one the hits kutoka studio 15 hii ni VOA Express VOA Express. Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC ikiwa ni Jumanne tarehe 12 mwezi ni wa 3 mwaka 2024 nalo jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sunday Shumari mekusha jacele kama pishi la mchele. Msikilizaji nakuambia ka standby kupata vitu vizito vitu vizuri kutoka mjini Washington DC kwa kipindi pekee cha Express ambacho kina mambo mazuri kweli kweli. Ikiwa wengine basi hivi sasa wamekushamaliza shughuli zao, wengine ndio wanamalizia malizia, wengine wako kwenye madaladala, wengine kwenye matatu, wengine wako kwenye bodaboda, na wengine wako kwenye magari ya taksi Uber na Bolt wakifanya vitu vyao, sisi tuko pamoja na nyinyi kusafiri kufanya vitu vya express au <laughs> kama huko nimesikia ukisema wengine wako kwenye mpaka Bolt, eh? Bolt. Oh, wako kwenye Bolt zile mm, taxi eh mm, ah, maarufu sana kwa Tanzania Bolt. Maarufu pia Kenya ziko <laughs> tumesikia boti lakini kwa kweli pia baharini kuna watu wanasikiza redio pale kwenye ufukwe mm -hmm. Uh, na leo tumewandalia mengi tu zaidi. Najua kwamba sande, kuna hali hii ya umiliki wa ardhi, na hasa miongoni mwa kina dada, ni jambo ambalo limekuwa na mtafaruku mrefu ama mwingi barani Afrika kwa muda mrefu kutokana na tamaduni na mambo mengine hayo. Najua kwamba umelitazama hilo, bila shaka limelimulika vizuri sana, talizungumzia hilo kwenye Express hii leo. Vilevile tutaangalia tuzo ambao jamaa mmoja kutoka nchini Kenya akiwa kule Uingereza amepata kutokana na ubunifu wake kuhusiana na vilabu vya usiku na burudani. Tutaangalia tu hapa hapa sasa hivi muda usio mrefu kutakuwa na kama una kazi mziki ndani ya VOA Express barazani, na vilevile yanayotanda vile kwenye mitandao ya kijamii, basi wewe baki tu tunapongoja, pia mziki ndani ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi mara moja nampisha mwenzangu Sunday Shomari uh, atufungulie ukurasa bila shaka niko standby kufungua ukurasa kama walivyosema Harrison Kamau. Swala so, la changamoto za ardhi kama walivyosema Kamau ni kubwa huko nchini Tanzania na Afrika kwa ujumla, hasa kwa upande wa vijana na kinamama. Sasa kijana mmoja Cuthbert Timothy, mwanasheria, ameamua kupambana na tatizo hili chini ya taasisi yake itwayo Haki ardhi. sasa yeye kwa upande wake anaeleza jinsi eh, mambo anayokutana nayo na jinsi anavyowasaidia vijana, wanawake kuweza kupambana haya matatizo hasa akitaja sheria kama kama ulivyosema mm -hmm. Sheria kandamizi no. Sheria ambazo zingine zimepitwa na wakati, akisema vile vile masuala ya kimila yanaingilia ya kati. Basi tunaungana na Cuthbert Timothy. Kwanza tueleze yale ambayo taasisi yako imekuwa ikifanya huko nchini Tanzania, sehemu ya kiardhi ambayo uh, inaojihusisha na masuala ya utafiti na utetezi wa masuala ya haki za ardhi. Masuala makubwa ambayo tumekuwa tukiyafanya hasa kwenye eneo la, la wanawake na vijana ni eneo la utetezi wa haki za ardhi katika jamii zetu za Tanzania. Mila na desturi kwa kiasi kikubwa zinawakandamiza hasa wanawake, nikimaanisha