Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, na anayekukaribisha ni Harizon Kamau. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya leo. Ni Jumanne, Machi 12 mwaka huu wa 2024. Tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo Redio Citizen kote nchini Kenya. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwenye matangazo yetu hivi leo, serikali ya Kenya ajipata kwenye njia panda kuhusu kutumwa kwa polisi elfu moja nchini Haiti ili kulinda usalama baada ya waziri mkuu Ariel Henry kutangaza kujiuzuru. Je, wataalam wa usalama wanasemaje? Kwa hakika serikali ya Kenya imejipata ikiwa mahali pagumu, kwa sababu kwa upande mmoja wananchi wa Kenya wanase, wanauliza wana swali kubwa ya kuwa kama huu waziri mkuu ameondoka na nand aliweza ali, ali kutia Eh, sahihi katika huu mkataba, mbona tunaendelea? Katika taarifa nyingine, kuna maoni mseto kufuatia taarifa kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame yupo tayari kuzungumza na rais Felix Tshisekedi wa DRC kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Ni vitokezo tu vya baadhi ya tuliyonayo katika matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu mkamiti Kibayasi. Jeshi la Israel limesema leo kuwa lilifanya mashambulizi ya anga ili kuharibu mitambo mitatu ya kurusha makombora ambayo ilitumika kutuma sehemu ya roketi mia moja zilizorushwa kutoka Lebanon kuelekea Golan Heights inayokaliwa na Israel. Ghasia za mpakani ni duru ya hivi karibuni ya mapigano ya mara kwa mara ambayo yameongeza wasiwasi wa kimataifa kuhusu kuenea kwa vita vya Israel na Hamas katika ukanda wa Gaza hadi maeneo mengine katika eneo hilo. Israel pia iliripoti hii leo kufanya mashambulizi mapya ya anga katika eneo la Khan Yunis kusini mwa Ghaza wakati ikisonga mbele na kampeni yake ya kulitokomeza kundi la wanamgambo wa Hamas, wakati Umoja wa Mataifa umonya juu ya kuongezeka kwa mzozo wa chakula huko Ghaza. Meli iliyokuwa na tani mia mbili za misaada iliondoka Cyprus hii leo ikiwa njiani kupeleka misaada kwa njia ya bahari. Ujumbe wa Marekani kuhusu uhuru wa dini umesema Jumatatu kuwa umekatisha ziara yake nchini Saudi Arabia baada ya mmoja wa wanachama wake kutakiwa kuvua vazi lake la kichwani linalovaliwa na Wayahudi au kipa tume ya Marekani ya kimataifa ya uhuru wa dini USCIRF imesema ujumbe wake ulikuwa karibu na Riyadh ukitembelea Diriyah, mji wa kihistoria ambao ni eneo la urithi wa dunia la UNESCO, wakati mwenyekiti wa tume hiyo, Rabbi Abraham Cooper, alipokataa maombi ya kumtaka avue kofia ya kidini aliyovaa kichwani. Hakuna mtu anayepaswa kunyimwa fursa ya kuingia katika eneo la urithi hasa mtu ambaye azma yake ni kuonyesha umoja na maendeleo kwa kuwa ametokeza tu kama Myahudi. Cooper alisema katika taarifa hiyo. USCIRF ilisema Cooper na makamu wake mchungaji Frederick Davy walialikwa kutembelea eneo hilo siku ya Jumanne iliyopita kama sehemu ya ziara yao rasmi, baada ya kucheleweshwa mara kadhaa kwa ziara hiyo. Maafisa waliomba Cooper avue kipa yake wakati akiwa kwenye eneo hilo na wakati wowote alipokuwa hadharani, japokuwa wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia iliidhinisha Uturuki, Iran na Moroko zinawania nafasi kubwa zaidi ya kiuchumi na kijeshi katika ukanda wa Sahel barani Afrika baada ya mtawala wa zamani wa kikoloni Ufaransa kulazimishwa kujiondoa kutoka eneo hilo tete. Vifaa vya kijeshi vya Uturuki na miradi ya maendeleo na miundo mbinu ya Moroko na Iran inazivutia serikali za kijeshi za Sahel zenye matatizo