Iwa sasa ni saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki na saa tatu na nusu asubuhi za hapa Marekani, ambapo tu kweli kwelikweli, tarehe nayo ikiwa ni knn mwezi Machi w224 nalo jina langu mimi naitwa Idi Ligongo. Tarehe kama ya leo mwezi uliopita kulikuwa ni hekaheka -heka kweli, e, za mambo ya siku ya wapenda nao, lakini tumesha sahau, maisha yanakwenda mbele na mwaka unazidi kusonga mbele Tunokaribi bisha ndani ya VOA Express ni mengi ambayo e, tumekuandalia. Mojawapo tutaangazia e, hatua ambayo kwa kweli, katika sekta ya elimu hasa kwa waalimu, kuonekana kushuka kwa maadili. Wanadai wengine ni kutokana na waalimu wengi ambao wanaingia hivi sasa e, katika kufundisha wana umri wa ujana, kweli kweli kweli, tutaangalia je, tatizo ni umri? Tatizo ni mafunzo? Tatizo liko wapi? Tutasikia kauli za mwalimu mwenyewe akitupa eh, uzoefu wake vilevile, vile maswala ya burudani, TikTok Harison Kamao, imeleta habari kubwa kwelikweli hapa Marekani. Kwa hakika kweli kuna hatua ambazo zinaendelea kupigwa na bunge la Marekani kuelekea kufungwa au mjadala mkubwa wa kufungwa kwa TikTok, na hilo tutalizungumzia kwa kina na lina hadhari gani kwa vijana wanaotumia TikTok barani Afrika. Kando na hilo VOA Express haimaliziki bila muziki na baadhi pia yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na vyombo uh, vya habari. Yote haya tulia tu, tusafiri pamoja kwenye VOA Express. Lakini moja kwa moja nampa mwenzangu Idi Ligongo nafasi hii, yaanze na swala la waalimu ambalo umetaja. Naam, Kamau, ni kwamba ripoti mbalimbali zinaonyesha hivi sasa kuna viashiria vya kushuka kwa maadili eh, kwa waalimu ambao wanafundisha kuanzia shule za msingi, shule za sekondari ama shule za upili, na vitendo hivyo ikiwemo ni kuwajeruhi wanafunzi, e, kutumia nguvu nyingi kuwaadhibu, lakini vilevile vile swala lingine ambalo linagusiwa ni hata kuingia kwenye maswala ya uhusiano wa kimapenzi, lakini lingine ambalo linazungumzwa ni namna mwalimu anavyopaswa kuwajibika mbele ya wanafunzi wenzake. Sasa kuna eh, ile hali ambayo imekuwa ikizungumzwa kwamba ni kutokana na walimu wengi wanaoingia katika uh, hiyo sekta, ni vijana wanatoka vyuo vikuu moja kwa moja wanapelekwa huko, na hali inaanza kuwa si nzuri. Lakini vilevile vile, e, wengine wanasema hapana, labda tuangalie, pengine kuna masehemu e, namna ya kuandaa hawa walimu hakufanyiki vizuri au kuna matatizo fulani ambayo yanasababisha ili kujitokeza, lakini kikubwa ni kwamba katika sekta ya ualimu e, ivipo viashiria vya kushuka kwa maadili, ambapo suala hili limeanza kuleta utata mkubwa. Kwa mfano nchini Tanzania, siku mbili tatu zimepita, e, kuna kesi inaendelea hivi sasa ya waalimu kudaiwa kumpiga mtoto mpaka kumsababishia kifo. Lakini matukio kama hayo yameshawahi kutokea mengi tu, si Tanzania, hata kule Kenya eh, hali kadhalika Uganda eh, na nchi nyingine ambazo zinazunguka za eneo la maziwa makuu na Afrika mashariki kwa ujumla. Sasa nimezungumza na mwalimu Castro eh, David na nikataka kujua Mwalimu Castro, je, ni tatizo ni suala la ujana au tatizo ni nini? Hebu tueleze wewe, uko ndani katika e, swala hili la ualimu, unajua mafunzo, unajua wale ambao wana e, kuja kuanza kufundisha, tatizo liko wapi? Ujana sio tatizo. Tatizo ni namna alivyopata mafunzo, kwa sababu tunao vijana