watoto wa kike na wanawake ambao wameolewa aa, kupata haki ya hasa umiliki wa ardhi na rasilimali nyingine au mali nyingine kama nyumba. Lakini vilevile vijana wamekuwa ni na changamoto ya kupata hizi rasilimali kwa sababu wanategemea sana um, urithi kutoka kwa wazazi wao. Uh, lakini pia kwa upande wa pili sheria, tuna sheria ambazo pia kwa namna moja ama nyingine ni sheria kandamizi. Kwa mfano sheria ya uh, ya kimila ambayo inatumika toka enzi za ukoloni, nayo pia imekuwa ikimkandamiza sana mwanamke katika kupata, kutumia na kumiliki ardhi. Kwa hiyo kwa ujumla, tuna sisi kama taasisi ya kiardhi tunajaribu kubaini changamoto kwa kufanya tafiti zinazowakabili wanawake na vijana na makundi mengine ya wakulima na wafugaji, na kuweza kutoa elimu, lakini ile kufanya ushawishi na utetezi wa mabadiliko ya hizo sera na sheria, ili ziendane na mahitaji ya hayo makundi ambayo nimekwisha ni kuyataja. Pengine kile ambacho unaweza kutuambia, katika kesi ambazo mmekutana nazo zipi ambazo zimekuwa na changamoto na mmepambana nazo vipi? Uh, katika kesi ambazo tumekutana nazo, nyingi kwanza ni zinazohusiana na uh, mila na desturi. Kwa mfano, kuna maeneo ambapo wanawake hasa mama watu wazima, baada ya miaka mingi katika familia zao za kuchuma mali kwa pamoja, uh, wameondolewa katika nyumba zao na kwenye ardhi ambazo wamezitunza na kuzitumia kwa miaka hata zaidi ya thelathini na hili ni eneo ambalo tunapata kesi nyingi sana zinazokuja kwenye eneo la kusaidia msaada wa kisheria, ili kuweza kuwasaidia ku, kupata haki zao, na hii mifano ipo mingi. Tunafanya mradi kwa mfano maeneo ya Iringa, tunafanya makazi uh, katika miradi uh, ya maeneo ya Morogoro, na ni changamoto sana kwenye maeneo ambayo yanauo mfumo dume. Haya, kama walivyosikia, kamao huyo ni Cuthbert Timothy akizungumzia hizo changamoto ambazo wanawake, wasichana, vijana wanakumbana nazo na wao kazi mm -hmm. mm -hmm. nzuri anayoifanya. Na unajua mwamko mpya na kizazi kipya cha vijana huenda wakabadili hilo, na unajua pia vijana wameanza kuingia kwenye nafasi za uongozi, wengine wakiwa wabunge na nini. Kwa hivyo watabadili baada, baadhi ya, ya sheria zilizopo au kubuni sheria mpya na nyakati Musa Kizo anasema Unavailable. anaitwa David huyo msikilizaji na kile cha, chake cha Unavailable akishirikiana na Musa Keys, kitu ambacho kimetamba kwelikweli na kinaendelea kurindima ndani ya VOA Express, msikilizaji kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC, namwona Harison kama anaambia, nina vitu vizito vya kukuambia. Tuambie kama una vitu gani vizito. Asanti uh, sana mwenzangu Sandey Shomari, kwa kweli eh, nazungumzia kuhusu mwanafunzi mmoja uh, kutoka Kenya anayesomea Uingereza na ambaye ameshinda tuzo yenye thamani ya shilingi milioni 69 za Kenya, kutokana na ubunifu wake wa kubadili behewa au konteina la mizigo kuwa shule ya udj nyakati za mchana, na usiku unapofika, basi kontena inageuzwa na kuwa klabu mziki. Ama klabu gani? Klabu cha, mziki, cha, cha burudani mm. Kuna pombe pale, kuna starehe, kuna mziki