The hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni tarehe 26 mwezi wa tatu mwaka 2024, tukiwa tumechangamka kweli Studio 15. Nalo jina langu Harrison Kamau. Mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Pamoja tunakukaribisha katika VOA Express ambapo tunaangazia maswala mbalimbali yanayokugusa wewe msikilizaji mahala ulipo, hali kadhalika kijana na wanawake popote pale mnaposikiliza VOA Express, tutakuletea uh, burudani ya muziki kama kawaida. Tunagusa wanamuziki kutoka mahala mbali mbali ulimwenguni, miongoni mwao mi utasikiliza Sofia Nzao anakuambia mwanake hali kadhalika. Tutakuletea swali la leo ambapo tumekuuliza DRC na Malawi za kumbwa na mzozo mkubwa wa chakula, nini kifanyike kusaidia hali hiyo? Kuna maoni lukuki ambayo tutakusomea baadhi kadri tutakavyoweza. Hali kadhalika tutakusomea habari muhimu za dunia vilevile vile, vile, tutakuwa na kipengele cha barazani ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji kupiga simu live hapa studio na kutoa maoni yako, hali kadhalika tukisoma yale pia uliyoyaandika kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Tumekuuliza, bunge la Rwanda linajadili wanandoa hawawezi kugawana mali kabla miaka mitano wakiishi pamoja. Nini maoni yako hapo? Tutakusomea. Asanti sana mwenzangu. Mkamiti, ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyokuandalia kwenye VOA Express hivi leo, lakini bila kupoteza wakati nataka tuanze na swala ambalo Mkamiti limesumbua sio tu kwenye taifa moja na sio mataifa mawili, ni karibu kwenye mataifa yote ambaye ni ya Kiafrika na labda kwingineko duniani, na ni swala la ulevi. Inasemekana kwamba vijana wengi wameingilia ulevi kwa kupindukia na inakuwa kwamba wengi hawafanyi kazi, hawapo kwenye ajira, na kando na hilo pia hawaoi, na waliooa pia wanasemekana kwamba ndoa zinavunjika. Kuna ripoti moja ambayo imetolewa na gazeti la Mwananchi. Ripoti yenyewe inasema kwamba kutoka kule Moshi, ni kwamba vijana wengi, asilimia kubwa sana ya vijana katika jamii, wana tatizo hilo, wanalewa sana mchana kutwa na vilevile inakuwa kwamba hawazai na kuna hofu hata shuleni na shule za chekechea zinakosa wanafunzi. Tatizo hilo hilo bado linajirudia nchini Kenya, ambapo sasa hivi serikali imechukua hatua ya kufunga hata vilabu, ikisema kwamba unywaji pombe wa mchana umepigwa marufuku, na pia klabu ambazo zinauza pombe hatari kwa vijana zimefungwa, na pombe kumwagwa, na watu kukamatwa na mashtaka kufunguliwa. Basi, hili ni tatizo ambalo linaonekana linahitajika juhudi za kila mmoja, iwe ni serikali, asasi za kiraia na kila mmoja katika kutoa elimu na pia kuhamasisha vijana na jamii kwa ujumla uh, ili kujiepusha na tatizo hili. Basi naungana naye nais nice Mwajuma, yuko kule Tanga. Yeye ni mjasiriamali na pia mwanaharakati wa maswala ya wanawake na vijana e, Mwajuma, hebu tueleze kwanza kabisa tatizo hili ambalo limetangazwa sauko moshi na Tanzania katika sehemu nyingi likoje, nawe umelichukulia vipi? Kuna hatua zozote mnachukua? Asante, naweza kusema kwamba tatizo la ulevi uliopitiliza ni tatizo ambayo ni baya sana na linawakumba watu wengi watu wazima na hasa na hata vijana. Na tukiangalia kwa upande wa vijana, ni