skute ahayen in oa lafu i haa aken hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu kule afrika ya kati hapa washington dc ni saa sita na nusu mchana hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka Washington. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unaposikiliza matangazo yetu. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumaa Aprili 12 mwaka 2024 Tunasikika kupitia Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa Makuu. Vilevile Radio Citizen inasikika kote nchini Kenya. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni <mulia> katika matangazo yetu hivi sasa ambayo yanajumuisha live talk kila Ijumaa na VOA Swahili. Wakati ambapo mwezi april ulimwengu unaendelea kutoa uhamasishaji wa ugonjwa wa usonji au autism, je, baadhi ya wa wazazi wenye watoto wenye ulemavu wa aina hii wanasemaje? ukishajua hii shida mapema, mapema uweze kushughulikia na mapema inakuwa rahisi na unaweza kupambana na hii hali. na mapema ukishajua mtoto ana autism, ufuatilie mambo ya chakula, ufuatilie mambo ya therapies, inakuwa rahisi kupambana na hii hali kwa sababu ni hali, si ugonjwa. Na katika taarifa nyingine, Umoja wa Ulaya umesema leo kuwa utaipatia Misri dola bilioni 1.7 kama msaada wa muda mfupi ili kusaidia nchi hiyo kujenga uchumi wake. Naam msikilizaji, basi kwa ripoti hizo na nyingine nyingi endelea kusikiliza VOA Swahili hivi sasa ambapo ninamleta kwako Harison Kamau kukusomea habari za dunia. Umoja wa Ulaya umesema leo Ijumaa kuwa utaipatia Misri dola bilioni 1.7 kwa msaada wa muda mfupi ili kusaidia nchi hiyo kujenga uchumi wake. Misri mwezi uliopita ilikubali kuongezwa msaada wa dola bilioni nane na shirika la kimataifa la fedha duniani IMF ikiwa ni pamoja na mpango wa EU wenye thamani ya mabilioni ya dola ili kuboresha ushirikiano na kusaidia kuzuia uhamiaji, wakati ikipambana na matatizo ya muda mrefu ya uchumi yanahusishwa na, na uhaba wa fedha za kigeni. Msaada wa ureno wa bilioni moja wa muda mfupi ni sehemu ya msaada mkubwa ambao ni mkopo wa yuro bilioni tano kwa taifa hilo. Euro nyingine bilioni nne zilizobaki zitatolewa kama msaada wa muda mrefu kuanzia mwaka huu hadi 2027 lakini ni lazima uidhinishwe na mataifa yote 27 wanachama wa EU. Msaada huu unalenga kusaidia Misri, ambayo ya hali yake ya kifedha ya Kairo ni mbaya sana na ina mahitaji ya kifedha, hasa kutokana na kuzuka kwa vita vya Gaza pamoja na mashambulizi ya wahodhi kwenye bahari ya Shamu. Hata hivyo Misri imepewa masharti kwamba ni lazima ipige hatua za kuheshimu demokrasia ikiwa ni pamoja na bunge lenye vyama tofauti vya kisiasa na utawala wa sheria na kutoa dhamana ya kuheshimu haki za binadamu, taarifa hiyo imeongeza. Wafanyakazi wa misaada nchini Sudan wamesema kwamba mapigano ya mwaka mmoja nchini humo yamesababisha mamilioni ya watu kukoseshwa makazi na kukabiliwa na njaa manyanyaso ya kingono, ghasia za kikabila na kuharibiwa kwa miundombinu. Wakati ulimwengu ukionekana kuangalia kando, taifa hilo la kaskazini magharibi mwa Afrika linashuhudia moja ya majanga mabaya zaidi ya kibinadamu katika siku za karibuni, pamoja na idadi kubwa sana ya watu waliokoseshwa makazi duniani. Kulingana na Umoja wa Mataifa, taifa hilo pia linaelekea kutumbukia kwenye janga kubwa sana la baa la njaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, wafanyakazi wa misaada wameliita janga hilo kuwa vita vilivyosahauliwa, linalowaadhiri watu milioni 48 katika nchi hiyo, ambapo zaidi ya nusu ya wanahitaji misaada ya kibinadamu. Wataalam wanasema kwamba hakuna dalili za kumalizika kwa mapigano hayo yaliyoanza Aprili 15 mwaka uliopita kati ya mkuu wa jeshi Abdel Fatah al Buhan na aliyekuwa naibu wake Muhamed Hamdan Dagalo ambaye anaongoza kundi la kijeshi lenye silaha la Rapid Support Forces ama RSF. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Polisi nchini Ethiopia wamewakamata washukiwa 13 juu ya mauaji ya kiongozi maarufu wa upinzani kutoka jimbo la Oromia. Chombo cha habari cha ndani kimesema mwili wa Bate Ugresa kutoka chama cha Oromo Liberation Front OLF ulipatikana Jumatano ukiwa okay, umetupwa karibu Meki, bada, na barabara nje ya mji wa Meki muda mfupi baada ya kukamatwa na wanajeshi wa serikali chama chake kimesema. Marekani, umoja wa Ulaya na Uingereza wameungana na wanaharakati wa haki za binadamu kutaka uchunguzi wa kina ufanywe kuhusiana na uauaji Abate ambaye alikuwa mwanasiasa muwazi na ambaye kwa miaka mingi alikuwa akiwekwa kizuizini na kutolewa Polisi kutoka eneo la East Shawe ambako mwili wake ulipatikana wamewakamata washukiwa kumi na tatu kutokana na ufuatiliaji risasi, mtandao wa utangazaji wa Oromi umesema jana Alhamisi, ukiongeza kuwa Bate alizikwa Alhamisi mjini humo. Bate mwenye umri wa miaka 41 aliachiliwa kwa dhamana mapema mwezi uliopita baada ya kukamatwa akiwa na mwanahabari wa Ufaransa Antoni Galindo baada ya kukamatwa mwezi Februari. Russia katika siku za karibuni imefanya mashambulizi makubwa ya anga na ndege zisizokuwa na rubani kwa raia wa Ukraine na miundombinu ya nishati na kusababisha vifo na uharibifu mkubwa. Mashambulizi mapya leo Ijumaa yalilenga kituo cha nishati katika mkoa wa kusini wa dnipro Petrovsk, ambako uh, wamepata uharibifu mkubwa baada ya kushika moto kutokana na shambulizi la droni. Jeshi la Ukraine na afisa wa mkoa amesema mkuu wa mkoa huo Sahei Laisak amesema kuwa wafanyakazi wa zimamoto wa Ukraine walifanikiwa kuzima moto huo, ingawa kiwango cha uharibifu hakikuweza kukadiriwa mara moja. Wakati huo huo, mkuu wa mkoa wa Kason Oleksander Prokudin amesema kuwa mashambulizi ya usiku kucha ya Rusia katika mkoa wa kusini wa Ukraine yameharibu miundo mbinu ya kawaida muhimu, ambayo haikutajwa. Prokudin amesema kwamba maeneo 15 ya makazi kwenye mkoa huo pia yalishambuliwa, lakini hakuna vifo vilivyoripotiwa, ingawa nyumba kadhaa ziliharibiwa. Ripoti zimesema kwamba mifumo ya ulinzi ya anga ya Ukraine imetungua droni 16 kati ya 17 zilizorushwa na Rusia katika mikoa sita hivi leo, na jeshi la Ukraine limesema mapeleleo kupitia ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Jeshi la Israeli limepiga risasi na kuwaua Wapalestina wawili mapema leo huko mjini Tubas, katika ukanda wa Gaza. Vyombo vya habari