Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shuma, nakukaribisha msikilizaji, popote pale unapotusikiliza na mimi jina langu Harizon Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Ijumaa Machi 15 mwaka 2024, ambapo matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Karibuni. <tune> Nam, kati ya ripoti za kuandalia hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, tukimulika siku ya figo duniani, ambapo dunia imeadhimisha hapo jana, ikiwa e, tunajadili changamoto za wagonjwa wa figo, hali ya ugonjwa huo Afrika Mashariki na barani Afrika kwa ujumla na nini kifanyike na katika taarifa nyingine mahakama ya juu ya Senegal hivi leo Ijumaa imekataa ombi kutoka kwa mmoja wa viongozi wa upinzani la kuahirishwa kwa uchaguzi wa Machi 24, hatua ambayo imeliepusha taifa hilo na janga kubwa jingine la kikatiba. Ni vidokezo tu vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Harison Kamau akusomee habari muhimu za dunia. Kiongozi wa upinzani wa Senegal Osman Sonko usiku wa kuamkia leo ameachiliwa kutoka jela kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa rais baadaye mwezi huu, hatua ambayo imepelekea kuchangia kwa wafuasi wake, kuchangamka kwa wafuasi wake kote nchini. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Sonko ndiye mpinzani mkuu wa chama tawala cha Rais Macky Sall. Wakati akiondoka jela nyakati za usiku, Sonko alikaribishwa na mamia wafuasi wake waliokuwa na vibendera vya Senegal pamoja na mabango, huku wakilitaja jina lake. Sonko amekuwa jela tangu Julai mwaka jana na amekuwa akishinikiza hoja yake ya kuwania urais kwenye uchaguzi wa Machi 24 mbele ya mahakama. Wakili wa Sonko Bamba size ameambia AP kwamba Sonko pamoja na washirika wake au mshirika wake wa karibu Basiro Diomaye wote wameachiliwa kutoka jela. Bado haijabainika kuachiliwa kwao kutakuwa na adhari gani kwenye uchaguzi huo, kwa kuwa awali Fae alikuwa ametangazwa kuwa mgombea wa urais wa upinzani baada ya Sonko kuzuiliwa kuwania na mahakama. Sonko ambaye alishikilia nafasi ya tatu kwenye uchaguzi wa 2019 ni maarufu miongoni mwa vijana na kampeni yake ni ya kuahidi kukabiliana na ufisadi ambayo imekuwa ikikumbatiwa na wengi wakati kukiwa na matatizo ya kiuchumi nchini humo. Wakati huo huo, mahakama ya juu ya Senegal leo imekataa ombi kutoka kwa mmoja wa viongozi wa upinzani la kuahirishwa kwa uchaguzi wa Machi 24, hatua ambayo imeliepusha taifa hilo na janga jingine la kikatiba. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, chama cha Democratic cha Senegal, PDS, kiliwasilisha ombi la dharura la kucheleweshwa kwa uchaguzi mapema mwezi huu kwa madai kuwa mchakato wenyewe uligubikwa na dosari pamoja na ufisadi uliopelekea kuondolewa kwa mgombea wao Karim Wade. Jaji wa, wa, wa mahakama ya juu wakati akitoa uamuzi huo amesema kwamba madai hayo hayana msingi wowote, akiongeza kuwa baraza la katiba linaloidhinisha wagombea urais lina mamlaka ya kisheria ya kufanya maamuzi yake. Baraza hilo limetangaza tarehe ya uchaguzi kuwa mwishoni mwa mwezi baada ya utawala uliopo kujaribu kuahirisha mara kadhaa hapo awali na kupelekea maandamano makubwa kote nchini pamoja na ukosoaji kutoka jumuiya ya kimataifa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Televisheni ya kitaifa ya Somalia imesema mapema leo kwamba vikosi vya usalama vimezima kundi la watu walioshambulia hoteli moja maarufu katika mji mkuu wa Mogadisho. Maafisa wa usalama awali walionekana wakiizingira hoteli ya Seal ambayo kwa kawaida hutumiwa na maafisa wa serikali pamoja na wabunge kufuatia shambulizi hilo lililodaiwa kufanywa na wa mgambo wa al Shabab. Serikali bado haijasema lolote kuhusu shambulizi la hoteli hiyo iliyopo karibu na ofisi ya rais Alhamisi jioni. Hata hivyo, televisheni ya taifa ya SNTV imesema kupitia ukurasa wake wa X kwamba serikali itatoa taarifa zaidi baadaye juu ya tukio hilo. Wakazi wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba milio ya risasi ilisikika wakati washambuliaji hao walipokuwa wakiingia kwenye hoteli hiyo Alhamisi. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limekuwa likikabiliana na serikali ya Somalia tangu 2006 kwa lengo la kusimika sheria za Kiislamu nchini humo. Rais wa Misri Abdel Fatah al Sisi amesema leo kwamba taifa lake linajaribu kufikia makubaliano ya sitisho la mapigano huko Gaza ili kuongeza misaada kuingia, ili kuwaruhusu pia watu waliokoseshwa makazi kusini mwa eneo dogo kuhamia kaskazini, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Sisi pia ameonya kuhusu hatari ya mashambulizi ya Israel kwenye mji wa Rafa ambako takriban watu milioni moja na nusu wamechukua hifadhi karibu na mpaka kati ya Gaza na Misri. Maafisa wa misaada wameonya kuhusu uwezekano wa baa la njaa kwenye eneo hilo la ukanda wa pwani. Misri, ambayo inahofia ongezeko kubwa la Wapalestina wasiokuwa na makazi waliosongamana karibu na mpaka wake, imekuwa ikijaribu kushauriana na Qatar na Marekani katika mazungumzo ya kuleta maridhiano kati ya Israel na Hamas kuelekea sitisho la mapigano, kuachiliwa kwa mateka wa Israel waliopo Gaza pamoja na kuachiliwa kwa wafungwa wa kivita wa Palestina waliopo Israel. Alhamisi wizara ya mambo ya nje ya Misri imeiomba Israel kufungua mpaka wake wa Gaza ili kuruhusu upelekaji zaidi wa misaada ya kibinadamu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Wakati wa Palestina wamepanga foleni ili kupokea misaada mapema leo huko Gaza, maafisa wa Palestina wamesema kwamba mashambulizi mawili ya Israel, moja katikati mwa Gaza na nyingine upande wa kaskazini, yameua darzeni ya raia katika matukio mawili tofauti. Jumla ya takriban watu 29 waliuawa wa huku wengine zaidi ya 150 wakijeruhiwa, wakati walipokuwa wakisubiri kupokea misaada, kulingana na wizara ya afya inayoendeshwa na Hamas. Matukio hayo yamefanyika siku mbili baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kusema kuwa Israel lazima ifanye suala la ustawi wa raia wa Palestina na kazi yake ya kwanza kuwa kazi yake ya kwanza kwa jinsi inavyoendesha vita vyake dhidi ya Hamas huko Gaza. Jeshi la Israel kwa upande wake limesema kwamba linaangalia kwa kina matukio hayo mawili. Alhamisi kundi la wanamgambo la Hamas limesema limewasilisha kwa wapatanishi pendekezo la sitisho la mapigano ambao huenda