pia. Lakini mchana shule, usiku klabu, lakini ni kontena bii, aha. Na, ni sasa kijana so huyu eh, eh, kwa jina Jesse Mugambi, sasa hivi ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha Uingereza cha Brighton, na ameibuka mshindi kwenye tuzo ya Jagmista Save the Night, ambao huzingatia sana miradi ya maisha ya usiku ya burudani kwa kutumia vifaa ambavyo labda vingeharibu mazingira, kwa hivyo kuna utunzaji wa mazingira hapa. Basi Mugambi kupitia studio yake ya Canv sasa atapokea kitita hicho cha shilingi milioni 6.9 ambazo amegawanya na mshindi mwenzake kutoka Ireland Kaskazini. Mradi huu wa Mugambi wa Canv umechaguliwa kuwa bora zaidi miongoni mwa washindani 300 kutoka mataifa 50 kote ulimwenguni. Hata hivyo, ushindi wa Mugambi sande umekuja wakati huko Kenya kukiwa na shida kwa sababu waziri wa mambo ya ndani Kithure Kindiki ameamuru kufungwa kwa baa na vilabu na nyumba za burudani za usiku zote zilizopo karibu na makazi ya watu au shule, akisema kwamba ni kinyume na sheria. Sasa basi tangu elfu mbili na ishirini Mfuko wa stay, save the night umekuwa ukitoa wito kwa wapenda burudani kutoa mapendekezo kuhusu namna ya kuimarisha burudani nyakati za usiku. Tangu wakati huo, mradi huo umesaidia zaidi ya wabunifu 1500 kote ulimwenguni, miradi 1200 kwenye mataifa 60. Sasa kitu ambacho kimefanya Mugambi akawa kwamba ni mshindi miongoni mwa wale wote 1300 ni kwa sababu anatumia kitu ambacho tayari ni kifaa kimetumika, kontena. mm-hmm alafu kontena yenyewe inatumika kwa mambo mawili, shule na vilevile klabu. Kwa hivyo kuna nafasi moja tu inatumika mara mbili, inatumika mchana kufunza na usiku, kisha ukishafika na badili na kuwa klabu. Katika kufanya hivyo, pia vijana wanapata ajira. Kwa hivyo fedha hizi atazitumia nchini Kenya kutengeneza mradi wake ule. Iwapo hilo litafanyika, basi atakuwa ametengeneza ajira, atakuwa ametunza mazingira na atakuwa amefanyisha ubunifu wake kazi. Kwa hivyo mara nyingi tunasema, kama huna kazi, sasa ndio hii kazi. Jamaa ubunifu wake tayari umeshatoa ajira kwa vijana wenzake. Kwa hivyo hongera sana kwako, we Mugambi kutoka Kenya ukiwa kule Uingereza kwa kushinda tuzo hiyo ya kimataifa. Yote haya yanafanyikia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunapoelekea kwenye habari za kimataifa, na katika habari za dunia, wizara ya fedha ya Marekani imewekea vikwazo watu 16 na taasisi katika pembe ya Afrika na mashariki ya kati, ikiwatuhumu kwa biashara haramu ya fedha kwa ajili ya kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa Al-Shabab. Wizara ya fedha imesema kwamba mtandao huo wa biashara ulikuwa sehemu ya mtandao wa kimataifa wa kuchangisha fedha na kutakatisha fedha kwa ajili ya kundi hilo lenye uhusiano al na Alqaida linaloendesha shughuli zake nchini Somalia na lilitajwa na Washington kuwa ni kundi la kigaidi. Jeshi la Israeli leo Jumanne limesema kwamba limefanya mashambulizi ya anga ili kuharibu mitambo mitatu ya kurusha makombora ambayo ilitumika kutuma sehemu ya roketi mia moja zilizorushwa kutoka Lebanon