Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu karibu karibu msikilizaji, ukisikia basi kipinga hicho, ni wakati mwingine wa VOA Express moja kwa ko moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ikiwa basi hivi sasa ni saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki, tisa nusu za Afrika ya kati, hapa Washington saa tatu na nusu za asubuhi. Tayari msikilizaji, nimekusha jaa tele ndani ya studio kama pishi la mchele langu. Jina Sandei Shomari, Naitwa Mkamiti Kubiayasi. Ni Machi 11 mwaka huu wa 2024. Basi tuna mengi ya kukueleza katika dakika hizi 30 za VOA Express kama ulivyomsikia mwenzangu Sande Shomari akisema amejaa kama pishi la mchele. Haya, Mambo ni mengi kweli kweli. Kwenye swali la leo tumekuuliza, unadhani kuwepo majaji wengi wanawake wanaweza kuleta mabadiliko katika mfumo wa mahakama? Tutakusomea maoni yako wewe msikilizaji uliotuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Hali kadhalika tutakuwa na habari za dunia, vilevile tutakuletea burudani ya muziki ambayo inagusa wanamuziki kutoka pande mbalimbali mbali za ulimwengu. Ushasikia kibao kinaitwa walala, anaitwa Aida V, tutakuwa naye wakati huo hali <laughs> kadhalika, Arizona kutoka kwa Lojei akishirikiana na Olamide wanakuletea vitu ndani ya VOA Express na mambo mengine. Ni bien anakuambia Chikwere, mambo yatakuwa <laughs> ni mazito kweli kweli. Msikilizaji, hiyo ndio lineup ya nyimbo ambazo zitanguruma na kurindima katika VOA Express. Usikae mbali eh, na eh, redio yako sioamzia ah, baadaye kidogo. Basi pia tutaangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Tutakuletea maswala ya hoja kwa hoja, tusikie nini hasa kule um, Kenya wanachozungumzia kuhusiana na, na swala la Rais William Ruto kuwateua wale mabalozi kumi wanawake pamoja na manaibu sita kuwakilisha nchi hiyo katika mataifa mbalimbali ulimwenguni, tutapata kusikia vilevile. VOA Express haiwezi kukamilika bila kukugusia mm -hmm. na kukupa yale yaliyoendelea jana usiku huko Los Angeles katika ukumbi wa Dolby mm -hmm. Basi sande, kabla haya yote Ndiyo. nasikia suala la talaka linazidi wapokea au watoaji talaka vinaongezeka. Hapo ni wapi, wapokea talaka haya au watoaji talaka haya? Basi ngoja tusikilize. Hii ni kwa mujibu wa ripoti mkamiti iliyotoka huko nchini Uganda. Ripoti hii ilitolewa na kuunganishwa na Swedish International Development Cooperation ya kule Uganda. Taasisi hii imekusanya taarifa hizi kwa mwaka wa 2020 na, na kutoa hii data leo ikieleza kwamba wameshuhudia kadri ya ndoa laki tatu na sabini kwa mwaka mzima zikitokea kule Uganda kuvunjika. Ndo hizi zimekuwa zikivunjika, kuathiri vijana, kuathiri kinamama, kuathiri watoto kwenye familia. Sasa basi, kwa nini haya yanatokea? Na kutokana na ripoti hii, basi nimezungumza na mchambuzi Sam Kisitu kutoka kule Uganda, na kwanza kutaka kujua maoni yake kutokana na ripoti hii. Ukweli ni kwamba siku hizi kumekuwa na ongezeko kubwa la vituko na matukio mbalimbali yanayohusiana na, na kuvunjika kwa ndoa sana sana hapa nchini Uganda na kwa kweli uh, utafiti ambao ulifanywa na uh, shirika hilo la CID linaiunga mkono kwamba kwa, kwa kweli uh, kuna changamoto hiyo ya kuvunjika kwa ndoa na ndoa ambazo zilitazamiwa ni zile ambazo zi, zimesajilishwa zime, yani zile ambazo zimefungwa kirasmi, lakini kumbukeni kwamba kuna zile ndoa za kusola <laughs> zile za kusoleana yani, ambapo mtu anakaa na mwenzake bila