likasitisha operesheni za kijeshi za Israel huko Gaza, miongoni mwa hatua nyingine. Ukraine na Russia wamesema leo Ijumaa kwamba kila mmoja ametungua droni za mwenzake usiku kucha, ikiwa siku ya kwanza ya uchaguzi wa rais wa Russia, huku viongozi wa Ulaya wakikutana Berlin ili kushauriana kuhusu misaada ya Ukraine. Kupitia mitandao ya kijamii, jeshi la anga la Ukraine limesema kwamba limeangusha ndege 27 zisizo na rubani za Russia zilizotengenezewa Iran. Wizara ya ulinzi ya Rusia kwa upande wake imesema kupitia taarifa kwamba droni za Ukraine na roketi mbili zilinaswa kwenye anga ya mji wa Belgorod, Rusia pamoja na kitongoji cha Kaluga kilichoko kusini magharibi mwa Moscow, mji mkuu wa Rusia. Alhamisi, drone za Rusia pamoja na silaha ziligonga mfumo wa mawasiliano kaskazini mashariki mwa Ukraine na kile kinachoonekana kuwa juhudi za kuhujumu mawasiliano, maafisa wa Ukraine wamesema mjini Kiev mashambulizi hayo yaliathiri huduma za redio na televisheni katika miji mitano kwenye mikoa ya Sami na Kakiv. Mafisa hao wameongeza kusema. Na jaji wa jimbo la Georgia hapa Marekani anayesikiliza kesi dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump pamoja na washirika wake leo Ijumaa amesema kwamba mkuu wa sheria wa kaunti ya Fulton Fani Willis ni lazima ajiondoe kwenye kesi hiyo au amwondoe mwendesha mashtaka maalum ambaye amedai kuwa walikuwa na uhusiano wa kimapenzi kabla ya kesi hiyo kuendelea. Willis na mwendesha mashtaka Nathan Wade mwezi uliopita walitoa ushahidi kwamba waliwahi kuwa kwenye mahusiano, lakini walikana kwamba Willis alinufaika kutokana na mapenzi hayo, kinyume na madai ya mawakili wa Trump pamoja na baadhi ya washtakiwa wenzake. Jaji wa Fulton Scott McAfee amesema kwamba ingawa hakupata ushahidi wa kutosha kutokana na tuhuma hizo bado anaona kuna sababu za kutosha za Willis kutoshiriki kwenye kesi hiyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na msikilizaji, kama nilivyokuambia hapo awali, leo siku ya Ijumaa kwenye live talk tunamulika siku ya figo ulimwenguni tukiadhimisha, ambayo imeadhimishwa eh, hapo tarehe 14 Machi, ikiwa eh, ni siku ambayo inakuja na kauli mbiu ya afya ya figo kwa wote, kuendeleza upatikanaji sawa na huduma na mazoezi bora zaidi siku hii ya figo ulimwenguni kwa mujibu wa Vatican News tarehe 9 Machi elfu mbili na sita na kuadhimishwa kila mwaka katika alhamisi ya pili ya mwezi Machi. Lakini basi lengo ni nini kwa siku hii? Ni kusaidia kufahamisha umma kuhusu figo katika maisha ya binadamu, na kwamba kila mtu anawajibika kabisa kutunza figo zake, ili kusaidia kupunguza matatizo ya figo duniani kote, na matatizo haya, mchakato wa kupandikiza figo na jinsi mtindo wa maisha ya wanadamu, vyote hivi vinaathiri figo. Lakini siku hii pia inalenga kuongeza ufahamu kuhusu jukumu muhimu la figo na kudumisha afya kwa ujumla, hasa kwa kuangalia uhusiano mkubwa kati ya figo, kisukari na shinikizo la damu. Kampeni kama hizi zinatetea uchunguzi wa kimfumo wa watu wenye kisukari na shinikizo la damu, na inasisitiza jukumu muhimu pia la wataalamu wa afya katika kugundua mapema na kupunguza hatari zaidi, lakini pia zaidi ya hayo inasisitiza umuhimu wa uwekezaji wa serikali katika mipango ya uchunguzi wa figo mapema. Huu ni umuhimu mkubwa wa kutambua jambo hili, basi linawakilisha moja ya changamoto kubwa ya afya duniani, ikigharimu maisha ya mamilioni ya watu kila mwaka. Kwa hiyo siku hii basi ni jukwaa muhimu sana la kukuza ufahamu wa kimataifa wa ugonjwa huo na kukuza utambuzi mapema na pia kupata matibabu mapema ili kupunguza matatizo makubwa hapo baadaye. Basi kupitia shughuli hii na mambo mengine mengi leo, tutazungumza na wataalam hawa, ni wataalam madaktari waliobobea katika maswala haya ya magonjwa ya figo, na kujua nini ambacho tunaadhimisha na nini ambacho tunaangalia, changamoto gani zilizopo kwa wagonjwa wa figo, hali ya ugonjwa huu barani Afrika na wasikilizaji pia watawalika kutoa maoni yao na kutueleza kinachoendelea. Basi ni karibishe wageni wetu kutoka nchini Kenya, tunaye Dkt Esther Gitambo. Dkt Esther Gitambo, yeye yuko kule Mombasa, ambaye amehudumu kwa muda mrefu kwenye taasisi za serikali, hasa kitengo cha dialysis kinachohusika na masuala ya ugonjwa wa figo, na hivi sasa anafanya kazi binafsi. Dkt Esther, karibu sana live tokea Sauti ya Amerika. Asante. Karibu sana vilevile. Vile kutoka nchini Tanzania tunaye D Deogratius Majaliwa, yeye ni kutoka taasisi ya afya Check, wanatoa program za kuwafikia watu na kuwapa elimu ya magonjwa yasiyo ya kuambukiza, na pia wanatoa mwitikio kwa watu kwenda mahospitalini, hasa wakimulika magonjwa kama vile sukari na presha, na kuwapima na kuhamasisha wagonjwa kusaidiwa, wagonjwakusaidiwa eh, D Deogratius Maliwa, karibu sana kwenye live talk. Asante sana pia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunaye Daktar Biese Isa, yeye yupo mkoa wa Tanganyika kule Kalemie, katika hospitali ya Central Medical Rehema ya Bwana. Daktar Isa, karibu sana Sauti ya Amerika. Asante sana. Asante sana ndugu mtangazaji. Aya, asante sasa. Kwanza kabisa nimkaribishe eh, Daktar Esther Gitambo. Tueleze hali ilivyo katika magonjwa haya ya figo. Umefanya kazi kwenye kitengo cha dialysis kwa muda mrefu, umejionea hali halisi ilivyo huko nchini Kenya. Kwa ujumla, hali ikoje ya ugonjwa huu? Hali iko juu sana, na kwa sababu tuko na watu wengi sana wako na diabetes, pressure na pia tunafanya dialysis, kwa hivyo watu huwa tuko uh, na watu wengi Good. na ukiangalia Hello. kwa na ukiangalia kwa ujumla dokta umeona wagonjwa ni wengi pengine katika ugonjwa na matibabu hali ya utibabu ikoje vifaa vya matibabu vipi vya kutosha dayalisis mlikuwa mnavyoifanya ilikuwaje tuna dayalisis uh, kila county tuko na at least one dayalisis center kila kaunti na, lakini hatuko na ma-specialist wa kutosha. Specialist ni kama saa five na wote wako mm -hmm. Nairobi, Mombasa, Eldoret. Hapo kuna changamoto kubwa. Nitoke kwako, uh, Daktari Gitambo, turuke mpaka kule nchini Tanzania mm -hmm. Daktari Maliwa, tueleze kwa upande wako unavyoshuhudia hali ilivyo kwa upande wa Tanzania kuhusiana na ugonjwa huu wa figo. Kwa upande wa Tanzania hali ni kali sana, kutokana na tukiangalia kwama leo tunaweza kupata taasisi ka kazi ya vijana mia moja asilimia kumi wanakuwa wana