Hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa sita na nusu mchana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington. Karibu msikilizaji, popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ninayekukaribisha wakati huu naitwa Mkambiti Kibayasi, na mimi ni Sunday Shomari. Ikiwa leo ni Ijumaa Agosti 2 mwaka elfu mbili na ishirini na nne, tunasikia kupitia Redio Free Africa ambayo yanasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu na kupitia mawimbi ya masafa mafupi, vilevile Radio Citizen inayosikia kote kule nchini Kenya. Utatupata pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni Katika matangazo hivi sansamba, ya hivi sasa ambayo yanajumuisha live talk kila Ijumaa na VOA Swahili, tunamulika biashara ya usafirishaji haramu wa binadamu duniani. Nini kinachopelekea hali hii? Sababu kubwa ni umaskini. Umaskini wetu unachangia sana kwenda kutafuta maisha, kwa maana kwamba mtu anatamani au amehaidiwa hela au uh, faida fulani, anaona bora niende sehemu fulani kufanya kazi hasa. Inawezekana zile ahadi zikawa ni za uongo, bila yeye mwenyewe kujua, anaingia kwenye au yeye ndio bidhaa inaenda kuuzwa. Na katika taarifa nyingine, polisi nchini Nigeria wanasema watu wasiopungua watano waliuawa wakati wa maandamano ya kiuchumi ya nchi nzima ilipogeuka kwa ghasia katika baadhi ya miji mikubwa nchini humo. Kwa taarifa hizo na nyinginezo, fuatilia hivi sasa matangazo ya VOA Swahili, lakini kwanza Sandey Shomari anakusomea habari za dunia. Polisi nchini Nigeria wamewekwa katika hali ya tahadhari na huenda wakaomba msaada wa jeshi baada ya maandamano kuwa na ghasia katika baadhi ya miji na kusababisha vifo vya takriban watu wasiopungua watano. Inspekta jenerali wa polisi alisema baadhi ya miji mikubwa ikiwa ni pamoja na mji mkuu Abuja na Kano upande wa kaskazini, ambayo siku ya Alhamisi ilishuhudia mapambano kati ya polisi na waandamanaji na uporaji, ilionekana kuwa tulivu mapema Ijumaa, huku maandamano yakitarajiwa kuendelea. Kayode Egboton ambaye ni kamishna huyo wa polisi alisema siku ya Alhamisi usiku kwamba polisi walikuwa wamejipanga kikamilifu na walikuwa tayari kujibu kwa haraka vitisho vyovyote vingine kwa usalama na utulivu wa umma. Kwa kuzingatia hali ya sasa, jeshi la polisi la Nigeria na vitengo vyote viko katika hali ya tahadhari, Egbotokun alisema. Ethiopia itafurahia afueni ya dola bilioni 4.9 kutokana na ulipaji wa madeni itakapokamilisha zoezi lake la sasa la urekebishaji. Waziri wa fedha wa nchi hiyo Eyob Tekain alisema leo Ijumaa. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki inafanya marekebisho ya madeni yaliyocheleweshwa kwa muda mrefu baada ya kupata mpango mpya wa ufadhili wa shirika la kimataifa la fedha Tutatia saini na kukamilisha na kila nchi katika kipindi cha miezi michache ijayo, Ayob aliyeambia Reuters akimaanisha akiba. Walioweka Wamarekani watatu walioachiliwa huru hivi karibuni kutoka kizuizini nchini Russia waliungana tena na familia zao Alhamisi jioni katika uwanja wa ndege wa kijeshi wa Andrews nje ya Washington DC. Mwanajeshi wa zamani wa Marin wa Marekani Paul Willen, na waandishi wa habari wa Marekani Alsu Kumarsheva na Evan Geshkovich walipokelewa kwa shangwe waliposhuka kwenye ndege iliyowarudisha katika ardhi ya Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden na makamu wa rais Kamala Harris waliwalaki wa Marekani hao walioachiliwa huru kwa kuwakumbatia. Makubaliano hayo ya kihistoria ya kubadilishana wafungwa yaliifanya Marekani na washirika wake kufanikisha kuachiliwa uhuru Alhamisi kwa wafungwa kumi na sita wa kisiasa wakiwamo Wamarekani watatu na mkazi mmoja wa kudumu wa Marekani, mwandishi wa habari alishinda tuzo ya Pulitzer Vladimir Karamurza ambaye alitarajiwa kurejea Marekani peke yake. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Qatar hii leo Ijumaa imefanya mazishi ya kiongozi wa Hamas Ismail Hanie baada ya mauaji yake mjini Tehran, shambulizi lilolaumiwa Israel ambalo limeongeza hofu ya kuongezeka mzozo wa kikanda. Hanie alikuwa mkuu wa kisiasa wa kundi lenye silaha la Palestina. Alikuwa akiishi Doha pamoja na wajumbe wengine wa ofisi ya kisiasa ya Hamas. Amezikwa kwenye makaburi huko Lusail, kaskazini mwa mji mkuu wa Qatar baada ya swala ya mazishi katika msikiti wa Imam Muhammad bin Abdullah Wahab ambao ni mkubwa zaidi wa nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta. Ukuaji wa nafasi za ajira nchini Marekani ulipungua zaidi ya ilivyotarajiwa mwezi wa Julai, huku kiwango cha ukosefu wa ajira kikiongezeka hadi asilimia 4.3 jambo ambalo linaweza kuongeza hofu kwamba soko la ajira linazorota na uwezekano wa kufanya uchumi kukabiliwa na mdororo. Malipo ya mishahara yasiyo ya kazi za mashambani yalioongezeka kwa ajira laki moja kumi na nne elfu mwezi uliopita baada ya kuongezeka kwa laki moja sabini na tisa elfu mwezi Juni, ofisi ya takwimu za kazi za idara ya kazi ilisema katika ripoti yake ya ajira ambayo inaangaliwa kwa karibu siku ya Ijumaa. Wanauchumi waliohojiwa na Reuters walitabiri ongezeko la malipo ya mishahara nafasi za ajira laki 175,000 baada ya ongezeko lililoripotiwa hapo awali la laki 206,000 mwezi Juni. Makadirio yalikuwa kati ya elfu 70 hadi laki 225,000. Kimbunga Barrow, ambacho kilikata umeme huko Texas na kupiga sehemu za Louisiana, wakati wa wiki ya kufuatilia utafiti wa maoni katika malipo ya mishahara, huenda kilichangia matokeo ya chini ya matarajio ya taarifa za malipo hayo. Na China ilimwekea vikwazo mwakilishi wa Marekani Jim McGovern, mfadhili wa muswada unaotetea utatuzi wa amani wa mzozo wa China na Tibet. inaona Tibet kama sehemu isiyoweza kutenganishwa ya China tangu zamani, licha ya wafuasi wa serikali ya Tibet uhamishoni na Dalai Lama kusema kuwa Tibet imekuwa huru kihistoria ikiwa imeandaliwa kama jibu la juhudi za McGovern za kudhoofisha mamlaka ya eneo la China. Vikwazo hivyo vinazuia mali za mwakilishi huyo