Zifuatazo ni habari za dunia kutoka VOA Swahili, hapa Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken amefanya mazungumzo na maafisa wa Israel mjini Tel Aviv katika jaribio jingine la kutaka mapigano kati ya Israel na kundi la wanamgambo wa Hamas kusitishwa. Mazungumzo yamefanyika wa wakati China na Rusia zimepinga mapendekezo ya Marekani katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutaka mapigano kusitishwa kwa muda. Blinken amefanya mazungumzo ya moja kwa moja na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na baadaye kuzungumza na baraza la Israel linalosimamia vita kuwashawishi kuacha mashambulizi katika mji wa Rafa kusini mwa Gaza ambapo kuna wasiwasi mkubwa kwamba mashambulizi yanaweza kusababisha mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Israel imesema kwamba mpango wake wa mashambulizi una lengo kubwa la kulishinda nguvu kundi la Hamas na kuhakikisha kwamba kundi hilo halielekezi tena mashambulizi dhidi ya Israel iliyofanya Oktoba saba. Blinken alikuwa nchini Misri jana Alhamisi katika juhudi za kutaka mapigano kusitishwa kuachiliwa huru mateka na kuhakikisha msaada wa kibinadamu unawafikia Wapalestina katika Gaza. Sudan Kusini imesema kwamba uchunguzi wake kuhusiana na kifo cha mwandishi wa habari Christopher Allen kilichotokea mwaka 2017 unakubaliana na madai ya awali ya serikali kwamba aliuawa bila ya kukusudia katika majibizano ya risasi. Allen, mwandishi wa kujitegemea mwenye uraia wa Marekani na Uingereza, alikuwa anafuatilia mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Alikuwa na umri wa miaka 26 alipigwa risasi kichwani wakati wa makabiliano kati ya jeshi la Sudan kusini na waasi katika mji wa kusini wa Kaya Agosti 26, mwaka 2017. Shinikizo la kimataifa kutoka kwa Marekani, Uingereza na makundi ya kutetea waandishi wa habari kutaka uchunguzi wa kina kufanyika kuhusiana na kifo cha Allen ilipelekea serikali ya Sudan Kusini kukubali kufanya uchunguzi mnamo mwezi Oktoba. Serikali imekanusha mara kadhaa kwamba wanajeshi wake walimuua Allen kwa makusudi. Alikuwa upande wa waasi wa SPLA IO wakati alipouawa, miaka miwili baada ya Sudan Kusini kupata uhuru. Mmoja wa viongozi wa kundi la uhalifu nchini Haiti ameuawa katika mashambulizi makali ya Alhamisi katika mji mkuu wa Port-au-Prince. Erst Julme, anayejulikana kama Tigred, kiongozi wa kundi la uhalifu wa Delmas 95 aliuawa katika operesheni ya polisi. Ameuawa siku moja baada ya kiongozi wa kundi jingine kuuawa. Kifo cha Julme ambaye ni mwanachama wa kundi la kiongozi mkuu wa makundi ya uhalifu ya Haiti Jimmy Babe Cook Cherizier, ni pigo kwa makundi hayo yenye lengo kubwa la kudhibiti mji mkuu. Juma alitoroka katika gereza kuu la Haiti hivi karibuni, wakati magenge yaliposhambulia magereza na kuachilia huru wahalifu. Kifo chake kinajiri wakati juhudi za kuunda baraza la mpito zikielekea kumalizika karibu. Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amefurahishwa na ripoti kwamba vyama vya kisiasa vimemaliza kuchagua wawakilishi watakaohudumu hudumu kwenye baraza hilo litakalokuwa na mamlaka ya rais kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu. Baraza hilo lina jukumu la kumteua waziri mkuu baada ya Henry Ariel kujiuzulu Machi kumi na moja. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Umoja wa Mataifa umesema kwamba kuna janga kubwa la kibinadamu katika kambi ya wakimbizi nchini Chad zilizojaa kutokana na ongezeko la wakimbizi wanaokimbia vita nchini Sudan. Maafisa wamesema kwamba kuna pesa kugharamia mahitaji ya wakimbizi hao. Zaidi ya watu milioni moja nchini Chad, wakiwemo wakimbizi wanakabiliwa na ukosefu wa msaada wa chakula, na shirika la chakula la Umoja wa Mataifa limesema kwamba msaada mkubwa wa fedha unahitajika. Mapigano makali kati ya jeshi la serikali na kikosi cha jeshi cha dharura yameua zaidi ya watu elfu tano, na kupelekea zaidi ya milioni tano kukosa makao. Mwisho wa habari za dunia, ulikuwa nami Mery Mgawe. Baada ya dakika chache, Harrison Kamau anakuletea meza ya waandishi wa habari Kiswahili ya Sauti Amerika leo, ikiwa ni juma kama ilivyo ada, na kukaribisha kwenye meza ya waandishi ambapo tunaangazia baadhi ya maswala ambayo yamekuwa yakitawala vyombo vya habari. Hii baadhi tunayoangazia hivi leo ni pamoja na joto jingi kuliko ilivyo kawaida ambalo ah, linaendelea kushughuliwa kwenye mataifa mengi ya Afrika. Tunaangalia vilevile uchaguzi wa Senegal unaofanyika Jumapili. Hatimaye tunaangalia uh, kuteuliwa kwa Muhoozi Kainerugaba kuwa mkuu wa jeshi wa Uganda na baba yake Yoweri Museveni, pamoja na pendekezo la Kenya la kudhibiti utumizi wa TikTok miongoni mwa wafanyakazi. Kwenye meza ya waandishi hivi leo tunao Francis Wangome, mtaalam wa Kiswahili na vilevile vile mwandishi wa vitabu akiwa Nairobi. Uh, tuna Zuberi Ali, mwanahabari wa redio kwenye jimbo la Tanganyika kule DRC, na tutaungana pia na Sadam Muvale akiwa Kampala, Uganda. Mimi hapa studioni, jina langu ni, ni Harrison Kamau. Basi katika wiki chache zilizopita joto lisilo la kawaida limeshuhudiwa kwenye miji ya Afrika mashariki na kati, ikiwemo Nairobi, Kampala, Juba, Dar es Salaam pamoja na Kinshasa miongoni mwa mingine, hali ambayo wataalamu wanasema ni kutokana na wimbi la joto kutoka upande wa kaskazini kwenye jangwa la Sahara. Kuna wale pia wamedai kuwa ni hali iliyosababishwa na uharibifu wa mazingira na kwa hivyo kuomba hatua madhubuti kuchukuliwa ili kudhibiti hali ya hewa. Basi mara mmoja namkaribisha bwana Wangome kutoka kule Nairobi. Karibu sana kwenye meza ya waandishi. Mwanzo kabisa, hali imekuwaje Nairobi kuhusiana na joto ambalo linatajwa kuwa joto lisilo la kawaida? Hali imekuwaje katika siku za karibuni? Asante uh, sana ndugu Harrison. Eh, nafikiri hali ya joto ilivyo kwa sasa bado haijapungua lana. Siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa kwamba ongezeko la joto kuliko ilivyo kawaida laki, lakini na hili linaonekana kwamba linazidishwa pia na kubadilika kwa e, labda pengine majira, labda inaweza kusema kwamba majira yaweza kuwa yamechangia katika hali hiyo. Kwa hivyo bado kuna joto ambalo si la kawaida. Kwa mfano unakuta kwamba kuna watoto ambao wana ugonjwa unaitwa mnoga eh? Ile