vya Palestina na Israel vimeripoti. Ripoti zinasema mwanaume mmoja aliuawa na wanajeshi wa Israel walipofiatulia risasi gari lake mjini humo. Mpalestina mwingine alipigwa risasi wakati wa uvamizi wa jeshi la Israel kwenye kambi ya wakimbizi ya Alfara kusini mwa mji huo. Ghasia za karibuni zimefuatia tangazo la Alhamisi la kile jeshi limesema ni hatua mpya ya kupeleka misaada ya kimrana ukanda wa Gaza, ikiwemo kujengwa kwa kivuko kipya cha mpakani kuingia kaskazini mwa Gaza. Msemaji wa jeshi la Israel Rear Admiral Daniel Hagari amesema kupitia taarifa ya video kwamba kivuko hicho kitawezesha misaada zaidi kuingia moja kwa moja kwa wakazi kwenye maeneo wa ambayo yalikuwa vigumu kufikiwa kwa malori hapo nyuma. Makundi kima ya kimataifa ya kutoa misaada kwa muda mrefu yamekuwa yakilalamikia vizingiti vilivyokuwa vinazuia malori ya misaada kuingia Gaza, kama vile uchelewesho uliosababishwa na jeshi la Israeli pamoja na ukosefu wa njia salama kuingia kaskazini mwa Gaza kutokana na mapigano. na wataalamu wa kijeshi wa Rasia wamewasili Niger wakati wakiwa wamebeba mfumo wa ulinzi wa anga pamoja na vifaa vingine kama sehemu ya taifa hilo la Afrika Magharibi kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na, na Moscow. Televisheni ya serikali imesema Alhamisi serikali ya kijeshi ya Niger Januari ilikubali kuongeza ushirikiano wake wa usalama na Rusia baada ya kuvifukuza vikosi vya Ufaransa vilivyokuwa vinakabiliana na wajihadi kwenye mataifa kadhaa ya Sahel. Mapema leo kikosi cha Rusia cha Africa Corps ambacho kinaonekana kama mbadala wa kundi la mamluki la Wagner la Africa kimethibitisha kuwasili Niger. Televisheni ya Tele Sahel imeonyesha ndege za mizigo za Rusia zikiwasili kwenye uwanja wa ndege wa Niamei wiki hii, na mtaalamu mmoja kutoka jeshi la Rusia alinukuliwa akisema, tuko hapa kutoa mafunzo kwa jeshi la Niger na kusaidia kutumia vifaa ambavyo tumeleta. Niger, mmojawapo wa nchi maskini ulimwenguni, imekuwa ikishirikiana na mataifa ya magharibi katika kukabiliana na wanajihadi kwenye eneo la Sahel, lakini sasa inaonekana kuigeukia Rusia tangu kuondolewa madarakani kwa rais aliyechaguliwa kidemokrasia Julai mwaka uliopita. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, hivi sasa ninakukaribisha katika kipindi cha Live Talk, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa kutoka studio zetu namba 15 hapa Washington. Ni kipindi ambacho kinaangazia masuala mbalimbali mbali ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na mengineyo. Hii leo basi katika Live Talk tunazungumzia siana na ugonjwa wa usonji ama autism, ambapo mwezi April kila mwaka, ambapo mwezi mzima huu ni uhamasishaji wa ugonjwa wa autism, na April mbili ya kila mwaka ni siku ya autism duniani. Autism spectrum disorder ni hali inayohusiana na ukuaji wa ubongo ambao huathiri jinsi mtu anavyojitambua na kushirikiana na wengine. Inasababisha tabia za kurudiarudia, vitendo vya mara kwa mara, kuzungumza kwa tabu na mawasiliano ya vitendo. Kiasi cha mtoto mmoja kati ya mia moja ana ugonjwa wa autism ama usonji duniani, ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Matatizo ya ukuaji wa ulemavu yanamharibu mtoto au mtu katika kujifunza na kuwa na tabia. Hali hii huanza wakati wa kipindi cha ukuaji wa mwili na inaweza kuathiri utendaji wa kila siku wa mtu, mara nyingi katika maisha yote. Basi ili kufahamu haya yote kwa undani na mengineyo katika laini ya simu ninao washiriki ambao ni wataalam wa afya. Ninaye Dkt. Elisha Osati, ni daktari kutoka hospitali ya taifa ya Muhimbili jijini Dar es Salaam. Vilevile vile ni mhadhiri kutoka chuo kikuu cha udaktari Muhimbili hapo Dar es Salaam, Tanzania. Vilevile tunaye Pauline, yeye ni psychologist kutoka nchini Kenya. Karibuni sana washiriki wetu. Washiriki, bila shaka mnanisikia? Yeah, asante sana basi. Mimi hapa ni mkamiti kibayasi yeah, na ninashirikiana na mwenzangu Harrison Kamau kuendesha gurudumu hili uh, tukiangazia uh, ugonjwa huu wa usonji ama autism uh, moja kwa moja basi tuanze kwako Dr. Elisha Osati tufahamishe kitaalam hapa studio na yeyote anayesikiliza uh, matangazo haya wakati huu, otism ama usonji ni ugonjwa wa aina gani na unampata mtu wa aina gani? Asante uh, sana. Tukizungumzia tatizo la usonji maanake, tunazungumzia matatizo ya, ni mmojawapo matatizo ya ukuaji wa uh, mifumo, mfumo wa fahamu watoto uh, ambao mara nyingi inahusianisha ugumu wa kuwasiliana, yani unakuwa na communication, lakini pia na tabia na baadhi ya ya, ya behavior au tabia wakati mwingine, ambazo mara nyingi tunaziona zinadevelop kati ya uh, mara nyingi ya miaka miwili, mtoto anavyoanza sasa kukua ndo naanza kuona sasa hawezi ku hawezi kuongea vizuri na hata ukiongea naye hawezi ku kuangalia usoni, yani wanasema kufanya eye contact, anakuwa anashindwa. Lakini biavia zake pia zinakuwa tofauti na wengine, anapenda kujitenga, nacheza peke yake, lakini pia kuwasiliana na watu inakuwa ni vigumu kwao. Ni matatizo ambayo tunaona yanatokea, ambayo yamehusianishwa na na matatizo kwenye uh, ukuaji uh, wa mishipa ya ufahamu wa mtoto especially kwenye, kwenye ubongo wake okay. Asanti sana mimi hapa Harrison Kamau. Basi narudi kwako Pauline, ambaye we ni mwanapsikolojia. Kabla ya utueleze mtu ambaye ana hali hii ya autism anavyokuwa, hebu kwa kabisa kwanza, tumwelimishe mtu wa kawaida, mimi na mwingine ambaye hatufahamu, kutambua mtu ambaye ana tatizo hili kwa mazingira ya kawaida tu katika jamii. Mimi naweza vipi kumtambua kwamba mtu yule ana matatizo na nikaweza kumheshimu na kumchukua kama alivyo? So, muhimu. Swali muhimu so, hilo ule mtoto, mtu akiwa na hiyo gonjwa autism, una- unaweza kumtambua bila saa, unaweza kumtambua lakini si kila mtu amepitiwa hiyo ruhusa ya kusema huyu ako na hii huyu ako na hii. Lakini utaona ukija mtu, saa zingine watu wengine wale wako na siviari ile sivia, hawana, hawana maneno, hawajui kuongea, hawajui kuangalia watu kwa macho. E, hawajui reciprocity kurudisha social interaction, vile tunaongea na wewe, naongea na mwingine, hawajui kutengeneza marafiki. Uh, saa zingine wana tabia, ni lazima wakae mahali juu, wanakuanga na sensory issues. So saa zingine wanakuwa hyper sensitive ama hypo sensitive, so labda kuna