Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mashambulizi ya Ukraini katika mji wa Belgorod nchini Rusia, karibu na mpaka wa Ukraini, yameua watu wawili. Maafisa wa Rasha wamesema Jumamosi mwanamme na mwanamke mmoja walifariki katika shambulizi, na watu wengine watatu wamejeruhiwa. Gavano wa mkoa Vacheslav Gladkov amesema katika mtandao wa Telegram. Ilikuwa ni jaribio la hivi karibuni katika mapambano ya makombora ya masafa marefu na ufyatuaji wa roketi katika vita vya rasha kwa Ukraine. Watu watano pia walijeruhiwa wakati ndege isiyo na rubani ya Ukraine ilipopiga gari katika kijiji cha Glotovo, kilomita mbili kutoka mpaka wa Ukraine, Gladkov alieleza pia. Leo Jumamosi, shambulio la ndege isiyo na rubani ya Ukraine ilisababisha moto katika kiwanda cha kusafisha mafuta cha kampuni kubwa ya mafuta ya Rasia ya Rosneft katika mkoa wa Samara. Gavano wa mkoa Dmitri Azarov alieleza alisema kuwa shambulio dhidi ya kiwanda kingine cha kusafisha mafuta lilizimwa na hakuna vifo vilivyoripotiwa. Mkuu wa ujasusi wa Israel anatarajiwa kuongoza mazungumzo ya sitisho la mapigano na wapatanishi ambayo yataanza tena nchini Qatar siku ya Jumapili kujibu moja kwa moja pendekezo jipya kutoka kwa Hamas. Chanzo kilicho karibu na mazungumzo hayo kimeliambia shirika la habari la Reuters leo Jumamosi, mazungumzo kati ya kiongozi wa Mossad David Barnea, waziri mkuu wa Qatar na maafisa wa Misri yataangazia mianya iliyosalia kati ya Israel na Hamas, ikiwa ni pamoja na kuachiliwa huru kwa wafungwa na misaada ya kibinadamu, chanzo kimeeleza. Israel ilisema Ijumaa kuwa itatuma ujumbe wake mjini Doha, lakini haikueleza ni lini itafanya hivyo au nani atashiriki. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alitarajiwa kuitisha mkutano wa baraza la mawaziri la usalama kabla ya mazungumzo hayo. Maafisa wa Israel hawakupatikana mara moja kutoa maoni yao siku ya Jumamosi, ni siku ya Sabato ya Wayahudi. Wakati Siria inaingia mwaka wa kumi na nne katika vita vya wenyewe kwa wenyewe bila suluhisho la kisiasa, mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yanaiomba jumuiya ya kimataifa kukumbuka madhila ya mamilioni ya watu ambao wanaendelea kuteseka kutokana na vurugu, uharibifu pamoja na manyanyaso. Miaka kumi na tatu ya mgogoro imesababisha idadi isiyofikiriwa ya vifo kwa watu wa Siria na mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaonya kuwa mgogoro huo unaendelea kusababisha maafa kwa raia na kuifanya hali ya kibinadamu ambayo ni mbaya kuwa mbaya zaidi. Katika kuadhimisha kumbukumbu ya miaka hii mratibu wa misaada ya kibinadamu nchini Siria Adam Abdel Mola na mratibu wa kikanda wa misaada ya kibinadamu kwa mzozo wa Siria Muhannad Hadi walitoa taarifa pamoja siku ya Ijumaa wakionya kuwa kiwango cha mahitaji hakijawahi kuwa juu kama ilivyo hivi sasa. Wanakadiria watu milioni 16.7 wanahitaji misaada ya kibinadamu, wengi wao wakiwa waathirika wa tetemeko baya la ardhi hapo mwaka jana ambalo limesababisha mgogoro ndani ya mgogoro. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Viongozi wa Senegal wanaoupinga utawala wa nchi wameibuka na nguvu kutokana na mapambano ya miaka mitatu dhidi ya serikali ya Rais Macky Sall na mahakama baada ya kuachiliwa kutoka gerezani kabla ya uchaguzi wa mwezi huu, wachambuzi wanaeleza. Kiongozi wa upinzani Ousmane Sonko na mgombea wake namba mbili wa urais Bassirou Diomaye Faye sasa wanaweza kutumia kasi mpya kwa ajili ya uchaguzi wa Machi 24. Baada ya wiki kadhaa za mgogoro, waliachiliwa huru siku ya Alhamisi chini ya sheria ya msamaha iliyopendekezwa na Sal katika juhudi za kuzima wiki kadhaa za ghasia zilizopelekea ghasia mbaya sana na kuchochewa zilizochochewa na Sal kuahirisha uchaguzi uliopangwa kufanyika Februari 25. Moto mkubwa uliozuka mjini Cairo uliteketeza moja ya nyumba za kifahari na za zamani zaidi za utengenezaji filamu katika ulimwengu wa Kiarabu zilizoanzishwa miaka 80 iliyopita, mwandishi wa habari wa AFP alieleza. Moto uliteketeza studio ya Al Haram katika wilaya Kiza mjini Cairo na kuchoma kila kitu kilichokuwa ndani na kusambaa hadi kwenye majengo matatu yaliyo karibu, ambayo watu waliondolewa kabla ya moto huo kuwafikia wakazi wa majengo jirani walikuwa bado wamelala nje katika mitaa ya karibu na hapo, alfajiri ya Jumamosi, mwandishi wa habari wa AFP aliripoti. Ajali mbaya za moto ni kawaida nchini Misri, ambako nambari za kupiga moto unapotokea ni nadra sana kuimarishwa, na idara ya huduma za dharura mara nyingi haziwasili haraka katika eneo husika. Katika kisa hiki, vyanzo vya usalama vilisema hakuna vifo, ingawa baadhi ya watu waliovuta hewa ya moshi walitibiwa katika eneo la tukio. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Jarida la wikendi nam kutoka Washington DC, Marekani, Nairobi Kenya na Dar es Salaam Tanzania. Hili ni jarida la wikendi. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa makao makuu ya Sauti Amerika VOA Washington DC. Nami ni Ivona Kamuntu nikiwa studio za Azam TV Dar es Salaam Tanzania. Hii leo tunaangalia hali ya usalama nchini Haiti, namna ambavyo jitihada zinafanyika kuhakikisha hali ya kisiasa inakuwa na no utulivu na kutoka Citizen TV Kenya, mimi naitwa Nimrod Tabu. Waziri mkuu wa Haiti, Ariel Henry, amekubali kujiuzulu baada ya wiki kadhaa za shinikizo na kuongezeka kwa ghasia katika nchi hiyo maskini ya Karibian. Hii ni baada ya magenge ya uhalifu kudhibiti sehemu kubwa ya taifa hilo na hata kumzuia kurudi nchini mwake na kulazimika kuishi katika nchi jirani ya Puerto Rico. Kabla ya kuanza mjadala, tutazame ripoti ya Abdu Shakur Abud ambayo ameitayarisha. Tangazo la Ariel Henry kujiuzulu akiwa katika jimbo la Puerto Rico, Marekani, lilitokea baada ya viongozi wa kikanda wa jumuiya ya nchi za Caribbean CARICOM, kukutana nchini Jamaika na kujadili kuhusu uongozi wa kisiasa wa Haiti. Henry alishindwa kurudi nchini mwake akitokea Kenya ambako alitia saini makubaliano ya kutafuta msaada wa usalama stabilité. Haiti inataka amani Haiti inahitaji utulivu Haiti inataka maendeleo Haiti inahitaji kujenga taasisi zake za kidemokrasia na waomba watu wa Haiti kuwa watulivu na kufanya kila linalowezekana kuleta amani na utulivu haraka iwezekanavyo kwa maslahi ya nchi. stabilité Ndege iliyokuwa inamsafirisha Henri akitokea Kenya ilizuiliwa kuingia Haiti na kutua Puerto Rico kutokana na mashambulizi makali katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Haiti. Magengi ya uhalifu yameudhibiti mji mkuu wa Port au Prince, wamevamia magereza na kuachilia huru wafungwa. Hali ya dharura imetangazwa na amri ya watu kutoka nje usiku inatekelezwa. Polisi wa Haiti hawana nguvu na zaidi ya vituo arobaini vya polisi vimechoma moto au kuharibiwa. Jeshi la taifa halina uwezo wala silaha za kutosha. Magengi yamedhibiti baadhi ya majengo muhimu ya serikali na viongozi wa magengi hayo wanataka kuwa ni sehemu ya serikali. Kenya ambayo inategemewa kuongoza