Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Jeshi la Israel limesema leo kuwa lilifanya mashambulizi ya anga ili kuharibu mitambo mitatu ya kurusha makombora ambayo ilitumika kutuma sehemu ya roketi mia moja zilizorushwa kutoka Lebanon kuelekea Golan Heights inayokaliwa na Israel. Ghasia za mpakani ni duru ya hivi karibuni ya mapigano ya mara kwa mara ambayo yameongeza wasiwasi wa kimataifa kuhusu kuenea kwa vita vya Israel na Hamas katika ukanda wa Gaza hadi maeneo mengine katika eneo hilo. Israel pia iliripoti Jumanne kufanya mashambulizi mapya ya anga katika eneo la Khan Younis kusini mwa Gaza, wakati ikisonga mbele na kampeni yake kulitokomeza kundi la wanamgambo wa Hamas. Wakati Umoja wa Mataifa umeonya juu ya kuongezeka kwa mzozo wa chakula huko Gaza, meli iliyokuwa na tani mia mbili za misaada iliondoka Cyprus leo ikiwa njiani kupeleka misaada kwa njia ya bahari. Ujumbe wa Marekani kuhusu uhuru wa dini umesema Jumatatu kuwa umekatisha ziara yake nchini Saudi Arabia baada ya mmoja wa wanachama wake kutakiwa kuvua vazi lake la kichwani linalovaliwa na Wayahudi. Tume ya Marekani ya Kimataifa ya Uhuru wa Dini, USCIRF, imesema ujumbe wake ulikuwa karibu na Riadh ukitembelea Diria, mji wa kihistoria ambao ni eneo la urithi wa dunia la UNESCO, wakati mwenyekiti wa tume hiyo, Rabi Abraham Cooper alipokataa maombi ya kumtaka avue kofia ya kidini aliyovaa kichwani. Hakuna mtu anayepaswa kunyimwa fursa ya kuingia katika eneo la urithi hasa, mtu ambaye azma yake ni kuonyesha umoja na maendeleo. kwa kuwa ametokeza tu kama Myahudi, Cooper alisema katika taarifa yake. USCIRF ilisema Cooper na makamu wake mchungaji Frederick Devi walialikwa kutembelea eneo hilo Jumanne iliyopita kama sehemu ya ziara yao rasmi baada ya kucheleweshwa mara kadhaa kwa ziara hiyo, maafisa waliambakupa avue kipa yake wakati wakiwa kwenye eneo hilo na wakati wowote wa alipokuwa hadharani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Uturuki, Iran na Moroko zinawania nafasi kubwa zaidi za kiuchumi na kijeshi katika ukanda wa Sahel barani Afrika baada ya mtawala wa zamani wa kikoloni Ufaransa kulazimishwa kujiondoa kutoka eneo hilo tete. Vifaa vya kijeshi vya Uturuki na miradi ya maendeleo na miundo mbinu ya Moroko pamoja na Iran inazivutia serikali za kijeshi za Sahel zenye matatizo ya kifedha kutokana na kukabiliwa na vurugu za jihadi Mali, faso na Niger zimepitia mapinduzi tangu mwaka elfu mbili na ishirini dhidi ya uasi wa kijihadi wa umwagaji damu. Watawala wao wa kijeshi tangu wakati huo wameondoka katika jumuiya pana ya Afrika Magharibi na kuunda makubaliano ya pamoja ya ulinzi ili kupambana na wapiganaji wa jihadi na wizara ya fedha ya Marekani imewawekea vikwazo watu 16 na taasisi katika pembe ya Afrika na mashariki ya kati, ikiwatuhumu kwa biashara haramu ya fedha kwa ajili ya kundi la wanamgambo wa kiislamu wa Alshabab. Wizara ya fedha imesema mtandao huo, mtanda wa biashara ulikuwa sehemu ya mtandao wa kimataifa wa kuchengisha fedha na kutakatisha fedha kwa ajili ya kundi hilo lenye uhusiano na Alqaida linaloendesha shughuli zake nchini Somalia na lilitajwa na Washington kuwa la kigaidi. Watu binafsi ndani ya mtandao huu wakiwemo wafanya biashara wenye ushawishi mkubwa katika eneo hilo, hazina ilisema katika taarifa ya Jumatatu. Mashirika yaliyolengwa ni pamoja na Fintech Halel