suyadi kalunka qaar kamida magaalada burco e harunta gobolka Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Raia wa Rwanda wameadhibisha miaka thelathini ya mauaji ya kimbari, ambapo watu takribani laki nane waliwawa na watu wenye itikadi kadi wanaoungwa mkono na serikali, na kuisambaratisha nchi hiyo ndogo ya Afrika Mashariki kuingia katika historia mbaya ya mauaji. Rwanda imeonyesha ukuaji wa uchumi katika miaka iliyopita, lakini makovu yamesalia, na kuna maswali kuhusu iwapo maridhiano ya kweli yamepatikana chini ya utawala wa muda mrefu wa Rais Paul Kagame ambaye vuguvugu lake la waasi lilisimamisha mauaji hayo na kuchukua mamlaka. Kagame, ambaye anasifiwa kwa kuleta utulivu wa kiasi, anakosolewa na baadhi kwa kutovumilia upinzani, ameongoza hafla ya kumbukumbu -kumbu hiyo Jumapili katika mji mkuu Kigali. Wageni kutoka nchi za nje ni pamoja na ujumbe unaoongozwa na Bill Clinton, rais mstaafu wa Marekani aliyekuwepo madarakani wakati mauaji hayo yalipofanyika, na rais wa Israel Isaac Herzog. Mshauri wa kiongozi mkuu wa Iran Jumapili ameonya kwamba balozi wa Israel hauko tena salama baada ya shambulizi nchini Siria ambalo Teherani imeilaumu Israel kuwaua maafisa saba wa ulinzi wa kimapinduzi. Balozi wa utawala wa kizayuni haziko tena salama, Yahya Rahim Safavi mshauri wa Ayatollah Ali Khamenei alinukuliwa na shirika la habari la ISNA akisema hayo. Teherani imeapa kulipiza kisasi mashambulizi ya anga ya Jumatatu dhidi ya Damascus ambalo iliharibu ubalozi mdogo wa Iran na kuua maafisa saba wa jeshi la walinzi wa kimapinduzi ya Kiislam IRGC, wakiwemo majenerali wawili. Upinzani huo tayari na tusubiri kuona namna litakavyojibiwa, Savavi amesema akibainisha kuwa kukabiliana na utawala huu wa kikatili ni haki ya kisheria na ina uhalali pia. Alibainisha kufungwa kwa balozi nyingi za Israel kuzunguka eneo hilo. Hakuna majibu kutoka Israel kuhusiana na suala hilo. Waziri wa fedha wa Marekani, Janet Yelen, Jumaapili amemwambia waziri mkuu wa China Li Qiang kuwa uwezekano wa kufanya mazungumzo magumu umeyaweka mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa sana kwenye msimamo thabiti zaidi katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Walipoanza mkutano mjini Beijing, Li alijibu kuwa nchi hizo mbili zinahitaji kuheshimiana na zinapaswa kuwa washirika na si maadui na kuongeza kuwa maendeleo yenye manufaa yamepatikana wakati wa ziara ya waziri Yellen. Amesema waziri Yellen kwamba Washington na Beijing zimekuwa na wajibu wa kusimamia uwajibikaji uhusiano wao wa mgumu, alipokuwa akiwasilisha hoja yake ya kudhibiti uwezo wa ziada wa viwanda wa China kwa uongozi wa China. Alielezea pia wasiwasi wake kuhusu uwezo uliopitiliza wa kiviwanda wa China na athari kwa wafanyakazi wa Marekani, kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya fedha. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov atatembelea China Jumatatu na Jumanne kujadili vita vya Ukraine na kuimarisha ushirikiano kati ya Moscow na Beijing. Mazungumzo ya Lavrov na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi, ambaye alitoa mwaliko kwa waziri wa Rusia, yatajumuisha ushirikiano wa pamoja na masuala muhimu kama vile mgogoro nchini Ukraine na Asia Pacific, imesema wizara ya mambo ya nje ya Rusia. Reuters iliripoti mwezi uliopita kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin atasafiri kwenda China mwezi Mei kwa mazungumzo na rais wa China Xi Jinping katika kile kinachoweza kuwa safari ya kwanza ya mkuu wa Kremlin nje ya nchi katika muhula wake wa uraisi. China na Rusia zilitangaza ushirikiano usio na kikomo Februari 2022, wakati Rais Putin alipotembelea Beijing siku chache kabla ya kupeleka maelfu ya wanajeshi nchini Ukraine na kuanzisha vita vilivyosababisha vifo vingi zaidi barani Ulaya toka Vita vya Pili vya Dunia. Jeshi la Israel Jumapili limesema ndege zake za kivita zilishambulia maeneo ya Hezbollah mashariki mwa Lebanon, ambako kundi hilo linaloungwa mkono na Iran lina uwepo mkubwa, kulipiza kisasi kwa kutunguliwa moja ya ndege zake zisizo na rubani. Chanzo kilicho karibu na Hezbollah kilimwambia mwandishi wa AFP katika eneo la Baalbek mashariki mwa Lebanon kwamba mashambulizi hayo yalilenga junta na sifri katika bonde la Beka, karibu kilomita 80 kutoka mpaka wa karibu na Israel. Jeshi la Israel limesema kwenye Telegram kwamba ndege za kivita zilishambulia kambi ya kijeshi na maeneo mengine matatu ya miundombinu ya kigaidi ya mtandao wa ulinzi wa anga wa Hezbollah katika eneo hilo. Limesema mashambulizi hayo yalikuwa ya kulipiza kisasi, ambapo ndege si zisizo na rubani za jeshi ilitunguliwa na kombora la kutoka ardhini hadi angani Jumamosi. Taarifa kutoka idara ya ulinzi wa raia ya Lebanon imesema hakuna aliyejeruhiwa na maji ya mafuriko yaliongezeka katika miji miwili ya milima ya Ural nchini Rusia Jumapili, baada ya mto wa tatu ambao ni maelfu ni mrefu sana barani Ulaya kufurika maji hadi kwenye bwawa na kusababisha mafuriko ya takriban nyumba elfu sita na kuwalazimu maelfu ya watu kukimbia na mali chache muhimu. Safu ya mikoa ya Rusia katika milima ya Ural na Siberia kando na maeneo jirani ya Kazakhstan yamekumbwa na mafuriko katika siku za hivi karibuni na katika miongo kadhaa. Mto huo uliongezeka maji kwa mita kadhaa Ijumaa kutokana na kuyejuka kwa maji ambayo yanapita kwenye bwawa katika mji wa Orsk, kilomita 1800 mashariki mwa Moscow. Zaidi ya watu elfu nne walihamishwa huku maeneo ya jiji lenye watu laki mbili na elfu thelathini yalifurika. Picha zilizochapishwa na wizara ya dharura zilionyesha watu wakiwaokoa wa mbwa waliokwama na kusafiri kwenye barabara zilizofurika kwa boti na mitumbwi. Ni wakati mwingine tunakamata position hapa studio nambari 15 kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kukusukumia mpango huu wa salamu na muziki. Mimi naitwa BMJ Muridhi, karibu tuandamane pamoja. Safi kabisa, msikilizaji, naona leo mambo ni mazito sana hapa studio kwa sababu hivi tukifungua tu kipindi, naona simu zinalia <laughs> simu zinalia kweli kweli, na kwa sababu sitaki ni waweke hawa wasikilizaji wasije wakapoteza pesa zao bure eh, wakipiga simu, kwa sababu hizo zinaitwa international calls, basi moja kwa moja ni wape nafasi wale ambao wako tayari eh. Karibu msikilizaji, sema jina lako, pahali ulipo, tuma salamu kwa wawili, watatu, wane, watano kisha ukipenda unaweza kuacha pia au, uh, kutuma pia na ujumbe. Mimi ah, ninaitwa Zakayo Leida, ninatokea Loliondo, Arusha, Tanzania. e, nataka niwasalimie wa, uh, David Metwaki akiwa Morijo Loita, Kenya. Nataka nimsalimie Bishop uh, Dalmas Momboshi akiwa Kirigoris Eh, Kenya. Nataka nimsalimie