Ni siku ya Ijumaa, lakini kikubwa ni Ijumaa Kuu, ni siku muhimu kwa Wakristo wote walipo ulimwenguni, ambapo hii leo eh, ni siku moja kati ya siku tukufu kabisa katika imani ya dini ya Kikristo. Tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, lakini hapa nipo na mwenzangu mtoto wa Odongo, anaitwa Kenneth Bwire. Ah, sijawa kulisikia jina la kipekee. Unajua, ili jina inabidi uwe na hela. Kuna mambo mengine upaswi kupewa, alafu uwe una kitu. Tunakukaribisha katika Ijumaa Kuu hii leo, tukianza vyema kabisa, nikaanza kumchokoza hapa mwenzangu, anisaidia Mwenyezi Mungu niwe mm -hmm. na hela sasa wewe naona unataka kuangazia maswala ya uandishi wa vitabu mhuku ile, la hela ile. Uh -huh. Uh -huh. Tukienda usija ukanikaba vilevile lakini. Uh -huh. <laughs> Nakutengenezea mazingira mazuri ukitakapodondoka kule Afrika Mashariki. Uh -huh. Uh, wewe wanajua u jamani ya pesa lolo ndio ni <laughs> Kiswahili, mifuko haina kitu. Marekani na umetoka Marekani, utapata shida, tabu. Unasema utapata ni utapata tabu sana, yeah. Sasa ndugu Idi, mm -hmm. jua la siri hii kando na Edi Kenzo kutwambia vianc, atatuambia katika mziki, mm -hmm. na mengine kama kina Lavalava lava, mm -hmm. ni yani, namwarifu tu msikilizaji kwamba kando na gumzo tunalopiga, tutadengwa Yes, tuna, tuna, tuna namna tu vile ambavyo kuna mambo vijana wanatafuta kufanya kila ambacho hatutarajii. Wengi mara mwisho kusoma kitabu kamaliza kitabu tu yeah, kitabu chochote likitabu chochote chochote mm, anasoma vitabu, na kuna kitabu sasa hivi naendelea kukisoma, ah. cha Mwalimu Julius Kambarage Nyerere mm. alikuwa ameelezea falsafa falsafa mm. ya kwa nini mataifa masikini hasa ya Afrika yanapaswa kuungana, mapanga kwenda kukomboa. Ama mwenye mwenyekiti, unajua unajua kiti cha katibu mkuu wa Jumuia ya Umoja ya Afrika Mashariki kipo wazi, kipo wazi na ule mbuna... jamaa kapelekwa Rasha kutafutia Kenya mbolea <laughs> sasa uh -huh. Nimeona katika mitandao vijana wamechupuka sana, wanaandika andika vitabu, mashairi, riwaya, tamthilia hmm, alafu wanaweka vitabu kwenye mitandao sana, najiuliza kulikoni na hulka ya vijana kusoma Afrika Mashariki, si vile, wanataka vitu vya rahisi mitandao. Nieleze, katika kitabu cha Nira anasema nini? sio kwamba nisaidie kitabu nisome, naambia anasema nini, kwa muktasari tu mm, au kwa kukupa muktadha mm. Eh, eh, anazungumza kwamba kuna umuhimu kwa mataifa ya Afrika hasa ambayo yana umasikini uliokithiri mm, kuungana na kwenda pamoja, kwa sababu vikwazo vya kidunia vya kuweza mm -hmm. kuondoka katika umasikini mm -hmm. ni vikubwa kuliko uwezo wao, kwa hiyo mmoja mmoja mm -hmm. kamwe hawataweza. Na ukiangalia mpaka sasa hivi, mm hiyo -hmm. hali bado ipo, mipaka inafungwa, si hata Burundi, Rwanda kumefungwa. <laughs> Alafu sasa kuna kijana mmoja anaandika sana vitabu na kuviweka kwenye mitandao ya kijamii, kati ya vijana wengi anaitwa JB Omukangala JB Omkangala, Mkangala, mm-hmm. Huyu jamaa anaandika sana, na nikataka kujua jamaa, mbona