wengi tu wako mashuleni na wanafanya vizuri. Kuwa kijana sa sababu ya yeye kukiuka maadili ya ufundishaji. Siku hizi vyuo vingi, kuna aina mafunzo mtu anaepata kiwa chuoni. Kwa mfano, kwa katika walimu wengi ambao wanatokea vyuo vikuu moja paka paka, paka shule za za kawaida, kuna shida tofauti na mwalimu ambaye amepitia njia ya cheti na njia ya, ya shahada Sa walimu ambao wanapata wana, wana mafunzo atua vio vikuu anaishieti ile misukosuko ya kufyeka kukata kuni kupiga deki yani, yeye ya anakuwa na chumba chake mwenyewe amejipangia. Huyu akija kwenye kazi, inakuwa ni tofauti ya mwalimu ambaye alifundishwa kukata kuni, kupiga deki, kufyeka na kulala kwenye bweni tofauti tofautindnaone na walimu ambao wamekuwa na mafunzo yao kutoka vio vikuoja kuja ma mashuleni wamekuwa na, na tabia za tofauti na walimu ambao ota mafunzo haya ambayo ya vitendo. Sasa mwalimu Castro, suluhisho hapa unadhani ni nini? Kwa sababu uh, umegusia inaonekana kuna uh, e, labda mwanya fulani katika swala zima la mafunzo, na wewe binafsi unaona swala si ujana. E, nini ambacho unadhani kinapaswa kufanyika ili kuondoa hili tatizo, maanake linaonekana linakuwa e, kubwa hivi sasa, e, kadri siku zinavyozidi kwenda. Samsingi nadhani tuirekebishe namna, yani mitaala yetu hasa upande wa vyuo tuirekebishe kwamba tunapomwandaa mwalimu ile kweli tunamwandaa mwalimu, na mwalimu anapoenda kazini kweli anatakiwa awe na ile misingi ya ufundishaji, yani kwamba awe na maadili na ajue pale anakiendeleza kizazi, na asijione au kujilinganisha yeye na wale wanafana nao, hata kama wanalika moja, lakini bado yeye ni mwalimu. Kwa hiyo ni vyema mitaala yetu tuirekebishe, yani iendane na namna mafunzo tunayot na mwanafunzi awe kijana awe mtu mzima, anatakiwa afuate misingi ya maadili ya kazi yake, na kuwe na hatua kali za kuchukuliwa endapo mwalimu yule atakuwa anakiuka misingi ya ufundishaji, kwa sababu tukiacha hivi kama hivi ilivyo, mtu atakuwa naona kama vile yuko na mtu ambaye walikarake, na hivyo kukiuka maadili ya ufundishaji. Naam, Harrison, kama umemsikiliza mwalimu mm -hmm. Castro David eh, akiweka bayana jinsi yeye anachoona kwamba anasema swala si ujana swala ni mafunzo, mafunzo ambayo yana maadili, na na maadili hmm. Kiujumla basi tusonge mbele, e, kwenye mambo ya muziki. Hapa Ashake anakuambia only me Hai basi, ni ashake huyo, anakuambia me, ndivyo tunavyokwenda ndani ya matangazo ya VOA Express kutoka hapa eh, Washington DC, na kama sasa tuelekea katika masuala mazima ya TikTok market. E, bunge la Marekani limezua tafurani kweli kweli kweli kweli kabisa. Asanti uh, mwenzangu Idi. Uh, kama mjuavyo, ama labda ripoti umeipata, ni kwamba bunge la Marekani na bunge, kuna mabunge mawili, kuna Senate na bunge la Wawakilishi. Na bunge la wawakilishi hapo jana limepitisha kwamba uh, TikTok iwapo haitabadili uh, inavyosimamiwa na kuwa chini ya kampuni fulani ya Kimarekani ndani ya miezi sita ijayo, basi watakatiza huduma za TikTok hapa ndani ya Marekani. Uh, rais mwenyewe Joe Biden amesema kwamba anasubiri hilo, na iwapo Senate itakapofikishiwa suala hili pia itapitisha, basi huenda hilo likafanyika na TikTok ikazimwa hapa Marekani, ambapo ina wafuasi zaidi ya milioni moja sabini. Mwaka uliopita Marekani ilipata kipato cha dola bilioni 86 kutokana na TikTok