Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amewataka viongozi wa Mashariki ya Kati hii leo kuishinikiza Hamas kukubali pendekezo la sitisho la mapigano ili kusimamisha mapigano huko Gaza. Blinken amesema kuwa Hamas ndiyo pekee ambao hawakubali makubaliano hayo ya awamu tatu, pendekezo ambalo Israel tayari imelikubali. Njia bora ya kuhakikisha kuwa hakuna kifo cha raia mwingine ni makubaliano ya sitisho la mapigano kusonga mbele, kwa hamas. Hamas kukubali ni jambo la msingi na rahisi kama hilo, Blinken aliwaambia waandishi wa habari mjini Kairo. Wenzetu wa Misri walikuwa katika mawasiliano na Hamas mapema kama saa chache zilizopita, alisema Blinken. Nadhani Misri, Marekani na nchi nyingine zinaamini kwamba kwa mara nyingine tunapaswa kuwa na uwezo wa kufikia hatua ya kukubaliana. Blinken alirudi tena Mashariki ya Kati siku ya Jumatatu, ikiwa ni ziara yake ya nane ya kidiplomasia katika eneo hilo tangu mzozo wa kijeshi huko Ghaza ulipoanza Oktoba mwaka jana. Mawakili wa Hunter Biden wamehitimisha hoja zao leo Jumatatu, katika kesi ya uhalifu inayomkabili mtoto wa kiume wa rais ambaye anashutumiwa kwa kudanganya kuhusu matumizi yake ya dawa za kulevya wakati aliponunua bunduki mwaka 2018. Kwa mujibu wa ripoti, waendesha mashtaka wanasema walionyesha jopo katika mahakama ya serikali kuu huko Delaware kuwa Hunter Biden alikuwa katikati ya hali ya uraibu wa dawa wakati alipoandika hapana katika fomu kwenye duka la kuuza bunduki ambapo iliulizwa kama ni mtumiaji au mraibu wa dawa. Mawakili wa utetezi wanadai waendesha mashtaka wameshindwa kuthibitisha kuwa Hunter Biden alikuwa akitumia dawa katika siku kumi na moja alizokuwa akimiliki bunduki. Mtoto huyo wa rais Joe Biden anasema alikuwa hajatumia dawa kwa zaidi ya miaka mitano. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Swahili hapa mjini Washington. Mwanaharakati wa mazingira nchini Uganda, ambaye alipinga mradi mkubwa wa mafuta unaoongozwa na kampuni kubwa ya Ufaransa ya Total Energies ameachiliwa huru baada ya kuzuiliwa kwa siku tano, mwajiri wake amesema Jumatatu. Stephen Kwikiriza Alipatikana Jumapili jioni akiwa ametupwa kando ya barabara ya Shenjojo, umbali wa saa tano magharibi mwa mji mkuu Kampala, alisema Samuel Okulonyi, mkurugenzi wa taasisi ya utawala wa mazingira. Mwanaharakati huyo alisema alipigwa na maafisa wa jeshi, Okulonyi alisema kwenye ujumbe wa shirika la habari la AFP, akiongeza kwamba alikuwa akipatiwa matibabu katika hospitali ya Kampala. Kuikiriza yuko hai, sasa yuko salama na anaungana tena na familia yake. Hali yake sio nzuri baada ya kupigwa na kunyanyaswa kwa wiki nzima. Maafisa waandamizi wa jeshi la Uganda hawakujibu mara moja maombi ya AFP ya kuwataka watoe maoni yao. Okolonyi alipongeza shinikizo la kimataifa kufuatilia kuachiliwa kwa kwa Kuikiriza. Hospitali ya mwisho inayofanya kazi katika El Fasha, magharibi mwa Sudan, imefungwa baada ya shambulio la wanamgambo wanaojaribu kuuteka mji muhimu wa Darfur, limesema shirika la madaktari wasio na mipaka. Vita vimeendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja kati ya jeshi lililo chini ya mkuu wa jeshi Abdel Fattah al Burhan na wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF wanaoongozwa na naibu wake wa zamani Mohamed Hamdan Dagalo. Elfasha iliyoko North Darfur ni mji mkuu pekee wa jimbo katika mkoa mkubwa wa magharibi ambao hauko chini ya udhibiti wa RSF. Ni kituo muhimu cha kibinadamu kwa eneo hilo lililo kwenye ukingo wa kukumbwa na njaa. Siku ya Jumamosi, MSF na Wizara ya Afya walisitisha shughuli zote katika South Hospital Elfasha, North Darfur, baada ya wanamgambo wa RSF kushambulia kituo hicho. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza habari za dunia. ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kuongezeka kwa idadi ya watu waliofariki kutokana na shambulio la mwishoni mwa wiki lililofanywa na watu wanaoshukiwa kuwa waasi wa Kiislamu katika vijiji mbalimbali mbali, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sisi tupo katika huzuni sana kuona hata kama wikendi moja tu, hata kwa wakati tunazungumza, kwa wakati sasa hivi watu wanauawa Beni, Mazina na hesabu yao. Kwenye sehemu ya pili tutamulika vyama vya siasa vya mrengo wa kulia kupata mafanikio makubwa baada ya uchaguzi wa Jumuiya ya Ulaya mwishoni mwa wiki. Kura hizi sana sana huwa ni kama ni kura za maoni ya kuhusu masuala ya, ya kimataifa. Ni Kwa Undani. Mimi naitwa BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington. Karibu msikilizaji kwa kipindi hiki cha Kwa Undani. Kama nilivyokuarifu, ni kwamba tutaangazia hali ilivyo mashariki mwa DRC si kwa mara nyingine tena, ambapo idadi ya waliouawa imeongezeka na kufikia 41 kufuatia shambulio la Ijumaa lililofanywa na watu ambao wanashukiwa kuwa ni waasi wa Kiislamu kwenye vijiji vya mashariki mwa Jamhuri hiyo ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la Kongo ambaye pia amesema idadi ya watu ambao wameuawa katika chini ya wiki moja kuanzia Jumanne wiki iliyopita kufikia sasa imefikia zaidi ya themanini. Shambulio la Ijumaa, msikilizaji, ambalo lilitokea majira ya usiku katika vijiji vya Masala, Mapasana na Mahini lilitekelezwa na wanamgambo wa ADF kulingana na Luteni Kanali Maki Huzeki ambaye E, ni msemaji wa jeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini huko nchini e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kundi hilo linafahamika kama ambalo linatokea nchi jirani ya Uganda na limeahidi utiifu wake kwa Islamic State, kundi la kigaidi hilo, na limekuwa likifanya mashambulizi ya mara kwa mara na vilevile vile, e, kuzidi kuyumbisha eneo nzima hilo ambalo linajulikana kuwa na makundi mengine mengi tu ya wanamgambo ambao wanaendesha harakati zao humo, na kama nilivyoeleza, ni kwamba inadaiwa kwamba wiki iliyopita pia kijiji kama Masau kilishambuliwa na watu kumi na saba wakaaga dunia kwa mujibu wa viongozi wawili ambao walinukuliwa na shirika la habari la Reuters. Na wiki jana Alhamisi, mili mitano ilipatikana katika vijiji vya Kabweli na Mamulese, kwa mujibu wa mwanachama mmoja wa shirika la kiraia Justin Kavalami, na yeye ambaye amenukuliwa na vyombo vya habari huko. Na siku hiyo hiyo, maiti sita ziliopolewa kutoka mtoni katika kijiji cha Mununze kwa mujibu wa chifu wa kijiji hicho. Kwa hiyo utaona kwamba umekuwa ni mwendelezo wa siku baada ya siku kupata kwamba hali inaendelea kuwa tete, na