Commodities LLC yenye makao yake Dubai na matawi yake madogo na ofisi ndogo zilizopo Kenya, Somalia, Uganda na Cyprus, kampuni ya Kamat Al Najar General Trading yenye makao yake UAE ambayo ili tumika kama njia muhimu ya utakatishaji fedha katika mtandao, na kampuni moja ya basi kutoka Kenya ambayo ilisaidia mkakati wa Al-shababu pia ziliwekewa vikwazo. Mwisho wa habari za dunia. Naitwa Mkamiti Kibayasi, utakuwa naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tunaangalia hali inavyoendelea nchini Haiti mara baada ya waziri mkuu Ariel Henry kutangaza kuwa tayari kujiuzulu wadhifa wake kuongoza taifa hilo ambalo hivi sasa linapitia wakati mgumu wa mgogoro wa kisiasa unaosababishwa na magenge ya uhalifu. Katika sehemu ya pili, tutaangalia hatua ya rais wa Rwanda Paul Kagame kueleza kwamba kuwa tayari kukutana na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC Felix Tshisekedi kujadili mgogoro unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, eneo ambalo linasababishwa na machafuko ya makundi yenye silaha, likiwemo kundi la m 23 ambalo taifa la Rwanda linashutumiwa kulisaidia. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Katika kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Haiti, ambapo waziri mkuu Ariel Henry wa taifa hilo ametangaza kuwa tayari kujiuzulu wadhifa wake. Atajiuzulu baada ya kuanzishwa kwa mamlaka ya mpito itakayoongozwa katika taifa hilo linalokumbwa na ghasia hadi uchaguzi mpya ufanyike. Rais Irfan Ali wa Gayana alitoa tangazo hilo mwishoni mwa siku ya Jumatatu katika mji mkuu wa Jamaica, Kingston, ambapo viongozi wa jumuiya ya kikanda ya Jumuiya ya Mataifa ya Caribbean au CARICOM walikutana kujadili mgogoro wa Haiti. Ali anashikilia kiti kinachozunguka cha CARICOM. Jumuiya hiyo ilitoa taarifa ikisema, baraza la mpito litaundwa na wajumbe saba, sita kati yao wakiwakilisha miungano mbalimbali ya kisiasa ya Haiti, na saba mwakilishi kutoka sekta binafsi pamoja na wajumbe wawili wasiopiga kura kutoka mashirika ya kiraia. Baraza la mpito litachagua waziri mkuu mpya na kuanza mchakato wa kuandaa uchaguzi ujao wa rais. Licha ya hayo, hali ya kisiasa nchini humo bado haifahamiki na siku moja tu ikiwa imepita baada ya waziri mkuu huyo Ariel Henry kueleza kwamba yuko tayari kujiuzulu baada ya kundwa kwa baraza la mpito na uongozi, ingawa wakuu wa magenge wanasisitiza juu ya kuhusishwa kwenye mipango yoyote ya kunda serikali ya mpito na kusisitiza kwamba yale yote ambayo yanaamuliwa nje ya Haiti hayatosikilizwa endapo wao wa hawatokuwa sehemu ya mchakato huo. Henry alikubali kujiuzulu Jumatatu wakati wa mkutano wa dharura wa jumuiya ya mataifa ya Caribbean CARICOM nchini Jamaica, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken aliahidi msaada wa ziada wa zaidi ya dola milioni mia moja kuwezesha kupelekwa kikosi cha kimataifa nchini humo. Abdul Shakur Abud ana maelezo zaidi juu ya hali inavyoendelea nchini humo, akizungumzia kutoka Itali Puerto Rico. Waziri Mkuu Ariel Henry amesema kufuatia mkutano wa mawaziri wa Jumuia ya Mataifa ya Caribbean CARICOM ameamua kujiuzulu, akisema Haiti inahitaji amani, utulivu na maendeleo Serikali ninayoiongoza itaondoka mara tu baada ya kuundwa kwa baraza tawala, itaendelea kufanya kazi za siku hadi siku hadi pale waziri mkuu na serikali mpya zitateuliwa. Uamuzi wa kujiuzulu kwa Anri ulitangazwa