operesheni za usalama Haiti, siasa za kupinga hatua ya serikali kutuma kikosi cha maafisa wa polisi nchini humo zimeshika kasi. Wanaopinga mpango huo unaoungwa mkono na Marekani pamoja na Umoja wa Mataifa wanasema maafisa wa Kenya hawana ujuzi wa kutosha kukabiliana na makundi ya uhalifu ya Haiti yenye silaha nzito nzito. Serikali ya Kenya ambayo iliahidi kuongoza kikosi cha kimataifa kwa ajili ya usalama wa Haiti tangu Julai mwaka uliopita imesema kwamba imesitisha mpango wa kupeleka polisi hadi serikali mpya Haiti itakapoundwa. Hata hivyo, waziri wa mambo ya ndani Profesa Kithure Kindiki amesema polisi wake wapo tayari. There was a small court matter. That small matter has been resolved. Kulikuwa na swala dogo katika mahakama na limesuluhishwa mahakama ilisema tulihitaji tuwe na makubaliano baina yetu na Haiti namna tutashirikiana, na tumesaini makubaliano hayo karibu wiki moja iliyopita. Kwa sasa tupo katika matayarisho na kutuma maafisa wa usalama nchini Haiti. Ndani ya Haiti, baraza la serikali ya mpito linatarajiwa kuisaidia nchi hiyo kuandaa uchaguzi wa rais kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2016 . Henri ameongoza Haiti tangu Julai 2021 baada ya kuuawa kwa rais Jovenel Mois. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika. Na kuchambua mjadala wa leo, tumewaalika wakili na wataalam wa siasa na migogoro pamoja na uhusiano wa kimataifa katika studio za Citizen TV, Nairobi Kenya, tunaye Evans Ogada, wakili wa maswala ya kimataifa. Katika studio za Dar es Salaam, Tanzania, yupo Israel Sontenes, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Nianze na Ogada. Waziri Mkuu amejiuzulu, Kenya imesitisha mpango wa kuongoza kikosi cha usalama kwa ajili ya Haiti, ghasia zinaendelea wanasiasa na viongozi na magenge ya ndani ya Haiti wanataka kuwa maraisi. Sasa, upi mustakabali wa Haiti? Kuna shida kwa sababu hatujui haswa nani ataibuka kama rais ama uh, nani atakayekuwa uh, kiongozi wa nchi hii ambayo imekuwa na shida nyingi uh, chungu, nyin, chungu zima. Kwa hivyo bado kuna ile hali ya atiati -ati, ni kufuatilia tu tujue, uh, mstakabali wa nchi hii itakuwa aje, lakini kwa sasa itakuwa ngumu kusema ni nani ataibuka kuwa rais ama na, uh, uh, waziri mkuu kwenye hiyo nchi. Mtu anaweza sus, uh, uh, akajiuliza, achilia mbali pengine uchaguzi ukafanyika kwa nyakati ambayo tunatazamia ifanyike. Kama itafanyika, mtu anaweza kajiuliza kwa nini vikundi hivi vyenye silaha vinakuwa na nguvu kuliko hata vyombo vya vi ulinzi na usalama. Kimsingi ijulikane kwamba hali hiyo huweza kujitokeza katika taifa lolote ile, pale ambapo eh, kuna ibuka kushindwa kwa asasi za dola husika, kwa maana ule uhalali wa kisiasa eh, na taasisi zile za kijamii, taasisi za kiuchumi, taasisi za kiulinzi na usalama, kwa maana polisi na serikali yenyewe pamoja na shughuli mbali mbalimbali ambazo zinasimamiwa na taasisi za nchi husika zinapokuwa zimeshindwa kutekeleza mamlaka yao ambayo yapo katika taifa lao, na hususan baada ya kuonekana pengine eh, kunashindwa kuheshimu ule utawala wa sheria na kuhakikisha kwamba wanazingatia ule utawala bora na utawala wa sheria katika taifa lao, mambo kama huo wanajitokeza. Kwa nini anajitokeza? Yanajitokeza kwa sababu asasi zile rasmi zinazojulikana kwa mjibu wa mikataba ya kimataifa Montevideo Convention, pamoja na mikataba mbalimbali ambayo mbali mbali inatambua zile sifa na vigezo vya dola kuitwa dola kimataifa, vinapokuwa vimeshindwa sasa