ya kifedha kutokana na kukabiliwa na vurugu za jihadi. Mali, bukina faso nanija zimepitia mapinduzi tangu mwaka elfu mbili na ishirini dhidi ya uasi wa kijihadi pamoja na umwagaji damu. Watawala wao wa kijeshi tangu wakati huo wameondoka katika jumuiya pana ya Afrika Magharibi na kuunda makubaliano ya pamoja ya ulinzi ili kupambana na wapiganaji wa wanajihadi. Waziri mpya wa Guine ameashiria kwamba majenerali wa jeshi waliokamata madaraka mwaka elfu mbili na ishirini na moja kufuatia mapinduzi watachelewesha utawala wa kiraia hadi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Amadu Oriba aliyeteuliwa na jeshi wiki mbili zilizopita ndiyo afisa wa kwanza wa ngazi ya juu kwenye utawala huo kuashiria kwamba huenda ahadi ya kurejea utawala wa kiraia kufikia mwishoni mwa mwaka huu isifikiwe. Harison Kamau anaisoma ripoti ifuatayo. Jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS imekuwa ikitoa shinikizo kwa utawala huo wa kijeshi kuitisha uchaguzi kabla ya mwaka huu kumalizika. Hata hivyo, ni dhahiri kwamba hilo huenda lisifanyike kutokana na kutopigwa kwa hatua zozote kuelekea upokezanaji madaraka, pamoja na hali ya wasiwasi iliyopo nchini. Kuna mengi yanayokinzana, waziri mkuu ameambia redio ya ufaransa ya RFI mapema leo kwenye mahojiano kutokana na hali iliyopo ya kiuchumi, ni lazima tujitahidi kuimarisha hali pamoja na kutuliza taharuki ya kisiasa ili kuweza kufanya au kutekeleza kalenda yetu kwa njia yenye utulivu. Ameongeza kusema lengo lililopo ni kukamilisha hayo na ninafikiri kuwa mwaka 2025 utakuwa mwafaka zaidi wa kutekeleza hayo, amesema. Ba amesema kwamba taifa hilo la Afrika Magharibi linakabiliwa na changamoto kadhaa kutokana na mikasa Huenda alikuwa akiashiria mlipuko uliotokea kwenye hifadhi ya mafuta disemba na kuua watu 25, pamoja na kuathiri uchumi wa taifa. Kiongozi huyo pia amesema kwamba hali inakuwa ngumu zaidi kutokana na mfumuko wa bei ambao umeathiri pakubwa raia wa Gini ambao tayari wanapitia hali ngumu ya kiuchumi. Gini ambayo ni maskini, licha ya kuwa na utajiri mkubwa wa madini, imeshuhudia miongo kadhaa ya utawala wa kidikteta wakati ikishuhudia uhaba mkubwa wa mafuta na umeme. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wizara ya fedha ya Marekani imewawekea vikwazo watu kumi na sita na taasisi katika pembe ya Afrika ikiwatuhumu kwa biashara haramu ya fedha kwa ajili ya kundi la wanamgambo wa kiislamu wa Alshabab. Wizara ya fedha imesema mtandao huo wa biashara ulikuwa sehemu ya mtandao wa kimataifa wa kuchangisha fedha na kutakatisha fedha kwa ajili ya kundi hilo lenye uhusiano na Alqaida linaloendesha shughuli zake nchini Somalia na lilitajwa na Washington kuwa ni kundi la kigaidi. Watu binafsi ndani ya mtandao huo wakiwemo wafanyabiashara wenye ushawishi mkubwa katika eneo hilo, hazina ilisema katika taarifa ya Jumatatu. Mashirika yaliyolengwa ni pamoja na Fintech Halel Commodities LLC yenye makao yake Dubai na matawi yake, pamoja na ofisi ndogo zilizopo Kenya, Somalia, Uganda na Cyprus, kampuni ya Kamat Alnaja General Trading yenye makao yake UAE ambayo ilitumika kama njia muhimu ya utakatishaji fedha katika mtandao, na kampuni moja ya basi ka Kenya ambayo ilisaidia mikakati ya al Shababu pia iliwekewa vikwazo. Bei za watumiaji nchini Marekani zilipanda mwezi uliopita, ishara kwamba mfumuko wa bei bado ni changamoto inayoendelea kwa benki kuu na kwa kampuni na kwa kampeni ya Rais Joe Biden kutaka kuchaguliwa tena, yote hayo yanategemea kupunguza shinikizo