na rais Muhammed Ifran Ali wa Gayana, rais wa hivi sasa wa CARICOM, baada ya mazungumzo ya faragha ya saa kadhaa ya mawaziri wa mambo za nje wa jumuiya hiyo iliyohudhuriwa na waziri wa mambo za nje wa Marekani, Antony Blinken. Akizungumza kwenye mkutano huo huko Jamaika, Blinken amesema kutokana na ghasia za magengi ya uhalifu kupata nguvu inadhihirisha wazi umuhimu mkubwa wa kupelekwa kwa kikosi cha kimataifa. Kutokana na hali ya dharura inayojitokeza, ninatangaza hii leo kwamba wizara ya ulinzi ya Marekani inaongeza kwa maradufu msaada wake kwa kikosi hicho kutoka dola milioni mia moja kufikia dola milioni mbili na kwa hivyo kwa ujumla nafikisha msaada wa Marekani kuwa milioni mia tatu kwa ajili ya juhudi hizo. Zaidi ya hapo, ninatangaza msaada wa dharura wa dola milioni 33 kusaidia huduma za afya na chakula za Haiti. Hata hivyo, haifahamiki bado jinsi utawala wa mpito utakavyoundwa na wachambuzi wanasema haiko wazi ikiwa mipango hiyo ya kimataifa itaweza kutekelezwa, kwani wakuu wa magenge ya uhalifu wanataka kuhusishwa kwenye utaratibu kamili wa kuundwa serikali mpya. Kiongozi wa magengi hiyo Jimmy Sherezi anayejulikana kama Barbecue akizungumza na waandishi wa habari mjini Port-au-Prince baada ya uamuzi wa kujiuzulu kwa waziri mkuu, amesema wanaitaka jumuiya kimataifa kuwapatia wahaiti nafasi ya kujiamulia mustakbal wao wenyewe. Safari hii tunachoomba ni kuchaguliwa mtu atakayeongoza nchi anayeishi pamoja na sisi na uamuzi kufanywa na wananchi wa Aiti. Tunataka mawaziri wote watokee katika jamii ya Waiti. Wa Haiti hivi sasa iko katika hali ya dharura tangu Machi tatu. Na Barbecue amewaonya wamiliki hoteli kwa upande mwingine, kuhakikisha kwamba hawapatii hifadhi mawaziri wa serikali au maafisa wa juu wa serikali, na kwamba watavamia hoteli moja hadi nyingine kuhakikisha jambo hilo halifanyiki. Asante sana Abdu Shakur Abudi kwa maelezo hayo. Taarifa ya waziri mkuu Henry kujiuzulu inakuja ikiwa imepita wiki moja baada ya ndege yake kulazimishwa kutua katika eneo la kisiwa cha Puerto Rico baada ya kukataliwa kuingia katika nchi ya Jamhuri ya Dominika, ambayo ipo katika kisiwa kimoja na taifa hilo la Haiti. Kutokana na hayo, nimezungumza na Abdulahi Boru, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kwanza nikataka kujua kujiuzulu kwa waziri mkuu wa Haiti kunaleta utulivu wa hali ya taifa hilo kwa hivi sasa. Hii ni hatua ya kwanza Manake iwapo serikali haiwezi kutekeleza utawala katika maeneo yote ya nchi hiyo, sio Port-au-Prince peke yake, ambapo pengine kwa sababu ni mji mkuu inaweza kuangaziwa sana, lakini utawala wa serikali ya Haiti, serikali au dola ya Haiti haina uwezo wa kumiliki nchi nzima. Kwa hiyo hii ni hatua tu ya kwanza. Kingine, je, uhusiano kati ya kiongozi ambaye atakuja, ambaye pia atakuwa kiongozi wa muda kama alivyokuwa kiongozi wa awali, bwana Henry. Je, nchi hiyo iko tayari kufanya uchaguzi wakati ambapo hali ya usalama ndio hiyo imedorora, hali ya kiuchumi ndio hiyo sio bora tena? Kwa hiyo hii ni hatua ya kwanza kwa mtazamo wangu, lakini bado kuna hatua chungu nzima ya kimsingi ambayo yanahitaji kuchukuliwa ili kurudisha utawala, ndipo pengine watu wafanye uchaguzi ambao unaowafaa. Henry alikuwa ameondoka nchini Haiti wiki moja kabla ya safari ya kuelekea katika taifa la Amerika Kusini la Guyana na taifa la Afrika Mashariki la Kenya ili kupata