changamoto ya figo ya, inakuwa natokana na hizi energy drink ambazo tumeona kwamba watu wanatumia sana kwa ajili ya yawanamaani wanama, kwamba watapata nguvu, lakini zimekuwa ni changamoto sana za kuleta shida katika mfumo wa hali ya figo hiyo ni moja ya mambo ambayo ningependa sana Dokta eh, uje ufafanue zaidi eh, hasa kwa upande huo wa vinywaji eh, najua pia pombe imekuwa ikitajwa na vitu vingine, na pengine mtindo wa maisha, nafikiri utakuja kutusaidia kuelezea zaidi hapo yeah. Lakini pia nimpe nafasi dkt. Isa kwa upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ikoje ya ugonjwa huu? Asante sana. Kwanza nitoe shukurani na ninawasabai wasabai waalikwa wenzangu madaktari ambao tunachangiza kwa pamoja eh, na wasalimu. Kwa upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hususan ni jimbo la Tanganyika eh, mji wa Kalemi, ninaweza kusema ya kwamba eh, 100% ya watu ambao wanasumbuliwa na marazi ya eh, ugonjwa wa figo ni kwamba wengi wao ni eh, kuna vijana pia kuna watu wazima, na kama watangulizi wangu walivyosema mwanzo ni kwamba. Eh, sababu zile zinatokana na siku hizi watu wanakunywa pombe kupindukia, eh, na watu hawatumii wa maji kanuni. Pia kuna mfumo mzima wa maisha ambao kwa sasa watu wanauishi, eh, ni vitu ambavyo kwa sasa vinachangia sana ukuaji mkubwa wa magonjwa ya figo eh, nchini Kongo na Jimbo la Tanganyika kwa upekee. <laughs> Asante sana uh, Dr. Isa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kweli kabisa unaendelea kusikiliza live talk ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya America mwenzangu Sandy Shomari ha ni kama alisahau kunisema kwamba mko na kamau hapa mm, lakini wameshakusikia tangu kusoma habari kwa hiyo nasema sawa kabisa sawa sawa jina langu Harrison kamau wenzetu pale wageni lakini kabla ya kuendelea na kuzungumza na wageni wetu kuna mmoja msikilizaji huko kwenye laini ya simu karibu sana sema eneo unakotokea na utoe mchango wako Na kwa Mjori, na ya mm -hmm. kutoka koti kwonye jimbo la Migori nchini Kenya, niko na swali ambalo ningependa kuliuliza mwenzangu kutoka Kenya amesema kwamba kuna changamoto kubwa katika kutu, usambazaji wa mtambo katika eh, maeneo yani maeneo yani mtambo wa kutibu hizo nini vitu Hebu. mm -hmm. Inaonekana mimi mwenye kama mwenzetu ameanguka lakini imenasa uh, swali lake Sandy. Mm -hmm. Yuko Migori upande wa Kenya magharibi ma Kenya. Mm -hmm. ma na swali ambalo alikuwa akielekea kuuliza ni kuhusiana na matibabu na changamoto za mashini za kuosha zile za dialysis. Labda swali hili liende kwake, uh, Daktari Esther Gitambo. Ibwe tueleze vizuri unapofanya kazi yako ya kila siku na unapotazama idadi ya wagonjwa wa wenye shida ya figo. Unafikiri kwamba kuna uhitaji mkubwa wa kuongezwa kwa mashini kote nchini kukawa kuna urahisi zaidi wa wagonjwa kufikia mashini hizo. Wajua, mashini siyo, sio matibabu ni namna ya kusaidia kuishi. Ile ambayo tunataka kuongeza ni transplantation, yani kubadilisha, tunasema kubadilisha figo, lakini kuwekwa figo ingine kutoka mtu mwingine mtu anaweza kuishi na, na dialysis, pengine miaka kumi hivi, lakini itabidi kila wiki unaenda mara mbili kwa dialysis, mara mbili kwa dialysis. Alafu la lakini, hiyo si maisha mazuri, wajua, mpaka waende hospitali mara mbili kwa wiki. Kwa hivyo vile sisi tunafanya tunajaribu kuongeza kuongeza nini, opportunity ya kufanya transplantation. Asante sana za machine ai mm-hmm. Itasaidia watu kadhaa, lakini hiyo maisha sio ne mzuri. Umetaja jambo nzuri. Kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, kabla nimwalike daktari, kitambo hebu tueleze, umetaja mambo ya kubadilishana figo. Kuna uhamasisho, kuna elimu ya kutosha miongoni mwa wananchi wa kawaida tu kwamba hivi ndio tunahitaji kufanya ili kutoa figo kwa mwenzako? Na mkakati wenyewe wa mtu kutoa au kuchangia mwenzake figo, inakuwaje? Kwa sababu mara nyingi watu wanaogopa labda mtu angetaka kutoa figo kwa mwenzake, lakini hakuna elimu ya kutosha hapo. Kuna changamoto. Ndio, ndio. Uh, kuna watu wengine hawawezi, au watu wengine wanakubali, wana alafu wakikaribia hiyo ku, ku, ku, ku, uh, hiyo operation wanaogopa, wanaacha wana, wana, hatujaelimisha watu kwa kutosha. Watu wanaogopa kweli na pia ukipata Mm-hmm. Dr. Esther, tutaendelea nafikiri kuna shida kote. Sorry, ukipata uh-huh. Ukipata figo uh, ukipata uh, mtu wako kutoa ukipata figo ubadi, uh, kutoka kwa mtu, pia watu wa, lazima wa wa wajue wa, wa lazima utumie dawa kwa maisha. Usiachilie, usifikirie umepona sasa tupa. Dawa. So it, uh, watu mm, hilo si hilo sikufahamu. Nafikiri tunaliongea kwa kina zaidi. Tumkaribishe msikilizaji wetu kwanza. Karibu sana kwenye live talk, jina uh, na sehemu unakotokea na utoe mchango wako bila, e, shaka. Mimi ni Josfat Ayora kutoka Taribo Kenya mwenye ugonjwa huu wa eh, eh, eh, kidney failure imeweza kuaffect watu wangu wengi sana. Nilipoteza ndugu yangu, alikuwa ni mwalimu, nikapoteza dada yangu, na ni ugonjwa ambayo inatakikana serikali yetu itukufu ya Kenya iweze kuchukua hatua mara moja, kwa sababu ni ugonjwa iko na gharama kubwa. Ndugu yangu wakati nilikuwa nampeleka mambo ya dayari, sisi ilikuwa tunalipa elfu arobaini na kwa wiki alikuwa anaweka kwa mashini Mandugu zangu tulijaribu kusaidia huyu ndugu yetu, ikawa ni vigumu sana, madawa ya kutumia, vyakula vya kutumia, kwa sababu ugonjwa huu unatakikana utumie special diet. Na maajabu, unapotumia eh, mambo ya hiyo special diet unapata uh, ukidhibiti mambo ya kidney failure unapata magonjwa nyemelezi, yanaingia mara moja, maramoja ugonjwa kwa bradi, eh, eh, eh, hiya mambo ya msukumo wa damu ugonjwa wa sukari na ingia ndani mara moja, magonjwa mengi yanaweza kuaffect huyu mgonjwa. Ndio sababu nasema huu uh, ugonjwa uko na gharama kubwa sana. Inatakikana saa hii nchi yetu tukufu iweze kuchukua hatua mara moja, mtu aweze kuangaliwa na asaidiwe mara moja, ili tuweze kudhibiti ugonjwa. Na eh, eh, elimu kwa Wakenya haiko kabisa, mtu achui ugonjwa huo anapopatikana, nayo ataanzia wapi amalizie wapi? Kwa hivyo inatakikana au huyo daktari wetu mwenye ako katika e, e, nchi yetu ya Kenya aweze kuchukua hatua mara moja, ili tuweze kusaidia wananchi hawa wa chini kabisa. Haya, tena ukitaka kupata e, kidini kutoka kwa mwenzako, mtu anaogopa, ninapoenda kupimwa pengine niko na