makelele inawasumbua, kwa watu wengine huiskii ikiwa you know, kitu kubwa, lakini kao ni kitu kubwa ama hawana hiyo sensitivity. Anaweza kuwa nakaa kwa joto na asiangi joto, unashindwa ni kwa nini hana hiyo hisia ya inu ya joto mingi ama baridi. Ama unaona, kuna chakula zingine hawawezi kula, tuseme kama chakula ni yenye iko na supu ndani hawawezi kula. Um, na saa zingine hata vile wanatembea, unaona hata kutembea yake unaona ni kama ko, kuna kitu awkward, kuna kitu haiko haiko pale inatakiwa. Na hata kwa tuseme, ukiwa ni shule kwa masomo, wanakana kitu moja tu, hiyo tu ndio wanafikiria, hiyo kitu moja, na wanaweza kuwa na very, very intense intense focus na kitu moja, na hiyo ndio wanaangalia, na ndio wanafikiria, hata kama hawajui tuseme, uh, kuitumia, tuseme, kama unaona ni mtoto ama kijana akili yake iko tu kwa kwa ndege, anafikiria tu ndege. Akichora anachora ndege. Akiongea anaongea juu ya ya ndege. Akifikiria aki, juu ya kazi anafikiria ndege na yenyewe. Labda hata kwa darasa hesabu hawezi, juu. Wengine wanashinda na masomo kabisa, hawawezi hata kusoma juu hizo sensori zao, hiyo uh, mishipa juu ya shida ikonayo, ile shida iko nayo. Hawawezi kutoa ile iko kwa akili waiweke kwa kitabu ama kwa karatasi waandike, hawawezi hata kufanya mtihani ukiwa unaweza kuona na kujua mtoto hmm. ako nayo ama saa zingine hata kutembea, anaweza kuwa anatoka anatembea uh, na ujui anaenda wapi, na hana maneno na mara nyingi unaambia hata. Unaona mtoto akitembea, anawekwa tag ajue jina yake ionekane, ndio mkikutana na yeye mahali unaweza kujua huyu ni mtoto wa no. anaitwa hivi. Na naona hii ugonjwa haji kujieleza. Kuna vitu hiyo tabia sana, ukiona hiyo repetitive, kurudia kurudia kitu, kupanga vitu na laini Uh, kusema maneno na kuna ile maneno anasema saa zote, aza saa zingine kukasirika, na anaanza labda kugongagonga vitu na hasemi maneno, inatokea ambao unajua inasema nini, lakini analia tu na anaweza kulia muda mrefu. So, tabia kama hizo zinakuonyesha, najua huyu ako kuna kuna kuna hiyo autism mm. unaweza ichukua juu shida yake inakuanga kwa tabia na kwa ku-interact na watu kwa kushirikiana no. na watu, hapo ndipo shida inakuanga. Nije kwako Dr. Elisha. Uh, ugonjwa wa autism ni ugonjwa wa kurithi au unaweza kutufahamisha hapo? Uh, asante sana hu ugonjwa uh, uwezu utafiti hausemi kwamba ni ugonjwa ambao unaweza kurithiwa moja kwa moja. Mm -hmm. Ingawa kama kwenye familia ilitokea kama kuna ndugu yako akuzaliwa naye alikuwa nayo inaongeza risk, yani risk ile inaongezeka kama kuna mtu kwenye familia ambayo kuwa na utizi kwa sababu e, au yani, ile sibling wako au au kama mzazi alikuwa nayo mtoto anakuwa na anakuwa na na chance na kubwa pia kuweza ku develop au kutengeneza kupa, kupata autism, lakini ni ugonjwa wa ki, kigenetic ambayo inahusianishwa ina, kati ya sababu kubwa haijulikani, lakini inahusianishwa kwamba inawezekana wakati mtoto bado iko tumboni mama yake labda alikuwa alikuwa exposed kwenye vitu mbalimbali, kwa mfano kuna chemicals mbalimbali ambazo ambazo zinatokea ambazo tunaziona kwenye mazingira. Um, inaweza au pollution yani, kuna kuna pollution kubwa sana ya ya hewa inaweza kaa inachangia kwa sababu ya chemical mbalimbali, kwa mfano dawa za kuulia wadudu, hizi rangi mbalimbali ambazo zina zimehusinishwa nayo. Lakini pia kuna mambo mengine, kwa mfano kuna study nyingine zinasema umri wa mama ukiwa mkubwa inaongeza hiyo chance, lakini pia hisu kama mtu kama ni ni ana obesity, yaani ana mwili mkubwa kupindukia, au anaweza kaa labda mtu wenye sukari au shida nyingine yoyote ya immunity inaweza, lakini pia inahusiana pia watoto ambao wamezaliwa wakiwa na uzito mdogo au wakiwa premature. ina- imehusianishwa ina, kama ni moja wapo vitu ambavyo vinaweza vikasababisha Mm-hmm. Um, au vimaongeza ile chance ya, ya mtu kupata kuwa na otizi. Kwa hiyo sababu moja kwa moja haijulikani, lakini mm hizi -hmm. sababu nyingi zimesemwa zime, zime, lakini pia tusisahau kwamba imeonekana pia matatizo kwa mfano ya wamama wengi kama hawatumii dawa ya folic acid ambayo ni muhimu sana katika kutengeneza mishipa ya, ya ukuaji au mishipa ya fahamu kwa mtoto akiwa bado iko tumboni maana anashauriwa mama akiwa anataka ana, kushika ujauzito, angalau aanze kutumia folic acid miezi mitatu au hata miezi sita kabla hajashika uh, ujauzito. Inasaidia hata kama kuna hizi kemikali mbalimbali zimesababisha matatizo kwenye kwenye jenetiki ya, ya mama, basi zile folic acid ina uwezo wa kuzirekebisha na kusababisha kupunguza madhara haya ambayo yanatokea. Kwa hiyo si ugonjwa ambao unaripia moja kwa moja lakini imehusianishwa na na na kama imewahi kutokea kwenye familia, lakini pamoja na hizo sababu nyingine ambazo zimezitaja daktari, tukiwa katika huo muktadha, labda mimi na wasikilizaji wengine wengi tungetaka kujua ugonjwa huu ama hali hii ya autism ama usonji, ni lazima inazaliwa moja kwa moja kwa mtoto, au ni hali ambayo inaweza ikampata mtu hata akiwa mtu mkubwa, mtu mzima? Ni hali ambayo inaweza ikaipata maish, baadaye maishani, ama lazima iwe ni moja kwa moja katika hali ya kuzaliwa nayo? Eh, mara nyingi ni ugonjwa ambao tunaona hiko kwa watoto, na hii mara nyingi sana inaweza ku, ku, kuigundua mtoto akiwa aki... kuna wengine wanaweza kuanza kuiona angalau mtoto akiwa ameanza kucheka ile e, kuna ukiweza ku, kuenda vizuri zaidi hata mwezi mmoja, kuna wengine lakini mara nyingi tunaigundua sasa wakati mtoto ameanza ku, uh, ameanza kukaa aanze ame kuongea kidogo, kuita baba, mama katika miaka miwili ile ya mwanzo ndio tunaanza ku lakini mara nyingi average asema, mpaka miaka minne utaona kwamba e, mtoto sasa hawezi kufanya mambo mengi, hawezi kucommunicate vizuri, anacheza mwenyewe au anafanya kitu kimoja ambacho kinajiruhia wakati mara kwa mara, na kwa mara au wachangamani na wenzake kwa mara nyingi. Huu ni ugonjwa ambao anakuta watoto e. Kwa hiyo matatizo haya mara nyingi yanatokea mtoto akiwa bado iko tumboni kwa sababu Uh, ukuaji wa mtoto unaanza akiwa tumboni kwa mama yake. Kwa hiyo maanake, wakati anapokuwa pale, inapotokea matatizo uh, kwenye genetics zake au tatizo iliko kwa mama, inaenda kwa mtoto akiwa bado iko tumboni. Kwa hiyo ni tatizo ambayo inapata watoto uh, most of time. Mm -hmm. Asante sana basi, uh, katika laini ya simu tunaye mzazi, ni Hilda Mbogo, anapatikana Mombasa nchini Kenya. Yeye ni mwanamke, ni mzazi, na ana mtoto ambaye ana tatizo hili la usonji au autism. Na vilevile vile, ni mwenyekiti katika taasisi isiyo ya kiserikali ya Unleashing Potential in Autism, pia huko Mombasa ni taasisi ambayo inawaangalia na kuhamasisha watoto wenye ulemavu. Kisa na maana ni kutokana na yeye mwenyewe kuwa na mtoto mlemavu. Nimezungumza naye na nikataka kujua ni nini anachofanya katika maisha yake kila siku anapomhudumia mtoto wake huyu ambaye ni ana ulemavu wa autism. Nashukuru sana kwa fursa hii na hata kuweza kuongea na wazazi wenzangu ambao wako wa na watoto ambao wako na autism, maanake naila hili suala ambalo linakuwa ka changamoto kidogo, maanake unapata halijalijulikana sana, hata juzijuzi tu ndio watu wameanza kulitambua. Hii ni safari ambayo nimekuwa nayo kwa muda wa miaka kumi na tisa sasa. Msichana wangu ana miaka kumi na tisa na jambo moja ambalo nimekuwa nikiwezesha msichana liki wangu ni kukubalika katika jamii, ni kwamba jambo la kwanza, familia yangu, mimi mwenyewe ikaweze kumkubali mtoto wangu. Ni kwamba simtenganishi, kama ni kwa mchezo, kama ni kwa chakula, kama ni kwa jambo lolote ambalo tunafanya kifamilia, huwaga lazima nimhusishe, simuweki kando kana kwamba yeye ana ulemavu, hawezi kufanya hili, ana ulemavu hawezi kufanya hili. Kwanza anampa kipaumbele yeye afanye na mahali ambapo hawezi kufanya namsaidia zaidi, kwamba i give her every chance and every opportunity, akawezi kujaribu jambo lolote lile, hata kama ni kwa mchezo, hata kama ni kwa kutoa maoni, natakaza na kwanza nisikie maoni yake, ndio asisikie kana kwamba amebaguliwa. Unajua, ukubaguliwa ni ngumu sana, hata wao, ukimbagua unaona amekuangalia like mama, mbona hii nimebaguliwa, mbona hii sijatoa na nafasi? Ama unaona anakuja kwanza ukifanya jambo anakuja kwamba anataka kuingilia ilo jambo. So mi ningependa sana kusema kwamba mimi sitakaji kufanya jambo lolote bila kumhusisha yeye. Hata kama ni kupika chakula, namwambia chagua, ningependa kupike mimi leo. Maoni yake ni muhimu. Hata tukienda huko nje kwa michezo, natakaga chagua chenye yeye angependa kufanya, ndiyo asikie kwamba she fits in the community. Hilda, ujasiri huu wa uh, kumweka binti yako kujikubali, na wewe kama mzazi kuikubali hali hii uliupata vipi, na ulikuchukua muda gani kukubali hali hii? Mm, hey, yani ilikuwa safari ndefu, kwa sababu haikuwa rahisi. Nilikuja kutambua msichana wangu akona, kuna kitu ambayo iko sawa, akiwa miaka miwili na nusu. Kaona amechelewa kuongea. Uh, hataki kucheza na watoto wenzake, ikabidi nimpeleke shuleni mapema sana, lakini nikagundua hata baada ya kumpeleka bado kuna mambo hayako sawa so, hapo ndio nikaenda kwa daktari wake ambaye ni daktari wa watoto. Nikaenda nikamueleza shida, kaniambia hapa Mombasa kuna na daktari akanituma Nairobi, kunituma Nairobi, tukaenda kwa assessment, ambayo tulichukua wiki nzima huko, tukafanyiwa assessment nikaambiwa ni kwamba ni autism. Nilikuwa sijawahisikia na yale mambo nilipata kule upande wangu, wakati huo ilikuwa kitambo. Nilivunjika moyo kwa sababu niliambiwa hakuna dawa, haijulikani nini inasababisha, na nikavunjika moyo kama mzazi. Nakumbuka nikirudi Mombasa, nilikuja nikishindwa hii ambawa, ni nini ambayo haijulikani nini inasababisha na haina dawa, nikawa nataka sana kufanya uchunguzi wangu, so nikaanza kutafuta vikundi, organizations ambazo ni za nchi nje ya nchi, kama huko US, nikaanza kuwasiliana na wao, wakaanza kunitumia vitabu, wakaanza kunitumia CD eh, wakati zile zilikuwa ni CD ambazo ilikuwa naweza kuangalia, nikaelewa autism ni nini, jinsi ya kuanza ku uh, venye anaweza saidia mtoto wangu. Wakaanza kunielimisha na wangenipigia mara kwa mara, nikapata rafiki yangu mmoja hapa Kenya ambaye pia anaitwa Madam Fan, akawa ananishikilia, ni mama na mheshimiwa, mpaka leo akawa ananishikilia katika hii safari, na haikuwa rahisi kwa sababu mambo mengi yenye nilikuwa naambiwa nifanye yalikuwa eh, ni ngumu kufanya katika jamii. Asante sana, nimesikia kweli Mkamiti hapo, mmezungumza mengi na kuna kitu kimoja ambacho nimekidaka mara moja kwamba alipopata ripoti mara ya kwanza kweli ilimtisha, maanake hakuwa na habari kwamba hili linatokea, na la pili, mm -hmm, akaelezwa kwamba ni hali ambayo mtoto ataishi naye miaka yake yote. Sasa naaja kwako, Pauline Kamuti, wewe ni mwanasaikolojia mm -hmm. watu wanapokuja yeah, kwako mzazi na mtoto wake yes, a, ni nani anayepata ushauri zaidi kuna ushauri fulani kwa mtu ambaye mwenyewe yuko na hali ile ya autism ambayo anaweza akazungumziwa na akasaidika, au zaidi ni anayemsaidia, tuseme kama ni mzazi, yeye ndio anahitaji zaidi msaada wa kisaikolojia ili aweze kukabiliana na hali aliyonayo kwa kwa, kwa kwa mtoto wake. Nani anasaidika zaidi? mm -hmm. Na, ya, na, sasa u, ushauri mkubwa ni kwa wazazi, kwa sababu mzazi ndi atakuwa na huyu mtoto lakini ujue kama autism wanasemanga kwa medicine si, si kama ugonjwa si infection, si kitu unaweza pewa dawa mm. Lakini ikijulikana mapema unaweza saidiwa. Ikijulikana mapema wanasema, early diagnosis ni important, ndio mtoto anawekwa kama huyo, amejulikana kama amejulikana kwa autism akiwa two years two and a half anaanza kitu inaitwa speech therapy, ndio mtoto aanze kufundishwa. Ni kama hiyo therapy inamsaidia, zile mishipa hazikuwa zimekomaa, zisaidiwe kukomaa ndio aweze kuongea. Occupational therapy, ile vitu akuwa anaweza kujifanyia, anaweza kujifanyia na kucommunicate na watu mm -hmm. uh, kufanya vitu ama wengine wanafanyiwa hata behavioral therapy thera no. So hizo therapy zote zinasaid- nasasori the therapy ndiyo wasaidiwe kukope. Na hiyo nilikuwa nakwambia, nasema saa zingine wako na very high sensitive say in noises, wanasikia sauti zikiwa very sharp, ama wanaona vi vitu zingine zikiwa very sharp ama no, wana sana, Sana. Pauline, sikutaka kukatiza, yes, kwa sababu tutaendelea kwenye sehemu ya pili. Hapa ndio tunafika mwisho, okay, wa sehemu ya kwanza, na baada ya sekunde chache tu tunaingia kwenye sehemu ya pili, nikiwaomba msiondoke, tunapoendelea na live talk, tukizungumzia kuhusu ugonjwa wa usonji au autism, ambapo tuna wataalam wawili hapa kwenye laini ya simu: daktari Elisha Usati kutoka Tanzania, Pauline Kamuti ambaye ni mwanasaikolojia kutoka Kenya, mkamiti kibayasi, na mimi Harrison Kamau kutoka hapa. Basi kwa muda usio mrefu tu, baki pale tunapoendelea na mjadala na ambapo pia tutasikia maoni ya wasikilizaji wetu. Ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Washington DC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, tunaendelea kuzungumzia kuhusu suala la usonji ama autism katika live talk hii ya leo ya April 12, mwaka huu wa 2024 ambapo kulingana na Shirika la Afya Duniani, WHO inasema kiasi cha mtoto mmoja kati ya mia moja ana ugonjwa wa autism ama usonji duniani. Na ili kufahamu haya yote kwa mapana yake tunaye uh, mwanasikolojia kutoka nchini Kenya, Pauline Kamuti. Hali kadhalika tunaye daktari Elisha Osati kutoka hospitali ya taifa Muhimbili na vilevile vile ni mhadhiri katika chuo cha udaktari cha Muhimbili. Shukran kwa kuwa nasi, na vilevile wewe msikilizaji, una fursa ya kutupigia simu live hapa studio, ambapo namba yetu kwa wewe ambaye uko nje ya hapa Washington, basi utaanza kupiga na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Narudia, kwa we msikilizaji ambaye unataka kushiriki kwenye live talk kutoa maoni yako ama kuuliza swali kwa wataalamu wa afya, basi unaweza kwanza kupiga kwa plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Tunasonga mbele na Live Talk. Hali kadhalika tunao pia wazazi ambao pia na wenyewe watatoa mchango wao namna wanavyo uh, wahudumia watoto hawa katika maisha yao ya kila siku. Basi tunapoendelea na kuangalia uzito ama hali ilivyo, na hasa tukijielimisha, ambao labda pengine hatuna utaalamu wa kuelewa vizuri, kwa maanake ninapoangalia ujumbe mkamiti unaoingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, naona mm -hmm, wengi wakisema kwamba wangetaka elimu zaidi kuhusiana na hali hii ya usonji au autism, na kitu ambacho ningetaka kujua, sijui nianze, wacha nianze na daktari eh, Osati katika maisha ya kawaida mtu anapoendelea kuwa na, tumesikia kwamba hali hii mtu anadumu nayo maisha yake yote, kuna majukumu ambayo anaweza kujifanyia mwenyewe katika maisha, yani akafika sehemu fulani akawa kweli ana utaalamu tu wa aina fulani ambao ameufahamu, ambao unaweza ukampa ajira na akaifanya labda kwenye kompyuta, au kuna utaalam, kuna mambo ambayo anaweza akajitegemea akafanya mwenyewe na kujitegemea na kujikimu maishani. Asante uh, sana. Nadhani kama nilivyosikia mwanasaikolojia yetu alivyoingiwa kutoka kutoka Kenya au watoto wa autism na watu ambao wana shida ya, ya usonji, ni kwamba wanao uwezo kufanya kufanya vitu vingi, wanao uwezo kwanza wa ku, ku, kujitegemea, lakini hii itategemea jinsi anavyopata anavyopata mafunzo mapema. Lazima lazima hawa wapee kitu kinaitwa occupational therapy aweze kujua kwanza kwanza kabisa, mtoto anapokuwa mdogo, kwanza lazima aweze kufundishwa namna ya kuweza kujihudumia mwenyewe, aweze kuhudumia haja zake, aweze kuhudumia vitu vyake vidogo vidogo vya shule, mahitaji yake mwenyewe kama binadamu hayo Hawe, lazima aweze kufundishwa tangu sio mdogo. Lakini cha pili ni kuweza kuweza kufundishwa kazi. Sasa kama ulivyosema, mara nyingi ni watu ambao wana- akiwa anafanya kazi moja anakuwa na yaani, anakuwa na interest nayo hiyo hiyo na, anakuwa anasema repetitive behavior. Kwa hiyo kwa, ambao wamepata mafunzo vizuri wamekuwa na uwezo wa kufanya kazi zao na kuweza kujitegemea nazo. Kwa hiyo nadhani e, ni jambo la muhimu sana, na kama tunaona na, tatizo linaongezeka kwao, ni muhimu sana sasa. Katika jamii zetu lazima kuwe na aidha e, ni serikali au mashirika yasiyo ya kiserikali au taasisi mbalimbali au jumuia tofauti tofauti kuweza kuhakikisha kwamba tunatengeneza sehemu ya kuweza kufundisha hawa wanafunzi au au watoto ambao wanatatizo la usonji, ili waweze kujitegemea, kufanya kazi zao, hiyo ni kazi za kidigitali like, kama za kompyuta, ambao kuna ambao wame- wamefanya na nam zaidi, kulingana na, na hiyo walivyopata mafunzo. Kwa hiyo ni sio yani, sio tatizo ambao utasema kwamba sasa huyu basi tumekata tamaa kwamba hawezi kufanya chochote ni mtu ambaye unaweza akam akafanya kitu ambacho kinaweza kikamsaidia akajitania kwenye maisha. Kwa hiyo inawezekana, nije kwako uh, Pauline uh, katika kazi zako hizi za kila siku unapokutana pengine na watu hawa wazazi ambao wanahudumia, walezi wanaokana hawa watu wenye tatizo la usonji, unafikiri kwamba jamii ina uelewa wa kutosha kuhusiana na ugonjwa huu wa usonji? Uh-huh. Uh, sikuenda wa swali lako unauliza, kama jamii inaelewa, jamii inauelewa, mm. au ina ufahamu wa kutosha kuhusiana na ugonjwa wa usonji uh, si wengi wanaelewa. Uh-huh. Kuna, kuna wale wameelewa, ni wale wameshikana na, we, na, group na wengine wale wanaowasaidia na watoto hawaelewi, lakini nimeona siku hizi kuna kuna hiyo jukumu ya kusaidia sana na kumekuwa na organization nyingi zinasaidia familia zenye ziko na watoto wako na autism. Hivi karibuni niona vile niona wame groups zina watu wakitangaza, kuna groups zimetengenezwa ndio wale wazazi wako na watoto wako na autism wawe wakisaidiwa, ile watakuwa wakiangalia watoto wao hapa tuseme hapa Nairobi mahali niko, aa, kuna usaidizi mwingi Aa, wazazi sio lazima waelewe lakini wame-, wame wanafundishwa nini inafanya mtoto awe na tabia zile ako nazo ni tantrums, ama ni ile ino chakula, wanaelewa. Lakini shida iko mashinani nani niona, hata mashinani wameanza tuseme sana. Nimesikia kama na mahali kaunti kunaitwa Nyeri, Nyeri nimesikia jita, kuna kanisa hapo Katoliki. Nimesikia bishop wa huko ameanza kikundi ambacho ni cha kusaidia familia zenye ziko na watoto wako na otism. Sasa wanaleta expert, wanakuja wanafundisha wazazi vile kuelewa hii hii usonji na vile wanaweza kusaidia watoto wao ndio watoto wao wajitegemee. Hapa Nairobi kuna mingi nimeona hata university inaitwa Strathmore University, a leading university in Africa. Wameanza mahali wanasaidia watoto wako na autism, wanafanya kosi ya kompyuta, na wakishafanya hiyo kosi ya kompyuta wanawasaidia kuingia kwa makampuni kufanya hiyo kazi. Mm -hmm. Alafu wameweka watu wa kuwasaidia na occupational therapy na wanasaidia wazazi wao wa kuelewa vile wanaweza kusaidia watoto kutransition