uungwaji mkono wa kutumwa kwa kikosi cha kimataifa cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo, ambapo taifa hilo limekumbwa na ghasia za kikatili na zisizodhibitiwa na magenge katika mji mkuu wa Port-au-Prince na kwingineko, ambapo magenge ya uhalifu yamekuwa yakifanya shughuli zao na kushambulia hata wana usalama na kufanya utekaji. Lakini Boru hapa anaeleza kwamba juu ya kuundwa kwa baraza hili la mpito kuna uwezekana lakini vilevile vile, e, kutokana na hali ilivyo hivi sasa, shauri hili ambalo linasababisha labda mwelekeo mzuri wa taifa hilo utawezekana. Boru, litakuwa ni vigumu kwa kuwa ni nchi kubwa na kuna baadhi ya watu ambao a tofauti. Hatua hii kama hatua ya Bwana Henry kujiuzulu ni hatua chanya, lakini bado hatua hizi hazitoshi kwa kuwa haziambatani na uzito wa hali ngumu ya Haiti. Hivi nikimaanisha kwamba hatua hizi ni kama kujaribu kuokota maji ya bahari kwa kutumia beseni. Kwa kuwa ni hatua chanya, itasaidia kwa muda, lakini kwa hali endelevu au haizingatii hali ngumu au zitoa hali nchini Haiti. Hii ni hatua chanya na ni lazima ipongezwe, kwa kuwa ni hatua ambayo inaelekea ni mwelekeo mzuri na inatoa njia nzuri ama maono nzuri ya kujaribu kutatua tatizo nchini hiyo na, lakini tusisahau kwamba matatizo ya Haiti si tatizo la jana, ni tatizo la juzi, mwaka juzi, mwaka juzi na mwaka mwingine uliotangulia ulio mwaka juzi. Kwa, kwa hiyo itahitaji zito itahitaji ushirikiano wa kindani baadhi ya washikadao nchini Haiti, itahitaji juhudi za kikanda kama zinazo zinazoongozwa na Guyana na mataifa mengine, itahitaji shughuli ya kimataifa ambayo itaongozwa na Umoja wa Mataifa. Na usisahau Umoja wa Mataifa haina historia nzuri katika nchi hiyo. Serikali ya Marekani haina historia nzuri katika nchi hiyo. Kwa hiyo ni lazima tuangazie kwamba hali hii yote inatokea katika muktadha ambapo hakuna serikali ambayo ina uwezo nchini Haiti. Magenge ambayo yamekuwa yakishikilia maeneo kadhaa ya mji mkuu Poto Prince yalitumia mwanya wa kuto kuwepo kwa Waziri Mkuu Henry kushambulia gereza la like kitaifa na gereza lingine huko Poto Prince na kuua watu kadhaa na kuruhusu maelfu ya wafungwa kutorokea mijini. Magenge pia yalifanya mashambulizi ya risasi kwenye uwanja mkubwa wa ndege wa Haiti. Haya magenge yamesema yenyewe hayakubali maamuzi ya Kingston Jamaica, na hii kuwa ni wasiwasi mwingine, ambapo boru wanaeleza inawezekana ikasababisha hali kuwa mbaya zaidi. na hali hii, swali kubwa linaloulizwa ni je, nchi itakuwa katika hali gani? Hasa ni vigumu sana. Na kile ambacho kinawapa magenge haya ya uwezo, hususan kile kinachoongozwa na Bwana baba Kio ambacho kimejiunga na kingine, ikawa sasa ina nguvu zaidi, ni kwa wao wana silaha, wao wanaweza kuhakikisha kwamba kauli yao ina, inaweza kufuatwa na vitendo vyao. Baadhi ya washikadau wengine ikiwemo mataifa ya kikanda wanatoa kauli, kauli hizo hayaambatani na uwezo au vitendo kwa hiyo itakuwa ni vigumu sana, kama hao washikadau ambao ni muhimu sana, maanake wao ndio chanzo kuu ya hali ya, ya vita katika mji wa Porto Prince kwa sasa na maeneo mengine, kama hao hawajawakilishwa au hawa, hawajaridhia hatua ambayo inachukuliwa na shirika la kikanda basi, itakuwa ni vigumu sana kuonekana kwa kwamba bwana Henry kujiuzulu na wao kutangaza washikadau hao wengine ambao wataweza kumiliki nchi hiyo. Sidhani kimsingi itaweza kubadilisha