Ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiwa yamechacha kweli hapa Studio 15 nayo na tarehe ikiwa ni 19 mwezi wa tatu mwaka 2024 nalo jina langu Harrison Kamau, naitwa Mkamiti um, Kibayasi. Karibu katika VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kuanzia saa 10:30 jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 9:30 alasiri. Basi leo kwenye Express tuna mengi tu tuliyokuandalia, na baadhi ya ambayo tunayo hivi leo, tutasikia namna, labda pengine, ajira ikiwa ni adimu sana, vipi kujituma kama huna kazi, labda pengine kuna njia mbadala ya kuweza kutafuta riziki. Vilevile tutaangalia namna wanawake wanavyosema wenye ushawishi amba, ambao pia wamefanikiwa kwa njia fulani katika jamii kuwawezesha wengine kujikimu au kukabiliana na changamoto mbalimbali mbali katika maisha. Hali kadhalika pia tutaangalia umuhimu wa vijana kufanya mazoezi ya mwili ili kuweza kujenga uh, akili na maswala mengine yanayohusiana na maisha yao ya kila siku. Tutakuwa naye mtaalam wa afya kutujuza hayo yote. Hali kadhalika VOA Express inaambatana na burudani muziki tutakupatia baadhi ya vibao ikiwemo Chegu kutoka kwake Kontawa akishirikiana na Billnass hali kadhalika mi uh, ni ushirikiano wa Nadia Mukami Nadia Mukami na aerobu. Ndio mambo hayo, na bila kupoteza wakati, mara moja tunakwenda kwenye kama huna kazi. Kama nilivyokuahidi, njia mbadala ni nyingi tu za kujituma. Na hapa namuona mwenzetu Patrick Ndwima na amezungumza naye Jacqueline Amolo ambaye ni mwanamke anayefanya kazi katika kiwanda cha kuunganisha magari huko Mombasa nchini Kenya cha Associated Vehicle Assemblers. Anasema yeye na wanawake wenzake wanaofanya kazi katika kiwanda hicho wamebadili fikra kwamba wana tu ndio wanaweza kufanya kazi ya kutengeneza magari, na ni kweli. Kwa hivyo hao wamejitahidi wa, wa, kabisa kubadili dhana. Kwa hivyo, wewe iwapo mwanamke, fahamu kwamba wanawake pia wanafanya kwenye magari na kuyaunganisha. Hebu basi tumsikie Jacqueline Omolo kutoka Mombasa anavyojituma. Naitwa Justin Aworo Molo, nafanya kazi ada katika station ya engine station, tunajenga magari hapo, tuko wanawake wengi na ni nafasi tumepewa kama wanawake katika hiyo kampuni, na tunashukuru kwa kuwa, kwa miaka iliyopita, ilikuwako si wanawake wengi ambao wanaweza patikana katika kiwanda hicho cha department ya wanawake. Kujenga magari ilijulikana hiyo ni kazi ya wanaume, lakini saa hii tunaona kwamba wanawake wameipuka na tena wameweza kujitokeza nje na kufanya hiyo kazi. Kwa hiyo nyie mnaunganisha yeah. mna, mna, mna magari. Tunasemble magari. Tunasemble magari hivi. Oh, mnaunganisha magari k okay. mm. Sasa hii hii kazi ya ma, masuala ya mekanika kwenye viwanda vya magari, kutengeneza magari, huwa kuna fikira kwamba ni wanaume tu ndio wanaweza. Huwa nafikira kwamba hii ni ni kazi ya wanaume, mm? lakini kwamba wanawake walijitokeza kuonyesha kwamba pia sisi tunaweza fanya hii kazi, na ikadhihirisha kwamba wanawake wamekuwa na nguvu, tena wamekuwa wakifanya bora zaidi. Imeshangaza hata hao wanaume wenye waliona kwamba, ah, labda hii kazi mwanamke haezi, hii kazi ya kuinama chini ukijenga gari mwanamke haezi. Lakini saa hii wanawake wamejitokeza, na tena tunaifanya vizuri sana na wewe binafsi, ulikwenda kwenye shule ya kiufundi kuweza kujifunza kazi hiyo ya? Niliweza kwenda kwa shule ya ufundi kujifunza, lakini pia naweza sema kwamba nilipata kupenda