kutoka kwa shule kuingia makazini. Uh, kuna organization nyingi haziniona wanawasaidia na zile, hiyo repetitive behavior iko na uzuri wake, tuseme kama mtoto anapenda mambo ya chakula na kuna hiyo repetitive behavior kwa chakula kile, atajua mm hasahau -hmm. atakifanya vile tu wa, wa, atajua na ataweza kufanya kazi vizuri sana. Kwa hiyo kuna mm. wengine wanaenda wanafanya mechanic, wanaenda kuwa kufanya mechanic, wanakiingia hapo yeah. Akiingia kwa hiyo kazi, anaifundisha na anafanya vizuri, lakini wazazi wanasaidiwa kufundisha huyu mtoto vile mm. anaweza tuseme pesa zake, kutumia pesa zake anaweza jipeleka anaweza ingia kwa gari kwa tasi ama kwa matatu what we call here. The public transport, aende kwenye anaenda na arudi hizo, hiyo ndio inakuanga kazi ngumu ya mzazi kufundisha mtoto wake vile anaweza kuvaa vizuri kulingana na ile kazi anafanya. Kwa hivyo kunayo, Nairobi kunayo lakini, mashinani bado hatujafika huko no. lakini zile kaunti kubwa kubwa ndio wameanza kujaribu kufanya hiyo na kueleza wazazi, lakini wakielezwa, wanaelewa na wanafurahia sana sana. Tuseme mtoto hana hasemi chochote, alafu mpeleke kwa okupeshono therapi nawaelezee, mtoto hmm. after one full week mtoto anaanza kusema maneno, kuita mama, kuita baba, kusema nataka maji nilipe. Yeah, hili safi sana. Safi, safi sana, sana safi sana daktari mwanasaikolojia. Uh, uh, Pauline endelea kubaki pale, naona tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye live talk tunapozungumza kutu, kuhusu usonji au autism. Karibu sana, sema jina lako na eneo unakotokea na kisha utoe mchango wako. Karibu sana, asante, asante sana ndugu yangu. Umebahatika kuzungumza na Mwijuma Ahmed Zumbe Shemkai etawambagala mjini Dar es Salaam, Tanzania. Ni mimi nimesikiliza hii mada, na juzi Tanzania tulitoka kuwaadhimisha, na fikiri ni mwezi wote huu wanne tunaadhimisha sikukuu hii e, maadhimisho ma haya ya watoto wenye usonji. Unajua, hili ni tatizo ambalo linawatokea watoto kuanzia mwaka mmoja na nusu mpaka miaka miwili, naweza kumgundua mtoto mwenye usonji so wa sisi wa Tanzania, huu ugonjwa kama vile ni ugonjwa mpya au mgeni katika uelewa wa sisi wazazi ambao tuna watoto kwenye nyumba zetu, hatujui mtoto anasumbuliwa na nini. Mara nyingi watoto wakiwa na matatizo haya, wanasema labda ni kurogwa au mambo namna gani, zitu ya Kiswahili kama sisi mila zetu za Kiswahili tulizokuwa nazo Tanzania. Lakini huu ni ugonjwa ambao mtoto anazaliwa nao, hauhitaji kwenda kwa mganga ambaye anaweza akakutibu kwamba mtoto anaweza kupona so wizara ya afya wanatakiwa kuwagundua hawa watoto ambao wamo humu mtaani, ikishirikiana ukishirikiana na sisi wazazi ambao tunaishi na hawa watoto kwenye nyumba zetu huku mitaani, kwa sababu watoto hao wapo, lakini ni shida ya sisi wazazi kujitoa kwa jamii na kujua kwamba mtoto wetu anaumwa na nini. Shukrani sana msikilizaji kwa mchango wako, na tukiwa bado huko huko Tanzania, tunashukuru una ufahamu kwa kiwango ambacho umeweza kushirikiana na msikilizaji anayesikiliza hivi sasa, lakini pia tumerekodi baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam kuhusiana na ufahamu wao wa ugonjwa huu wa usonji na hivi ndivyo wanavyosema. Uh, ule ugonjwa uh, ni wa kuzaliwa nao, ona unakuwa unazaliwa nao, ila inategemea, kuna muda mwingine unakuwa baada ya miaka kadhaa inakuwa inafitika ile hali, ila muda mwingine nakuwa ndio ile too much yani. Inakuwa haipoi maisha yako yote o, kwa mo, kwa maono yangu mimi naona kuna stage mbili. Kuna wale ambao kadri miaka anavyozidi kwenda ile hali inapungua na kuna wengine ndio maisha yao yote wanakuwa vile. Watoto wenye hali ya autism au mtu mwenye autism wanatofautiana katika hali tofauti tofauti. Autism inapoingia inaweza ikamwafekti kila mtu, ikamwafekti kwa leve yake tofauti. Mwingine ikamwafekti kwenye kuongea, mwingine ikamwafekti kwenye kula, mwingine ikamwafekti kwenye kutembea, mwingine ikamwafekti kwenye hisia zake za, za mwili, mwingine ikamwafekti kwenye mawasiliano, kushindwa ku, ku, ku, kuzungumza, mwingine ikamwafekti kwenye kuangalia, mwingine kwenye kala kwo, zipo zipo aina tofauti tofauti za jinsi autism inavyoanza kwa, kwa, kwa mtu, lakini pia hai kategori kwamba mtu mmoja akiwa na autism itabeba tu tabia moja. Mtoto anaweza akabeba tabia nyingi tofauti ambazo zote zinakuwa kwenye group kwa autism. Yeah. Sasa zipo research ambazo zimefanyika, zimeonyesha sainsi za autism tofauti tofauti, so so kwamba mtoto anakuwa na, na zote ila anaweza akawa na moja nyingine zikaanza kuja taratibu taratibu. Mojawapo ambayo ni, ni, ni rahisi kuifahamu ni eye contact. Tunasema mtoto akuangalie machoni ili mweze kuwasiliana au ili aweze kujifunza kuongea, inabidi aangalie mdomo wako unavyokuwa unaongea, na yeye aweze ku, kukopi tunavyomfundisha mama na mtoto, naye anafanya hivyo mama. Sasa changamoto ya kuongea, kama hawezi kukuangalia, maanake hawezi ku, kujifunza ku, kuzungumza kutoka kwako. Aa, mimi nilikuwa naomba serikali iingilie kati hili swala, tukapata wataalamu ambao wanaweza wakawasaidia hawa Aa, ili tusiendelee kuzalisha vijana wengi wa stahili hiyo. Kwa mfano nizungumzie experience yangu binafsi. Mwanangu ni autistic na ana miaka anaenda miaka mitatu sasa. Like, niligunduaje? Mi nilifikiri shida, mara nyingi nilifikiri tu mtoto wangu ni mchangamfu sana. Uh, iko overactive. Daktari kwanza nambia iko ni super active, halali mchana, awezi kutulia sehemu moja, kwenye kochi, kafungua friji, kamwaga maziwa, kachukua viazi, analia, anatupa mito, anaambia tu ah, no, she's active jaribu kumchosha labda atalala nini, lakini hapana. Baadaye nikaja kugundua tena shida inakuja ina kwenye kuongea. Ugonjwa wa usonji ni ugonjwa ambao anamfanya mtoto ana shida kupoteza kumbukumbu, anashindwa kuongea vizuri, pia ni mtoto ya wakati mwingine anashindwa kufanya maamuzi mpaka asaidiwe. Nafikiri mnaofahamu kwa jinsi hiyo, njia ya kwanza kwanza, tusiwatenge pia, tuwachukulie kama watoto wengine, tusione kama wako tofauti watoto wengine, tuwafanye na wao wajisikie sehemu ya wa jamii yetu. Nafikiri tukiwawana pamoja tukiwapa sapoti wenyewe wataendelea vizuri, kwa sababu ni watu kama watu wengine tu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk tukiendelea