eh, ni Timothy jema mchungaji akiwa Morogoro Tanzania, na nimsalimie Bruno mchungaji akiwa Arusha Tanzania. Tuendelee kusikiliza Sauti ya Amerika, ni habari ya uhakika inayoaminika. Safi kabisa, msikilizaji, kipindi ni Salamu na Muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC ambapo sasa na angalia kuingineko kwenye mitandao na vile vile barua pepe. Kama huyu Jafet Isidori ametuma barua pepe akisema kwamba hey, jamani, lazima muniangalie pia, ingawa mimi sikupiga simu, ningependa pia nitume salamu zangu. Bila shaka, Jafet Isidori, ndio sababu nakupa nafasi hii hey hapa VOA unasema wewe ni wa kule Katapulo, Kalambo, Rukwa, Tanzania. Anasema unatuma salamu zako kwa wafuatao: Mtu Pesa, Mwana Mbuke, Winifrida Juma Mintanga, Padre John Chacha, Steven Yesaya, Festo Lainas Nzelani, Dalali mtoto wa Mpanda Katavi, Irene Ferudhi, Simon Shauri, Baba Ombeni pamoja pia na ajuko graduates wa mwaka 2019 haukuacha ujumbe, lakini umewasalimia watu chungu nzima. Kwa hivyo, natumai salamu hizo zimewafikia ipasavyo. Nikiangalia upande wa pili pia, namwona huyu Maige Mbona Ntemiseni, anasema ee, anaitwa mzee wa shikamo kutoka Nyabichune nyamongo Tarime, Mara, Tanzania, nasema ningependa kupeperusha salamu zangu kwa wafuatao: mke wangu Dainez chacha mwita, au mama zawadi, zawadi maige mbona Brightoni, maige mbona mariamu, maige mbona masumbuko elias. Nifikiri hata huyo ataitwa mbona, lakini wengine hawana jina mbona. Lakini anaendelea pia kuwasalimia Sayenda mabula magesha Nyanda Mayala, Nazareth Mwakipembe na Wilfred Tambwe. Na huyu anawapa ujumbe, anasema pata pesa tukujue, tabia yako ilivyo. Siongezi chochote. Msikilizaji namwona na mwanamuziki kutoka Kenya Willi Paul, we, kwa mbali anajiandaa ndaa na gitaa zake na kadhalika, mm -hmm. E, ananavya niko tayari mzee, nataka kuangusha vitu hapo studio. E, lakini kabla sija kukaribisha Willi Paul na kitu chako hicho mm -hmm naona nisome hizi salamu kwa haraka haraka zake. Nazareti Mwa Kipembe anasema angependa kumtumia Fojei Mwa Mloka na ili Siobela Jafedhi Maembe Vasco Mwakuyusa na vilevile Jacob Ali na Paskalini Lukas Chambi pamoja na Nyanda Mayala na Noa Kapindo. Anasema yeye anaitwa Nazareth mwakipembe wa Tukuyu, Mbeya. Anasema mpate salamu na mumkumbuke pia, wakati mkipata nafasi. Basi, kama nilivyokuahidi, msikilizaji, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, unavyojua, salamu na mziki basi haziwezi kuwa salamu tu, lazima mziki pia e, uwe unaambatana nazo salamu hizo. Nilikuahidi Willi Paul mwanamuziki tajika huyu kutoka jamhuri ya Kenya. Hapa anashirikiana na Rayvanny, eh, huyu kutoka nchi jirani ya Tanzania. Kwa pamoja wanakuambia mm, twende kazi. sikukuu kupata we mdoli wemdoli kwa ajili yangu Mungu amekushusha kitungue ndo ladha ya mtoli ama nyamanyama nyama kwenye sambusa kichuguni mzigo na toroli Willy Paul mwanamziki Mkenya huyu vilevile vile rivani kutoka TZ wakikwambia kibao mm, safi kabisa hicho. E, msikilizaji, kinatuingiza hapa a studio tena, tunarudi kuangalia masala ya simu e, naona kwa mbali simu bado zinaendelea kulia. Huwezi kusikia msikilizaji, kwa sababu nimezimuti, lakini naziona kwa mbali zinalia kweli kweli, hawa wakitaka kuwajulia hali ndugu na marafiki, basi mimi nani e, nitoe nafasi hii kwa msikilizaji mwingine. Karibu msikilizaji, e, tupe jina lako, tuma