huko China, kuzuia mashirika au watu binafsi nchini China kujihusisha naye na, na kupiga marufuku yeye na familia yake kuingia katika mipaka ya China, kwa mujibu wa chapisho kutoka shirika la habari la serikali ya China, Xinhua. Karibu kusikiliza Live Talk ya VOA Swahili kutoka hapa Washington, kipindi kinachorushwa kila Ijumaa kikiangazia masuala mbalimbali ya kiuchumi, kisiasa, kijamii na mengineyo. Katika takriban dakika 45 kutoka wakati huu utakuwa nami Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na Sande Shomari kukuendeshea mjadala unaoangazia biashara ya usafirishaji haramu wa binadamu duniani. Pia wewe msikilizaji, unayo fursa kushiriki kwa kutupigia simu, au utasikika live ukitumia namba yetu ya studio. Na kama upo nje ya Marekani, unaanza na plus 1 202 619 nikukumbushe tu msikilizaji kwamba kila mwaka tarehe 30 Julai, dunia huadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na biashara haramu ya binadamu. Kulingana na Umoja wa Mataifa, kauli mbiu ya mwaka huu ni usiache mtoto nyuma katika mapambano dhidi ya biashara haramu ya binadamu. Kampeni ya mwaka huu ya kimataifa inalenga katika mazingira magumu ya watoto na inahimiza hatua za haraka za kukomesha biashara ya watoto. Kwa mujibu wa ripoti ya kimataifa ya UNODC kuhusu biashara haramu ya binadamu, mtu mmoja kati ya waathirika watatu wa biashara ya binadamu ni mtoto, huku pia ahadi kuu ya mabadiliko ya ajenda ya mwaka 2030 ya maendeleo endelevu na malengo yake ya maendeleo endelevu SDGs ikihamasishwa kufikiwa, watoto wanakabiliwa na aina mbalimbali mbali za biashara haramu ya kusafirisha binadamu, ikiwemo pamoja na unyonyaji katika kazi za kulazimishwa, kusafirishwa kwa ajili ya kupitishwa kinyume cha sheria, unyanyasaji wa mtandaoni, pamoja na unyanyasaji wa kijinsia na unyonyaji. Ili kufahamu haya na mengine, ninao washiriki kutoka taasisi mbalimbali mbali zinazohusika moja kwa moja na suala hili katika kumlinda mtoto na pia haki za binadamu. Yupo Anna Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania, yaani LHRC. Tunaye Timothy Ekesa kutoka Kenya Alliance Advancement for Children Rights pia yupo Sofia Amimo, ni mwanaharakati wa kupinga biashara haramu ya usafirishaji watu, yeye yupo nchini Kenya. Karibuni sana washiriki, na bila shaka mnanisikia vyema, shukran. Uh, nadhani mmoja kati ya washiriki nasikia, kuna sauti ya redio na kuna mwangwi. Basi kabla hatujaanza zaidi, tafadhali hakikisha zima redio yako iliyo karibu na wewe, ili tuweze kuondoa mwangwi huu unaosikika. Mshiriki ambaye upo karibu na na redio, pengine unapenda ujisikie unavyozungumza, na fahamu hilo, lakini naomba kwa wakati huu, ili uweze kusikika vyema, zima redio yako ili kuondoa mwangwi na wakati uh, haya yakiendelea basi, nianze na Anahenga wa Tanzania. ni miaka kumi sasa tangu maadhimisho haya yaanze. Hali ya biashara ya usafirishaji binadamu iko vipi hapo Tanzania? hapa Tanzania kwa kweli, takwimu ta, hazitofautiani na takwimu hizo ulizotoa to, za dunia ni watoto ndio waathirika wakubwa wa usafirishaji wa, wa binadamu usafirishaji haramu wa binadamu na huku Tanzania, kwa mfano letai tumekuwa tukifanya utafiti. Kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu peke yake ni matukio mia mbili na tano ya usafirishaji haramu wa binadamu, na katika hayo asilimia zaidi ya sitini ni watoto e, wakisafirishwa kwa ajili ya kuenda kwenye maeneo mbalimbali hasa maeneo ya mashambani kwenye migodi e, mashamba ni mashamba ya tumbaku kwenye migodi ya dhahabu na mengineo. Hasa kwa wachimbaji wadogo, wamekuwa wakitumia watoto wadogo kwa ajili ya e, ya ku- ya, ya kazi hizo. Lakini vilevile, kumekuwa kuna usafirishaji wa watoto hao kutoka vijijini kwenda mijini kwa kuambiwa kwamba wanakwenda kusomeshwa, kumbe wanakwenda kuf e, kufanyishwa kazi ambazo ni haramu wakati mwingine wakati mwingine ni kazi ambazo ni haramu kwa mtoto mwenyewe. Unakuta ni kazi labda za ndani, lakini kwa mtoto chini ya miaka kumi na nne chini ya miaka kumi na nane ni, ni haramu kwa sababu ni kinyume na sheria. Kwa hiyo, hiyo ndio hali ya huko kwetu Tanzania. Naam, basi vyema pia tukasikia hali iko uh, vipi huko nchini Kenya. Kabla ya kumkaribisha msikilizaji, nije kwako Timoth Timothy, unanisikia? Haya, naona Timothy nakusikia uh, sna nakusikia. Na na na vyema kabisa uh, tafadhali tupatie hali iko uh, vipi uh, katika katika uh, uh, biashara hii ya usafirishaji haramu binadamu, hususan kwa watoto huko Kenya. Asante sana, na nashukuru sana kwa kutupatia fursa hii kuongea kuhusu ulanguzi wa watoto nataka kusema vile mwenzangu wa Tanzania amesema, hadi ni ile ile. Najua kwamba uhamasishaji uh, wa watu imekuwa juu sana kwa hii miaka kumi watu wamejua kwamba ulanguzi wa watoto uh, wa ni jambo ambalo linavunja sheria, jambo ambalo lina mnyima mtoto wake, lakini uh, kama, kama Tanzania tu bado kuna ule ulanguzi wa kutoa watoto katika uh, mitaa ama villages kuwapeleka mijini na pia kuna ile ulanguzi wa kupeleka watoto nje ya nje, lakini hamasisho mengi sana zimefanyika na mashirika ya haki za watoto, kama kak, kama Missing Children, Kenya imefanya kazi mingi sana, mpaka kila mtu amejua kwamba watoto wanatakana walindwe. So kwa hivyo nataka kusema kwamba hali sio mbaya, lakini bado kuna sehemu ambazo watoto wanashukuliwa wana, wana, wana kwa ulaguzi hasa katika hali ya mashamba hali ya kufanya kwa migodi bado kuna shida, kwa sababu kuna watoto fulani ambao hawako shuleni. Watoto karibu milioni nne hawako shuleni, na mara nyingi wako katika ile ajira ya watoto, na hiyo ajira ya watoto ina, ina uhusiano mkubwa sana na ulaguzi wa watoto, kwa sababu wanaweza kawa wafanya kazi, na baadaye wanachukuliwa wanapelekwa mbali, wengine warudi. Kuna wale ambao wanafariki, kuna wale ambao wanapotea kabisa. So kwa hivyo hili ni jambo ambalo tumefika hatua kama mashirika ya haki za watoto lakini, uh, um, ni jambo ambalo bado ni kero kubwa katika kulinda watoto