na kuna hatari kwamba hizo ah, fedha uene zikapotea, lakini pia kuna sababu nyingi ambazo Marekani inadai ama wale wabunge wa, wa Marekani, mojawapo kuu ikiwa ni hali ya usalama uh, wa ndani wa nchi, wakisema kwamba inavyoongozwa kule wamegundua kwamba huenda ina ushirikiano na chama kikuu cha kikomunisti cha China. Basi tuondoe hayo hayo yote tisa kumi, kuna watumizi wengi sana Afrika ambao ni vijana nani na ni mtumizi wa TikTok, Merab, kwako unalichukuliaje swala hilo? Nafikiria ka TikTok imetelewa Marekani, inaweza ku kuharibu business ya watu huku Afrika. Uh, watu wengi sahizi wanafanyanga business kwa TikTok, wengine wana- wakipata hizo malikes wakipata watu wenye wanaona vitu zao wanapata a lot of, uh, wanapata pesa mtu, mtu kata, ni akushago nini anaweza kufanya na TikTok. So I think it affect watu sana uh, mera kuna wale wanasema kwamba labda pengine kuna tabia mbaya watu wanajifunza, baadhi ya tabia mbaya kutoka kwa TikTok, wengine wakilaumu labda tabia zinazotoka Marekani. Je, iwapo itafungwa, unaona kama pia kwa upande fulani itasaidia vijana kujiepusha na baadhi ya tabia zinazodaiwa kutoka labda kwa baadhi ya watumizi wa Marekani? Ah, kitu yenye nafikia maybe, wanaweza kuweka restrictions zenye zinasaidia ati, unaona vile YouTube iko YouTube iko na restrictions iko na YouTube ya watoto <coughs> na wakubwa. Sa wakikuweka restrictions kama hizo inaweza kusaidia, because pia mimi nimeona ina affect, unaweza kuona hata watoto wadogo wamewaweka kwa TikTok, hata watoto wana, wana access TikTok easily. Ku open account yako kwa TikTok haina hata, ni rahisi sana hata mtoto akikua kanaona tu ni rahisi hivyo. Unaona huku Uganda wamesha ban vitu kama porn sites, watu hawezi kuzi access tu hivyo, so kitu kama TikTok ina and even Instagram, Instagram iko na hizo restrictions, so TikTok pia ikiweka hizo restrictions inaweza kusaidia because not every content ni nzuri kwa watoto. Content zingine zinaharibu watoto, hata watu wengine wanajipata si hata watoto peke yao, pia watu wakubwa kwa wanaenda, wanafanya wanaenda vitu with their lives. Mtoto msichana anaweza kuwa raped nini na mtu anamweka hapo like ina expose a lot of things. It's, so kwa anaweza kuweka restrictions na guidelines zinaweza kusaidia. Asante sana Merab ukiwa Kampala, Uganda. Unasikia Idi huyu anasema kwake, anaomba tu iendelee, lakini masharti yawepo, akisema mm, mm, kwamba kipato kitapotea na mengi pia yatapotea. Kwa hivyo kwake, anasema tu kuwekwe masharti na sheria za kutosha za matumizi ya TikTok kizingatiwa, kama vile tulisema pale ina watumizi milioni 170, mm, hapa Marekani. Haya basi, tutasubiri kuona hali itakavyokuwa pindi itakapofikishwa mbele ya Senate hoja hiyo na tuone kwamba kama kampuni yenyewe ama TikTok yenyewe itakubali, e, ili endelee kufanyika kuendelea uh, kupa Marekani, basi umiliki wake uhamishwe uwe kwenye kampuni moja ya hapa Marekani ndani ya kipindi cha miezi sita. Tusubiri tuone, hili ni swala ambalo sijui litaisha vipi? Haya basi, tupate habari za kimataifa. Basi baada ya kupata hoja hiyo ya TikTok ya Marekani, ni kwamba China kwa upande wake mapema leo imesema kwamba baraza la wawakilishi la Marekani kuidhinishwa msaada ambao utailazimisha TikTok kuvunja uhusiano na kampuni mama ya China au kupigwa marufuku nchini