UKIMWI, niko na ugonjwa fulani, unaogopa kuenda kutoa. Haya, mtu anasema, nikitoa kidini yangu moja niende nipatie huyo ndugu yangu e mimi nitakaa na namna gani? huyu mtu ametoa kidini atakuwa anasaidiwa namna gani, ili aweze kupata lisa ambayo ni bora, ili aweze kupata nafasi ya kutofanya kazi ile ambayo ni nyingi, kwa sababu hako na kidini moja. Kwa hivyo hapa kuna changamoto mm -hmm. nyingi yenye inatakikana kabisa kusaidiwa. Bila shaka, asante sana kutoka Taribo, Kenya. Asante sana Yora, kutoka Taribo, Kenya, kwa maelezo yako safi kabisa hapo, na moja kwa moja wasinikirudi maendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tuko na wachambuzi wetu madaktari ilio wataalam wakieleza hali halisi ya ugonjwa huu wa figo duniani katika maeneo ambayo yapo hapa Afrika ya Mashariki. Lakini kwanza, nafikiri Dkt Maliwa, ulikuwa umezungumzia kuhusu swala moja muhimu sana la vinywaji. Vinywaji pengine pia naomba ugusie hapa na mtindo wa maisha, hivi vinaathiri vipi watu kupata matatizo ya figo? Dkt. Maliwa, unanipata hapo ulipo? Nilikuwa naomba ugusie kile kitu ambacho ulizungumza mwanzo kuhusu vinywaji vya kuongeza nguvu, hivi vinywaji vinavyoita energy drinks. Umesema vinaathiri sana matatizo ya figo, na pengine kwa ujumla, ningependa pia ugusie hali ya maisha, mabadiliko yaliyopo, vyakula na kadhalika, vinachangia vipi huu ugonjwa wa figo, Dkt. Maliwa. Nilikuwa nakusikia lakini sikupati, sijui kama unanisikia dokta. Haya, labda dokta Maliwa hanipati kwenye laini ya simu. Naomba nimkaribishe msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu. Jitambulishe jina lako na mahali ulipo, tupe maoni yako. Asante ah, sana kwa majina ni uchieng George, nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi niko na swali kwa huyo mtaalam kutoka Kenya, kama je, serikali kuna mikakati ambayo serikali imeweka kuhakikisha kwamba, eh, wagonjwa wa figo ama wale wanaopatikana na matatizo ya figo wanashughulikiwa kwa wakati ufao. Na swali so la pili ni ni je, eh, wao kama madaktari, ni hatua zipi wanatumia ku uweza kumshauri yule ambaye ana matatizo haya ya figo e, aweze ku- ili aweze kujilinda nayo, hata kama tayari ameshapatikana nayo e, ataweza kujisaidia aje wakati anapoendelea na matibabu. Alafu la mwisho kabisa ni kama nchi za Afrika Mashariki ziko na njia ambayo inatumia ina, ina wao wenyewe kuhakikisha kwamba wanakinga wana, wanapata wanakuwa na kinga Uh, dhidi ya h huu ugonjwa wa figo na matatizo ya figo kiujumla. Ni hayo tu ndio nilikuwa nayo. Ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Asante sana Ochieng George kwa maswali yako hayo mazuri. Nafikiri doktor, umeyapata, uh, haya maswali ameelekezewa Dkt Gitambo. Nafikiri ndio basi tumpe nafasi ajibu hayo maswali, doktor Gitambo. Okay, kazi ya figo uh, ni nyingi. Kutibu figo ni very expensive Namba one hawa specialist za figo ni wachache, kwa hivyo itabidi tu, tu siku hizi tu- tuna train clinical officers, yaani wakuwe huko mashinani, waambie watu ni mambo ma, ya maradhi ya figo vile in, inapatikana kwanza pressure, blood pressure. Siku hizi watu wamenona, mara wanakula chumvi mingi, wako na pressure mingi na watumii dawa vizuri, hiyo inaleta ina figo sukari, sukari 40% asilimia arobaini ya watu wanapata figo after maybe 20 years or so. Sasa vile tuta- tunafanya siku hizi tunajipanga, tuna, tuna uh -huh. um, tumeanza ku- kuangalia vile tunaweza kupata what you call figo uh, yani figo ya watu ambao wamekufa. Wajua, ukipata kitu kama head injury tunaweza mm-hmm. kutoa figo yako tupatie mtu mwingine. Saa hii tunatengeneza hiyo sheria, ndio watu wengine wafaidike, kwa sababu sio kila mtu ako na relative ambao atampatia figo. Hebu daktari kidogo, daktari kidogo tu kukatiza, na najua kuna msikilizaji mwingine na tunakaribia kumaliza tena sehemu ya kwanza, hebu tueleze hapa kwa figo ya mtu aliyekufa, labda kwa msikilizaji aelewe, itachukuliwa mm. -hmm. iwapo sheria ile itapita na kuwe kwamba hilo linawezekana, najua linawezekana, kama hapa Marekani, inachukua muda gani mm -hmm. kwa yule aliyekufa, umesema labda mtu amegongwa kichwa, kwa hivyo labda figo iko sawa ehe, <laughs> itachukua muda gani kwa yule aliyekufa sasa kwa figo yake kupatikana bado ikiwa uh, katika hali nzuri? Huwa uh, uwa, uwa watu ambao tunatoa figo huwa sana sana wako ICU tayari ukiwa bado damu inatembea, the organs ziko sawa, unaweza kuharvest liva, figo, macho, inategemea okay? na ni lazima mgonjwa na... awe amekubali pia kisheria. Hiyo mpaka tuwe na sheria uh-huh. na mpaka watu wakubali, naam. Kama huko Amerika, huwa watu wanabeba makadi wakisema, nikipata niki, accident, inaweza kuchukua figo zangu ni kweli. Hapa sijui kama tutaweza hiyo, mpaka hiyo, ni mpaka tuelimishe watu sana, lakini watu wanaweza kusaidika hiyo hiyo hiyo, sheria inatengenezwa. so sawatu basha waa hiyo ki. Bila shaka nakushukuru sana, uh, Dr. Esther Gitambo kwa kujibu swali hilo, lakini pengine Dr. Esther Uh, tutaendelea na majibu mengine kwenye sehemu ya pili kwa sababu muda wetu kwenye sehemu hii ya kwanza ndio unakamilika, na pia ni washukuru na msiondoke kwenye laini ya simu, Dr. Deogracias Simaliwa kutoka kule nchini Tanzania na Dr. Byese Isa kule DRC, mwendelee kubaki kwenye laini za simu. Tunamaliza hii sehemu ya kwanza, tutaelekea kwenye sehemu ya pili. Msikilizaji, usikose kutusikiliza katika sehemu ya pili. Ingia www VOA Swahilicom, tuendelee na mjadala huu muhimu wa siku ya figo duniani na nini cha kufanya kujikinga na magonjwa haya na kuendelea kubaki na usalama. Basi studio hapo upande wa pili Aida Isa, langu jina Sande Chamani, kuna mwenzangu Harrison Kamau, tukutane sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Livetalk hii leo tukimulika basi siku ya figo ulimwenguni, ambayo imeadhimishwa kimataifa Machi kumi na nne na kauli mbiu, afya ya figo kwa wote, kuendeleza upatikanaji sawa na huduma na mazoezi bora zaidi ni jambo la msingi kufahamu afya ya figo yako, na jambo la msingi pia kufahamu nini cha kufanya ili uweze kujikinga na magonjwa ya figo ambayo inaonekana yakiongezeka sana katika maeneo yetu ya Afrika Mashariki na kweza haya, doktari, Kenya, Tanzania, ya kati. Kuweza kujadili haya tunaomba daktari Dr. Esther Gitambo kutoka nchini Kenya, Dr. Deogracias Maliwa kutoka Tanzania