Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harizon kama um. Shambulizi la mzinga mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limeua wanajeshi watatu wa Tanzania ambao walikuwa sehemu ya kikosi cha pamoja cha mataifa ya kusini mwa Afrika kilichopelekwa nchini humo ili kusaidia serikali kukabiliana na waasi wa M23. Vikosi hivyo vilipelekwa kwenye jimbo la Kivu Kaskazini Desemba mwaka jana, ili kusaidia Kinshasa kukamata tena udhibiti wa waasi hao mashariki mwa nchi. Vikosi hivyo vinajumuisha wanajeshi kutoka Afrika Kusini, Tanzania na Malawi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, jumuiya ya maendeleo ya mataifa ya kusini mwa Afrika SADC kupitia taarifa imesema kwamba mzinga huo ulianguka karibu na kambi ambako wanajeshi hao walikuwa naishi bila kutoa maelezo zaidi. Baada kuwa kimia, kuwa katha, ya kuwa kimya kwa miaka kadhaa, kundi la M23 lenye watutsi wengi lilichukua tena silaha mwishoni mwa elfu mbili ishirini na moja wakati likishika udhibiti wa sehemu kubwa ya jimbo la Kivu Kaskazini. Mamilioni ya wakazi wa Marekani wamekusanyika kwenye majimbo kuanzia Mexico hadi Canada kupitia kwenye majimbo kadhaa ya Marekani ambako leo Jumatatu kivuli kutokana na kufunikwa kwa jua na mwezi kitashuhudiwa, ingawa wataalam wa hali ya hewa wanasema kwamba mawingu huenda yakashuhudiwa kwenye sehemu nyingi. Umati wa watu wanaonuia kushuhudia tukio hilo ambalo litasababisha giza kwa muda wa dakika kadhaa za mchana unasemekana kuwa mkubwa hapa Marekani kutokana na majimbo yatakayoathiriwa. Wataalam wanasema kuwa karibu kila mkazi wa Marekani atapata kushuhudia tukio hilo iwapo mawingu hayatakuwepo mengi. Tukio hilo litaanzia kwenye bahari ya Pacific na kisha kuingia kwenye nchi kavu mjini Mastlan, Mexico, kabla ya kuingia Texas, Oklahoma, Arkansas na majimbo mengine kumi na mawili ya Marekani kabla ya kuingia Canada. Kulingana na wataalam, itachukua muda wa saa moja na dakika arobaini kwa kivuli cha mwezi kusafiri kwa zaidi ya kilomita elfu sita mia tano kabla ya tukio hilo kumalizika. Wanaonuia kutazama tukio hilo wanashauriwa kutumiwa miwani maalum ili kuzuia miale ya jua isipokuwa wale watakapo pale patakapokuwa na giza kutokana na kufunikwa kabisa kwa jua unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Jeshi la Israeli limesema leo Jumatatu kwamba limefanya shambulizi la anga kusini mwa Lebanon ambalo limeua kamanda mmoja wa kundi la Hezbollah aliongoza mashambulizi kadhaa yakilenga kaskazini mwa Israeli. Taarifa kutoka jeshi hilo imetambulisha kamanda huyo kama Ali Ahmad Hasin kutoka kikosi cha Hezbollah cha Ladwan. Kundi hilo la wapiganaji pia limetangaza kifo cha mpiganaji wake kwa jina hilo hilo bila kutoa maelezo zaidi. Taarifa kutoka kwa jeshi la Israel zimeongeza kuwa shambulizi hilo pia limeua watu wengine wawili. Mashambulizi ya mpakani kati ya vikosi vya Israel na wapiganaji wa Hezbolah yamekuwa jambo la kawaida kwa miezi sita sasa, tangu kuzuka kwa vita kati ya Israel na kundi la Hamas linalongwa mkono na Hezbolah huko ukanda wa Gaza. Kwenye taarifa tofauti, jeshi la Israel limesema kwamba limefanya mashambulizi ya anga huko Khan Yunis, kusini mwa Gaza, yakiwa majibu kutokana na mashambulizi kadhaa ya roketi kutoka Hamas. Maafisa wa Israeli Jumapili walitangaza kuondolewa kwa vikosi vyake kutoka Khan Yunis, na waziri wa ulinzi wa Israeli Yoav Gallant amesema