taswira ya nchi hiyo. Kwa hiyo ndipo maana mimi hurejelea nikisema kwamba hatua hizi japo chanya, haiambatani au haikabiliani na uzito wa hali nchini Haiti. Kujiuzulu kwa waziri mkuu kunabatilisha kwenda kwa polisi wa Kenya, wakati kuna pingamizi nchini humo la mahakama la kutotaka polisi kupelekwa nchini Haiti. Bado suala hilo lipo kwa kuwa makubaliano hayo yaliingiwa baina ya serikali na serikali, licha ya kwamba magenge ya Haiti kueleza serikali ya waziri mkuu haikuwa na uhalali wowote. Je, hili litawezekana? Abdullahi Boru, labda utueleze. Idadi ya kikosi ambacho Kenya imeahidi kwamba kitapeleka Port au Prince ni idadi kidogo sana, japo chanya kama hatua za awali. Kingine ni kwamba, je, askari wa Kenya wataweza kukabiliana na magenge sugu kama barbecue pale? Pia kuna upungufu kidogo, hata wakipewa a, mafunzo ya kilugha, mafunzo ya utamaduni wa nchi ya Haiti na mambo mengine, ile uwe wezo tu utakuwa ni bado ni kidogo sana. Na kingine na cha msingi ni kwamba kama ulivyotaja makubaliano hayo ni kati ya Bwana Henry ambaye anaondoka madarakani na Rais William Ruto, basi itaonekana hii hi ni ishara tosha kwamba kuna hali ya ukosefu wa utulivu katika utawala mzima. Sasa je, serikali ya Bwana William Ruto sasa itahitaji kutia mkataba na kundi hili ambalo limeteuliwa au ambalo limetajwa na na shirika la kanda la Carico. Kwa hiyo haya yote yanaonyesha kwamba hatua ambazo zinachukuliwa zina haizingatii hali halisi au zito wa hali halisi ya nchini Heiti. Kwa hiyo hata kama mahakama ikiruhusu na hatua za, za kisheria zitachukuliwa na askari polisi wa Kenya wataruhusiwa kwenda kuzuru nchi ya Heiti, bado hii haitoshi. Wakati wa mkutano wa viongozi wa kanda nchini Jamaica Jumatatu, waziri wa, wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken itangaza kwamba Washington itachangia dola milioni mia moja za ziada kusaidia kikosi cha usalama kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa nchini Haiti pamoja na dola milioni 33 za misaada ya kibinadam. Lakini bado eh, hali hii inaonekana kwamba ipo ya sintofahamu. Kwa maana hiyo, uh, boru labda hili swali linaweza likawa kama vile kupiga ramli. Je, tunaweza kushuhudia nini siku zijazo katika taifa hilo la Haiti kwa hali jinsi ilivyo? Kama ulivyosema, hii ni kula ramli, lakini kimsingi ni kwamba kama tutafuata historia fupi ya Haiti, tunachotarajia ni kwamba hali hiyo itazidi kuzorota nchini. Hali ya usalama na utawala katika nchi ya Haiti itazidi kuzorota, na penginepo wale ambao ni wahusika wakuu, viongozi na washikadau walioko nchini Haiti kanda na Umoja wa Mataifa na nchi ya Marekani haswa watahitaji kuhakikisha kwamba juhudi za dharura ya mwanzo ya kuhakikisha kwamba serikali hiyo haitaanguka. Asante sana Abdulahi Boru kwa maelezo hayo yote, na hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda si mrefu ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangazia tangazo la kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame kuwa tayari kukutana na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kujadili mgogoro unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tarehe na sehemu ya mkutano huo utajadiliwa. Utayari wa mazungumzo hayo uliwekwa wazi wakati wa ziara ya rais Kagame katika mji mkuu wa Angola, Luanda, Jumatatu, ambapo alikutana na rais wa Angola Joao Lorenzo. Mtandao wa gazeti la The Citizen