la bei. Mwaka huu bei zilipanda kwa asilimia 0.4 kutoka Januari hadi Februari, ikiwa ni juu zaidi kuliko takwimu ya mwezi uliopita ya asilimia 0.3, idara ya kazi ilisema Jumanne. Ikilinganishwa na mwaka mmoja kabla, bei za watumiaji zilipanda kwa asilimia 3.2 mwezi uliopita kuliko kasi ya Januari ya asilimia tatu nukta moja ya kila mwaka. Ukiondoa bei tete za chakula na nishati, bei zinazoitwa za msingi pia zilipanda asilimia sifuri nukta nne kutoka Januari hadi Februari, kulinganishwa na ongezeko la mwezi uliopita, na kasi ya haraka kuliko inavyoendana na lengo la asilimia mbili la serkali kuu. China imezindua msukumo mpya wa kurekebisha uhusiano na EU katika wiki za hivi karibuni ikimpeleka mjumbe wake maalum wa masuala ya ndani ya Eurasia anayesafiri kuwakilisha kati ya pande hizo mbili kwenye ziara ya kupitia nchi kadhaa za Ulaya huku ikitoa wito kwa Brussels kuweka kipaumbele masilahi ya pamoja badala ya tofauti kati ya pande hizo mbili katika mkutano na waandishi wa habari wakati wa mkutano wa kila mwaka wa bunge la China wiki iliyopita. Wizara ya mambo ya nje ya China, waziri wa mambo ya nje ya China Wang Yi alisukuma nyuma dhidi ya tabia ya EU kwa China kama mshirika mshindani na mpinzani wa kimfumo huku akisisitiza kuwa masilahi yao ya kawaida yanazidi tofauti zilizopo. Maafisa wa Russia waliripoti uharibifu leo Jumanne kwa ndege zisizo na rubani za Ukraine zilizofanya mashambulizi katika maeneo mawili ya mafuta nchini Russia, huku pia wakisema vikosi vya Russia vilizima jaribio la mashambulizi ardhini ya kuvuka mpaka yaliyofanywa na wanamgambo wanaoiunga mkono Ukraine. Makundi mawili ambayo yanadai kuwa yanaundwa na Warusi wanaoipinga Kremlin yamesema yalivuka mpaka na kuingia Russia. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema kuwa makundi ya kigaidi ya Ukraine yalijaribu kuivamia Rusia kutoka upande tatu ikiwemo kuyalenga mikoa ya Belgorod na Korski. <muchos> Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, baada ya habari hizo ambazo zimesomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Sasa tunaenda kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, ambapo hali ya kisiasa nchini Haiti haifahamiki siku moja baada ya waziri mkuu Ariel Henry kusema kwamba atajiuzulu baada ya baraza la mpito la uongozi, ingawa wakuu wa magenge wanasisitiza juu ya kuhusishwa kwenye mpango mzima wa kuundwa kwa serikali ya mpito. Henrie alikubali kujiuzulu Jumatatu wakati wa mkutano wa dharura wa jumuiya ya mataifa ya Caribbean CARICOM nchini Jamaika, ambako waziri wa mambo wa ya nje wa Marekani ameahidi msaada wa zaidi ya dola milioni mia moja ili kuwezesha kupeleka kikosi cha kimataifa nchini humo. Abdi Shakur Abud anatuarifu zaidi akizungumzia kutoka Kari Puerto Rico waziri mkuu Ariel Henry amesema kufuatia mkutano wa mawaziri wa jumuiya ya mataifa ya Caribbean CARICOM ameamua kujiuzulu akisema Haiti inahitaji amani utulivu na maendeleo serikali ninayoiongoza itaondoka mara tu baada ya kuundwa kwa baraza tawala itaendelea kufanya kazi za siku hadi siku hadi pale waziri mkuu na serikali mpya zitateuliwa Uamuzi wa kujiuzulu kwa Henri ulitangazwa na rais Muhammed Ifran Ali wa Gayana, rais wa hivi sasa wa CARICOM, baada ya mazungumzo ya faragha ya saa kadhaa ya mawaziri wa mambo za nje wa jumuiya hiyo iliyohudhuriwa na waziri wa mambo za nje wa Marekani, Antony Blinken. Akizungumza kwenye mkutano huo huko Jamaica, Blinken amesema kutokana na ghasia za magengi ya uhalifu kupata