kuwa vikosi hivyo vimeondolewa wakati vikijaarisha kuanza operesheni nyingine inayojumuisha kuingia mji wa Rafah na wapiganaji wa msituni kutoka kabila la walio wachache la Karen huko Myanmar leo Jumatatu wamesema kwamba wanakaribia kupata udhibiti wa mji muhimu wa kibiashara uliopo karibu na mpaka wake na Thailand, wakati wanajeshi pamoja na wafanyakazi wa serikali watiifu kwa serikali ya kijeshi wakionekana wakijitayarisha kuondoka. Ukaliaji mabavu wa mji wa Medawi uliofanywa na kundi la Karen National Liberation Army ambalo ni tawi la chama cha kitaifa cha Karen National Union, KNU. hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napomkaribisha mwenzangu Kennedy Bwire. Uh, karibu kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani undani Somalia imemfukuza balozi wa Ethiopia na kuamurisha balozi ndogo mbili kufungwa. Nini kinapelekea mgogoro wa kidiplomasia kwa majirani wa pembe ya Afrika? Mazungumzo ya kutaka vita kusitishwa katika ukanda wa Gaza yanaendelea Cairo, lakini vizingiti ni vingi. Mambo gani yenye utata? Karibu, mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Somalia imeamurisha balozi wa Ethiopia kuondoka, imeagiza balozi wake wa Adisababa kurudi Mogadishu na kutangaza kwamba balozi ndogo mbili za Ethiopia zitafungwa. Somalia inaishitumu Ethiopia kwa kile imetaja kama kuingilia maswala yake ya ndani maksudi. Hatua hiyo ya diplomasia inajiri wakati Somalia inaendelea kukasirishwa na mkataba kati ya Ethiopia na Somaliland kuhusu Ethiopia kutumia sehemu ya bahari ya Somaliland kwa shughuli za kibiashara na ulinzi. Mkataba ulisainiwa Januari na umepelekea hali ya wasiwasi wa kidiplomasia na usalama katika pembe ya Afrika na duniani kwa jumla. Wizara ya mambo ya nje ya Somalia imesema kwamba balozi wa Ethiopia, Muktar Muhammad Ware, ameambiwa kuondoka Somalia ndani ya muda wa saa 72, na kwamba balozi wa Somalia nchini Ethiopia ameitwa nyumbani kwa ushauri mpana. Taarifa ya Somalia pia imesema kwamba balozi ndogo za Ethiopia zilizo Somaliland na katika jimbo la Puntland zimeamurishwa kufungwa katika muda wa siku saba. Taarifa hiyo imesema kwamba hatua hizo zimechukuliwa kulinda uhuru wa Somalia na mipaka yake. Profesa David Monda ni mhadhiri wa siasa, diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani. Monda, Somalia inaweza kuwa na uwezo wa moja kwa moja kumfukuza balozi wa Ethiopia kutoka Mogadishu, lakini je, ina nguvu na uwezo wa kufunga balozi ndogo za Ethiopia mjini Hegeisa, Somaliland? Hata Somaliland wanatambua kwamba ubalozi huo si ubalozi mdogo, lakini ubalozi kamili wa Ethiopia wa Hegeisa, na wala sio ubalozi mdogo tu. Somalia ina uwezo wowote wa kutekeleza kile imeamurisha kufunga, kwamba huu ubalozi ufungwe na hata balozi wake aondoke? Somalia inaweza kufanya hivyo kwa sababu eneo hiyo ya Hergeisa ni sehemu ya jamhuri ya ya Somalia. Pia Somalia inataka ku, kuonyesha dhahiri shahiri ya kwamba imeghadhabishwa na uamuzi wa Ethiopia kufanya mikataba na Somaliland bila kukubaliwa na serikali kuu ya, ya Mogadishu. Viongozi wa Somalia wamekuwa na hofu sana ya kwamba eneo ya Somaliland, eh, Hergesa kule ya kwamba kuna maeneo ya Somalia ambayo pengine huenda yakajitenga na jamhuri kuu ya, ya Somalia. Somalia na Ethiopia zina historia ya uhusiano mbaya wa kidiplomasia na mgogoro mpakani. Nchi hizo mbili majirani ziliwahi kupigana mwishoni mwa karne ya