kuelekea Golan Heights inayokaliwa na Israeli. Gasia za mpakani ni duru ya pili hivi karibuni ya mapigano ya mara kwa mara ambayo yameongeza wasiwasi wa kimataifa kuhusu kuenea kwa vita vya Israeli na Hamas katika ukanda wa Gaza hadi maeneo mengine katika eneo hilo. Israel pia iliripoti Jumanne kufanya mashambulizi mapya ya anga katika eneo la Khan Younis kusini mwa Gaza, wakati ikisonga mbele na kampeni yake ya kulitokomeza kundi la wanamgambo la Hamas. Wakati Umoja wa Mataifa umeonya juu ya kuongezeka kwa mzozo wa chakula huko Gaza, meli iliyokuwa na tani mia mbili za misaada iliondoka Cyprus leo ikiwa njiani kupeleka misaada kwa ajili ya wanaohitaji. Ujumbe wa Marekani kuhusu uhuru wa dini umesema siku ya Jumatatu kuwa umekatisha ziara yake nchini Saudi Arabia baada ya mmoja wa wanachama wake kutakiwa kuvua vazi lake la kichwani linalovaliwa na Wayahudi au kipa. Tume ya Marekani ya Kimataifa ya Uhuru wa Dini, USCIRF, imesema ujumbe wake ulikuwa karibu na Riyadh ukitembelea Diriya, mji wa kihistoria ambao ni eneo la urithi wa dunia la UNESCO, wakati mwenyekiti wa tume hiyo, Rabbi Abraham Cooper, alipokataa maombi ya kumtaka vue kofia ya kidini aliyovaa kichwani. Hakuna mtu anayepaswa kunyima fursa ya kuingia katika eneo la urithi hasa mtu ambaye ana azma yake ni kuonyesha umoja na maendeleo kwa kuwa ametokezea tu kama Myahudi, kupa alisema katika taarifa yake na maafisa wa Rasia wameripoti uharibifu wa hivi leo kwa ndege zisizo na rubani za Ukraine zilizofanya mashambulizi katika maeneo mawili ya mafuta nchini Rasia, huku pia wakisema vikosi vya Rasia vilizima jaribio la mashambulizi ya ardhini ya kuvuka mpaka yaliyofanywa na wamgambo wanaounga mkono Ukraine. Makundi mawili ambayo ya yanadai kuwa yanaundwa na Warasia wanapoingia wanaoipinga Kremlin yamesema yalivuka mpaka na kuingia Rasia. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema kuwa makundi ya kigaidi ya Ukraini yalijaribu kuvamia Rasia kutoka pande tatu, ikiwemo kulenga mikoa ya Belgorod na Kursk. Mashambulizi ya anga ya jeshi la Ukraine usiku wa kuamkia leo yaliolenga mji mkuu wa rasia safi sana. Kapo Blue anasema kesho, wimbo safi. Vibao vipya vipya vyote unavipata kwenye VOA Express, na mambo yanakuwa safi kabisa tunapoelekea kwenye barazani. Lakini kuna redio zetu shirika nyingi tu, Sunday Shomari, ambazo zimetapaka kote katika eneo la Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Bila shaka bila shaka basi, Kamau, katika maeneo yetu mengi tunashirikiana wengi na moja kwa moja waweza kusikiliza matangazo haya pia kupitia Sauti ya Mwananchi Radio kule eneo la Nakuru. Usahau ukienda maeneo ya Voi utatukuta kwa Mwenedu Radio na vilevile vile, pale Bungoma kama unapopenda sana pale, kuna Sasa Radio na bila kusahau kule nchini Tanzania utatupata kupitia Dodoma FM ya Dodoma, nyanda za juu pale Iringa KFM na pale Songea KFM, lakini Iringa ni Nuru FM bila kusahau pale Voice of Africa kule Korogwe, Tanga, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tinaipata kupitia Redio Ngoma ya