uandishi uandishi tu? Katika maelezo yake anaambia aliacha kazi bwana ili aandike vitabu. Mi nashangaa nani anavinunua, lakini hebu tusikie mazungumzo yetu kati yangu na JB Omkangala. E, eh, kuna watu ambao kawaida yao ni kusoma. Siwezi sema kwamba kuna kitu fulani, wajua, mtu ambaye anapenda kusoma ni mtu anapenda kusoma. Mara nyingi wale watu ambao hawapendi kutazama wanapenda kusoma. Sasa ikiwa kuna mtu wajua, hata wakati mwingine ukimpa mtu kitabu na umpe movie, kuna yule ambaye atachukua kitabu na achukue movie, lakini kuna wale ambao wangependa hata hivi vitabu ambavyo mi naandika huwe kwa audio, ama labda movie, ndio labda wanaweza pata huo ujumbe, lakini kuna tu wale ambao wanapenda. So kuna vile vitu ambavyo watu wanapenda kusoma, na inategemea pia ni ni generation gani. Kama ni hii ya sasa kuna vitu ambavyo unajua, mi nikimpa mtu kitabu ama mtu akinunua kitabu aniandikie labda review, utapata kwamba kama ni wa miaka fulani, review yake itakuwa sana sana kuhusu mambo ya mapenzi na uhusiano, labda ndoa kidogo, lakini kama ni mtu ambaye miaka yake imesonga songa miaka arobaini na mara nyingi review zao zitakuwa upande wa utamaduni ili kuwezesha generation zote mbili ama tatu zi, zisome kazi, kazi yangu ni lazima nihakikishe kwamba nimewapa, kila mtu akisoma awe na kile kitu ambacho atakuwa anakifurahia katika kile kitabu. Kuandika si kazi rahisi, inataka ufikirie, ujinyime mambo mengi sana, ndio akili yako ingie katika kitabu. Kuanza kuandika, nini kinakusukuma kijana uone uandike, na isiwe tu usome vitu vya watu kwenye mtandao. Mimi nimekuwa na kiu ya kuandika kwanzia nikiwa shule ya upili na nilikuwa napenda sana fasihi. Baada ya kumaliza shule nikaenda chuo kikuu. Baada ya kumaliza pia nikawa nimesomea vitu ambavyo vinaweza niruhusu niingie katika e, uandishi. Nilikuwa nimesomea sosiolojia na linguistic. Sasa baada ya kufanya hivyo nikawa tena mwalimu wa Kiingereza na fasihi. Kidogo kidogo nikaona nina kile kitu cha kwanza kuandika nikamua sasa niachane na mambo ya kufunza niandike. Sheria zilizopo zinalinda kazi yako, ama unaandika, unapata mtu amepiga chapa, mtu amesambaza kuuza, nayo inakuwa ngumu hapo. Sasa ndo kuna changamoto, lakini sasa mimi upande wangu nili na tu kitabu kimoja ambacho nauza ikiwa soft copy. Hivi vitabu vingine vyote nahakikisha kwamba mtu havipati kwa sababu hata ikiwa kwamba umechukua ume hata tuseme kwamba uko na copyright ya kitabu chako, kama mtu anataka kutoa pia afanye labda plagiarism, bado ta, atafanya na hutajua ni nani huyo amefanya hiyo, kwa sababu hivi vitabu utavipata vikiwa tayari kwenye soko. So kile kitu ambacho unafaa ukijaribu kukilinda sana ni kazi yako. Baada ya kuandika, uhakikishe kwamba yule ambayo anakufanyia uchapishaji. Lakini hata ufanye copyright ufanye nini, kama mtu ametaka ku plagiarize kazi yako bado atafanya. hmm. Alikuwa ananiambia kitu hapa kwamba hapa Marekani ukiandika kitabu mm -hmm. na kikafanya vizuri, wewe tayari ume- umaskini umekwenda