na Dr. Bis Isa kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tayari Dr. Gitambo alikuwa akizungumza mm pale awali na tuna msikilizaji mwingine kwa laini ya simu, tunaweza tukampa nafasi halafu tuendelee na d Gitamu. Kweli kabisa, bila shaka ni kutoka Gongoche, jimbo la Migori nchini Kenya, ambapo simu yangu ilikatika gafla binfu. Sasa swali ambalo ningependa kuuliza ni kwamba wakati ambapo kuna saa zingine kuna kuwa na migomo ya madaktari hapa Kenya na watu wanazidi kuangamia na mambo ya figo, ugonjwa wa figo sasa ni mikakati gani serikali inafaa kuweka na madaktari ili watu waweze kufaidika kutokana na hii huduma ya mitambo ambayo wanataka kusambaza katika hizi sehemu ambayo wanasema wanataka kusambaza. Alafu ya, ya pili wakati ambapo mitambo ya kutibu hizo ugonjwa huo lazima waweze kuleta hapa mpaka hata mashinani hapa, kama siyo mijini peke yake. Hiyo ndio swali ambalo ningependa kuuliza peke yake. Asante sana mwenzetu, nafikiri kwamba swali hilo tutaliweka tuta, sasa hivi tutaliangazia tu ili tumpe nafasi uh, Daktari Kitambo amalize mambo ya kutoa figo kwa mwenzako ambaye anaugua. Kulikuwa na swala muhimu sana tulizungumzia, kuhusu sheria kukubali kwamba uh, unahitaji kumpa mwenzako figo na pia kuelimisha watu kidogo tu pale. Daktari Kitambo, maliza kuhusu elimu na uhamasisho kwa wananchi. Elimu hii itolewe vipi ili ieleweke umuhimu wa kutoa figo kwa mwenzako? Hii elimu mpaka iende pamoja pamoja na ile elimu nyingine ya health, kwa sababu kama tuna introduce universal health care, ukiwa kuna referral system. Sasa ukipatikana na ugonjwa wa figo ukiwa level 3 level 4, una, una kuwa referred kwa level 4 au 5, mahospitali ambayo utapata specialist hii, hii process na pia wale watu unasikia wakiitwa waki um, community health workers. Tukielimisha hawa ambao wako mashinani, wataelimisha wale watu wengine kwa sababu si unajua, si kila mtu anakuja hospitali. Watu wanakuja hospitali saa ile wameungua kitu. Kwa hivyo kuna watu wengine wanaungua huko mashinani, hawajui hata wako wako wagonjwa, na mpaka sasa tupeleke hii elimu huko mpaka huko chini mpaka kwa, kwa community health workers. So that ndio waambie wale watu wengine, ukifikia namna hii, uenda ukapimwa pressure, wala enda ukaangalia na daktari, mm -hmm. Kwa level two level three, alafu hawa watu wa level two ate three wata wanaweza kuwapeleka mbele. Asanti sana. Asanti sana kwa kutuelimisha hivyo daktari, kuna swali lililoulizwa na mmoja wa wasikilizaji wetu kutoka Migori. Nikasema tuta, uh, tutarejelea swali hilo. Na ninaona kwamba kila daktari hapa anaweza kulijibu. Labda niende kwako daktari Isa. Yule msikilizaji ameuliza kuna mipango ipi serikali inayofanya wakati labda wa migomo, lakini hapo hapo naongeza pia taharuki za za kisiasa na usalama. Kwa mfano DRC, mara nyingi kuna matatizo kama mashariki mwa DRC kutokana na vita na mapigano ya mara kwa mara. Kwa hivyo, kando na migomo, pia kuna matatizo ya kiusalama. Sasa daktari Isa, katika mazingira ya DRC, maeneo ambapo kuna changamoto za kiusalama kutokana na mapigano, madaktari wanashughulikia tatizo hili la figo vipi, na ni changamoto zipi kwa upande wa wagonjwa? Asante sana ndugu uh, mtangazaji. Ni kusema ya kwamba kwanza, kinachozingatiwa hapa kwanza, eh, uchukuaji na udhaminiaji wa wagonjwa wa figo kwa nchi kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kitu ambacho mpaka sasa kinachukua bei kali kubwa sana, maana unajua ya kwamba figo ni kitu kidogo, lakini unapoumwa figo inachukua gharama nyingi sana, na nchi kama nchi zetu hizi za, za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo sehemu nyingi kuna vita wagonjwa wengi huwa wanaathirika sana kwa kukosa matibabu sahihi. Maana kuna eh, zile mashine eh, ambazo eh, zinafanya watu wafanye ile tunasema dialysis kwa ku wa kontrol damu na vinginevyo, unajikuta kwenye nchi kama jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo eh, ambapo inakumbwa na shinikizo la vita kila siku, watu wengi sana wana wanaathirika sana na wanakosa matibabu bora, maana government yenyewe kwanza haijatenga kitengo maalum cha kushughulikia wagonjwa wa figo, na ndio maana wanakuta wagonjwa wengi sana wanapokuwa na matatizo kama haya, sehemu kama vile za mashariki, wengi wanajielekeza kwenye e, nchi ambazo zinapakana nao mpaka ili wachukuliwe na kutibiwa vizuri. E, unajua mimi kwanza naweza kusema ya kwamba ni naile wanasema experience. mtu ambaye eh, ameshawahi kuuguza moja kati ya wanafamilia hususani ni mama yangu, mgonjwa anapokuwa anasumbuliwa na figo anayapitia changamoto nyingi sana, hususani utajikuta ya kwamba presha, eh, sukari inahitajika ipande sana, mambo kama hayo, na inachukulia mganga ambaye yupo na makini sana kwa kufuatilia mgonjwa ili eh, ashughulikiwe kikweli kweli. Eh, magonjwa ya figo sasa hivi, naweza kusema ya kwamba eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mimi ninatokea, eh, ni nadra sana, watu wengi sana wanatabanika sana kwa kupata matunzo bora, maana ukizingatia ya kwamba figo moja tu eh, bei yake ni ghali sana akili ya mbali kumpata kwanza, yule ambaye atahitaji kujitolea kupana figo ni jambo ambalo pia huwa linachangia pia. Eh, tunaposema figo pia yafaa wasikilizaji wajua ya kwamba ili figo ambalo tunaliongelea hapa ni kiungo kidogo ambacho kinapatikana ndani ya mwili wa mwanadamu ambao kina kazi pia kubwa ya kusafisha uchafu na kufanya damu eh, itembee vizuri kwenye eh, kwenye misuli na maungo mengine yote ya damu. Na endapo utakuwa unaashirika na figo hili, unajikuta ya kwamba unasumbuka kwanza, eh, damu haitatembea vizuri eh, sehemu za mikojo utajikuta yani, mambo yote yatakuwa yanaenda tofauti sana. Ndio maana watu wanapaswa kuanza kuwa eh, makini sana unapo, unapo eh, jikuta ya kwamba una detect, wanakuambia una ugonjwa wa figo ni mm, wewe kuwa makini sana na kufata eh, hatima za za za, nini za kitaaluma, maana watu wengi sana hasa ni nchi ya Kongo wanapuuzia vitu kama hivi, ukizingatia ya kwamba siku hizi eh, tabia nchi na ma eh, chakula vinywaji ambavyo watu wanachangia pia vinachangia pia kwa upandaji sana wa magonjwa haya figo. Eh, ya figo kwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bila shaka Nikushukuru sana eh, Dr. Bise Isa, subiri hapo hapo kwenye laini ya simu, na nimkaribishe