kuchanganua zaidi kuhusu mh, hali au ugonjwa wa usonji kwa Kiingereza autism Tukiwa na wageni wetu studioni ambao tunazungumza nao kwa laini ya simu kutoka Kenya na kutoka Tanzania, na vilevile vile wasikilizaji wetu, na kando na waliozungumza wasikilizaji, pia hapa naona kuna ujumbe tu unaendelea kumiminika kupitia ukurasa wetu wa VOA Swahili kwenye Facebook. Nitasoma mawili matatu, na kisha turejee kwenye wageni wetu. Namwona Goligodha Magabe Mokono, yuko kule Geita, Tanzania. Anasema kwake yeye ugonjwa huu ni hatari kwa afya ya mwanadamu. Ah, kuna Kinjo Elias yuko kule Endebes nchini Kenya, ni Mount Elgon kule Mlima Elgon anasema kwamba anasikiliza kipindi na anafurahi. Chacha Amis, anatoka kule kule kule Migori, anasema anasema anasema anasema ugonjwa ugonjwa vizuri vizuri, lakini lakini tuko pamoja katika kipindi kipindi hadi tamati, nijue na na nielewe zaidi zaidi. Bahame bote yuko yuko upande wa Tanzania Tanzania, anasikiliza kiko sawa, hata mtu pesa mwanambuke, kiufupi nimeanza kuufahamu kutokana na mazungumzo yenu. Asanti sana Jeremia, asanti Selman, asanti Dedan, asanti sana, namwona pia yule Rebeka pamoja na wengine wengi. Endeleeni ujumbe tunausoma, japo labda hatutapata muda kusoma kila ujumbe. Tunafurahia kuona kwamba mnaendelea kusikiliza kipindi cha Live Talk na moja kwa moja. Ninalo swali kwa daktari. Dr. Riusati, tumesikia hasa kutoka kule Tanzania wengi wakisema kuna shida ya uhamasisho vijijini, wanasema mijini hamna shida sana a, ninajua kwamba mko chini ya Wizara ya Afya. Je, kuna programu fulani kutoka kwa serikali na taasisi zisizo za kiserikali za kufikia watu vijijini na kutoa elimu na pia kugundua walio na tatizo hili miongoni mwa wakazi wa vijijini? Asante. <coughs> nadhani kwa wizara, nadhani wizara inafanya kazi na hospitali zake na taasisi zake, na kama wanapatikana wagonjwa ambao wanamna hiyo, na najua kwa mfano pale Muhimbili kuna kliniki, kuna kliniki ya wagonjwa ambao wana utonji ambao wanaona na madaktari bingwa wa wa wa, mishipa ya damu na ubongo, ali mishipa ya fahamu na ubongo wanawaona pale Muhimbili, lakini pia katika hospitali zetu za, za kanda na hata hospitali za mikoa kuna clinic kwa ajili ya ya watoto ambao wana matatizo kama hayo. Kwa hiyo wizara ina- imetengeneza hizo hizo clinic kwa ajili ya kuona hawa watoto, lakini pia najua kuna mashirika ya kiserikali ambao pia wametengeneza makundi ya wagonjwa mbalimbali ambao wana matatizo tofauti tofauti, lakini ikiwa ni moja wapo ni wenye usonji kwa hiyo na najua pia kuna kuna foundation kwa mfano za wagonjwa au wazazi ambao wana watoto no. kwenye usonji ambao mara nyingi wanafanya movement mbalimbali, wana marathon wanafanya kila mwaka kwa ajili ya kuhamasisha wazazi kujitokeza na na, na kuhamasisha watu wengine kuweza kuchangia kuweza kusaidia hawa watoto kwa. Kuna program nyingi ambazo zinaendelea uh, ndani ya nchi ambayo nadhani kama mzazi ana mtoto ni nini kuweza kwanza kutafuta kupita kwenye mfumo wa hospitali lakini pia uh, kupitia kwenye timu zetu mbalimbali, lakini pia kwenyea mashirika ambayo wanashughulika na mambo yao. Naam. Asante sana, labda swali hilo hilo niliulize tu Pauline. Nchini Kenya kuna programu kama hizo za kuingia kwenye vijijini na kuhamasisha? mm-hmm. Um, kunazo, lakini sio, serikali yenyewe haijachukua hiyo kijumla kusema hii ndio tunaenda nayo, kile tunacho hapa ni Uh, kuna usaidizi wa walemavu wale wote pamoja, lakini ile imechukua hiyo jukumu ni private sector ndio wako na hizo jukumu, wanachukua hizo programs za kueneza usaidizi kwa wale watu wako wa na hao watoto wako na autism ndio na, na wawasaidie Um, so sana, sana unaona vikundi vingine vinaanza dina, ni kama shule shulen, uh, yani za kuwa kama non-governmental organization ziko, ziko mingi sana hizo zenye zinasaidia uh, kusaidia watoto na kama vile nilisema unaona kama ni dayosisi hiyo ya Nyeri uh, nayo ni kubwa ina dayosisi ya Nyeri wamechukua hiyo jukumu wame, wamegundua kwao kuna, kuna mahali a region, kuna watoto wengi wako na autism so naskile, labda sijui kama daktari anatuambia ni nini imefanyika kwa hiyo hiyo area kwa hapo ndio kuwe na watoto wengi wako na hiyo ugonjwa. Mpaka wale wa leaders wameona ni vizuri sana wachukue jukumu ya kusaidia na kueneza ma, maelezo na mafunzo ya vile yao watoto wanaweza saidika kuanza hizo technical colleges ambazo zinaweza wa wachukua um, na kuwasaidia. kuna wengi Shukrani sana uh, Pauline uh, Kamuti. Basi hebu turudi tena kwake, uh, Hilda Mbogo, tusikie namna ambavyo uh, anavyokabiliana na hali hii katika upande wa matibabu na changamoto anazozipata kama mzazi mwenye mtoto mwenye ulemavu. Upande wangu binafsi, eh, sina watu ambao wananisaidia, uh, si serikali wala watu binafsi lakini wacha niseme, kwa sababu vile nimeanza kusema ni kwamba pale mwanzo otv ilikuwa haijulikani sana, kwa hivyo ilikuwa ni ngumu hata kupata masomo, ilikuwa ni ngumu kupata dawa. Maanake pia wote hivi tukijua vizuri kwamba wengine wako kwa dawa, wengine hawako kwa dawa, na msichana wangu alikuwaga mmoja wa wale ambao hawako kwa dawa. Kwa hivyo ilikuwaga ni ngumu sana, na safari yake imekuwaga sana, sana sana. Jinsi ya kusaidia msichana wangu imekuwaga ni mambo na chakula maanake eh, autism sana, sana, sana, na unasaidia mtoto kupitia chakula unachompa na mambo na therapy ambazo ni speech therapy ili ya kusaidia mtoto kuzungumza na occupational therapy. Hizo ndio zile vitu ambazo vinasaidia mtoto, na nashukuru Mungu kwamba mtoto wangu ako upande wa madawa. Kwa hivyo ilikuwa ni kitu ambacho mimi kama mzazi ninaweza kumsaidia nacho, na kama ni therapy, nilikuwa Mungu amejalia wakati huo, kwa vile alikuwa mtoto wa kipekee, tungeweza kumpeleka kwa therapy tungeweza kumpeleka kwa occupational therapy, tungeweza kululua chakula chenye anahitajika kukula, lakini unaelewa kwamba ni wazazi wengine sana, wengi ambao kwa sasa hawawezi kupata hiyo, maanake chakula cha autism tayari special diet inakuwaga ni iko iko uh, gali mno, so unapata kwamba kwa jamii pia kwamba kwa ya, kwa huyu hawa wafamili wengine wanakula hii wengine wanakula mtoto huyu mwingine anakula hii pia anasikiaga kwa, nasikiaga kana kwamba haifai haifai ukimnyuma chapati hawafai kula ngano na wengine