baibai. Hata ukiangalia viongozi ambao waliwahi kuwa madarakani au waandishi wa vitabu wakubwa hapa, ni watu ambao wanahela nyingi sana, kwa sababu sheria na sera nzuri za kulinda kazi za sanaa ndio maana unakuta hapa wasanii wote kuanzia muziki hmm, maigizo, kila kitu hapa unakuta hawana maisha mabaya sana, tofauti na kule kwetu. Kule kwetu sindo kama hivyo, hivi navyokwambia, kuna unaweza kukuta wapo, wapo watu kwenye vibanda umiza, unavijua vibanda umiza <laughs> <laughs> wana choma nyimbo vibanda za, za, za watu sinema za watu na wanasikiliza. We mara ya mwisho kununua Ah, CD ya mwanamuziki kule nyumbani li hata utaipata itafute kabisa ndo shughuli hiyo. Mana wanakufa maskini jama, kabisa basi, basi tujipoze na Lavalava hapa Lava, akiwa ameshirikiana naye Beily, wanakuambia sawa. Na aa, mapiano, na naamini kabisa labda hii 2024 kidogo mapiano inaanza kufifiafifia, maanake tulikoma sana. Eh, 2023 mi binafsi nimehudhuria matamasha mm. mengi kwelikweli ya mapiano hapa hapa Washington DC. Ama kuna mtindo mwingine, mtu yupo jikoni anaunda hata chakula fulani, si watu wanakula, afu baadaye wanachoka <laughs> ndio hivyo, na mapiano ndivyo hivi inavyokwenda, na naona lavalava, sijui bwana, lakini mi nilikuwa naona kama sauti, uh, mahadhi ya sauti yake mm. e, ni kama vile uh, maji na mafuta Unaju hmm. mahadhi flani ya pwani hivi haya, hmm. mambo ya tu alikuwa na lazimisha, tuseme, sikukuu hapa huwa ni biashara, si sikukuu tu hivi hivi, hapa ni biashara, ndio maana unakuta ikifika wakati wa Christmas. Eh, ishata zile sherehe za kitaifa, kwa mfano kama za kuadhimisha uhuru, unakuta watu wanatengeneza helana vikombe hmm. e, kila kitu kwamba usiku ya uhuru. Aha. Sasa, je, kwetu kule tuna uh oh, oh fanya hivyo tunakula au leo siku ya kutumia ya kutumia ni <laughs> siku ya kwenda tukanisani <laughs> na kurudi na kuchapa suti hivi. Naam, mwezi mtukufu wa Ramadhani unaendelea. yeah. Ikifika sikukuu ya Idi, unaenda siku kama hiyo, nifanye kazi tena? Hapana. yeah. Hiyo ni siku ya bwana kabisa ya kustarehe kabisa, ni kwenda kuuza vitu ha -ha. Ha -ha. Ha -ha. Mm. Sasa je, wenzetu wanaweza kufikiria, vijana wanaweza kutumia vipi fursa hizi za siku kama hizi za sikukuu? Tunajua tuko katika msimu wa sikukuu ya Pasaka. Je, vijana wanatumia hmm, vipi na nini ambacho wanapaswa kufanya eh, ili kutumia hii eh, ikawa ni fursa nyingine ya kibiashara. Kasim Makelu huyu ni mdau wa vijana na anaeleza hapa kwamba anaona kuna haja eh, ya kufanya vijana waelewe kwamba hii ni fursa pekee, vijana wanaweza kuitumia fursa hii ya Pasaka na Idi ambayo inakuja kama sehemu ya kujipatia kipato kwa kufanya biashara mbalimbali, kwa sababu kipindi hiki fursa zinakuwa nyingi. E, watu wanahitaji mahitaji mbalimbali, ikiwemo huduma mbalimbali, nguo, vyakula na bidhaa mbalimbali zinahitajika kwenye maeneo tofauti tofauti katika nchi yetu, bara la Afrika na duniani kwa ujumla. Kwa hiyo vijana wanatakiwa kuchangamkia fursa hii, kwa sababu ndo muda pekee ambao unakuwa na mzunguko mkubwa zaidi wa fedha kuliko mzunguko kuliko ambacho kinakuwa na mzunguko mkubwa wa fedha. Naam, sasa kile ambacho uh, vijana wengi maanake una-, um, mtu anaweza akasema ya wanafanya kazi, wanauza vyakula, wanauza nguo, wanauza na kadhalika, lakini nini ambacho unaweza kuwashauri kwa kwenda mbele zaidi ili kufikia hili maanake, eh, si tu kuuza nguo labda na vyakula, lakini kuna mambo mengine mengi yanaweza yakafanyika hasa katika masuala mazima ya biashara. Kwanza nizungumzie jambo moja, ujumbe wangu ni kwamba vijana tunatakiwa kuchungu changamkia fursa wakati wote, mahali popote zilipo, lakini ziwe fursa halali na ambazo hazivunji katiba ya nchi yoyote na sheria ya nchi yoyote zingatie katiba ili tuweze kufanya kazi zetu vizuri. Lakini kitu kingine, vijana wengi sio kwamba wanasuasua. Vijana wengi, ni kweli baadhi yao wanasuasua, lakini wengine wanakosa mtaji. Suala, so la mtaji limekuwa changamoto sana kwa vijana, na baadhi ya nchi hazijatengeneza sheria za rafiki kwa vijana ili kuwawezesha mitaji, ili na wao waweze kuchangamkia fursa za kwenye maeneo yao, hasa ya kipindi kama hiki ambazo fursa za wazi kabisa. Naam, huyo ni uh, Kasimu Makelu. Eh, umemsikia Kenesi Bwiri akikuambia kwamba ni fursa vijana kutumia hizi sikukuu eh, kwa ajili ya kujiongezea kipato na kufanya biashara. Tunaona muda unakuimbia kwelikweli, na moja kwa moja tuende kwenye habari za dunia. Barack Obama, Bill Clinton, pamoja na watu wenye majina makubwa kwenye tasnia ya burudani waliungana pamoja mjini New York Alhamisi usiku kumkaribisha Rais Joe Biden ambaye amechangisha kiwango kikubwa cha fedha cha dola milioni 26 kwa kampeni yake ya kuchaguliwa tena. Hali ilikuwa ya kusisimua kwenye ukumbi wa Radio City Music ambapo Obama alimsifu Biden kwa kuwa na msimamo wenye kuzingatia kila mmoja, akisema kuwa huyo ndiye rais tunayemtaka. Kimbunga cha tropiki ambacho kimepiga kisio cha Madagaskar wiki hii kimeripotiwa kuwa takriban watu 18 na kuwakosesha makazi maelfu wengine. Ofisi ya dharura ya taifa hilo imesema leo Ijumaa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kimbunga hicho kilichopewa jina la Gamane kiligonga Madagaskar Jumatano na Alhamisi, wakati kikipelekea zaidi ya watu elfu ishirini kukoseshwa makazi. Mtoto wa kiume wa Rais wa Uganda Yoweri Museveni, Muhozi Kainerugaba, ameahidi kupambana na ufisadi ndani ya jeshi baada ya kuchukua usukani kama kamanda wa juu wa jeshi, hatua inayoonekana kwa kiasi kikubwa kuhakikisha hatua ya kuelekea kumridhi baba yake Museveni mwenye umri wa miaka 79 ambaye ameongoza Uganda kwa miaka 38 alimtangaza na mtoto wake Muhozi mwenye umri wa miaka 49 kuwa mkuu wa jeshi la taifa hilo la Afrika Mashariki wiki iliyopita. Umati wa watu kwenye mji wa kitalii wa Tato huko Mexico jana Alhamisi walimpiga mwanamke mmoja hadi kufa kwa sababu alishukiwa kumteka nyara na kumuua msichana mdogo, ikiwa imebaki saa chache kabla ya hafla ya kukusanyika kwa ajili ya wiki takatifu ya Pasaka. Katika mkesha wa Ijumaa Kuu, wanaume hutembea kwenye mitaa ya Taxco wakiwa wamefunika vichwa vyao na kujiwekea miba kaba, kama toba. Maandamano hayo na mengine katika wiki takatifu yalikuwa yakifanyika kwa karne nyingi. rekodi ambayo sasa inaingia wiki ya pili tangu ilipotolewa rasmi, um, nakamilisha siku ya kumi na moja kwenye YouTube yake Eddie Kenzo VNC <laughs> jamaa anazungumzia tu mm. Kwanza nimependa sana ulivyotaja jina la huyu mkuu wa majeshi mpya wa Uganda kafanyani, anaitwa <laughs> <Kapa> eh, <laughs> eh, Kainerugaba da hmm. yeah, yani, ah, yani nimehitaji yeah, kule kule kweli yeah. <laughs> oh, yeah. Umeteleza vizuri kabisa. Unajua haya majina bwana, kuna na namna ya kuyatamka. Mimi na nimepewa majina mengi sana mm. Mimi naitwa Bwire lakini, lakini unajua mm -hmm. biwaya, biwaya. Bwire <laughs> yeah. lakini, nilipenda sana mimi huwa mi, mi, wananiita IDD <laughs> <laughs> kuna wengine wanaita, uh, uh, IBB. <laughs> rais wa Afrika Kusini anaitwa nani alipochaguliwa? Yeah. ah, wenzetu wale wanyanamumunya Kiingereza yeah. Nilipenda sana walivangaika na ule wa, wa Madagaska, yupi sasa Ravalomanana? ah, sasa majina tabu tupu. Vipi na yule habiari ha, mananina ah. Sasa hapo usiende <laughs> huko <laughs> na unajua ya kwao pia anatusumbua mm -hmm. Sasa nikienda hewani nikayasumbua, ujue pia ya kwangu huwa mm -hmm. Yanawasumbua, nielewe tu, lakini no. Najitahidi. Sasa jicho letu, um, hati kuna, kuna, kuna, kuna, kuna, kuna, rushwa ngono Ha, hiyo mbona kawaida sana ha. Tena nafikiri inaweza kawa ndo rushwa kubwa kuliko nyingi sana. Inakuwaje? Ah, we, sikili, msikilize Lucy Patrick. Sijua amesemaje hapo, lakini tafsiri rushwa ya ngono ndo hivyo. Rushwa ya ngono inatoa ngono kwa ajili ya kupata kitu baraka fulani, kitu fulani, yeah. Sasa ni kwamba swala la rushwa ya ngono kwa wanawake katika mchakato wa kuwania uongozi uongozi tena mm -hmm. <laughs> lipo kwa vijana na Lucy Patrick anaangazia hili. Inawezekanaje kukomesha rushwa ngono na wanawake wakaweza kuwania uongozi bila kikwazo chochote kitakachokwamisha ndoto zao? Kwanza inabidi mwanamke ajitambue kwamba yeye ni nani, anataka kugombea nini, kwenye kile anachotaka kukigombea anatakiwa afanye nini na nini. Kabla ya mwanamke kwenda kugombea, ni lazima apewe elimu, elimu ya usawa ipatikane. Kama mnavyoona sasa hivi, wanawake wengi wengi wengi wako kwenye uongozi. Kwa hiyo ni mwanamke apewe elimu kuhusu rushwa ya ngono. Unajua, mi nachoamini mpaka unatoa rushwa ni kwamba wewe hukiamini kile unachokitaka, awe ana ile kitu ndani yake, namwambia kwamba wewe pia mwenyewe unaweza, sio lazima utoe rushwa ya ngono kuingia kwenye uongozi. Sidhani kama mtu anapaswa kusaidiwa. Hizo taasisi zinazoandaa uchaguzi ama kuwezesha mtu kuingia kwenye uongozi zinapaswa kuweka mazingira wezeshi, mazingira yenye usawa, ambayo yatamwezesha mtu yeyote kuingia kwenye uongozi kama anastahili pasipo mazingira ya kulazimika kutoa ama kupokea rushwa ya aina yoyote, bila kuangalia jinsia ama rangi ama aina yoyote ile ya unyanyasaji. Anayestahili kuwa kiongozi awe kiongozi. Kwanza, kuamini rushwa kwenye mambo mbalimbali, hususani katika kuwania uongozi, ni kukosa elimu ya yeye kujitambua kwamba kuingia kwenye nafasi yoyote ya uongozi ni haki yake, na anapaswa kushiriki kwa kufuata taratibu ambazo zitakuwa zimewekwa kupitia nafasi ambayo yeye anataka. Anachotakiwa yeye kuamini na kukitambua ni kwamba hii ni haki yangu, ili niweze kupata hii nafasi natakiwa kufanya prosesi zote ambazo nimeambiwa, bila kuweza kutumia nguvu nyingine ambayo inaweza ikamwaibisha yeye na kadhalika. So kikubwa ambacho huwa kinasababisha, mi nadhani, ni hawa wanawake kukosa elimu. Kwa hiyo mimi nadhani wanawake waendelee kuelimishwa kwamba kushiriki kitu chochote katika jamii ni haki yao, hususan kwenye masuala ya uongozi. Kwa hiyo hapaswi kuendeshwa na kitendo chochote kile cha kirushwa eti ili tu aweze kupata nafasi, lakini pia nadhani tuwatumie viongozi wanawake ambao tayari wapo kwenye ngazi mbalimbali, na mbali na wameweza na wanafanya vizuri, hao watumie nafasi zao pia kwa inspire. kwa maana ya kuzungumza, waseme walipambanaje, wamefikaje kwenye hiyo hatua na nini wanawambia wanawake wengine ambao wanatamani kuingia kwenye hizo hatua. Aya, umesikia mambo hayo? Unajua uchaguzi hizi bwana, e, eh, watu wanafanyiwa vitendo vingi sana hasa wanawake. Lakini nasikitisha kwamba uongozi tena inabidi ufanye rushwa ya ngono ndio kuwe kiongozi, alafu we kiongozi ndio utakuwa unaambia watu msifanye rushwa ya ngono <laughs> ni hali matata kwelikweli, mm. Basi tusikilize ngoma ya muziki hapa, eh, Big Fizzo Superman, mm. Suema, oh. <coughs> mm -hmm. Big mwanaume amesifiwa mpaka ampewa super mm. Ni, ni matata kwelikweli aya, ah. Basi tusonge mbele na moja kwa moja tuelekee uh, kwenye masuala ya michezo na burudani. Unajua mm, ni uh, wiki hii muhimu ya sikukuu mm, ya Pasaka. Kwa hiyo kuna mambo mengi sana yanaendelea, lakini burudani ya muziki hali kadhalika Josephat Kioko, eh, najua kuna mambo mengi sana yanapamba moto jiji e, la Dar es Salaam leo na kesho, najua ni shughuli pevu kwelikweli karibu sana bwana, uanze kuporomoka na kunguruma. Asante <laughs> ah, sana Idi Ligongo. Mchezo wa kandanda katika bara la Afrika, michuano baina ya klabu unafahamu una, kwamba tayari zimesalia timu nane, na mpaka wapambane wabakia na timu nne katika nusu fainali. Na hii ni ishara kubwa kwamba Tanzania imefanya tena msimu huu kama mwaka jana, kwa sababu Simba na Yanga wote wawili wako robo fainali na wanajiuliza nani atapiga mgeni nyumbani katika uwanja wa Mkapa. Yani, kuanzia usiku wa leo itakuwa Simba inapambana na, na Ahli ya Misri. Hawa ni mabingwa wa kombe hili la Afrika eh, hapo Benjamin Mkapa usiku huu, na ni mchuano ambao utakuwa una, unachezeshwa na refari kutoka Afrika Kusini, wakati Yanga nao kesho usiku itakuwa inakaribisha Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini ambao wana matumaini makubwa sana kupiga wageni wao na