ishirini. Uhusiano uliharibika zaidi mwaka huu baada ya Adis Ababa kusaini makubaliano na Somaliland kutoa sehemu ya bahari yake kwa Ethiopia, nchi kubwa na idadi kubwa ya watu bila bahari kuiunganisha na nchi zingine duniani. Makubaliano hayo ya Januari 1, Somaliland ilikubali kutoa sehemu ya bahari yake urefu wa kilomita 20 kwa Ethiopia kwa muda wa miaka 50 kwa ajili ya kuweka jeshi lake na kwa shughuli za biashara kuna ripoti kwamba Ethiopia iliahidi kutambua Somaliland, japo serikali ya Ethiopia haijathibitisha ripoti hizo. Somaliland ilijitangaza kuwa nchi huru mwaka 1991. Hakuna taarifa kamili za uhakika zimetolewa kutoka Somaliland au Ethiopia kuhusu makubaliano yao. Nimejaribu kutafuta mkataba au hata maandiko ya makubaliano hayo, lakini sijafanikiwa kupata. Profesa, kwa yale tunayojua ni mkataba wa ulinzi au wa kibiashara, ambapo Ethiopia inaweza kuunda bandari. Kuna masuala matatu ambayo yanaendelea pale. Ya kwanza ni kwamba Ethiopia inajaribu kutafuta njia mbadala ya kuweza kutoa mapato yake ya kuuza kwa mataifa mengine, pasi na ile bandari ya Jibuti inataka bandari nyingine na inafikiria Somaliland pengine inaweza ku, kupunguza gharama. La pili ni hili suala la kidiplomasia na kisiasa. Ethiopia pia inajaribu kuhakikisha kwamba inadhoofisha nguvu za serikali kuu za Mogadishu kwa kujaribu kuingia ndani sehemu ya Somaliland na serikali kuu, ili pia kidiplomasia Somalia isiwe na nguvu zile za za kutisha. Ethiopia, kumekuwa na uhasama kwa miaka mingi, mataifa haya mawili yameenda vitani kwa eh, enzi za miaka ya sabini. Kwa hiyo kuna huo uhasama, ni kama Ethiopia inafanya mchezo wa kidiplomasia kuhakikisha kwamba eh, eh, ushawishi wa Somalia hauenei na njia yake ya kufanya hivyo ni kufanya mkataba huu eh, na Somaliland. Ethiopia pia ina hofu ya kwamba Somalia imekuwa ikijaribu kupatia usaidizi kwa eh, vikundi vya uh, wasomali wenye waethiopia wenye wa eh, kabila la Somalia ambao wako Ethiopia na wanataka kujitenga na serikali kuu ya Ethiopia. Kwa hivyo, pia Ethiopia inasema ya kwamba nao wataungana na sehemu hii inayotaka kujitenga na Somalia, yani Somaliland, ili pia eh, kuitisha serikali ya Mogadisho. Mgogoro kati ya Somalia na Ethiopia umepelekea hali ya wasiwasi kuhusu utulivu wa pembe ya Afrika. Nchi kadhaa na mashirika ya kimataifa yana hofu ya kuzuka vita kati ya nchi hizo mbili na yanataka mipaka ya Somalia kuheshimiwa. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud ameshutumu Ethiopia akidai kwamba jirani wake ana lengo la kuvuruga Somalia na kwamba hatua ya Ethiopia imepelekea kundi la kigaidi la Al-Shababu kuanza kusajili wapiganaji wengi wanaodai kuwa na lengo la kulinda nchi yao. Serikali ya Mogadishi imekuwa ikipambana na kundi la Kiislamu la Al-Shababu tangu mwaka elfu mbili na saba. Ethiopia ni mojawapo ya nchi za Afrika zenye idadi kubwa ya wanajeshi nchini Somalia kwa ajili ya kupambana na Al-Shababu chini ya muungano wa umoja wa Afrika ATMIS uliokuwa unajulikana kama AMISOM. Maamuzi yanayofanywa Mogadishu mara nyingi yamehojiwa kwamba hayana udhabiti wowote kwa Somaliland. Mabalozi, hata balozi wa Ethiopia ambaye ameamrishwa kuondoka aliwasilisha stakabadhi zake kwa Rais Musebihi Abdi wa Somaliland na wala sio Mogadishu. Profesa, mbona Somalia ikasirishwa sana na makubaliano kama haya licha ya kwamba inapokea msaada kutoka kwa Ethiopia kuhusiana na kulinda usalama