katika Kenya. Shukrani sana Bwana Timothy Kesa kule nchini Kenya. Na moja kwa moja basi nikichukua nafasi hii, mimi ni Sunday Shomari, hapa niko na ukamiti. Tuangalie hali pengine, uh, kuna vitu ambavyo vimetajwa hapa kwamba hili tatizo limeonekana katika nchi za Kenya na Tanzania lakini vivyo ripoti ambao zimetaja zimetaja maeneo mbalimbali uh, nchini Tanzania ambao kumekuwa na usafirishaji haramu binadamu mikoa ya kusini kule. E, hasa tumeshuhudia vitendo vingi vya watoto kupotea. Pengine Anahenga, katika kufuatilia kwako na taarifa ambazo mnapokea kila wakati, e, nini hasa zimekuwa changamoto kubwa za huu upotevu mkubwa au umekuwa ukiendelea wa watoto na juhudi ambazo pengine mnakutana nazo au pingamizi na changamoto ambazo zipo katika pengine upande wa familia, upande wa taasisi na serikali. Anahenga, karibu. Yeah, ni kweli Tanzania. Halo, ni kweli Tanzania kwenye, kwenye... kipindi hiki kama mwezi mmoja miwili kumekuwa kuna matukio ya ajabu sana ya kupotea watoto. Mtu na mtoto anapotea haonekani kabisa, au anapotea anaonekana lakini labda ah, viungo vimekatwa ameshafariki. Ah, na kuna mmoja pia alipatikana ah, hajafariki lakini akuwa ameshadhurika vibaya kabisa. Kwa hiyo ni matukio ambayo amejitokeza sana kwenye mwezi mmoja miwili kwa nchini Tanzania, lakini haya matukio sio usafirishaji wa, wa, wa, wa biashara eh, haramu. Ni e, matukio tu mengine sasa ya eh, ukatili dhidi ya watoto, kwa sababu usafirishaji wa binadamu eh, ni lazima uwe na kwanza lazima uwe ue eidha wa ni walazima au uwe mtu amemshawishi ame mtu kwamba nitakwenda kukusomesha, amemvutia kwa kitu fulani, lakini lazima una- unakwenda kwa ajili ya faida yani ile mtu anayetafirishi anakwenda kupata faida fulani eh, lakini kitu kingine lazima lazima ku ku kuna kwa kizungu naita exploitation na Kiswahili tueza tukasema kwamba eh, kuna kitu kama E, kumnyonya yule mtoto kumfanyia unyonyaji yule mtoto, yule mtoto au mtu mzima. Kwa hiyo yale matokeo yaliyotokea miezi miwili hii haifanani e, sana na na usafirishaji haramu, lakini ni utekaji kama mwingine na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu. Lakini pia nitaka niongeze kwa kwa Tanzania mm -hmm. e, kwa the... Tanzania pia kumekuwa kuna binadamui wa wa watu wazima sasa e, watu wazima wakisafirishwa Tanzania kupelekwa nchi za Asia huko kwa ajili ya kufanya kazi kwa hiyo unakuta anachukuliwa mtu, akiamua kufanya kazi hotelini kwenye migahawa, au unakwenda kufanya kazi kwenye nyumba za watu, lakini akifika kule anafanyishwa kazi ambazo haku, hakutaka yeye kuzifanya, e, labda ukahaba au au vitu vingine, na akifika kule ananyang'anywa pasipoti na vitu vingine. Tumeshasaidia watu kadhaa kuwarudisha Tanzania, e, kusaidiana na na serikali. Kwa hiyo hiyo pia ipo kwa kuaka Tanzania, na unakuwa ni vijana wadogo, labda miaka kumi na tisa mpaka ishirini na tano e, kwa sababu wanatafuta maisha bado. Kwa hiyo wanachukuliwa kupelekwa huko, ndiyo. Asante sana Ana Henka, endelea kuwepo katika laini ya simu. Tunaye msikilizaji. Karibu msikilizaji, uh, tuambie jina lako, na tunakukaribisha kutoa maoni yako kuhusiana na mada hii tunayozungumza wakati huu. Nimeshukuru sana kwa mada ya leo. Bila shaka mnaongea na nation ya Arsenal kutoka Gogoce, jimbo la Migori nchini Kenya. Kwa kweli, mmesema ukweli kwamba usafirishaji wa binadamu kuathiri sana watoto wenye wa watoto wadogo, kwa sababu ukiangalia hapa nchini Kenya, wakati huu ni wakati wa likizo na watoto wako nyumbani wakati ambapo wametoka shuleni wamekuja likizo katika manyumba yao. Sasa ningependa kuomba wazazi kila mara wanapokuwa na watoto nyumbani, wajue wako wapi na marafiki ambao wanatembea nao ni kina nani, iu wao ni watoto wazuri au wengine pengine wakiwatuma watoto wasiwatume kama kuna giza. Unaweza kupata wazazi wengine wanatuma watoto kwenda kwenye centers, waende kununua vitu na ilihali kuna giza, wanaweza kukumbana na watu wabaya waweze kuwaathiri na kuwadhulumu. A, ningependa kuomba tu wazazi wawe karibu na watoto wao haswa wakati huo wa likizo, ili wasiuje wakajipata katika na kujiingiza katika maovu mengine ambayo yanaweza kuwapata. Alafu jambo ambalo mmelizungumzia ni kuhusu ajira ya watoto, ajira wa, ya watoto watiri sana watoto, na ningependa kuomba wazazi, kile ambacho kinaweza kutufanya tuwe na, tusiwe na ajira, tupeleke watoto wetu shuleni ili waweze kusoma ili maisha yao ya baadaye yawe mazuri. Sasa ningependa kuomba wazazi wawe karibu na watoto wao haswa wakati huu, wajue watoto wao wanaongea na kina nani, wanatembea na kina nani na wanafanya nini, na wawe katika mstari wa mbele kuwaelekeza watoto wao wakati huu wa likizo. Na nimeshukuru sana, ni Nashon wa Migori, Kenya. Asante sana Nashon kutoka kule Migori Kenya kuzungumza nasi na kutoa mchango wako. Amegusia sana kuhusu wazazi mkamiti kwamba mm -hmm, hapa wachukue nafasi kuangalia watoto, na kama alivyotueleza anahenga, wengi wanakwenda wakiwa ni watoto wengi wanakwenda wakiwa na watu wazima. Sasa inakuwaje hapa, pengine kitu gani ambacho kinaweza kuwekwa kama kinga au kama mahesabu ya kuwasaidia hawa ambao wapo ili kuweza kuondoa hili tatizo? Sasa tunaye pia mchambuzi mwingine hapa, Sofia Mimo. Sofia Mimo, karibu sana kwenye live talk ya Sauti ya Amerika. Na pengine, Sofia wewe, umekuwa katika kufuatilia masuala haya, e, kwa kina, unaweza ukatueleza. Tumezungumza hapa na, e, wenzetu wengine walioko kwenye laini kuhusiana hali halisi ilivyo kule nchini Kenya na kule nchini Tanzania na yatokanayo ambayo yamejitokeza mengi, ni hasa shida ya watu kuchukuliwa aidha kwa hiari yao au wengine wakutokujua lakini wanajikuta wanatumika na kunyonywa na kuingizwa kwenye matatizo haya. Sasa pengine kitu ambacho unaweza ukatueleza kinachoweza kusaidia e, kupambana na hali hii mbona taasisi zipo, serikali ipo, elimu zinatolewa, lakini haya bado yanaendelea? Karibu. Asante sana ni kweli hizo E, serikali ziko taasisi zote ziko, lakini