hali ya kutokwa na damu pwani, kwa sababu ya kiwango cha joto kuzidi. Hiyo ni jambo ambalo pia tumelishuhudia, nafikiri watu wengi wakilalamika. Kwa hivyo ni kweli kwamba kuna ongezeko la joto. Asante sana. Na Zuberi, sijui kama hali ikoje huko DRC. Uh, nimesoma kwenye vyombo vya habari na pia tumepata taarifa kwamba joto pia si ya kawaida DRC. Hali ikoje sasa hivi hapo? hivitokemoongo limekuja na joto nato Asante sana, Zuberi na bwana Wangome, tunapoangalia hali ya mabadiliko ya hali ya hewa, uh, je, unaona kama kuna mchango mkubwa wa uharibifu wa mazingira, ifikapo ni swala la misitu? Wiki hii tumesherehekea siku ya misitu ya duniani, leo Ijumaa ni siku ya maji duniani. Ukiangalia maswala ya misitu na maji, unaona kama huenda kuna mchango fulani wa hali ilivyo ya joto jingi? Bila shaka eh, kuna uhusiano mkubwa wa, wa joto eh, ambalo limezidi kiasi. Unapoharibu mazingira ama uharibifu wa mazingira umechangia pakubwa miaka ya hivi karibuni, ukiangalia kwamba, e, namna misitu mingi ilivyokuwa ama ilikuwa imetanda ime, ime katika maeneo ya bara ya Afrika hata Kenya, misitu mingi imefyekwa, miti imekatwa, maji yamepungua katika mito, na hilo limechangia sana. Kwa hivyo hatuwezi kupuuza na hatuwezi kupuuza, ingawa kwamba tumekuwa tukijitahidi katika kujaribu Eh, kurekebisha hali hiyo kwa kupanda miti zaidi, lakini ni kwamba kwamba tume tumechelewa tumechelewa sana kuzuia uharibifu wa mazingira ambapo tuna sasa tunaanza kutafuta tiba badala ya kuwa na kinga mengi, hasa nchini Kenya, hata mataifa mengine ya Afrika Mashariki, hali ndivyo ilivyo, mpaka inafikia mpaka serikali inapiga marufuku ukataji wa miti, na inakuwa ni hatia kubwa sana mtu kupatikana akikata miti ama kuuza A Zuberi, waziri wa mazingira wa DRC, hapo siku ya Alhamisi alisema kwamba anahimiza watu wapande miti unapokuwa kule DRC, na hasa kwenye miji mikubwa kama Kinshasa. Na pia mahali uliko kule Tanganyika, unaona kama kuna juhudi zozote za serikali, serikali kuu na serikali za mitaa, kujaribu kuhamasisha watu kutunza mazingira kwa kupanda miti pamoja na mambo mengine. Tumesema yeye kama kiongozi, lakini kwanza, ngazi za chini hizi, hakuna dhidi zozote hizi, kwa sababu ni kiongozi. Ni kiongozi wa hizi, ilikuwa na msitu mkubwa, lakini sasa hivi msitu ni makafa hapo, maana wana wanapenda sana watu wa pandemi wa pandemi, lakini tuangalie hali halisi ya Kongomani, hakuna walisia wao. Tunaungana naye ndugu yetu uh, Sadam Mubale akiwa kule Uganda. Uh... Hali ikoje ya joto na imekuwaje katika siku za karibuni, siku ambazo zimepita, unaweza ukasema hali ya joto imekuwaje? nam no, kwa kweli msimu huu na mwezi huu wa Machi kwa miaka mingi huwa inatarajiwa kuwa kwamba mvua inanyesha, lakini kulingana na, na jinsi wataalam wanavyosema na vilevile mabadiliko ya hali ya hewa ni siku ambayo kidogo, mwezi ambao umekuwa kuna changamoto nyingi manake joto sasa hivi jinsi tunavyozungumza, kuna baadhi ya wilaya nchini humu ambazo zimefikia hadi nyuzi arobaini. Ni changamoto kubwa na pia imezua wasiwasi, ambapo wakazi au wananchi wanataka serikali kufidia, maanani masala ya