wake, na kwamba hata hawa mabalozi wanapowasilisha stakabadhi zao kidiplomasia, ni kwamba wanawasilisha kwa kiongozi wa nchi ambapo wanaenda kuhudumu. Mabalozi wanawasilisha stakabadhi zao Somaliland, na wala siya Mogadishu. Sasa mbona Mogadishu ikasirishwe kiasi kwamba inataka balozi ambaye hawakupokea stakabadhi zake aondoke. Vile balozi anakabidhi stakabadhi zake kule Somaliland, kidiplomasia ni kofi kwa serikali kuu ya Mogadishu, ya kwamba Ethiopia inataka kuinua serikali ya Somaliland pasi na ushawishi wa serikali kuu. Kwa ukweli ni kwamba hata ingawa Mogadishu serikali kuu ya Somalia inaonyesha hamaki yake ya kwamba eh, mikataba hii kati ya Ethiopia na Somaliland zinadhofisha eh, umoja wa taifa la Somalia. Serikali kuu Mogadishu haina jeshi inayoweza kudhibiti mipaka yake haina jeshi au uh, vikosi vya usalama ambavyo vinaweza kudhibiti ushawishi wa eneo hii ya Somaliland. Kwa hivyo nipata shika hizi tu za kisiasa na za kidiplomasia, na nafikiria uhusiano kati ya Ethiopia na Somalia huenda ikaendelea kudorora, uh, Ethiopia ikiendelea ku, uh, kufanya uh, ushawishi wake au uhusiano wake na Somaliland kuwa ya karibu na ikipuuza e, mkono wa serikali kuu e, kule Mogadishu. Hatua ya Mogadishu kuamurisha kufunga balozi ndogo za Ethiopia na kumfukuza balozi wa Ethiopia pia inajiri baada ya ujumbe wa jimbo la Puntland ukiongozwa na waziri wa fedha Farah Muhammad kutembelea Ethiopia kwa mwaliko rasmi na kupokelewa na waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia Masgan Arga. Puntland imekuwa na uhusiano mgumu na serikali ya Mogadishu. Jimbo hilo lilitangaza kwamba halitaendelea kutambua taasisi za serikali kuu ya Somalia baada ya bunge kuidhinisha mabadiliko ya kikatiba. Serikali ya Ethiopia haikutoa taarifa rasmi kuhusu ziara ya ujumbe wa Puntland nchini Ethiopia, lakini wizara yake ya mambo ya nje imesema kwamba ziara hiyo haina lengo la kuvuruga uhusiano na Somalia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Ethiopia, Nebiyu Theda, aliambia waandishi wa habari kwamba Ethiopia ina uhusiano wa muda mrefu na Puntland na kwamba ziara ya ujumbe wa puntland nchini ethiopia ilikuwa imepangwa kwa muda ethiopia nchi ya pili ya afrika kwa idadi kubwa ya watu ikiwa na jumla ya watu milioni 120 imekuwa ikitafuta namna ya kupata huduma za bandari tangu eritrea ilipojitangazia uhuru mwaka 1993 somaliland ambayo ilikuwa chini ya utawala wa uingereza yenye jumla ya watu milioni 4.5 ina utulivu na usalama ikilinganishwa na Somalia. Ukweli upo wazi ni kwamba serikali ya Somalia ina uwezo mdogo sana wa kudhibiti hata mji mkuu Mogadishu, baada ya majumba na hoteli tu, haiwezi kufanya hivi pasipo msaada wa nchi zingine, hata wanajeshi wa Umoja wa Afrika. Somaliland ina mkataba na Umoja wa Falme za Kiarabu kusimamia bandari ya Berbera. Somaliland imetambuliwa kidiplomasia na karibu nchi thelathini na tano ikiwemo China, Misri, Ufaransa, Ghana, Israel, Libya na nyinginezo na Taiwan mwaka uliopita elfu mbili ishirini na tatu inatambua Somaliland kama nchi kamili. Mbona inakuwa mgogoro mkubwa wa kidiplomasia inapofika kwa jirani wake Ethiopia? Mataifa mengi hayo ambayo yametambua Somaliland yako mbali na Somalia. Tisho iliyopo na Ethiopia ni kwamba Ethiopia ni jirani eh, wa Somalia, kwa hivyo eh, visingizio au maamuzi ya Ethiopia kwa masuala haya ya kisiasa yataathiri moja kwa moja usalama wa kitaifa wa Somalia. Ya pili ni kwamba kumekuwa kume na hiyo historia ya uhasama na hata vita kati ya Somalia na na Ethiopia. Tunakumbuka vile vita vya Ogaden kati ya Jenerali Mengistu wa Ethiopia na uh, Siad Barre wa Somalia. Kwa hivyo kuna ule uhasama wa ukoo. Profesa, tukiingia katika historia kidogo, ni kwamba Somaliland ilikuwa eneo kivyake chini ya utawala wa Uingereza hadi mwaka elfu moja mia tisa sitini, hapo ilipojiunga na Somalia na Somalia ilikuwa chini ya utawala wa Italy. Huu ni utawala tofauti. Historia pia inasema mwaka 1961 kulitokea jaribio la mapinduzi nchini Somalia. Waliopanga mapinduzi walitaka kurejesha uhuru wa Somaliland. Wanajeshi waliohusika walifunguliwa mashtaka Mogadishu. Jaji wa Uingereza katika kikao cha Mogadishu, Somalia, aliwaachilia huru wanajeshi hao waliopanga mapinduzi. Alisema kwamba hapakuwa na makubaliano ya kisheria kuunganisha Somaliland na Somalia na kwamba hatua iliyokuwa imefanyika ya kuunganisha Somaliland na Somalia ilikuwa kinyume cha sheria. Ethiopia inatambua hili, ndiyo maana inaonekana kuingia makubaliano na Somaliland. Na je, Somalia inatambua hili? Ethiopia imetambua hivyo. Kwa maslahi za Ethiopia ni vyema kwamba Somalia iwe taifa dhaifu ili eh, Ethiopia iwe babi taifa kubwa kwenye ukanda huo uh, wa uh, pembe wa Afrika. Kwa maslahi yake haingependa eh, Somalia ibobee sana, kwa sababu ya ile historia ya uhasama wa Somalia na Ethiopia ya kwamba Ethiopia imefikiria Somalia imepatia uungwaji mkono wale wa Ethiopia wa asilia ya kisomali kuleta vurugu kwenye taifa la na Ethiopia. Alshababu nao wanapinga makubaliano ya Ethiopia na Somaliland. Kwa mara ya kwanza, Alishabab anazungumza lugha moja na serikali ya Mogadishu wanaoipinga. Bado kuna mapigano Somalia, bado kuna alshabab Somalia, bado kuna wanajeshi wa Umoja wa Afrika Somalia, hasa jina limegeuzwa na Atmis kutoka kwa Amisom. Idadi kubwa ya wanajeshi hao wa Amisom ama wa Atmis wanatoka Ethiopia, zaidi ya elfu tatu na wanasaidia Somalia. Endapo mgogoro huu utaendelea, unadhani wanajeshi wa Ethiopia watasalia Somalia ama Somalia inaweza sema wanajeshi wa Ethiopia nao waondoke? Ama Ethiopia iseme wanajeshi wake wetu warudi nyumbani, wasalie au waondoke? Madhara ni yapi kwa diplomasia inapovurugika hivi? Hatari ya usalama ni ipi? Maamuzi ya kuondoa Ethiopia hayatafanyika na Ethiopia peke yake, lazima yatafanyika na Umoja wa Afrika na mataifa husika a, kwenye muungano huu wa kiusalama. Hilo ni jambo la kwanza. La pili pia ni kwamba Alshabab vile umeangazia ni donda ndugu, na ni donda ndugu sio tu kwa usalama wa Somalia, lakini usalama wa kikanda, kwamba Alshabab imetumia shinikizo ya kwamba a, wanajeshi wa kutoka Ethiopia wako a, Somalia kuweza kujienezea umaarufu, kuonyesha kwamba serikali kuu eh, ni serikali butu, ni serikali inatumiwa na mataifa ya ya, ya, ya magharibi kama Marekani, kama Umoja wa Ulaya na serikali kuu ya Mogadisho. Alshababu wa watasema kwamba haina ile uzalendo ya ya ya Kisomali, eh, ya kulinda maslahi ya, ya, ya Somalia. Kwa hivyo kwenda mbele, serikali ya Somalia Mogadishu itakuwa kwenye pahala pagumu. Itakuwa vigumu kwao kusema ya kwamba uh, wanajeshi wa Ethiopia waende waondoke, kwa sababu hali ya usalama itasambaratika uh, Mogadishu, na pengine Alshababu inaweza kurudi madarakani. Ni Profesa David Monda, mhadhiri wa siasa, uhusiano wa kimataifa na diplomasia katika chuo kikuu cha City New York hapa Marekani, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Nachukua mapumziko ya muda mfupi na rejea na sehemu ya pili. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya amerika VOA, mimi ni Kenneth Bwire. Mazungumzo ya hivi punde kutafuta namna ya kusitisha vita katika ukanda wa gaza yanaendelea Kairo, Misri. Wajumbe wa Israel wanashiriki katika mazungumzo hayo na wanamgambo wa Hamas nao wametuma wawakilishi baada ya miezi ya diplomasia kutafuta namna ya kunyamazisha mabomu na risasi katika ukanda wa Gaza. Rais wa Marekani ameripotiwa na vyombo kadhaa vya habari kwamba ameandika barua kwa wapatanishi wa Qatar na Misri akiwataka kushurutisha Hamas kukubali mapendekezo yaliyo mezani. Wanamgambo wa Hamas hata hivyo wamesisitiza kwamba hawatalegeza msimamo wao wa kutaka vita kusitishwa kabisa, jambo Israeli haipo tayari kutekeleza. Vyombo vya habari vya Misri vimeripoti leo Jumatatu kwamba kulikuwa na mafanikio katika mazungumzo hayo lakini kundi la Hamas baadaye limefutilia mbali ripoti hizo. Shirika la habari la serikali ya Misri, Al Qahra, limeripoti kwamba wawakilishi wa Qatar na Hamas wameondoka katika mazungumzo na wanatarajiwa kurudi baada ya siku mbili kufikia makubaliano. Israel na Hamas wamekanusha ripoti hizo. Ndani ya Israeli, shinikizo linaendelea dhidi ya utawala wa Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kutaka vita kusitishwa na kuachiliwa huru mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa Hamas. Serikali ya Israeli vilevile vile inakumbana na shinikizo kutoka kwa Marekani. Zaidi ya watu 33 wamefariki katika vita vya Gaza, huku idadi kubwa ya Wapalestina wakiwa hawana chakula na mahitaji muhimu ya kibinadamu. Wanamgambo wa Hamas wanasema wanajeshi wa Israel walioingia Gaza baada ya Oktoba 7 lazima waondoke. Wanajeshi wa, wa Israeli waliingia Gaza baada ya wanamgambo wa Hamas kuvamia Israel Kuua watu 1200 na kuteka nyara karibu 250. Wakati wa mazungumzo ya awali yaliyofanyika Qatar, Israel ilisema kwamba inataka mateka wote kuachiliwa huru katika hatua ya kwanza ya makubaliano. Hamas wamesema wataachilia watoto na wanawake pekee. Pande zote mbili pia zimeshindwa kukubaliana kuhusu kuachiliwa kwa wafungwa wa Palestina wanaotumikia vifungo vya maisha katika magereza ya Israel. Je, Israel no na wanamgambo wa Hamas wanaweza kufikia makubaliano mara hii? Vizuizi vya mazungumzo ni vipi, na je wapatanishi wana uhuru gani kufanikisha mazungumzo? Kwenye laini ya simu ni Dr Edgar Gidhui, mhadhiri wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha United States International University USIU Nairobi, Kenya. Miezi sita sasa vita vimeendelea, vifo, uharibifu na misukosuko ya kidiplomasia mashariki ya kati. Israeli imepunguza idadi ya wanajeshi kusini mwa Gaza, na watu waliokuwa wamekimbia kwao sasa wanarudi Khan Younis. Dkt Gidua, una matumaini ya makubaliano kati ya Hamas na Israeli kupatikana mara hii, kwamba mazungumzo yaonyeshe dalili za yale ambayo kila mtu anataka kusikia: vita vimesitishwa, mateka wameachiliwa huru? Mazungumzo hayatafua dafu hivi karibuni, kwa sababu upande wa Israel bado wanatoa madai makali. Wanasema kitu cha kwanza, hawataki kuondoa blockade ambao wamekuwa wakiweka kule. Kuna mahali karibu na Khan Yunis, lazima Wapalestinia wakubaliwe kuingia katika hani na upande, ambao kwa miaka kumi na saba Israel wamekuwa wamefunga