kile kitu kimechangia sana uh, katika wacha niongelelee, kwa, sana sana sana Kenya, wasichana wengi ndio wanasafiri wanajipata katika sex exploitation e, wengine wanajipata katika kulazimishwa kufanya kazi za forced labour. Hiyo modern slavery imetokana sana na umaskini, kuna umaskini na matapeli wengi wanachukulia yani advantage ya hiyo of which inaweza ku, ni kitu ambacho kama serikali inataka, inaweza kumaliza kwa e, sababu ukiangalia regulation za agents zinafanywa na national employment mea that is mea na acei wako na historia ya agents ambao Uh, wameona vile okay agent wakati anasafirisha wasichana na, na umepata. mm -hmm, kwa historia yao kuna kama wasichana thelathini ambao wamefariki ama hata watano, hata tusiende vali, hata mmoja, na mtu hachukulii kama ni... ni jambo la lolote, yani si kitu kwake. Mtu kama huyo unamkubalisha vipi tena aweze kulipia hizo leseni zake aweze kuendelea kufanya hiyo kazi. Kama serikali, mii ninaweza kusema e, sana sana hapa ni serikali yetu inafeli, inatufeli, inafeli sana. ukiangalia kwenye tunaenda pia aa, wale ambao wanafaa kututunza ama wanafaa kuangalia masilahi ya wasichana wetu unapata bado pia uh, atachiz ambao wako kule ni wachache. Tukiangalia, wacha tupeane mfano wa nchi kama Saudi Arabia mm. Embasi mahali iko ni mbali kulingana na mahali wasichana wanaenda kufanya kazi. Unapata mtu ako sehemu ile ambayo anafaa kutumia kama ndio afike mali ubalozi upo so you can imagine wakati huyu msichana anatafia usaidizi na unapiga simu katika ubalozi, unaambiwa wewe mwenyewe jaribu vile utafika katika ubalozi. Huyo msichana definitely atakupia kwa desert. So if we had more labor attaches in this city katika hizi eneo eh, eh, ingesaidia sana, ama a safe house whereby, eh, mtu anaweza kutorokea. Si wasichana peke yake, kuna wanaume pia ambao wanadanganywa hapa Kenya ya kwamba wanaenda kufanya kazi na kumbe hakuna kazi wanaenda kufanya kule. Tuko na kesi, so many cases of women men huu wenye wako huko nje ambao wameathirika. Kuna uongo mwingi ambao unakaa katika human trafficking tunatumia lugha ya lugara. Uongo ambao unaonekana ni ukweli unakuja, hmm, una, wanarembesha sana, yani maneno yao kumbe yote ni ya uongo, so mi naona ni serikali yetu ambayo wa ambaanano, Sofia, samahani kwanza. Uh, hilo jambo la zaidi hapo, kuanzia maswala ya korona tutazungumzia muda mfupi ujao. Hebu tumsikie kwanza msikilizaji hupo katika laini ya simu, anataka pengine swali au mchango wake, kisha tutarejea kwako Sofia. Karibu msikilizaji. Asante sana kwa majina ni David Olelefere, niko Sikawa Transmara, katika kaunti ya Narok. Ni so, uh, nina maswali machache ambayo ningependa kuuliza hawa wataalam. Moja ni kwamba ni nchi gani ambayo inaongoza katika ulanguzi wa binadamu hapa duniani? Ya pili, ningependa kujua hao watoto wanapopelekwa katika hizo nchi huwa shughuli zao kubwa ni, ni, ni gani ambayo wanaenda kupewa. Uh, ya mwisho kuna uwezekano uh, serikali uh, uh, ambayo wanaweza kuhusika na mambo ya ufisadi, wanaweza ku, wanaweza kuwa wana, wanaelewa njia ambayo ama wakati ambayo hawa watoto wanatekwa na kupelekwa katika nchi zingine kuhuswa. Asante sana. Shukran msikilizaji, naona muda na wenyewe unakimbia. La, pengine swali hili tutawashirikisha wote, Anahenga pamoja na Timoth. Tuanze kwako, Anahenga, tafadhali tujibie swali hili kadri ya uwezo uliokuwa nao, asante hiialo linaua linabadilika badilika kutokana namba inabadilika badilika kutokana na, na eh, kutokana na nchi kutokana na, na takwimu lakini mara nyingi ni nchi za Asia, kwa mfano India, Thailand na kwingineko na nchi kama nchi huko za, mara nyingi ni nchi za Asia. Sasa siwezi kutaja nchi kabisa fulani ndio inaongoza, kwa sababu sina hizo takwimu. Kwa hiyo ni hivyo, lakini pia takwimu zinabadilika kila wakati. Kwa hiyo kwa kumjibu msikilizaji na, na katika swali jingine alilouliza kwamba watoto hawa wanapelekwa huko, wanaenda kufanya kazi gani? Pengine uh, katika takwimu ilizokuwa nazo ah, sawa, hmm. So, mara, mara nyingi ni wanakuwa watumwa wa mapenzi eh, sexual exploitation wanakuta eh, wanafanya wanafanya ukahaba wa kulazimishwa. Na labda nieleze ni, ni tu vizuri hapa eh, ikiwa ni hiari akiwa ni mtu mzima o, zaidi ya miaka kumi na nane na ni hiari yake kufanya hiyo, haiti usafirishaji haramu wa binadamu. Kama, na na kama alitoka kwa mfano Tanzania au Kenya au Uganda au wapi, akijua kwamba anakwenda kufanya kitu fulani, hiyo sio usafirishaji haramu. Ili usafirishaji haramu, lazima yule mtu alikuwa hana hiari yake, au alikuwa na hiari ya kitu kingine itabadilishwa alivyofika kule kwa hiyo ndiyo inakuwa usafirishaji haramu wa binadamu. Kwa hiyo mara nyingi ni hayo masuala ya, ya ya ngono mm -hmm. Lakini masuala ya kazi ambazo amebadilishiwa kazi ambayo sio yeye alikuwa anaitaka na masuala kama haya. Shukran wasikilizaji, washiriki wetu, endeleeni kuwepo katika laini ya simu. Hii ni sehemu ya kwanza ya mjadala wa Live Talk unaoangazia usafirishaji haramu wa binadamu duniani, na sekunde chache kutoka hivi sasa tutaendelea na mjadala wetu katika sehemu ya pili, uh, ambayo pia itakuwa inasikika kupitia mtandao wetu wa internet pekee wa www.voaswahili.com. Tukutane huko basi. Endelea kusikiliza idhaa ya thaya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya leo ya live talk moja kwa moja eh, tukimulika hii leo biashara ya usafirishaji haramu wa binadamu duniani na kuangalia nini ambacho kinapelekea hali hii, changamoto ni zipi, hali ikoje, na nini ambacho kinafanyika katika nchi hizi ambazo eh, zinakumbana na hizi changamoto pia tunao wachambuzi na tunao pia wanaharakati. Hali kadhalika tunaye mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadam kutoka nchini Tanzania, ana Henga. Hali kadhalika tunaye Timothy Ekesa kutoka kule nchini Kenya, na mwanaharakati Sofia Amimo kutoka kule nchini Kenya, ambaye pia ni mwathirika wa zamani kupitia shughuli hizi. Sasa, uh, tulimsikiliza