kwamba vijana wanajikuta wanaingia katika makundi ambayo siyo salama, na ndio maana wanaingia kwenye ushawishi wa kunywa pombe za kienyeji zile, wengine wanaziita gongo na pombe nyingine nyingi, na pombe za kisasa pia, lakini wanakunywa bila kipimo, hali inayopelekea kutokuwa na maendeleo na kama unavyojua unapokunywa kupitiliza hata akili yako pia inakuwa haifanyi kazi, na unakuwa na matumizi mabaya ya pesa, kwa sababu, pesa kwa sababu kila ukipata pesa unataka unywe. Kwa hiyo, kwa kwa kila kijana ambaye anafanya hivyo, ina maana inamuia ngumu katika swala zima la kuoa, lakini inamuia ngumu pia katika swala zima la maendeleo kwa sababu, no, kwa sababu akipata pesa badala azalishe afanye biashara mm, anakwenda kunywa pombe na kushinda baa na, na na wewe kama mmoja wa watu ambao waweka kwenye nafasi ya kuwa na ushawishi fulani katika jamii kuna uwanaharakati harakati wowote wewe na wenzako mnaufanya katika kurekebisha hali hiyo miongoni mwa vijana? Ndiyo, tunafanya hizo harakati, na harakati kubwa ambazo tunazifanya ni elimu. Unajua maneno, unapoongea na mtu siku ya kwanza anaweza asikuelewe, siku ya pili, ya tatu, anapoona madhara, anaposikia na anapo kuona kwa vitendo kwamba kuna wenzake wameathirika pakubwa huwa wanabadilika baadaye. Kwa hiyo maneno huwa tunaongea kwa kuwapa elimu, nawapa elimu na kwa vitendo, kwa kuwa mifano kwamba unamwona fulani alilewa sana, na matokeo yake hana familia, hana watoto, yupo tu yaani anakuwa kama vile ni takataka tu, maana hana msaada wowote kwenye jamii. Na mara nyingi watu kama hao, jamii, wazazi na jamii nzima, huwa inawatenga, inawaita tu ni walevi, hawana maana yoyote. Kwa hiyo huwa pia inawatenga jamii. Asante sana Mwajuma kwa kazi mnayoifanya kwa kweli, ni juhudi za kila mmoja kuhakikisha kwamba hali hiyo inabadilishwa ili vijana wapate kuwa na matumaini ya kesho. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo Sofia Nzau anasema mwanake Sasa hivyo ndio mziki unaenda. Unajua, wanasema mziki ni lugha ya kimataifa. mm -hmm. Uwe kwa lugha yoyote ile, bado ni mziki. Siunasikiza mapiano kule Afrika Kusini na lugha ambazo hatujui, lakini unausikia mziki una. na Nigeria pia mm -hmm. Kwa hivyo ndio mambo yanaendelea hapa ndani ya vyoexpress vitu vipya vipya <laughs> <laughs> sasa inatupa fursa ya kusonga mbele, uh, na kuangazia masuala mengine yanayowagusa vijana katika ukanda wa Afrika Mashariki. Unafahamu kwamba um, kilimo kimekuwa kikizungumziwa hmm. Uh, kila wakati. Kilimo kwa vijana ndio msingi wa baadaye. Kilimo vijana wakiwezeshwa vyema, basi wat, katika swala la kilimo, matunda watayaona, na kilimo kinahitaji uh, kuangaliwa kwa makini, na serikali, na pia taasisi zisizo za kiserikali. Uh, muda mfupi uliopita nimezungumza na Profesa Hamadi Boga, yeye ni makamu rais, anayesimamia programu za uendeshaji katika Agra, ili ni Alliance for Green Revolution in Africa, shirika ambalo linaangazia maswala ya kilimo kwa vijana wa Afrika, na nikataka kujua ni namna gani Agra inahamasisha vijana wa Afrika Mashariki katika ukuzaji wa kilimo na hivi ndivyo anavyo tueleza e, katika Afrika, Agra inafanya kazi katika nchi kumi na moja, zikiwemo nchi za Afrika