The Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, e, tarehe ya leo ikiwa ni 19 mwezi wa nne mwaka wa 2024 ambapo tumekuandalia mengi tu yaliyokaribu nasi na mbali pia. Jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa Idi Ligongo. E, ikiwa ni siku ya Ijumaa e, tulivu kabisa. Sehemu kule za Afrika Mashariki tunaelezwa kwamba mvua inapiga kwelikweli. Baadhi ya maeneo kama kwako hakuna mvua, basi mshukuru Mungu. Hapa Washington DC leo, kwa hali ya kushangaza kabaridi kanatandika. Jana kulikuwa kuna joto, leo baridi. Kwa hiyo tunapigwa, inaitwa unapigwa uppercut, e, unapigwa <laughs> <Na loca. laughs> Je, <laughs> ndivyo hali ya, ya hali ya hewa inavyokwenda katika siku za karibuni, imekuwa haitabiriki kamwe. Na leo kwenye VOA Express umekuandalia mengi tu, mojawapo akiwa ni kwa je, vijana wanaelezwa kila wakati wakiahidiwa kwamba ni viongozi wa kesho. Je, jamii inazingatia hilo? Lakini vilevile vile, kuna swala hili la vijana siku hizi, unaambiwa wanakutana, wanasema wanapendana, wanaamua kuishi pamoja, na wanaamua vilevile kuwa wazazi. Yani wanaamua kila kitu wao wenyewe e, bila kufata ule utaratibu na mila na desturi kwamba, jamani e, inabidi mfike kwa wazazi e, mtambulishane, mfate utaratibu, kama kuna mahari mtoe E, ujulikani ujulikani ujulikani rasmi. Ujulikani rasmi. Mm, sasa hilo linaonekana ni kama pia linapungua basi mm-hmm. tutaangalia hayo pamoja na yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii mziki kama ilivyoada ndani ya expressi habari za ulimwengu za kimataifa pamoja na yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii lakini bila kupoteza wakati kwanza tuanze na suala la je vijana wanakuzwa vilivyo Uh, mi, mara, mara baada ya kwa kuahidiwa kwamba ndio viongozi wa kesho, wengi wanasema kwamba hawazingatiwi na wanasema pia mambo ni magumu sana kuingia kwenye ulimwengu huo wa uongozi. Kwa hivyo wanakuwa wengi wao wanadai kwamba wanazeeka na hawajapata ule uongozi ambao waliahidiwa wakiwa vijana. Basi tuungane naye Wandera Kamau akiwa kule Nairobi. Wandera, hebu tueleze wewe, kama kijana kwa kweli, uh, jamii inazingatia ahadi yake kwamba vijana ndio viongozi wa kesho na kuwapa nafasi ya kuwa hivyo? Kwangu naona ni kama na uh, jamii kwa namna imewapelekeza ule msisitizo ambao umekuwa kwamba uh, vijana ni viongozi wa kesho hauzingatii, uh, hauzingatii, uh, maanake nakuta kwamba viongozi wengi kama ni bara Afrika, viongozi wengi wana wanaendelea ku kuwateua watu u wanao, kama kwa mfano kuna nchini Uganda ukiangalia, uh, rais uh, Yoweri Museveni tayari amemkweza Muhoozi uh, Kainerugaba kuwa, kuwa atakayekuwa mridhi wake, na ukiangalia umri wa Kainerugaba nadhani ni, ni zaidi ya miaka hamsini, na wale vijana ambao wamekuwa wakipigania wamekuwa wakijaribu kupigania uongozi huko wakiongozwa na Robert Kyagulanyi eh, mwanamziki eh, Bobi Wine, ni kama serikali eh, imekuwa ikiweka kila kikwazo kumzima. Kwa hivyo kama kama ni hapa Kenya eh, ma, ma, mahali