tena Dr. Deogratas Maliwa pale katikati. Ulikuwa ukieleza kuhusu mtindo wa maisha, niliuliza kuhusu swali hili. Haya, asante sana, naomba usubiri hapo hapo uh, Dr. Isa. Nimkaribishe tena Dr. Deogratas Maliwa tuizungumza kuhusu swala la vinywaji. Ulitaja kwamba vinywaji vya energy drinks vya kuongeza nguvu. Watu wengi wanapenda kuvinywa hivi, wakisema kwamba vinawasaidia labda kupata nguvu wakiamka asubuhi, wengine baada ya kupata pombe usiku wa jana yake, asubuhi anataka ya apate energy drink tena impe nguvu, lakini umezitaja kwamba ni tatizo. Vile vile tunafahamu kwamba shinikizo la damu likiwa juu pia ni tatizo kwa figo. Labda tueleze mtindo wa maisha upi ambao unaleta una shida zaidi, na wananchi wafanye nini kuwa makini katika mitindo yao maisha na vyakula wanavyokula kila siku. Asante uh, sana jambo, uh, la kwanza ni sisi wenyewe kujitambua. Kwa mfano unajikuta hivi vinywaji kwamba mwingine unakuta mwingine uh, anasasa hivi n anachukua unachukua energy drink, uh, energy drink anakunywa, nachoenda kukifanya kinaenda kufanya mapigo ya moyo yaongezeke. Yakiongezeka mapigo ya Yaki moyo, kumbuka kwamba damu inavyokuwa inazunguka ndani ya mwili, kila mtu yoyote ana pressure, lakini kuna pressure ambayo itakuwa ni nzuri kwa ajili ya kuweza kuweza kulinda sehemu moyo unapokuwa unazunguka kwa kasi, damu itakuwa inaenda kwa kasi. Ikishaenda kwenda ikiwa inaenda kwa, kwa, kwa kasi, figo inakuwa na vitu fani ambavyo nasema kama vichujio ambazo zinakuwa ni vichujio ambavyo vinapelekea kuchuja ile taka chafu ambayo inapita pale ambayo inapita na kwenye, kwenye damu. Sasa kama mapigo ya moyo yatakuwa naenda kwa kasi yakapelekea presha ikawa imepanda kwa kasi bila taarifa yoyote inapelekea kuharibu ule mfumo ambao figo ingetakiwa ipeleke presha ambayo ingetakiwa ipite pale ambayo ingetakiwa kwenye kuyere, n -n -n kwenye hizi vichujio vya kuchujia nani damu kwenye figo pale va kutoa uchafu. Kwa hiyo inapelekea kuharibu. Kwa hiyo mtu anavyokuwa kila siku anavyoenda kutumia anapelekea mapigo ya moyo yanakuwa anaenda kwa kasi, mapigo ya moyo anaenda kwa kasi yanaharibu ule uchujaji wa damu kwenye figo. Kwa hiyo hiyo ni chanzo cha kwanza cha kupelekea kwamba huyu mtu awe amefanya nini, anapata matatizo kwenye nini, kwenye figo. Jambo la pili ni swala la presha. Sisi kwa mfano mambo presha inasababishwa nisema ni silent kila, lakini kuna vitu ambavyo visababishi ambavyo tunaweza tukaepukana navyo. Cha kwanza ni ulaji. Watu wengi tumependa kwa mfano jamii zetu za Kiafrika tunapenda sana hmm, kula ugali tunapenda sana kula wali tunapenda kula sana tunapenda sana kula baga, lakini unakuta huyu mtu ukimwambia labda chakula ambacho chenye mlo kamili ule labda awe nakula mboga, awe anakula dagaa, awe nakula samaki, anaona kama ni maskini, lakini haijawa hivyo. Nashanga mwingine sasa hivi huko kijijini unazunguka, unashanga eh, mtu anakuambia mi natamani nile mkate, badala angepata labda viazi vyake kavichemsha pata na mboga yake, akala kwa asubuhi, ikawa imemsaidia mtu vizuri. Kuna mwingine sahivi, nasa, kuna mwingine tuongele, kama wakina mama ambao ameshafika miaka kuanzia arobaini na tano na kupanda juu, au ambaye mtu yote ameshafika miaka arobaini na tano na kupanda juu, unatakiwa kuangalia maisha yako, kubadilisha mfumo wako wa ulaji. Unatakiwa upunguze vyakula vya wanga, huwe una bezi sana kwenye vyakula ambavyo ni vya protini. Nisema vyakula vyenye protini, hapo kuna samaki, kuna maharage, kuna nyama, kuna maziwa ambavyo vitakusaidia wewe kufanya mwili wako kutengeneza seli zako za mwili ambazo zinakuwa zimechakaa, ili kujitengeneza, mfumo wako unakuwa vizuri. Lakini sasa sisi hapa, unajikuta mtu anaamka asubuhi amekula ugali. Haya, naona kumradhi, hapo tumepata tatizo la simu kidogo, dokta amepotea. Lakini kama wakati dokta anaendelea kueleza hayo, tutamtafuta tena. Kwa tunaangalia pia wasikilizaji wetu ambao wanasema wengi sana wamejibu wa wanaendelea kutuma ujumbe na maoni kwa, kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Naona tusome machache tu tunapoendelea na live talk, bila, na bila shaka basi mimi nianzie naye uh, huyu anasema hali ya mgonjwa wa figo, endelea anaendelea kukua sana, hasa nchi zetu za Afrika. Hii ni kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo mtindo wa maisha. Anazungumza Papa Lupa yuko kule Dar es Salaam, Tanzania, anasema ushauri ni kwamba tuwe na kawaida ya kupima afya ili kupata tiba mapema kabla ya magonjwa hayajaendelea hata zaidi. Toka Nzege ya Tabora anakutana naye Priscus Anaeli Sambaya, anasema kwa kweli tatizo hili ni kubwa sana barani Afrika na hasa hapa kwetu Tanzania. Tulipatia takwimu na wizara ya afya, hali si nzuri kabisa. Cha muhimu ni kuzingatia yale tuliyoambiwa na kuchukua tahadhari. Wile wa Amani anasema yuko kule Arusha Chato, anasema yeye anategemea mengi kutoka kwetu hapa kwenye kipindi, kwani kwa sasa figo ni ugonjwa ambao unasumbua sana. Huyu naye ni Masanje Deus akiwa igete igate kule Geita Tanzania, anasema matibabu yake ni gharama kubwa sana, ndiyo maana wengi tunashindwa kumudu hata hizo gharama zake. Kuna David Sechenga yuko kule Wagumu, Mutanga, Tanzania. Anasema ikiwa dunia imeadhimisha ugonjwa wa figo, ila changamoto za wagonjwa wa figo ni nyingi sana, tofauti na uwezo wao pia wa kipato chao. Cha kutibu figo au kusafisha ni gharama kubwa, na si kila hospitali ina uwezo wa kupata tiba au huduma ya ugonjwa. Kwa hivyo kuna changamoto hapo. Bila shaka changamoto ni nyingi na wengi wameendelea kuzitaja hapa. Ni wataje basi wachache: Tano Pita, hali kadhalika Basiria Malekani, Tembo Fadhili, Fualinga na wengine wengi. Endeleeni kutuma maoni yenu kwenye mtandao wetu wa Facebook na sisi tutaendelea kuyasoma kwa kadri muda unavyoturuhusu. Lakini kama alivyozungumza daktari hapa, simu yake ilikatika, uh, mambo mbalimbali ambayo ni changamoto lakini basi nimpe nafasi nafasi vilevile, eh, Dkt Biesa Isa agusie pia upande huo wa changamoto eh, tunafahamu pia mtindo wa maisha ametaja daktari, lakini bado ma, yako mambo mengi mengine ambayo yanatokea. Kwa mfano uvutaji wa sigara unachangia vipi katika tatizo hili, na mengine mengine mengi ambayo pengine eh, wananchi wakisikia hivi sasa wanaweza kuchukua tahadhari. Dkt Isa, karibu. Asante sana asante