hiyo kazi kupitia mzazi wangu, babangu, juu pia yeye alikuwa amefanya hiyo kazi. Sasa tota yeye alinipa nafasi ile kuona kwake venye yeye alikuwa anafanya ka genero lenye walikuwa nadili pia na hizo matuktuk sasa nilipenda kupitia kwake, ikabidi sasa mi nami pia na niweze kuisomea nifanye. Basi wakati nikuwa nasomea, sikujua kwamba kiinje hiyo kazi iko vipi. Ni ile unasomea kwamba eh, na nitaweza kupata kazi kweli, unajiwei kwamba eh, sipotokea itabidi ni- nifanye tena kozi nyingine. Lakini nilifurahia kwamba niliweza kupata nafasi na sahii nafanya kenye nilikuwa na, nilikuwa na matamanio nayo kufanya. Josephine una mpango wowote wa kufungua ukibahatika kufungua gereji yako na ujiajiri mwenyewe na uajiri wanawake wenzako na wafanyakazi wengine yeah? Naweza penda sana naweza penda sana kulingana hata mali inafanya kazi wanawake, tumejitolea sana sana sana. Nikipata nafasi kama hiyo siku moja, Mungu akinijalia, naweza penda niinue wanawake wenzangu na kuonyesha kwamba ni kitu kinawezekana. Basi ni Josephine huyo mwanamke kutoka kule Mombasa nchini Kenya, akielezea kazi zake za kila siku ambazo zimehamasisha wanawake wengine, pengine kuona ni jambo la kawaida kuingia katika fani hiyo anayoifanya Josephine. Sasa tuendelee basi na burudani ya muziki baridi kutoka kwa KJ Melody <mulia> Oh, napo nilipo nipo kileleni kama Kilimanjaro, napena unavyonipa vitu laini na chizika na uliyo nayo Nakwambia safi sana. J Melody anasema baridi ni Voe Express expressi jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo kama nilivyodokeza hapo awali, ni kwamba wanawake wenye ushawishi katika jamii, katika sehemu mbalimbali za ulimwengu wanaendelea kujitahidi ili kuwawezesha wenzao ambao labda pengine wanakumbana na changamoto mbalimbali mbali, na pia kuwapa moyo na motisha wa kuendelea katika maisha. Basi hilo linapoendelea, nimempata mmoja Naice Mwajuma ambaye mwenyewe ni mwanaharakati wa masuala ya wanawake na pia mfanyabiashara kutoka kule Tanga, Tanzania. Na Naice Mwajuma, karibu sana kwenye VOA Express. Sasa tueleze wewe, katika ushawishi wako wa kibiashara na pia katika wanaharakati wako wa masuala ya wanawake, je, unafikiri ni vipi uh, wanawake hawa wengine wanawawezesha wenzao? Asante. Mimi ushawishi ambao nautumia, kwanza kwa kutoa elimu natoa elimu hususani kwa wale wanawake ambao wamekata tamaa, lakini kuna wale ambao wanisingomaza kwamba amezalishwa, ameachiwa watoto na hana shughuli yoyote ya kufanya. Kwa hiyo natoa elimu kwa kuwaambia kwamba mwanamke unaweza, na mwanamke unaweza uka- ukafanya chochote kwa kuanzia hata na kidogo kikubwa kwenye maisha, si kukata tamaa na usi, usiseme kabisa, usilitaje neno kabisa kwamba mimi siwezi, mimi sijasoma, mimi sina uelewa unaweza ukawa hujasoma na ukafanya kitu kizuri kabisa. Unaweza ukawa huna elimu na ukafanya kitu kizuri kabisa. Kama huna pesa, hata mtaji wa karanga unaweza kuanza nao. Kama huna pesa, hata mtaji wa vitumbua na maandazi unaweza kuanza nao. Biashara inatakiwa ufanye, mwanamke, na ambayo iko katika mazingira yako. Unaona, watu wangu wanapenda nini? Watu wangu wanapenda maandazi, basi pika maandazi. Watu wangu wanapenda vitumbua, basi pika vitumbua, kwa sababu hakuna mtu aliyeumbwa na, na, na Mwenyezi Mungu kwamba huyu mtu atakuwa ni maskini daima, huyu mtu atakuwa hana uwezo daima. Eh, kuna watu mm -hmm. ambao wana PhD zao, lakini bado wanafanya