unakulangana unapata, inakuwa changamoto. Kwa hivyo wacha niseme upande wangu, sijapata usaidizi hivi sana kwa serikali ama kwa mtu wafadhili, lakini kwa wazazi wengine najua, especially kwa kikundi changu, unapata watu nakataka wafadhili mmoja wawili, watoto wanafaidika. Na unatoa ushauri gani kwa jamii, wazazi walezi, ambao wanahudumia watoto wenye ulemavu kama mtoto wako wenye autism au wale ambao pengine bado hawafahamu vyema kuhusiana na ugonjwa huu wa autism. Uh, jambo la kwanza ambalo nitasema ni changamoto, na ningependa nilipitia changamoto sana, kwa hivyo ningependa kuizungumzia kwanza, ni kwamba mzazi yeyote aliye na mtoto wa autism, jambo la kwanza, si makosa yako. Maanake unapata kwamba unapitia, unakutana na watu wengi, wanakuambia labda mkutoa mahari vizuri, labda kuna jambo mlifanya, labda mlitoa mtoto kiti, labda mambo mengi sana. There are so many needs ambazo ziko huku nje, watu wana mambo mengi wanasema lakini ningependa kuambia mzazi jambo la kwanza, si makosa yako kuzaa mtoto aliye na autism. hakuna mtu piga goti akaomba Mungu ampe amjalie mtoto ambaye ana ulemavu wowote ule, ule. Kwa hivyo si makosa yako Uki, mzazi akishaelewa ya hilo inakuwa rahisi kuweza kuangalia mtoto wake na kumtunza kwa njia ambayo ni ya upendo na inakuwa rahisi jambo la pili ni kwamba huyu mtoto usipompenda wewe hata jamii inayomzingira kuanzia jamii yako ya nyumbani na watu wengine ambao ni wajamii hawataweza kumpenda huyu mtoto. Kwa hiyo ni kazi yako kama mzazi ama mlezi kuhakikisha kwamba huyu mtoto umempenda na umeonyesha hata wale watu wanaowazingira kwamba huyu mtoto anafaa kupendwa. Jambo e, la tatu ni kwamba ikiwezekana, na Mungu akikujalia akifungua mlango, fuatilia mambo ya chakula kwa autism, upande wa autism tawahudi, chakula ni kila kitu unaendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kila mtu ana hadithi yake katika suala hili la kutunza au kuwalea watoto wenye tatizo hili la usonji ama autism. Kwenye laini ya simu hivi sasa ninaye Betha ambaye ni mwanamke ni mama anayepitia changamoto za kumlea mtoto mwenye autism, na hii ndiyo hadithi yake hivi sasa. Uh, moja ya changamoto kubwa ambayo ninaipata katika kumlea mtoto wangu ambaye ana usonji, changamoto kubwa ni kueleweka kwenye jamii kwamba mimi nina mtoto mwenye changamoto. Unakutana na jamii, familia ambao hawaielewi ile changamoto ya mtoto kwa hiyo the way jinsi ambavyo mimi ninamtriti mtoto ninavyopambana, ku uh, kudili na changamoto ya mtoto ili uh, tu, aweze kukop na maisha ya kawaida ya kwenye, kwenye, ya kila siku, jamii hiyo haielewi kwamba huyu mama huyu mzazi anapitia hiyo changamoto ya kumleta mtoto wake aielewe kwenye jamii. Kwa hiyo mimi ninavyomtriti na wao wanavyomtriti ni tofauti. Kwa hiyo inaleta ko mimi nikimnyanyua juu, akikutana na watu ambao hawamwelewi, wanamshusha chini. Changamoto nyingine ni katika, ambayo ni kubwa, ni katika kulipia zile programs ambazo zinamsaidia mtoto ili aweze kujielewa, kwa sababu changamoto ya kwanza ya mtoto mwenye utizi ni katika kujielewa, ajielewe yeye ni nani, anatakiwa kufanya nini, kwa muda gani, kwa wakati gani huyu ni nani, akae vipi na huyu mtu, hiyo ni changamoto nyingine. Sasa zile program ni gharama, ni gharama kubwa, na inahitaji kujitoa sana kwa moyo. Changamoto nyingine ambayo ni kubwa ni kwa hawa watoto ni pale ambapo wanavyoonyesha zile bihevi ambazo hazi hazileti picha nzuri kwenye jamii. Kweli kabisa, hapo tumefahamu mengi sana kutoka kwa wazazi wenyewe, na nina imani kwamba bado tuko nawe Pauline Kamuti kutoka Nairobi. Uh, tumesikia wazazi wakizungumza hapo, na ninaona muda nao unakimbia sana, tumebakisha kama chini ya dakika mbili hivi. Hebu uh, tupe ushauri wa mwisho kwa wazazi hawa wanaowalea watoto namna wanavyoweza kuimarisha zaidi malezi yao kwa watoto wenye autism, nao wenyewe wanaweza kulinda fikira zao na mawazo kutokana na hali hiyo wakati iko nyumbani. Hebu tueleze tu kwa kifupi. Uh, cha kwanza ni kuambia wazazi wasijilaumu, kwa sababu si kosa mlifanya. Na kile kinakwanga kina, kwanga, kina kuzuia sana kutafuta usaidizi ni the African tradition. Ninasikilia kila kitu ni tumerogwa, tumerogwa. Sio hiyo hiyo, ni kitu ni kitu tu inatokea, juu sababu nyingi kama vile daktari alielezea ya na hasa, hata sasa wanasayansia hawajatuambia ni nini haswa. Sijilaumu. Ya pili, tafuta usiogope kuitisha usaidizi. Uki, ukisema unataka kusaidiwa si kusema umeshindwa kulea mtoto ni watu wakikuja pamoja wanaweza kutatua hili uh, jambo. Kitu kingine tafuta groups, watu wengine ambao wako na tatizo kama hili. Hata ingawa mtoto wako anaweza kuwa shida zake ni, ni, ni kuongea, mwingine shida, shida zake ni kutembea, mwingine shida zake ni tofauti, zinakuanga na inaweza kuja na njia nyingi sana. Tafuta wengine wako na hiyo shida kama wewe, mshikane pamoja, muwe mkiongea ndio msaidiana, juu mtaelewana. Najua si shida hizo na, na mapema. Ndiyo mapema Kenya, tunasemanga mapema pe, peleka mtoto akuwe diagnose, wakuwe na diagnose ndio uanze occupational therapy, speech therapy, juu ikianza mapema mtoto anapata kujisaidia vile anaweza kuishi, anaweza kujiweza kujielewa, kwenyewa watu wengine itafuta so, usaidizi yeah. Nashukuru sana, naona muda kabisa mkabiti japo kweli mjadala kasi mm -hmm, muda nao hauturuhusu kabisa, umeshika yani, leo ikiwa ni live talk, ambao tumekuwa katika mda wa takriban saa nzima tukizungumzia kuhusu usonji na autism. Tumefurahi sana kwa ushirikiano wenyu wageni wetu daktari Elisha Usati akitoka kule hospitali ya Muhimbili Tanzania. Vilevile asanti sana Pauline Kamuti, ambaye wewe ni mwanasaikolojia na umetusaidia sana kisaikolojia katika mchangu. Wako kwenye kipindi chote cha Live Talk, na na na na na na na na na hapa hapa Washington Washington DC DC tumefurahi sana kuwa kwenye studio na kuungana na pia kutangamana na wasikilizaji wetu wetu wetu. Jina langu likiwa Harrison Kamau nikiwa naye mkamiti Kibayasi upande upande wa wa pili pili, msimamizi wetu alikuwa ni Sunday Shomari na upande wa pili tuko naye Des, yani, tukikutakia wakati mwema popote ulipo kutoka hapa Washington DC, tukiamini kwamba wakati ujao tutapata nafasi ya kuendelea na mjadala wetu na kuzungumza zaidi na kujifahamisha hata zaidi. Kwa heri.