kudhihirika wazi katika taifa lolote lile, kunatoa nafasi kwa makundi mbalimbali kuanza sa kujijenga na kuanza kuonekana kwamba vinakuwa na ushawishi mkubwa kwa kutumia mabavu na na njia ambazo si halali kimsingi. Ndio hata sababu ya kuwa na silaha kuzidi hata mm, uh, jeshi. Yes, na inapelekea pia wakati mwingine hata makundi ya ndani na makundi ya nje ambayo pengine yalikuwa yanatafuta mwanya wa sura hiyo yanaweza pia kupata nafasi kama eh, tunaoita kwamba zile weak states failing states kwa maana kwamba zile taasisi zao mihimili ya dola kwa maana mahakama, bunge na serikali vinavyoshindwa kufanya kazi sawasawa sawa kwa mujibu wa sheria na katiba za nchi zao. Mara nyingi hali kama hujitokeza, ombwe la kisiasa linakuwa limeingia katika taifa la uhusika, na mwisho hmm, wa siku makundi kama wanatokea na kujijenga. Na asante sana Ivona, Wakili Ugada, uh, tuzungumzie mtazamo uh, kwa kuwa ninavyofahamu ni kwamba yamkini mataifa yote ulimwenguni yako wanachama wa makundi ama vyombo ambao wameanzisha haswa ikiwa ni wanachama e, katika mataifa ambayo ni majirani mm. Si tofauti kwa taifa la Haiti, maanake liko katika taifa hili liko katika muungano ambao unafanyika kama CARICOM ambao umeleta mataifa mengine yaliyoko katika um, e, eneo hili la Karibiana. Lakini kwa nini tatizo la Haiti haliwezi kutatuliwa na kwa mfano muungano kama huu, na imechukua muda mrefu? Ni kitu gani ambacho kinazuia ama miungano kama hii tena haina maana kwa mataifa ambayo yanakumbwa na, na misukosuko. Chukulia pia tuko sasa hivi katika katika umoja wa umoja wa wa mataifa mataifa, hili lingekuwa ni jukumu la Umoja wa Mataifa katika kuleta matatizo. Ndio tunafahamu Haiti, eh, imekuwa na matatizo pia na Umoja wa Mataifa ambao hapo awali imewahi kutuma wanajeshi wake, wakashutumiwa kwa sababu ya mauaji ya jinai, masuala ya ubakaji na kadhalika. Kwa sasa hivi hakuna imani kutoka kwa wananchi wa Haiti, na hata wapiganaji kuweza kutatua Je, ina maana kwamba miungano hii sasa huwa haina maana tena katika kutatua mizozo ambayo mataifa yanajikuta, ukitumia mfano wa Haiti? Uh, miungano hii haswa inasaidia. Ukiangalia kama kanda yetu ya Afrika Mashariki, tuna EAC EAC. Uh, imesaidia sana kutatua shida zetu kwa kiasi fulani. Muungano ambao uko kule maeneo ya Haiti ni muungano wa kimataifa ya kikaribiani yani, CARICOM. Na CARICOM uh, shida za CARICOM ni, ni nyingi pia kwa sababu unapata pale uh, masuala ya kifedha kutoaminiana, wale wangoana walio Haiti for a long period hawaamini any uh, uh, grouping ambayo ina, uh, nasibiana na hawa wa Marekani. Marekani kwa mfano kwa sababu so, ukienda pale ukijaribu kusaidia na uko pamoja na Wamarekani kuna ile hali ya, ati, ile a, hali ya atiati ati, yeah. ku, kuangalia na historia yao mm-hmm. unapata kama in the '60s and '70s tulikuwa na uh, the Duvalier duo baba na mwana wake eh, wakitawala. Wakitawala ambao na wa ambao walikuwa wanasaidiwa na Wamarekani. Kwa hivyo hiyo history that trauma iko na hawaamini sana any grouping that imeongozwa ama inasapotiwa na wamarekani. Mm. Yeah. Sasa kitu ambacho ni cha kutatua matatizo kama hayo kwa kifupi sana ni kwamba lazima kuwe na imani. Mm. imani itarejea vipi kwa wana Haiti kukubali msaada kutoka nje? Manake ilivyo sasa ni kwamba wao wenyewe hawawezi kutatua matatizo yao, kuna makundi tofauti ya wapiganaji, hata kuketi chini pamoja ni vigumu. Sasa kama hawawezi kubali ushauri kutoka nje, imani itarudi vipi? Lazima waanze wao