biashara. Kwa mfano mimi nina digri yangu, lakini mimi ninafanya biashara na ninatumia vizuri mitandao ya kijamii katika kutangaza biashara zangu. Kwao ninawashauri hata wao, hata simu yako ya mkononi unaweza kutumia WhatsApp au unaweza kutumia Facebook, unaweza kutumia TikTok ile ile unaoposti picha, ukaposti andazi lako unayoliuza, ukaposti nguo Uka yako unayouza, ukaposti biashara yako unayoifanya. Kwa hiyo kikubwa ni kujipa moyo na kufanya kazi kwa bidii. Shilingi mia tano inaweza kakufanya ukachemsha ya yai ukauza, kesho ukauza mawili, kesho kutwa matatu, kesho kutwa manne. Shilingi mia tano unaweza ukachukua vichanga vya mchicha ukaingia tokoni ukauza nyumbani kwako, unaweza ukapanda mchicha na ukavuna na ukaenda kuuza kwao mimi nachotaka kusema ni kwamba mwanamke anaweza hata bila kuwezeshwa. Sio lazima uwezeshwe, wewe mwenyewe ni bidii yako mkigani, unapambana na maisha tunatuka eh? Kaiso kata tamaa, hususani kwa wale singomaza ambao wametelekezewa watoto wako, wapo hawajui cha kufanya. Unaweza ukafanya chochote na unaweza ukawa yoyote leo hii, kwa kufanya kitu chochote ambacho unajua kinaweza kuingizia kipato, na hicho kitu baadaye kinaweza kufanya kuwa tajiri. Unaambiwa kuna usemi wa Kiswahili unasema hata mbuyu ulianza kama mchicha kwamba hata hawa matajiri tunaoona sasa hivi walianza kwa vitu vidogo vidogo. Kwa mfano, Bahrefa anafamia alianza na masuala ya kuuza karanga eh. kwa mfano, kuna mwandishi mzuri wa vitabu anaitwa Nyambari, anakwambia ye alianza na kuandikaandika tu nosi, akawa anawauzia watu. Kwa hiyo, kumbe unaweza na kile kidogo chako ukaanza nacho na kitakupitisha mbali. Aha, safi sana, asante sana Mwajuma. Kwa kweli ni jambo zuri wewe na wanawake wengine walioko katika uh, nyanja zenye ushawishi mnavyofanya katika kuwaelimisha na kuhamasisha wanawake wenzenyu. Ni VOA Express, sasa tupate habari za kimataifa. Kiongozi mmoja wa madhehebu ya kidini nchini Zimbabwe alinyimwa dhamana siku ya Jumanne baada ya kukamatwa wiki iliyopita kwa tuhuma za unyanyasaji wa watoto, wakati polisi waliwapata watoto 251 wakifanya kazi katika shamba lake na makaburi 16. Ishmael Chokuro Ngwera mwenye umri wa miaka 56 aliyetajwa na polisi kama aliyejiita nabii, alifikishwa mahakamani katika mji wa Norton, karibu na mji mkuu wa Harare, siku ya Jumanne pamoja na waumini saba wa kanisa lake ambao pia wanakabiliwa na mashtaka. Hawakuambiwa kukiri. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema mapema leo kwamba Rasia imelipa gharama kubwa kwa vita vya Rais Vladimir Putin nchini Ukraine, wakati kundi linaloongozwa na Marekani la zaidi ya mataifa hamsini linapokutana nchini Ujerumani kuratibu juhudi zao za kuiunga mkono Ukraine. Wanajeshi wa Ukraine wanakabiliwa na hali ngumu na mapigano makali, na raia wa Ukraine wanastahimili makombora mengi ya Rasia na ndege zisizo na rubani za Iran, Austin alisema alipokuwa akifungua mazungumzo ya Ukraine Defence Contact Group ama UDCG. Tunisia na Libya zimefunga kivuko kikubwa cha mpaka huko Ras Jibir kutokana na mapigano, televisheni ya taifa ya Tunisia na viongozi wa Libya wameeleza. Wizara ya mambo ya ndani ya Libya ilisema katika taarifa yake siku ya Jumanne kwamba maharamia walishambulia mpaka ambao unashuhudia mtiririko mkubwa wa Walibya mara nyingi wakienda Tunisia kwa matibabu na malori yenye bidhaa yakienda upande mwingine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amesema