Mashariki, Kenya, Ethiopia, Uganda, Tanzania na Rwanda. Na mshirika mkubwa ama mfadhili mkubwa wa Agra ni Mastercard Foundation ambayo ina azma ya kupata ajira kwa vijana milioni thelathini Afrika nzima by 2030. Kwa hivyo kati ya hizi milioni thelathini AGRA imejitwika mzigo wa vijana milioni moja na nusu wawe wanaweza pata ajira kupitia kilimo. Kwa hivyo ili kuweza kufanya hivi, tunashirikiana na serikali za Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba mikakati yao ya kiserikali inawalenga sana vijana tunashirikiana na mashirika mengine ya kiserikali kama vyuo vikuu na vyuo vya ufundi na mashirika ya utafiti. Na mbinu zingine ambazo tunatumia pia ni kuwapa ufundi ufundi vijana wale wa kilimo, ili sauti ya kijana isikike na kijana apewe nafasi ya, ya kujiendeleza kupitia kilimo. Kwa hivyo sisi wakati tunapanga na kufanya mikakati tunahakikisha kwamba kijana napati na, na, na nafasi ya ajira shambani, kijana ana nafasi ya ajira nje ya shamba, kwa sababu kuna biashara zingine ambazo zinapeana inputs kwa shamba kama agrovet. Kwa hivyo huwa tunawasaidia kuanzisha hizo. Kuna wale ambao pengine ni wachuuzi wa vitu vya shambani, kuna wale ambao pengine wanabeba bidhaa kutoka sehemu moja ama nyingine. Katika kila upande tunajaribu kuhakikisha kwamba kijana haachwi nyuma katika masuala ya kilimo hapa Afrika mashariki na Afrika kwa jumla. Sasa Profesa Hamadi, uh, AGRA kwa kushirikiana na Mastercard Foundation kama ulivyosema, je, umeona kuna tofauti yoyote ya ushiriki wa vijana wa Afrika mashariki kuhamasika katika kilimo ambacho hivi sasa tunazungumzia, pia kilimo cha greenhouse, kilimo cha kisasa kuna vijana wengi wa kike na wa kiume ambao wamesaidika na ufadhili kidogo ambao ni wa kuendeleza biashara zao, lakini huu ushirikiano na Mastercard Foundation ndio unaanza sasa. Kwa hivyo huu huu mwaka huu 2024 mpaka 2027 ndio tunatarajia ku, ku, kupanua zaidi em, kazi zetu na vijana. Kama ndivyokuambia hapo nyuma, sana tulikuwa tukifanya kazi na serikali kuhakikisha kwamba ile zile hali iko sawa, kuboresha kilimo kwa ujumla, ambapo kilimo kwa ujumla pia ikiboreka, vijana pia hupata ajira humo ndani na huweza kujikuza na mambo yao ya kiukulima na kibiashara. Shukrani sana Profesa Hamadi Boga ambaye ni makamu raisi wa AGRA anayesimamia programu hizo za AGRA kwa vijana Afrika mashariki na Afrika kwa ujumla. Zifuatazo ni habari za dunia. Timu za uokozi zinaendelea kutafuta karibu watu ishirini ambao hawajulikani walipo baada ya daraja kubwa kuporomoka katika mji wa Baltimore, Maryland, hapa Marekani. Video ya simu inaonyesha sehemu kadhaa ya daraja hilo kwa jina Francis Scott Key likianguka kwenye mto Patapsco baada ya meli ya konteina yenye bendera ya Singapore inayojulikana kama Dali kugonga nguzo ya daraja hilo Jumanne alfajiri. Maafisa wa usalama wanasema magari kadhaa yalikuwa kwenye daraja wakati ajali hiyo ilipotokea. Maafisa wa dharura wa Baltimore wanasema wafanyakazi wa uokozi wanaendelea kutafuta takriban watu ishirini wanaoaminika kwamba walikuwa ndani ama wameingia ndani ya maji. Wasimamizi wa meli ya Dali Synergy Marine Corporation wametoa taarifa wakisema kwamba meli yao iligonga nguzo