kudhibiti tabia nchi na mabadiliko ya hali ya hewa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukiondoka kwenye swala la joto, ni kwamba uchaguzi wa Senegal uliosubiriwa kwa hamu baada ya kuahirishwa mara kadhaa hapo nyuma na kupelekea kasi ya nchini humo hatimaye unafanyika Jumapili. Taifa hilo la Afrika Magharibi limeshuhudia upokezanaji wa madaraka kwa njia ya amani katika siku za uchaguzi kupitia uhuru tangu kujipatia uhuru wake mwaka 1960 kutoka kwa Ufaransa, ingawa kumekuwepo malalamishi ya hapa na pale kutoka kwa baadhi ya wanasiasa basi tangazo la Rais Makisal mwezi uliopita lilizua taharuki na gasia, lakini utulivu umerejea baada ya uamuzi wa mahakama ya katiba ambao umefungua njia ya uchaguzi huo kutangazwa kufanyika Jumapili Machi 24. Jumla ya wagombea kumi na tisa wanashiriki zoezi hilo la kujaribu kumrithi Makisal ambaye utawala wake umelalamikiwa sana kuwa una ufisadi pamoja na uchumi ulioporomoka. Miongoni mwao ni Amadou Ba mwenye umri wa miaka sitini na miwili aliyekuwa waziri mkuu hadi mapema mwezi huu sal amemteua kuwania kwa tiketi ya chama chake cha Beno Bok wakati akiahidi kubadili mambo nchini humo. Mpinzani wake wa karibu ni Basirou Diomane Faye mwenye umri wa miaka 43 ambaye ameachiliwa kutoka jela wiki tu iliyopita kama njia ya kupunguza taharuki iliyopo nchini humo. Miongoni mwa mwengine ni pamoja na Anta Babaka Ngom mwenye umri wa miaka 47 ambaye ni mwanamke wa kwanza ama pekee miongoni wa wagombea wa urais. Sasa nikianza na wewe Mwangome, umeona hali ambavyo imekuwa katika mataifa ya Afrika Magharibi, mapinduzi ya Mali, mapinduzi ya kule uh, Burkina Faso. Na Senegal imekuwa na hali ya utulivu kwa muda mrefu, lakini tumeshuhudia ghasia za hivi karibuni. Je, unaona kama Senegal itastahimili kujiondoa na kujiepusha kwenye orodha hiyo ya mataifa yenye ghasia baada ya uchaguzi wa Jumapili, mimi sijui kinachofanyika katika mataifa ya Afrika Magharibi, kwa sababu hata ni mataifa ambayo yanaonekana kuwa na utulivu kwa muda mrefu kama uh, Senegali, ni kwamba wa, wanaanza kuchukua mikondo ambayo ni hasi ikilinganishwa na hali ilivyokuwa kutoka walipojinyakulia uhuru. Tunategemea labda pengine eh, eh, haitachukua mkondo huo, lakini kulingana na ishara Najua dalili ya mvua ni mawingu. Hata hii sio, sidhani kama hapa, sio dalili ya mvua, kwa sababu hapa ni palipo na moshi, pana moto huu, huu moshi umeonekana unaweza kuzua moto, na kwa hivyo ni jambo la viongozi wa taifa hili kuhakikisha kwamba, eh, hizo dalili zimeanza kuonekana, zinaweza kuzua hatari, na kumbuka kwamba taifa moja huwabukiza taifa jingine eh, hata matangazo kutoheshimu demokrasia Eh, na masuala mengine kama hayo kama kuporoka kwa uchumi, eh, ufisadi ambao umetajwa katika katika siku za hivi karibuni, ambayo ni dodadugu ambalo limekuwa katika mataifa mengi ya Afrika Magharibi, hata Afrika Mashariki na kwingineko. Hata hivyo, hilo si jambo ambalo linaweza kukosa kuepukika. Hasa jambo ambalo eh, rais eh, mwenyewe Macky Sall anafaa kuzingatia ni kwamba achunge sana demokrasia ana historia ya mataifa mengi ambayo yameporomoka, na