And this is VOA1 The Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, kwa Jumatatu tarehe 18 mwezi wa 3 mwaka 2024, nalo jina langu Harrison Kamau. Mimi naitwa Idi Ligongo. E, tunakukaribisha katika siku hii njema kabisa, tunaamini pia njema kwako popote pale unapotusikiliza na kuna mambo mengi ambayo tumekuandalia hii leo kama kawaida yetu huwa tunakuletea habari za dunia, muziki, lakini vilevile ripoti ambazo tunaziangazia kwa muktadha wa nini vijana wanafikiria ama nini vijana wanakabiliwa na hizo changamoto ambazo tumekuwa tukizizungumza hapa, changamoto mbalimbali, kuanzia masuala ya elimu, afya, vilevile mambo ya uchumi, biashara, lakini hata mahusiano na mustakabali mzima wa vijana. Mimi kama nilivyokuambia jina langu ni Idi Ligongo, mwenzangu ni Harison Kamau. Na Kamau, moja kwa moja tunaanzia wapi leo? Mambo um, ni mengi na kama ulivyosema, muktadha wa vijana ni kwamba tunaangalia kwamba shughuli zima ya dijitali na ajira za kidijitali zinaendelea kushamiri kote ulimwenguni na mataifa ya Afrika hayajabaki nyuma. Sasa hivi leo Rais wa Kenya, William Ruto akiwa katika kaunti ya Narok huko nchini Kenya katika eneo lililojulikana kama Kilgoris imekuwa akizindua chuo maalum cha kidijitali ambapo pia ameshuhudia vijana ambao wanapata fedha kupitia kazi wanazofanya ya kwa njia ya kimitandao. Akisema kwamba serikali yake inakusudia kuimarisha zaidi nafasi hiyo ya kidijitali hasa kwa vijana, kama alivyoahidi kwamba ajira mpya na kipato kipya ambacho kitainua uchumi kitapatikana kwa njia ya kidijitali. Na wakati huo huo pia rais amesema kwamba mitandao au majukwaa ya kijamii ya mitandao ya kijamii kama vile Meta kufikia mwezi wa sita yatakuwa yanaanza kutoa fedha kwa watumizi ambao watakuwa na ufua kubwa kupitia majukwa hayo. Kwa hivyo inaonekana kwamba kuna mwamko mpya kupitia dijitali uh, ikitegemewa kabisa kama sekta kivyake tu no. In, inaweza kutegemewa na kulisha vijana. Basi kwa muktadha huo tunazungumza mm -hmm. naye kijana au CMO Calvin akiwa upande wa Naivasha, yeye ni kijana na nataka tu Calvin tueleze, uh, maoni yako na matarajio yako kutokana na hatua ambayo rais ameipiga leo na kuwapa vijana moyo kwa kuendelea kutegemea dijitali. Asanti uh, sana bwana Hariaa. Kwanza kabisa, ningependa kusema kwamba uh, uh, kufunguliwa kwa vyuo vya aina hii ambavyo ni vya kutoa mafunzo ya kidivikali inatoa fursa asaka kwa vijana kuweza kujitengenezea kazi, ikizingatiwa kwamba vijana wengi saa hii nchini Kenya hawana kazi ama hawana ajira. Uh, so kama kijana ningependa kusema kwamba uh, kuna matumaini makubwa tukiona eh, kwamba uh, kazi nyingi saa hii zinafanyika mitandaoni, si kama pale kitambo ambapo watu walikuwa wanategemea kuenda kwa maofisi ama kufanya kazi zingine za tulubu ili kuweza kujikimu kimaisha. So hii ni njia mojawapo ambayo itaenda kusaidia vijana kujikimu kimaisha na kuweza kupata mkate wao wa kila siku. Tukielekea kwenye dijitali, kuna changamoto zipi ambazo vijana labda wanakabiliana nazo ili kuweza hasa kabisa kujikimu, labda za kimitandao za internet ama labda kukosa miundombinu ya kuweza kujiendeleza? Uh, kama