Amani huko -hmm. uh, Baraka <laughs> Redio Manyema nambar, umeona eh ya kule ya Kindu yeah, <laughs> live HD Radio, na radio Baraka, eneo la Baraka. miongoni mwa nyingine nyingi, nyingi sana. Basi tunaingia kwenye barazani ambapo tuliuliza, je, upo tayari kulipa gharama za marafiki wa wapenzi wako waliokuja naye katika mgahawa bila kukuharifu mapema? Mm -hmm. Yaani kwamba wewe kama kwa mfano na mpenzi wako. Unamwambia bwana, eh, tukutane hapo sehemu ya chakula hapo, mm -hmm. Starbucks, njoo, tukutane hapo. Njoo! Yani unamwambia njoo, kama kule <laughs> Tanzania sehemu maarufu kwenye chipsi. Njoo <laughs> kwenye chipsi, kibanda cha chipsi pale mtaani <laughs> Sasa anakuja na timu na na, e, sasa sasa sasa sasa, anajiuliza hii timu imetoka wapi? Wakija watasosi tu, watakula kwanza, wamekuja kula. Shida shida ni sasa, shida ni wewe. Wewe uliita mmoja, eh hmm. Sasa utalipia gharama ya kundi lote haya. <laughs> <laughs> Basi naona maoni yametolewa mengi sana. Jacob Masungu anasema yuko kule Kaimosi Kenya, anasema uamuzi wa kulipa gharama za marafiki wa mpenzi wako waliokuja katika mgahawa bila kukuarifu mapema ni swala la kimazingira na maadi. Ya kibinafsi. Hapa kuna mambo kadhaa ya kuzingatia: mawasiliano na mpenzi wako, hali ya kifedha yako, na muktadha wa ujio wao. Sawa, sasa, kama ujaendelea, tuna mtu kwenye laini ya simu, anaambia msikilizaji tayari amekushatupigia anataka kutoa maoni yake. Karibu, tuambie jina lako na mahali ulipo na tuambie maoni yako. Naitwa Ngasa Hamisi wa Ipyagula, Kahama, Tanzania. Nazungumzia kwa mfano, nimemwalika girlfriend wangu kuja kuenjoy sehemu, ila anakuja na marafiki zake. Sasa akija na marafiki zake, sina budget ya marafiki zake, inabidi wajilipie Ad wenyewe, kwa sababu nina budget ya mtu mmoja. Hizo tabia sio nzuri kwa kina dada. Na bwana Ngasa, itakuwaje? Tuseme kwa mfano kweli hawana hela, na wewe sasa ndio mwanaume aliyeko pale, watasema kwamba walikuja kwa mwaliko wako, itakuwaje pale sasa kama nimewaalika mimi nitakuwa na budget, nitakuwa nimewaandalia budget yao kwa ajili ya uwezo wangu. Ila, ila kama nime ipo budget ya mtu mmoja na wengine akawaita aka marafiki zake yeye mwenyewe, nabidi awagharamie na yeye achukue bajeti yake. <laughs> Basi ushauri wako kwa kina dada ni ni upi? Sasa hivi kina dada wanakusikiliza, kina dada wake tabia ya kunanilii, kwa mfano kwa mfano na mtu wangu nimemwandaa sehemu, na yeye anakuja na marafiki zake, inabidi wasinanili wasinifa wasi marafiki zake, inabidi wawe na balansi, kwa sababu aweza akamtegemea rafiki yake wakati yeye ndo nimemwita mimi. Naam, asanti sana Ngasa Hamisi kwa mchango wako kwenye barazani. Uh, tunakushukuru, endelea kusikiliza VOA Express. Naona pia mengine maoni yamekuja kwa njia ya maandishi ya Facebook. Namwona Didi ya Sahani, anasema yuko kule Kivu Kaskazini, anasema mimi sipo tayari kabisa, aliyowaalika hata kuwagharamia, sababu nilifika mgawani nikiwa nimeshajipanga. Maulidi Mbabe anasema kila mtu atadili na wageni wake. Umeitwa wewe, nenda wewe, kwa sababu mlipa