yule msikilizaji wetu alipouliza na tukasema tutapenda wote washiriki mweze kuzungumzia swali lake. Anaenga tayari amekushaeleza kwa upande wake, lakini pia nikupe nafasi uh, bwana Timothy Ikesa, pengine kwa takwimu ambazo uko nazo, hali unaiona hasa ikiathiri nchi gani ikiwa eh, inaongoza upande huo na yale ambayo hawa waathirika zaidi wanapelekwa kuyafanya katika nchi hizi, na serikali kwa upande wake inafanya nini mpaka sasa? Karibu bwana Timothy. Asante sana ndugu mtangazaji, ningesema uu kawa nanisikiza? Nakupata vizuri, endelea. Nanisikia tunakupata, endelea. Nasema kwamba huu uh, mwenzangu amesema, najua umeuliza kuhusu changamoto ambazo zinapitia katika hii mambo ya ulanguji wa watoto na nchi gani ambazo zinaleta zinakuwa nayo mambo ambayo yanaendelea, na, na mwenzangu ameelezea vizuri kwamba zile kazi ambazo naeza kufanya ukongama, lakini mi ningezungumzia sana changamoto Changamoto ya kwanza ambayo tunaiona ni kwamba kuna wale watu watoto ambao wenye wanaitwa mayatima uh. Kiafrika hatuko na mayatima, watoto walikuwa na indo vizuri au ndio watoto wengi sana ambao wako susceptible sana kwa kuwa traffic. Lakini lingine pia ni kwamba sheria zipo katika hizi nchi zote, lakini utekelezaji ndio shida. Hatujapata serikali ikiwa ina ina ina, ina arrest ama ina persecute wale watu ambao wako involved rings. Rings ambao niji, kwa hizo zile ambazo zinakuwa zikiwatoto, mara nyingi unapata kwamba hata mtu akishikwa, uh, kesi inaenda kosi, lakini haimaliziki, so watu wengi ambao tunafanya kazi tunakuwa, uh, na pia uh, uh, kuna uh, ile, ile ile ile ile ambao watoto wenyewe saa zingine wanaongeza muda wao hata kama wajafika miaka kumi na nane waongeze muda ili wapate cheti ili ya paspoti ya kwenda ng'ambo. Na hiyo pia tumeiona katika Kenya, katika hizi nchi za uarabuni sana. Watoto wengi sana wanajifanya watoto wako miaka kumi na sita, lakini wanajifanya k kumi na nane, kumi na tisa, ili waende ng'ambo huko, na mara nyingi wakienda huko wanatumiwa vibaya, wanatumiwa katikaliyambali mwenzangu katika kufanya kazi nyumbani, na mara nyingi hata wakirudi huwa tunasikia tu stori zao, wengine wanarudi kama wamekufa, wengine kama wame- wamedhulumiwa wame, wame, wame lakini mara nyingi huoni sherehe, huoni lolote ambalo nchi inachukua. Na katika hatua ya kuonya hizo nchi hatujaona uh, sanctions zikawekewa nchi fulani, hatujaona uh, chochote kikifanyiwa uh, watu ambao wanapeleka watoto nje. So kwa hivyo ile utekelezaji ni changamoto ingine kubwa sana, na ile mambo ya Retribution. mtoto kama amedhulumiwa hatuoni kama analipwa, atujasikia pesa alipwa kwa sababu alidhulumiwa, ama alifanyishwa, alilanguliwa na akarudi nyumbani, hata kiuawa. Kama juzi tumekuwa katika misi nchari, kuna mtoto mmoja alipotea miaka kumi nane akapatikana nakufa, chochote hamna chochote, ile ilifanya ni kuzika na kusahau inasema. so, kwamba tunahamasisha watu sana, lakini changamoto ile kubwa iko ni kwamba hatuone sherehe ikitekelezwa na tuone pia hata sisi wenyewe Shukran sana. Uh, na msikilizaji pia alizungumzia swala la ufisadi ambalo lilikuwa ni swali lake la tatu. Uh, na kukaribisha Sofia Amimo ukiwa mwanaharakati na pia vilevile mwathirika wa zamani katika swala hili la usafirishaji haramu wa binadamu duniani. Tupatie uh, eksperiensi yako kuhusiana na ufisadi katika usafirishaji haramu wa binadamu. Uh, m naweza sema ni the gaps ambazo niliona ni ya kwamba mm -hmm. e, wakati nimeenda kuchukua uh, passport nilienda mm -hmm. e, tu mahali pale siku za mwisho, of which ninashukuru kwa sasa, kwa maana saa hizi huwezi kuchukua passport tu zile. Sisi tulikuwa tuna- tunaambiwa utatupatia e, tu kitambulisho cha tupatia, mzazi, hata kama ni mzazi mmoja Ma, uko na unajipata huko na passport. Wakati huu angalau mambo imerekebishwa, kulingana na hiyo. Wakati tulikuwa tunachukua viti, nilikuwa naona ilikuwa really wrong, mtu anaweza kuchukua hata picha ya mtu mwingine na abandike pale, ah, tembe na tembee na passport yako, and then another gaps so ambazo sisi tulikuwa tuli, ni tuli ya kwamba mimi niliweza ku leka ndio nilikuja kujua ya kwamba nilikuwa na deal na third party kulikuwa na ambaye anaenda ku, anakuja huku mtaani ni mama ambaye atalipa kama shilingi elfu kumi ama kumi na tano anatafuta wasichana anakuambia mambo mazuri mazuri na nyote ni uongo sikuwahi kujua ofisi iko mahali iko wapi sikukuwa na information of any like hiyo mambo ya ni kuna regulations ambazo zina, zinafanywa na serikali kwa sababu ya hizi agency kuwahi kujua, kwa maana pia serikali pia haitembei ikielezea watu na ma, mambo kama haya vijijini, ama kuwahatarisha ama kuwapatia uh, tahadhari za masaibu ambayo yanaweza kuwapata. Hapo niliona kulikuwa na gap, ndio sisi tulifall kuwa victims wa forced labor na hiyo modern slavery, kwa maana kusafiri kwangu hata pale yapo kijui chochote chocho. Ninaenda e, pale nilipewa bahasha siku ya mwisho. Hii bahasha sikupewa kwa mkono, nilitupiwa tu pale. Kutupiwa pale nikaona hizo red flag, but still I don't know what to do pale katika airport. Kunafaa kukuwa na hiyo desk ambayo inakuuliza we unaenda wapi, na uhakika unaenda hapa na hapa ulikuwa unafaa kuenda. Kwa maana hiyo, wakati ningeulizwa ningesema sitaenda, kwa maana nilikuwa nimeambiwa nitaenda nchi fulani, lakini hapa najipata ule uh, ofisa akitoa wale wa kucheck in ananiambia, unaenda Saudi Arabia. Ninajiuliza maswali, naenda Saudi Arabia lakini siko, nilikuwa nimeambiwa ninaenda Mwanza, maana nilikuwa nimeitishwa mpaka satifiket zangu za shule. Ninaambiwa naenda kufanya kazi nzuri, nitakuwa napata pesa mingi, nijitayarisha hata part time hiyo. Wakati hatu tofauti, tunajua ukipanda ndege wee unaenda Ulaya kumbe wee unaenda huko uharabuni kwenye hakuna masaa ya kazi Mas, unafanya kazi masaa ishirini, masaa kumi na sita shuali, hauna chakula hauna nini, so unajipata ume, ume, unajipata katika hali ambayo haifai. Na zile