vile ulivyosema, kuna changamoto kama hizo. Ukiangalia uh, kwamba kama unahitaji vitu uh, kama tarakilishi ama simu, uh, si kila kijana ambayo ataweza kumudi kununua mitambo hii ya kidijitali ikizingatia kwamba pia bei ipo juu, lakini nadhani kwamba pia serikali imejizatiti kuweza kuweka mikakati kama vile kuweza kutengeneza timu ambazo ni za bei nafuu, ili vijana waweze kusikia huduma hizi za mitandao. Na pia ukielekea maeneo kama ya mashinani, ungependa kuona nini kikifanyika kote nchini, sio tu sehemu moja, ili vijana wanufaike kutoka sehemu zote? Kwa maoni yangu, kwanza, ningependa hizo kama hivi ambavyo Rais aliweza kufungua juzi eneo la Kigeri, kama kila eneo bunge ama katika kila kijiji ama katika kila kaunti, hivi sasa ungeweza kuwa na vio vya aina hii ambavyo vinapeana mafunzo ya kidijitali ili pia wale ambao wako sehemu mbalimbali mba mba nchini Kenya waweze kunufaika kutokana na miradi kama hii eh, eh, eh, na pia vilevile serikali ihakikisha kwamba kuna internet katika kila eneo, kama vile tulikuwa tunaona, kulikuwa na ahadi ya serikali ya Kenya kwanza kwamba kutakuwa na wireless hotspots katika kila eneo la nchi. Asanti sana usiemo. Uh, kwa kweli uh, hidi kama unavyoona na, na inavyofahamika, ni kweli kwamba mambo ya kulima sana kwenye shamba au nini ni kama mambo yanayofunguka kidogo. Dunia imefunguka kupitia dijitali, lakini hata hivyo kitu kimoja kinahitajika kwa zaidi intaneti yenye kutegemewa na yenye kasi ya kutosha kabisa. Ikiwa na kasi ya kutosha, basi kutakuwa umeingia kwenye mtandao wa kiulimwengu, na kumpelekana waliopo Marekani, waliopo Afrika, wote watakuwa kwenye jukwaa moja. Lakini intaneti ni shughuli ambayo inahitajika kuimarika zaidi na kufikia vijiji vyote na kupata fursa nzuri kwa vijana ambao kwa kweli wanaona ni sehemu muhimu ya kujiongezea kipato. Basi tuende kwenye burudani, muziki, sindio? Kabisa, ambapo Bridget Blue anasema crocodile tears. Yeah, machozi ya mamba unayaona vipi, na wakati mamba iko kumai maji Basi ni kitu kabisa kitamu kabisa crocodile tears eh, yeah. Na mambo yanakwenda vizuri ni Bridget Blue ndani ya matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo Eh, tunasonga mbele, adhuhuri tulivu nzuri kabisa, mi na Harrison tuko tunasema, uh, hii chorus ya huu wimbo, kuna wimbo fulani tunapata kushindwa, tunapata kukumbuka kukumbuka hivi, lakini inaamini kuna watu sasa hivi wanajadili, bwana, huu ni muziki, wimbo fulani wanaita. Tunaamini kabisa kwamba kama aliomba haya mahadhi kwa wenyewe muziki wao mm. Mambo yatakuwa shwari, lakini mm. kama hajaomba mm. wanaweza wakaanzisha, ama iwapo wale watafikiria ku, kuhoji. Ku, ku, kuhoji, yeah. Yeah. Ama ikawa ni wenyewe tu, inawezekana yote, inawezekana lakini sidhani kama ni Bridget Blu make huu wimbo ambao tunauzungumzia kwa kitambo kidogo. Haya, mm. tuzidi kusonga mbele basi, sahivi tunaelekea katika swala zima la mikopo ya elimu ya juu Kamau uh, katika serikali mbalimbali mbali, za eneo la ukanda wa Afrika Mashariki huwa zinatoa mikopo kwa wanafunzi wanaokwenda kwenye vyuo vya elimu ya juu ama vyuo vikuu, na pindi tu wanapohitimu eh, serikali ama hizo idara huwa zinawataka waliokopa ile mikopo waanze kuirejesha ili fedha zile zile zitumike kuwakopesha mm -hmm. Wengine lakini sasa, kuna kitu ambacho kinaelezwa sasa hivi eh, juu ya hili kwamba kama tatizo la ajira lipo, wanafunzi wengi ambao wanahitimu hawapati ajira moja kwa moja, hizi fedha zinapatikana vipi? Na, e, na ili kuondoa na, na, eh, na na wanahitajika kurudisha kwanza, wao wenyewe hawana ajira ya kurudisha. Lakini je, pesa zisiporudishwa, ina maana shughuli inazidi kuwa kubwa kwa wale ambao wanatoa, wana, wana hizi pesa. Sasa nini kifanyike? Je, utaratibu mwingine ufanyike kwa ajili ya kuweza kuweka mazingira kwamba pesa zio zinaendelea kutoka? Nimezungumza na Fadhili Fualinga, huyu ni mdau eh, wa elimu eh, kutoka kule Tanzania, na nikataka kujua yeye kwanza hili analionaje, wanafunzi wa vyuo vikuu ambao wanakopeshwa hatimaye awarejeshe mikopo, kukopesha waweze kurejesha mikopo. Nilikuwa naomba moja ya mikopo ambao inahusika ina, ina na kuwapa vijana hao, wao wanaangalia ajira ambayo wanaangalia ajira ambayo kwenye nchi ya kwao ambao inatambulika ajira anaosomea ambayo inatambulika ba kuiribisha vizuri, wametambulika na mtu anaweza kuajiriwa serikali i aweza kwenye makampuni makubwa, katika ajira ambazo ajira ambazo ni nyece mba ambazo katika soko lake zinauzika. Okay, nilikuwa nipema kabisa hiyo. Mwanafunzi ambaye anaomba mkopo serikali badili mfumo, anaweza kukopa hata benki, aeza kopa benki namba mkopo na maliza chuo haize benki ikaweza kumwajibi namna ya kuisa beki benki naweza kamwajibi namna ya kuuisha mkopo a ambayo nawea tunaendelea, uh, katika VOA Express mambo yakiendelea safi kabisa. E, naona tumekamatwa kwelikweli, tulikuwa tunajaribu kutafuta mambo ya eh, ule wimbo. Kwa hiyo mambo ya elimu yamekuwa ni kizungumkuti kwa sababu kama mwanafunzi mwenyewe hajiwezi mwenyewe, hatalipaje uh, mkopo wa wenyewe? Sasa uh, hapa tukataka kujua Fadhili, kwa Fadhili, kwamba yeye sijui anaona vipi ili swala lifanyike vipi ili ya hivi vitu viweze kwenda uh, vyema kabisa. Fadhili, sasa hebu tueleze, unafikiri mapendekezo gani we unayo ili hii hali kuiondoa. Asante sana, uh, bwana fadhili kwa kueleza hayo yote basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia Pakistan imefanya mashambulizi ya anga mpakani ya mpakani dhidi ya maficho uh, washukiwa mga, wanamgambo nchini Afghanistan mapema leo na kuua watu kadhaa, kwa mujibu wa maafisa wa, wa taifa hilo. Afisa mmoja wa usalama wa Pakistan aliyezungumza kwa sharte la kutotajwa jina na VOE kwa sababu hana mamlaka ya kuzungumza na vyombo vya habari amethibitisha mashambulizi yao ya awali, yakisema yalilenga makamanda wenye uhusiano na Terik el Taliban Pakistan au TTP, taasisi ya kigaidi iliyoteuliwa kimataifa, kufanya kazi nje chini, jira, nchini jirani. Hatua hiyo ya kijeshi inaonekana ni ya kulipiza kisasi kwa uvamizi wa Jumamosi wa TTP dhidi ya kambi ya kijeshi ya Pakistan katika wilaya tete ya mpakani ya North Waziristan. Jeshi la Israel limesema Jumatatu kuwa limefanya operesheni katika hospitali ya Shifa huko Gaza City, eneo ambalo limepata ukosoaji wa kimataifa kwa uvamizi wa mwezi Novemba. Msemaji wa jeshi la Israel Admirali Daniel Hagari amesema katika taarifa yake kwamba vikosi vya Israel vinachukua hatua Jumatatu kwa sababu maafisa wa ngazi ya juu wa Hamas wanaitumia hospitali hiyo kuongoza mashambulizi dhidi ya Israel. Tutafanya operesheni hii kwa tahadhari na uangalifu, huku tukihakikisha hospitali inaendelea na kazi yake muhimu, alisema Hagari. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesherehekea kushinda muhula mpya wa miaka sita baada ya uchaguzi ambao haukuwapa wapiga kura njia mbadala kutokana na vitisho au kufungua jela kwa wapinzani wengi. Putin amewaambia wafuasi wake kwamba anachukulia uchaguzi huo kuwa wa kidemokrasia na kuwafuta kazi wale wanaopinga uchaguzi huo. Tuna kazi nyingi mbele yetu, lakini tunapoimarishwa, bila kujali nani anataka kututisha, kutukandamiza. Hakuna mtu aliyewahi kufanikiwa katika historia, hajawafanikiwa hivi sasa, na hawata wanafanikiwa katika siku zijazo, amesema Putin. Uchaguzi huo wa siku tatu ulioanza Ijumaa na kuongeza utawala wa miaka 24 wa Putin ulifanyika katika mazingira ya udhibiti mkali, ambapo ukosoaji wa umma kwa Putin au vita vyake dhidi ya Ukraine au kuruhusiwa. Matokeo kutoka Tume Kuu ya Uchaguzi nchini Rasia yalionyesha Putin alipata asilimia 87 ya kura zilizopigwa. Jeshi la Ukraine limeripoti Jumatatu kuwa limetungua ndege 17 kati ya 22 zisizokuwa na rubani ambazo Rusia ilizitumia katika mashambulizi ya usiku kucha ambayo yalilenga maeneo ya nchi nzima. Jeshi la anga la Ukraine limesema mashambulizi hayo ya Rusia pia yalihusisha makombora matano yaliyolenga mkoa wa Kakiv uliopo kwenye mpaka wa Ukraine na Rusia, na makombora mengine mawili yaliyolenga mikoa ya jirani ya Sumi Mambo Mafiki wanasema ni uwe. Mm-hmm. Kweli kweli mm. Kweli kweli, haya eh? <laughs> mm. <laughs> Basi ndio ukaribisho kamili kuingia kwenye barazani ambapo tulisema kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema asilimia kubwa ya watoto hawaendi shule kwa sababu ya vita huko DRC, na maoni yamemagika sio haba kutokana na tamko hilo la UNICEF na mara moja tu nitaenda kwa baadhi ya mchango kutoka kwa, kwa wewe msikilizaji. Namwona Theos Ak anasema pole sana kwao watoto hao, itakuwa ni serikali yao kwamba imewatelekeza. Ni Jimmy Busaika vilevile vile, anasema anatoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh. Jimmy Busaika yeye anaeleza kwamba eh, serikali ya Kongo Eh, haifanyi vita kwa bidii. Wameshaua kuwa ndege kadhaa droni eh, na helikopta kadhaa, lakini bado mambo yanaendelea, na hii inafanya hali kuwa ngumu kwa watoto wa Kongo. Kasimu Bakari wa kule Magugu, Manyara, Tanzania, anasema waasi huko mashariki mwa DRC wanadhamini mali kuliko utu wa watu. Haiwezekani mfumo wa maisha wa ya watu unaharibika mking'angania um, vita na mali huyo hapa si mwingine ni Kasi Ahura, anasema yeye eh, ni mwanablog akiwa kule Kampala, Uganda. kutokana tolewa, sabe, na takwimu zilizotolewa mwaka 2017 inakadiria kuwa zaidi ya shule 600 zimeharibiwa kufuatia mapigano hayo, wakati nyingine zinatumiwa