Marekani kunafuata mantiki ya kijambazi. Ap fupi ya video imepata maarufu duniani kote, lakini umiliki wake na kampuni kubwa ya teknolojia ya China ya ByteDance na madai ya utiifu wa chama tawala cha kikomunisti cha Beijing kumezua wasiwasi katika miji mikuu ya mataifa ya magharibi. Hapo Jumatano, baraza la wakilishi la Marekani limeidhinisha kwa idadi kubwa mswada ambao huenda ukailazimisha TikTok kuachana na kampuni mama na kupigwa marufuku hapa Marekani. Mswada huo bado haujapitishwa na baraza la Senate ambako unatarajiwa kukabiliwa na mtihani mgumu kuhusu sheria. Nchi nyingi zinarejea kutoka kwenye janga la COVID-19 lakini zile masikini sana bado zina idadi kubwa ya wanaoona hali zao zikizorota, mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa umesema Jumatano. Achim Steiner, mkuu wa shirika hilo, alisema kwamba baada ya miongo miwili ambapo nchi tajiri na masikini zilikuwa zikikaribia katika suala la maendeleo, matokeo hayo ni ishara kali sana ya onyo kwamba mataifa sasa yanasambaratika. Orodha ya maendeleo ya kibinadamu ambayo shirika hilo imetoa tangu mwaka 1990 inabashiriwa kufikia viwango vya juu mwaka 2023 baada ya kupungua kwa kasi wakati wa miaka ya janga katika mwaka wa 2020 na 2021 Wizara ya Ulinzi ya Russia imesema leo kwamba imeharibu ndege 15 za Ukraine zisizo na rubani na makombora manne huko, maafisa katika mkoa wa Russia unaopakana na Ukraine wakisema mtu mmoja ameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa kwenye mashambulio ya ndege isiyo na rubani iliyofanywa na Ukraine. Zashlav Gradkov, gavana wa mkoa wa Belgorod, amesemakupitia tarif, taarifa za awali zinaonyesha kuwa mtu mmoja aliyekuwa kwenye gari aliuawa katika shambulio hilo huku watu wengine kadha wakijeruhiwa. Gradkov amesema ndege nyingine isiyo na rubani iliangukia kwenye mti huku wimbi la mlipuko likiharibu nyumba mbili, lakini hakuna majeruhi yaliyoripotiwa. Mahitaji ya mafuta duniani yanatabiriwa kukua zaidi kuliko ilivyotarajiwa kutokana na mtazamo wa kiuchumi wa Marekani na kuongezeka kwa mahitaji ya mafuta ya meli zilizobadili safari yake na kutoka Bahari ya Shamu, shirika la kimataifa la nishati limesema Alhamisi. Meli za biashara zimekuwa zikifanya safari ndefu na gharama zaidi kuzunguka huko kusini mwa Afrika ili kuepuka mashambulizi ya waasi wa kihodhi wa Yemen katika Bahari ya Sham, njia muhimu ya biashara ya kimataifa. IEA imesema ukuaji wa mahitaji ya mafuta duniani sasa unatabiriwa kuongezeka kwa mapipa milioni 1.3 kwa siku kwa mwaka huu. Mambo safi sana na simi hapo anasema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo tunaingia kwenye swala la barazani ambapo tuliuliza, je, una maoni gani kuhusu majumba ya starehe na, na, na nyumba za ibada zilizopo karibu na makazi ya watu uh, na zikishutumiwa kusababisha kelele miongoni mwa wakazi. Hii ni hatua ambayo imechukuliwa kwenye miji mingi mikubwa na hasa katika nchi ya Kenya ambapo kwa kweli katika uh, vitongoji vingi uh, vilabu vimefungwa na baadhi ya makanisa yanayosemekana kupiga kelele yamefungwa. Sasa maoni bado ni mengi na yanaendelea kumiminika kupitia ukarasa wa Facebook, lakini kulingana na muda nafikiri tutasoma machache yaliyoingia alafu, kisha baadaye kama muda utaruhusu, tutaendelea kusoma mengine. Lakini namwona Zabron