nguvu, inadhihirisha wazi umuhimu mkubwa wa kupelekwa kwa kikosi cha kimataifa. Kutokana na hali ya dharura inayojitokeza ninatangaza hii leo kwamba wizara ya ulinzi ya Marekani inaongeza kwa maradufu msaada wake kwa kikosi hicho kutoka dola milioni mia moja kufikia dola milioni mbili, na kwa hivyo kwa ujumla unafikisha msaada wa Marekani kuwa milioni mia tatu kwa ajili ya juhudi hizo. Zaidi ya hapo, ninatangaza msaada wa dharura wa dola milioni 33 kusaidia huduma za afya na chakula za Haiti. Hata hivyo haifahamiki bado jinsi utawala wa mpito utakavyoundwa, na wachambuzi wanasema haiko wazi ikiwa mipango hiyo ya kimataifa itaweza kutekelezwa, kwani wakuu wa magengi ya uhalifu wanataka kuhusishwa kwenye utaratibu kamili wa kuundwa serikali mpya. Kiongozi wa magengi hiyo Jimmy Sherezi anayejulikana kama Barbecue akizungumza na waandishi wa habari mjini Port-au-Prince baada ya uamuzi wa, wa kujiuzulu kwa waziri mkuu amesema wanaitaka jumuiya kimataifa kuwapatia wa Haiti nafasi ya kujiamulia mustakabali wao wenyewe. safari hii tunachoomba ni kuchaguliwa mtu atakayeongoza nchi anayeishi pamoja na sisi na uamuzi kufanywa na wananchi wa Haiti. Tunataka mawaziri wote watokee katika jamii ya Haiti. wa Haiti hivi sasa iko katika hali ya dharura tangu Machi tatu. Na Barbecue amewaonya wamiliki hoteli kwa upande mwingine, kuhakikisha kwamba hawapatii hifadhi mawaziri wa serikali au maafisa wa juu wa serikali, na kwamba watavamia hoteli moja hadi nyingine kuhakikisha jambo hilo halifanyiki. Abdushakur Abud, Sauti ya Amerika, Washington. Wakati huo huo, Kenya imejikuta katika njia panda katika jitihada zake za kutuma maafisa elfu moja wa polisi nchini Haiti kufuatia kujiuzulu kwa waziri mkuu wa taifa hilo Ariel Henry. Wataalam wa usalama nchini wamesema serikali ya rais William Ruto Jumatatu imeendelea ama leo imeendelea kushikilia msimamo wake kuwa itawatuma maafisa hao baada ya rais kutia saini makubaliano ya pande mbili na Ariel Henry jijini Nairobi siku chache zilizopita. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anayo taarifa zaidi. Hata ingawa bunge la Kenya tayari limeidhinisha ombi la serikali ya rais Ruto kutuma maafisa elfu moja wa polisi kuelekea Haiti ili kukabiliana na magenge yenye silaha kali katika nchi hiyo ya Karibia, wafuatiliaji wa usalama nchini Kenya wanaonya kuwa hatua ya waziri mkuu wa nchi hiyo Ariel Henry kujiuzulu ghafla Jumanne inaiweka Kenya katika hali ngumu, anavyoeleza Daktari Edgar Githua, mtaalamu na mtafiti wa usalama kutoka chuo kikuu cha Strathmore nchini Kenya. Kwa, kwa hakika, serikali ya Kenya kwa sababu kwa upande mmoja wananchi wa Kenya wana, wanauliza wana swali kubwa ya kuwa kama huu waziri mkuu ameondoka na yeye ndio aliweza kutia eh, sahihi katika huu mkataba mbona tunaendelea? Lakini ukweli wa mambo ni kuwa mikataba inapowekwa sahihi kati ya mataifa huwa ni mataifa yameweka ya mikataba yameweka sahihi. Kwa hivyo Kenya inajipata mahali pagumu maswali magumu kwa sababu ni kuonekana kwa kuwa Ariel Henry anatakikana kwa kwao. Kufikia sasa serikali ya Ruto haijatoa tamko rasmi kufuatia hatua ya Ariel Henry kujiuzulu na iwapo hatua hiyo inadhaifisha juhudi zake za kuwatuma maafisa wake wa polisi nchini Haiti. Kujiuzulu kwa Ariel Henry kumepisha uundaji wa baraza saba la mpito lenye wajumbe saba litakaloielekeza Haiti kwenye uchaguzi, lakini kabla ya hapo lina jukumu la haraka la kumteua waziri mkuu wa muda. Jumatatu wiki hii waziri wa usalama wa ndani gerezani Kithure Kindiki