Hii ni idhaa kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harizon Kamao. Madaktari kutoka hospitali za umma nchini Kenya ambao wamekuwa kwenye mgomo wa kitaifa tangu mwezi uliopita, leo wamekusanyika kwenye miji miwili mikubwa ili kushauriana kuhusu malalamiko yao dhidi ya serikali. Muungano wa madaktari wa uza dawa na madaktari wa meno KMPDU, ambao unawakilisha zaidi ya wanachama elfu saba uliitisha mgomo Machi 15 ili kudai mishahara iliyocheleweshwa pamoja na kupewa ajira moja kwa moja kwa madaktari wanafunzi. Malalamiko yao ni kuanzia 2017 ambapo kulikuwa na makubaliano kati ya serikali na muungano huo. Madaktari hao pia wanataka bima ya afya kwa ajili yao na familia zao. Pia wameiomba serikali ishughulikie tatizo la kucheleweshwa mara kwa mara kwa mishahara yao pamoja na kutambuliwa kwa madaktari wanaofanya kwenye hospitali za umma kulingana na elimu yao. Waziri wa afya Susan Nakumincha amesema kwamba serikali kwa sasa haina uwezo wa kuajiri madaktari wanafunzi kutokana na uhaba wa fedha kwenye mfuko wa umma. Sekta ya afya nchini humo, ambayo madaktari wanasema haipewi fedha za kutosha, wakati pia ikiwa na wanafanyakazi wachache imekuwa ikikumbwa na migomo ya mara kwa mara. Mazungumzo kati ya serikali na madaktari hao ilikumaliza mgomo huo hayajafanyika au hayajafanikiwa kufikia sasa. Rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi leo ameapishwa kwa mhula watatu kwenye mji mkuu mpya uliojengwa jangwani mashariki mwa Kairo, na ambao umetajwa kuwa mradi mkubwa zaidi kwenye utawala wake licha ya kutumia fedha nyingi Akizungumza kwenye jengo jipya la bunge Sisi ameangazia baadhi ya changamoto ambazo Misri imepitia katika miaka ya karibuni wakati pia akiahidi kuendelea na miradi ya maendeleo ambayo we Wamisri wengi wanadai kuchoshwa nayo. Sisi aliibuka mshindi kwenye uchaguzi wa Disemba kwa asilimia 89.6 ya kura wakati akiwa bila mpinzani mkali dhidi yake, Wakati vita vikiendelea kwenye eneo jirani la Gaza, ujumbe wake wa uthabiti na usalama ulikaribishwa vyema na baadhi ya wapiga kura, lakini baadhi walikuwa na maoni tofauti kutokana na hali ngumu ya kiuchumi, wakidai kuwa matokeo ya uchaguzi yalikuwa yamepangwa tayari hata kabla ya zoezi hilo. Misri imekuwa kwenye miradi mikubwa ya miundombinu ikiongozwa na jeshi, wakati Sisi akisema kuwa ni muhimu kwenye maendeleo ya kiuchumi pamoja na kudhibiti mahitaji ya ongezeko la watu milioni sita tangu taifa hilo lilipofika watu milioni mia moja miaka minne iliyopita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken leleo amekutana na waziri wa mambo ya nje na ulinzi wa Ufaransa kama sehemu ya ziara ambayo wizara yake imesema huenda itahusisha majadiliano kuhusu uungaji mkono wa Ukraine pamoja na kuzuia kuenea kwa vita vya Israeli na Hamas huko Gaza. Baadaye Blinken amefanya mazungumzo na rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Mwanadiplomasia huo wa juu wa Marekani pia anatarajiwa kuelezea uungaji mkono wa Marekani kwa shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO wakati atakapokuwa na mazungumzo na mkurugenzi mkuu wake Audrey Azoulay. Marekani na Ufaransa wamekuwa miongoni mwa wafadhili wakuu wa Ukraine tangu kutokea kwa uvamizi wa Rusia miaka miwili iliyopita. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba juhudi za kurejesha utulivu nchini Haiti pia itakuwa suala jingine katika ajenda kuu wakati wa kikao kati ya maafisa wa Marekani na Ufaransa. Baada ya Paris, Blinken atakwenda Brussels ili kukutana na mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa wanachama wa NATO wa wakati shirika hilo linapoadhimisha miaka 75 tangu kubuniwa. Wakati akiwa Brussels, Blinken pia atakutana mwenzake wa Ukraine Dmitro Kuleba na mkuu wa NATO Jens Stoltenberg. Na Iran imeliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuitisha mkutano wa dharura ili kujadili shambulizi la anga la Israel lililoharibu ofisi zake za kibalozi kwenye mji mkuu wa Damascus nchini Siria. Shambulizi la Jumatatu liliua takriban watu saba, washauri wa ngazi ya juu jeshini, jeshi la Iran limesema. Kupitia barua balozi wa Iran kwenye Umoja wa Mataifa Zara Fasadi ameliomba baraza la usalama kujadili ukiukwaji huo wa kikatili. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamao, ambapo sasa tunaelekea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia hatua ya kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya wa taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Judithi Suminwa ambaye ametangazwa na Rais Felix Chisekedi kuchukua wadhifa huo mkubwa akiwa ni mwanamke wa kwanza kuteuliwa katika wadhifa huo nchini humo toka taifa hilo lilipopata uhuru wake. Katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya leo ya kwa undani, tutaelekea mpaka nchini Kenya ambapo tutaangalia hatua ya madaktari na maafisa wengine na wataalam wengine wa sekta ya afya kuamua kugoma, hali ambayo imesababisha tafrani, hatua ambayo imekuwa ikijitokeza mara kwa mara nchini humo ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo yetu kwa siku hii ya leo. <mucho> Nam matangazo yetu ya leo ya Aprili pili mwaka huu wa 2024 tunaanzia kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo waziri wa mipango wa taifa hilo la DRC, Judith Suminwa Tuluka, ameteuliwa kuwa waziri mkuu wa taifa hilo wa kwanza kabisa mwanamke. E, taifa ambalo liko Afrika ya Kati, mwanachama wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki pamoja na mwanachama wa jumuiya ya uchumi kusini mwa Afrika SADC. Uteuzi uliofanywa na Rais Felix Tshisekedi. Waziri huyo mkuu amechukua nafasi ya Jean-Michel Lukonde kufuatia ushindi wa kishindo wa muhula wa pili wa Rais Felix Chisekedi kwenye uchaguzi wa tarehe 20 Desemba mwaka jana. Tuluka alisema kupitia televisheni ya taifa kwamba kazi kubwa ni changamoto ambayo inakabili taifa hilo Masuala mengi kwelikweli mbele yake. Waziri mkuu mpya atakuwa na jukumu la kutekeleza vipaumbele vilivyotangazwa na rais kuhusu ajira, vijana, wanawake na uwiano wa kitaifa katika taifa hilo la takribani watu milioni mia moja. Hii ni mara ya kwanza katika historia ya DRC kwa mwanamke kushika wadhifa wa waziri mkuu. Nchi hiyo imekuwa na mawaziri wakuu 29 tangu uhuru wake hapo Juni 1960. Fansinkuhi ni mbunge wa zamani wa bunge la jumuiya ya Afrika ya mashariki yala na mdau wa harakati za kumkomboa mwanamke anasema, hili linakuwa ni ishara njema katika kumkomboa mwanamke katika ukanda wa Afrika Mashariki, Afrika ya Kati, Sadek na Afrika kiujumla. Mapokezo yangu ni mazuri, ni furaha. Kwa sababu kwanza kabisa niseme, jamii yoyote ambayo inaona umuhimu wa nafasi ya mwanamke ni jamii ambayo inajua nini maana ya maendeleo kwa sababu wanawake tuna sifa ya kufanya vitu kwa umakini na uhakika. Kwa hiyo ukiona jamii inaelekea kutoa nafasi na kukubali kwamba wanawake wawe sehemu ya uongozi wa hiyo jamii, basi wao wamefika kwenye fikra za kimaendeleo za hali ya juu. DRC wanaelekea kwenye mwelekeo mzuri, na vile vile kwenye ukanda wetu wa Afrika Mashariki, sasa haitakuwa jambo geni kuona mwanamke anashika nafasi za juu, kwa maana ya kwamba Tanzania tayari na wao wanafata, na nchi nyingine zitaendelea kufata. Mambo jemba sana waziri mkuu Tuluka. Anaingia madarakani kukiwa na changamoto za ukosefu wa usalama, haswa katika eneo la mashariki mwa DRC. Itakuwa moja ya changamoto kuu ambazo waziri mkuu huyo mpya atakabiliana nazo. Hassan Kizunguruka ni mchambuzi wa siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, anasema pamoja na kuapa katika hotuba yake ya kupokea wadhifa huo kwamba kulifanya e, taifa hilo kuwa na usalama na kulifanyia suala la usalama kazi, bado itabaki kuwa changamoto kubwa kwa utawala wa waziri mkuu huyo mpya hawona kwanza, yani hizo tabia za kuongozwa na mwanamke, na itachukua muda mrefu kujizoweza katika ile hali ya kuongoza ya akina mama. Kwa hiyo itachukua muda kidogo, lakini mimi nawazia mfatano na sapoti ambayo atakuwa nayo kutokea kwa raisi, inaweza kumsaidia kidogo, ili apate kuwa na hiyo toughness, apate kuwa na hiyo mko n mgumu kwa kupiga kwenye meza, na e, kuboresha sera zake ya usalama yeah. Katika mashariki itakumbusha kwamba nda kuna baadhi ya sekta katika jimbo letu hilo la kiza kaskazini na kuta zile sekta kwa sasa ziko katika ulinzi wa M23. Waziri Mkuu Tuluka ni mwanachama wa chama tawala cha Union for Democracy and Social Progress ambacho kilishinda viti sitini na tisa katika bunge la kitaifa lenye wabunge mia tano kwa hivyo chama hicho kilipata nafasi yake kama chama cha uh, walio wengi katika uh, bunge kati ya vyama vingine 44 katika uchaguzi mkuu uliofanyika Desemba 20, 2023. Habert Masomeko anatokea katika asasi za kiraia, anaamini hili ni jambo jema kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupata waziri mkuu mwanamke, japo ni muhimu kuhakikisha anakabiliana na changamoto za taifa hilo ya rais inakuwa ikipatia tena msingi wala mwanamke wa nchi wa ya demokrasia ya Kongo kwa sababu mpaka mwanzo ya historia ya Kongo hiyo ndio atakuwa ya kwanza kunakuwa waziri mkuu wa mwanamke. Ni jambo la muhimu sana yenye rais Felix Tshisekedi alifanya li, kwa kupatia hiyo post mwanamke. Wala ingine ya kufata ni kusema kwamba kwa sasa Kongo inakuwa ikipitia shida nyingi sana, kunakuwa hizo shida za usalama huko, uh, mashariki mwa Kongo kunakuwa hizo shida ya masikini Wakongomani, wote, wa mingi, wanakuwa, masikini Wakongomani mingi wanakuwa wamasikini. Kunakuwa problems mingi sana zenye waziri waziri mkuu atakuwa akitafutia kusuluhishwa, ni kusema kwamba ndiyo ni mwanamke hiyo itakuwa ya muhimu sana, na inabadilisha sura ya mwanamke kwenye nchi ya, ya Kongo kwa sababu uh, anakuwa mwanamke, lakini kunakuwa tatizo mingi sana yani hiyo shida ya security, hiyo shida ya social ya Wakongomani. Uteuzi wa waziri mkuu huyu mpya tuluka umefanyika ili kuchukua nafasi ya Jean Michael Sama Lukonde, waziri mkuu huyu wa zamani aliyekuwa na umri wa miaka 46 aliyejiuzulu hapo Februari 20 baada ya kuchaguliwa katika uchaguzi wa Disemba kuwa mbunge wa wilaya ya Kasenga. Lukonde, mtendaji mkuu wa zamani wa kampuni ya madini, alihudumu kama waziri mkuu wa DRC Tangu Februari 2021. Waziri Mkuu Judith Suminwa Tuduka, yeye ana shahada ya uzamili katika sayansi ya kazi, utawala na usimamizi wa utumishi kutoka chuo kikuu huria cha Brussels. Pia ana shahada ya kwanza katika sayansi ya uchumi, inayotumika katika chaguo la usimamizi wa fedha kutoka vitivyo vya chuo kikuu cha kikatoliki cha Mons cha Ubelgiji. Aliteuliwa kuwa waziri wa mipango Machi 2023. Kabla ya hapo, alikuwa naibu mratibu anayesimamia masuala ya utawala na uendeshaji wa baraza la raisi la kuangalia mikakati ana zaidi ya miaka ishirini ya uzoefu wa kimataifa katika utawala wa kidemokrasia na ujenzi wa amani pia ana uzoefu katika fedha za umma hasa kuhusiana na ufuatiliaji wa mageuzi ya bajeti pia amefanya kazi katika shirika la maendeleo la umoja wa mataifa undp kama mtaalamu wa kitaifa katika mradi wa kusaidia jamii mashariki mwa drc waziri mkuu drc anaongoza serikali ambayo pia inaundwa na mawaziri na manaibu mawaziri kutokana na hali hiyo someko wanazungumzia ni kwa namna gani waziri mkuu huyu anaweza kufanikiwa katika kutimiza majukumu yake, licha ya kwamba anaweza kukabiliwa na hali ambayo baadhi ya viongozi wake wasimpe ushirikiano kwa kuwa ni mwanamke. Wakongomani wa mingi wanakuwa wakidhaa husema kwamba hatakuwa, hataweza kutafuta suluhisho kwa hizo tatizo zote zenye Kongo iko nazo kwa sababu alikuwa aishakuwa waziri lakini hakufanya kitu. Kama unaangalia kwenye mitandao ya kijamii kwenye nchi ya Kongo, watu wanakuwa wakisema kwamba ni mwanamke hataweza kufanya kitu, yani wanasema hataweza kuongoza government yenye itakuwa na wanaume wa mingi, lakini mi nawaza hiyo tu ni kusema kwa sababu uh, mwanamke naye iko na haki, mwanamke naye anapashwa ongoza. Na hiyo ndio nikisema kwamba ile itaacha anapata fursa anapata kurage mingi ya kusema badilishe vitu, kwani aoneshe uh, wale wapinzani wote wanakuwa wakimtusi kwenye uh, mitandao ya kijamii kama mwanamke naye anaweza. Na mi nawaza kama hiyo decision ni rahisi sekedi alikamata ni decision mzuri sana, kwa sababu itachange mind ya watu wanawaza kama mwanamke hawezi kuwezi kitu hiyo wa itaacha, e, watu wanabadili mawazo na kazi yenye atafanya itaacha watu wanamwamini na watu wanamsapoti. Waziri mkuu ambaye ni mwenyekiti wa baraza la mawaziri pia anamshauri na kumsaidia rais katika utekelezaji wa majukumu aliyekabidhiwa. Pia anatoa kanuni za serikali na kuteua watumishi wa chini wa serikali na maafisa wa jeshi. Kabla ya kutangaza hali ya hatari, rais lazima kwanza shauriane na waziri mkuu na maraisi wa mabunge yote ma wili fansin kuhi, yeye ana wasiwasi kidogo juu ya hali ya mfumo dume na anasema ili akabiliane nao vyema mfumo huo, ni vyema akasimamia katika utaratibu na sheria za nchi. Yeye afate utaratibu tu ambao uh, katiba yao imewekwa na miongozo ambayo kiongozi anayafata. Kwa mtu yoyote ambaye hataki kufata miongozo, amechukulie hatua stahiki ambazo zinahitajika yeyote, hata sio tu kwenye uongozi wa hali ya juu, hata huku kwenye levo za familia, bado tunapambana sana na shida za mfumo dume. Kwa hiyo yeye huko huko aliko kwenye levo yake waziri mkuu anatakiwa kuangalia mtu ambaye haendani matakwa ya nchi na uongozi unavyotaka, basi amweke pembeni aende na wale ambao wanahitaji. Wakati wanakwenda kwenye safari yao, hawa ambao wamejiona waendelee kuzama ama kukaa kwenye mfumo dume. Baada ya muda, wataona kwamba jamii sasa imebadilika, na tunakokwenda, tunakwenda kwenye direction nyingine. Kwa hiyo hizi challenge ni challenge za kila siku ambazo watoto wa kike tunapata, wanawake tunazipata kwenye maisha yetu, kuanzia kwenye, kwenye lev kwa mimi na amini na ninaimani mpaka yeye kufika kwenye levo ya waziri mkuu, haya yote anayafahamu ameyapitia na ameshakabiliana nayo. Kwa hiyo ni kitu ambacho yeye aangalie mifumo ya nchi inasemaje na anataka serikali yake anayoiongoza iendeje ndani, aweke watu wake kwenye mstari. Ambaye anataka kukaa nje ya mstari ampe muda, baadaye akiona anaweza kuingia kwenye mstari aende naye. Mara baada ya kuchukua utawala wa taifa hilo muhula wake wa pili, Rais Felix Chisekedi yeye alitangaza na kuapa kutoa nafasi kwa wanawake na makundi mengine ya kijamii katika serikali yake, jambo ambalo kwa kweli hivi sasa linaonekana amelitimiza. Kile ambacho kinapaswa kuonekana ni namna gani mwanamama huyu anaweza kukabiliana na changamoto Hasan Kizunguruka na Habet Masomeko wanaeleza kwamba changamoto ni nyingi ambazo anakabiliana nazo za utawala wa Rais Felix Tshisekedi, na yeye anaweza kushughulikia vipi? Kwa leo, kweli, ukitizama faranga zetu za Kongo zimepoteza thamani yake kwa kipao kirefu sana na wakati hizo pesa za Kongo zimepoteza thamani, zinakuwa na impact katika maisha kila siku ya raia, na vitu vinapanda bei sana, na ile wanaita kwa Kiingereza inflation rate inakuwa kubwa sana. Sasa raia wanakuwa na shida kwa kwenda kununua bidhaa na kwa kwenda kununua vitu mbalimbali kufatana na bei jisi inapanda sasa hivi. Sasa hiyo sasa, itakuwa kweli challenge kubwa sana kwa huyu mama kurudisha hali ya kifedha pesa ziwe na thamani hususan na vitu mbalimbali vipate kuteremka bei, ili raia wapate kuinjoi uongozi wake. La tatu itakuwa kufatana na hali ya wafanyasiasa siasa wenyewe. E, raisi Chisekedi kamteua huyu mama, lakini kuna vyama baadhi ambavyo viko katika bunge vimeona kwamba vimeona kama vile rais Chisekedi amewatupilia pembeni. Sasa hali kama hiyo kuinyoa kwa kweli waziri wa kwanza atakuwa na shida katika bunge la taifa, maana atakuta vile vyama ambavyo sasa hivi vinaangalia rais Tshisekedi kwa macho ya pembeni, na hiyo itakuwa ni shida kubwa. Lakini bado tuangalie jinsi hali itakavyokwenda huko mbele. Changamoto kubwa kwa sasa yenye anako nayo itakuwa hiyo shida ya usalama kwenye nchi Mkongo. Hiyo ndio itakuwa changamoto kubwa, na government yake mwaziri mkuu Sama Lukonde haikuweza kupata kwa hiyo tatizo la usalama, hiyo itakuwa shida ya kabambi sana yenye atakuwa akitafutia suluhisho, kwani kuna kuja usiyo matatizo ya kriza, yani karansi na taux de change, yote itakuwa shida zenye atakuwa nazo, lakini shida kubwa sana na ni wakongomani wanachunga ako wapate suluhisho niyo shida ya usalama kwenye mashariki mwa Kongo. Mpaka hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani, muda si mrefu tutarejia kwa ajili ya sehemu ya pili ya matangazo kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya, ambapo madaktari kutoka hospitali za umma nchini humo ambao wamekuwa kwenye mgomo wa kitaifa tangu mwezi uliopita Jumanne wamekusanyika kwenye miji miwili mikubwa ili kushauriana kuhusu malalamiko yao dhidi ya serikali. Muungano wa madaktari wauza dawa na madaktari wa meno KMPDU ambao unawakilisha zaidi ya wanachama elfu saba uliitisha mgomo macho 15, ili kudai mishahara iliyocheleweshwa pamoja na kupewa ajira mara moja kwa madaktari wanafunzi. Malalamiko yao ni kuanzia 2017 ambapo kulikuwa na makubaliano kati ya serikali na muungano huo. Madaktari hao pia wanataka bima ya afya kwa ajili yao na familia zao. Pia wanaiomba serikali shughulikie tatizo la kucheleweshwa mara kwa mara kwa mishahara yao pamoja na kutambuliwa kwa madaktari wanaofanya kwenye hospitali za umma kulingana na elimu yao. Profesa Chachi Nyaigoti anaelezea kwa nini migomo hii imekuwa ikijitokeza mara kwa mara nchini Kenya. Nafikiri hili jambo linasababishwa na matukio mawili makubwa. Kwanza, katika katiba mpya yetu ambayo sahivi tunatumia, huduma ya afya ilipelekwa katika serikali za ugatuzi za kaunti, lakini bado serikali kuu ikawa inazingatia kwamba hii huduma inatarajiwa na kutazamiwa kuendelea kuwa chini ya uangalizi mkubwa wa serikali kuu. Lakini nafikiri utata huu wa kwamba wao wanawajibika kwa kina nani bado unawasumbua. Na unawasumbua zaidi kwa sababu ya mafao, kwa sababu mafao mengi yalikuwa yanatokana na Wizara ya Afya kuwalipa mshahara madaktari na, na wauguzi, lakini baadaye watu wengine wakawa wanataka serikali za ugatuzi za kaunti ziendelee kuwa ndizo zina majukumu ya kuwalipa mshahara yao, kwa mfano na mafao yao. Uh, utata huu umesababisha hali yao kutetereka sana, kwa sababu kila wakitaka masilahi yao yaboreshwe, imekuwa ni kama mpira unaotupwa kati ya serikali. serikali ya ugatuzi lakini hatimaye waliweza kukubaliana. Kwa hivyo matatizo kwa aina ya pili, yani, kisababisho ni kwamba baada ya kuwa wamekutanishwa na kujaribu kupata upatanisho, makubaliano yale yaliyofikiwa hayajatimizwa, na ni muda mrefu wamekuwa wakilalamika, wakidai kwamba mahala na mazingira ambayo wanafanyia kazi yaboreshwe, mafao yao yaboreshwe na vitu mbalimbali kwa ujumla, na dawa yawepo, yapatikane katika mahospitali na zahanati mbalimbali. Kwa hivyo kuna tatizo ambayo tunahitaji kukutana na kuendelea kuyajadili na kukabiliana nayo na kuyatatua, kwa sababu pasipo kupatikana utatuzi, bado hii shida itakuwepo, hata kama afueni itapatikana kwa sasa. Waziri wa afya wa Kenya Susan Nakumicha amesema kwamba serikali kwa sasa haina uwezo wa kuajiri madaktari wanafunzi, kutokana na uhaba wa fedha kwenye mfuko wa umma. Sekta ya afya nchini humo, ambayo madaktari wanasema haipewi fedha za kutosha, wakati pia ikiwa na wafanyakazi wachache imekuwa ikikumbwa na migomo ya mara kwa mara. Jambo kubwa ambalo limekuwa likiulizwa ni je, wanasiasa wanachukulia suala hili la kushughulikia madai haya ya madaktari na wataalamu wengine wa sekta ya afya kwa uzito? Profesa Chacha Nyaigoti anaeleza haya. Wanasiasa wa Afrika kwa ujumla ni wanasiasa ambao wanafikiri wanajali sana masilahi yao kuliko masilahi ya mtu yeyote, na ningependelea labda wanasiasa wajadili hili jambo, kwa mfano wabunge na mabunge mbalimbali za kaunti wajadili namna ambavyo tunaweza kuhakikisha kwamba tumeboresha mazingira ya utendakazi wa uhudumu wa afya ili wasiendelee kulalamika kwamba vifaa wanavyotumia havipo, wakati mwingine madawa hayapo maabara hayapo na hapa yakiwepo huwa kemikali zile ambazo zinatakikana kufanya uchunguzi zaidi wa magonjwa na yale ambayo yanatakikana kuchunguzwa hayapatikani. Haya yote ni mambo ambayo yanahitaji kutatuliwa, tupende tuspende. Kwa hivyo kuzungumza tu kwamba waache mgomo bila kutatua hayo mambo, hii migomo itazidi kuendelea, na baada ya muda mwingine mfupi wataenda tena kugoma kwa sababu moja au nyingine. Kuna watu ambao baadhi wanaona kwamba suala hili ni sawa, wengine kiona si sahihi. Sijui kwa upande wako wewe, Profesa, unalichuja vipi kwa wale ambao wanaona ni sahihi na wengine wanaona si sahihi? Kwa sababu sekta ya afya ni sekta muhimu sana, inashikilia maisha ya watu moja kwa moja. Je, hili unaweza ukalichambua vipi, kwa kuliangalia kwa wale baadhi wanaosema kwamba ni sawa kwa watu hawakugoma na wale wanaosema si sawa watu hawakugoma? Nafikiri wote, pande zote mbili zina mawazo sawia. Kwa upande mmoja ni kusema kwamba, kwa, kwa kweli sekta ya afya haitakikani isikie matatizo yale ambayo sahizi tunakabiliana nayo ya huduma za matibabu kukosa kupatikana, kwa sababu uh, wale wanaotakikana au wanaotarajiwa kutoa hizo huduma wamegoma, hawatakikani kufanya hivyo. Lakini kwa upande mwingine, nafikiri ni masuala ambayo wameshayaweka bayana katika majadiliano na mazungumzo kwamba hali yetu na mazingira ambayo tunakabiliana nayo na kazi ni hali ambayo inazidi kuzorota na katika wa, kuzorota kwake hata kama sisi tumetayarishwa kutoa huduma hii, huduma haitolewi kwa namna ambavyo sisi tuliambiwa au tulikabidhiwa majukumu hayo ya kutoa afya. Vitenda kazi hatuna, mazingira ya hiyo kazi si nzuri, na mazingira yasipokuwa mazuri, basi mambo yanakuwa mabaya. Sasa tukijadili sana kwamba, je, waendelee kugoma, wasiendelee kugoma, ninahakika kwamba nitaunga mkono wale wanaodai kwamba wanahitajika kutoa huduma kwa watu, kwa sababu watu wengine shida zinazowafikisha kwenye mahospitali au zahanati ni shida za kufa na kupona za kidharura. Kwa mfano wale ambao wamepata ajali na wale ambao wana magonjwa ambayo ni ya kushtukia au magonjwa ambayo ni yanahitaji huduma za daktari kwa dharura. Sasa inapotokea hivyo, basi changamoto inakuwa ni wakati gani daktari huyu ambaye sasa yuko mgomoni aamue kwamba hali hii ninayokabiliana nayo ni ile inaweza kutoa huduma ingawa bado niko mgomoni, au niendelee tu kuwa na mgomo na nisitoe huduma kwa mtu yeyote bila kuja Hali, hali ambayo imemfikisha katika kituo cha afya kwa mazingira ambayo yapo. Unaona, kama serikali inataka kumaliza swala hili kwa muda mrefu zaidi kwamba lisijitokeze tena, nini tufanye? Kwa mfano nini serikali ifanye? Nini serikali za ugatuzi zifanye? Serikali kuu ifanye, na nini serikali za ugatuzi zifanye, na nini jamii nzima na nchi nzima ya Kenya ifanye, ili tusiwe tunakabiliana na hii migomo ya hapa na pale hasa katika upande huo. Lakini ikumbukwe kwamba haki ya kugoma ipo kwa wafanyakazi wote duniani. Ukiangalia uh, utaratibu ule ambao unazingatiwa na International Labour Organization na utendakazi dunia nzima, wafanyakazi na waajiriwa wana uwezo na wana haki ya kugoma wakati ambapo masilahi yao hayatekelezwi kwa namna ambavyo makubaliano yatakuwa yamewekwa sahihi, kwamba tutatekeleza hili jambo wakati huo, halafu isitekelezwe. Inakuwa wakati mwingine mgomo ni njia ya yak wale ambao wanatakikana kutekeleza kutekeleza. Sasa huu mgomo ukizidi sana kwa muda mrefu, basi unaumiza watu wengi. Kwa hivyo tunahitaji tena kidharura tuweze kuwa na majadiliano na mazungumzo ambayo yataweza kuleta njia mwafaka ambayo itatatua yale yote ambayo yanawakabili hawa wauguzi na madaktari, na serikali pia iseme uwezo wetu wa namna ya kukabiliana na haya mambo ni huu na huu uwezo, tafadhali, tungependa na nyinyi muukubali kwamba ndio unapatikana sasa. Hili ndio jambo ambalo linaleta kizungumkuti. Mazungumzo kati ya serikali na madaktari hao ili kumaliza mgomo huo hayajafanyika hadi kufikia sasa, wakati maafisa gini wa afya wakijiunga na mgomo, vyombo vya habari vimeripoti leo Jumanne. Na hapa basi ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.