Maafisa wa usalama nchini Kenya hii leo walianza kutoa miili ya waathiriwa kadhaa wa, wa mauaji yaliyofanywa na dhehebu lililowataka waumini wake wajiue kwa kukaa na njaa ili kwenda kukutana na Yesu. Kutolewa kwa miili hiyo kunafanyika kuna karibu mwaka mmoja baada ya kugunduliwa kwa makaburi ya halaiki katika kesi mbaya ambayo ilishangaza ulimwengu. Familia moja ilipokea miili minne iliyokuwa imepakiwa kwenye gari la kubebea maiti katika chumba cha kuhifadhia maiti katika mji wa Malindi, huku wapendwa wao wakiomboleza. Hiyo ni miili ya kwanza kukabidhiwa familia baada ya miezi kadhaa ya kazi ngumu ya kutambua waathiriwa wa kupitia utafiti wa vinasaba au DNA. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu aliapa hii leo Jumanne kuendelea na kampeni yake ya kulitokomeza kundi la wanamgambo wa Hamas huku pia akilikosoa azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linalotaka kusitishwa mara moja kwa mapigano huko Gaza. Katika taarifa yake, Netanyahu alisema Israel haitasalimu amri kwa madai ya upotoshaji ya Hamas na itaendelea kuchukua hatua ili kufikia malengo yote ya vita kuwakomboa wa mateka wote, kuharibu uwezo wa kijeshi na kiserikali wa Hamas na kuhakikisha kuwa Gaza haitakuwa tena tishio kwa kwa Israel. Maafisa wa Hamas walisema siku ya Jumatatu waliwaambia wazungumzaji wanaoshughulikia makubaliano ya muda ya kusitisha mapigano kwamba Hamas haitabadilisha pendekezo lake ambalo ni pamoja na kujiondoa kikamilifu kwa Israel kutoka Gaza na kubadilishana mateka wanaoshikiliwa huko Gaza na wafungwa wanaoshikiliwa Israel. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. China itaendelea kushirikiana na pande zote katika marekebisho ya kulipa deni la Zambia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema siku ya Jumanne bila kusema kama inaunga mkono mpango uliopendekezwa ambao nchi hiyo ya kusini mwa Afrika iliafikiwa na wafadhili wa bondi za nje za nchi za, za nje. Zambia na kundi la wafadhili ya mkopo walisema Jumatatu kwamba walifikia makubaliano mapya ya kurekebisha malipo ya deni la karibu dola bilioni tatu za hati fungani za kimataifa na kwamba pendekezo limeidhinishwa na wakopeshaji rasmi wa Zambia, ambao China ndio mkopeshaji mkubwa zaidi kati yao. Zambia ilishindwa kulipa madeni yake zaidi ya miaka mitatu iliyopita, na mchakato wake wa kurekebisha madeni umekumbana na vikwazo vingi, ikiwa ni pamoja na mwezi Novemba, wakati wadai rasmi walikataa mkataba wa awali wa bondi kwa misingi kwamba au kutoa msamaha wa deni sawa na wakwao. Kilipuzi kilipua na kuwaua wanajeshi saba nchini Chad wakati walipokuwa wanapiga doria magharibi mwa nchi hiyo karibu na ziwa Chad, serikali imesema. Rais wa mpito Mhamad Deb Itno aitangaza vifo hivyo Jumatatu kwenye mitandao ya kijamii. Maafisa wa Chad walisema wanashuku wanamgambo wa Boko Haram kutoka Nigeria ndio walihusika na shambulio hilo na hivyo kuzua wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa ghasia karibu na mpaka. Boko Haram ilianzisha wasi zaidi ya muongo mmoja uliopita dhidi ya elimu ya magharibi na kutaka kuanzisha sheria za kiislamu kaskazini mashariki mwa Nigeria. Wasi huo umeenea hadi nchi jirani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Endelea kusikiliza matangazo mengine katika kipindi cha kwa undani. Kwaheri kwa sasa. idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tunaangalia hatua ya mgombea wa upinzani katika uchaguzi wa rais wa Senegal, Bassirou Diomaye Faye hutangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa uraisi wa siku ya Jumapili na kuteteresha medani za siasa katika bara zima la Afrika kwa kuwa ni mpinzani na vilevile kijana mwenye umri wa miaka 44 na, na katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani katika siku hii ya leo e, tutaangazia hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutoa wito wa kusitishwa mara mmoja kwa mapigano huko Gaza, baada ya Marekani kutopiga kura ya turufu katika kubadilisha msimamo wake wa awali. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani. nam kwa Undani hii leo, tunaanzia nchini Senegal, ambapo mgombea wa upinzani katika uchaguzi wa rais wa taifa hilo Basirou Diomaye Faye, ambaye kabla ya uchaguzi hakuwa anajulikana sana, akiwa na umri wa miaka arobaini na minne amechaguliwa kuwa rais ajaye wa nchi hiyo jana Jumatatu, ikiwa ni chini ya wiki mbili baada ya kuachiliwa kutoka gerezani ili kushiriki uchaguzi. Wakati matokeo yalipokuwa si rasmi ya kura ya Jumapili, waziri mkuu wa zamani ambaye alikuwa mgombea na kuungwa mkono na rais aliyeko madarakani Maki Sal alikubali kushindwa. Sal alitoa pongezi vilevile, huku pia akikubali Faye kuwa mshindi. Abdu Shakur Abud ametuandalia ripoti inayoelezea matokeo ya uchaguzi huo wa Senegal ambao umetikisa medani za siasa barani Afrika. Basiru Domae Fai aliyesherekea miaka 44 ya kuzaliwa kwake Jumatatu atakuwa rais kijana katika historia ya Senegal baada ya kuachiliwa huru siku kumi tu kabla ya uchaguzi wa Jumapili. Akizungumza kwa mara ya kwanza tangu matokeo ya awali kutolewa, Fai amesema kipaumbele chake kikuu ni kutafuta maridhiano ya kitaifa kufuatia miaka mitatu ya ghasia na mzozo wa kisiasa. Marki. Uchaguzi ulifanyika chini ya kivuli cha mzozo kabla ya uchaguzi uliosababisha watu kupoteza maisha yao, kujeruhiwa na wazalendo wengi kuwekwa kizuizini. Tuna nia ya kugeuza ukurasa huo, kuleta maridhiano miongoni mwa mioyo ya Wasenegal na tuanze kazi kwa bidii ili kutekeleza matumaini yaliyojitokeza kutokana na kuchaguliwa kwangu mradi niliyopendekeza Fai ameahidi pia kupambana na rushwa katika kila kiwango, kujenga upya vyombo vya serikali na kukabiliana na ughali wa maisha. Hii ni mara ya kwanza kwa mgombea wa upinzani kushinda tangu Senegal kujinyakulia uhuru mwaka 1960 kutoka Ufaransa, na baada ya uchaguzi mara 12 nchini humo, mgombea kiti wa muungano na utawala ba mwenye umri wa miaka 62 alikubali ushindi wa Fai na kutoa pongezi zake Kabla ya matokeo rasmi hapo jana Jumatatu. ninatoa kwa, ni kwa mara nyingine pongezi zangu kwa rais Diomaye Faye. Ninamtakia ufanisi katika kuiongoza nchi yetu. Mwenyezi Mungu amsaidie kutekeleza majukumu yake kwa ajili ya taifa letu kubwa na ustawi wa wananchi wetu. Rais Macky Sall anayeondoka madarakani mwezi ujao alimpongeza pia mgombea wa upinzani atakayechukua nafasi yake na kusema ni ushindi kwa demokrasia Senegal. Marekani imetoa matamshi kama hayo kupitia msemaji wa wizara ya mambo nje, Matthew Miller: tunatarajia kumpongeza rais mpya wa Senegal mara tu baada ya matokeo rasmi kutangazwa. Ni dhamiri ya dhati ya wananchi wa Senegal kuendeleza utaratibu wa demokrasia, ndiyo sehemu ya msingi wa urafiki wetu wa dhati na ushirikiano wa nguvu matokeo ya awali yanaonyesha fai akipata ushindi wa karibu asilimia 53 akifatwa na ba atakayepata asilimia 36 baada ya asilimia 90 za kura kuishahesabiwa kufikia jana jumatatu kukabiliana madaraka kwa amani huko senegal itakuwa ni jambo muhimu la kuimarisha demokrasia afrika magharibi ambako kumetokea mapinduzi ya kijeshi mara nane tangu mwaka 2020 asante sana abdu shakur abud kwa ripoti hiyo Ushindi wa faye unaonyesha hali iliyokuwepo ya kutokuwa na imani na hali ya mambo miongoni mwa vijana waliokuwa na ukosefu mkubwa wa ajira na wasiwasi wasi kuhusu utawala katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Katika hotuba yake ya kwanza aliyoitoa kama rais mteule Jumatatu, mkaguzi huyo wa zamani wa mambo ya ushuru ameahidi sura mpya katika serikali yake baada ya kupita miezi kadhaa ya ghasia na kukamatwa kwa watu wengi kisiasa kwa sababu ya uchaguzi. Majidi Mjengwa. Yeye ye ni mchambuzi wa siasa za Afrika na anazungumza kwa mazingira haya yaliyopo juu ya ushindi. Ni mazingira gani ambayo yanaelekea ya kwenda huko na serikali hiyo ya upinzani ya kijana na ahadi ambayo ameitoa ya, ya kuwepo na viongozi wenye sura mpya katika serikali yake, hili linakwenda kuwa vipi na serikali ya namna gani? Kwa kumwangalia sifa zake na historia yake, yawezekana kabisa Faye akawa ni kiongozi anayetafuta maridhiano, lakini pia vijana watapata nafasi katika serikali yake, na tuna imani kwamba anaweza pia akazingatia jinsia. Kwa hiyo ataunda serikali yenye watu ambao kama ataifanya kazi hiyo huona wana rekodi nzuri kwenye masuala ya uadilifu na uwezo pia wa kuongoza, kwa sababu moja ya changamoto kubwa katika Afrika Magharibi na Senegal ikiwemo ni rushwa na ufisadi. Faye ambaye aliungwa mkono na kiongozi maarufu wa upinzani Osman Sonko ameapa kuboresha udhibiti wa rasilimali za Senegal na kukuza makampuni ya kitaifa ili kuzuia nchi hiyo kuangukia katika kile alichokiita katika kampeni yake ni utumwa wa kiuchumi aligombea kama mbadala wa mshirika wake wa karibu wa Usumani Sonko ambaye alizuiwa kugombea kutokana na masuala ya kisheria yaliyotokana na kutiwa kwake hatiani katika kesi zilizokuwa zikimkabili hapo awali. Sonko pia aliachiliwa Machi 14 baada ya kukaa gerezani kwa miezi kadhaa baada ya kutolewa msamaha wa rais, hatua iliyoleta shangwe katika mji mkuu wa Dakar na maeneo mengine ya nchi. Rais anayemaliza muda wake Sala ambaye alisababisha kuzuka kwa maandamano na ghasia mapema mwaka huu baada ya kujaribu bila mafanikio kuahirisha uchaguzi hadi mwishoni mwa mwaka alielezea matokeo ya uchaguzi huo kuwa ni ushindi wa Senegal. Waziri wake mkuu wa zamani aliyeshindwa, Amadou Ba, alimtakia mafanikio mema rais mteule Faye, katika taarifa iliyotolewa na timu yake ya kampeni. Majiri Mjengwa anaelezea nafasi ya mshirika wake katika mwelekeo wa mbele wa serikali na anasema kwamba anaona ni kubwa katika mwongozo wa serikali yake. Faye huko na nafasi, kwa sababu kwa akili yoyote busara yoyote inayotarajiwa toka kwa, kwa Faye ni kumwakomodate, kumwingiza kwenye hema lake ili aweze kuwapata pia wafuasi wake, eh, lakini pia kuonyesha kwamba yupo tayari kuungana ah, hata wale ambao hawakuwa wakwake na tutaona namna gani Sonko Faye anaweza akavuka kwenda hata kwa wale ambao ni wazuri, kwa sababu serikali iliyopita haikuwa na watu wote wa wabaya. Kwa hiyo wiki hii inayokuja inaweza ikatoa picha ni aina gani ya, ya uongozi kutoka kwa Faye utakaoona mizizi yake inaanzia katika mji mdogo katikati mwa Senegal kabla ya uchaguzi wa Jumapili, Faye alichapisha tamko la mali yake na kuwataka wagombea wengine kufanya hivyo. Hivyo inaorodhesha nyumba huko Dakar na ardhi nje ya mji mkuu katika mji wake wa asili. Akaunti zake za benki zinashikilia takriban dola za Kimarekani elfu sita na mia sita. Wachambuzi wa kimataifa wanasema mabadiliko ya uongozi nchini Senegal yatakuja kama afueni baada ya miezi kadhaa ya ghasia. Hata hivyo, wanasema yanazua maswali mapya kuhusu sera za kigeni za serikali mpya, wakati ambapo taifa hilo la Afrika Magharibi linakuwa mzalishaji wa mafuta na gesi. Kile kinachoulizwa sana ni nini kitarajiwa kuonekana hasa, nafasi ya Ufaransa uh, labda ikipata anguko lingine eh, la uungwaji mkono katika ukanda huo wa Afrika Magharibi kutokana na ushiriki wake na ushawishi wake wa kipindi kirefu katika siasa za eneo hilo. Hili pia katika diplomasia linasubiriwa kwa hamu kuona mwelekeo wake juu uh, uh, ya wale walioitawala Senegal huko nyuma, kwa maana ya Ufaransa pia iliyokuwa na ushawishi kubwa katika nchi za Afrika magharibi sasa nimepoteza ushawishi huo na kumekuwa na wimbi la vijana hasa katika Afrika Magharibi kwenye kuwachukia Wafaransa kwa, kwa kuwatuhumu kwenye unafiki na kuchukua rasilimali nyingi huko, ili hali mataifa hayo katika hali ngumu sana. Na tunaona Urusi ikipata nafasi zaidi katika mataifa hayo na viongozi wanajeshi, makanali wale, makepteni wakichukua nafasi katika hizo nchi. Sasa kwafaye kama rais mpya kijana anaweza pia akapatwa na hiyo hali ya kusukumwa na matashi ya walio wengi katika katika eneo lake, kwa maana vijana. Lakini tena nasema, namna gani Ufaransa itachanga karata zake kumpata yeye kwa upande wao, ni swala ya kusubiri kuona. Na kama Ufaransa itashindwa kwenye hili na kutokuwa na ukaribu au kutokuwa na mshirika, Senegal inaweza ikawa ndio anguko zaidi kwa Ufaransa litakalolipotezea pengine litaathiri hata siasa za ndani za Ufaransa. Siku ya Jumatatu usiku, Faye alielezea baadhi ya vipaumbele vya mapema vya sera za kigeni ambavyo ni pamoja na kufanya mageuzi katika jumuiya ya kikanda ya Afrika Magharibi yenye matatizo inayojulikana kama ECOWAS katika nchi za jirani zikiwemo Burkina Faso, Mali na Nijar ambazo zilikumbwa na mapinduzi ya kijeshi hivi karibuni. Hisia zimekuwa ni tofauti dhidi ya taifa la Ufaransa ambalo ni mkoloni. Ekoa sasa inakwenda kuwa katika sura gani? E, kwa jinsi ambavyo yeye rais mteule Faye ameshaonyesha kukosoa jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki. Majidi Mjengwa, ni mjadala muhimu unazidi kupamba moto katika hili, kwa maana ya kwamba ECOWAS sasa inakutana na hali ngumu ya kwamba kwenye hatima yake, kwa sababu tayari wale makanali, maaskari, viongozi wa nchi kadhaa wamejitoa, na wakati huo huo Faye anajulikana kwamba ni mpinzani wa jumuiya hiyo. Sasa ni nchi muhimu sana, muhimu sana katika siasa za Afrika Magharibi, nao pia wakijitoa ECOWAS, ni jumuiya ya kiuchumi. E, kwa hiyo nayo itaweza kuwa kwenye hatari e, e, ya kuporomoka kama na Senegal watajiondoa wa kwenye ECOWAS. E, kwa hiyo ni ECOWAS e, jumuiya ya kiuchumi inahitaji ina, ina, ina, ina, ina nchi wanachama ili kuweza kuchangia e, kwenye uwepo wake. Kwa hiyo uh, ni swali la kusubiri pia e, katika, katika wiki hii au katika siku chache zijazo kuona mwelekeo Kiongo wa kiongozi mpya wa, wa Senegal. Uchaguzi wa Senegal kwa kiasi kikubwa ulikuwa wa amani na idadi kubwa ya watu waliojitokeza kupiga kura, waangalizi wamesema. Hesabu za awali zilionyesha wapiga kura walijitokeza kwa wingi kuunga mkono upinzani katika vitongoji karibu na mji mkuu. Wafuasi walicheza muziki na kuanzisha fataki za usiku kufurahia. Zaidi ya watu milioni saba walijiandikisha kupiga kura katika nchi yenye takribani watu milioni kumi na saba. Ili kushinda, wagombea walilazimika kupata zaidi ya asilimia hamsini ya kura. Ilikuwa ni mara ya nne kwa Senegal kukabidhi madaraka kwa njia ya kidemokrasia tangu kupata uhuru kutoka kwa Ufaransa zaidi ya miongo sita iliyopita. Sasa, maji ni mjengo, wa changamoto za serikali yake Bwana Faye ni zipi hasa kubwa kabisa? Anakutana na changamoto ya matarajio makubwa ya vijana katika katika Senegal wenye kutaka unafu a hali zao na zaidi, changamoto ya ajira kwa vijana eh. Kumekuwa na hali ngumu kutokana na rushwa, ufisadi na kuto kuwepo na watu wenye ujuzi na badala yake watu wengi wanafanya biashara za uchuuzi eh, hawa wanataraji kiongozi kijana kama yeye anaweza akawabadilishia maisha yao. Ni wakati sasa yeye wa namna gani atatumia siasa kuwaeleza kwamba matarajio hayo hayawezi kutimizwa kwa muda mfupi. Kwa hiyo hiyo, ni changamoto kubwa, vijana na ajira. Asante Majini Mjengwa, na hapa ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani. na karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia hatua ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutoa wito wa kusitishwa mara moja kwa mapigano ya Gaza baada ya Marekani kutopiga kura ya turufu katika kubadilisha msimamo wake wa awali. Pia ilidai kuachiliwa mara mmoja na bila masharti kwa mateka wote. Ni mara ya kwanza kwa baraza hilo kutoa wito wa kusitishwa kwa mapigano tangu vita hivyo kuanza mwezi Oktoba, baada ya majaribio kadhaa kushindwa. Hatua hiyo ya Marekani inaashiria kuongezeka kwa tofauti kati yake na mshirika wake Israel kuhusiana na mashambulizi ya Israel huko Gaza. Katika karipio hilo lisilo la kawaida, taarifa kutoka ofisi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ilisema Marekani imeachana na msimamo wake wa awali ambao ilihusisha moja kwa moja usitishaji wa mapigano na kuachiliwa kwa mateka. Kwa kutokana na hali hii ambayo Israel imeonyesha kusikitishwa na Marekani kwa kutopiga kura juu ya azimio hilo, yenyewe imeona kama vile hali imekuwa ya mvutano. Sasa nimezungumza na Profesa David Monda na kwanza nikataka kujua, je, hili linaonyesha kuna hali ya uhusiano kutetereka baina ya Marekani na Israel juu ya vita vya Gaza. Inaashiria ya kwamba uhusiano kati ya Marekani na Israel ni kama umegubwa na matatizo fulani, hali ya sintofahamu, hali ya uhasama kati ya waziri mkuu Netanyahu na serikali ya Joe Biden kwa ujumla. Na nasema hivyo kwa sababu imekuwa desturi ya Marekani uh, ya kwamba kura ikija kwenye baraza la usalama na kura hiyo inaipinga taifa la Israel, Marekani inatumia ile kura yake ya turufu kuweza piga kalamu mswada huo. Kwa hivyo wakati huu Marekani haikutumia ile kura yake ya turufu, na ni kama ni shinikizo kwa serikali ya Netanyahu ya kwamba Marekani pia imechoshwa na msimamo huu wa Israel, hususan uh, mipango ya kuivamia eneo ya Haifa ambapo kuna wakimbizi wengi. Taarifa ilisema kwamba inadhuru juhudi za kuachiliwa mateka kwa kuipa Hamas matumaini inaweza kutumia shinikizo la kimataifa kwa Israel kufikia usitishaji mapigano bila ya kuachia mateka. Pili, taarifa ilieleza kwamba Bwana Netanyahu ameamua kufuta mikutano kati ya wajumbe wa Israel na maafisa wa Marekani mjini Washington ambapo ilipangwa kufanya hivyo wiki hii. Waziri wa ulinzi wa Israel amesema Israel haitasimamisha vita huko Gaza huko mateka wakiwa bado wanazuiliwa huko. Mwakilishi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa Riyad Mansour alikaribisha azimio hilo, lakini akasema limechelewa alieleza wazi kwamba imechukua miezi sita, zaidi ya Wapalestina laki moja wameuawa na wengine eh, kuumizwa huku milioni mbili kuhama makazi yao na njaa, eh, wakati baraza hilo halikufanya lolote kwa kipindi hicho, alisema huyu mwakilishi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa. Je, kile ambacho uh, Profesa David Monda anakiona kwa Israel, hali hii inaashiria nini hasa kwa upande wa Israel? E, serikali ya Netanyahu tuwajua ni serikali ya mrengo wa kulia, vyama vingi ni vya Kiyahudi, vyama vya Kiyahudi vya msimamo wa mrengo wa kulia. Kwa hivyo pia amebanwa pia kisiasa na hataki kuonekana ya kwamba, yani waziri mkuu Netanyahu ya kwamba anasalimu amri ya serikali ya Marekani na Jo Biden itamwonyesha kama kiongozi dhaifu kwa Israel. Nafikiria liwe liwalo, Israel kwa wakati huu imeamua, hata kama marekani inapinga, Israel imeamua itavamia Haifa, yani itavamia radhi Rafa, sehemu ya Rafa, na kuwafurusha hawa wanamgambo wa Hamas. Lakini nafikiria kitakachojadiliwa kwenye kupitia miundu mbinu ya kidiplomasia ni hili suala la siku za usoni, baada ya jitihada hizi kule Rafa, mustakabali um, wa Gaza na wa eneo hiyo ya Rafa itakuwaje? Halafu pia jitihada za kuipiga kalamu kikundi hiki cha Hamas pia kitakuwa ni vipi? Kwa hivyo, kuna mengi yanayojadiliwa, lakini la muhimu hapa ni kukumbuka ya kwamba hata ingawa Israel inaonekana ya kwamba haitaki kusikia maoni ya Marekani hadharani, nafikiria kupitia miundu mbinu ya kidiplomasia kutakuwa na mwafaka mbadala, hususan kwa hili suala la wakimbizi wa Kipalestina kutovamiwa kwenye eneo hii ya Rafa. Hamas ambalo ni kundi la wanamgambo wa Palestina ambalo linatawala Gaza na ambalo lilianzisha vita kwa shambulizi lisilokuwa la e, kutarajiwa dhidi ya Israel hapo Oktoba 7 mwaka jana pia lilipokea azimio hilo kwa a, mikono miwili. Yenyewe imesema ipo tayari kushiriki katika mchakato wa kubadilishana wafungwa mara moja, ambao unasababisha kuachiliwa kwa wafungwa wa pande zote mbili. Kundi hilo limeweka masharti ya kuachiliwa kwa mateka wote e, wa ambao wako chini ya Israel dhidi ya Wapalestina wanaoshikiliwa katika jela za Israel. Sasa kukaribisha hili kwa Hamas, Prof uh, monda eh, ahadi zake vilevile vile imetoa inaweza kuleta mwelekeo mzuri wa maridhiano, eh, katika hali ambayo labda vile vigezo ama masharti ambayo wamekuwa wakiwekeana ya uweze kufikiwa, mimi sioni ya kwamba inatoa tafsiria ya mkanganyiko. Manake tukiangalia kihistoria, Israel na Marekani sana sana huwa zimekuwa zi wakati mwingine kuwa uh, hazionani kwa masuala haya ya kidiplomasia na ya kisiasa. Tunakumbuka wakati ule uh, Israel na Ufaransa na uh, Uingereza zilivamia Suez, uh, eneo ya Suez Marekani pia ilipinga, ilipinga Israel kwenye ule uray... Wa Eisenhower na pia Rais Reagan miaka ya themanini alipinga msimamo wa Israel kule Lebanon. Rais Obama pia alikuwa na msimamo mkali dhidi ya serikali ya Netanyahu kuhusiana na walowezi na maeneo yaliyokaliwa. Kwa hivyo enzi hizi za Joe Biden pia ni, ni kawaida kuwa na mkanganyiko hususan kwa hili suala la takabali wa Mashariki ya Kati, lakini kwenda mbele itakuwa ni muhimu juu chini mkondo wa masia usisitizwe na kuweze kuwa na wapatanishi kwenye pande hizi mbili za Wapalestina na Waisraeli. Wakati huu haionekani ya kwamba kuna yeyote upande wa Hamas au kwa Wapalestina au upande wa serikali ya Israeli ambao wanataka kufanya majadiliano. Katika kura ya baraza la usalama siku ya Jumatatu, Marekani haikupiga kura, huku wajumbe kumi na wanne waliosalia wakipiga kura ya ndio. Hapo awali Marekani ilikuwa ime zuia maazimio ya kutaka kusitishwa kwa mapigano ikisema kwa hatua kama hiyo itakuwa mbaya wakati mazungumzo nyeti kwa ajili ya suluhu na kuachilia mateka yakiendelea kati ya Israel na Hamas. Siku ya Alhamisi yenyewe iliwasilisha rasimu yake yenyewe ambayo kwa mara ya kwanza ilitoa wito wa kusitishwa kwa mapigano na hivyo kuashiria ugumu wa msimamo wake kuelekea kwa Israel. Msemaji wa baraza la usalama la taifa la Marekani John Kirby alisema uamuzi wa Marekani wa kuruhusu azimio hilo kupitishwa haumaanishi Uh, ni kubadilika kwa sera yake juu ya Israel. Amesema Marekani iliunga mkono usitishaji vita, lakini haikupiga kura kuunga mkono azimio hilo kwa sababu maandishi hayo hayawalaani moja kwa moja Hamas, kundi ambalo la wanamgambo wa Palestina. Sasa Marekani yenyewe inasema haijakubaliana na uh, sera hizi za vita kuendelea huko Gaza, huku hali ikieleza bado kwamba inaendelea kuwa na msimamo ule ule juu ya Israel, hili lina liko vipi, Profesa David Monda? Kidiplomasia tunaweza kuiona kama ni kiashirio kizuri, lakini pia kwa upande mwingine wakosoaji wa Hamas wanasema ya kwamba eh, Hamas inatumia muda huo wa kusitishwa kwa vita kujaribu kupumua, kujaribu kujiongeza nguvu za kijeshi, halafu siku za mbele Hamas tena iendelee na hizi jitihada zake za kuvamia Israel. Kwa hivyo kuna wakosoaji wengi wana sema ya kwamba Hamas haitaki kupata upatanishi wowote wa kidiplomasia, kwa sababu Hamas siyo taifa. Hamas haihusishwi na viongozi wa mrengo wa kati. Kwa hivyo nafikiria ni changamoto kubwa na nafikiria uh, kwa wakati huu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alisema azimio hilo lazima litekelezwe ili kupata usitishwaji vita na kuachiliwa mara moja na bila masharti kwa mateka wote. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.