salamu na uwape ujumbe. Karibu. Mi ni Musa wa Saya ikiwa Nairobi Kenya. Tuma salamu kwa wafuatavu, kuna Kamau Munywa, kuna Joni Nderi wote wakiwa Nairobi. Nasalamia mamangu anaitwa Rosi Wasaya akiwa nyumbani kule ni Webuye. Kuna ndugu yangu anaitwa Josef Amkota akiwa Webuye. Kuna ndugu yangu mwingine anaitwa Elamu Machasha akiwa Webuye. Kuna ndugu yangu anaitwa Andrew Chemiati akiwa Webuye. Tuko na dadangu anaitwa Sara Wasaya akiwa Webuye. Kuna sistangu mwingine anaitwa Katherini Mlwala akiwa Webuye. Kuna Elizabeth akiwa Kakameka. Kuna Robai akiwa Webuye. Nawatakia wikendi njema, waendelee kusikiliza VOA. Asante. Ah, asante sana, asante sana kwa hizo salamu safi kabisa. Safi msikilizaji sana, sana. Kumbuka ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika uko nami BMJ, Mridhi, hapa studio nambari 15. Wewe uko vipi na Mala Joas? manake nimechukua kadi yako hapa. E, na natumai kwamba usalama kwa sababu pia unawasalimia ndugu na marafiki, unasema, zangu salamu ziende kwa James Mzalendo, Kaisi Musa Kaisi, Ngalama Maluta, Halima Mbamuhiga, Amina Mlacha, Eva Mroso, Kayuni Rashidi, Dogo Azamu Kaliango, Richard Kambale, Andre Selisiase, Zombe Mwini Kalonda pamoja na Power Kalunga. Wa Kalunga ametuma salamu kwa watu kibao lakini kwa sababu ya muda tutakatia hapo, ili tuwape nafasi pia uh, wengine ambao wangependa kutuma salamu salamu. Julius Masunga, Julius Masunga Buhungukila anasema ni waziri wa mambo ya salamu mheshimiwa Dius. Anasema yuko kule Iigwa Sigonge, Tabora, Tanzania. Anasema zangu kwanza kabisa zimwende Asha Shabani Ali Epa, mapema Ndula Joyi yagwa James tano mtoto masunga Diuse, e, bibi masanja diuse wakiwa Tabora pamoja pia na mchana jay mchana fikiri dario sayenda mabula magesha na majariwa Busisi. Safi kabisa, hakutuma salamu, lakini pia anasema anaongezea kwamba angependa kuajulia hali joseph miroro na rabeka kwa mboka wakiwa Kenya. Anasema ujumbe salamu hazina mipaka. Kumbe alikuwa ameacha ujumbe, nilikuwa siuoni pale chini. Salamu hazina mipaka kutoka kwake, jinsi masunga buhuukila bu, ni wakati mwingine sasa. Tunavuka mabonde na milima, tunakwenda mpaka kule magharibi mwa Afrika ukipenda Afrika magharibi, tunakutana na huyu mwanamuziki tajika kweli kweli, anajulikana kama Davido anakuambia unavailable wene wapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naitwa BMJ Mridhi na kuonyesha mpango huu. Naona kwa mbali pale nikiangalia ile clock, ile saa kubwa e, kwenye ukuta hapa studio inaniambia jamaa, hauna muda mrefu sasa, e, harakisha harakisha e, na mimi nani kwanza kabla hata sijaanza kufunganya virago vyangu virago vyangu E, naona tumpe nafasi msikilizaji mwingine kwa sababu leo kama nilivyokwambia, e, katika salamu na muziki, naona kwa kweli watu wa simu wameniweza, wanipi nafasi hata nikasoma za wengine ambao wametuma kwa njia tofauti tofauti, barua pepe, e, kwenye Facebook, Instagramu na vilevile vile kupitia huu um, mtandao uliojulikana kama Twitter ambao sasa unajulikana kama X. Naona salamu zimemiminika. Nafikiri tutawapa nafasi wiki ijayo wengine ambao hawatapata nafasi wiki hii, lakini kwa sasa nimkaribisha msikilizaji, alafu tuanze kufungafunga. Karibu msikilizaji, jina lako, uko wapi? Tuma salamu. Naitwa oh, naitwa Lenelo Nyonyi, natoka Trans Nzoia County Kenya, hapa Cherangani Ibora. So, nafaa sana kuwa washabiki wa VOA sauti ya Amerika. Napongeza sana vipindi vyenu, napenda kuwasikiza kila wakati asubuhi, nawasikiza na pia na ningependa hata wengine wa pia waa pia, ili tuweze kuwasapoti na kusikiza radio sauti Amerika, na ningependa kusalimia pia mandugu zangu ambayo Mombasa, Dayana so, Asante uh, sana asante sana. Basi msikilizaji, ndivyo mambo yalivyo hapa Salamu na Muziki, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Wasikilizaji wengi kweli kweli wamekuwa wakisema eh, kwamba hiki ni kipindi ambacho eh, kikilinganishwa na vipindi vingi sana vya Uh, uh, idhaa mbalimbali kote duniani eh, kwamba kinachukua nambari an, eh, position nambari moja eh, kwa sababu ya mashabiki eh, walivyo wengi na wanaopenda kujumuika eh, katika kipindi hiki cha salamu na muziki eh, basi, tukiendekea kumalizia malizia, ni mpe nafasi Livini Kalisti Ndege, anasema ko kule Kilema Pofo, Kilimanjaro, Tanzania, asema salamu kwa Benjamini Puka, safari Kopo, Bakari Saria, mwalimu Kenedi Mpemba na Simon Shauri au baba Ombeni Lukasi Chambe, Mandela mushi Mushi, Manyala Mashili, Agapiti Puka na Jafari Kopo. Nafikiri huyo ulikuwa tayari umemsalimia, unamalizia na Livini Lodriki au Kalisti e, mmesalimiwa nyote. Mnatumai kwamba mmepokea salamu hizo kwa moyo mkunjufu. Sasa muda umetupa kisogo msikilizaji, kwa hivyo mimi naachukua chukua vitu vyangu hapa studio, lakini ilivyoada, kama unavyojua, huwa hatuwezi kufunga hiki kipindi e, bila kukuangushia kitu, kwa sababu kama tunavyosema ni salamu na muziki. Kwa hiyo tunafunga na muziki wake huyu Spyro akishirikiana na Tiwa Savage wanakuambia, who who who is is is this guy who is your guy who is your your guy. Hii ikiwa ni remix ya msikilizaji, kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha kipindi hiki kwa leo. Eh, kutoka hapa studio nambari 15 mimi naitwa BMJ Mridi. Usikose kusikiliza kama nilivyokuambia, kipindi kingine cha salamu na muziki, wiki kesho, wakati kama wa leo. Kwa heri ya kuonana na kuacha na hicho kitu cha Spyro wakishirikiana na Tiwa Savage, anasema, "Who is your guy," na hii ni remix. Eh, tuonane wakati mwingine, majaliwa. BMJ inaondoka, kwa heri. Asante sana BMJ Muridhi kwa salamu hizo e, ambazo umetuletea hii leo. Basi nakusomea muktasari wa habari. Raia wa Rwanda wameadhimisha miaka 30 ya mauaji ya kimbari, ambapo watu takribani laki nane waliuawa na watu wenye itikadi kali wanaoungwa mkono na serikali na kuisambaratisha nchi hiyo ndogo ya Afrika Mashariki, kuingia katika historia mbaya ya mauaji hayo. Mshauri wa kiongozi mkuu wa Iran Jumapili ameonyesha kwamba balozi wa Israel hauko tena salama popote pale baada ya shambulizi ya shambulizi nchini Siria ambalo Teheran imeilaumu Israel kuwaua maafisa saba wa ulinzi wa kimapinduzi. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen Jumapili amemwambia waziri mkuu wa China Li Qiang kuwa uwezekano wa kufanya mazungumzo magumu umeyaweka mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa sana kwenye msimamo thabiti zaidi katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Walipoanza mkutano mjini Beijing, Li alijibu kuwa nchi hizo mbili zinahitaji kuheshimiana na zinapaswa kuwa na ushirikiano na si maadui. Mwisho wa muktasar wa habari. Mimi ni Idi Ligongo. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.