imekuwa hivyo hivyo, ni kwamba vijana wengi hasa wakati kwa mfano wakati wa uchaguzi uh, wa, e, vyama vinawekwa vinaweka ada kubwa, ada za juu za e, kushiriki kwenye e, shughuli za uteuzi, na kwa hivyo unakuta kwamba vijana wengi hawana nafasi za uongozi. Kwa hivyo kijumla, ni kwamba e, taratibu ambazo zimewekwa na jamii zinawafungia vijana wengi uh, e, kuwa vij kushiriki katika maswala ya uongozi. Kwa hivyo uh, kauli yangu kijumla, ni kwamba jamii uh, haifanyi juhudi za kutosha kuwakuza vijana kwa viongozi wa kesho. Na kwa kifupi tu, ungetaka kuona hatua gani zikichukuliwa? Hatua uh, ambazo ningependekeza zichukuliwe zi ni kuna sheria nyingi ambazo zimependekezwa ama uh, sheria, sheria nyingi tu ambazo zimekuwepo ambazo zinafaa zina, zina, zina kuyashughulikia makundi yaliyotengwa, na ukiangalia wanawake na vijana na walemavu, baadhi ya watu ambao wanaorodheshwa na sheria hizo kama makundi yaliyotengwa, lakini e, kwa hivyo e, sheria zipo. Kwa mfano hapa Kenya e, hizo sheria zipo e, kwamba kama ni taasisi za umma, kwa mfano utoaji wa watenda, kwa mfano vijana wanafaa kupewa asilimia ama dhuruhi moja, asilimia thelathini ya hizo kandarasi. Kwa hivyo sheria tayari zipo lakini, unakuta kwamba hazitekelezwi. Kwa hivyo uh, ili na pia eh, nchi nyingi tu uh, okay. za wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki zina mm -hmm. sheria hizo haya, basi ni maoni yake Wanderi Kamau. Aa, kama kijana anasema kwamba haoni kama nafasi hiyo ipo kabisa. Anasema vijana wakati mwingine wanasubiri hata zaidi ya miaka hamsini kupewa nafasi. Sasa wale ni vijana kweli au inakuwa ni vipi? Sijui wewe mwana VOA Express unaonaje? Kama kijana, vijana katika eneo lako, kijiji chako, mji wako, wanapewa nafasi ya uongozi kama walivyoahidiwa kwamba ni viongozi wa kesho? Sasa kesho yao imefika au vipi? Sijui maoni. Na kuachia wewe, ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo Diamond Platinumz wakiwa na Tanasha Dona anasema gere Dona. <laughs> Haya basi, ndio mambo hayo ya tanasha na eh, Tanasha Dona na Diamond platnumz zenzizo wakiwa wapenzi mm. E, sasa hivi ni wazazi hawa kweli eh? E, wazazi hawa wameunganisha mataifa mawili la Tanzania na Kenya, kwa hiyo E, mtoto nusu Mtanzania nusu Mkenya, Mkenya e, Mwanaafrika Mashariki kamili nilikuwa <laughs> <uga. laughs> Na, nasikiliza yale mashairi kwa makini kabisa kwamba aya, hata lugha ya Kiswahili bwana, nzuri sana, unaweza ukawa unapigwa vibao bila kujua kama unapigwa vibao. Haya, tunazidi kusonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama tulivyokuambia kuna kibaridi leo sasa. Uh, wakati tumezungumzia swala hili eh, na hili swala pia linamgusa pale Natasha eti, eti namwita Natasha, Tanasha make, Natasha ili jina ukiligeuza linarudi pale pale na na na Natasha sasa. Tanasha na Diamond unajua walikuwa ni wazazi hawa sio? Walikuwa ni wazazi hawa, wana wanamtoto na mtoto kapatikana nje ya ule utaratibu ambao tumezoea, tumezoea kwa mila