Mayongezo, kijana mkongwe, yuko kule Beni DRC. Anasema kwa kweli hizo nyumba zimekuwa zikikosesha watu usingizi, hususan katika saa za usiku. Kwa hiyo, kila serikali ni vyema kutia amri, ili labda kuwe na upungufu wa kelele. Huyu hapa ni Chacha John Amisa, anasema anatokea kule nchini Kenya. Maoni yake ni kwamba anaweka wazi, bora ziondolewe karibu na makazi yetu. Kama siyo hivyo, usiku wasipige kelele, wapunguze na sauti kubwa za redio. Hapa namwona Jacob Masungo kweli amefanya mchango mkubwa. Idi, hapa labda utanisaidia kidogo, tusaidiane. Lakini amesema majumba ya starehe na nyumba za ibada zilizopo karibu na makazi ya watu anaweza kusababisha changamoto za kelele ambazo zinaweza kuathiri amani na utulivu wa kazi. Hapa kuna maoni kadhaa kuhusu swala hilo, labda tusome mawili au matatu pekee. Jacob Masunga ameandika mkeka kwelikweli huu, anakuambia kwanza e, kama suluhisho e, mgawanyiko wa matumizi ya ardhi ni muhimu kwa mamlaka na mipango je na wataalamu wa miji kuweka mipango thabiti na matumizi arithi ya ardhi ili kuzuia ujenzi wa majumba ya starehe, nyumba za ibada karibu na makazi ya watu. Kupanga matumizi arithi ya ardhi kwa njia ambayo inazingatia mahitaji ya wakazi ni muhimu kwa kudumisha amani na utulivu. Kuna hoja pili ambayo Jacob ameandika, anasema: ufuatiliaji wa sheria za kelele. Sheria na kanuni za miji au jiji zinapaswa kuwekwa viwango vya kelele vinavyoruhusiwa katika maeneo ya makazi na kuhakikisha kwamba majumba ya starehe au nyumba za ibada zinazingatia viwango hivyo. Ufuatiliaji wa utekelezaji wa sheria hizi ni muhimu ili kuhakikisha kwamba wakazi wanapata haki yao ya kuishi katika mazingira yenye amani na utulivu. Ameandika vizuri sana mkakati, hata bungeni utaipeleka hii yani, kabisa. <laughs> Ameandika <laughs> kweli vizuri. Soma ya mwisho tu alafu ma anaona utaturuhusu tusome zote uoaai tu ke ya tatu anakuambia kwamba mazungumzo na ushirikiano ni muhimu kwa wamiliki wa majumba ya starehe au nyumba za ibada na wakazi wa eneo husika, kufanya mazungumzo ya kushirikiana ili kutafuta suluhisho la pamoja kuhusu suala la kelele. Mazungumzo ya wazi na ushirikiano wa pande zote zinaweza kusaidia kupunguza mvutano na kutafuta suluhisho linalowafaa wote. Aa, lakini hoja hii sitaiacha hili hata muda ukiteknolojia mm, na ufundi hapo ndio mambo yalipo. mm -hmm. Anasema kuna teknolojia na ufundi wa kisasa unaozingatia kupunguza kelele katika majumba ya starehe au nyumba za ibada. Basi kwa kifupi anasema mm, situtumie teknolojia hiyo ile, uh, soundproof kuzuia kelele bila kuhamisha au kufunga nyumba zile. Ndio hoja safi sana. Hoja nzuri kabisa. <laughs> Basi tuna kwenda hivyo eh, katika burudani ya muziki hapa tunaungana naye Nei wa Mitego ni uwa mitego ni ni wakiwa na kusa wanasema sioni. Ah, jamana endelea vizuri sana pale. Yani, wakati mwingine wanaandika maneno kweli na anaflow unafurahia kweli. Mm -hmm. Si mchezo. Mambo yanakwenda vizuri kabisa, tunakwenda kwenye maswala ya, ya burudani ya kiashiria kamili kwamba burudani imeshafika wakati wake, mwenzangu mm -hmm. Sande Shomari kafanya mambo yake hapo na, na tunaangazia leo katika sekta ya filamu ambayo hujulikana eh, sana kama Nollywood yani, nchini Nigeria. Eh, imetangazwa kwamba kuwa ni mtengenezaji wa pili kwa ukubwa wa filamu duniani na