kwa hivyo nafaa kuwa na naam, Mubale, kwa upande wako, unaona kama mambo yanaenda yanaweza wakaenda kinyume, kukawa hakuna kasia na Senegal, ikawa ni mfano mzuri kwa mataifa jirani ya Afrika Magharibi, kwa hivyo hali ikabadilika na mataifa mengine yakakumbatia uchaguzi kama Senegal. Naam, jinsi uh, ulivyosema kweli, uh, taifa hilo linapaswa kuonyesha um, um, kwamba njia pekee ya kuwa na usalama uh, njia pekee ya kuendeleza demokrasia, njia pekee ya kuwa na siasa ambazo ni za demokrasia ni ile hali ya kuona kwamba kila mtu na kila mwananchi anaweza kuenda na akapiga kura na akamwokota yule yule kiongozi ambaye anampenda yeye, na jinsi ulivyo, jinsi mwenzangu alivyosema kuwa hapo na pia jinsi ulivyosema. Uh, kwamba uh, ni macho tu kuweka, manake pia ukiangalia ile taifa la Afrika licha gasi ambazo zimekuwa hizi kura ambazo zinaenda kufanyika Jumapili, kwa kweli, labda zitaleta afueni, manake kiongozi ambaye atakuwa anachukua usukani wa nchi hiyo, pia anatu baadhi ya changamoto ambazo Atakumbana nazo, msiwemo pia kuona kwamba uchumi wa nchi hiyo unaimarika, na ambao kwa sasa ulikuwa umezoroteka, na vilevile pia kuona kwamba demokrasia nchini humo imeendelea na kuwa sambamba na sawa. Asanti sana, tuingie DRC, kwako kwa Ali Zuberi, wewe unaweza ukasema nini ikizingatiwa kwamba kuna mwanamke mmoja ambaye ana umri wa chini tu wa miaka arobaini na saba, Anita Babaka Ngom. Huyu mwanamke anasemekana kwamba ana ushawishi mkubwa sana miongoni mwa vijana na wanawake, japo hana labda umaarufu mkubwa wa kuweza kushinda wakati huu. Unaona kama ni dalili gani mwanamke huyu anaonyesha katika siasa za Afrika na hasa Afrika Magharibi kwa maoni yako? Naam, ni dalili moja nzuri sana, sababu ukizingatia wanawake wanakuja kuambia kwamba labda hawawezi, lakini yeye mwenye kujitokeza kama mgombea pekee wa kike basi ni ishara kwamba demokrasia katika nchi za Afrika inakuwa sawa sawasawa, lakini anakumbana na wapinzani ambao labda sasa hivi licha anakuwa na amewekeza nguzo, nguzo, nguzo yake amelaza upande wa vijana lakini huko huko kwa vijana pia ha, kuna fai ambaye naye ame amesindikizwa na Osmani Sonko naye ana umaarufu mkubwa ambao tayari waishajijengea kwa vijana, na ukizingatia hawa wana sera ambayo labda itakuwa na uzito fulani vile ambayo inawezi ikamwangusha mwanamke, ukizingatia wa wakina Sonko wana sera kwamba wanatakiwa wageuze wa katiba hususan upande ambao wa, mazi, wa, madini, wa madini na vile vile tena nishati pia, ni mambo ambayo hayaendi vizuri, na ufisadi ukichangia, unakuja kumwona mwanamke yupo katika hali ngumu sana kusema kwamba ataleta upinzani mkubwa kati ya bwana afaye na waziri mkuu ambaye yuko kule bwana ba asante sana unaendelea kusikiliza meza ya waandishi wa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc leo hii tukiwa na wageni wetu francis wangome ambaye ni mtaalamu wa kiswahili na mwandishi wa vitabu katika jiji la Nairobi huko Kenya. Zuberi Ali ni mwanahabari yuko kule mashariki mwa DRC katika jimbo la Tanganyika, na bila kumsahau Sadam Bubale ambaye pia ni mwanahabari wa redio na pia ni