na desturi za Kiafrika kwamba watu wanapopendana basi wafanye zile e, taratibu zinazotakikana na watoleane mahari na kukaa pamoja na kuamua kuwa wazazi. Lakini swala hili linaonekana limekuwa la kawaida sana siku hizi kwa vijana kuamua kuishi pamoja bila kushirikisha wazazi wa pande mbili, kufanya mambo yawe rasmi. Wanakutana, wanapendana na wanaamua mpaka kupata mtoto. Sasa kulikoni? Nini ambacho kimefanya hali hii kwenye jamii ishamiri kwelikweli? Maanake sasa hivi limekuwa kama ni jambo la kawaida. Juzi hapa tumemwona pia Mario akiwa na mpenzi wake Paula. Eh, wakifanya ile baby shower, jambo limeshamiri sana, na sijui, ukiwauliza hawana jibu kwa, yani uulize ya haya, ni mahusiano aina gani? mm -hmm. Sio ndoa, sio pia, wasema imepita tena kidogo girlfriend na boyfriend, imepita tena sasa, haieleweki uko pale katikati tu. Na cha kushangaza, wazazi wa binti walikuwepo pale wakibariki lile tendo, lakini wazazi wa mwanaume hawakuonekana. Nini kimefanya haya mambo kutokea sasa? Tumezungumza na daktari uh, Neema Mturo uh, yeye yuko pale chuo kikuu cha uh, Makumira, Arusha, Tanzania. Daktari, kwa nini hili limeendelea kushamiri hivi sasa? Kitu cha kwanza ambacho ninakiona hapo, wengi wao labda anajua akibeba mimba mwanaume ndio atamuoa kwa sababu unajua sasa hivi watu kuoa imekuwa ni shughuli. Kwa hiyo, mtu wakati mwingine anafanya makusudi, anajegegesha mimba akijua kwamba akibeba mimba ataolewa. Hiyo ni sababu moja hapo. Sasa unajikuta wakati mwingine anaishia kumlea mtoto peke yake, mwanaume unakuwa huo si uchaguzi wake. Kumbuka kwamba mwanaume, mwanamke yote anamtamanya kisha kutana naye hamwe naisha ameshamjua huyu yuko hici ishi nyingine ni kutokana na kwamba mtindo wa maisha tulionao sasa hivi, uzazi umekuwa mgumu sana. Kwa hiyo mtu anafikiria nisije nika- nikaoa mtu alafu nikaingia naye ndani, kumbe mtu hazai. Kwa hiyo watu sasa wamejiwekea kama kamchezo, moja ya kwanza tujaribu, ndio maa unakuta watu wengi wanafunga harusi tayari wako wajawazito, kwa sababu mtindo wa maisha umebadilika. Wanawake wengi sasa hivi hawazai, mtoto mdogo anaingia kwenye hata miaka kumi adeaujazito na wengine anaweza asizai kabisa. Sasa hivi kumekupa kuna kifunguzu sana katika suala zima la uzazi hawazai. Watu wanafikiri ni stahili labda ya maisha, watu wameamua, kumbe hamna. Lakini sasa, nini ambacho unawaeleza vijana juu ya swala hili? Akuweza kuwashauri vijana, wakati mwingine wenyewe wanaegemea upande mmoja, kuona kwamba ndio una shida, kumbe wakati mwingine hawa vijana, wakati mwingine wanabambikwaga watoto, shida zinaweza zikaa ziko pao. Kwa hiyo anaweza akatembea na mtu akambambika mtoto, akasema ni wakwake, kwa hiyo akajua ye yuko kwa hiyo, akaona hata akienda kwa mwanamke mwingine asipozaa huyo azae, anamtafuta ambaye anazaa, kumbe anabambikwa anako mtoto. So, sasa kuna kesi nyingi sana za watu kubambikwa watoto kwao. Mii ushauri wangu ni kwanza wacheke afya, wote wako vizuri. Watu wanachogopa