unaripoti kwamba waziri wa mambo ya nje wa Angola, Tete Antonio, alitangaza hatua hiyo inayoonekana kama maendeleo ya viongozi hao wawili, ambao wamekuwa wakirushiana maneno katika siku za hivi karibuni, kukutana, hali ikiwa kwamba DRC ikishutumu nchi ya Rwanda kusaidia kundi la M23. Lakini kwanza kabisa nikataka kujua hali ikoje nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juu ya mapokezi ya hatua hii, na nikazungumza na Habib Masomeko ambaye yuko nchini humo eneo la mashariki kaskazini mwa Kongo, eneo ambalo limekuwa likikabiliwa na mashambulizi mbalimbali mbali kutoka kwa makundi yenye silaha, lakini hasa kwa hivi sasa kundi ambalo limeshika hatamu ni la M23, ambalo limeelezwa kushikilia maeneo kadhaa katika ukanda huo. Habet, nyinyi mmepokea vipi juu ya hili? Kumesha kuwa mikutano mingi sana, Rais Chisekedi ameshamkuta Rais Paul Kagame mara mingi sana, lakini hiyo ya ya kuleta suruhisho kuiyo tatizo ya vita inaacha watu wanateseka mpaka sasa, inaacha wakimbizi uko kwenye makampi, watoto waende shuleni na mateso inakuwa mingi sana. Wameshakutana mara mingi, hiyo haiko ya mupya. Ni kusema kwamba sisi hatujue kama hatuamini kama hiyo itaacha unapata suruhisho kuhiyo tatizo la vita, na ingine ni kusema kwamba hata kama Rais Chisekedi kumkutana rais Kagame, rais Tshisekedi alisema kwamba atamkuta Kagame mpaka atakuwa ameshatosha tosha, awa waazi wote wa M ishirini na tatu kwenye position zao zote, lakini kwa sasa president Kagame haiko tayari kwa kuondoa hao watu kwenye hii maposition zao. Ni kusema kwamba government ya Congo mpaka sasa haiyahitika kumkuta Kagame kama hayatosha au watu wake wenye wiko wanaleta sujo huko kwenye Congo. Kitu gani ambacho mnaona kinapaswa kufanyika ili mkutano huu. Uwe, uwe tofauti na ile mikutano mingine. Ya kwanza inapaswa kufanyika ni kwenye international community, wanapashwa wa take position kusema kwamba Congo kwa sasa imevamiwa na nchi ya Rwanda, na kuambia rais Kagame ukweli kwamba anakuwa aki address the Democratic Republic of Congo, na ingine itaomba kwamba rais Kagame akuwe hiyo. Sasa ni honest, ongee mzuri na tu assume kama kutakuwa amani na ataitika kutosha au watu wake na jeshi yake yenye iko kwenye kikubwa ambacho watu wa Kongo wangependa kukiona kinafanyika hasa na rais Felix Tshisekedi kuelekea huu mkutano ni nini, hasa wananchi wa Kongo? Sisi wote tunataka amani, tunapenda tukiona awa majeshi ya Rwanda yenye iko huku mashariki mwa Kongo wenye wanaita elfu ishirini na tatu wanaondoka huku mijini e, ya Kongo na ao watu wenye wanaishi kwenye makampi ya wakimbizi warudi nyumbani zao, waendelee na shughuli zao za maisha za kila siku. Hiyo ndio wakongomani tunachunga, tunataka amani na tunataka amani tu, bila kitu kingine. Nikusema kwamba Rais Kagame anapaswa tosha vikosi vyake huko kwenye mashariki ya Kongo, na tunapata amani hiyo. Ndio wakongomani wanachunga. Kwa hiyo mkutano, mara kadhaa tumesikia watu kutoka Kongo mmekuwa mkieleza kwamba endapo Rais Chisekedi e, atazungumza na wale wote ambao wana uhusiano na m ishirini na tatu atakuwa labda anafanya kosa. Je, kuelekea mkutano huu, unaona bado msimamo huu upo palepale pale? Iko na tofauti kwa sababu rais atazungumza na rais Kagame kwa sababu, kwa kusema kweli, hakuna magaidi huku nchini Kongo yenye iko Kongo ni jeshi la Rwanda linaingia Kongo kutatiza nchi ya Kongo au