mm -hmm. contracts ambazo tunaambia tunasign hapa, inafaa kama umesign contract hapa, pia serikali yetu inafaa kujua. If we are guaranteed safety, hakuna kitu ambacho kinaweza zuia watu kuenda kufanya kazi Shukrani uh, Anna Henga. Kulingana na maelezo tulioanza nayo awali kwenye mjadala wetu ni kwamba uh, Tanzania kuna matukio uh, zaidi ya mia mbili na tano ya usafirishaji haramu wa watu duniani ambapo asilimia sitini ni watoto. Je, kituo hiki cha LHRC mnashirikiana vipi na serikali ya Tanzania kuhakikisha kwamba uh, mnasitisha au kutokomeza uh, usafirishaji huu bao umevuka kiwango kufikia asilimia sitini ya watoto. Asante sana. Sisi e, ambacho tunafanya kwa mfano, nilitoa mfano, kuna watu tulishawarudisha nchini, tuliwarudisha, walikuwa wamefanyiwa hivyo hivyo kama msemaji aliopita alivyofanya, alivyosema kwamba wamechukuliwa kwa ajili ya kazi nyingine, wakaenda kule, wakapewa waka, waka kazi nyingine lakini pia wameambiwa wanaenda nchi nyingine, wakapelekwa nchi nyingine, wakafika kule wakanyamanyea, waka passport na kila kitu kwao. Baadaye walikuja wakapata namna ya kutupata, eh, tukawasaidia. Sasa tulifanya msaada kwa kupitia wizara ya mambo ya nje ya Tanzania, wako walitupa ushirikiano mzuri, tukawapelekea hiyo kesi wakafuatilia, wakawatiana na balozi kule basi wale watu wakarudishwa salama, wakaja kutupigia, tumeshafika nyumbani kwao, ikawa ni kitu kizuri. Kwa hiyo zama mambo nje tusaidia, lakini vile vile hawa ambao wanasafishwa kwa ndani, eh, ndani ya nchi, hawa huwa mara nyingi tunawapa msaada wa kisheria. Kama tukiwapata kama hivyo, wamekuja kutoa taarifa au msamaria mwema ametupa taarifa, basi tunawapa msaada wa kisheria, tunawasaidia kwenda mahakamani katayo na kuwarudisha kule walikotoka. Kwayo hivyo ndo tunavyofanya. Shukran, shukran sana lakini, um, hali hiyo um, haijiachana sana na huko Kenya ambapo uh, takriban uh, Wakenya elfu kumi na saba na mia tano inaelezwa ni waathirika wa ulanguzi huu wa uh, binadamu kila mwaka, na asilimia hamsini ya takwimu hizi ni watoto, ni kulingana na baraza la kitaifa kuhusu huduma za watoto. Nije kwako Timoth, nini kifanyike hapa kuondoa uh, tatizo hili huko Kenya? Asante sana. Umesema ukweli kwamba um, elfu kumi na saba ni watoto na nasema kwamba bado tunaendea na kufanya kazi ya uhamisaji amaiaji, lakini na muhimu kabisa, vile nimesema hapo awali, ni ile hali ya utekelezaji wa sheria ambayo ni jambo kubwa sana ambalo alidifanyi. Na pia tungesii sana wanahabari waweze kuangazia haya mambo ya watoto. Mara nyingi inaangaziwa uh, kusema kwamba mtoto amelaguliwa, lakini kama ingekuwa Uh, tuseme uh, kila redio uh, kila gazeti ilikuwa ina sehemu moja ya kuweza kuripoti mambo ya watoto ambao wamelaguliwa wamekuwa traffic, kitafanya watu wengi sana wajue kwamba hii masi, karana, ni kitu kikubwa akifanyiki. Na tatu ni kwamba ile watoto ukiwa wanaokolewa na uki- ukienda na urudi na uwachwe hivyo utaweza kuendelea na maisha yako, utaenda kuendelea na masomo yako. Kwa hivyo naona kwamba ile retribution lazima ifanyike, ndio hata, uh, wale ambao wanalanguzi watoto wale, uh, uh, ambao wanafanya naii waone kwamba kweli, nikifanya hiki nitahitaji kulipa pesa fulani. Na la nne kabisa, na kushtaki ah, watu ambao wana involved katika mambo ya child trafficking. Washtaki kabisa, nakuekea sheria kubwa sana yetu ya nasema kwamba mai unapata miaka thelathini, miaka thelathini kufungwa katika jela, hata jelata ingeongeza juu ua, ndio watu wajue kwamba ukifanya ula, ulavuzi wa watoto utapata adhabu kubwa sana. Hayo ndio ningesema, na pia waendelee ku uh, kusapoti yale mashirika ambayo yanafanya kazi na watoto ambayo anahamasia usiao na, na majukumu yao. Shukran sana uh, hilo ni jambo ambalo li zuri na muhimu kufuatiliwa, Bwana Timothy Kesa kutoka kule nchini Kenya. Lakini kabla tujaendelea na hayo, tuna wasikilizaji wengi ambao wametoa maoni yao hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook. Hali kadhalika, uh, itakuwa vizuri tuwape nafasi nao kusoma maoni yao hapa mkamiti haswa basi, na moja kwa moja tukianza kusoma ujumbe, nasoma ujumbe wake si mwingine, huyu anaitwa Ferit bin Ismail, yeye anapatikana Malawi, anasema kwamba hii ni tabia mbaya na inabidi kukomeshwa. Bila shaka na kutoka huko ni naye pia Amani mha mweupe, anajiita huyu, yeye anasema ni dereva Bolt anasema nachojifunza, hivi sasa ni kwamba mtu anakuita humjui au hakujui, anakupa begi, anakwambia peleka mwisho wa ramani, na hivyo inakuonyesha kwamba wewe ndio unaobeba pale. Usalama wetu upo wapi? Huyu anazungumzia usalama wake akiwa kama dereva wa Bolt. Kwa wale siofahamu wengine, Bolt ni kama vile madereva wa, ma wa Uber kule nchini Tanzania. Hii ni kampuni nyingine ambayo inaendesha magari. Sasa anaona kwamba kama anapewa kitu hakijui, inakuwaje usalama wake. Haya, Matayo Maswa yuko kule Migori, Kenya, anasema serikali zetu ndio zinafaa kuweka jitihada za kuhakikisha kwamba wahusika wa, wa vitendo hivyo wanafikishwa mbele ya mkono wa sheria, bila ya kumsahau Mohamed Denja. Huyu yupo kule Kigembe, Kasulu, Tanzania, anasema watu, kwa kweli, inasikitisha wanauzwa kama vile ng'ombe. Haya, naye Timothy Ngaira yuko kule nchini Kenya anasema mpango mzima ni Kitale. Haya mambo inabidi yafuatiliwe. Maneti Magongo akiwa kule Iringa, Tanzania anasema hivi, wahusika wakakamatwa, mnawapeleka wapi hawa wahusika? Wafunguliwe kesi, ana wasiwasi na zile kesi. Haya, mwingine ni Shukuru uh, Mosai au DJ Shukuru ukiwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema hili swala la biashara haramu limekuwa ni pas wa kichwa. Wote ambao wanahusika wapelekwe mahakamani kwenye mkono wa sheria. Binadamu hawawezi kuuzwa kama vile soda. Bila shaka, naye Kapedo Shema akiwa kule kule nchini Kenya anasema kwamba serikali, tafadhali, iweke mikakati ya kudhibiti tunashukuru sana kwa maoni, wasikilizaji wetu. Endeleni kusoma maoni yenu pale kwenye mtandao wetu, wetu wa Facebook. Haya hayaishi hapa, mkamiti maoni haya yanaweza kuendelea na watu wakaendelea kuchangia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Asanteni sana kwa maoni hayo. Asa nam kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sofia Amiwa amegusia jinsi alivyokutana na changamoto ye binafsi, haya mambo yalipomkuta akielekeza kuhusu kazi moja, lakini kumbe sivyo inakwenda vingine, pengine Anahenga. Sasa labda nirudi kwako kama wakili, bila shaka Anahenga namba laini yake ya simu hivi sasa ina matatizo kidogo, basi tutajaribu kumpata tena. Lakini kiri kwako Timothy Kesa, pengine yale ambayo yanaweza kufanyika sasa, Timothy, kuweza kuwasaidia wasichana, kuwasaidia hawa ambao wanajikuta kwenye hatari ya kuingiza kwenye hii mikataba ambayo hata hawaifahamu, pengine amezungumza sana na serikali lakini wewe binafsi ungependa kuona nini zaidi kinafanyika, ili kuwasaidia kuwalinda na zile kampuni ambazo zinatafuta wafanyakazi nazo, pengine nini ambacho ungeona kinafanyika zaidi kwa upande huo, ili kusaidia kuto kujikuta wasichana wanaingia kwenye haya matatizo na maeneo mbalimbali, hasa kwa upande wa Kenya. Tueleze nanipata, bwana Timothy Kesa. Timothy Ekesa, naona yeye hanisiki kwenye nyasio um, mkamiti Asa. Sasa pengine wakati endelea kumtafuta Timothy mm -hmm. tumpe nafasi Sofia mimo hasa, ni vyema basi Sofia naye akatupa um, mtazamo wake kwamba nini anadhani kifanyike. Sofia naye laini yake ya simu ina matatizo yeah. Na Sofia unatupata? Asante nakua napata. okay. so mimi kila tu ningependa kifanyike ni ya kwamba venye hapo sisi huwa tunasema kila siku ya kwamba huwezi ku, yaani, you cannot stop people from migrating and at the same time we have scarcity of jobs. Kuna upungufu wa kazi, lakini kama watu watapatiwa kazi, kama inaongelewa kazi za sehemu za nje, sikuwa wa serikali kikisho ya kwamba mahali watu wameenda wako sefu na mtu anapokiuka sheria ama anapo mm, anapo uh, like uh, yani, wachukuliwe hatua, kwa sababu ukiangalia hakuna hata mtu mmoja tumewahisikia amefanya hizi vitu ako kotini ama ako wapi, but imefanya watu wengi hata we don't report cases kwa sababu your safety is not guaranteed kwenu na pia kwenye unaenda kuripoti inakuwa ni shida kwa sababu unaona hakuna kitu ambacho kitafanyika. So tungeomba tu ya kwamba uh, serikali ichukulie hatua wale watu ambao wako into this business, ah wasichana wetu wenye wamekuwa recently India, sababu hizi kesi ni kila siku zinaingia, ni zile zingine hata hatusemi recently. Kwanza India mambo ya sex trafficking iko sana, a watu wameenda wamefanyia hizo vyote na wanajulikana. Kwa nini wasichukulie hatua? Haya, ah, inadhulumiwa mpaka na ule mtu ambao unafikiria Noskega ukicimbelea usalama kwake mtu wakati ni kama vile venzijihuzu wamefanya ya kwamba kama mtu afanyi kazi arudishwe nyumbani, hata huku katika ubalozi wale watu ambao hawafanyi kazi warudishwe nyumbani. Then we have uh, uh, awajasoma uh, watu ambao wamesoma wanaelewa, hizi hali iwapatie hizi maajira wa, mtu ambaye anaelewa uh, wakati ya madini na hawa watu anaenda kudili na waasiriwa ama anadili na mtu ambaye ako na shida, siwapatiwe those opportunities. Maana wataweza kufanya kazi kulingana na upendo na kulingana na ile pia experience ambayo mtu amepitia. Nawezi paka mtu apitie mahali pale tena. Then agent agent wamemaliza wasichana wengi Kenya. Kama mtu hana kama like bilateral argument haiko Mbona tena waruhusu mtu apite pale airport Kenya? Inafaa kuwako, one example being Iraq, Omani bado wako kwa negotiation, lakini wasichana usiku na mchana wanapelekwa pale. Unajipata katika hali ambayo haifai ya slavery. Asante bila shaka, unaona hayo, umeaona mwenyewe mashimo yaliyopo katika hizi agency kama unavyosema, pengine hicho ni kitu ambacho kinabidi kiongolewe kwa kina zaidi, na tumesikia mara nyingi mkamiti vikizungumza vitendo kadhaa vya kufuatilia. mm. -hmm. labda ana henga ya uh, kupata kwa ya simu. Nashukuru mpatikana tena. E, utueleze tu taratibu zilizopo wewe ukiwa kama mwanasheria na vile vile ni upo kwenye taasisi hii ya haki binada, za binadamu taratibu zilizopo za kuwasaidia hawa ambao wanakutana na haya madhila na vile vile hizi kampuni ambazo zinatafuta wafanyakazi yale ambayo yapo ili kusaidia msichana au yule anayekwenda kutafuta kazi asijikute kwenye matatizo zikoje? Na watu wanatakiwa wafahamu nini hasa ili kuepukana na matatizo, labda kuona hii si sehemu ya kwenda na hii. Asante, ni sehemu ya kwenda asante. Labda nianze na suala la makampuni haya, makampuni ambayo yanasafirisha watu. Kwanza kabisa, mara nyingi wanakuwa hawapi mikataba, hawafanya kazi kwa sababu, kwa mfano kama kuna kesi nyingine moja, kuna mtu alipelekwa alipelekwa nje pia, akawasiliana na mimi moja kwa moja, anasema hakupewa mkataba, aliambiwa tu kwa maneno kwamba mimi wewe utakwenda kule kufanya kazi. Na watu kwa sababu wanataka kazi, kama alivyosema maji yanapita kwamba uh, ajira ni changamoto. Nadhani Kenya ni changamoto zaidi kuliko Tanzania, kwa hiyo lakini na Tanzania bado ni shida. Kwa hiyo mtu ana-, uh, kijana anachukua tu huyo uh, uh, uh, uh, uh, uh, mtu anachukua tu hiyo hayo maelezo, na wanamtafutia paspoti wanamfanyia kila kitu lakini hawamwambii unakwenda, wanamwambia tu kwa mdomo unaenda kufanya kazi fulani bila mkataba, kwa akifika kule ndo anaweza kukuta hayo mas... maswala. Kwa hiyo mimi nilikuwa na shauri e, utaratibu wa kufanyika, na tunaweza kabisa kukomesha usafirishaji haramu wa binadamu kwa Tanzania. Anajua kuna, ki... kuna kuna idara husika ya kupinga usaf... ya... ya usafirishaji haramu lakini pia kuna kitengo ambacho kinahusiana na watoto kabisa. Na kwa hiyo kitengo hicho kinaweza kufanya upembuzi yakinifu wa pale airport au kwenye, ukiacha airport, sehemu yoyote ambako kuna malango ya kuingilia na kutokea, inaweza ikawa sio airport, inaweza ikawa kwa mfano kwetu Tanzania kuna bandari eh, kwetu Tanzania kuna mipakani, tumepakana