sana kwenda kucheke afya ya uzazi. Wengi sana hawacheki, hasa wanaume ndiyo hawapendi kabisa. Afadhali wanam mwanamke anae- anaweza akakubali kwenda tota kucheki afya ya uzazi. kwa mimi, mshauri wangu watu kabla ni mkacheki afya na uwezo wa kuzalishana. Wale wanaoamua kuishi pamoja kabla ya ndoa, hiyo ni, ni ukiukaji wa maadili, ni ile tabia sasa, imevuka mipaka. Watu wana- wanaona ni ni sahihi kufanya hivo, kuishi na boy friend kuishi na girl friend, kitu ambacho hakipo na hakitakii kabisa. Kwa hiyo watu wanaona ni kama fashion kulingana na utandawazi, watu wanavyoona vile vitu kwenye mitandao, wanaishi ndio maisha sasa hivi yako. Kwa nadhani pia yani ni ni, ni ukiukaji wa maadili. Mimi sidhani mimi kwa upande wangu mimi yani hicho kitu huwa ninakichukia sana na huwa sikipendi kabisa, kwa sababu urasimishaji ni mzuri kabisa, na tumeona matatizo mengi yanawapata watu katika hizo ndoa zao huko ndani. Wengine wanaua, wanachomana visu, kwa sababu haikuwa rasmi. Ikiwa rasmi, mtu atapata taka takahofu ikimfanyia huyu kitu hiki na familia yake inajua ninaishi naye. Naam, ni daktari huyo Neema Mturo akieleza juu ya hili moja kwa moja. Tuelekee katika habari za dunia. Maafisa wa Ukraini wamesema leo kwamba takriban watu wanane wameuawa wa katika mashambulizi ya Rasia ya usiku kucha katika mkoa wa kati wa Dinipropetrov. Wizara ya mambo ya ndani imesema kwamba watu sita, wakiwemo watoto wawili, wameuawa kwenye eneo la Selenskivski kusini mashariki mwa Dnipro, huku wengine wawili wakiuawa mjini na... Katika ujumbe kwenye mitandao ya kijamii rais wa Ukrain Volodymyr Zelenski amesema mapema leo kwamba shambulizi hilo limeharibu nyumba ya makazi na kituo cha treni huko Dnipro ambao ndio mji mkuu wa mkoa. Jeshi la anga la Ukrain kwa upande wake limesema kwamba limetungua makombora 15 na droni 14 zilizorushwa na rasia wakati wa shambulizi hilo. Polisi nchini Pakistan, kwenye mji wa bandari wa Karachi, wamesema kuwa wajitoa muhanga wawili leo wameshambulia gari moja lililokuwa limebeba wafanyakazi wa kutengeneza magari kutoka Japan, lakini hakuna aliyejeruhiwa. Afisa wa ngazi ya juu amewaambia wanahabari habari kuwa wafanyakazi hao walikuwa wanapelekwa kwenye eneo la viwanda kwenye mji huo mkuu wa kibiashara, nyakati za asubuhi pale gari lao na leje mfumo wa kujikinga dhidi ya risasi liliposhambuliwa. Mmoja wa washambuliaji alikaribia gari hilo na kujilipua wakati mwenzake akilipiga risasi, amesema naibu inspekta wa polisi wa eneo Azfar Mahesar, akiongeza kuwa uchunguzi unaendelea kuhusiana na tukio hilo. Vyombo vya habari vya Marekani vimesema kuwa Israel imefanya mashambulizi ya anga nyakati za alfajiri ndani ya Iran leo Ijumaa, vikiwanukuu maafisa wa Israel na Marekani ambao hawakutajwa majina. Magazeti ya The New York Times na Washington Post yamewanukuu maafisa hao wakisema kuwa Israel imefanya shambulizi la anga ndani ya Iran, wakati maafisa kadhaa wa Marekani waliotajwa na vyombo vya habari vya habari wakisema kuwa lilikuwa shambulizi la kombora. Hata hivyo, mpaka sasa eneo lililoshambuliwa halijatajwa. Baada ya takriban muda wa saa moja kufuatia ripoti hizo, msemaji wa jeshi wa Israel aliyezungumza na VOA alisema kuwa hakuna lolote la kusema kuhusiana na tukio hilo. Mashirika ya habari ya Iran yanayomilikiwa na serikali ya IRNA na Fars yamesema kuwa mfumo wa ulinzi wa anga wa taifa hilo la Kiislamu umeanza kufanya kazi. Shirika la afya duniani WHO limeidhinisha matumizi ya chanjo ya kipindupindu ambayo imekuwa ikitumika, hatua ambayo huenda ikasaidia kudhibiti kuongezeka kwa kesi ambazo zimesababisha kupungua kwa hifadhi ya chanjo kote ulimwenguni na kuacha mataifa maskini yaking'ang'ana kudhibiti ugonjwa huo. WHO imeidhinisha chanjo hiyo wiki iliyopita kutoka kwa kampuni ya EU Biologics. Chanjo hiyo kwa jina la Uvchol s inasemekana kuwa rahisi kutengeneza na yenye bei nafuu, huku ikiwa rahisi kutumia ikilinganishwa na chanjo za hapo nyuma. Kulingana na utafiti uliofanywa Nepal, chanjo hiyo inasemekana kudhibiti ugonjwa huo wa kuharisha hata ukiwa umekolea. Somebody knew. Somebody knew. Somebody knew. Ben Sol, kutoka kule jijini Nairobi, anasema Sambari. Mm-hmm. Na ukisikiliza kwa ukaribu, yaani inakuwa ni Ben Paul na Ben Sol. Ben yaani, Paul, Ben Sol. Alafu hata sauti, aina ya uimbaji, haya, e, e, inakaribiana, lakini huyu ni Ben Sol. Na ameshawahi, amesha kushirikiana na kina Sauti Sol kidogo. Pia ni mwandishi mzuri sana wa nyimbo, ameandikia wanamuziki kadhaa. Ambapo sasa anatufungulia kuingia kwenye jicho leo ikiwa ni Ijumaa, uh, kawaida jicho lipo. Na jicho la leo linamulika uh, uh, linaangazia nini kifanyike ili mwanamke awe na uhuru wa kumiliki mali na hasa ardhi au mashamba. Na hapo sasa ndipo mwanasheria b akainde aikande William Lema anafafanua zaidi kisheria, hali hivyo inavyokuwa, kama ilivyoandaliwa na Lucy Patrick. Kwa majina naitwa Aikande William Lema, ni wakili wa kujitegemea. Nina kampuni yangu ya uwakili inaitwa Ikatia Tonis, hiyo inapatikana Mbeya, lakini pia tunafanya kazi ndani ya mkoa wa Arusha. ili mwanamke awe na uhuru wa kumiliki mali anatakiwa kufanya nini, na likiwa limelenga ardhi moja kwa moja. Uh, tukizingatia kuna baadhi ya mila zinakuwa zinakinzana, zinawanyima wanawake kumiliki ardhi, ningependa kuiweka hii wazi kwamba sheria zetu za Tanzania zinampa haki sawa mwanamke ya kumiliki ardhi kama ilivyo kwa mwanaume, kwamba sheria ya ardhi inavyompa mtu haki ya kumiliki ardhi, hamna sehemu yoyote ilipotaja huyu mtu kama ni mwanamke haki zake ziwe hivi na kama ni mwanaume haki zake ziwe hivi. Mtu yoyote awe ni mwanamke awe ni mwanaume, ana haki ya kumiliki ardhi kwenye sheria za Tanzania. Kwa hiyo hizo mila ambazo zinawanyima wanawake kumiliki ardhi zinakinzana na sheria zetu, na sio swala ambalo linatakiwa lichukuliwe li kwa uzito kwenye jamii zetu. Ni swala ambalo linatakiwa li, likemewe kwamba, uh, kumnyima mwanamke au mtoto wa kike