bili ataandaa kulingana na matarajio ya wageni waliowalika. Kama amekuja na kijiji, basi utakuwa mjumbe wao na hao watakuhusu wewe. Uh, Benadorina Umbega anasema haitawezekana kamwe, aliyowaalika ajipange gharama. Aina hiyo ni ya kuharibu pesa tu uh, usi, mimi kwangu sitaweza. Asanti sana kina Zabron Mayongezo, kijana mkongwe yuko kule DRC na wengine wengi nawaona nani kina pale, Shukuru Musanyi ikiwa kule Butembo DRC, Ondiki Ochami na Makuru Sikivwa bila kusahau Matias Magwe wote hawa wametuma maoni yao, lakini basi muda nao ndo hivyo nabidi tupate kibao cha muziki. Uh, tukisonga mbele, endelea ya kutoa maoni yako pale kwenye Facebook SC hapo, msikilizaji. Otile Brown wanasema asante bila muziki, uh, View Express Barak, uwe maskini au tajiri, furaha na mali pendo ni kwa neema nawalojaliwa mali ila ndo sasa wamepungukiwa mapenzi. Ni amini bebi, mimi ni wako kwako, nashikamana hivo. Ni amini bebi, mimi ni wako kwako, nashikamana hivo. vitu hivyo msikilizaji, anaitwa Raivani huyo, akishirikiana naye Otile Brown, vijana machachari kweli kweli hao, wakisukuma gurudumu la muziki kwenye View Express na Gary Chao. Asante mbona unakufuatilia, safi sana safi sana, mambo yanakwenda safi sana sana. Uh, mambo, wimbo wenyewe ukitufungulia, kitengo cha kama huna kazi, najua Patrick Nduima na ameandaa vitu vizito, vipi bila shaka katika kama huna kazi alimkuna ni mkazi wa mji mmoja wa Tanga kule nchini Tanzania, na alifanya kazi tofauti baada ya kuhitimu masomo ili kujikimu kimaisha. Lakini sasa anasema, baada ya kuhangaika amefanikiwa kumiliki bajaji mbili ambazo zinamletea mapato mazuri. Amezungumza na mwenzetu Patric Rimana kwenye hii kama huna kazi, tumsikilize. Kweli Ma, so maana mimi nashukuru mpaka hapa nilipofikia, maana nilianza kwenye changamoto kubwa sana. Unajua, baada ya kumaliza tu shule form nikawa sasa, matokeo yangu yalikuwa si mazuri sana ila nikashawishika kwenda jeshini, maana nilikuwa na nia sana kwenda jeshini, lakini kila nikiangalia changamoto ikawa ni nyingi sana katika maisha. Huku na huku ikanitokea mimi, nikatoka Tanga nikaenda Arusha kutafuta maisha. Fika kule nikazunguka sana katika kutafuta maisha, nikaenda mpaka Mererani n, yaani kwenda kwenye kwenye migodi, nikiamini kule nitaweza kutoka, lakini pia bado ikawa, nikafika kule nikakutana na changamoto na kilichonifanya niondoke kule mgodini, nilikutana kuna mzee mmoja aliniambia mimi, niko humu tangia mwaka tisini na mbili, sasa sijatoboa. Niko na mwenzangu, nikaambia bana, hivo angalia huu mzee iko tangia mwaka tisini ni na mbili iko humu ndani mgodini, nikipiga mahesabu tisini na mbili enyewe sijazaliwa, maana mwenyewe mezaliwa tisini na tatu. Kaambia bana, hapo huku akuku hakufai huku, hakuna maisha kweli. Tukatoka, ikabidi ka napambania kazi nyingi, kuna kazi za kuna sehemu moja inaitwa mirongo kule Arusha napakia mchanga Kawa napakia mchanga, nikatoka kule, nikaja nikarudi Mbauda, nikawa napigapiga kazi za tofali. Nikatoka hapo nikapata kazi okay, ya utingo nikapigapiga, ila mpaka siku hiyo