siku ya Ijumaa mili kumi na tatu ilipatikana katika kijiji cha Makobu eh, kiongozi wa mashiriki ya kiraia vile vile na vilevile chifu wa kijiji hicho alisema na kufanya sasa jumla ya watu waliouawa kufikia wakati huu na wanaoshukiwa kwamba waliuawa na wanamgambo wa ADF kufikia Themanini na mbili. Watu themanini na wawili wamepoteza maisha yao kwa mujibu wa takwimu rasmi kutoka kwa maafisa wa serikali. Sasa baada ya hapo kumekuwa pia na wito ukitolewa na viongozi mbalimbali mbali, na mashirika ya kiraia na hususan wale ambao wanataka sasa bunge likutane kwa dharura, lifanye kikao cha dharura. Tupate ripoti hii ambayo iliandaliwa mapema leo na mwenzetu Ostel Malivika ambaye pia amekuwa akifuatilia yanayoendelea humo kwa tunatupatia oga tunakosa tunakosa, tuambie raia ikimbie, iache miji, tufanye nini? kwa leo sasa. Noel Amuli wavyo ni mmoja wa waratibu wa mashirika ya kiraia wilayani Beni Kivu Kaskazini, ambako kumeripotika vifo vya watu wengi kutokana na mauaji inayotokana na mashambulizi ya watu wenye silaha ambao serikali yasema ni kutoka kundi la ADF, aomba bunge kuitisha kikao cha dharura kutokana na idadi kubwa ya watu ambao wameuawa katika siku tano mfululizo kwenye vijiji tofauti wilayani Beni. Tunakosa ni nini? Tukimbilie wapi? Sasa sababu kuna ukimya kabisa, hata tunakosa kweli, walitia parlema yetu na mpaka leo hatuyasikia uh, wa, wanabunge wetu wanaongelea haya mauaji ndani ya, ya, ya kikao kyao. Inji zote za dunia, wote hakuna mwenye anaongelea haya mambo ya ADF yenye inasumbua teritoria ya Beni. Watu hao wakiuawa kwenye vijiji tofauti vya Masala, Kabweke, Maindoni, Keme, Makusa, ambako bado utafiti waendelea katika misitu na mashamba. Hadi sasa mili zaidi ya themanini ikiwa ndiyo imepatikana na mauaji bado yakiendelea. Kama, kama wakaaji tumeona maiti karibia makumi munani, lakini kuna wengine ambao walibebwa wametupwa ndani ya maji, wengine wameachwa porini hawajapatikana bado, wamekosekana mpaka pale. Kwa kusema tukuambie idadi ya watu ambao wamefariki ni kugumu kabisa. Wanavijiji wakiendelea kuhama makazi yao na kukimbilia miji ya Butembo na Beni. Set Mukirania yuko katika mji wa Kandine ambako mili ya watu imewasilishwa kwa sasa. Hata kwa sasa hapa kwenye sandre ya Kantine, mapikipiki na magari ziko naondoka, zinaeba vitu vingi vya wakawaji. Fasi we mkaaji unaona, utapata usalama kidogo hapo, ndio unajielekeza. Kamanda wa operesheni za kijeshi sokola ya kwanza, Jenerali Brino Mandefu akiomba mshikamano wa wananchi katika operesheni hizo. mui periode niko hapa ifa turudishe kimya, mupenda mukupenda, tutarudisha nini kimya? mnaefata vizuri kama unapenda kuk baadhi ya wabunge wakipendekeza kupewa silaha wanavijiji kujilinda, kwani wameshambuliwa na kuuawa kwa muda mrefu. Akisema Katembo Mafungula, mbunge wa Beni, ingeliwezekana ni nji kwetu iweze kukamata watu ndani ya vilaje mbalimbali, na waweze kuwaidandifie na waweze kuwapatia silaha, ili adui anapotaka kuingia, wa kwanza kukiwa kama ni wawili watatu, ambao wanaweza kuwa na silaha ndani ya hiyo vilaje, waweze kufanya kwanza autodefense, ili jeshi ambayo inaweza kuwa jeshi yetu FARDC iweze kukuwa na kuya wakati population ambayo iko hapo na silaha moja moja ndani ya nyumba ambayo iko identifie, wakwena wameweza kufanya resistance na adui kuliko kumwachia mlango, gisi iko anafanya, lakini bado mauaji yakiendelea. Hostel Malivika, sauti Amerika, Goma. Asante sana mwenzetu Hostel Malivika kwa ripoti hiyo. Sasa naona kwenye laini ya simu tumempata Lora Mugiraneza, huyu ni mchambuzi wa masuala ya siasa na vilevile vile usalama akitokea uh, eneo la Beni na vilevile ni mhadhiri wa chuo kikuu hapo mashariki mwa DRC. Lora Mugiraneza, kwanza kabisa, baada ya kusikia alojiri huko na najua umekuwa ukifuatilia eh, kwamba zaidi ya watu 80 chini ya wiki moja wameuawa na wengine wengi hawajulikani walipo, kwanza nipe tathmini yako. Asante sana kwa ulizo lako. Unaweza kama ni wakati si tupo katika uzimu sana kuona hata kama wikendi moja tu, hata kwa wakati tunazungumza, kwa wakati sasa hivi watu wanauawa Beni, Mangina na hesabu yao haieleweki. Haieleweki sababu ni, ni siku kadhaa ambapo wanaendelea kuchinjwa, lakini eh, government yetu kiwai pikia eti wako na forces za, za Uganda Kongo, na za Kongo wanaambatana ili waweze kuleta usalama, lakini tunaendelea kuona kama ADF inaendelea kuua watu, na hapa tumetuliza sasa, wakaaji wa Beni, Ituri, wakazi hao waende wapi? Sababu kwa wakati kama huu tunapozungumza kabisa, hali imeshindikana na government yetu inaonekana kushindwa eh, ku, kuwasaidia wakaaji, kuzitosha kwenye mawasha hapo. ADF watu ni wao wengi na wanowao wa kinyama, halafu tujiulize pia nini Adet inataka kabisa kwa ajili tangu mwaka elfu mbili kumi na ile waendelea kuwachinja watu raia wasio na na silaha, wazee watoto, hao ndo wa wamekuwa nani yao, ngao yao ili waweze kuwachinja kila miaka nenda miaka rubi. Tangu hii ni miaka zaidi ya kumi ambapo wanaendelea kuwachinja wakaaji wa Beni, Mangina, wakaaji wa Ituri yani, Waadet wageri wao tumewaza, kama ni wao wangetafuta tu eh, kukamata na kugomboa nchi yao ya Uganda, lakini mauwazi yanakuja kwenye Kongo na wanaua watu wasiokuwa na raia, hawaue wa askari. Tunajuliza ni kitu gani, hata gavmenti yetu bado kutuambia ni nini ambayo imetikia, sababu na waaje kuonyewa ombi chochote atusie, kama wanaomba labda ardhi au wanaomba mazungumzo na gavmenti ya Kongo. Hatujui, hatusikii, ila tu tunahuzunzia kuona kama watu wauwawe wa, wa, karibu mia na hata government ifunge kinywa, sababu mpaka sasa tunapozungumza, hakuna redio, hakuna message fulani ya rais ama ya mawaziri ama ya, ya wale wenye kuwasimamia raia, hakuna chochote, kilio tu bila msaada wowote. Hatu- hatu- hatusikii na hatuelewi, hatu ijapokuwa beni ni mahali kunakuwa DC um, wa askari wa Kongo wengi sana, waaskari ya Uganda UPDF wako wengi sana, lakini japo hiyo raia haipati amani e, imejulikana wazi nani ametekeleza mauaji haya. Asante uh, sana na waza kama wakati wameua watu eh, zaidi ya makumi matatu huko eh, juma mm, hii eh, Jumapili hata juzi siku ya sita wa ADF wenyewe wamekuja kuandika na kusema eti sisi tumefanya kazi hiyo, sababu tunaendelea kuhamakia wa ADF. Hawataki muungano wa jeshi la FARDC na muungano wa, wa, wa, wa, wa, wa askari wa Uganda ambao ni UPDF, ambao wanakuja kusaidia watu. Ni kuwaua wakaaji Beni, ni wa ADF wanatindikana. Huzuni yetu ni kuona kama