na nchi zaidi ya, ya sita. Kwa hiyo kule kwenye mipaka wanaweza kuweka kabisa mtu asipite akiwa hana nyaraka zinazompeleka au zinazorudisha. Kwa hiyo kama hana mkataba, tuambia unaenda kufanya kazi sehemu fulani, mkataba wako uko wapi? Sina mkataba. Kama hana mkataba, arudishwe. Kwa hiyo itasaidia sana kuweza ku- kuwalinda hawa watu, na mimi nasema saa nyingine sio kosa lao, ni kwa sababu ya hali ya umaskini, lakini swala la kukosa ajira e, basi wanaweza kukubali hivi vitu, lakini tunatoa pia elimu kwamba e, ajira yoyote inaendana na mkataba. Ajira ambayo haina mkataba, hiyo so sio ajira. Kwa hiyo nadhani inaweza ikasaidika hivyo, lakini sheria zetu kuzisimamia, Tanzania, tuna sheria mbili. Tuna sheria inaitwa Anti Trafficking in Persons Act, lakini pia tuna sheria yetu ya kawaida ya makosa ya jinai inaitwa kwa maarufu Penal Code. Kwa hiyo zote hizo zina, zinaonyesha zina kwamba ni kosa, na mtu akikutwa anasafirisha binadamu, adhabu yake ni kubwa sana, kwa hiyo angalau hu lakini mimi nasema inawezekana kabisa tukiamua. Hata hata usafirishaji haramu wa kutoka kutoka mikoani mingine kwenda kuna miji mikubwa kama Dar es Salaam, Mbeya, Arusha na sehemu nyingine, au kwenda kuna wengine pia naaf kwenda Nairobi kwenda Kampala kwenda kwenye nchi jirani. Kwa hiyo hata usafirishaji huo kama unapeleka unaweza ku- eh, kama mtu anasafiri mipakani, inawezekana kabisa kuwa eh, kuwakamata hao watu lakini mtu anasafiri na mtoto mdogo kwa mfano wa miaka minne mitano, ambaye sio mtoto wake, inawezekana kabisa ku, ku, kumkamata pia e, kwamba huyu ni mtoto wako kweli. e, kuwe kuna uhojiano kwamba mtu anasafiri na mtoto afanyiwe mahojiano tofauti na abiria wengine. Hii itasaidia kuzuia au kukomesha kabisa usafirishaji haramu. Asante. Sofia, ikiwa ni maadhimisho ya mwaka wa kumi sasa, ukiangalia hali ilivyokuwa nyuma mpaka mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne unaona kuna unafuu una, una, una wowote katika uh, jitihada hizi za kusitisha uh, usafirishaji haramu wa binadamu? Siwezi sema uh hakuna utofauti, kwa sababu venye nimesema hapo awali, upande wa hizi vyeti vya paspoti hizo zote kulirekebishwa. Right now huwezi komia unapoenda kuchukua passport. Uh, pia kulikuja kukaintrodusiwa Kenya, wakati wasichana wanafaa kusafiri, lazima wapitie training na unu, unu, unaona ya kwamba sisi wakati tulikuwa tunaenda hata kwa na treni ilikuwa very very challenging. mm -hmm. Uh, pia language barrier ilikuwa one of the thing kwa sababu unaenda pale huelewi chochote. Kenya wakati huu uki use the right channel that <coughs> so, kabla wa, katika haya mashule mashule ambayo yame, kuna shule nzuri sana hapa Kenya ambazo zina train watu hata niita wakana zingine msichana e, anafundishwa basic language e, kama tunasema kama ni waraguni, anafunzwa kupika anafunzwa kuhandle hizo equipment zenye mimi hata siko kwa tu kuwa tunajua wakati wetu, so kuna hiyo improvement eh, uh, the only challenge yenye tuna face sana sana ni wakati basic huko kwenye watu wanaenda, ndio kuna tabu sana, na vile eh, nimesema pia si ufisadi tu ndo unaumiza lakini hmm, kumekuwa na mabadiliko, sio vile kulikuwa. So sasa, kama hii yote ilikuja na ikafanyika, mm, inamaanisha ya kwamba hata sahizi wakitaka, afadhali tubaki na ajenti watatu Kenya mzima wenye wanasafirisha watu na njia ya halali na njia ambayo inafaa kuliko kupeleka watu Eh, mahali mtu amechukua pesa ameacha watu nini, madeni, wazazi katika madeni, wanaongeza umaskini na hakuna kitu ambacho mtu anaenda kufaidika nacho. Na afadhali mm -hmm. wabaki wachache, lakini wanafanya kazi ambayo Eh, nzuri na katika Sofia, sasa ambazo tunaenda kwa sababu na... ya... muda naona mm -hmm. pia unakimbia na nakupa sekundi arobaini na tano tu iwapo unapata fursa leo unakutana mm -hmm. na Rais Ruto nini ambacho unaweza ukamshauri kuhusiana na kuongeza nguvu na jitihada katika suala hili la kutokomeza usafirishaji haramu wa binadamu? Uh, ka, katika siku, naweza tu mwambia ya kwamba ni hiyo tu regulation vile na perpetrators wachukulie hatua ambao uh, wamefanya hivi. Unajua, mtu uh, wakati hatua inachukuliwa, wengine that na hawataweza kurudia hiyo tendo, na pia mahali ambapo kwa sababu yeende rais yeye ndio sana sana ndo wanakutana katika meza na marais wenzake, wakiongelelea siwaongelelee, so, usalama kwa watu wake. hiyo by the way, once safety is guaranteed, hakuna mtu ambaye hawezi toka hapa aende kufanya kazi, lakini unaona sasa hiyo safety inakuwa hakuna, so, unapata mm hiyo -hmm. tu ndio inatusumbua katika nchi ambazo tunaenda Shukran ana Henga. Kwa upande wako, unapata fursa leo hii ya kuzungumza na Rais Samia wa Tanzania, nini ambacho unaweza ukamshauri kuhusiana na kuongeza nguvu zaidi katika kusitisha biashara haramu ya binadamu? Asante. Tanzania tuna bahati uh, tuna rais ambaye ni mama pia, kwa hiyo kuna saa kuna saa unaongea una- ama una, naye kama mama mama, kuna saa unaongea naye kama rais, kama eh, kama taasisi, lakini kama mama nadhani, uh, kama watoto wengi ndo wana, athirika na na vitendo hivi, basi nita mshauri achukue hatua kali zaidi. Lakini kama ni, kama rais, kama, rais, kama taasisi basi aongeze, ashawishi uongezaji wa bajeti zaidi kwenye hiki kitengo cha kuzuia usafirishaji haramu, ili waweke watu wao katika kila sehemu ambapo watu wanaweza wakatoka na kuingia. Shukran, shukran Ana Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania LHRC, kujumuika nasi hali. Kadhalika nakushukuru Sofia Amimo, ni mwanaharakati wa kupinga biashara haramu ya usafirishaji watu na ni mwathirika katika tukio hili, yeye yupo Kenya. Na tunakushukuru Timoth Ekesa kutoka Kenya Alliance Advancement for Children Rights. Naitwa mkamiti kibayasi, nimeshirikiana na bayasi, nime Sande Shomari upande wa pili. Mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa. Uwe na wakati mzuri popote pale unapoendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington.