Idan wataanwsamy hii eh... ni idhaa Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na tutashirikiana naye mbeli mgawe basi nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa Machi 29 mwaka 2024, ambapo unasikika kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu, ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Basi leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada, ni siku ya Live Talk, ambapo leo tutashirikisha wageni pamoja na wewe msikilizaji, tukiangazia suala zima la sikukuu ya Pasaka kuanzia leo Ijumaa kuelekea hadi Jumatatu. Wewe unaisherehekea vipi? Nini kimebadilika? Mtazamo wako ni upi? Na ina maana gani kwako? Tutapata nafasi ya kusikiliza maoni tofauti, kwa mfano ni siku nzuri kwangu, maana ni siku ambayo nakumbuka mengi niliyoyafanya, na pia ni siku ambayo naisherekea kwa kubla zake Mungu anatuongoza vyema vezetupaka kuisikia siku ya kasaka. Kando na kuwepo kwenye live talk, pia tutakuwa na habari za kimataifa, ambapo mojawapo ya maswala ni kwamba mtoto wa rais wa Uganda, Muhozi Kainerugaba, ameahidi kuangamiza ufisadi rani ya jeshi mara baada ya kuapishwa ama kupewa mamlaka ya kuwa mkuu wa jeshi nchini humo. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyonayo, lakini kwanza na kusomea habari muhimu za kimataifa. Mtoto wa kiume wa rais wa Uganda Yoweri Museveni ameahidi kupambana na ufisadi ndani ya jeshi baada ya kuchukua usukani kama kamanda wa juu, hatua inaonekana kwa kiasi kikubwa kuharakisha hatua ya kuelekea kumrithi baba yake. Museveni mwenye umri wa miaka 79 ambaye ameongoza Uganda kwa miaka 38 alimtangaza mtoto wake Muhozi Kainerugaba mwenye umri wa miaka 49 kuwa mkuu wa jeshi la taifa hilo la Afrika Mashariki wiki iliyopita Kwenye hafla rasmi ya kukabidhiwa madaraka Alhamisi, Kainerugaba aliapa kuimarisha ustawi wa wanajeshi kwa kupambana na tatizo la ufisadi pamoja na utawala mbaya wa rasilimali zilizopo kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na jeshi. Jeshi la Uganda linashikilia nafasi muhimu kieneo, wakati likiwa na vikosi vya kulinda amani kwenye mataifa ya Somalia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo vinakabiliana na makundi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu. Upinzani nchini Uganda umemshutumu mseveni kwa kumpandisha cheo mwanawe katika jeshi kwa nia ya kumwandaa kuchukua uongozi wa kisiasa, madai ambayo mseveni mwenyewe amekanusha. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa ametoa pole zake mapema leo Ijumaa kufuatia ajali ya basi Alhamisi, liyo, ya Alhamisi iliyoua watu 45 kati ya jumla ya watu ya 46 waliokuwa ndani Uchunguzi unaendelea ili kubaini kilichosababisha ajali ya basi hilo lililoanguka kwenye daraja na kushika moto kaskazini mwa Afrika Kusini. Ripoti zinasema kwamba lilikuwa limetokea kwenye nchi jirani ya Botswana kuelekea mji wa Moria uliopo mkoa wa Limpopo, Afrika Kusini, ambapo sherehe za Pasaka zilikuwa zifanyikie. Ramafosa ametuma rambirambi rambi zake kwa watu wa jamhuri ya Botswana na kwa familia na marafiki walioathiriwa na ajali hiyo. Ofisi yake imesema mapema leo. Wataalam wa haki za binadamu wanalaumu pande zote kutokana na ghasia katika Jamhuri ya Afrika ya Kati zilizosababisha ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu pamoja na ukatili mwingine dhidi ya raia wa kawaida. Wataalamu hao ambao wamefanya mazungumzo ya ngazi ya juu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Alhamisi ili kutathmini hali iliyopo nchini humo wameonya kuwa ghasia zinazoendelea pamoja na ukosefu pa wa uthabiti nchini zimeathiri pakubwa haki za binadamu pamoja na kuchochea hali mbaya ya umaskini. Nada Al-Nashif, ambaye ni naibu kamishna wa kamisheni ya haki za binadamu na Umoja wa Mataifa, amelaimu makundi yenye silaha kwa asilimia 51 ukatili unaoendelea, huku upande wa serikali ukilaumiwa kutokana na asilimia 49 iliyobaki. Amesema kwamba kati ya Julai mosi mwaka 2022 na Juni 30 mwaka 2023 visa elfu mbili na mia moja vya unyanyasaji vilivyoripotiwa na vikosi vya alinda usalama vya Umoja wa Mataifa, Minuska, kati ya waathirika 4676. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Rais Barack, wa zamani wa Marekani, Barack Obama, Bill Clinton pamoja na watu wenye majina makubwa kwenye tasnia ya burudani waliungana pamoja mjini New York Alhamisi usiku kumkaribisha Rais Joe Biden ambaye amechangisha kiwango kikubwa cha fedha cha dola milioni 26, kwa kampeni yake ya kuchaguliwa tena. Hali ilikuwa akikusisimua kwenye ukumbi wa Radio City Music ambapo Obama alimsifu Biden kwa kuwa na msimamo wenye kuzingatia kila mmoja, akisema kuwa huyo ndio rais tunayemtaka. Clinton kwa upande wake alisema kwamba miongoni mwa wanaowania kwenye uchaguzi wa mwaka huu ni bora kubaki na anayefanya kazi. Naam, na katika taarifa nyingine basi za dunia ni kwamba mashambulizi ya mabomu ya Israel yamepiga tena katika ukanda wa Gaza leo Ijumaa, kwenye eneo lililozingirwa la Wapalestina na ambalo wakazi wake wanakaribia kukumbwa na njaa, kulingana na shirika la chakula la Umoja wa Mataifa, karibu miezi sita baada ya kuanza kwa vita na Hamas. Picha zilizotolewa na jeshi la Israel zimeonyesha kile ambacho jeshi la IDF linaeleza kama ni mashambulizi dhidi ya vituo vya Hamas huko Gaza. Israel imesema inalenga wanamgambo wa Hamas ambao wanatumia majengo ya wa raia ikiwemo hospitali kwa ajili ya kujikinga. Hata hivyo, Hamas imekanusha kufanya hivyo. Shambulizi la Israel leo limeua watu ishirini na mbili kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza. Wakati huo huo, wapalestina wamepongeza amri ya mahakama ya juu ya Umoja wa Mataifa ya kuitaka Israel kuchukua hatua za haraka kuimarisha hali ya kibinadamu huko Gaza, yaingawa wengi wanaoji ikiwa Israel, ikiwa serikali ya Israel itatekeleza amri hiyo. Hisia mseto zilitanda baada ya zaidi ya watoto wa shule 130 wa Nigeria kuachiliwa huru na mateka na mate na watekaji nyara na akisha kuungana na familia zao kwenye jimbo la kaskazini magharibi mwa Nigeria la Kaduna baada ya kuwasilishwa na jeshi Alhamisi umati mkubwa wa watu ulikusanyika kwenye mji wa Kuriga kusherekea kurudi kwao. Watu wenye silaha waliwateka watoto wao kutoka shuleni mwao kaskazini magharibi mwa kijiji cha Kuriga Machi saba na kusababisha kilio kikubwa kuhusu ukosefu wa usalama nchini Nigeria. Maafisa wamesema kwamba wanafunzi 137 waliachiliwa bila majeraha siku ya Jumapili na kupelekwa katika jiji la Kaduna kwa uchunguzi wa afya zao. Utekaji nyara unaofanywa na magenge ya wahalifu wanaodai fidia umekuwa jambo la kawaida hasa kaskazini mwa Nigeria, na kuvuruga familia na jamii ambazo hazina lazima zitafute fedha ili kulipa fidia, mara nyingi ziliwalazimisha kuuza ardhi, ng'ombe na nafaka ili kupata kuachiliwa kwa wapendwa wao na kimbunga cha tropiki ambacho kimepiga kisiwa cha Madagaskar wiki hii kimeripotiwa kuua takriban watu kumi na nane na kukosesha makazi maelfu wengine, ofisi ya dharura ya taifa hilo imesema leo Ijumaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kimbunga hicho kilichopewa jina la Gamane eh, kiligonga Madagaskar Jumatano na Alhamisi, wakati kikipelekea zaidi ya watu elfu ishirini kukoseshwa makazi. Kulingana na idara ya kitaifa ya majanga, Gamane kiligonga nchi kavu kaskazini mwa mji wa Vohema uliopo kaskazini mashariki mwa Madagaskar Jumaatano asubuhi kikiwa na kasi ya upepo wa kilomita mia moja hamsini kwa saa. Kando na kusababisha maafa na kuwakosesha watu makazi, kimbunga hicho pia kimeripotiwa kuharibu barabara pamoja na daraja kaskazini mwa kisiwa hicho. Picha zilizorushwa kupitia ukurasa wa Facebook wa idara hiyo inaonyesha waokoaji wakiwa kwenye maji yanayofika kwenye magoti wakiwasaidia wakazi kutoa vitu vyao kwenye nyumba zilizojaa maji na mafuriko. barabara bara kabisa. Karibu mpenzi msikilizaji katika matangazo haya ya Live Talk moja kwa moja, ambapo siku ya leo tunazungumzia uh, kuhusu Ijumaa Kuu kuelekea siku kuu ya Pasaka, ambako Wakristo kote ulimwenguni wanaadhimisha Ijumaa Kuu siku mbili kabla ya siku kuu ya Pasaka. Lakini leo tunaangalia zaidi kwamba hii inamaanisha nini na kwa nini wanaiona siku hii ni takatifu. Siku hii ni sehemu ya wiki nzima takatifu kwa Wakristo kuelekea siku kuu ya Pasaka. Ijumaa Kuu ni siku ambayo viongozi wa dini na Wakristo kwa ujumla wanafikisha ujumbe kwa waumini wao kwa kutumia maneno na vielelezo ambavyo Yesu Kristo alifanya wakati wa mateso yake msalabani hadi kifo chake na baadaye ufufuo siku ya Pasaka. Yesu alibeba msalaba wake hadi mahali pa kunyongwa akisaidiwa na Simoni wa Kirene, panapoitwa mahali pa fuvu la kichwa au Goligota kwa Kiebrania na kwa Kilatini Kalvari. Huko alisulubiwa pamoja na wahalifu wawili, ambapo pale aliteseka kwa masaa sita. Basi katika kipindi chetu cha Live Talk siku ya leo niko na mwenzangu Harrison Kamau tukishirikiana, uh, katika laini ya simu na Mchungaji Pite Gogo kutoka Tarime, Tanzania. Tutakuwa baadaye kidogo na mwanatheolojia Charles Misango kutoka Tanzania, Paulet Dimandja mtetezi wa haki DRC, na baadaye kidogo tutaungana pia na mfanya biashara Yasmin Swich kutoka Kenya na na mchungaji Monica wa kule Kenya. Karibuni sana washiriki wetu katika kipindi chetu cha Live Talk na kwa kuanza kabisa, Kamau, kama ambavyo nimeeleza kuna inamu utangulizi. Leo ni siku ya Ijumaa Kuu, ambapo kama tunavyofahamu kwamba Wakristo kote ulimwenguni siku hiyo wanaiona ni muhimu kweli kweli, kwa sababu kuna matukio mbalimbali ambayo yalijitokeza wakati wa mateso ya Yesu Kristo kuelekea ile siku ya ufufuo, siku kuu ya Pasaka. Na moja kwa moja tukianza basi, Ijumaa Kuu inamaanisha nini na kwa nini siku hii inachukuliwa kama ni siku takatifu? Ni vyema basi tukatupa swali hili kwa uh, watumishi wa Mungu ama wachungaji walio katika laini ya simu wakapata kutueleza na vilevile wakatuambia inamaanisha nini kwako, Pasta Igogo? Asante kwa kwa kwa sana. Uh, nashukuru kwa ajili ya nafasi hii ambayo nimeipata kwa ajili ya kueleza habari za Ijumaa Kuu kwa siku ya leo, hasa kwa Wakristo kote duniani, kama siku ya kumbukumbu kumbu ambayo wanakumbuka ukombozi wa wanadamu kupitia Yesu Kristo. Uh, kama tunavyojua kwamba uh, Ijumaa Kuu inatufundisha au kutukumbusha kwamba kulingana na maandiko matakatifu yanavyotuambia katika kitabu cha Kutoka kwamba kitabu cha uh, Mathayo kwamba siku ile Yesu Kristo alipokuwa ameshikwa basi ilikuwa ni siku kama Ijumaa ya leo, na wakati huu ndio ambayo mateso yalikuwa makali sana na hata kifo chake. Sasa ikabidi wakati huu a, aweze kushushwa pale msalabani kwa ajili ya kupisha Sabato, lakini Biblia inasema kwamba siku ya tatu alifufuka, ambayo inasadikika kwamba ni Jumapili, na hapo tunakumbuka siku zote za Ijumaa kwamba ni siku ya mateso ya Yesu Kristo na siku ambayo kwa kweli ndipo ukombozi wa mwanadamu ulikuwa unapatikana. Na ndio maana siku ya Ijumaa Kuu kama siku ya leo ni siku ya muhimu sana katika imani ya Kikristo ya kwamba ni siku ambayo ukombozi wao uliandaliwa, uli, uli, uli kwa ajili ya kupatikana. Pasta Monica, upande wako kutoka Kenya, tafadhali, unaweza ukatueleza kwa upande wako maoni yako katika siku hii ya Ijumaa Kuu. Tunasikia hapo Pasta Igogo anatuambia ni siku ambayo kwa kweli ukombozi wa mwanadamu ulipatikana. Asante uh, sana kama mlivyosikia, mimi ni pastor Monica ama Prophetess Monica Mnica, uh, sehemu za Nairobi. Namshukuru Mungu, asanteni sana kutupa hii nafasi na kutuita ili tuweze kuongea na wasikilizaji. Uh, tunasema ni asante sana kwangu, vile mchungaji aliyetangulia amesema ni kwamba hii siku ya Ijumaa ni siku ambayo uh, tunakumbuka uh, kufa kwa Yesu na hakufa tu lakini aliteswa, alipitia magumu, akaekewa taji ya miba, akadungwa kwenye kwenye ubavu wake. Tunasoma uh, katika Mathayo uh, 27 ishirini na saba. Ukisoma yote hapo ndio inaelezea kifo cha Yesu vile alivyoteswa. So ukiangalia katika kuteswa kwa Yesu, aliteswa kwa ajili ya ukombozi wa mwanadamu, kwa sababu alifanyika uh, mwana kondoo aliyesulubiwa msalabani, akafanyika sadaka, akalipa gharama. Kwa hivyo yeyote atakayemwamini Yesu Kristo kama mwokozi wa maisha yake, Biblia inatuambia kwamba already gharama yake imelipwa. Gharama hii ililipwa alipoagikwa msalabani, alipoteswa, kuwekewa hiyo miba aliyowekewa alipodungwa alipochapwa viboko uh, ambazo alichapwa, tukalipiwa gharama ya uponyaji. Kwa hivyo tunapokumbuka kupigwa kwa Yesu, tunapona. Tunapokumbuka vile ubavu wake ulitoa maji na na damu, tuna, tulilipiwa gharama ya dhambi. Wakati amewekewa uh, taji ya miba, tuna, tuna, tumekombolewa katika dhambi na tunavikwa taji ya milele ama, yeah. ya uzima wa milele mm-hmm. wakati Yesu anakuja kuwaga, amekufa Biblia inatuambia kwamba katika Mathayo ishirini na saba mstari pale wa hamsini hamsini na moja kitambaa cha hekalu kikapasuka kutoka juu mpaka chini, na hiyo inamaanisha kwamba mwanadamu alipo, ilipopasuka hivyo, mwanadamu amepewa mamlaka, amepewa uwezo na nguvu za kumwendea Mungu mwenyewe, pasipokuwa na mtu hapa katikati yake na Mungu. mm -hmm, mm -hmm, namu, kama siku za kitambo, Musa ndiye alikuwa anawapeleka wana wa Israeli kwa Mungu kama nabii. Kwa hivyo sasa wakati lipasuka tumetoa nguvu na uweza wa kumwendea Mungu. mm -hmm, binafsi, kila mtu binafsi. Unaona, unaona unaona hapo kwamba una, unaona hapo Kamau, kwamba jinsi ambavyo viongozi wa dini walivyotuelezea katika na utangulizi huo kuhusiana hmm, na hmm, Ijumaa Kuu. Kwa hiyo kuna maana kwamba kwa, kwa Wakristo ama na watu wote ambao wanaadhimisha siku hii ni vyema kutambua kwamba kuna kitu kikubwa sana cha kujifunza hapa katika siku kuu hii ya Ijumaa Kuu. Kweli kabisa, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni live talk ambapo tunazungumzia swala so zima la Pasaka kuanzia leo kuelekea hadi kule siku ya Jumatatu. Na wachungaji wameshazungumza hapo, sasa naelekea kule kwake Polit Dimanja ukiwa kule DRC. Tunapozungumza kwamba pasaka inaendelea ni kwamba, inaeleweka katika sehemu hasa za mashariki mwa DRC kuna tatizo la usalama. Sijui kama kwa namna moja au nyingine unafikiri kwamba hali iliyoko ya kiusalama imeathiri Wakristo ambao wanaamini kwa Pasaka, hali ikoje? Asante sana, mi natokea kwenye Kivu la Kaskazini kwenye DRC, eneo la DRC, uh, mjini Goma. Uh, tunapokea kabisa uh, pasaka kabisa katika hii uh, mji wetu wa Goma na inaonekana kama hii Pasaka inatofautishiwa na Mapasaka zingine zenye zilizopita kwa kuona hali ya usalama yenyewe tunamiliki, na wakristo wa mingi wanaikara kati ya makambi ya wakimbizi uh, hawana uh, hawana uh, uh, hawana ushirikiano katika makanisa zabo za kawaida na kwenye wanaikata kwenye makambi inaletewa na tatizo zingine zenye awa awawezi awayue, mwingine kwenye wanakimbilia kwanza, awayue mashirika za kando kando na awayue namuna gani wanapasha sherekea hiyo, eh, Pasaka. Lakini hiyo uh, tatizo ina- inaoneshewa kama kwenye uh, mwingine tunaishi Uh, makambi zinakuwa za mingi Wakristo na wanakuwa mbali na makanisa zao, lakini na makanisa ziko na pimba kusogelea watu kwenye wanaikala kwenye ma, makambi. Lakini watu ni wengi sana hawana hata wakati ya njia ya msalaba, ilikuwa shida sana kusherehekea njia ya msalaba kwa kuona kama watu ni wengi sana, ni mazaidi sana ala, na mapadri na makanisa ni za kidogo lakini tuna imani kama mm -hmm. Hii pasaka na hii njia ya msalaba ilipita, watu wanaweza katikati, katikati ya imani yao na katikati ya mioyo yao wanaweza kukufa na Kristo na kufufuka naye pamoja. mm -hmm. E, eh, aina kuenda kukanisa, mpaka njo ina, inaonyesha kama huko Mkristu, lakini katikati ya moyo ya mtu na nafsi yake yeah. Mm -hmm. anapasha kupokea Yesu kama mkristu na mkombozi. Sasa unaona kama kwamba kuna wengine wako katika hali ngumu kweli kweli ya madhira, unakuta kwamba kama mama ambavyo ameelezea hapo Paulette. uh, kuna vita jarasi, hali ngumu ya maisha, watu wako kwenye makambi wakiteseka hivi leo tu uh, Kuanzia jana naona kwenye kambi ya wakimbizi ya Dobosco huko Goma, a, a, m, watetezi wa haki walikuwa wanatoa zawadi kule kwa mama na watu wengine walioko kule kwa kiasi tu cha kuwafanya wajisikie vizuri kwamba kuelekea Ijumaa Kuu sasa katika maadhimisho, japo kwamba hawatapata nafasi ya kuadhimisha Ijumaa Kuu kama ambavyo wamekuwa wakifanya. Kwa mfano DRC, utakumbuka kwamba miaka ya nyuma wakati hakuna vita huwa wanatoka wakivalia nguo nyeupe, wakiandamana, wakiadhimisha siku hii. Lakini sasa, ingawa wengine wanaweza kwenda kanisani, lakini wengine hawawezi kutoka, na mwaka huu ni tofauti, kwa sababu mapigano ni mengi, ikizingatiwa kwamba kule Ukraine hali inaendelea kuwa mbaya na vile upande wa Gaza kule Israeli, uh, pia mambo kuna changamoto zake. Kwa hivyo hali mwaka huu huenda labda pengine ukosefu wa usalama ukawa kuna ushawishi wa aina fulani ukabadili mambo, na ndio baadhi ya mambo tunaendelea kuyazungumzia sasa hivi, lakini mm -hmm. nafahamishwa kwamba mgeni wetu pia ameingia Charles Misango mm -hmm. Sasa Charles Misango, tulitupa hili swali kwako kwamba katika madhehebu mengine ya Kikristo tunashuhudia waumini wakiwa katika maandamano kwenye Ijumaa Kuu hii inamaanisha nini ama matukio ambayo yanakuwa yamejitokeza hasa kwa upande wa Katoliki? Nashukuru na, na, sana kwa kunikaribisha, lakini niseme kwamba maandamano na hasa kama mapasta yetu walivyokuisha tangulia kuzungumza, maandamano ya njia ya msalaba kwa imani ya sisi, especially kwa mfano sisi wa Katoliki ni kuelekea, ina maana mbili. Moja ni kuelekea kwamba maisha yetu ni safari ya hapa duniani, maisha yetu yana mwanzo na yana mwisho wake. Tunapoandamana kama walivyofanya wale waliokuwa na Inaonekana kidogo tuna tatizo, tumempoteza. Tuende Tarime sasa, twende Tarime kwa Pasta Pita Igogo, labda yeye pia atuambie, kwa sababu bila shaka leo siku ya Ijumaa, naye pia amekuwa ni usiku kule nchini Tanzania, lakini amekuwa na shughuli katika kanisa lake. Pengine labda utuambie katika siku hii ya Ijumaa Kuu, matukio na vielelezo ambavyo mnavifanya ni vinaashiria nini kwa dhehebu uliloko? Asante sana uh, Meri Mgawe Nashukuru kwa ajili ya nafasi tena kwa mara nyingine, kwa ajili ya swali ambalo limeulizwa, kwamba maandamano kwa ajili ya siku kama hii leo kwa wakristo wengine, uh, wakati mwingine naweza kusema kwamba, uh, mitazamo inatofautiana, lakini katika kanisa letu au katika ushirika ambao nipo ikifanya kazi ya Mungu, sisi tunaamini Uh, kama ni Ijumaa ya leo ya Pasaka na hata Ijumaa zingine zote, huwa tunakutanika kwa ajili ya kutafuta mapenzi ya Mungu na kusikiliza neno la Mungu kujifunza. Lakini siku hii ya leo inapoangukia Pasaka, kwa kweli, huwa tunakutana kwa kufanya ibada, na hasa tukisoma maandiko matakatifu yanayohusiana na kitendo cha Pasaka kwa ajili ya kujikumbusha tu, kwa sababu imani ni lazima. Huwezi kuamini kitu ambacho hukumbuki wala uh, uh, uh, kitu ambacho haukumbuki lakini unaamini kitu unachokumbuka na unachojua. Kwa hiyo mara nyingi Ijumaa ya Pasaka, Ijumaa Kuu kama ya Pasaka namna hii, kwa Wakristo wote duniani, sio katika labda dhehebu moja tu, huwa ni siku ambayo kwa kweli ina nguvu katika maisha yetu ya imani, kwa ajili ya kukumbuka kile ambacho Yesu alikifanya pale msalabani kwa ajili ya ukombozi wetu, na hata saasana jinsi ambavyo hata tunapokuwa tunashiriki meza ya Bwana kuna mambo ambayo anasema kwamba fanyeni hivi kwa ukumbusho. kwa hiyo, mm-hmm. hii ijumaa ina nguvu kwa sababu ni siku ambayo tunakumbuka namna ambavyo Yesu Kristo aliingia katika mateso, na akateswa, akauawa kwa ajili ya ukombozi wa mwanadamu. Kwa hiyo tunapokuwa tunakutanika ijumaa kama ya leo, inakuwa tofauti kidogo, kwa sababu ya maana yenyewe na uhalisia wa kiroho. Asanti sana uh, uh, uh, Mchungaji Gogo. Sasa Bwana uh, Misango, ulikuwa ukizungumza hapo mbeleni, lakini simu ikawa ina matatizo kidogo. Nikupe tu nafasi umalize hoja yako uh, ili tuendelee uh, na mjadala wetu kuhusiana na pasaka kwa ujumla. Karibu tena, asante sana. Nilikuwa ninazungumza kwamba e, wachungaji wamesha uh, mapasta wetu waliopita wameshatuambia, lakini mimi navizungumza uh, katika uhalisia. Mara nyingi hivi tunapoadhimisha hizi siku kubwa za kiimani na hasa Ijumaa Kuu, wengine wanaita Ijumaa Kuu ya Pasaka, na hii ni Jumaa Kuu furuso Ijumaa Kuu ku, ituingize katika uhalisia, ilete maana katika maisha ya sasa hivi maana yake kwamba tukikariri tuamba Yesu aliteswa, Yesu alifanya hivi, alifanya nini? mimi nini, inanisaidia nini? nini inanifanya nini mimi nikuwe katika hali ya kiroho, lakini pia nionekane ni binadamu hai inayethamini kile ambacho katika historia kilitokea. Moja imesema tangu mwanzo kwamba matembezi au maandamano, tunapotembea na msalaba katika njia ya msalaba, maana yake ni kwamba fundisho la kwanza litufundishe kwamba sisi pia hapa maisha yetu duniani ni safari ya kuelekea katika kifo, ni safari kama alivyofanya Yesu Kristo, kwamba siku moja tutakufa. Tunakufa kwa njia gani? Ya ajali, ya maji ya kubwa, lakini kila mwanadamu ana mwisho. Lakini Yesu Kristo anatufundisha kwamba kifo chake, mwisho wake ni nini? mwisho wake ni kufufuka, mwisho wake ni taje, ni kuishi milele. Je, maisha yangu ninayoishi na binadamu katika safari yangu? Kwa sababu katika ile safari ya Yesu Kristo hakuwa peke yake, kulikuwa na kundi la watu, kulikuwa na kundi la kina mama, walikuwa wanafuata kwa mbali, wakilia, wakiomboleza. Kulikuwa na kina si, si, eh, Simoni wa Kirene waliomsaidia msalaba. Kulikuwa na eh, yule mama ambaye, Veronika aliyempangusa. Maana yake nini? Kwamba katika safari ya maisha yangu na ya binadamu yote, kuna watu ambao wananisindikiza, watu ambao wananisaidia katika safari, katika magonjwa, katika furaha, katika chochote kile. Kwa hiyo tutambue kwamba tunaishi na tuna mwisho. Hiyo ndo fundisho la kwanza, mm -hmm. lakini fundisho la pili, Yesu kama ulivyosema, kwa nini aliteswa? Kwa nini anasurubiwa? ni mashtaka ya kweli, kimsingi ni mashtaka ya uongo. Na bahati nzuri, tunazungumzia kuhusu hali halisi ya ndugu zetu wa Kongo na sio tu Kongo tu, katika nchi zote za Afrika na nchi nyingine ambazo wa, watu wanateseka. Maana yake ni kwamba mashtaka yale yalikuwa ni ya uongo, hakukuwa na shtaka lolote la kweli. Leo hii dunia yetu inashuhudia watu wanauwawa kwa uongo, watu wanauwawa kwa sababu ya madaraka, watu wanauwawa kwa sababu ya hofu ya kunyang'anywa kitu fulani. Watu wa Kongo hawana amani, hawana furaha. Kwa nini? Ni kwa sababu kuna watu ambao wamewaonea, kuna watu ambao wanataka kuishi kwa damu za watu wengine. La pili dunia yote sasa hivi, na hilo kwa kweli kwa, kwa watu ambao wanatizama tukio la Yesu kusurubiwa kwa umakini sana, wanaona kabisa viongozi wa dini wako kimya, mataifa makubwa yako kimya. Wale wakongo wanapouwana, silaha wanatoa wapi? sababu no. gani wanauana hapa? mm -hmm. nimejifunza jif, nime nime mm. kitu hapo kwa chas Misango Kamau kwamba anaposema, yeah. uh, tunaishi lakini tuna mwisho. Kwa hiyo katika maisha mm. kwamba uko na watu ambao wanakusindikiza. Kweli kabisa, singetaka si kumkatiza, kwa kweli alikuwa na hoja nzuri, lakini naona pia muda unakimbia, tunapoelekea kumaliza sehemu ya kwanza ya live talk. Sijui kama Monica, kabla ya kumaliza sehemu ya kwanza live talk, kwa chini ya dakika moja unaweza ukazungumzia tu kitu ambacho tutaendelea nacho kwenye sehemu ya pili, changamoto zilizopo sasa kwa sherehe za wakati huu na zilizokuwa za miaka ya nyuma, kutokana na kwamba mitandao ya kijamii inatumika zaidi, labda kuna changamoto wewe kama mchungaji umeiona kwa uzuri au hata kwa ubaya hasa sherehe kama hizi zinapofika, utazungumziaje kuhusu mitandao ya kijamii Monika? Mchungaji Monika. thank you so much uh, asante sana uh, kile ningetaka kusema ni kwamba mitandao ya kijamii tunashukuru ilikuja, inatusaidia ina sana kueneza hata Injili, lakini kwa upande mwingine, haswa kwa vijana hawa wadogo hawa wa vijana wa miaka ishirini uh, kurudi chini hivi, inakuwa inatatiza, kwa sababu mtoto kama huyo ako na simu yake kwa mkono, ako na iPad yake kwa mkono, ama ako tu na gadget yake enye anatumia kuingia kwenye mtandao. Unapata inakuwa changamoto mtoto kama huyo kuingia kanisani. Kama siku ya leo, makanisa mengi tumeyafungua, kuna mikesha, unapata changamoto yake, hawezi akaacha uh, gadget yake ama kile chombo chake cha kuchezea kwenye mitandao akuje kwenye kanisa. Tuna changamoto hasa kwa vijana, kwa vijana. Hiyo ndio naweza kuwa nimeona ama nimeiangalia. Unaweka kama siku ya leo, kuna kuwa na siku ya mkesha, kuja pamoja kanisani, lakini vijana no. unawapata hawapo, kwa sababu wamepotelea kwenye mitandao ya kijamii, na mambo mengi sana imekuja na mitandao ya kijamii. Unapata kuna mambo mengi ya kuwa, profetes, vuta, kuwa na kuomba, mchungaji na kuomba. Kidogo tu, utulie, tu kidogo utulie, tuingie kwenye sehemu ya pili kwa muda nao naona umekimbia ambapo tutaingia kwenye mtandao wa www.voaswahili.com katika sehemu ya pili, na tutaendelea na hoja hiyo pia. Wale wote walioko kwenye Facebook natazama ujumbe wenu, na tutapata nafasi na kusoma baadhi ya ujumbe. Basi tukutane kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Live Talk ambapo mjadala wetu wa leo tunaendelea kuzungumzia kuhusu Pasaka kwa ujumla, changamoto zilizopo, ina maana gani kwako na mambo yamebadilika vipi, tukiwa na wageni wetu. Tunaye Mchungaji Pite Igogo akiwa kule Tanzania, tunaye Bwana Charles Misango ambaye ni mtaalamu wa thiolojia na pia mchambuzi wa maswala ya kijamii, tunaye Paulit Demanja ambaye ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka kule DRC. Vilevile vile, mchungaji Monica au profetes Monica akiwa kule kanisa la sini ya prophetic church city church kule nchini Kenya, na tulipokuwa tunamaliza sehemu ya kwanza, profetes Monica ulikuwa unazungumzia kuhusu mitandao ya kijamii. Ningetaka tu umalize hoja yako, changamoto ulizokuwa umeanza kuzitaja kuhusu mitandao ya kijamii ili tuendelee kuanzia hapo. Karibu tena. Asante sana. So nilikuwa nasema kwamba vijana wengi sana haswa vijana wa miaka ishirini kurudi chini wamepotelea sana kwenye uh, mitandao ya kijamii. Na ukiangalia kwenye mitandao ya kijamii kuna vitu vingi sana za kuvutia, kuna mambo mengi sana inavutia kule. Hata kuna mitano, uh, uh, uh, kuna sehemu za hiyo uh, mitandao ya kijamii inawalipa unapata wanaingia kule wanaenda live wanaongea, wanafanya vitu zao, kuna pesa, kuna hela wanapata. So unapata kuna vitu vingi za kuwadanganyia ama za kuwadanganya, wanaweza kuingia pale, na wakishikwa kwenye mitandao ya kijamii inakuwa ngumu sasa sisi kuwashika kanisani, haswa kama kama hutakuwa kwenye mitandao. Kama wewe ni mchungaji utakuwa kwenye mitandao, hutaweza kuwafikia wale, ama huna njia ya kuweza kuwafikia wale, inakuwa changamoto kubwa sana. Kwa hivyo mitandao ya kijamii ni nzuri, kwa sababu uh, kama sasa hivi tunatumia njia ya kuongea pasipo kuonana, inasaidia kuhubiri, inasaidia kueneza mambo mazuri, kuuza pia, kufanya biashara na mambo mengine mengi, lakini pia ni pigo kubwa sana. Tukiangalia vijana siku hizi na siku za kale, ukiangalia siku zile za kale, vijana kama leo, siku ya leo wangeingia kanisani hata saa nane za mchana, saa tisa, maanake kuna ibada ama kuna mkesha ama kuna kitu wanaenda kuifanya kwa sababu ya kusherekea Ijumaa kama mm, hii ya leo kuu. Kwa hiyo kwa maana hiyo, kutokana na changamoto, utapata vijana wameingia kwenye mitandao wamejificha pale wa, wako kule, wanaenda live, wana comment vitu, wanaandika vitu, wana post vitu. Kwa hiyo kwa maana hiyo kwa maana hiyo ni kilio sana kwa jamii yetu ya vijana kwa sasa. Sawa kabisa. Kwa maana hiyo siku kama leo kama ya Ijumaa kuu, mm, kutokana na kwamba kiongozi wa dini anavyoeleza hapo vijana wanaweza wakashindwa kuelewa hata maana yake na kushuhudia vile vitu ambavyo vinaelezwa kwenye no, maeneo uh -huh. na nyumba za ibada kuhusiana na siku ya Ijumaa kuu, na kwa sababu tuko kwenye eneo la changamoto, nafikiri tungetoa nafasi pia kwa viongozi wengine ama washiriki wengine wakatuambia kwamba changamoto gani wanaziona kwa kipindi hiki. Kwa mfano DRC, Paulette, ni changamoto gani kubwa unaweza ukaizungumzia ukilinganisha labda na miaka iliyopita katika kuadhimisha siku hii ya Ijumaa kuu inayojitokeza DRC, DRC kwa sasa? Asante kwa kwa. Wakati za kale tulikuwaka tunaendaka wa hii wakati tunaenda kumakesha kwenye makanisa tunaikala, tunajifunza tuna Bible, tunajifunza maisha ya Yesu, mateso yake alipitia hali kani kuonyeshi tunafikia leo kwa kupata ukombozi. Lakini kwa wakati ya leo ikiwa wakaita watu kumakesha watu hawaendi tena e, ne, tuna, tunaona kama vijana wa leo kwenye miaka ishirini kushuka wanajitoa sana kumtandao enye kune mtandao hata wanapata wana, wana, wana wanaingia katika connection jua kufata mahubiri lakini kwenye connection kunakuwa naa mambo tofauti inaingiaka ndani. Unaona mtu anaingia kwenye kwenye mtandao iko nafuata mahubiri, lakini anatoka kwa kidogo anaenda pembeni Al, kwa, kwa wakati za kale tulikuwa tunaikaa kwenye makanisa wanatufunda, na tunajifunza tuna na tuna tunafatiria ile mambo kwenye inaandikiwa kwa kwenye Bible, tunaibeba tena tunaifanya sawa uh, ka mchezo kwenye makanisa, lakini kwa leo inalingana ina nayo na ukosefu wa amani, hakuna kwenye hakuna kulala, kulala kwenye makanisa, hakuna tena kufanya ile mafundo kwa, kwa sababu waadui wanaanza kuangalia kwenye makao ya Wakristu, wanaingia wana- wanaleta mambo wanaua watu kwenye beni wana, wanaingia kwa makanisa wa jihadis wa wanaingia wanafanya mambo njo, kwa maana kila mumoja anaanza kaofia nafsi yake, anaweka watoto kwenye nyumba, anawafundisha Biblia kwenye nyumba, au mwenye hana wakati anauzia mtoto wake ka iPod, anaanza kumfundisha kwenye, kwenye kwenye mitandao ya ujamii. Lakini hiyo yote ni matatizo kulingana na hali, hali ya ya mwingine tunayoendea, mm -hmm. Kwa kusema tufikie kwa miaka za mbele, itakuwa tena shida, watoto hawatajua neno la Mungu, hawatajua namna gani zamani tukiwa naishi mbele, juu ya kila mtu anaanza hofia nafsi ya watoto wake na yeye moyo kwenye manyumba. Unaona hapo, Chaz Misangu, upande wako unaona, uh, utaona kwamba kule mshiriki wa Kenya alielezea ni jinsi gani mitandao ya kijamii inaweza ikaribu watoto wakashindwa hata kujua siku hiyo ya Ijumaa Kuu ama katika sikukuu nyingine za kidini kwamba eh, nini wanatakiwa kufanya, kwa sababu wamezamia huko tu wakifanya mambo ya ajabu. Lakini DRC anakuambia kwamba kutokana na hali ya kutokuwa na amani, vita watu wanaingia mpaka kwenye makanisa wanaua watu. Leo hii mtu mwenye uwezo anataka anunue iPad aweze kumfundisha mtoto wake nyumbani neno la Mungu na kutumia kitabu labda kitakatifu akifundishia nyumbani kwa sababu tu ya hofu ya ukosefu wa usalama. Changamoto hii Misango, tunaionaje? Ah, mimi nina, ninaweza nikatofautiana kidogo na mama mchungaji wa kwanza aliyezungumzia, anapotizama mitandao ya kijamii kama kitu cha ambacho pengine kimeleta shida. Ni mawazo yake nayaheshimu, lakini niungane na mama hapa kwamba kila jambo linapotokea katika uhai wa nchi au ma maisha ya mwanadamu lina nafasi kubwa sana la kuleta maendeleo. Wanaosoma historia ya Ukristo duniani watakumbuka kwamba hii si mara ya kwanza, kwa dia sariki, dia Kongo. Si mara ya kwanza kwa mfano DRC Congo, si mara ya kwanza Ukristu au imani ya Kikristu kukumbana na changamoto kama hizo. Tunakumbuka kwamba mwanzoni kabisa kule watu walikuwa wakijificha kwa sababu pia ya hatari ya kuuawa kwa sababu ya imani yao. Sasa hivi ni vurugu kule, lakini zamani ilikuwa kwa sababu ya imani yao. Walikuwa wakikutana katika kitu kinachoitwa makatakombi. Kama mnafahamu, yale yalikuwa ni mahandaki au ma, inaweza kusema mapango ambako huko ndani walifundishana kwa kuchora katika ukuta, na yeyote aliyeingia aliona message, akisoma ile anajua kwamba hapa kuna kitu gani? Hapa tunafundishwa imani juu ya nini, isipokuwa yule ambaye alikuwa haoni hajui maana atafsiri ya tafsiri, alikuwa anaona tu ni maandishi ya kawaida. Kwa hiyo yale makatakombi yale yale mahandaki au yale yale mapango ma, ma, ma, ma picha zilikuwa zinachorwa au maandishi fulani yalikuwa yanasaidia. Sasa napata hilo picha, kama niungane na mama huyo wa DRC anayosema ni sawasawa na mitandao saidi, kwa kwa ya sasa hivi kwamba kwa kuhofia hali halisi mitandao inachukua nafasi ya mbi yale maandaki ambako sasa watu wanaingia wana wanatengeneza groups ambazo humo ndani wanajoin na mtu anatuma ujumbe wake, na ule ujumbe wanaofikia kwa wingi sana na kwa haraka sana, wale watu ambao sasa mimi nahofia. Lakini wewe hapo ulipo, watangazaji mlipo, na wote tukiwa katika ile, tunatumiana zile meseji, ujumbe mmoja, anatengeneza ujumbe kama hivi tunavyozungumza, unakwenda haraka tena kuliko hata pengine ambapo tungeweza kukutana kanisani au kwenye eneo fulani, na hapo sehemu hiyo ni hatari zaidi. Kwa mimi natizama mitandao hii kama fursa nzuri zaidi ya kuweza kutumika vizuri. Muhimu ni matumizi, muhimu tu ni matumizi. Sasa kila chochote kile kina matumizi mazuri na matumizi pia mabaya, kulingana unavyotaka kutumia. Tusione hii mitandao kama ni kitu kibaya, hapana. Mitandao ni kitu kizuri, mimi kwangu ni kitu kizuri mno ambacho kinaweza kupeleka ujumbe wa neno la Mungu kwa haraka, kwa wengi, kwa wakati mfupi, na matokeo yake akaja ya kuwa makubwa zaidi. we muhimu kwangu hisi sio na hisi, ninahimiza kwamba mitandao ya kijamii ni fursa nzuri sana ambayo inaweza kueneza neno la Mungu, upendo wa Mungu, kuwasaidia watu wakaondokana na roho chafu, roho ya mauaji, roho ya vinyongo na na. Kwa mfano unaponitumia mimi eh, unaponitumia picha ya mtoto kijijini anapigwa risasi ni innocent hanjui hata mambo ya utawala yakoja, lakini namuua mimi, nanifundisha maumivu kwamba nisimtendee mmoja namna hii. Napata picha kwamba hivi suppose mtoto wangu nangetendewa hivi ingekuwaje? Kwa hiyo ile picha inanisaidia mimi kufanya nini? Kuwa na hofu ya Mungu. mm -hmm. Na hivyo basi katika, nikituma katika kundi la WhatsApp la wenzangu waliomo pia inatoa mafundisho kwa muda mfupi na kwa haraka zaidi. Sawa kabisa, tuende tuelekee kule Tarime bara Tanzania, kwa Pasta Igogo, katika siku hii ya Ijumaa Kuu, sijui ni changamoto gani ambazo unaziona ama unazishuhudia ukilinganisha na kipindi kingine kilichopita katika kupeleka ujumbe kwa siku ya Ijumaa Kuu kutokana na imani yako? Asante sana, na nashukuru kwa kweli. Siko mbali sana na wenzangu waliotangulia kuongea, kwa sababu uh, ya ulimwengu wenyewe jinsi unavyokwenda na maendeleo na maarifa yanavyoongezeka siku kwa siku, mambo yanabadilika. Uh, kwa ujumla, zipo changamoto nyingi. Kwa mfano kama leo uh, kwa upande wetu labda niseme tu kidogo, kwa mfano uh, mitandao ya kijamii inatuwezesha kufanya kazi kwa haraka na kwa uwepesi, lakini pia uh, inaweza kusababisha watu wasiojua namna kutumia ya kutumia mitandao ya kijamii au mambo muhimu ambayo unatakiwa ujifunze au ufanyie kazi katika mitandao ya kijamii pia inaweza kuharakisha kuwadhoofisha na kuwatoa kwenye mpango kabisa. E, kwa mfano mimi changamoto ya leo nilifaulu kuongea na mtu mmoja, nikamwambia kwamba twende mahali fulani kwa ajili ya kuwafariji watu waliofiwa, tuombe, tufanye nini, tufanye nini. E, ni nje kidogo ya mahali tunapoishi akanikatalia katakata. Alikuwa kijana mmoja hivi, akanikatalia katakata kwamba ingekuwa kesho hata asubuhi tungeenda, lakini kwa leo hapana. Sasa mimi nikashangaa, kwa nini? Kwani leo kuna nini? Lakini baadaye nilikuja kusikia kwamba leo hakutaka kutoka kwa sababu kulikuwa na mechi, yani game ya, eh, football sasa anaona kwamba akitoka hatapata nafasi nzuri ya ku, eh, enjoy vitu kama hivyo na nini. Lakini unakuta kwamba ni kitu ambacho kwa kweli sio muhimu kama jinsi nilivyoona mimi kwamba twende tukamtie mtu moyo aliyepatwa na shida na matatizo. Lakini haya yote ni kwa ajili ya mitandao ya kijamii ambayo kwa kweli tunasema imetusaidia, imetuharakishia mambo na imeturahisishia mambo, lakini pia changamoto tunazokutana nazo ni kwamba kila siku mambo yanavyoendelea kubadilika duniani, kwa kizazi chetu, hasa watoto wetu, basi tunapata changamoto kubwa sana. Unakuta kwamba mitandao hii hii ni mizuri kwa ajili ya sisi ambao kwa kweli tumepevuka na Mungu ametusaidia kujua namna ya kutumia, lakini kwa watoto wetu ni changamoto sana, na unajua kwamba kinachofanya wajue habari na mambo mengine ni mitandao ya kijamii. Kwa hiyo, hiyo ni changamoto ambayo nimeiona, hasa kwa vijana wetu wa sasa hivi. Kama kuna jambo ambalo mitandao ya kijamii imekwisha wahabarisha na ni sehemu ya mambo wanayopenda. Kwa kweli, unakuta kwamba inakuwa changamoto tena kuja kumpata katika mambo ya kiroho, hasa kanisani inakuwa ni shida kidogo, lakini tunamshukuru Mungu kwamba kwa maombi basi sio wote, wapo wanaopatikana na pia watu ambao kukweli, wa kwa kweli inakuwa ni vigumu kuwapata. Sawa, kama kama ambavyo unasikiliza hapo unaona kwamba uh, kiongozi wa dini huyu anasema kwamba kumbe siku hii ya Ijumaa kuu inaweza ikatumika kwa madhehebu mengine ya Wakristo uh, kwamba ni sehemu ya kwenda kuwatia moyo watu mm, waliofiwa, wenye kuugua. Unaona ni matukio ambayo yanaadhimishwa mm, katika siku kuu hii ya Ijumaa. Na pia kuwakumbuka wasiojiweza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America Washington DC, kipindi Live Talk, tukiendelea kuzungumzika kuangazia swala zima la sherehe za, za, za Pasaka, changamoto zake, uzuri wake na mambo yanavyoendelea. Na kabla ya kuendelea na wageni wetu walioko kwenye laini ya simu, kuna msikilizaji. Karibu sana kwenye live talk, anza kwa jina lako, sehemu unakotokea, na utoe hoja yako kuhusiana na Pasaka. Karibu sana. Asante sana kwa majina, naitwa Jonas Saidi Mwaya au Yusufu, mwenyeji wa Mlumbi Ntewa, Singida. Kwanza nikienda kwenye Pasaka, Pasaka imekuja kwa ajili ya kuwaleta watu karibu, ambao sisi kwa sisi wa Kristo tunajua kwamba Yesu ndio alileta ukombozi. Kwa hiyo sisi kama jamii ya sasa hivi na watu walio wengi sasa hivi, kwa, kwa kipindi hichi cha, cha Pasaka, inatupasa tukatende mambo yaliyo mema, na sio kufanya mema kwa, kwa jamii ya kwako tu, bali ni kwa jamii nzima, kwa, kwa mfano kwenda kuwaona wahitaji kuwasaidia wale ambao wako na mahitaji. Hiyo ndo maana ya, ya ya ya Pasaka, kwa sababu Yesu Kristo alijitoa kwa, kwa ajili ya, ya sisi wanadamu na ha, alivyojitoa hakujitoa kwa ajili ya watu fulani, bali alituachia ujumbe sisi kama wana, wanadamu tuka, tukafanya aliyo mema, na wengine wajua kwamba Yesu ali, alifanya mema. Kwa hiyo nina mimi kama Tanzania na na Afrika Mashariki, ningetamani kuona sisi pasaka hii tunafanya mambo yaliyo mazuri sana kwa jamii na tusifanye mambo ambayo sio sahihi kama <coughs> vurugu vile. Hiyo mimi kwa maoni yangu, natamani pasaka ikawe ya amani, watu tukafanya yaliyo mema ili dunia mm -hmm. nzima ikajua kwamba ni pasaka kweli. Asante sana Saidi, na pia naona wengine wengi kama kina Ramadhani Umari, Baraka Bange, Ngarama Maluta na kina Antony Skulu, miongoni mwa wengine wengi. Naona ujumbe wenye unaendelea kuingia kwenye uh, Facebook ya VOA Swahili. Ni wakati mzuri basi kama ukwenda kusoma taarifa za uh, wasikilizaji wetu katika mtandao wetu wa Facebook ambao siku ya leo wametutumia ujumbe kuhusiana na, na live talk ambayo tunazungumzia siku ya Ijumaa Kuu kuelekea siku kuu ya Pasaka. Asante sana kwa fursa hii. Naona kuna Vedasto Romani anasema yuko kule Nzega, Tabora, Tanzania. Unasema habari za ndugu watangazaji, kwangu mimi na mwenzangu Maria hapa, anasema tuko vizuri na tunaendelea na pasaka hapa, hapa Washington DC, unasema kwamba wewe ni salamu tu ungetaka kuwatumia uwapendao, lakini unasema kwamba sote tukumbuke kwamba wakati huu ni wakati wa kunyenyekea na kujitathmini zaidi tukikumbuka jirani zetu. Kuna Jarius Mkwana Zadok, wewe unasema huko Nairobi na unaendelea vizuri na Pasaka. Kuna Rebeka wa kwaya unasema, kutoka gatuzi la Siaya Kenya, unatoka Siaya Kenya, unasema ni salamu tu za Pasaka, unawatakia kila wanaosikiliza kipindi asalamu njema. Kuna mwalimu wa shule ya sekondari Biturana, Kibondo, Kigoma, Tanzania, bado wewe kwako unasalamia wasikilizaji wenzako wote na sisi pia, ukiwatakia Pasaka njema. Lakini kuna mmoja nimemwona akipita tu sema kama ulivyosema Maria kwamba mm -hmm. Huu ni wakati wa kuwasaidia wenye mahitaji. Amesema kwamba kwamba kwake yeye Pasaka ameichukua kama sehemu ya kuwasaidia na kuwakumbuka wasiojiweza. Kwa muda uliopo, hatuwezi tukasoma zote, lakini nawaona tu, nawashukuru kina Zakaria Nyerere, kina Evans Kirui, Williwize Jonas Saidi Mwaya Peter Mwagilo, Justin Kipawa na Paluku Benezeti, miongoni mwa wengine wengi. Joyce Tarimo yeye huyu anatoka Kigoma, naye anaelezea hivyo hivyo kwamba sikukuu hii ya Pasaka na hasa siku ya Jumaa Kuu ni siku ya kukaa katika utulivu na kutafakari yale ambayo Yesu Kristo aliyafanya. Mm. Na ni vyema kabisa kuishi katika hali nzuri, kuwasaidia mm, wengine na, lakini kuwakumbuka wasiojiweza Ukikumbuka kwamba Yesu mwenyewe alijitoa msalabani kwa ajili ya dhambi zetu. Asante sana. Tukiwa na wageni wetu, tumezungumzia sana changamoto za kimitandao, lakini kuna jambo moja ambalo limeathiri karibu ulimwengu wote, na ninazungumzia swala la kiuchumi kule Tanzania. Mara nyingine nasikia vijana wakisema vyuma vimekaza sasa. <laughs> <laughs> kwa wachungaji wetu walioko, nikianza nawe Monika huko Nairobi, Prophetess Monika huko Nairobi, mambo ya uchumi sasa, tukiondoa mitandao, hali ya uchumi nayo imeathiri vipi sikukuu ya Pasaka? Asante uh, sana. Eh, hali ya uchumi uh, kusema ukweli, imeadhiri sio Kenya tu lakini dunia nzima. Ukiangalia hata uh, currencies za dunia kina dola, pula ama zile currencies za dunia zote, unapata kwamba kuna vile imeadhiriwa dunia yote, kuna kuna kuna shida, unapata watu wako na shida. So unapata watu wengi hawana hela especially msimu huu, unakuta vile watu wangetamani kusherehekea sikukuu ya leo wanashindwa kuisherehekea siku hii kubwa. Watu wengi wangependa kwenda kuangalia uh, uh, kwa mfano wasiojiweza, wangetaka kwenda, wangetamani kwenda children's home ama kwa nyumba ya wazee ama sehemu mbalimbali kama kule slums. Unapata sasa, kwa sababu ya uchumi, watu wanalemewa kufikia watu, unapata tu mtu angetamani kufikia. Kuna siku kama miaka iliyopita kama siku ya leo na siku ya kesho, tulikuwa tunaweza kufikia watu mia tano watu mia saba watu mia nne mnaweza kuwapatia uh, kila mmoja mnawapatia zawadi hata kama ni ya chakula ya siku mbili tatu, kila nyumba, kila nyumba. Lakini wakati unapata hatuwezi fikia watu mia tano hata tukitamani, unapata tunafikia watu tu hamsini ama nyumba mia moja tukuwa tumejitahidi vile sana. Kwa hivyo uchumi duniani vile imeathiri unapata, kifedha watu wamefinyika watu walikuwa wanasafiri sana, watu wameacha kusafiri. Kama leo Nairobi, maanake niko Nairobi, unaangalia watu wako kila mahali. Kitambo vile watu walikuwa wanasafiri wanaenda kuwa manyumbani kusherehekea na wazazi na ndugu zao, lakini sasa hivi vile uchumi imekuwa imebana, watu unapata hawawezi safiri, watu hawawezi kufanya zile vacations walikuwa wanatamani kufanya. Kitambo ungeenda Mombasa ama uende sehemu mbalimbali, mahali watu wanaenda mapumziko na kusherehekea. Naam. Kulikuwa mpaka hakuangaliki, watu wamejaa, lakini mm -hmm. Leo mm -hmm. munabembelezwa mwende, mpaka bei inapunguzwa ili muweze kwenda <laughs> bei ya usafiri, bei ya manyumba ina, ina, ina, inapunguzwa ili muweze kwenda. Kwa hivyo uchumi imeadhiri watu kwa jumla yeah. Kila mahali, dunia nzima, watu wanashindwa kutenda yale mambo walikuwa wanatenda zamani ikilinganishwa na miaka tano iliyopita, miaka sita. Sasa hivi watu wanashindwa kusikia, watu wengi wan, wan get, wan geta, vile wangetaka ama <laughs> vile wangependa. sawa kabisa. Sawa kabisa na, na naona kwa upande wa Kenya pia. Uh, Kamau, tunaye Yasmin, yeye ni mfanyabiashara kule Kenya, yuko katika laini ya simu. Karibu Yasmin, utuambie biashara unayofanya, alafu utupe maelezo yako ama maoni yako kuhusiana na sikukuu hii ya Ijumaa Kuu kuendana na biashara zako, unachokishuhudia ni kipi? Naam, uh, shukran sana. Mimi ni mfanyabiashara, nimekuwa