inapiga hatua katika masuala ya sanaa na umaarufu. Timothy Obiezu e, anaripoti kutoka Abuja na Sandey Shomari anayesoma taarifa kamili katika burudani. Mwigizaji wa filamu kutoka Nigeria anamalizia filamu yake mpya ya hivi karibuni Just the Two of Us. Mradi huo wa kutengeneza filamu unatarajiwa kuanza mwezi Aprili. Cast anasema anatumaini kwamba mradi huu utafanikiwa sana. Mwanafunzi wa zamani wa saikolojia alizindua kazi yake ya sinema mwaka 2019 kwa upande wa uzalishaji, tasnia ya filamu ya Nigeria au Nollywood ni ya pili kwa ukubwa duniani nyuma ya Bollywood ya India, inayozalisha zaidi ya filamu elfu moja kila mwaka. Mwezi Desemba, sinema ya Nigeria A Tribe Called Judah ilikuwa filamu ya kwanza kupata naira bilioni moja sawa na takriban dola milioni 1.1 katika mauzo ya ndani mcheza filamu wa Tribe Called Judah, Olomide Oworu anasema filamu kuhusu mama asiye na mume na wanaye watano walihangaika kutafuta riziki na hadithi ya kawaida ya maisha ya kule Nigeria. Podcast anasema mafanikio ya filamu ya Lion Heart iliyoongozwa na Genevieve Naji, ambayo ilikuwa filamu ya kwanza ya Nigeria kuonyeshwa kwenye Netflix mwaka 2019 pia iliwatia moyo watengenezaji hawa wa filamu. Lakini watengenezaji wa filamu wanasema upatikanaji wa ufadhili bado ni changamoto, na wanaitaka serikali ya Nigeria na taasisi za kifedha kuwekeza zaidi katika tasnia ya filamu na matokeo. Na soko linalokuwa ni habari njema kwa watengenezaji wa filamu kama vile podcast na wamilioni wa Nigeria wanaosubiri kwa hamu kuona filamu kubwa inayofuata kwenye skrini zao. Kazi kweli kweli. Langu jina Sunday Shomari, kutoka meza ya burudani. Asante sana Sandy Shomari, unasikia mambo hayo ya mvi idi. Uh, lakini kuna swali ibuka mm -hmm. sijui kama tunapozungumzia kuhusu mm, Nollywood ambazo ni mvi za Nigeria mm -hmm. ikilinganishwa na Bollywood ambazo ni za India mm -hmm. sijui kama tunazungumzia ubora au wingi wa filamu zinazotolewa kwa muda fulani, na hapa wanachoangalia sana ni wingi, kiwango cha filamu zinazozalishwa kwa muda fulani katika kipindi cha mwaka mzima, kwa sababu Bollywood nao wanazalisha filamu nyingi nyingi, lakini sa unajua kukumbuka e, kwamba India ni taifa la kwanza kwa idadi ya watu duniani. e, kwa hiyo kuna watu wengi wanafanya mambo mengi sana. Yeah. wanaweza wakatoa movie hata tatu kwa siku moja kutokana na wingi wao, kutokana na, wingi wao. Yeah. na ni uh, ki industry amba, ama kiwanda ambacho kimekuwa ama tasnia imekuwa ya muda mrefu sana zaidi ya miaka mia moja na huko, kwa hiyo e, sasa ubora ndivyo hivyo kwa hiyo tujaribu mm -hmm, kuangalia hapo. Kwa hiyo ni habari njema hiyo e, japokuwa pia inafikirisha. Basi sisi tuseme kwamba shukran kwa kuwa nasi msikilizaji wetu ndani ya matangazo haya ya VOA Express. Mimi jina langu naitwa Idi Ligongo, lakini nilikuwa na mwenzangu hapa eh, Harrison Kamau. Naamini eh, utakuwa nasi tena kesho katika sehemu nyingine ya matangazo haya ya VOA Express, lakini usiache eh, ama usisite kuendelea kusikiliza matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. <mucho> Kama ni dozi wem seto, oh. Kama ni tunda we ni apple. Kama mapenzi se kweto, na vutia haswa unanifanya joketo. Kama ni dozi wem seto, yeah. Kama ni tunda oh. We ni apple. Kama mapenzi se kweto, na vutia haswa unanifanya joketo.