amevieleza vyombo vya habari kwa Kenya iko tayari kuwatuma maafisa wa polisi nchini Haiti kukabiliana na magenge yenye silaha kali na yanayotishia kuipindua serikali ya nchi hiyo. So we are now in the pre-deployment stage, all the other programs are in place, including the status of forces agreement and, uh, the laws on detention Arrests. Kwa mujibu wa jarida la Miami Herald la Marekani linalonukuu maafisa wa ngazi ya juu katika serikali ya Marekani, Kenya inalenga kukituma kikosi cha kwanza cha maafisa mia nne wa polisi nchini Haiti katika siku zijazo kama hatua za mwanzoni za kujinasibisha na hali ilivyo, na kisha baadaye kuwatuma maafisa wa polisi waliobakia. Hata hivyo, Daktari Githua anaeleza kuwa Kenya ambayo inajikuta chini ya shinikizo bado inakabiliwa na vikwazo kadhaa ikiwemo ufadhili. Wafedha. Hizi pesa nyingi inaonekana ni mataifa makubwa Amerika ikiwa uh, mstari wa mbele itakayotoa labda na mataifa mengine ambayo labda hatujaelezewa. George Msamali, mfuatiliaji wa mambo ya usalama nchini Kenya, pia anaeleza kuwa Kenya inajikuta katika hali ngumu, hasa baada ya kuondoka Ariel Henry. Serikali ya Kenya hivi sasa imejipata katika njia panda, kulingana na hali ilivyo kule Haiti, manake baada ya kutia Uh, sahihi makubaliano na Daktari Ariel kupeleka maafisa wa polisi kule Haiti. Uh, Daktari Ariel hakuwahi rudi katika taifa lake, na amengatuliwa mamlakani akiwa nje ya mipaka ya taifa hilo. Polisi wa Kenya elfu moja wanatarajiwa kuongoza kikosi cha walinda usalama kinachojumuisha polisi kutoka nchi kama vile Burundi, Senegal, Chad na Jamaica pamoja na Jamhuri ya Benin ambayo imeahidi kupeleka wanajeshi wake elfu mbili nchini Haiti ambao ni sehemu ya juhudi za kimataifa kupambana na nchini humo. Maafisa elfu moja wa polisi wanaotarajiwa kuelekea nchini Haiti watagharimu shilingi bilioni 36.5 kati ya shilingi bilioni 90 zitakazotumika katika shughuli nzima ya utuma ya utumaji vikosi vya usalama kutoka mataifa mbalimbali nchini humo. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Rais wa Rwanda Paul Kagame yupo tayari kukutana na mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Felix Chisekedi ili kujadili mgogoro unaoendelea mashariki mwa taifa lake, ambapo tarehe na sehemu ya mkutano huo utajadiliwa. Mwenzangu Id Ligongo basi amezungumza na Herbert Masomeko ambaye ni mchambuzi wa migogoro wa DRC na anasema mikutano kama hiyo imeshafanyika na hakuna matokeo mazuri yaliyopatikana siku za nyuma kumesha kuwa mikutano mingi sana. Rais Chisekedi ameshamkuta Rais Paul Kagame mara mingi sana, lakini hiyo ya kuleta suruhisho kuiyo tatizo ya vita inaacha watu wanateseka mpaka sasa, inaacha wakimbizi huko kwenye makampi, watoto waende shuleni na mateso inakuwa mingi sana. Wameshakutana mara mingi, hiyo haiko ya mupya. Ni kusema kwamba sisi hatujue kama hatuamini kama hiyo itaacha unapata suruhisho kuiyo tatizo la vita. Na ingine ni kusema kwamba hata kama aliitika kwa mkutana rais Kagame. Rais Tshisekedi alisema kwamba atamkuta Kagame mpaka atakuwa ameshatosha tosha, awa waazi wote waena ishirini na tatu kwenye position zao zote, lakini kwa sasa president Kagame haiko tayari kwa kuondoa hao watu kwenye hii maposition zao. Ni kusema kwamba government ya Kongo mpaka sasa haiyahitika kumkuta Kagame kama hayatosha au watu wake wenye wiko analeta sujo huko kwenye Congo. Kitu gani ambacho mnaona kinapaswa kufanyika ili mkutanu uwe huwe tofauti na ile mikutano mingine ya kwanza. Anapashwa kufanyika ni kwenye