nikioka keki kwa miaka mitano sasa lakini mwaka mwaka jana na mwaka huu biashara imekuwa ngumu sana, kufuatia kwa upanda na kushuka kwa dola, ili ime hii imechangia kuongezeka kwa bei ya mafuta, bei ya stima, bei ya vyakula. Kwa hivyo unapata wateja wengi waliokuwa wananunua keki miaka iliyopita sasa hawana hiyo uwezo wa kununua keki, kwani wanafanya wananunua vitu ambavyo viko na mahitaji ya kwanza ikiwa ni chakula, kwani sasa hawawezi kuwa wananunua keki kama ilivyo miaka iliyopita. Uh, wewe pia kama mwanabiashara sasa, wakati kuna Ijumaa kuu kama hii, labda katika siku za nyuma, umesema umekuwa ukiuza keki kwa muda mrefu, biashara iko vipi hasa? Ah, siku kama ya leo ukilinganisha na miaka ya nyuma ah. Nikilinganisha na miaka ya nyuma nilikuwa napata oda ya keki kama watu kumi nane na kuelekea kumi hivi, lakini kama hii leo, hivyo leo nimepata tu oda ya watu wawili, na sio wanaonunua keki ya pesa mingi, tuseme wananunua kama keki ya kilo moja tu ili ya kula na familia, hawezi kujumuika na familia kubwa zaidi. Asanti sana Yasmin, endelea kubaki kwenye laini ya simu lakini. Na swali moja, sijui kama silitakuwa la kichokozi, ama nauliza tu, namuuliza mchungaji Peter Igogo, si yuko kwenye laini ya simu mm. Uh, tumesikiza mchungaji, kwamba kweli hali ya uchumi imekuwa ngumu, mambo yamebadilika. Sasa tukilinganisha uchumi na tuweke suala la imani hapa, unafikiria kwa umbali labda hali ngumu ya kiuchumi eh, inayumbisha imani ya Wakristo. Sijui kama hali hii inaadhiri upande wa imani kwamba hali ni ngumu na imani inashuka kipindi hiki cha sikukuu. Amin. Asante sana uh, kama alivyosema mtumishi wa Mungu mwenzangu kutoka kule Kenya kwa habari ya uchumi uh, Unajua, sasa tunaporudi katika mambo ya imani na mambo ya uchumi, tumegusa maeneo mawili tofauti mm -hmm. Tuna, tunapozungumza uchumi tunaongea vitu ambavyo ni live ne, ni live kabisa ya kimwili, unaona una, sasa hapo haihitaki imani. Lakini imani ni kitu ambacho haujaona, lakini unahisi ndani yako kwamba inaweza kuonekana ni kuwa na hakika kwa mambo yanayotarajiwa yeah. Lakini sasa uchumi ni kitu ambacho tunahitaji kuona kabisa kwamba tuna kitu mkononi na tunataka tutumie, sasa hapo imani tena. Kwa hiyo kama ulivyouliza, ndugu mtangazaji, kwamba inaathiri namna gani uh, hali ya imani ni kwamba uh, ni kweli wakati ambapo hauna uh, fedha mkononi au uchumi ume nanii, unakuta kwamba mipango yako yote haiendi kama u-ulivyokuwa unawazia hasa mipango inayotegemea uchu uchumi wako jinsi unavyokuwa. Kwa hiyo labda pengine ulipenda watoto wale vizuri, wanunue hata upate hata kanguo, ufanye hivi. Sasa na watoto nao huwa hawajui mambo ya imani, hiyo ndiyo shida. Yeye anajua mama baba yupo, kwa hiyo nami nataka hiki, hasa akiona mtoto jirani, labda pengine ana kitu amenunuliwa kwa ajili ya sikukuu. Kwa kweli hiyo hali inafedhehisha sana. Kwa hiyo kwa ujumla, uchumi unaweza kuathiri mm, imani ya Mkristo kwa sababu ya ni kitu kinachotakiwa on present time. Lakini imani ni kitu unachotarajia sasa, hapo ndipo shida inapotokea. Lakini kwa ujumla ni kwamba pa, im, uchumi ume- umetuathiri kwa sehemu. Kwa mfano labda pengine kama alivyosema mtumishi wa Mungu kwamba ulikuwa unaweza kusikia eh, watu kama mia tano mia nne mia ngapi? Sasa unajua pia wakati mwingine ili wafikie usafiri lazima uwe nao. Sasa unakuta kama leo hii huku Tanzania eh, lita moja ya petroli ni mia tatu labda, na eh, elfu tatu na mia tano lita moja. Sasa unakuta kwamba kuja kumanage hata namna ya kumfikia mtu hata huyo ambaye unasema kwamba watu walioko kwenye shida nini umbebee na kakitu, inakuwa kazi kweli. Kwa hiyo uchumi unatuathiri kwa sehemu, lakini tunaporudi kwenye suala la imani, sisi tunasikia ujasiri wa kuendelea, lakini mtu akitaka kwamba nifanyie kitu saa hii kwa kitu kinachohusiana na uchumi, wakati mwingine inaweza kuathiri kwa, kwa namna moja ama nyingine, lakini all in all, katika mambo ya imani, basi tunasema kwamba tunaweza mambo yote kwa yeye Mungu anayetutia nguvu. As long as amekupa uzima, basi mambo mengine anaweza akatengeneza. Mimi hivyo ndivyo inavyoweza kusema mm. lakini kwa ujumla ni kwamba M, uh, uchumi umeathiri watu walio wengi walio Wakristo na wasio Wakristo pia. Tukiwa tunamalizia hapo, Pasta Igogo, labda utoe neno lako la mwisho katika siku hii ya Ijumaa, ujumbe wako katika Ijumaa Kuu. Ujumbe wangu katika Ijumaa Kuu, uh, kama ningetoa ujumbe, wito uh, wangu kwamba kama neno la Mungu linavyotuambia katika kile kitabu cha Warumi ile sura ya sita na ile mistari ya kwanza na kuendelea anasema ya kwamba uh, uh, tuseme nini basi? tudumu katika dhambi ili neema izidi kuwa nyingi? anasema hasha, sisi tuliopia dhambi tutakije tena katika dhambi? anasema hivi, hamfahamu ya kuwa sisi sote tuliobatizwa katika Kristo Yesu tulibatizwa katika mauti yake na anasema basi, tulizikwa pamoja naye kwa njia ya ubatizo katika mauti yake, kusudi kama Kristo alivyofufuka katika wafu kwa njia ya utukufu wa Baba, vivyo hivyo mm. nasi tuendende katika upya wa uzima. Kwa hiyo mimi wito wangu kwa watu wote duniani kote wanaonisikiliza katika mida hii ni kwamba hebu, hii Pasaka tunapokuwa tunaendelea kukumbuka mm. mm. na kusherekea Usiendelee so, kuishi so, katika yale ambayo Mungu hapendi. Ni wakati so, ambapo kambisa, unaweza kujua kwamba O, kitu ambacho Yesu amefanya msalabani ni kutugeuza. Basi naona muda naona na muda, na muda unakwenda mb. mbio. Pastor Egogo, sina nia ya kukukatisha, lakini niwashukuru wote mlio shiriki katika kipindi chetu cha live talk siku ya leo. Uh, B -B -B Prophetess Monica kule Kenya, lakini vile vile Charles Misango Tanzania, Paulette DRC na Pastor Egogo. Nawe msikilizaji wetu leo shiriki kwa namna moja au nyingine kwa njia ya Facebook, lakini pia kwa jumbe mbalimbali, tunakushukuru sana. Tunakutakia Ijumaa kuu njema kwa kuelekea sikukuu ya Pasaka. Leo nilikuwa naye mwenzangu Harrison Kamao, vilevile mwendeshaji wa matangazo haya ni Aida Isa. Sisi sote kwa pamoja, VOA Swahili tunakutakieni sikukuu njema ya Pasaka. Naitwa Meri Mgawe. Jajue kusamehe siyo unyonge, ama ishara ya udhaifu, ila ni ujasiri, maana ni kuonyesha yale yote walokutendea, majeraha na maumivu haya ja kuathiri, si kwa ajili si ni kwa ajili ya moyo wako, unautulisha mzigo usiousahili.