kwamba Marekani inasimamia ahadi zake kubwa za kumlinda mshirika wake wa muda mrefu Ufilipino dhidi ya mashambulizi ya silaha katika bahari ya kusini ya China. Ziara Blinken mjini Manila ni Filipino, marcos, Marikani, 2022, ya pili tangu rais wa Ufilipino Ferdinand Marcos aingia madarakani mwaka elfu mbili ishirini na mbili na ni sehemu ya ziara fupi ya Asia ili kuimarisha uungaji mkono wa Marekani kwa washirika wa kikanda dhidi ya China. Beijin ina rai karibu eneo lote la bahari ya China kusini ikipuuzilia mbali madai yanayopingana ya kutokana na mataifa kadhaa ya kusini mashariki mwa Asia, ikiwa ni pamoja na Ufilipino na uamuzi wa kimataifa ambao umetangaza msimamo wake kuwa hauna msingi. Unasikia mambo hayo mkamiti, yanavyoteremka polepole mm -hmm. chegu <laughs> ka mtaa wakiwa na bilnas ni mambo yanavyotukaribisha kuingia kwenye upande wa barazani. Na tuliuliza nini kwenye barazani? Nini maoni yako kuhusu adhabu kali zinazotolewa mashuleni kwa wanafunzi ikiwemo kuchapa viboko? Najua kwamba mchango ni mwingi, naona maoni mengi yamemiminika kupitia kwenye ukurasa wa Facebook, lakini kwanza kabisa kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji. Nafikiri tutaanza na msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana, sema jina lako na eneo unakotokea, kisha utoe mchango wako. Asante. Asante, mimi naitwa Simon Shauri Mabombe, napatikana hapa mtaa hii ya wilaya Mbulu mkoani Manyara nchini Tanzania bana. Adhabu hii zinazotolewa mashuleni ya walimu ya adabu ambazo sio nzuri, maana sio jambo la. Utamkuta mwalimu anamkandamiza mwanafunzi, anampiga kama kama mtu mzima kabisa, alafu wengine pia wanatumia fimbo zile kubwa. Ni adabu ambayo hastahili m-mwalimu. Na wanafunzi wanapigana hata kwa mangumi, yani mwalimu ni kama babo kwa mwanafunzi. Mwalimu anatakiwa amshauri mwanafunzi, ili mwanafunzi hiyo apokee ushauri baadaye E, abadilike na, na, na ile tabia yake, mwenendo wake huwe mzuri kutokana na na ushauri wa mwalimu. Walimu waache hiyo viboko ambayo vinapita kiwango vinazidi zi, viwango, ni viboko ambayo haimpendezi. na, na mwalimu ni mshauri mwalimu ni baba na mwalimu pia ni mama. Kwa hiyo mwalimu waache hiyo viboko ambavyo vinazidi sana kwa wanafunzi. Asanti sana kwa mchango wako ano. kwenye barazani endelea, endelea ndugu yangu, hata huku tuliko maneo haya ya shule za karibu hapa wilaya Mbulu, utakuta kuna walimu, tulipata vurugu kwa wanafunzi, wanatumia viboko ambayo vinazidi sana kwa wanafunzi. Hata juzi juzi, kuna kuna mwanafunzi mmoja alizimia kutokana na viboko vya walimu, na lakini baada ya hapo tulipoongea na wale kwa walimu eh, wasizidishe viboko walijirekebisha nadhani, eh, kutokana na elimu na, na hiyo ambayo mlitoa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ajili ya walimu. Nadhani watajirekebisha wata mm-hmm. walimu pia watapata eh, ushauri kwamba viboko hiyo vinazidi sana na haistahili hai kwa mwanafunzi. Asanti sana kwa mchango wako, pia tunashukuru kwa kupata kujua kufahamu kwamba pia ulisikiliza na wengine wengi walisikiliza uh, maswala kutoka hapa vu kuhusiana labda na adhabu ya, ya, viboko na kama kuna marekebisho ambayo yanapatikana basi, sisi tunashukuru sana. Tutaendelea kusoma maoni pia ambayo yameandikwa kwa njia ya Facebook. Namwona Pius Muiru anasema, dunia ni tofauti kabisa, haibembelezi mtu. Mimi bado Mwafrika naamini