moja ya daraja hiyo na kwamba wafanyakazi wote wakiwemo manahodho wawili waliokuwemo ndani wamepatikana na hakuna taarifa zozote za majeruhi kufikia sasa. China itaendelea kushirikiana na pande zote katika marekebisho ya kulipa deni la Zambia, msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema leo Jumanne bila kusema kama inaunga mkono mpango uliopendekezwa ambao nchi hiyo ya kusini mwa Afrika iliafikiwa na wafadhili wa bondi za nchi za nje. Zambia na kundi la wafadhili ya mkopo walisema Jumatatu kwamba walifikia makubaliano mapya ya kurekebisha malipo ya deni la karibu dola bilioni tatu za hati fulani za kimataifa na kwamba pendekezo hilo limeidhinishwa na wakopeshaji rasmi wa Zambia, ambayo China ndiyo mkopeshaji mkubwa zaidi kati yao. Maafisa wa usalama nchini Kenya leo wameanza kutoa miili ya waathirika kadhaa wa mauaji yaliyofanywa na dhehebu mmoja lililowataka waumini wake wajiwe kwa kujinyima chakula ili kukutana na muumba wao. Kutolewa kwa mili hiyo kunafanyika karibu mwaka mmoja baada ya kugunduliwa kwa makaburi ya halaiki katika kesi mbaya ambayo imeshangaza ulimwengu. Familia moja ilipokea miili minne iliyokuwa imepakiwa kwenye gari la kubebea maiti kutoka kwa chumba cha kuhifadhia maiti katika mji wa Madindi, huku wapendwa wao wakiomboleza. Hiyo ni miili ya kwanza kukabidhiwa familia baada ya miezi kadhaa ya kazi ngumu ya kutambua waathirika kupitia utafiti wa vinasaba au DNA. Mahakama moja ya Russia imeongeza muda wa kukaa kizuizini kabla ya kusikilizwa kesi ya mwanahabari wa Marekani Ivan ambaye alikamatwa karibu mwaka mmoja uliopita kwa tuhuma za ujasusi zinazochukuliwa kwa sehemu kubwa ni uongo. Mahakama hiyo leo Jumanne iliamuru uh, Ivan azuiliwe hadi Juni 30 ikiwa ni kuongeza kwa miezi mitatu amri iliyotolewa awali. Hakuna tarehe ya kesi yake iliyotajwa. Ivan mwenye umri wa miaka thelathini na miwili alikamatwa akiwa katika safari ya kuripoti katika mji wa Yekaterinburg nchini Russia hapo Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. <coughs> <Mind your business. tos> yani, uh -huh. Mkamiti, mambo kama yakishafika hapo yananikumbusha Kampala, kuna uh -huh. Enzi nilikuwa naenda Kampala sana uh -huh. Ukishashuka tu Kampala yaani ile vibe inakuwa ndio hii sasa uh -huh. Sasa hebu, mind your business. Hebu sasa piga picha ukisikia mind your business, na pale ndio unapata matoke na una mind business yako, hakuna mtu anayekushughulia, yani kukusumbua, una mind business yako. Mm. Unapata matoke, mambo, safi sana na mambo haya yanapatikana tu kwenye View Express, <laughs> so ni Spice Diana anakwambia mind your business, your business, akitufungulia barazani, ambapo mambo ambayo yametokea ni hapo tu karibu tena na Uganda, ni Rwanda. Hapo wanauliza, Rwanda inajadili, wanaona kwamba hawawezi kugawana mali kabla ya miaka mitano ya kuishi pamoja mm -hmm. Kwa hivyo, hamwezi mkaishi miaka miwili tena mkagawana mali, lazima mmalize miaka mitano ya kuishi pamoja ili kila mmoja aweze kufaidika na mali ya mwenzake. Haya basi, wenzetu wanasema nini? Ishara Ngere anasema ni vizuri, kwani matapeli ni wengi. Mabinti wa leo wanajifanya kuwa wanapenda mwanamme kisha badala ya ndoa wanaomba