na wameweza uh, kusema watu wasiingie. Tuangazie wanaoshiriki katika mazungumzo. Tuna mkurugenzi wa ujasusi wa Marekani, CIA, Bill Burns. Kuna waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Shekh Muhammad bin Abdurahman Al Thani. Kuna mkuu wa ujasusi wa Misri, na kuna viongozi wa ngazi ya juu wa wanamgambo wa Hamas wakiongozwa na naibu wa mkuu wa kundi hilo Khalil Al Haya. Bila shaka wawakilishi wa Hamas na wale wa Israel hawakai mezi moja. Kuna wapatanishi ambao wanazungumza, wanakwenda huku, wanawasikiliza, wanarudi huku, hawakai meza moja, hawakai chumba kimoja, mawazo yao yanapitia kwa wapatanishi. Watu hawa wote wamekuwa wakizungumza kwa muda sasa, wanajuana na wanaelewana, wanajua akili ya kila mmoja anachofikiria vizuri sana. Nani atalegeza msimamo wake? Huo mtindo wa mazungumzo kwa kizungu tuna kwa diplomasia tunaita shuttle diplomacy, unakuta kuwa ni kuna yule aliye katikati, mpatanishi aliye katikati, ambaye anabe, anabeba anaongelesha upande huu, anabeba maneno anapeleka upande ule mwingine. Sana sana huwa kuna shida kubwa ambayo inaweza kutokana, mpatanishi anapoingiza matakwa yake, anapoingiza malengo yake katika yale mazungumzo, huwa kuna shida huenda kukawa kuna ujumbe ambao hautokei kwa njia ama haueleweki, ama e, matakwa ya ambayo yametoa ujumbe fulani hayafikishi vile anavyotaka. Huwa hasa zingine huwa inaleta shida. Wangekaa katika meza moja, wao waangaliane ana kwa ana. Hawa wakisema hivi, wale wengine wanawasikia pasipokuwa na mtu pale katikati. Wapatanishi wanaweza kuwa katika, hi, katika chumba kile, lakini mazungumzo yatoke kutoka kinywa cha Israel hadi masikio ya Hamas, masikio ya Wapalestina na, na kadhalika. Nani anaweza kushurutisha ama kushinikiza Hamas nao wawe katika kusukumwa, wawe na kile labda kinaweza fanya upande wa Israel ukalegeza msimamo wao? Mataifa ya Uarabuni, Misri, Qatar, Saudi Arabia, wale wakiweka kushinikiza na kuwambia Hamas wasikize Israel, wale ndio wana nguvu, kwa maana fedha za Hamas zinatoka katika nchi za Waharabuni na haswa taifa la Iran. Iran najua haitakubali kuingia katika haya mazungumzo, kwa maana Amerika iko upande ule mwingine, lakini zile ndizo taifa ambazo zina ushawishi mkubwa na kuweza kusukuma Hamas waweze kukubali. Hamas wakilegeza kamba, sio Israel kwanza. Hamas wakilegeza kamba, Israel haitakuwa na budi kufuata na pia kulegeza kamba, lakini Israel haitakubali kulegeza kamba mbele ya Hamas. Kwa, kwa sababu ya mambo mawili. Ya kwanza, Israel ni taifa huru, ni taifa ambalo linajulikana, lina umaarufu wa vita, na ni taifa ambalo linabeba jina na sifa kubwa. Hali, halitaweza kukubali kuonekana katika macho ya ulimwengu ni kama limeshindwa, ni kama limeinamia matakwa ya Hamas. Kwa hivyo, Israel itakuwa ikionekana ni kama bado inaweza kuokoa Uh, kutetea jina lake ni kubwa, haijapata aibu na haitaonekana ni kama imeweza kushurutishwa katika vikundi hivi kama Hamas Hezbollah. Itakuwa imewapatia sifa kubwa sana kuwa wameweza kushurutisha na wameweza uh, kufanya taifa kubwa kama Israel liweze kuwasikiza. Ni Dr. Edgar Gidhui, mhadhiri wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa katika chuo kikuu cha United States International University USIU, Nairobi, Kenya. Kutoka Washington DC, Marekani. Sauti ya Amerika VOA, mimi ni Kenneth Bwire. Asante kwa kusikiliza, basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu.