Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa nane mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Rais wa Senegal Makisal ameambia serikali yake kutunga sheria ya msamaha punde tu itakapochapishwa rasmi, huku ukiwa na matumaini kwamba mgombea mkuu wa upinzani aliyefungwa jela anaweza kuachiliwa huru kabla ya uchaguzi wa rais ndani ya siku kumi katika jitihada za kumaliza machafuko ya wiki kadhaa baada ya kuakhirisha kura ya urais ya Februari 25, Sala alipendekeza mswada wa kutoa msamaha kwa vitendo vilivyofanywa kuhusiana na maandamano ya kisiasa tangu mwaka 2021. Sheria hiyo iliyopitishwa na wabunge wiki jana inatarajiwa kuchapishwa mara moja, lakini hakuna taarifa rasmi wakati gani inaweza kutokea. Mgombea wa upinzani gerezani Basiru Diomaye Faye na kiongozi wa muungano wake anayezuiliwa Usman Sonko wanaweza kuwa wanufaika wakuu. Wizara ya ulinzi ya Rusia ilisema hii leo Alhamisi kwamba imeharibu ndege 15 za Ukraine zisizo na rubani na makombora manane huku maafisa katika mkoa wa Rusia unaopakana na Ukraine wakisema mtu mmoja aliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa na shambulio la ndege isiyo na rubani lililofanywa na, na Ukraine. Vyacheslav Gladikov, gavana wa mkoa Belgorod, alisema taarifa za awali zinaonyesha kuwa mtu mmoja aliyekuwa kwenye gari aliuawa katika shambulizi hilo huku watu wengine kadhaa wakijeruhiwa. Gladkov alisema ndege nyingine isiyo na rubani iliangukia kwenye mti huku wimbi la mlipuko likiharibu nyumba mbili, lakini hakuna majeruhi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 175 FM na Nairobi, Kenya. Jeshi la Israel liripoti iliyo Alhamisi kufanya operesheni za ardhini na mashambulizi ya anga katika maeneo ya kati na kusini mwa ukanda wa Gaza. Jeshi la ulinzi la Israel limesema operesheni hizo ni pamoja na kufanya uvamizi katika eneo la Khan Younis ambako waliharibu makombora ya kurusha roketi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema Jumatano kwamba Israel lazima ifanye ustawi wa raia wa Palestina kazi nambari moja katika uendeshaji wake wa vita dhidi ya Hamas huko Gaza. Tunatazamia serikali ya Israel kuhakikisha kuwa hili ni jambo la kipaumbele, kulinda raia, kupatia watu msaada wanaohitaji, aliwaambia waandishi wa habari baada ya mkutano kwa njia ya mtandao na wenzake kimataifa. China siku ya Alhamisi ilisema baraza la wakilishi la Marekani kuidhinisha muswada ambao utailazimisha TikTok kuvunja uhusiano na kampuni mama ya China au kupigwa marufuku nchini Marekani kunafuata mantiki ya kijambazi ap. Hiyo fupi ya video imepata umaarufu duniani kote, lakini umiliki wake na kampuni kubwa ya teknolojia ya China ya ByteDance na madai ya utiifu kwa chama tawala cha kikomunisti cha Beijing kumezua wasiwasi katika miji mikuu ya Magharibi. Siku ya Jumatano, baraza la wawakilishi la Marekani liliidhinisha kwa idadi kubwa mswada ambao huenda ukailazimisha TikTok kuachana na kampuni mama au kupigwa marufuku nchini Marekani. Mswada huo bado hujapitishwa na baraza la Senate, ambako anatarajiwa kukabiliwa na mtihani mgumu kuwa sheria. Mswada upitishwa wa baraza la wawakilishi la Marekani unaoweka Marekani katika upande mwingine wa misingi ya ushindani wa haki na kanuni za kimataifa za kiuchumi na biashara, msemaji wa wizara ya nje ya China alisema. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. ju langu ni Sunday Shomari. Endelea kusikiliza matangazo mengine ya kwa undani na Kenneth Gwira, Kutoka Sauti Amerika, VOA. Serikali ya China imefanya mkutano, chama kikuu kinachotawala kikikadiria namna ambavyo kitatekeleza majukumu yake mwaka 2024. China mipango yake siyo ya ndani pekee, lakini inahusu dunia kwa jumla. Je, mipango ya China ya mwaka 2024 ina mchango upi katika dunia kwa jumla? Vilevile tutaangazia mapigano nchini Sudan ambako mwafaka haujapatikana licha ya kwamba mapigano yanaendelea nchini humo. Je, juhudi za demokrasia zimekwama ama zinaelekea kupata matunda? Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Chama cha Kikomunisti cha China kimefanya mkutano wa wiki nzima kupanga makadirio yake, namna ambavyo kinastahili ama kinataka kuendeleza nchi hiyo kwa mwaka 2024. Haya yanajiri baada ya China uchumi wake kufanya vibaya mwaka 2023, na serikali ya China imesema kwamba mwaka huu 2024, lazima kwa namna vyovyote vile uchumi ukuwe kwa asilimia tano. Sekta ya ujenzi wa nyumba nchini China imeporomoka, haijafanya vizuri katika mwaka 2023, ujenzi ikiwa ndio tegemeo kubwa kwa China katika ubabe wake kiuchumi ulimwenguni. China vilevile vile, ipo katika ushindani mkubwa na Marekani, mchumi mkubwa duniani kiuchumi, pamoja na kiusalama. China inatafuta marafiki wa kufanya nao biashara pamoja na ulinzi na uhusiano wa kimataifa, ikiwemo Russia Korea Kaskazini pamoja na Iran. Marekani nayo imeboresha uhusiano wake na China katika utawala huu wa rais Joe Biden, lakini kuingia kwa China na uhusiano na maadui wa Marekani kunaleta hali ya sintofahamu kati ya nchi hizo mbili. Je, China na Marekani zinaweza kuwa marafiki pasipo kuangalia rafiki wa nje ni nani? Je, mkutano wa China kupanga mipangilio yake ya taifa ya maendeleo inaweza kwa namna yoyote kuathiri au kusaidia ulimwengu kukua kiuchumi pamoja na kiusalama. Dr Mnene Macharia ni mhadhiri, mchambuzi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa, yupo kwenye laini ya simu akiwa Nairobi, Kenya. Vile China inafanya si ati ni jambo geni, maana imekuwa na huo mtindo, lakini inaenda polepole kwa kwa utaratibu, lakini ina nia naishafaya shafanya uh, hiyo nia iwe wazi kila mahali ati na tamani na inatarajia wakati mmoja itakuwa ikiambia dunia vile itafanya, uh, kujionyesha kiduniani kila mahali ati, hata ukijaribu kufanya nini huwezi kosa kuona China. Kwa hivyo na China inataka kuwa kielelezo na kuwa kiongozi kwa vitendo. So, vile ile mkutano walikuwa nayo, sema watajiamini ni ku, um, kuwa tayari hata kama nika hali ya usalama wa viongozi ikiwa ni hali ya uh, hewa iwe ni nini, na uchumi urekebishwe ili uwe unafikia kila sehemu ya dunia. China inasema kwamba japo uchumi wake umekuwa hauongezeki katika mwaka uliopita elfu mbili ishirini na tatu lakini wanasema wanataka kufanya kila juhudi kuhakikisha kwamba mwaka elfu mbili ishirini na nne uchumi unaongezeka kwa asilimia tano. Nchi zilizoendelea hasa za magharibi na nchi zinazotegemea China kama Afrika zinasikiaje ujumbe kwamba uchumi wa China umekuwa haukui, lakini China inasema lazima utakuwa kwa asilimia tano? Unajua kama uchumi wa China kua kwa asilimia tano au zaidi ni manufaa kwa kila mtu, kwa sababu hili ndio nikusema, ati watakuwa na uwezo wa kununua bidhaa kutoka mahali pengine na eh, labda kuwekeza rasilimali zao. E, inawezekana, kwa sababu kumefika wakati uchumi wa China inakuwa kama ndio injini e, ya dunia kwa kiuchumi. Kwa hivyo wakati uchumi wa China unaonekana kama umefika hata dunia kila nchi kila duniani na nayo inazohusika. Kwa hivyo kuna, kuna kuna hiyo mshikano. Uchumi wa China ukiwa mzuri, dunia yote inaonekana kama inafaidika. Uchumi ukienda chini wa China, dunia yote inaonekana nayo na- inapata homa kidogo hivi ya kiuchumi. Kwa hivyo ni tarajio e, nzuri, but wakiongeza uchumi wao uonekane kweli wako na <coughs> na mali ya kuwekeza pale pengine basi kuwa ni faida ya kifedha hata ya ki, uh, siasa za dunia, maana vile inakuwa na uwezo, ndivyo sasa nchi nyingi zitakuwa zikiifata, na China ina hamu sana ya kuwa ati nchi nyingi zinaisikiza yatakaje. Sekta ya ujenzi wa nyumba katika mwaka ambao umekamilika China iliripoti kwamba kulikuwa na matatizo makubwa kiasi kwamba hata kampuni ambazo zilikuwa zimepewa kazi ya kujenga hizo nyumba, kiasi kwamba zitashtakiwa, hazikumaliza ashiria, kwamba ujenzi wa nyumba yani real estate, ambayo kwa kawaida kuna pesa nyingi zinawekwa na matajiri ya China haifanyi mm, vyema zaidi. Hii ni kiashirio kwamba huenda uchumi wa China upo katika matatizo, ikitiliwa maanani kwamba mwaka uliopita uchumi uli, haukukuwa namna China ilikuwa imepanga ndio. Uchumi wa China ulikuwa na matatizo mwaka jana na hasa kwa ujenzi wa nyumba. Najua tena, ujenzi wa nyumba hata zikiwa nyingi na hakuna wanunuzi, basi hiyo ndio shida. Kwa hivyo wanajenga nyumba nyingi kuliko wanaohitaji nyumba au wanaoweza kuzuru na hii tena magorofa hii maneno makubwa, makubwa, makubwa na kama kuna watu wengi ambao wanazitaka, basi kuna unaona, tauni zingine zimeanzishwa tu na kujenga manyumba makubwa, lakini kama hakuna watu wanaingia hiyo manyumba, hakuna mtu wa kwa hivyo atu wa kununua. Kwa hivyo hizo kampani ambazo zilikuwa zinajenga zinaenda hasara. Kwa hivyo ni matarajio ambayo yalienda kombo, wako wamefikiria vizuri, na kule kukubali kwao watu kulikuwa na shida ni ishara nzuri yatu, labda wanaweza kurekebisha ili wawekeze rasimi zao na eh, wakati wao wa kazi kwa mahali pengine, nyenzo zingine za kazi, ili uchumi uweze kuinuka na njia ingine isipokuwa ya kujenga nyumba. Kujenga nyumba ni, ni kitu kizuri sana kama kuna watu wanataka kununua nyumba, lakini kama hakuna wanunuzi, basi inaonekana hiyo itakuwa hasara lakini hiyo saa, huko ni China ndani na kulikuwa na shida hiyo ndani ya China, lakini nje ya China ni mambo mengine. Maana hata wakati huu ikiwa mtu anataka kujenga kuwa na mjengo mkubwa kunaonekana hata wakati huu hasa watu wanaenda kwa Mchina, utaweza una kujenga hii nyumba au hichi hii, hii kiwanda kwa bei nafuu ambayo tunasikizana na dunia nzima inaonekana wengi wanauliza Uchina alikuja jenga, maana wameonyesha una, una ujuzi. Kwa hivyo ndivyo, katika China ndani nyumbani kumekuwa na udhaifu kidogo, lakini nje wanaonekana wangali wanaendelea kupanuka. Bila shaka, China ndiyo ya pili kwa ukubwa wa uchumi kote duniani, na inaonekana pia inajiongeza nguvu za kijeshi. China imeongeza bajeti yake ya ulinzi kwa karibu dola bilioni mia tatu kila mwaka lakini hii ni theluthi ya kiwango ambacho marekani inatumia karibu dola bilioni mia tisa na inapo, inapoangalia pesa zake dola bilioni mia tatu ikilinganishwa na dola bilioni mia tisa za marekani bila shaka beijing inakuwa na wasiwasi lakini imeongeza kwa asilimia saba nukta mbili imeongeza kufikia dola bilioni mia tatu Wakati huo kuna hali ya mvutano katika South China Sea. Beijing inakuwa na wasiwasi wa shughuli za kijeshi zinazoendelea katika bahari hiyo ya Pacific. Hili inapoketi katika kuzungumza mambo yake, idadi kubwa ya watu inakuwa ni afadhali kwa China. Ulinzi ndiyo swala muhimu sana. Ikishughulika na Taiwan, wanazungumziaje hawa wa China na kutazama zaidi Marekani ambaye ni mshindano wake katika kila sehemu, ulinzi pamoja na kiuchumi. Wanaangalia sasa kama ni kulinda mipaka au kulinda maziwa, na hasa hiyo eneo ambayo Taiwan iko na wengine h kujaribu kuvuruga amani kidogo hivi, wawe wana uwezo wa kujilinda hivyo ati ni wawe na uwezo wa kwenda kupiga Amerika huko Amerika, lakini ikiwa ni, kuna, ni kukabiliana basi wakabale, wakabiliana huko katikati huko. Ni kweli eh, wao wenyewe Uchina ukubali, lakini Amerika iko mbele kwa kila kitu. Ukiwasikiza anasema ndio, Marekani wako mbele kwa kila kitu, karibu kila kitu hata mahali wa China wako mbele, wanasema upana Wamerekani wako mbele. Na sababu mmoja ya kufanya hivyo ndio wajipemo tisha ya kufanya kazi zaidi wakijua wako chini, badala ya kusema wako mbele. Na hii eh, hiyo njia ati ilianza juzi. Hata wakati wa Den alikuwa akiwaambia, hata mkiwa mna nguvu, msema na nguvu, mufiche hizo nguvu zenyu kama mnatisha nchi zingine. Biashara kati ya China na Urusi imeonekana ime kuongezeka katika siku za hivi karibuni, mwaka elfu mbili ishirini na tatu hadi kufikia dola bilioni mia mbili arobaini na nne Hili bila shaka linakuwa ni suala ambalo linaisumbua Marekani na nchi za magharibi. Ripoti ya IMF nayo na inasema kwamba vizuizi vya kibiashara kote duniani vimeongezeka mara tatu na katika muda wa miaka minne vizuizi vingi vinailenga China. Vikwazo na nini vya kibiashara vinailenga China zaidi. Ripoti ya IMF, je, dunia inakuja pamoja dhidi ya China? Chama tawala cha National Peoples Congress kinatambua hilo. Um, na sio wanatambua kuna vikwazo ambazo wamewekewa, si wao peke yao, hata Urusi ndivyo. Unaona sasa Urusi na Uchina wamekaribiana sana maana wanataka kusaidiana. E, wako kwa shida pamoja, na hata kama ni Urusi ndio imewekewa vikwazo vile vikali zaidi, na hata kama imewekewa vikwazo, unaona uchumi wake unaenda kuongezeka badala ya kuzorota, unaenda ku, unaongezeka. Na China na Urusi wameshikana hivi, maana wamejikuta wako hali moja, e, juu ya vikwazo vya dunia. Na, lakini hizi vikwazo tuziangalie vizuri, ziko ndio, lakini hasa ni nchi za magharibi ambazo ziliweka vikwazo. Uhusiano kati ya China na Marekani umeboreka katika siku za hivi karibuni. Hawa ni wachumi wakubwa duniani hasa baada ya Rais Joe Biden kukutana na Xi Jinping Francisco mwaka uliopita. Uhusiano wa China pia umeboreka na maadui wa Marekani wakiwemo Russia, Iran na Korea Kaskazini. Je, yeah, China inaweza kuwa na uhusiano mzuri na Marekani ama nchi za magharibi na ikawa na uhusiano mzuri na maadui wa Marekani kwa masilahi ya ulimwengu? Ndio, unajua kila nchi huangalia masilahi yake, na ni kule kujipanga. Maana kusema ati fulani ni adui wangu, ati lazima awe adui wako? Maana wee unaangalia maslahi yako na mi naangalia yangu na mwingine naangalia maslahi yako. Kwa hivyo kila jambo linapokuja, kila nchi huangalia maslahi yangu au yetu yatafaidika kwa njia gani. Ikiwa maslahi itafaidika kwa kuhusiana na Mwamerika, mnahusiana na Mwamerika, lakini sikusema mwamerika kuambie vile utafanya na we usimwambie, alafu la ndio, kama ni kuhusiana na Urusi, mnahusiana na Urusi maana wewe huna uadui na Urusi, huna uadui na Mchina, huna uadui na Brazil au Japan. Kwa hivyo, kila nchi inaamua maslahi yake itafaidika kwa njia gani, si kwa kushikana na nchi fulani kusema huyu ni rafiki au ni adui wa fulani, kwa hivyo na mi niwe adui? Hapana. Profesa Mnene Macharia ni mhadhiri na msomi wa diplomasia na uhusiano wa kimataifa, yupo Nairobi, Kenya. Nasema asante Profesa, shukran. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Ni karibu mwaka mmoja tangu mapigano ya zuke nchini Sudan na hakuja kuwa na dalili yoyote ya mwafaka kupatikana katika vita ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu, huku mamilioni ya wengine wakilazimika kukimbia makwao. Jitihada ambazo zimekuwa zikifanywa kutuliza ghasia kati ya jeshi la serikali na kikosi cha RSF hazijazaa matunda. Mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia hali nzima ya vita nchini Sudan na hatua zinazostahili kuchukuliwa kwa sasa. Wanajeshi kutoka jeshi la Sudan wamesema wameteka tena makao makuu ya shirika la utangazaji la serikali huko Omdurman, mji ulio ng'ambo ya mto Nile ya mji mkuu Khartoum. Kikosi cha RSF kilikuwa kimeshikilia makao hayo makuu tangu tu baada ya mapigano kuzuka. Mzozo wa Sudan umesababisha vifo vya maelfu ya watu na wengine zaidi ya milioni nane kukimbia makazi yao, huku onyo la kuongezeka kwa njaa likitolewa. Tangu vita vilipoanza, jeshi na RSF wamepigania udhibiti wa Hatum na miji ya karibu licha ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutoa wito wa kusitishwa kwa mapigano katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, mapigano makali yameendelea katika maeneo kadhaa ya mji mkuu. Mzozo huo ulizuka mwezi Aprili mwaka uliopita kufuatia kutoelewana kati ya mkuu wa jeshi Jenerali Abdel Fata al Burhan na mkuu wa RSF wa Mohamed Hamdan Daglo anayejulikana kama Hemeti kuhusu mpango wa kisiasa unaoungwa mkono kimataifa kuelekea utawala wa kiraia. Ibrahim Raudi ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa. Sudani unaweza kusema kwanza, uh, iko kwenye hali ngumu sana, na mchakato wa, wa amani ambao ulikuwa umekusudiwa bado pia uko mbali sana. Uh, Baraza la Usalama lilipiga kura ya kuhusu kusitisha katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani kwa kuambia majenerali wote. Nadhani kura kumi na nne zote zilisema uh, mapigano yasimame isipokuwa kura moja ya, ya Urusi uh, ilikuwa absent hakupiga kokote na yeye hakupiga kwa sababu zake mwenyewe. Ukitazama kura kumi na nne zote zilitaka mapigano ya shuke Sudani lakini ukiangalia uh, kwa kipindi karibu miezi kumi na moja iliyopita kumekuwa na jitihada nyingi za kutaka kumaliza huu mgogoro kwa namna yoyote, lakini eh, jitihada nyingi zimeshindikana. Hata usitishaji wa mapigano wa muda mfupi umeshindikana. Kila kitu kimekuwa imeshindikana, mashirikisho ya kikanda imeshindwa au bado mazungumzo yanaendelea. Hakuna dalili yoyote ambayo uh, inaonyesha kama Sudani itapoa. Mara kadhaa mimi nimekuwa nikisema kuwa kupoa kwa Sudani au kuisha kwa mzozo wa Sudani kunategemea ya jeshi moja kupoteza ushawishi maanake ni, ni majeshi mawili yaliyokuwa kwenye mapigano ambayo kiasi fulani yana nguvu karibu zinalingana. Licha ya kuwa kwa miezi kumi na moja mwendelezo wa vita unaonekana, RSF wamefanya vizuri zaidi kulinganisha na jeshi la jeshi kuu, lakini bado jeshi lina nguvu ya kuweza kupambana na uhai wa kupigana, kwa sababu wafadhili bado wanalifadhili. Kile kitachotokea Sudani ni hali kuwa ngumu kwa sababu hata mashirika mengi ambayo yalikuwa yakitoa msaada ya Umoja wa Mataifa yamesitisha utoaji wa misaada tu, si kwa sababu ya kuwa hayana, lakini hakuna usalama. Manake wahudumu wa, wa mashirika hawana uhakika wa kufikisha misaada kwa raia husika kwa sababu usalama umepotea sana kwenye hiyo nchi. Lakini ugumu pia wa vita ya Sudani vita iliyokuwa ilianza Khartoum mwaka mmoja uliopita ilikuwa ni vita ya madaraka kati ya mahasimu ma wawili wenye nguvu wakigombea madaraka na vyeo. Ile vita ikawa inahama taratibu kwenda kwenye, kwenye miji mingine, hata ilipokwenda Sudan upande wa Dafur ikatoka kuwa vita ya kisiasa ikaamia kuwa vita ya kikabila. Matokeo yake sasa kabi, kabila kama za Masalit na kabila za kibantu na kabila za kiarabu zimekuwa na mgogoro mkubwa sana ambao unaendelea hadi unavuka mpaka kwenda upande wa pili wa wa, wa, wa, wa Chad ambako kwenye kabila kama wale za gawa ambao kiasi kikubwa wanaungana na kina Daglo pamoja na kuhamisha mamilioni ya watu, mzozo huo umeiacha Khartoum kuwa magofu na kusababisha mgogoro wa kibinadamu na mauaji yaliyochochewa kikabila huko Darfur magharibi mwa nchi hiyo. Majaribio kadhaa ya kimataifa ya kutafuta usitishwaji mapigano yameshindwa. RSF ilisema katika taarifa yake Jumapili kwamba jeshi limekataa ombi lake la kuwasalimisha wafungwa 537 wa kivita walio chini ya kizuizi chake kupitia kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC. Jeshi limesema alijapokea mawasiliano yoyote kutoka kwa ICRC kuhusu ofa kama hiyo, na likasema madai ya RSF ni uongo. Majaribio kadhaa ya kimataifa yameshindwa kusitisha mapigano. Umoja wa Mataifa umesema karibu watu milioni ishirini na tano, nusu ya wakazi wa Sudan, wanahitaji msaada. Profesa Chacha Nyaigotti Chacha ni mtaalam wa diplomasia. Ninafikiri nchi za Afrika zinahitaji kujizatiti, zitafute namna ya kusuluhisha matatizo yetu wenyewe kwa wenyewe, kwa sababu tunapotegemea Umoja wa Mataifa au nchi za Ulaya au nchi zingine za nje, inaonekana suluhu haiji tunahitaji kuwe na dharura ya mikutano itakayoitishwa na nchi ambazo zina umoja, kwa mfano wa EGAD au nchi za Umoja wa Afrika, ili kuzungumzia hili jambo, kutokana na majirani wale ambao tutakuwa pia tunapata taadhira za vita hii, kwa sababu baadaye wakimbizi wataanza kutoroka kutoka nchi ya Sudani, na tayari wanatoroka kuingia katika nchi ambazo ni majirani na nchi hizo pia zina matatizo yake. Kwa hivyo nafikiri ni shida kubwa ambayo, kama haitazungumziwa bayana, itazidi kudidimiza maisha ya wasudani kwenda katika hatari kubwa. Marekani inazituhumu pande zote mbili zinazopigana kwa kufanya uhalifu wa kivita. Katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres alikuwa ametoa wito wa usitishaji vita wiki hii wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Balozi wa Sudani kwenye Umoja wa Mataifa aliliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wiki iliyopita kwamba mkuu wa jeshi na baraza tawala Abdul Fatah al Burhan alipongeza ombi la Guteresh, lakini akashangaa jinsi linaweza kutekelezwa. Wizara ya Mambo ya Nje Sudan ya Sudani, ambayo inashirikiana na vikosi vya jeshi, ilisema ili kufanikisha usitishaji wa mapigano wowote RSF itahitaji kujiondoa maeneo ya kiwemo majimbo ya Alwezira na Senar na miji kadhaa ya Dafur ambayo ni ngome ya RSF. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilisema mwezi uliopita kwa pande zote mbili katika vita hivyo zimefanya ukatili ambao unaweza kuwa uhalifu wa kivita, ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya kiholela kwenye maeneo ya kiraia kama hospitali, masoko na hata kambi za wanaokimbia makazi yao. Suluhu ya Sudani inaweza ikatoka pande zote mbili. Kwanza, wafadhili wa vita wote wanatakiwa wajitathmini, waache kufadhili kila upande, kwa sababu naamini majeshi mawili ya Sudan hayakuwa na uwezo wala wala rizevi ya silaha za kupigana kwa mwaka mzima, manake kuwa yanaongezewa silaha. Naona kuwa kuna wakati wanapokea silaha pia kutoka Libya huko, wengine wanapokea silaha kutoka wa... kila sehemu wanapokea silaha. Kwanza hawa wafadhili wa nje wa stop hakikisha wanafadhili haya majeshi kwa silaha. Yakiishiwa silaha, yatakuwa hayana chaguo jingine isipokuwa ni kukaa na kuzungumza. Kingine ni lazima wakae hawa majenerali wawili, kwa sababu hii ni civil war, vita ya ndani. Haupigani na taifa jingine, mnapigana nyinyi kwa nyinyi ndani. Ni vita ambayo inazungumzika. Hawa wote, kila mtu ana madai yake, mimi nataka hiki, mimi sitaki hiki, kwa hiyo kuna nguvu fulani ambayo uh, inaweza ikatoka nje ikawaweka kwenye meza kwa pamoja, kwa amri huku ukihakikisha wale wanaofadhili wanasitisha ufadhili wa vita yao, na kuwaweka pamoja kuzungumza ili waweze kumaliza hayo matatizo. Maanake sija, sina rekodi mimi, sikumbuki duniani kokote ambako kuwa silaha iliwahi kumaliza matatizo na nchi ikakaa sawa kabisa bila shida yoyote lakini meza ikiwepo inaweza ikamaliza matatizo yote, kwa sababu kila mmoja atasema analolitaka na yule ambaye ana, ana, ana, halitaki atavumilia. Maanake ni lazima mvumiliane, hiki mwenzangu apendi mimi. Vita ya Sudani itamalizwa na Wasudani ndani huo, wafadhili wa vita wakijiweka pembeni, kila kitu kitakaa sawa. Vita ni biashara, hakuna vita duniani inaweza ikapata ufadhili kama haina malipo, kwa sababu gharama ya vita ni kubwa sana. Marekani tayari imeamua kwamba pande zinazopigana zimefanya uhalifu wa kivita na kusema RSF na wanamgambo washirika waliohusika katika mauaji ya kikabila huko Darfur Magharibi. Pande zote mbili zimesema zitachunguza ripoti za mauaji na unyanyasaji na kuwafungulia mashtaka wapiganaji wote watakaobainika kuhusika. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa inahusu kipindi cha Aprili hadi Disemba mwaka uliopita. Inategemea mahojiano na wahasiriwa na mashahidi zaidi ya mia tatu, pamoja na picha za satelaiti. Inasema kwamba wakati mwingine wale wanaokimbia kuokoa maisha yao au waliohama makazi yao kutokana na ghasia hizo walikumbwa na mashambulizi ya silaha za kulipuka. Ripoti hiyo pia inaelezea matukio katika mji mkuu Hatuma, ambapo makumi ya watu walikamatwa na kuwekwa nje karibu na vituo vya jeshi la RSF ili kuzuia mashambulizi ya anga kutoka kwa ndege za kivita za Sudan. Ripoti yake Jason Nyakundi kuhusu mzozo wa Sudani inakamilisha kwa undani. Asante msikilizaji, kwa muda wako kusikiliza. Mimi ni Kenneth Bwire, uwe na usiku mtulivu.