talaka. Itakuwa sheria nzuri kwa majirani zetu wa Rwanda, kwa hiyo naunga mkono bunge la Rwanda. Angalau wakongomani wenzangu hawatafurahishwa kwa kuchangia ya majirani wetu. Amos Bin Mahona kutoka kule Kirumba, Mwanza, Tanzania anasema, hapana, itakuwa si sahihi, maana itasababisha watu kunyanyasika, kudhalilishwa na kupotezwa muda wao, hasa upande wa jinsia ya kike, na wakati mwingine unakuta mali wamechuma wote Juma Hassan Jaka anasema wapo sahihi tu, tena wangeweka miaka kumi ingelikuwa vyema sana. Kuna watu wamekuja kudhulumu wenzao wasivyo vitafuta. George J. Masambu anasema kinachoangaliwa zaidi ni mali mlizochuma pamoja. Kama mkuchuma mali mnagawana nini basi hata baada ya miaka mitano Jeradi uh, Niyokwizigira yeye pia pamoja na Emmanuel Mashele wote wanasema hili ni jambo sahihi kabisa kwa Bunge la Rwanda kufanya hivyo na James Kadu anasema kwa kule Lubumbashi, anasema hiyo haiwezekani kwa sababu mme uh, atakuniwa mali yake. Na Alfonsa Komba anasema ni sawa, wengine wanaingia kwenye ndoa na malengo ya kujipatia mali. Maoni mazuri sana na kweli ni mjadala mkali, na mjadala huo ndio ah, basi unatupeleka kwenye burudani ya muziki eh. Tunampata mwanamuziki Beka Flavour anakwambia anakupenda Flavo anasema na kupenda sana ndani ya VOA Express. Mambo yanaenda taratibu tu, na napotazama naona sasa kuna hali ya vijana na kujituma, yaani, kama huna kazi basi nini cha kufanya? Okeke Joseph ni kijana mkazi wa Mombasa ambaye anamiliki kampuni inayokodisha viti, mahema na vifaa vya mziki kwa watu binafsi au mashirika yanayoandaa sherehe au ghafla mbalimbali. Basi kijana huyu amezungumza na mwenzetu Patrick Ndwimana na hapa anaeleza anavyojituma ili kupata riziki. Majina kamili, mimi naitwa Joseph Okeke. Mimi ni mwenye kampuni inaitwa Le Grand Entertainment and Services. Hiyo Le Grand Entertainment and Services iko based Mombasa, lakini kazi tunafanya Kenya nzima na hata inji ya nchi pia tunaweza kufanya kazi hii. Kazi nilianza saa hii niko na miaka tisa. Ni kazi yenye nilianza nikiwa shule, tulikuwa tukiwa na drama ama tukiwa na festivals zozote shuleni Mi ndio nilikuwa najitokeza pale kama MC, alafu mi ndio natangaza tangaza vitu. Sasa ikawa inaenda hivyo polepole. Nilipotoka mtaani, ikawa sasa mtaani watu wananitumia kwa kuchangisha matanga hivi, kwa harambee. Harambee ndio niposa nikapatana na rafiki yangu mwingine anaitwa MC Pierre Nidhamo. Alipoona venye niko na passion na hii kazi, akaniambia kijana, usiwezi talenti yako, akaanza kunigroom polepole, tukafanya na yeye kazi kidogo, ndipo nikafungua kampuni yangu ambako naendelea nayo mpaka saa hii, ambako saa hii sasa mimi najimanage mwenyewe, nimejiajiri na nimeajiri watu pia katika sekta mbalimbali. Upande wa entertainment, labda tumepata event ingine, mtu anataka viti, anataka tents, anataka nini, napata sasa wale vijana wangu pia ndio nawatuma katika hiyo kazi. Kazi hiyo bila shaka inahitaji uwezo wa kifedha. Sasa ulianza vipi? Ulipata wapi uwezo wa ku, kuunda kampuni yako hiyo, kuanzisha kampuni yako hiyo ya masuala ya ma, entertainment kama ulivyosema, burudani, sherehe mbalimbali. Ulianza vipi? Ulipata wapi uwezo? Kulingana na vile