international community, wanapashwa take position kusema kwamba Kongo kwa sasa imevamiwa na nchi ya Rwanda na kuambia Rais Kagame ukweli kwamba anakuwa aki the Democratic Republic of Congo, na ingine itaomba kwamba Rais Kagame akuwe hiyo, sasa ongee mzuri na tu assume kama kutakuwa amani, na ataitika kutosha au watu wake majeshi yake yenye iko kikubwa ambacho watu wa Kongo wangependa kukiona kinafanyika hasa na Rais Felix Tshisekedi kuelekea huu mkutano ni nini? Hasa wananchi wa Kongo, sisi wote tunataka amani. Tunapenda tukiona awa majeshi ya Rwanda yenye iko huku mashariki mwa Kongo, wenye wanaita elfu ishirini na tatu wanaondoka huku mijini e, ya Kongo, na ao watu wenye wanaishi kwenye makampi ya wakimbizi warudi nyumbani zao waendelee na shughuli zao za maisha za kila siku. Hiyo ndio wakongomani tunachunga, tunataka amani na tunataka amani tu bila kitu kingine. Nikusema kwamba Rais Kagame anapaswa tosha vikosi vyake huko kwenye mashariki ya Kongo na tunapata amani. Hiyo ndio wakongomani wanachunga. Kwa hiyo mkutano, mara kadhaa tumesikia watu kutoka Kongo mmekuwa mkieleza kwamba endapo Rais Chisekedi e, atazungumza na wale wote ambao wana uhusiano na m ishirini na tatu atakuwa labda anafanya kosa. Je, kuelekea mkutano huu, unaona bado msimamo huu upo palepale pale? iko na tofauti kwa sababu rais Chisekedi atazungumuza na rais Kagame, kwa sababu kwa kusema kweli hakuna magaidi huku nchini Kongo yenye iko Kongo, ni jeshi la Rwanda linaingia Kongo kutatiza nchi ya Kongo. Hao wanaita m ishirini na, na tatu hawako, ni jeshi ya Rwanda. Lakini suruhishi inapasha kuwa kama rais Kagame anaitika kama anaongea na rais Chisekedi na wanasema ukweli wote, wanakuwa honest, hiyo shida yenye iko Mkongo kwa sababu m ishirini na tatu haiko yenye iko Kongo, ni jeshi la Rwanda. Ni Habert Masomeko akizungumza na VOA kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Zimbabwe, ambako wanawake wa huku wanasimamia wanawake wajawazito wanaoishi vijijini. Kundi la wanawake kutoka maeneo ya mashambani limekusanya rasilimali ili kujenga makazi kwa ajili ya kinamama wajawazito ambao wanaishi mbali na kliniki. Kwa hakika, mpango huu unaweza kuokoa maisha ya wajawazito ambao hawawezi kufika kwenye kliniki kwa muda mwafaka ili kujifungua. Mwandishi Columbus Mavunga anaripoti kutoka Mashava, kusini mwa mji mkuu wa Harare. Naye Adijariani anatupasha zaidi. Wanawake huko Mashava wanajenga na kufadhili makazi kwa ajili ya kinamama wajawazito ambao wanaishi mbali na kliniki ambazo ziko karibu. Kinamama hao watakuwa na uwezo wa kuishi hapo wakati wakisubiri kujifungua katika kliniki ya Zavamahande, kiasi cha mwendo wa saa nne kusini mwa Harare. Joyce Mapako ambaye anaongoza kampeni anasema wazo limekuja baada ya kina mama wengi kushindwa kufika klinik kabla ya kujifungua kwa sababu ya umbali wa kliniki. Wanawake wengi wanajifungua wakiwa njiani kuelekea huko au baadhi yao wanajifungulia nyumbani. Katika baadhi ya kesi, baadhi wanakuwa na bahati kupata gari, lakini inapokuja swala la kwenda haraka, kunatokea ajali. Kwa hivyo tumeona kumaliza hilo, tunahitaji kujenga makazi yanasaidia hata baada ya mama kujifungua, ili kupata siku mbili au tatu katika kliniki, wakati akifanyiwa uchunguzi zaidi na maafisa wa afya. Wizara ya Afya na Huduma kwa Mtoto ya Zimbabwe inakaribisha maendeleo haya. Nyatwa David ni muuguzi anayohusika katika kliniki ya Zavamahande. Is... Mazingira bora ya mama ni muhimu katika dhana kwamba yanapunguza idadi ya vifo vya