wenyewe. <coughs> mdahalo lazima ufanyike. Uh, wao ndani kwa ndani kwa sababu wana, wana Haiti wana suspicion ya outsider sana, kwa hivyo nyinyi mkienda pale, niliona Karikom wakisema uchaguzi oh, oh, ifanywe kuna sijui transitional council itabuniwa kama wanahaiti hawatafanya maswala yao kivyao na wazungumzi wao kivyao, mtu yoyote kutoka nje atakuwa na ile suspicion, wewe hatukutaki, wewe ni outsider, ama ukisapotiwa na Marekani na nchi zingine, hautaweza kumudu nchi au utaweza kuongoza nchi kwa sababu utaangaliwa na suspicion na. Bila shaka ni mengi ambayo yako kwenye vinywa na hata kwenye fikra za wananchi ulimwengu mzima kuhusiana na taifa la Haiti ambalo limekumbwa na migogoro ya mara kwa mara. Sasa moja kwa moja basi tuangalie jedwali letu na yale ambayo tunayapa kipaumbele kwa sasa hivi, tukiangazia mzozo nchini Haiti baada ya Ariel uh, Henry kujiuzulu. Sasa muungano wa mataifa ya kikaribiani maarufu CARICOM ambao kiongozi wake ni rais wa Guyana Irfaan Ali umepongeza hatua ya waziri mkuu Ariel Henry kujiuzulu, na kusema kuwa mataifa wanachama yamebuni baraza la marais ambalo litakuwa na wachunguzi wawili, wanachama saba wa mataifa wanachama, pamoja na maafisa kutoka sekta binafsi, mashirika ya kijamii na kiongozi wa kidini. Shughuli yao ni ipi basi? Imearifiwa kwamba baraza hilo limepewa jukumu la kumteua waziri mkuu wa muda, huku wawaniaji ama wanaowania kuwa rais huko Haiti wakizuiwa kushiriki kwenye mikakati ya mpito. Baraza hilo pia litashirikiana na waziri mkuu wa muda katika kuandaa tarehe na vilevile zoezi zima la uchaguzi uh, nchini Haiti. Tugeukie masuala ya usaidizi, maanake yamekuwepo uh, masuala ambayo yameangaziwa na mataifa ambayo yamejitokeza kutaka kusaidia Haiti, lakini michango ya wahusika imekuwa ni ipi? Kwa mfano sasa, tugeukie swala hili la Marekani, na ni kwamba waziri wa masuala ya kigeni kutoka Marekani, Antony Blinken, amesema kuwa Marekani itatoa dola milioni mia moja kusaidia katika jitihada za walinda usalama, huku dola nyingine bilioni thelathini na tatu zikitolewa kwa ajili ya kutoa msaada kwa raia wa Haiti, hasa wakimbizi. Hii itafikisha dola mia tatu kwa uh, dola milioni mia tatu ambazo Marekani imeahidi kwa taifa hilo, lakini fedha hizi sharti ziweze kuidhinishwa na maseneta nchini Marekani. Huko Umoja wa Mataifa vilevile ukisema kuwa hazina yake ina dola milioni 11 pekee za kusaidia Haiti, na fedha nyingine mpaka kufikia sasa hazijatolewa. Mexico pia imeahidi msaada wa kifedha lakini haijaweza kutangaza itatoa kiwango gani cha fedha. Kwa upande wake, UN inaamini kuwa makundi ya wa wapiganaji wa Haiti wamepata silaha kupitia ulanguzi nchini Marekani. Aidha, kufikia sasa takriban watu elfu 362 wamefurushwa makao kutokana na utovu wa usalama. Haya basi, tuangalie mzozo ambao umesababishwa na wapiganaji, maanake ndio wamesababisha hali tete nchini eh, Haiti kwa sasa. Jimmy Cherizier maarufu Barbecue ndiye anaongoza kundi kubwa la wapiganaji. Cherizier aliwahi kuwa afisa wa polisi nchini Haiti kabla ya kuanza pingamizi dhidi ya serikali ametishia uh, kuvamia hoteli ambazo zinawalinda uh, wanasiasa ambao wamefanya kazi au kumsaidia waziri mkuu aliyejiuzulu. Idadi kubwa ya wanasiasa imetorokea nchi za ughaibuni. Sasa Cherizi anasisitiza kuwa umwagikaji wa damu utaendelea hadi utawala mbaya uangamizwe Haiti kabisa. Kufikia sasa, mataifa ambayo yaliahidi kupeleka walinda usalama hayajafanya hivyo, na badala eh, baada ya waziri mkuu kujiuzulu hakuna uhakika wa hilo kufanyika angalau kwa sasa. Mataifa yaliyoahidi kupeleka walinda usalama ni pamoja na Marekani, Benin, Chad, Bangladesh, Barbados, Bahamas na vilevile vile Kenya. Nafikiri kwa kifupi, hayo ndio masuala ambayo tunayapa kipaumbele, lakini kwa mengi zaidi, hem tusikize kwanza kauli eh, za wananchi katika jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusiana na mzozo unaoendelea Haiti. Usalama wa nchi ya Haiti ni muhimu sana, sababu inaathiri hata nchi zingine duniani. Magenge warifu, ya uhalifu ya uuzaji wa silaha madawa ya kulevya kesi za, ma za, za utekaji zimekuwa ni nyingi sana katika nchi ya Haiti. Kwa hiyo hata hali ya usalama katika nchi ya Haiti imekuwa ni ndogo sana, ambayo inakuja kuathiri hadi nchi zingine hapa duniani. Kwa hiyo Umoja wa Mataifa na baadhi ya nchi za Kiafrika ambazo zina influence katika umoja baraza la Umoja wa Mataifa zingeshirikiana pamoja katika kuimarisha ulinzi na usalama wa Haiti, lakini pia kuwapa elimu taratibu, wastarabiki hawa watu kwamba yale machafuko si njia bora ya kutatua migogoro yao katika jamii yao. Mi naiona Haiti kama bado hawatakubali kusimama wenyewe na kufanya maamuzi kama taifa huru, bado migogoro ya itilafu kati ya waziri mkuu na rais itaendelea kuwepo tu itaendelea kuwepo tu kwa sababu changamoto haikuwa mara moja. Kikubwa zaidi ni wao kama nchi, kama taifa, waweze kukaa na kuona namna gani ya kutengeneza sheria nzuri ambazo zitawaligadi waweze kujiendesha wao wenyewe, basi nakuwa mategemezi sana. Ukiangalia mataifa mengine kama na mataifa kama Jamaika nao walikuwa na changamoto kubwa kama hii, lakini Jamaika walipoamua kuto eh, kuingiliwa katika mambo yao ya ndani, hii political instability imekuwa hazipo kabisa kwa taifa kama Jamaika. Israel Henry amekubali kuondoka, lakini na bado ana majukumu ya kutekeleza. Hilo baraza ndipo liliundwe, lazima naye achangie pakubwa leo amenukuliwa na vyombo vya habari vikisema kwamba amesema ye ndiyo atatekeleza wajibu, lakini lazima iwe ndani ya sheria, si kwamba watu wamejikusanya mahali wanafanya vurugu waachiliwe wa nchi. Lazima iwe katika mustakabali wa sheria. Kwa mazingira ya sasa ambapo usalama ni mbovu Haiti, inawezekana makubaliano ya kisiasa yakafanyika au hata uchaguzi ukafanyika pasipo kikosi cha usalama kilichopendekezwa kutoka nje inakuwa ni kazi kubwa sana na ngumu kwa sababu itahitaji kwa sehemu kubwa uwajibikaji kwa taasisi na mashirika ya kieneo na kikanda ya eneo lile yaweze kujitoa kwa dhati kuisaidia Haiti, kwa sababu ukiangalia alivyosema Henry ni sahihi. Lazima kuwe na miongozo ya kisheria ambayo itawaleta pamoja makundi yote hayo, kama haipo itahitajika basi pengine usaidizi wa ulinzi wa amani kutoka mataifa yale ambayo pengine yalikuwa yameahidi yaweze kutekeleza jukumu hilo, na nafikiri upo muhimu sana kuona mataifa yaliyoahidi pia michango ya hali na mali ya kifedha ziweze kutolewa, ili pengine eh, zoezi na mpango huo mzima wa ujenzi wa amani uweze kuanza kwa uzuri kabisa, ili kuwasaidia, kwa sababu wako njia ya panda katika wakati ambao sasa nafikiri wamekata tamaa. Tunaona kwenye vyombo vya habari jinsi ambavyo watu wanaendelea kufa, wanapoteza matumaini, watu wanaacha nyumba zao, na ukatili wa kila aina ambao unaendelea katika miji na maeneo ya Haiti unahatarisha hali ya amani na utulivu, na hata kuweza kuathiri pengine jumuiya za kimataifa. Maana yake kinachoendelea Haiti kinapoendelea kutazamwa na kuangaliwa na mataifa