kuna sehemu ya viboko, lakini yafaa iwe kwa uelewa wa anayeadhibiwa. Adhabu tuliopewa shuleni imetupa umakinifu maishani na uvumilivu wa kila kitu. Steve manase Kapona yeye anapatikana Mbea, Tanzania, anasema adhabu ya viboko iendelee, maana watoto wa kitanzania hawawezi enda bila viboko, maana viboko huwapa umakini na tahadhari ya kutokosea tena. Ishara Nkere anasema yuko kule Mulende, Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Anasema kiukweli shule za huku DRC kuna upungufu wa adhabu shuleni, serikali inakataza kuwachapa viboko wanafunzi, ndio maana vyeti vya zamani na vya leo ni fauti sana. Basi ndivyo anavyosema Ishara Nkere. Elia Maritini yeye anasema ingekuwa vyema waalimu wangefuata sheria zao walizotungiwa, kutozidisha viboko vitatu kwa mwanafunzi na kutompa mtoto adhabu kali, maana ni ukiukaji wa sheria, hivyo ikibainika, chombo husika kichukua sheria kali dhidi ya muhusika. Shukuru Mbole Darius anasema watu wangu, wakati mwingine viboko vinasaidia kumweka mtoto imara, na kumbuka, enzi zile tupo shuleni tulipigwa kweli kweli na tumekuwa watu wazima, ila leo eti mtoto sijui anaugua. Kwani wakati wetu ugonjwa haukuwa? Didia Sahani Hodari wa DRC anasema adhabu ni moja ya uh, adhibisho kwa kukuza elimu ya watoto. Mwalimu anaweza kumchapa mtoto ili asirejee kosa, ila sio kumuhumiza sana. Shukrani sana Dikson Donkoa, Matias Mohale, Gilbert Quibe, Suke John wa Ilangasa, hali kadhalika Ocheng George, Vincent JJ ambao unasema iwo unapatikana kijana huko kutoka Songwe na Simon Chori na Mali Mao Ramadhani kwa mchango wenu. Safi sana, basi tunapata kibao chetu cha leo cha Viu Express ambacho ni chake Nadia Mukami wakiwa na Arboy, wanasema minawe, tunagombana sana mwenzenu. Mimi na Nadia wangu, jamani, mimi na bebi wangu mambo wazi wazi sana mm -hmm. <laughs> Unajua, wale ni sio wapenzi hata, nafikiri wanandoa, Nadia na Arboy sasa mm. kama vile wanazungumza kuhusu maisha yao ya kila siku ya kila siku, mimi na wewe ehe, lakini mambo safi. Najua anapozungumza wanapozungumza, pia wanazungumzia wengi <laughs> wanaosikiliza wakiwa sehemu mbalimbali. Ni mambo ya VOA e Express kutoka hapa Washington DC. Harison, unafahamu kwamba mfumo um, wetu wa maisha ya kila siku unabadilisha mambo kadha wa kadha. Uh, sasa basi, wakati huu tunaangalia umuhimu wa vijana kufanya mazoezi, na mazoezi haya tunayozungumzia ni mazoezi ya mwili ambayo tunaye hapa uh, mtaalam uh, wa afya Dr. Muinga Chokwe kutoka Mombasa nchini Kenya. Karibu sana Dr. Chokwe katika VOA hivi sasa. Asante uh, sana, nakaribia. Habari zenu? Habari zetu ni nzuri na tunashukuru kwa muda wako. Sasa Dr. Chokwe, uh, kutokana na mfumo wa maisha unaobadilika kila siku, hebu tueleze umuhimu wa vijana kufanya mazoezi nam. Uh, nafikiri na ni sawa sawa vile ulivyosema, mambo ya mazoezi japokuwa leo tutazungumzia mambo ya vijana lakini eh, mazoezi ni jambo la muhimu kwa kila mtu, na kuna mambo mawili yanaenda: mazoezi na chakula uh -huh. Eh, vyakula, vyakula ambavyo tunakula siku hizi siovyo vya afya nzuri, alafu kisha kuna tabia ambayo tumeishika ya kukaa chini Unakuta mwanadamu wa sasa anatumia wakati mwingi sana amekaa chini kwenye ofisi, kwenye gari, nyumbani pia amekaa chini, na huu mwili wa binadamu haukuumbwa ukae chini, umeumbwa uweze kutembea, uweze kuzunguka. Kwa sababu hiyo, tuna rekomendi sana mtu akipata nafasi, aufanyishe kazi ule mwili kutembeza