saa pigiwa simu nirudi Tanga babakana, uh, we huko unaona unaangaika sana, ua aka bodaboda kweli, nikaja nika nikawa nikaanza na napikipiki ya boda boda huko na huko, nikaja nikapata bajaji, ila nashukuru mpaka saa hivi o yangu. Kwa hiyo, hiyo bajaji ambayo unaendesha ni yako binafsi vipi? Uliipata vipi? Hii bajaji ni yako binafsi? Maana hii nilipata kwa njia ya mkataba. Nilipigapiga nika, nikapata mkataba, nikaanza nika kupambana nayo hivyo hivyo, mwisho wa siku nikafanyaje? Nikafanikiwa nika kumaliza mkataba ndio nioendelea nao katika maisha yangu mpaka sasa hivi, nashukuru na sasa hivi hapa na pia nayo nil, na like, ya pili, maana pia kuna nyingine niliingia mkataba, nimemaliza mwezi wa kumi na mbili, kwamba kwa sasa hivi ninazo bajaji mbili kwa njia hii ya, ya bajaji, lakini zote nilichukua kwa njia ya mkataba. Na sijui unaweza kuwa na ushauri upi kwa vijana ambao pengine wamepitia hali kama uliyoipitia wewe? Sisi vijana, kuna kuna kitu kimoja ambacho kinachotuharibu. Unajua vijana tunapendaga tuna, tuna sana starehe, na hata pia kipindi ninatafuta kuna baadhi ya marafiki ilikuwa niko nao, yani ilikuwa kuna vile vitu vya starehe, lakini nikaona kweli sasa, baada ya kukata marafiki na nikasema, ngoja ni, niwe sina rafiki au niwe nifuate ushauri kwa wakubwa zangu ambao ni, nione, ushauri unaonyooka kidogo. Mi nikaona ni, ni kweli nilifanikiwa. Ni, ni, ni, ni, alafu pia cha cha pili, kazi ambazo tunazozifanya, wewe kazi iheshimu kwanza, kazi yako. Umesikia mambo hayo, heshimu kazi yako. Umesikia? Kutoka kabisa wewe umesikia mambo ya mkataba pale wa bajaji. Alipopata bajaji ni kwa mkataba. Kwa hiyo mkataba umeelewa vipi? Na naelewa labda ni katika hali ya mkopo, unakuwa na hela kidogo na unataka kufanya taratibu. Alafu sasa mkataba unakuwa kwamba utakuwa unalipa hela fulani baada ya kila labda wiki au mwezi. Na hongera kwake ni hali ya kujikimu na kujiajiri, kujituma kweli kweli. Tunapoelekea kumaliza VU Express basi kuna swali tulilouliza: kwa nini kundi la waasi la M 23 huko DRC limekuwa na nguvu zaidi katika mapigano mashariki mwa Kongo. Haya, namuona hapa Andrew Ochola anasema wafadhili wao wanawafadhili kwa kasi kweli kweli. Rashid Van Jik anasema M23 wamekuwa na nguvu kwa sababu ya uwepo wa Marekani, Uingereza na Ubelgiji, Ufaransa na Rwanda. Kama Rais wa Kongo angekuwa na maarifa, angewatimua Marekani na washirika wake wote, halafu auone kama M23 watakuwa na nguvu tena. Bila shaka. Naye huyu mwingine ni nani huyu? anasema mwanda shiko musa. Shiko musa, kwa sababu kuna nchi kubwa zinazochukua raslimali za DRC kupitia. Nimeona kweli ile umeshaipitia. Alafu namwona Shimi Gerard, anasema haina nguvu kwa kuwa imepigana miaka na miaka, ila haisongi mbele isipokuwa tu ah, kwa wananchi, ila nyinyi labda muachane na kuipa ah, maoni ni mengi, shukrani sana wote ambao na wengineo sana, naomba kusema asante. Upande wa pili, Aida Isa na vilevile kushukuru -vile mwenzangu Harrison Kamau, msikose vipindi vingine vinavyofuata vya VOA. Tunawaaga na huyo mzee wa kazi.