ya dunia nzima, kwa sehemu kubwa huwa yanaacha fundisho ambayo si zuri na anaweza kaathiri namna na ya kujenga na kuheshimu ule utu na haki za binadamu katika dunia. Hilo ni kubwa sana, lazima mchango huo uweze kuonekana e, kutoka Umoja wa Mataifa wenyewe na taasisi nyingine za kieneo na kikanda. Asante, Israel. Na bila shaka unavyosema, ipo kazi na ipo kazi pia, hata utulivu ukirejea kuondoa hizo silaha kutoka kwa mikononi mwa raia. Tunakamilisha jarida la wikendi. Tumeangazia hali ya kisiasa na usalama nchini Haiti na juhudi za kutafuta utulivu nchini humo, kwa kushirikisha jumuiya ya kimataifa. Tumekuwa na wakili Victor Gada akiwa ni Evans Ogada kunradi, akiwa Nairobi Kenya, na Israel Sonstenes mchambuzi wa maswala ya kimataifa akiwa Dar es Salaam. Asante kwa wachambuzi wetu. Watangazaji wako wamekuwa Ivona Kamto akiwa Azam TV Tanzania, Nimrod Tabu akiwa Citizen TV Kenya. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa VOA Washington DC. Asante kwa kutazama. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha jarida la wiki ambacho kimeongozwa na Kennes Bwire kutoka hapa studio zetu za Washington DC. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa nitakusomea muktasari wa habari. Napenda pia kukukumbusha kwamba matangazo haya yanaweza pia kupatikana kupitia kwenye tovuti yetu ya voaswahili.com. Hali kadhalika unaweza pia kufuatilia matangazo haya kupitia redio zetu shirika, ikiwemo pia Radio Free Africa inayopatikana kule nchini Tanzania. Hali kadhalika Citizen Radio ya nchini Kenya. Na hivi sasa basi, msikilizaji, ninakusomea muktasari wa habari. Mashambulizi ya Ukraine katika mji wa Belgorod nchini Rusia, katika mpaka wa Ukraine, yameua watu wawili, maafisa wa Rusia wamesema hii leo Jumamosi mwanamme na mwanamke mmoja walifariki katika shambulizi na watu wengine watatu wamejeruhiwa. Gavana wa mkoa Vyacheslav Gladkov amesema katika mtandao wa Telegram. Maafisa wa Pakistan wamesema hii leo kuwa bomu la kujitoa mhanga la ndani ya gari na shambulizi la bunduki katika kambi ya jeshi kwenye eneo karibu na mpaka wa Afghanistan liliuwa wanajeshi wasiopungua saba wakiwemo maafisa wawili na kuwajeruhi wengine wengi. Shambulizi hilo la mapema asubuhi lilitokea katika wilaya tete ya mpakani ya North Waziristan ambako wanamgambo wenye uhusiano na kundi lililopigwa marufuku la Tehrik E, Taliban Pakistan au TTP mara kwa mara wanavilenga vikosi vya usalama. Mkuu wa ujasusi wa Israel anatarajiwa kuongoza mazungumzo ya sitisho la mapigano na wapatanishi ambayo yanaanza tena nchini Qatar kesho Jumapili kujibu moja kwa moja pendekezo jipya kutoka kwa Hamas. Chanzo kilicho karibu na mazungumzo hayo kimeliambia shirika la habari la Reuters hii leo Jumamosi, mazungumzo kati ya kiongozi Mossad David Barnea, waziri mkuu wa Qatar na maafisa wa Misri yataangazia mianya iliyosalia kati ya Israel na Hamas, ikiwa ni pamoja na kuachiliwa huru kwa wafungwa na misaada ya kibinadamu, chanzo kimeeleza na wakati Siria inaingia mwaka wa kumi na nne katika vita vya wenyewe kwa wenyewe bila ya suluhisho la kisiasa, mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yanaiomba jumuiya ya kimataifa kukumbuka madhila ya mamilioni ya watu ambao wanaendelea kuteseka kutokana na vurugu, uharibifu pamoja na manyanyaso. Mwisho Muktasaru wa muktasar wa habari kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, shukran kunisikiliza. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.