kama vituo vya dharura. Kuna vikundi eh, kadha wa kadha vinavyopambana na serikali na nia ni kuiangusha ikiwemo M23 Zabroni mayongezo kijana mkongwe anatoka kule Beni, DRC. Anasema inaleta shima, simanzi sana kuona suala la usalama limekuwa pasua kichwa nchini Kongo. Serikali inapaswa kufanya juu chini, ili amani ipatikane na watoto waweze kurudi shuleni, maana nafasi yao ni huko huko shuleni. Huyu hapa ni mzungu feki Faraja Anthony, anasema kwamba imefikia muda kwamba lazima vita e, vimalizike ili watoto e, waende shuleni. Basi naona maoni ni mengi, na labda tutakufanya ni kuwashukuru kwa kutokana, muda huwezi ukaturuhusu kusoma yote. Labda nisome tu mmoja alafu tukisha tukawashukuru wengine. Namuona huyu Zakaria Nyerere, yuko kule Bitiama, Tanzania, anasema watafute njia mbadala ya kuwafanya watoto hao wasome ili wasiachwe na muda wao unaofaa kwao kusoma. Nawashukuru sana kina Keisi Ahura, kina Senge Nzonga, kuna kina Chacha miongoni mwa wengine. Asanteni kwa kushiriki barazani VOA. Popote mlipoendeleeni kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi mara moja, vipi hidi nam na, na sasa tuende kwenye burudani ya muzika. Ni Fally Ipupa e, anakuambia love love Safi sana Fali Ipupa anasema love. Ni miondoko ya kule DRC, ambako huko huko tumesema kwamba watoto, basi mikakati na itafuto warudi shuleni. Na kwa kweli niliona dokumentari moja iliyohusisha Fali Ipupa mm -hmm. na nikamwona mazingira yanayo anaopolea ana kule Kinshasa, yani mji tu umegawanyika na mto mto Kongo, umegawa upande moja wa kifahari, upande mwingine wa vitongoji, na jamaa ametulia pale, ana boti lake na gari yake ya kifahari, naye na na majirani pia. Sasa basi, ni shughuli ya kinafali ipupa na wengine wa upande ule aa, kushughulikia upande ule mwingine wa mto, waseme wale watoto, mbona hawendi shule? Ni maoni yangu tu, ni kweli na ni jambo la kufikirisha. Basi moja kwa moja tuelekee katika ushauri, ambapo kufuatia hali inayo onekana kutokea nchini Uganda e, ya kuongezeka kwamba maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini humo e, kusitisha masomo yao kabla ya hawajahitimu kwa sababu ya kutumia pesa za ada kucheza kamari na michezo mingine ya bahati na nasibu. E, e, kwa hiyo mwalimu hapa Samuel Kisilu anawashauri vijana kutojiingiza katika hali hiyo, na serikali kuwahamasisha wanafunzi kuhusu athari za tabia hiyo. Hapa anaanza kwa kueleza kinachochangia ongezeko la wanafunzi wanaocheza kamari kwa kutumia pesa walizopewa na wazazi wao kama ada. Watu wanabeti e, pesa zile za ada sana. Vijana wengi wanaanza kucheza ama kuhusika katika michezo hiyo ya bahati nasibu wakiwa katika kiwango cha sekondari. Hata nimesikia kuna wale ambao wadoga ambao wanajua kutumia hii mitambo ya teknolojia na wanahusika katika michezo hiyo ya kamari wakiwa wa, wa uh, kiwango cha darasa la sita, darasa la saba. Na wengi wao wanajifunza, wanajifunza tabia hizo wakiwa nyumbani, wanaona baba au mama anahusika katika michezo ya namna hiyo. Kwa hivyo hali hiyo inawaletea nao kujaribu, kujaribisha bahati nasibu zao ili waweze kupata faida, na wanajikuta kwamba wamezama kabisa na wamezoea kitu kama hicho. Kwa hivyo wakifika katika kiwango cha chuo kikuu, wakiwa katika uh, hali hii ya kiuchumi ambayo inayumbayumba, tunaona kwamba wengi wao wanafikiri kwamba njia mojawapo ya kuzalisha pesa zaidi za kuweza a, za kuwawezesha kujikimu kimaisha pale katika maisha ya chuo, wanafikiri kwamba ni kupitia upigaji kamari. Ushauri a, kwanza kabisa tunashauri vijana waachane na tabia hii ya kuhusika katika michezo ya kamari, sana sana wakitumia pesa ambazo hazijatengwa kwa ajili ya jambo hilo, sana sana pesa za ada wasithubutu kwa sababu pale kuna ndio kuna wale ambao wanafaidika, lakini asilimia ya wale wanaofaidika ukilinganisha na hawa ambao wanapata hasara, wanaopata hasara idadi ni kubwa sana. Kwa hivyo vijana, wanazuoni, wanafunzi waepukane na jambo la kupiga kamari ambalo linaweza likawaletea hasara ah, kubwa sana alafu jambo lingine ah, tunaomba serikali iweze ku, ku, kujaribu kufuatilia na tena ah, ku, ku, ku, ikiwa kupunguza viwanda ambapo ah, kamari hii inachezwa. Hata ingawa serikali inapata uh, ushuru tuseme kodi, lakini ah, viwanda vimezidi sana, hata hadi vijijini ambako watu wanahusika katika mchezo kama hiyo ya kamari bila ya kuwa na maarifa yoyote, hawajahamasishwa. Kwa hivyo serikali itoe hamasa kwa wananchi ili wapate njia mwafaka za kuepukana na hasara. mm -hmm. Naam, umemsikia mwalimu huyo Samuel That Kisilo Isa, mm -hmm. watu waache kubeti kwa fedha za ada ya shule Kwanini mnafanya hivyo? Ndio ndio tatizo, si ulikuwa ukizungumzia tena ada ya wanafunzi kushindwa kulipa madeni yale, mm -hmm. na sasa wale nao walioko ndani wanaonekana wale wamefaulu tena kuingia kwenye vyuo, ndio wao tena kamari kamari kamari, kamari, na, <laughs> kamari <inachezwa. laughs> na kumaliza, uh, nikuamba, ma, na tunapoelekea kumaliza express hivi leo ni kwamba miongoni mwa masala ambayo yanatanda kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kuna taarifa za tanzia mm, abababu, za kifo cha mwanahabari mwenzetu mm -hmm. Na ninamzungumzia Rita Tinina. Rita Tinina wengi wanaomfahamu nchini Kenya amekuwa kwenye televisheni ya NTV ya KTN, na jina lake ni kubwa tu kule nchini. Na mwanadada huyu ambaye alikuwa na umri wa miaka arobaini na sita alipatikana akiwa amefariki akiwa kwenye chumba chake cha kulala katika mtaa wa Kileleshwa jijini Nairobi hapo jana Jumapili. Na cha kuhuzunisha zaidi ni kwamba wenzake kazini walikuwa na msubiri, alikuwa na majukumu lakini akawa amechelewa zaidi, na mjakazi wake alienda akafungua chumba chile, hakuwa amefunga ndani mm. Lakini akamkuta kweli kafariki. Kwa hivyo sasa hivi kinachoendelea ni kwamba pole zinaendelea kumiminika, risala za rambirambi zinatolewa na wenzake wanahabari. Pia sisi hapa VOA tunatoa pole zetu, kwangu na kwa niaba ya wenzangu wa VOA Swahili tunasema pole kutokana na kifo chake Rita Tinina na naona kama hizo habari ndizo tunakamilisha VOA Express hivi leo, kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrizon Kamau, nimekuwa hewani na Id Ligongo. Upande wa pili tumekuwa na Aida Isa na msimamizi wetu akawa ni Meri Mgawe. Kwa heri ya kuonana.