mwenzetu, anatutangazia kutoka kwa VOA akiwa Kampala, Uganda. Tunazungumzia maswala tofauti, na sasa tunaelekea nchini Uganda ambapo Rais Yoweri Kaguta Museveni Alhamisi ameteua mtoto wake wa kiume Jenerali Muhozi Kainerugaba kuwa mkuu wa jeshi kwenye serikali yake akiwa amepanda sana kwa kasi kwenye ngazi za kijeshi kuanzia mwishoni mwa miaka ya tisaini. Katika miezi ya karibuni, Kainerugaba amekuwa akifanya mikutano ya hadhara kote nchini, ikiwa kinyume na sheria zinazomzuia afisa wa kijeshi kufanya mikutano ya hadhara ingawa yeye amesema kwamba anachofanya ni uzalendo. Kumekuwa na tetesi kwamba huenda Museveni anamtayarisha kuwa mrithi wake kwenye uchaguzi wa elfu mbili ishirini na sita mm. Kwako mara moja tu, Mubale. Sasa wewe uko Uganda, na kwa kweli hakika unaona hali inavyoenda, uh, inavyoendelea. Kwanza kabisa wananchi wa Uganda wamechukuliaje hatua ya Museveni kumteua mwanaye kuwa mkuu uh, wa jeshi? Jsi ilivyosema ni kwamba hatua hiyo ya kumfanya uh, jenerali Kainerugaba kuwa mkuu wa jeshi imezua tu mjadala miongoni mwa uh, wananchi, mkiwemo labda uh, uh, tetesi ambazo zinasema kwamba anaweza kuwa rais Museveni akikuwa akimtayarishia kijana huyu kuwa rais, lakini pia mkutano ambayo ilikuwa inafanyika humu nchini na vilevile, pia kuna tu baadhi ya mawaziri ambao wapo katika serikali na vilevile wananchi wengi tu ambao pia walikuwa wanahudhuria hii mikutano, ilikuwa inasemekana kwamba hii mikutano kauli mbiu yake ilikuwa ni kuandaa kuandaa jenerali Kainerugaba kwa ajili ya ku- ya kusimama kwa, okay, kwa uh, kura ambazo zitafanyika mwaka elfu mbili na ishirini na sita za urais. Na baadhi pia wachambuzi pia wanasema labda hii inaweza kuwa natuaya kupunguza ule moto ambao ulikuwa umewaka, manake mfano jenerali Kainerugaba sasa hivi kuwa kamanda wa jeshi itakuwa kidogo inampatia ina, ina napatia haimpatii ule uhuru wa kutembea na vilevile kupiga kampeni maanake, hapo nyuma alikuwa alikuwa ah, ni cheo ah, ambacho alikuwa ana kidhibiti ah, kilikuwa kidogo kinampa wakati na vilevile mda wa kutembea. Lakini wachambuzi wanasema labda hii pia ilikuwa tu miongoni mwa maamuzi ya, ra, ya Rais Museveni. Uh, kuona kwamba Kainerugaba haendelei na kampeni za barani ambazo alikuwa anafanya, lakini si Kainerugaba tu peke yake, kuna baadhi ya watu ambao <ghoff> alikuwa anatembea nao akiwemo Balaam ambaye alikuwa ni mtu wake ambaye alikuwa anatembea naye sana, lakini pia amepatiwa cheo cha kuwa waziri msaidizi wa masuala ya vijana na um, um, uh, watoto hivi um, kwa um, uh, wengi kwa um, um, uh, wanaona wow uh, uh, kwamba ni labda hatua ya Rais Museveni kupunguza makali ambayo kijana kijana yake uh -huh, ambaye sasa ni kamanda wa kijeshi a Jenerali Kainerugaba akipunguza yale makali ya kampeni na vilevile kumweka au, au kama na shughuli nyingi za kufanya kama hana muda ule, kwa sababu inasemekana pia buru zinasema kwamba Rais Museveni huenda mwaka elfu mbili ishirini na sita katika uchaguzi unaokuja akasimama kama rais. Uh, upande wako wa ngome umechukuliaje hatua hiyo ya Rais Yoeli Museveni? E, hatua ya Rais Museveni e, kumteua Jenerali