wanaita m ishirini na tatu hawako wa, ni jeshi ya Rwanda. Lakini suluhisho inapasha kuwa kama rais Kagame anaitika, kama anaongea na rais Chisekedi na wanasema ukweli wote, wanakuwa honest, hiyo shida yenye iko Mkongo kwa sababu m ishirini na tatu haiko yenye iko Kongo ni jeshi la Rwanda lakini like tukirejea katika shauri ambalo limeendelea la huko Luanda e, nchini Angola, hasa tukiangalia kile ambacho kimetangazwa na waziri wa mambo ya nje wa Angola, Tete Antonio, kuhusu hatua ya kukutana viongozi hao wawili. Kwa mujibu wa waziri Antonio, nchi zote za Rwanda na DRC zimekubaliana kwa jukumu la kufanya mkutano utakaokuwa na ujumbe wa mawaziri kutoka pande zote kufanikisha malengo hayo. Ziara ya rais Kagame kwenda Angola imefanyika baada ya ziara ya rais Tshisekedi ya mwishoni mwa mwezi Februari, ambapo naye alitangaza kwamba rais Tshisekedi alikubali kukutana na mwenzake rais wa Rwanda Paul Kagame. Nimezungumza na Cosmas Bahali kutoka kituo cha kusimamia na kutatua migogoro barani Afrika na nikataka kujua kile ambacho yeye amekiona juu ya tangazo hili, linaleta ishara gani katika mgogoro huu? Hiyo ni habari njema kwamba kusikia Rais Kagame anataka kukutana na rais Ekeji wa DRC ni jambo zuri sana. Sasa hatujui, maana nadhani sio mara ya kwanza kuonana. Sasa sijajua kama sasa ataonana, kutokana na jipi jipi ambao watazungumza na ambao watalitekeleza, ndo wasiwasi wangu. Rwanda ina changamoto. Changamoto ambayo ninayo ni ile ya kwamba baada ya mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne, Uh, wale wanajeshi wa zamani walikimbilia na wakimbizi wengine walikimbilia mashariki mwa Kongo na wakabaki huko. Wapo waliorejea nyumbani, lakini wengi bado wakawa bado hawajarudi sasa, na hiyo kwamba ndio vikundi ambavyo vimeanza huko kwa ajili ya harakati mbalimbali za usia, kuona kwamba jinsi ya kurudi kwao ikiwemo kikundi kinachoitwa FDLR. Hiki kikundi nadhani Rais Kagame ndio ambacho anaona na wasiwasi mkubwa na amekuwa nakiwa na, na, na hofu nacho sana, ndio maana labda kwa sababu iko pande wa DRC ndio maana nadhani anataka kuona namna gani, e, serikali ya Kongo inaweza kuzungumza juu ya jambo hilo na kupata suluhu ambayo haitakuwa na wasiwasi kwa kwake kwa na wala kwa serikali ya, ya Kongo. Rais wa Angola Joao Lorenzo yeye amesema ataendelea E, kutimiza jukumu lake kama mpatanishi aliyeteuliwa na Umoja wa Afrika AU, na amekuwa akiratibu kufanikishwa kwa mkutano wa viongozi hao wawili licha ya kwamba hakuja kuwa na tarehe kamili iliyotangazwa. Sasa Cosmas, labda mtu anaweza akawa anajiuliza kwa nini Rais Paul Kagame amekubali kufanya mazungumzo hayo ilhali amekuwa akipinga E, ripoti za Umoja wa Mataifa, ripoti za mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba amekuwa akilisaidia kundi la M23 umuhimu wake wa yeye kushiriki hapa uko vipi? Nadhani ajenda kubwa kubwa sana ni ajili ya usalama. Sidhani kama utazungumzia masuala ya kijamii na maendeleo na michezo. Nadhani atazungumzia zaidi ya usalama na hasa hasa hivi. Kumbuka juzi kulikuwa na hii mkutano ambao umoja wa Afrika umesema kwamba sasa utaisaidia hii tume ya amani ya SADC ambayo inaenda kufanya kazi pamoja na serikali huko ya Kongo, huko mashariki mwa Kongo juu ya kupambana na M23. Asante sana Kosmas Bahali kwa hayo yote, na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongu, na shukran kwa kuwa nami.