viungo, na si lazima yeye ni ma, ma, mazoezi magumu. Hata kama mazoezi kidogo ya kutembea asubuhi au jioni au kunyosha misuli au kuwa uh, kama uko baharini kama sisi tuko Mombasa, mazoezi ya kuogelea. Maana yake kuogelea ndio zoezi moja ambalo linafanikisha misuli yote ya mwili wa binadamu lakini uh, samahani, dok yes. Chokwe uh, na yeah. Vijana hawa wanapotakiwa kufanya haya mazoezi wanatakiwa wafanye kwa muda gani eh? Nam nafikiri mazoezi kwa kwa vijana huwa muda wao ni mrefu zaidi kuliko watu wazima, manake saa yote kijana ni mtu wa, wa, wa mazoezi, lakini natakana at least kila siku asikose kama nusu saa hivi za matembezi, au kukimbia, au kuruka kamba au uh, kuinua mawe. Wengine wanainua mawe wenyewe, wanajituma lakini, kitu muhimu ni lazima kila kijana azoee kufanya mwili wake mazoezi, na hasa pia kuchunga kile chakula anachokula, maanake kama anakula chakula chenye fat zaidi ya kabohidrates nyingi ana shida ya kupata uzito, na ule uzito ukija, unachangia tena magonjwa mengine ya mwili ambayo ni pamoja na arthritis ya moyo, moyo kwenda mbio au moyo kufura. Kwa hivyo mazoezi yanaenda pamoja na uh, na chakula, na chakula tunachorekomendi sana ni chakula cha kienyeji chakula cha kiasli, maboga, maboga haya, greens hizi, chakula ambacho watu wengi hawapendi, lakini ndio chakula kizuri ambacho hakina uh, ile lesa nyingi katika mwili na ni nzuri kwa afya. Shukrani sana Dr. Mwinga Chokwe, uh, kutoka huko Mombasa nchini Kenya, kwa maelezo yako haya uh, ambayo bila shaka kijana na yeyote unayesikiliza VOA Express wakati huu umejifunza na pengine utaanza kuyafanyia kazi kama bado hujafanya kazi uh, katika swala hili la umuhimu wa uh, kufanya mazoezi kwa vijana na watu wazima wengine, ni kuangalia pia vyakula tunavyokula. Harrison kama ulivyosikia ametaja, mm -hmm. swala la mambo na watu wengi unajua, ni vyakula vile ambavyo hukipendi ndio kile chakula ambacho unaambiwa kinajenga mwili. Kwa hivyo sio mazoezi pekee, mazoezi na ya pia chakula unachokula. Una hali kadhalika mm, na maji pia kwa wingi, ni muhimu. Haya basi, tunapokamilisha kuna swali la leo tuliuliza, Gambia inapiga kura kupitisha kutopitisha utek, utek, ukeketaji. Sasa inamaanisha nini? wanakubali kutopitisha ukeketaji, ni kwamba kupitisha au kutopitisha ukeketaji. Inapiga kura kupitisha au kutopitisha <laughs> ukeketaji. Lakini sasa, soma labda majibu mawili matatu kwa sababu lilikuwa limewekwa pale na walikuwa wanapiga kura, kura ambayo matokeo yake bado ingati, tutayatoa tutajua yalikwenda vipi. Lakini James Sisco anasema, mimi naona isipitishwe, kutokana na madhara yanayotokana na kitendo hicho cha ukeketaji ni makubwa, kwa sababu kupelekea vifo na vilevile vile kupoteza hamu ya tendo la mapenzi Amuri luka luka anasema, je, haki ya binadamu Gambia, kwa nini kutesa wanawake? Uh, tuwaombee Mungu wahanga wa kukeketwa wasijitokeze. uh -huh. Shadrak Mlindi amekata kabisa, anasema ukeketaji ni tamaduni iliyopitwa na wakati, na kwa hivyo kwa namna yoyote ile haikubaliki katika mazingira ya kisasa. Kwa hivyo wengi wanaonekana kutokubaliana kwamba jambo hilo linahitaji kuendelea, wanasema lipigwe marufuku, limepitwa na wakati. Hapo ndipo tunafika mwisho wa VOA Express kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, nimekuwa naye Mkamiti Kibayasi upande wa pili, tumekuwa naye Aida Isa na msimamizi wetu Meri Mgawe. Kwa heri ya kuonanayuma <mulia>