Mohonzi kusimamia wadhifa mkubwa wa kiasi hicho inazua maswali mengi kuliko majibu, kwa sababu kwa kawaida taifa ambalo inaonekana kuwa na demokrasia ambayo inayumba yumba inaonekana kwamba si rahisi kuwashawishi wananchi wengi hasa nchini Uganda kwamba jambo eh, la ziada ambalo limewekwa pembeni ama faragani ni kwamba lazima kuna jambo ambalo linaiva mahali fulani, na kwa hivyo eh, inaweza kuwa alivyosema mwenzangu, naweza kubaliana naye kwamba labda pengine ni kumdhibiti mwenyewe asije akazunguka. Nijaribu kufuatilia taarifa zake, anavyozunguka aenda kwenye sherehe mbalimbali, naonekana akihusika katika mambo mengi mengi hivi, lakini huenda hilo si jambo ambalo limekuenda lime, lime, lime, lime, lime e, sana, lakini pengine ameona kwamba anataka kudhibiti ili kwamba ile ni kama siri kwamba ataweza kujitokeza kama mtu ambaye anaweza kusimamia taifa, ingawa kama anaweza kusimamia wadhifa mkubwa wa kijeshi bila shaka, hata taifa anaweza kuli- kulisimamia. Naam. Kwa kifupi tu, Zuberi, maoni yako kuhusiana na uteuzi huo wa uh, mwanaye Museveni umechukuliaje au limechukuliwaje DRC? Naam, uh, ni uteuzi mzuri eh, lakini kwa a jicho la tatu kabisa ni kama vile pumbazo kwa watu wa Uganda eh, kwa mujibu wa watu wanasema kwamba ati akiwepo hapo atakuwa hana nafasi ya kutembea, lakini ni dhahiri shahiri kwamba nchi za Afrika Mtu ukiwa kiongozi wa jeshi una nafasi kubwa sana kuwa rais wa nchi, na hiyo hapo, atakuwa na nafasi kubwa sana ya kufanya chochote mpaka afike hapo ambapo labda anapotaka yeye Museveni. Hicho kilikuwa ni kivimbo tu au jipu la zamani lilokuwa linasubiriwa tu moja kwa moja kupasuka. Asante sana. Tunapoendelea na kukaribia kukamilisha uh, ju, uh, meza ya waandishi hivi leo ni kwamba uh, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Kithure Kindiki uh, wiki hii ameambia bunge kupitia baraza la kitaifa la usalama kwamba serikali inatathmini kudhibiti matumizi ya TikTok miongoni mwa wafanyakazi au maafisa wa serikali, uh, wakisema kwamba kuna wasiwasi wa wasi kiusalama na vilevile vile utovu wa maadili. Ninajua kwamba mtandao huu umetumika sana na unatumika kila mahali, iwe ni DRC, iwe ni Uganda na kwingineko, na ningetaka kuanza kwako, kwa kwa Wangome ambayo uko Nairobi. Kwa maoni yako na labda kwa niaba ya wengi tu, we unaona matumizi ya TikTok miongoni mwa maafisa wa polisi, hatua hii, maafisa wa serikali, hatua hii kwako, kwa kwa, unaiona vipi? Nafikiri waziri wa usalama kwa sasa Kidiki nafikiri anagoga gogo asikii mlio wake, na anapofanya hivyo ni kwamba anaposema kwamba anaweza kuwathibiti e, e, wafanyakazi wa serikali, sidhani kama jambo hilo linawezekana, kwa sababu unajua katiba ya Kenya inaruhusu kuna ule uhuru wa kujieleza, almradi mtu hakiuki maadili. Hata hivyo kumekuwa na vifaa vingi vya kukiuka maadili eh, wakati wa eh, kutumia mtandao huu wa TikTok almaarufu nchini ke, Kenya. Kwamba ni kweli ni miongoni mwa mitandao ambayo eh, tunaweza kusema kwamba ikiwekwa katika orodha imeshikilia katika nafasi nzuri sana ya kwa, kuna ukosefu wa maadili wa kiasi cha hali ya juu zaidi. Kwa hivyo hiyo