sana eh, mtangazaji. Kwanza tunaposema hizi changamoto ni kwamba eh, siku hizo najua ya kwamba watu wengi sana kuna vile wanasema, tabia za watu wanatumia vyakula eh, ambavyo kiubunifu havina lishe bora. Watu wanaacha kile ambacho kinaweza kikawasaidia kujenga mwili wanatumia mambo ambayo sio mazuri. Mfano tulivyosema kwenye e, kitaaluma, tunasema ya kwamba mtu unavyokuwa mtumiaji mkubwa wa sigara, pia hata hizi sigara ambazo watu wanazitumia e, una uwezekano wa 100% kwa kupata magonjwa haya ya figo, na pia kwa watumiaji wa pombe hizi kalikali hizi, wana uwezekano mkubwa pia wa waku, e, Aya, simu ya Dkt Isa ina matatizo, tutakupiga tena Dkt Isa. Naona lakini alikuwa pointi yake kabisa imeshaingia vizuri, alikuwa mm -hmm. mesha taja vyakula na akataja vinywaji vikali mm -hmm. Uh, turudi kidogo kidogo, yupo tukua... ne ndani ya simu. Dkt Malio pia ulikatika wakati unaelezea mtindo wa maisha, pa bahati mbaya, labda unaweza kuendelea kutuambia baadhi ya vitu ambavyo umezungumzia ni vyakula. Karibu Dkt, asante uh, Uh, kingine ki, ki, ambacho kwangu mi ambacho nakiona ni kwamba sisi tumeshindwa kujitambua. Yani kuna ile hali ambayo ya ki, ya sisi kujitambua, kujitathmini kwamba, kwa kwa mfano mimi kila baada ya mwezi labda naweza nikaenda ni, ni, ni jambo ambalo ni rahisi sana ukaona ukatoka, tukasema bana, mi naomba nikaangalia na ni pesa au mi naomba nikapime nika sukari. Ni rahisi na kila hospitali kuna hata zozote hata na unatoa hizo huduma ambazo ni vipimo ambavyo vyenye majibu ya haraka ya hapo kwa hapo kujua kwamba kuna shida gani Oyu. Kwa hiyo tungekuwa na mfumo huo wa kuweza kujua je, mimi presha yangu iko vipi? Je, imepanda ipo juu? Je, nina changamoto namna gani? Je, sukari ninayo kama presha ipo ehe. kuna maelekezo ambayo tunatoaga kwamba presha saa hizi una presha hapa, tumepima tumeona presha iko juu. Tunakuomba kupunguza vyakula venye wanga, ujaribu kufanya mazoezi, halafu uje kurudia tena kuja kupima. Kuna ambaye mwingine ata, anaenda atapata ushauri vizuri, akija kipima anakuwa iko vizuri kwao, utajua kabisa huyo mtu ni kwa sababu ya umeme ambayo umepelekea mafuta ambayo alikuwa kujisikiza kwenye mishipa na kupelekea mishipa ya damu hiyo midogo na kupelekea presha moyo uweze kupampu kwa nguvu, kwa sababu ile naroini ya ya blood vessels imekuwa ni ndogo. Kwa hiyo huyo mtu akiweza kuweza kukaa vizuri, kwa hiyo tunaweza kusema kwamba anaweza kuchenji na lifestyle ambayo alikuwa yuko nayo, kwa hiyo watu wengi tujitoe na hamasa ya kuweza kupima kuangalia, je, hmm. Mimi na changamoto, na kuna dalili za presha, ukasikia kama kizunguzungu, ukasikia kuumwa kichwa. Kwa hiyo sio kile kichwa kinakuwa ina, mwingine anasema naumwa kichwa sabula, baya, in ah, na weno, uka, uka, kwa sababu labda imefanya kazi nyingi, ya inabidi uende ukasikia mapigo yako ya moyo. Hiyo ni hali ambayo sio ya kawaida ya kusikia mapigo yako ya moyo, kwa hiyo inabidi uende ukaangalie, je kuna tatizo gani ambayo nakusumbua, so ili baadaye sasa usiukaleta shida kwenye pigo tukiweza kulinda presha, tukiweza kulinda na sukari, tuliweza kuilinda pia na kili, itakuwa iko imekaa vizuri katika. Lakini Maiki, pia dokta, naomba ugusie dokta, pia umesema kuhusu sukari. Vipi je, kuhusu chumvi? Na vipi je, kuhusu unywaji wa maji? Hayo nayo na yana nafasi gani? Okay. Okay. Kuhusu kuhusu chumvi na unywaji wa maji, mimi kuna kitu fulani ambacho kwamba, presha ili presha iweze kupanda inasababishwa na vitu vitatu. Cha kwanza ni mapigo ya moyo yenyewe anavyogonga. Cha pili ni blood vessels ambayo zinapelekea damu kutembea. Cha tatu ni volume volu, ni maji. Sasa mii nitaenda na concept hii ambayo ni rahisi sana, ili mtu mtu asiweze kuelewana kwamba kwa mfano mm -hmm, kwa kwa ukitumia chumvi, chumvi unaenda kuitumia, itaenda direct, inapoenda kuchujwa itaenda kwenye figo. Ikienda kwenye figo, kama huyu mtu figo inataka kuitoa, iondoe ile chumvi, lakini figo itaogopa kuondoa ya ile chumvi kutokana na kitu hiki kwamba, ikiondoa maji yote ukaenda ukakojoa, itatengeneza kitu kimoja, tunasema ni kidney stone, mawe mawe madogo madogo kwenye figo hasa. Ili figo iweze kujilinda, inafanya reabsorption, itayarudisha yale maji yarudi mwilini, lakini kumbuka, hapo moyo umesha maintain kwamba labda imeshatenga tenga nataka volumu mia mbili hamsini zitoke, lakini inashangaa imeondoa tu volumu hamsini, volumu mia mbili zimefanya reabsorption, zimerudi ndani ya mwili. Kwa hiyo ina, ina, inapelekea mapigo ya moyo yataongezeka, kwa sababu volumu ya maji ambayo imetakiwa kuondolewa mia mbili hamsini lakini haijaondolewa mia mbili hamsini imeondolewa hamsini tu, na kwa sababu ya figo imetaka kujilinda ili usitengeneze kitu kinaitwa, kwa hiyo kama huyu mtu atakuwa anakuja chumvi ambayo unasema ni chumvi ile ni table salt, ambayo haijapikwa ambayo atakuwanae-umeweka ma kwenye chakula ambayo haijapikwa, sababu umepika chakula ukaongeza kidogo, hii ndo inaleta ina shida, lakini kupika chakula ambacho chenye chumvi hakina tatizo. Chumvi inatakiwa iwe ndani ya chakula, lakini sio chumvi mbichi. Chumvi mbichi ndo inaleta matatizo ya kufanya reabsorption mm -hmm. ya maji so, kwa sababu ya figo yenyewe ili iweze kuilinda figo kwa hiyo dokta, mtu akisema kwamba mi ninakula sana chumvi, lakini vilevile nakunywa sana maji, hiyo sio suluhisho ama sio so, so, so solution, kwa sababu itaenda kupelekea, kwa sababu kama utakuwa unakula chumvi sana, lakini kumbuka pia ataenda atakujua sasa, inategemea hii Yeah, ya maji yanayokunywa na ile ya ya ya, ya, ya chumbe iliyokuwepo nayo. Je, figo inajitamani kwa namna gani? Yani kiwango cha maji ambayo inatakiwa atoke, inatakiwa atoke kwa kiasi gani? Kwa hiyo ikiwa kama inatakiwa atoke kwa kiasi fulani, lazima pia, kwa sababu ndani sikutakuwa kuna chumvi na chumvi na tabia ya kuvuta maji mm -hmm. Na figo yenyewe pia inataka kujilinda ili tengeneza kitu kinaitwa mawe mawe ya kwenye figo, kidney stone kwa hiyo kwa huyu mtu ambaye atasema anakula chumvi hapo anakunywa maji? Hapana, atakuwa anajidanganya, au bado tu maji atakuwa anarudi, kwa sababu ya chumvi anayotumia. Elimu safi sana, asante sana, saamu, sana saamu, Daktari Maliwa, elimu hiyo, kwa kweli hata mimi mwenyewe nimesomwa mengi, na kuna rafiki yangu mmoja, labda nitamshauri, maanake