ADF imeendelea kuwaua watu tangu mwaka elfu mbili kumi na nne mpaka sasa, lakini zaidi hapa, wakati ambapo jeshi letu linaungana na UPDF kwa ajili ya kuwasaka ma-ADF ndipo mauaji yaendelee kukua eh, zaidi ya juu ya wakaaji. Hiyo ndio ulizo letu, na wengine hushatia hata eh, wakati ambapo eh, kunakuwa ile eh, mimea ambayo tumeita kakao Aha, sasa hakuna kauli zozote zimetoka upande wowote kwa serikali na kwingineko. E, kwa ma- wakati tunapozungumza hakuna kitu fulani kimeelezwa na serikali na ndiyo malalamiko ya raia sisi kama raia tunaendelea kulalamika tukisema, eti mpaka lini wakaaji wakongwe, wazee, watoto, wamama, mama wakiendelea kuchinjwa na watu wenye eti ni wa ADF ambao government mpaka sasa haijapokuwa uh, wanasikia pamoja. Maana wanajeshi wa Uganda na Wakongo hawafike hata siku moja kuatimua wale wa ADF kwenye mapori hiyo ya Mangina, kwenye mapori hiyo ya Rwenzori, kwenye mapori hiyo ya Beni na tunaomba mwaliko, wali, mwaliko kwa government yetu ya Congo ambao inaendelea kuendelea kuziba masikio yao juu ya uwaji ya wakaaji hawa, kama tunachoka sasa na kuhesabu eh, maiti eh, za wakongomani wenye kuwao kila wakati na kila mara. Shukran sana. Loro Mugira anaweza kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo. Asanti na shukru. Hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Nikiwa hapa Washington inaitwa BMJ Mridhi, kama nilivyokutokezea, vyama vya siasa vya mrengo wa kulia vimepata mafanikio makubwa katika uchaguzi wa wabunge wa Umoja wa Ulaya Jumapili, ambapo imeshuhudiwa kwamba viongozi wawili muhimu wa umoja huo wameshindwa, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na vilevile vile, kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, yani kushindwa kwamba wale ambao ndio wanasiasa wanaowakilisha au tuseme tu wawakilishi wa nchi zao katika umoja wa Ulaya, e, imepatikana kwamba wengi wao ni wa mrengo ambao ni tofauti na ule ambao unaongoza katika nchi hizo. Ufaransa, chama cha National Rally cha Marine Le Pen kimetawala uchaguzi huo kiasi kwamba kimemfanya rais Macron kuvunja bunge la taifa hilo mara moja na kuitisha uchaguzi mpya. Ilikuwa ni bahati nasibu kubwa ya kisiasa, kutokana na chama kuwa katika hatari ya kupoteza zaidi na kushikilia muhula wake wote wa uraisi ambao unamalizika mwaka elfu mbili ishirini na saba. Lepen alifurahia sana na kwamba akasema anakubaliana ama anakubali changamoto hiyo Alisema wako tayari kugeuza hali ya nchi, wakasema wako tayari pia kutetea maslahi ya Wafaransa na kukomesha wimbi la wahamiaji, na amesema akirudia ujumbe wa viongozi wengi wa mrengo wa kulia eh, kutoka nchi zingine ambazo walikuwa wakisherehekea eh, ushindi huo. Na tutazungumza mengi zaidi kuhusu hali hii kwa kuwaleta eh, wachambuzi mbalimbali wa kisiasa kuona nini ambacho Uh, kinaelezwa na nini kitakachofuata sasa baada ya yale yaliyotokea mwishoni mwa wiki. Kufuatia yote hayo, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Mohamed Saleh, amekuwa akifuatilia yaliyojiri huko Umoja wa Ulaya na siasa zinavyoendelea huko. Hapa anaanza kwa kueleza hali alivyoiona. Maoni yaliyokuwa yakionekana huko nyuma yalikuwa yanaashiria kwamba ni kitu cha kutegemea. Uchaguzi wa jana umethibitisha yale yaliyokuwa yakidhaniwa kwamba pengine yanaweza kuwa yatatokezea. Unaweza ukataja viashiria vilivyoonyesha kwamba matokeo yatakuwa haya? Ni nini hasa ambacho kimepelekea hawa wenye msimamo mkali kabisa? Ni masuala yapi ambayo yamekuwa yakisumbua Ulaya na ambayo wanafikiria kwamba watabadilisha pindi wanapoingia kule bungeni? Kwanza kabisa, swala ambalo lina zinalopiganiwa na vyama hivi vya mrengo wa kulia vyenye siasa kali ni suala la uhamiaji. Wanahisi kwamba wageni wamekuwa wengi, pia kwa kutokana na kwamba kuna matatizo ya ajira. Kwa hivyo wageni wanakuwa kama vile ni mbuzi wa kafara, kwamba wao ndio wanaosababisha na matatizo ya ajira katika nchi, kwa sababu wanachukua kazi za za wenyeji. Kwa mfano upande wa, wa Italia kumekuwa na ili wimbi la wahamiaji wa, wa a wakimbizi wanaokuja kwa ma, kwa maboti hayo, wengine wanazama huko baharini, lakini pia kuna tatizo la la uchumi na kuongezeka kwa ghali wa maisha na hususan suala la mfumko wa bei. Nasalehe sijui utasema nini kuhusiana na hatua ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ya kuvunja bunge lake. Kuna ushawishi unaotokana na matokeo haya ya uchaguzi wa Umoja wa Ulaya nini kuelekea mbele? Yeye hahatarishi serikali yake, hakuna uwezekano kwamba serikali yake huenda ikawa na wingi ama bunge lake likawa na wingi, uh, wa watu wenye msimamo mkali, uh, wa kulia. Macron hajakuwa na sababu ya kuvunja bunge jana kwa sababu uchaguzi hausiani kabisa na siasa za ndani za Ufaransa. Ni dhahiri kwamba inabidi serikali au urahisi atilie maanani kwamba cha chama, chama tawala kimeanguka sana. Macron ameamua kuitisha uchaguzi tarehe thelathini na baada ya wiki uchaguzi wa marudio. Bila shaka yoyote, kuna vitu vile ama anaweza labda pengine watu wakaogopa kuna hatari ya hi chama cha chenye siasa kali za mrengo wa kulia kuja madarakani, lakini pia kuna uwezekano wa chama cha bwana Bardela cha mrengo wa kulia wenye siasa kali kuweza kushinda na kwa hivyo kuweza kuunda serikali. Kwa hivyo tutajikuta katika hali ambayo hapa wanaita ni kohabitation ambapo rais atakuwa ni bwana Macron na waziri mkuu atakuwa kutoka katika kile chama ambacho kitashinda katika uchaguzi wa bunge unaofuata. Haya msikilizaji, baada ya hapo kama nilivyo kudokezea, tutaungana na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amin Mwidau. Anajiunga nasi kutoka Toronto katika nchi ya Kanada. I mean, Mwidau, wasikilizaji hapa wengi nimeona wakiuliza. Je, wamesikia kulikuwa na uchaguzi wa Jumuia ya Ulaya, lakini kujaribu kuelewa inakuwa kuwaje, uchaguzi wenyewe ufanyikaje, ndio wajue nani atawawakilisha kwenye jumuia hiyo. Ah, okay, nafikiri katika Jumuia ya Ulaya kuna karibu watu uh, milioni mia tatu na hamsini hivi katika nchi mbalimbali ambao ni wanachama wa jumuia ile kwa hiyo na kila nchi ina vyama vyake vya kisiasa kama vile Kenya, Tanzania. Kuna CCM, kuna Chadema, na Kenya kuna kuna UDA, kuna ODM. Sasa katika upiganaji kura ama uchaguzi, wa uchaguzi wa viongozi ambao kwamba watawakilisha sehemu zile ama nchi zile katika bunge la la, la European Union ama umoja wa wa Uropa, wale wananchi wa kila nchi kupitia vyama vyao vile wapigia kura uh, watu wanasiasa tofauti ambao kwamba wamejitokeza uh, kupigania nafasi zile za ubunge wa bunge la European Union. Kwa hiyo hii hili ndio jambo ambalo lilitokeza kwa, kwa, kwa siku hizo chache ambazo zilizopita katika uchaguzi wa European Union, ambapo wananchi wa Europe waliwapigia kura viongozi wao ambao watakaa katika lile bunge la la Europe kutoka katika sehemu za nchi mbalimbali. E, tukitoka hapo tuende moja kwa moja mpaka mjini na Nairobi Kenya. Tunaungana sasa na mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye ni Moses Wanami. Moses, moja kwa moja e, tumezungumza mengi kuhusu uchaguzi ambao umefanyika mwishoni mwa wiki pamoja pia e, na kwamba Ufaransa ni moja ya nchi ambazo tumeona matokeo ya uh, uh, ya huo uchaguzi wa mwishoni mwa wiki yakionekana moja kwa moja baada ya yaliyoendelea ya huko e, lakini labda kwako, kwa mimi ninachotaka kuona ni e, kama inaeleweka baada ya uchaguzi huu, kama kuna athari za moja kwa moja kwa nchi za Afrika na kama inaeleweka ni vipi. Asante sana uh, kakangu, um, na nashukuru kwa jioni ya leo. Um, jambo hili la uh, uchaguzi kule Jumuiya ya Ulaya hakika limetingiza mizizi na uh, hali ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Uh, kwa sababu jumuiya ya Ulaya ni, ni kubwa mno na kuna mikataba ambapo kwa mfano Kenya imeweka mikataba fulani na rais wa Ufaransa, na hizo mikataba zinayotegemea sera fulani ambazo amekuwa akifuatilia Uh, na maybe sasa wale wapinzani wake, sababu sasa wamechukua wame nafasi kubwa, na hakika labda itaadhiri mikataba. Kwa mfano Kenya ina uh, inauza cut flowers eh, inapata usaidizi fulani, na kuna mikataba kadhaa. Kwa mfano Kenya ilipia mkataba na Faransa kujenga reli ya kisasa katika uh, jiji kuu la Nairobi kwa hivyo bila shaka itatingiza mizizi ya kiuchumi na kijamii katika dunia nzima na haswa Afrika, kutakuwa na athari zake. Sawa sawa kabisa. Labda kabla asija kuacha, una maoni yoyote kuhusu nchi ambazo zinaeleza kwamba zimeathirika moja kwa moja? Mfano hapo kama ambavyo tumekuwa tukizungumza ni kuhusu Ufaransa ambayo tayari rais Macron amevunja e, bunge na kutangaza kwamba uchaguzi unakuja, na yote haya yanatokana na uchaguzi huo uliofanyika katika jumuia hiyo ya ya Ulaya. Hii inaashiria nini kwa ujumla wake? Hakika, hakika katangu, um, jambo hilo ni sugu na nafikiria, Macron amechukua jambo la dharura kujinusuru, kwa sababu itakuwa vigumu yeye kutekeleza majukumu na kupata ushawishi ambao anastahili kupata ili pia awe na kiegezo katika jumuiya ya Ulaya. Na hata pia vile vile, ninaona Ujerumani uh, imeathirika kwa kwa kiwango fulani, na bado anakadiria anakadiria um, ni vipi uh, ataweza uh, kuendelea mbele. Kwa hivyo jambo hilo liko na hadhari, na anafikiria pia lazima Macro ajiandaye Eh, ili uh, kama iwapo uh, atakuwa na nguvu, itabidi basi atafute njia zingine, njia badala, na nafikiri amechukua nafasi ya kujinusuru. Shukran sana uh, wanami kuzungumza na sauti ya America. Nashukuru sana kila wakati, karibu. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kutoka hapa idhaa so, ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mwelekezi wetu amekuwa ni Fiona wa Maji, msimamizi Meri Mgawe. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane wakati mwingine, inshallah.