watoto wanapozaliwa nyumbani, wanapozaliwa wakati wako njiani wakiwa wanaelekea hospitali na inapunguza maambukizi ya magonjwa kama vile pepo punda, kwa sababu kama akihudumiwa akiwa njiani kutakuwa hakuna mtu ambaye atakuwa na uwezo wa kumsaidia kujifungua kwa usalama. Kundi la hisani Voluntary Service Overseas linatoa mafunzo kwa wakulima wadogo wadogo ili kusukuma kupata fursa na ubora wa huduma zao katika jamii zao. Wanawake wanachangia dola moja na matofali ishirini kwa kila kaya. Tekla Ponde anaongoza Voluntary Service Overseas huko Eswatini, Zambia na Zimbabwe. Ponde anasema taasisi yake nataka kuhakikisha kwamba haki za wanawake na afya ya uzazi au SRHR zinatekelezwa nchini Zimbabwe. So this shelter was... kwa hiyo haya makazi ni muhimu kwa vile yatafanikisha SRHR yatawawezesha wanawake kupata fursa ya makazi na kusubiri katika maeneo hayo wakati wanashughulikiwa kabla ya kujifungua au wakati wa kujifungua ukiwa umekaribia. Kwa hiyo ni muhimu sana kwetu sisi kuangalia mahitaji ya wanawake na jinsi ya kuwasaidia wanawake. Vifo vya wakati wa kujifungua nchini Zimbabwe ni 363 kwa kila watoto wachanga laki moja wanaozaliwa kwa mujibu wa matokeo ya sensa iliyofanyika mwaka 2022 ikiwa ni juu kidogo kutoka vifo 357 kwa kila watoto wachanga laki moja vilivyorekodiwa mwaka 2020. Wanawake wa Mashava wana matumaini kwa juhudi zao zitaokoa maisha na kupunguza idadi ya vifo wakati wa kujifungua. Hadija Riami, VOA, Washington. Makala hiyo hayo ya wanawake na ya DJ Riami. Uh, ni vema nikukumbushe kwamba ifikapo saa tatu za usiku kutakuwa ni wakati wa kwa undani, ambapo mwenzangu Eid Ligongo atakuletea kwa kina zaidi kuhusiana na taarifa kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame hatimaye amekubali kukutana na mwenzake wa DRC Felix Tshisekedi ili kufanya mazungumzo kuhusiana na hali ya usalama mashariki mwa DRC. Sasa, Mkabiti Kibayasi anatupa hapa muktasari wa habari. Jeshi la Israel limesema leo kuwa lilifanya mashambulizi ya anga ili kuharibu mitambo mitatu ya kurusha makombora ambayo ilitumika kutuma sehemu ya roketi mia moja zilizorushwa kutoka Lebanon kuelekea Golan Heights inayokaliwa na Israel. Ujumbe wa Marekani kuhusu uhuru wa dini umesema Jumaatatu kuwa umekatisha ziara yake nchini Saudi Arabia baada ya mmoja wa wanachama wake kutakiwa kuvua vazi lake la kichwani linalovaliwa na Wayahudi. Uturuki, Iran na Moroko zinawania nafasi kubwa zaidi ya kiuchumi na kijeshi katika ukanda wa Sahel barani Afrika baada ya mtawala wa zamani wa kikoloni Ufaransa kulazimishwa kujiondoa katika eneo hilo tete. Wizara ya fedha ya Marekani imewawekea vikwazo watu wa 16 na taasisi katika pembe ya Afrika na mashariki ya kati, ikiwatuhumu kwa biashara haramu ya fedha kwa ajili ya kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa Al-Shabab. Wizara ya fedha imesema mtandao huo wa biashara ulikuwa sehemu ya mtandao wa kimataifa wa kuchangisha fedha na kutakatisha fedha kwa ajili ya kundi hilo lenye uhusiano na Alqaida. Bezo, pita, bei za watumiaji nchini Marekani zilipanda mwezi uliopita, ishara kwamba mfumuko wa bei bado ni changamoto inayoendelea kwa benki kuu na kwa kampeni ya Rais Joe Biden kutaka kuchaguliwa tena. Yote hayo yanategemea kupunguza shinikizo la bei mwaka huu. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi Abdu Shakur Abud Mwelekezi wetu Aida Isa kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau ni na hapa studioni nimekuwa naye Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.