yeye anapenda chumvi, lakini mara nyingi anasema anatumia maji. Yani anasikiliza <laughs> so, na, na, popote alipo. bila shaka, Daktari Gitambo, turudi kwako, kwa, tuingie kwenye upande wa sheria bima zinazowasaidia watu ambao labda hawana uwezo wa kifedha wa kumudu swala hili, au kutibu ugonjwa huu wa figo. Unaona, kama siasa zinaingilia bima hizi, zinaingilia swala zima la matibabu, na labda pengine ikawa likafanya maisha yakawa magumu kwa wagonjwa, wewe kwako ungesema nini kuhusiana na bima ya afya na mwingilio wa siasa katika swala hilo zima? Um, sio mbaya hivyo. Huwa tunaangalia tu sisi madaktari kwa sababu kama hii NHIF watalipa, uh, <laughs> wale watu wote wako kwa dialysis sijui wakaenda wapi, kwa sababu wajua dialysis ziko free in Kenya na uh, kwa sababu ya NHIF hawezi kuachilia, sasa hawezi kuwacha na transplantation pia wan, watan, wanalipa wanalipa mpaka la um, laki tano... Yes. Uh, in, inatosha inaweza kutosha. Sasa tunaangalia kama wanaweza kuto, kutoa dawa za transplantation, kwa sababu hizo dawa ambayo inabidi ina, ina utumie ukipata transplant iko ghali pia tunataka uh, serikali inunue ipatie watu free. Hakuna, hati, uh, hakuna, uh, hakuna haja ya kufanya kazi ya transplantation alafu mtu akose dawa ya ku, ya kumaintain hiyo transplant. So hatuna shida, mi sioni kama tuna shida, hawaingilii. Asante sana. Kenya, Kenya Renal Association iko very strong, tunawauma uh, sana. Basi hapo kuna taarifa nzuri. Hiyo ni habari nzuri bila shaka lakini, hapo hapo kuna changamoto nyingi nimezigundua na kuziona katika matibabu ya figo, hasa inapokuja swala la kuwekewa figo nyingine, kama alivyosema Dr. transplantation, na vilevile kwenda pengine kufanyiwa dialysis. Kuna gharama kubwa zinaingia hapa, kiasi kwamba wagonjwa wengi wa figo wamekuwa kilalamika na kuzungumza haya. Pengine eh, Dr. Mali unaweza kugusia hapa, unazunguka kila siku, pengine unaona hawa wagonjwa, gharama hizi wanapambana nazo vipi na zikoje, kwanza pia gharama zenyewe Ukizizungumza tu kwa kifupi, Daktari Malio, unanipata onekana, unakupata bila shaka, kama unaweza kugusia kwa kifupi swala hilo la gharama za matibabu ya figo, hasa kwa upande wa Tanzania okay. sisi okay. na sisi na uandishaji mzima za matibabu ya, ya, ya dai si kwa upande wa Tanzania kwa kweli ni changamoto sana kwa, sa, kwa sababu ni, ni gharama tukiangalia kwa huyu mtu ambaye tusema kwamba anatakiwa kufanya labda raundi labda aende kwa kila raundi tatumia kama ni, ni laki mbili, lakini pia changamoto naja kutokea kwamba haijakama kwenye bima, mpaka huyo mtu awe na bima ambayo ni kubwa sana, ambayo atamsaidia kwamba aweze kufanya nini, kutibiwa akafanyia darisisi. Kwa hiyo wengi huwa wanatumia kesh, lakini kuna wengine ambao kama watakuwa na bima ambayo itakuwa ni kubwa inaweza kapata ile huduma. Kwa hiyo unakuta kuna ambao wengi wanakuwa wanatamani wangeweza kupatiwa matibabu, lakini changamoto inakuja kwamba ni fedha inakuwa ni, ni changamoto kwenye masuala ya fedha, lakini wamejitahidi, serikali yenyewe imejitahidi kufungua hizi center ata kuweza kuwasaidia watu, bado ijaweza kuwa kwamba hatujaendelea kama Kenya, ambapo umeona anasema anakuwa kila kanti kila nini. Lakini sisi kuna baadhi ambapo nasema kama mwimbili wanafanya anafanya kuna pia wanafanya na basi pia ya hospitali ambazo pia ni private. Sasa hizi ambazo pia ni private, kwao inabidi pia uchangie. Sasa kwa hiyo kuna gharama ambazo zinakuwa ni kubwa kwa mtu ambaye anaugua figo kwa upande huo. Ndio maana serikali inajitahidi sana iweze kupambana kuwaelimisha watu ili wasiweze kupata magonjwa ili tusiweze kupoteza nguvu kazi katika jamii. Asante sana. Na daktari, kwa kumalizia, pia daktari Isa, wa upande wako huko DRC, unaweza kutueleza changamoto zilizopo katika matibabu haya ya figo na kile ambacho kinafanyika kusaidia wagonjwa? Uh, muhimu ni kusema ya kwamba eh, kanuni ziliyopo ni kwamba maradhi yenyewe ya figo yanachukua bei ghali, na kwa serikali yetu ya Kongo, eh, kuna mambo mengi ambayo yanahitajika kufanyika, hususan ni kuwahamasisha kwanza, eh, wagonjwa ambao wanafect, ambao wana tatizo la figo lenyewe. Maana kwa nchi kama Kongo ambao, eh, nini system ya matunzo ambayo tunayo kwa sasa, eh, ninaweza kusema kwamba ni ghali sana, ni ghali sana, na wagonjwa wengi sana ambao wanapatwa na tatizo hili wengi wanatoka nje ya nchi, wanapata ni matuzo sehemu nyingine, maana ukizingatia ya kwamba vituo vingi sana vya afya bado havijakidhi mahitaji ya kusema ya kwamba wanaweza wakawasaidia waka, wagonjwa wa figo. Lakini eh, kwa vyovyote vile nawazia ya kwamba government ikishirikiana na Uh, kitengo ama uh, waziri yaasikee na afya, wana uwezekano mkubwa wa kuhamasisha watu na kutenga fedha na kuwatilia bima za afya wa wakaaji wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ili endapo mtu anaweza kupatikana uh, amepimwa na tatizo la figo asaidiwe kivyovyote vile. Watu wengi sana wanapoteza maisha mana, eh, ya, kwa njia ile. Maana matunzo ya nchi zetu kama hizi Afrika ambazo tuna changamoto nyingi sana, siasa pia haziruhusu, maana kila mtu anakogotea mfukoni mwake. Eh, unajikuta pia sisi kama vile madaktari ambapo tungehitaji pia kufanya jitihada za kuwasaidia watu, eh, mazingira pia haya hayawafanyi watu kufanya wa, kazi ilivyo no. na changamoto hizo zinatufanya kabisa tuwe tuna ile wanasema eh, ufanyaji wa kazi ka, na, na, na uerevu mkubwa kabisa. Mtangazaji, bila shaka nikushukuru sana uh, d bs Isa, kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kushiriki kwenye live talk ya leo. Muda wetu ndio hivyo unakimbia, vivyo nichukue nafasi hii kumshukuru d Deogratias si maliwa kutoka kule nchini Tanzania kutoka Afya Check kuweza kuzungumza nasi, hali kadhalika ni kushukuru sana Dr Esther Gitambo kutoka kule nchini Kenya, ambaye umeshirikiana nasi ukiwa na mchango mkubwa kabisa, na umeshiriki muda mrefu katika kazi za dialysis, kushiriki kwenye live talk ya siku hiyo leo. Upande mwingine, upande wa pili ni aida isa hapa studio. Nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau, langu jina ni Sunday Shomari na watakieni wote Ijumaa njema, tuendelee kutunza figo zetu na kuwa makini na afya zetu kama madaktari walivyotushauri. Asanteni sana na usiku mwema kutoka jikuu la Marekani Washington DC.