kusonga mbele katika nusu fainali. Hizi ni timu mbili ambazo zote ziko nyumbani, dar es Salaam. Eh, kazi kweli hapo. Hii ndio nilisikia iliwavuruga simba mara ili, ilikuwa timu gani hidi? <laughs> Hapo hawa ni miamba. Ae, hawa ndio wenye kombe hili walilichukua mm. mwaka jana. W-wengi wa, e, wa, wa, wanasema mchezo kwa utuzo ni matumaini ya mashabiki wa Tanzania kwa sababu huu ni mchezo ambao utawapa matumaini ya kushinda. Wakiangusha hawa, basi ipo nafasi ya, ya kurudiana tarehe tano na sita mwezi unaokuja, ndio wataamua nani kweli amesonga mbele kwa mabao ya unyumbani ama ugenini. Kuna usemi unasemwa pale uh, kwa Benjamin Mkapa maarufu kabisa kama mm. Lupaso mm. Lupaso ni kijiji ambacho ametokea rais mstaafu Benjamin Mkapa wa Tanzania, ambaye amepewa eh, jukumu ama jina hilo la uwanja. Kwa hiyo uwanja unaitwa Mkapa ama Lupaso mm. wanakuambia Lupaso watoki mtu lazima afe. So, kwa hiyo tusubiri leo na kesho tuone, kwamba Al Ahli leo kesho Mamelodi Sundowns, kwamba vipi watatoka au vipi. Maanake wameingia kule e, wameingia e, unaambiwa kuna mwamuzi kutoka Misri Amin Omar mm -hmm. atakuwa anasimamia mchezo wa kesho, kati ya si, si, Yanga na Melody. mimi sitakuwa Dar es Salaam, lakini naona Yanga wakishinda nyumbani watu wanajiuliza imekuwaje, mchezo wa wa Misri na wa Tanzania kocha anakuwa Mwafrika Kusini, alafu mchezo wa Waafrika Kusini na Tanzania kocha anakuwa Misri. <laughs> Achaneni na kocha, sheria ni zile zile. Haya, nini lingine, Kioko? Hivi nimesema kocha, nimesema refa, anazungumza kama mtangazaji, si shabiki wa Yanga, lakini basi, refa tipi. Mazembe tipi Mazembe ya Kongo, Jamhuri ya Kongo, watakuwa Lubumbashi mm. Watakaribisha Petro Luanda ya Angola. Kisha mchezo wa mwisho itakuwa ni usiku wa Jumapili mapema. Esperonzi ya Tunisia watakuwa na azek mimosas kutoka ivory coast, na hii itakuwa na, na referi Mkenya peter Waweru hapo Lubumbashi. Sheria ni zile zile. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Eh, tumebakiza muda kidogo, tueleze vipi, mengine yaliobakiza ni nini hapo kidogo tu, kwa muda ambao tumesalia nao. Mkondo wa haraka haraka wa mbio za dunia za magari ya rali hapa Kenya ni safari rali imeanza jana. Rais William Ruto amezindua Nairobi, lakini leo hii wanapambana katika eneo la bonde la Ufa. Mashabiki wamefurika hapo katika mji wa Naivasha, ni mji ambao karibuni umekuwa mji wa kitalii kutokana na mbio hizi za magari. Mbingwa mterezi kutoka Ufaransa Sebastian lob Ogier hato hashiriki katika mashindano haya yatakamalizika Jumapili. Urefu ni kilomita mia tatu na sitini. Asante sana Josephat Kioko, basi kwa ripoti hizo, na sisi hapa tunakamilisha matangazo haya ya VOA Express kutoka Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo, hapa nilikuwa na mwenzangu Kenisi Bwire. Yani natamani umwone anapiga mapiano <laughs> kwelikweli <laughs> <laughs> ananikwepa hata bari zangu ataki kusikia, ananitesa e, kanirubuni kanikwega njiani, nadhalilika mimi si wa mbinguni wala duniani, natatarika