nakubaliana naye hivyo, lakini hali ya kuyadhibiti maafisa hivyo, sioni kama ataweza kufaulu, kwa sababu kutokana na ule uhuru wa kujieleza na katiba ya Kenya ilivyo, kwa sababu akijaribu kufanya hivyo nafikiri bwana hata itakuwa mm -hmm. eh, nawekenemeza ya waandishi tena tukielezea kwamba wamefika mahakamani kueleza kupinga hmm, eh, madai yake ama labda pengine sheria hiyo kutekelezwa. Bubale, sijui Uganda, matumizi ya TikTok yako vipi? Na pengine unaona kama kuna matatizo ya kimaadili au kiusalama, kuna lolote ambalo labda utawala umesema ama kuna wasiwasi wowote? Naam, uh, kwanza nikukumbushe kwamba hapa Uganda hadi kufikia leo Facebook uh, bado ilifungwa, uh, kwa sababu Rais Museveni alisema kwamba Uh, wanaomiliki wa, wa Facebook, nikua, uh, waki, ondoa, Facebook wa na, kwa mara nyingi tu walikuwa wakiwaondoa watumizi wa Facebook ambao walikuwa wanategemea upande wa serikali na ni kujuza pia kwamba uh, matumizi ya TikTok uh, sasahizi inaona hapa Uganda na si Uganda pekee yake, lakini katika nchi nyingi tu yalishamiri na kama jinsi uh, alivyozungumza mwenzangu uh, swala la usalama uh, kwa taifa na vilevile swala la kunakili data za mtu ambapo watu uh, wengi tu hutumia uh, hii uh, TikTok ni swala ambalo kidogo linaibua maswali mengi hasa mkiwemo uh, habari ambazo uh, labda kitu ambacho kwa Kiingereza wanaita fake news na ukiangalia kwa baadhi ya vitu ambavyo Waziri Kindiki alivyozungumzia ni kwamba Uh, mtandao huu unatumiwa kuendesha propaganda za kivita na hapa Uganda, uh, kwa kweli, licha ya kuona licha ya kuondoa Facebook sahivi, watu walikuwa wanatumia wana, sana Uh, wanatumia sana TikTok kwa ajili ya, ya mawasiliano na vile vile kujiburudisha tu hapo Uganda kwa sasa bado hatuja uh, pata matatizo yote kutokana na hilo no. Lakini pia tu serikali ilikuwa inahimiza watu kutumia uh, mitandao hii ya kijamii kazuri, uh, isije italeta hasa kwa sajarii uh, Zuberi, tukimalizia, hali ikoje upande wa matumizi ya mitandao ya kijamii kimaadili na kiusalama, hasa huu ambao unalalamikiwa wa TikTok ambao pia hapa Marekani kuna malalamishi na kuna mjadala unaendelea. China wenyewe wamezuia, uh, wafanyakazi wa serikali kuhutumia na ni wa China na, na pia mataifa kadha wa kadha. DRC hali iko vipi? Kwa kifupi, kunakuwa matatizo sana ya mtandao uh, huu hapa wa Tiktok. Ndo maana nitawai nikawakusema kwamba China inatakiwa ijitathmini, kwa sababu ya mtandao wao huu hapa ambao unakuja kuingizia vitu fulani kwenye vichwa vya, vya vijana, wanakuwa wanaweka vitu ambavyo havina maadili na maadili ya Afrika kabisa, na vitu ambavyo vinapitikana kwenye TikTok ni vitu vili kabisa tofauti. Asante sana as, uh, uh, Zuberi Ali kutoka DRC. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa meza ya waandishi wa habari kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nimekuwa na wageni wangu Francis Wangome kutoka Kenya, Zuberi Ali kutoka DRC na Sadam Bubale kutoka Kampala, Uganda. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha shoo yetu hivi leo, nasema kwamba asante kwa kuwa nasi, na hadi wakati mwingine, basi kwa heri ya kuonana.