kumiliki ardhi ni unyanyasaji. Sheria zetu zimeweka uh, wazi kwamba mtu yoyote ambaye ni Mtanzania ana uwezo wa kumiliki ardhi awe tu amefata ame vigezo vinavyotakiwa kwenye umilikishwaji wa hiyo ardhi. Na wengi huwa wanaleta kisingizio kwamba hawamilikishi mwanamke ardhi kwa sababu kama mwanamke akiolewa na ile mali ni ya kwake, ni kama anaihamishia ile ardhi kwenye ukoo mwingine. Sheria ya ardhi ambayo ndo inayotongoza Tanzania ikishampa mwanamke haki ya kumiliki ardhi, hizo mila na desturi zinakuwa hazina nguvu. Haya. Umesikia mambo hayo kwenye jicho letu eh, kutoka kwake Lucy eh. Basi, tukizidi kusonga mbele hivi sasa, moja kwa moja tuelekee kwenye burudani ya muziki eh, ndani ya matangazo ya VOA Express. Na hivi sasa eh, ni Eddie Kenzo eh, anakuambia muleletu mulele tu Basi, ni Eddie Kenzo kutoka kule nchini Uganda anakwambia mulele tu eh? Ndio anajaribu kusema eh. Hivyo moja kwa moja tunaelekea katika masuala ya burudani leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa eh, siku mm -hmm, ya Ijumaa leo tuangalie yale ambayo yana tarajia kujitokeza. Aya, ngoja tumsikilize hapa eh, Collins, eh Adede tueleze yale ambayo yanaendelea mwishoni mwa juma. Karibu sana, ambapo tunafahamu wanariadha kutoka mataifa mbalimbali ulimwenguni eh, kutoona kijasho mjini Nairobi katika mbio za Kip Keino, huku timu za volleyball zikiendelea kusaka michuano ya klabu bora ya eh, Afrika kutoka kule Misri. Haya, karibu Adede, asante. Timu za Kenya katika mchezo wa volleyball zinaendelea kuandikisha matokeo mazuri kwenye awamu ya 45 ya mashindano ya klabu bora barani Afrika. Timu za Bandari, Equity Bank na Magereza wanashiriki michuano hiyo huko Cairo, Misri, na wamefuzu kushiriki robo fainali itakayosakatwa wikendi hii. Nimezungumza na kocha wa Bandari, Jameson Tere, kuhusu michuano hiyo. Tuko timu tatu za Kenya ambayo ni Equity Bank, Kenya Ports Authority na Kenya Prison, kwa zote zimefuzu kwa raundi ya Minasita. Tunafanya vizuri kama Wakenya sio wote alafu Kenya. kinatia wa vijana wangu motisha ni ile support, ama kuwa na ile support kutoka kwa kampuni yetu. Mkurugenzi mkuu ametupatia support kutoka mwanzo, ametupatia wakati wa, wa mazoezi e, tumetrain vizuri, tunatarajia mema. Washindi katika mashindano haya watakuwa wanajiandaa kwenda wapi? Ukishinda katika mashindano haya unaenda katika ubingwa wa klabu dunia mzima nasi pia tunajizatiti ili tupate ushindi huo alafu ndio tuelekee ushindani huo wa klabu bingwa eh, dunia mzima Hizi timu za kutoka kaskazini mwa Afrika huwa zinasumbua sana timu za voliboli Kenya. Labda awamu hii mna mipango gani? Timu za Afrika kaskazini kweli zinasumbua, ama zina uzoefu wa kucheza mpira huu kwa ajili ya miundo misingi yao ya ya, ya viwanja na hali ya kwamba wana rasilimali wanawekeza sana kwa upande wa spoti, ambao bado kama nchi za Afrika Mashariki na hizi zingine bado hatujafikia kiwango hicho. Sasa kule kuanzia kwa kutokana na upevu wao na kuanzia kutoka