mimi nilikuwa na passion na hii kazi, ilikuwa jambo rahisi sana kwangu kwa sababu nilikuwa nikifanya kazi watu wanapenda sasa ile kupenda kazi yenye ninafanya ilikuwa inafanya ninakuwa recommended kwa different customers every now and then, vile nilikuwa ninakuwa engaged kila time napata kazi kila time napata kazi ilinipatia motisha sana ya kupata eh, ile capital ya kuweza kuregister kampuni yangu na kununua bidhaa bidhaa zengine ambako naendelea bado kununua zengine zenye zinaingia kulingana na generation yenye tunaingia ama kulingana na na vitu zenye zinaingia sahihi na mtindo wa sasa. Sijui una ujumbe gani kwa vijana kama wewe ambao wanasubiri kuajiriwa, sijui na serikali, kuajiriwa na watu binafsi, na wakati wana taaluma, wana talanta ambayo inaweza kuwafanya wajiajiri na wasukume maisha? Mimi kitu ningependa kushauri vijana ni kitu kimoja, wewe ukiwa uko talented ama uko na uwezo wa kufanya kitu, kuwa na subra na ukuwe na uaminifu. Na wakati unaenda kufanya ile kazi yako, ama ile ile talanta yako, wakati unaenda kuitumia mahali uitumie na heshima, ukuwe mtu mwenye ako na heshima, ukuwe mtu msafi, yaani ukuwe mtu mwenye mtu akiona hivi, anaona kweli huyu hata nikimwita, situpi pesa yangu. Shukrani sana mwenzetu Patrick Nduimana kwa kutukusanyia ushauri huo. Basi sasa tuangalie swali la leo, ambapo tumekuuliza, DRC na Malawi za kumbwa na mzozo mkubwa wa chakula, nini kifanyike kusaidia hali hiyo? Moja kwa moja, anasoma ujumbe wa Folian Charles, yeye anasema, kama misaada ya michele ya USA iliyoletwa Tanzania ina nia njema, basi ipelekwa DRC na Malawi penye tatizo hilo la chakula. Sufian Mzimbiri anasema ule msaada chakula kutoka Marekani kwenda dodoma, upelekwe huko kuokoa jirani zetu wasife njaa. Zablon Mayongezo, kijana mkongwe wa DRC huko maeneo ya Beni, anasema kwake anadhani ni vyema Umoja Mataifa kutatua vita vinavyoendelea nchini DRC, hapo chakula itapatikana sababu raia wa Kongo baadhi yao ni walimaji martin squalens kalenga anasema drc haina tatizo na siyo nchi ya kusaidiwa kwa nini wabunge wa nchi hiyo wanapewa dola takriban elfu mia nne kila mmoja ili kujiandaa tu baadaye kila mwezi anapokea kila mbunge elfu thelathini na tatu sasa hiyo nchi ina matatizo kweli kwa nini kusaidia nchi kama hiyo Jacob Masungo yeye anapatikana kule Kaimosi, Kenya. Anasema kwanza, serikali na mashirika misaada wanaweza kusambaza chakula cha dharura kwa watu walioathiriwa; pili, kukuza kilimo endelevu na mipango ya uhifadhi wa maji inaweza kusaidia kuzuia mzozo wa chakula tokea, kutokea; na tatu, kutoa elimu juu ya lishe bora na mbinu bora za kilimo inaweza kusaidia jamii kujenga uwezo wa kujikimu. Dunia Bilaka anasema nchi za Afrika hazina viongozi wenye maono kwa sababu nchi kama ya Kongo sio ya kuomba msaada wa chakula. Ardhi safi wanayo kwa kufanyia kilimo. Nasoma ujumbe pia wa Misi Mubebwa Emmanuel, anasema waanze kulima tu, sababu ni watu wanaopenda sana kukaa ofisini. Shukrani sana, Dunia. Hali kadhalika shukrani Eli Mosaria Maeda kwa mchango wako katika swali la leo la VOA Express. Ndio tunakamilisha matangazo haya kwa wakati huu tukukiwacha, na kibao cha Mind Your Business kutoka kwa Spice Daina.