utotoni, wanakuwa na ule uzoefu wa muda mrefu, lakini kwa wakati huu pia sisi tunajaribu pia kufanya mazoezi kwa muda yani kwa, kwa, kwa, kwa ustadi zaidi ili tupate kuwapiku kwa, kwa michuano hii. Bingwa mtetezi ni Al Ahli ya Misri. Kando na Kenya, Afrika Mashariki inawakilishwa na timu kutoka DR Congo, Rwanda na Ethiopia. Tuingilie soka. Mechi za semi fainali za soka kwa klabu bora Afrika zinatifuliwa wikendi hii. TP Mazembe ya DR Congo imebeba kudra za Afrika Mashariki wakicheza nyumbani dhidi ya bingwa mtetezi Al Ahli ya Misri, huku Mamelodi Sundowns ya Afrika wa Kusini, au kwa lugha ya vijana Muzasi, waialike Esperance ya Tunisia. Mechi zote ni hapo kesho Jumaa Mosi, na mechi za marudiano ni siku sita baadaye. Kapu la michezo lina mambo mengi wikendi hii, ambapo huko Misri mechi za basketball kwa vilabu vya afrika maarufu BAL zinaanza wikendi hii. Tayari timu kutoka mataifa 11 yanayoshiriki michezo hiyo katika kitengo cha Nile Conference zimetaja vikosi vyao vinavyoshirikisha wachezaji hamsini na wawili. 17 kati yao wana tajriba ya kucheza katika ligi ya NBA ya Marekani. Bingwa mtetezi Al-Ahli ya Misri itakipiga dhidi ya City Oilers ya Uganda mwendo wa saa moja jioni leo masaa ya Afrika Mashariki. Nayo na APR ya Rwanda ikutane na River Hoppers ya Nigeria. Sasa tuelekee Nairobi, ambako wanariadha mahiri kutoka ulimwenguni wako mjini Nairobi kwa ajili ya mashindano ya siku moja ya Kip Keino kufanyika hapo kesho. Wapenzi wa riadha Kenya watamiminika katika uwanja wa Nyayo kushuhudia Ferdinand Omanyala na Letsile Let's Tebogo wa Botswana wakimnyana katika mbio za mita mia moja. Christine Mboma wa Namibia, bingwa wa dunia katika mbio za mita mia mbili, anatarajiwa kurejea mashindanoni baada ya kupona jeraha. Najua mwenzangu Josephat Kioko hataondoka kwenye runinga yake hapo kesho ikiwa hatasafiri kuelekea Nairobi. Nikitamatisha tuangalie katika burudani ya hivi leo, ambapo ubalozi wa Uganda nchini Kenya umeandaa mjini Mombasa hafla ya siku nne kwa jina Uganda Festival. Watalii kutoka Uganda na wale wa kimataifa wamemiminika Kenya kushiriki hafla hii inayoangazia tamaduni za Uganda huku wakinadi utalii wao. Wasanii mbalimbali akiwemo mchekeshaji Anne Kansiime wanatumbuiza kando na kuwepo vyakula vya kienyeji, mapishi na mavazi ya Uganda. Sina la ziada, wenzangu. Wacha nirudi kuchagua ni burudani gani nitafuatilia, maana kapu limejaa. Ndi haya, sawa sawa. ah, Collins ya dede sawa. E, e, na vilevile mtanange wa Simba na Yanga vilevile vile upo kesho. Kwa hiyo huko shughuli ipo pevu kwelikweli <laughs> Na jijini Dar es Salaam tunaambiwa mvua inanyesha kwao. Mashabiki wa Simba e, watakuwa labda wanashangilia, maanake wanaamini ikinyesha mvua basi ushindi kwao. Tusubiri tuone hiyo kesho. Eh, tuone kama zitakuja goli tano zile au la. Mi naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu hapa Harrison Kamau, tunakamilisha VOA Express. Shukran kwa kuwa nasi, na Ijumaa njema <muchasana>