ya kuoana kirasmi, hizo pia zipo. La, lakini tukiangalia hizi ambazo zimerejelewa katika utafiti, uh, kweli uh, hofu ni kwamba uh, ni kubwa sana kwa sababu uh, ndoa hizo hatuwezi tukasema kwamba zimekuwa ndoa kapa ambazo hazina az, matunda. Sasa pengine kwa mtazamo eh, wako nini ambacho kinaoa watoto okay. Na ungependa okay. kuona nini kinafanyika? Ukweli ni kwamba malezi ya mkono mmoja yana athari nyingi sana, ambapo uh, mtoto anakosa nafasi au bahati ya kulelewa na upande ule mwingine. Tuseme mtoto amelelewa uh, uh, uh, amelelewa na upande wa mama, mtoto huwa ana- anakosa madili yale ya mzazi wa kiume ambayo nayo na, na, pia yangeweza kumsaidia kutengema katika maisha ya dunia hii, na akiyakosa mtoto kama huyo, hata kuwa amekamilika kimaadili. Na kwa upande ule mwingine, ikiwa mtoto amepata malezi ya baba, akayakosa yale malezi ya mama, yani yale maadili ya ambayo yangejengwa na malezi ya mama. Na kwa hivyo mtu kama mtoto kama hii akikuwa, huwa anakosa upande ule wa maadili ambayo angepewa na mama yake. Sawa kabisa, basi huyo ni mchambuzi Sam Kisitu akizungumza nasi kutoka kule Uganda, ambaye pia ni mwalimu akieleza. Ah, hali ya hiyo mkamiti kama ulivyosikia kutokana na ripoti hiyo iliyotolewa huko Uganda. Basi mm -hmm. moja kwa moja tupate muziki kusindikiza haya. Simu ingine tutakuwa naye bien na kitu chake chikwere. Haya, tupate <laughs> <mitu. laughs> yangu si mwingine huyo msikilizaji, kama unavyomsikia mtaalam huyu ya Bien na kitu chake chikwele. Mambo mazito hayo Mkamiti eh? Haswa basi ndio yanatufanya tuingie katika kipengele kingine cha kuelezea yale ambayo yamezungumziwa. Ayo yalikuwa yanaonyeshwa live kutoka katika ukumbi wa Dolby huko Los Angeles hapa nchini Marekani, ni katika zile tuzo za 96 za Oscar mwaka 2024. Watu walikuwa wengi mno mm, lakini macho na masikio ya watu wa Afrika Mashariki na wale wa diaspora wanaozungumza lugha ya Kiswahili Sande, ilikuwa mm -hmm, ni kumwangalia huyu Bobby Wine ambaye jina lake halisi ni Robert Chagulanyi ambaye pia alihudhuria katika tuzo hizo za Oscar na alikuwa pale akiambatana na mkewe pamoja na mtoto wake wa kiume, lakini filamu yake haikushinda usiku huo. Basi Bobby Wine kama mnavyofahamu, uh, alikuwa na ile filamu ya Bobby Wine The People's President ambayo iliteuliwa kuingia kipengele cha best documentary feature lakini haikupata ushindi, na badala yake basi filamu iliyochukua ushindi katika kipengele hicho hicho ilikuwa ni 20 Days in Mariupol, ndio iliondoka na tuzo usiku huo, lakini si haba, tunaweza tukasema kwamba mm. Bobi Wine amejitahidi kufikisha pale alipofika maanake, uh, taifa la Uganda limekuwa likizungumziwa na Bobi Wine mwenyewe amekuwa akizungumziwa akiangaziwa, historia yake kama tunavyofahamu, yeye ni mwanamuziki asili, uh, yake ni mwanamuziki lakini hivi, sia, hivi sasa ameingia katika maswala ya siyasa, siasa na filamu hiyo ilikuwa inamwonyesha Wine kama kiongozi wa upinzani nchini Uganda, mbunge wa zamani, mwanaharakati na mwanamuziki wa taifa hilo ambaye anahatarisha maisha yake kupambana na ut wala wa Yoweri Museveni hali kadhalika. Basi msikilizaji, nikikumbusha katika filamu ambazo zimeshinda hiyo jana usiku, Oppenheimer ambayo ilipata uteuzi mara kumi na tatu lakini iliondoka na ushindi uh, wa tuzo kadhaa ikiwemo best picture. Oppenheimer hiyo hali uh, kadhalika. Basi uh, filamu nyingine ambayo ilipata ushindi ni katika kipengele cha best animated short film ambayo War is Over pia nayo ilishinda. Tukiangalia filamu nyingine, Poor Things imeondoka na tuzo kadhaa, ni katika ile best makeup and hair styling. Hali kadhalika Poor Things ilipata best production design, pia iliondoka na ushindi wake uh, kwenda nyumbani. Hali kadhalika filamu nyingine iliyokuwa imeondoka na ushindi ni katika kipengele cha best international feature film ambayo ni The Zone of Interest, United Kingdom nayo pia imeondoka na ushindi filamu nyingine ambayo The Boy and the Heron imeondoka na ushindi katika best animated feature film, hiyo nayo pia ilipata ushangiliaji mkubwa. Filamu kwa kweli zilikuwa ni nyingi, na kama tukianza kuziorodhesha hapa zote, Sande, nadhani kwamba tutamaliza muda wote wa VOA Express bila, bila kuweza uh, kukamilisha. Basi hizi ni baadhi tu ya filamu ambazo ziliondoka na ushindi jana usiku, ambayo ilikuwa ni Machi kumi katika ukumbi wa Dolby huko Los Angeles. Basi endelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, tunakusomea habari za dunia. Tawi la Alqaeda nchini Yemen leo Jumatatu imetangaza kifo cha kiongozi wake Halid al Batarfi kilichotokea Jumapili. Hata hivyo video iliyotolewa na, na kundi hilo haikutoa maelezo yoyote kuhusu kifo cha Albatarfi ingawa imemonyesha akiwa amefunikwa na kitambaa kwa ajili ya mazishi pamoja na bendera ya kundi hilo la wanamgambo, kwa mujibu wa taarifa za kundi la kiintelijensia la SITE. Marekani iliahidi tuzo ya dola milioni tano kwa atakayetoa taarifa kuhusu mahali alipo Albatarfi ambaye amekuwa kiongozi wa Alqaida kwenye peninsula ya kiarabu icap tangu Februari mwaka 2020 Kufuatia kifo hicho kundi hilo limemtangaza Saad bin Atef Al Aulaki, ambaye pia Marekani imeahidi kutoa dola milioni sita kwa atakayetoa taarifa kuhusu mahali alipo, kujaza nafasi ya Albatarfi. Jenerali wa juu wa kijeshi kutoka jeshi la Sudani amefuta uwezekano wa sitisho la mapigano katika mwezi mtukufu wa Ramadhani mpaka pale kundi la kijeshi linalopigana na serikali litakapoondoka kwenye maeneo ya raia na umma Kulingana na shirika la habari la Reuters, taarifa kutoka kwa naibu kamanda wa jeshi Yasr Al-Ata imesema kuwa jeshi limepiga hatua mjini Omdurman, ambayo ni sehemu ya mji mkuu wa Khartum, wakati kukiwa na wito kutoka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya sitisho la mapigano katika mwezi mtukufu wa Ramadan ambao unaanza wiki hii na serikali ya Korea Kusini leo Jumatatu imeanza kutuma madaktari wa kijeshi pamoja na wale kutoka vituo vya afya vya umma ili kuhudumia wagonjwa kwenye hospitali zilizoathiriwa na mgomo wa kitaifa wa madaktari wanafunzi karibu elfu 12 kutoka hospitali 100 za serikali wanaolalamikia juu ya mpango ya serikali kufanya mageuzi katika sekta hiyo. Wapasuaji ishirini wa kijeshi pamoja na daktari 138 kutoka vituo vya afya vya serikali watapelekwa hospitali ishirini kwa wiki nne, amesema waziri wa afya Cho Kyung-hong wakati wa kikao cha Jumapili, kulingana na taarifa kwa wanahabari kutoka wizara ya afya. Idadi ya madaktari wa kijeshi waliotumwa kusaidia ni asilimia ndogo tu ya jumla ya elfu mbili na mia nne waliopo jeshini. Wakati wa Palestina wameanza mwezi mtukufu wa Ramadhani, Israel imetangaza mapema leo kuwa imefanya mashambulizi kote kwenye ukanda wa Gaza. Ghasia hizo zimeendelea hata baada ya wiki kadhaa za mashauriano yaliyoijumuisha Misri, Marekani na Qatar yakijaribu kupatikana kwa sitisho la mapigano kati ya Israel na kundi la wanamgambo la Hamas kabla ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambayo yangehusisha kuachiliwa kwa mateka wanaoendelea kushikiliwa na Hamas huko Gaza pamoja na kuachiliwa kwa wafungwa wa Palestina wanaoshikiliwa na Israel. <mimu> Mambo hayo msikilizaji, Mkamiti, unayasikia mavitu zayo lojai huyo akishirikiana naye Alamide na gari chao hicho Arizona kinarindima kwenye VOA Express tayari kabisa kupeleka kwenye maswala yale ya barazani. Mm-hmm, na mambo yanakuwa ni mengi kweli kweli. Msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako. Haya basi, kwenye barazani tunaelezwa nini? Bila shaka, Mkamiti, kwenye barazani tutasikia hapa maoni ya wasikilizaji wetu vilevile, mm-hmm, yale ambayo tunashirikiana nayo Uh, tunaona jinsi gani tunaweza kuzungumzia aliyopo, anasema kwamba kwenye barazani, je, unadhani kwenda ughaibuni ndio suluhisho kwa maisha ya vijana? Basi baadhi ya watu hapa tayari wamekushatoa maelezo yao moja kwa moja. Basi mkamiti, nianze kuyasoma yale ambayo tuko nayo, ama sio? Haswa, bila shaka. Haya basi, moja kwa moja niko naye hapa Richard E. Kambale kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Richard Kambaya anasema sio suluhu, ntakachojiamini tu ni kudharau bara letu. Anasema ili ni vyema serikali zetu wajitahidi kutupa shule na kazi, eh, ili tuweze kujikimu wenyewe huku na familia zetu. Jakobu Musungo. Jakobu naye natoa maelezo gani? Anasema yuko kule nchini Kenya anasema kwenda ughaibuni inaweza kuwa chaguo zuri kwa baadhi ya vijana kulingana na hali zao za kibinafsi, malengo na fursa zinazopatikana. Lakini anasema hata hivyo, suluhisho la maisha ya vijana inategemea mambo mengi, na kwenda ughaibuni sio suluhisho la kila mtu. Anasema hapa kuna mambo mengi ya kuzingatia, mojawapo hakuyataja. Sasa itabidi ukimpigia simu atuambie hayo <laughs> <laughs> <laughs> mambo mengi ni yapi? Unaona haya, mgeni Hilari Baraza yuko Kenya huko, huko? Leo Kenya wamecharuka kweli kwenye barani mm -hmm. Anasema naam, hiyo ndio solution maanake, huko kwenye bara letu hakuna nafasi nyingi za ajira ila kuna ajira ng'ambo za kulipa vizuri. Anasema na, inafaa, nikatoi yuko Mombasa bado, tuko Kenya mkamiti mm -hmm. hmm? pwani ya Kenya huko anasema kwamba sisi vijana, lugha ya mtaani tunasema ni kuchapachapa au kuangaika, sawa na mtu anaenda kutafuta maji hata kwenye povu. Sasa utafanya hivyo, lakini hatujui tufanyeje. Yani, anasema tu ni kuangaika, hawajui wafanye kitu gani. Mwingine huyu ni tifusa. anasema kijana atabahatia kwenda nchi nyingine kutafuta maisha, jibu ni ndio, kwenda ughaibuni. Anasema hilo ndio suluhisho kwa vijana wengi, anakwambia Haya, naye pia Debora Mapunda anasema fursa zinazopatikana ughaibuni kuzidi nchi mama, ndio sababu ya kuona bora kukimbilia huko. Kwa mujibu wake yeye anasema bora kukimbilia huko. Naona ma, ma, maoni yako mengi, na pengine tukitumia muda mwingi kuanza kusoma maoni ya kila mmoja aa, tutaweza kuyakamilisha. Shukran sana Avitus Damian Kakwaya, unapatikana Karagwe, Tanzania, kwa mchango wako. Amesema maisha yapo Afrika, vijana wanapenda maisha rahisi na si wavumilivu. Hali kadhalika wewe pia, Debra, umerudia tena kusema kwamba maisha yapo kila mahali. Basi haya tupa ote burudani ya muziki hivi sasa kutoka kibao wa lala ni Aida V huyo. Haida V huyo bibi, bibia binti wa Uganda, lakini anaishi pale Boston, Massachusetts, akifanya vitu vyake Marekani bila shaka. Haya haya basi, ni kibao hicho cha IDV. Ndivyo mambo yanavyokwenda taratibu ndani ya VOA Express, tunazidi kusonga mbele. Haya, kuna hisia mseto kadha wa kadha zinaendelea kutolewa kufuatia hatua ya rais William Ruto wa Kenya kuwateua mabalozi kumi wanawake na manaibu sita ili kuwakilisha nchi hiyo katika mataifa mbalimbali mbali duniani, akisema uteuzi huo ni sehemu ya juhudi za serikali kutathmini mchango wa wanawake katika ujenzi wa taifa, ukizingatia kwamba siku ya wanawake kimataifa imeadhimishwa hapo siku ya Ijumaa, Machi nane. Kwa hiyo basi uteuzi huu kwa njia moja au nyingine umeendana sambamba na hilo. Eh, wanawake, mchango wa wanawake katika, katika ujenzi wa taifa la Kenya, lakini unapomwezesha mwanamke ni kwamba umefungua fursa za kuwezesha wengi. Sasa hebu tusikilize uh, hoja kwa hoja hii kutoka kwa Beatrice Gambo na Lydia Njeri. Ninampongeza sana Rais William Ruto kwa sababu ya kupatia wanawake hiyo nafasi hiyo. Ni kitu amefanya busara sana, na hiyo najua hata imemuongezea mark kwa sababu wanawake ameachwa sana nyuma. Ninaonelea vizuri sana amefanya vizuri sana Bwana Ruto na aendelee sana. Oh, uh, kwa kweli amejaribu, lakini bado hatujafikia pale ambapo tunastahili kuwa kulingana na katiba, um, kwa sababu ka, katiba imezungumzia wazi kabisa ni kiwango kinga, kiwango gani ambacho kinastahili kina kufikiwa. Nafikiri um, ukiangalia ile ripoti ambayo uh, ilitoka ambayo kikosi ambacho pia kilikuwa kinaongozwa na Mheshimiwa Kalonzo Musyoka kwa upande wa Azimio na imani ndani, kimani ishungwa upande wa Kenya Kwanza kiliweza kugusia swala uh, la uwakilishi wa kila mama katika uongozi uh, katika serikali yetu ya Kenya uongozi pia katika bunge uh, la kitaifa na bunge la Seneti. Um, so mimi kile ambacho nimeona uteuzi ule, um, bado kuko na nafasi kubwa sana ya kurekebisha na kufanya zaidi kuweza kuwaweka wanawake katika nyadhifa za uongozi katika serikali. Mimi naonelea kwamba the more watu wanaendelea huko mashinani, na hiyo ndio ile kazi inafanya sana, iko na foundation inaitwa foundation ambayo ninaenda mashinani nikieducate watu kuhusu kuchagua kina mama, kwa sababu hata ni chip vile wanajaribu kubalance wa, wanaume na wanawake katika uh, space ya kazi. Kama watu watachagua kina mama zaidi, hata expense ya ya country inaenda chini, kwa sababu hakuna mambo na nomination sana. Haya mazungumzo yamekuwa akiendelea kwa nchi yetu kwa miaka mingi tu sana toka tupate hii katiba mpya ya mwaka elfu ishirini na... uh, elfu mbili na kumi. Um, tumekuwa tukiizungumzia sana, na unaona kama kwa upande wetu wa azimio tulivyoweka uh, kinara wetu uh, Mheshimiwa Raila Odinga, uh, naibu kinara alikuwa ni mama Mheshimiwa Martha Karua. So sisi tunaelewa umuhimu wa kufanya vile. So naona vyama lazima tuzingatie, tuone kwamba tumesimamisha wanawake katika kila angalau wodi, nusu ya zile uh, yale maeneo bunge katika kaunti fulani. Na tukifanya vile na uamuzi huo, utaona kwamba pia tutakuwa tuna nafasi ya kupatia kila mama pia waweze kuongoza Haya, kina mama pia waweze kuongoza. Umesikia mambo hayo, mkamiti? Hasa ni maneno ya, ya Beatrice Gambo na Lidia Njeri. Haya, tuangalie basi kile kipengele cha swali la leo. Unadhani kuwepo majaji wengi wanawake wanaweza kuleta mabadiliko katika mfumo wa mahakama? Haya, naanza naye Zabuloni Maongezo, kijana mkongwe, anasema kwamba toka kule DRC hakika wanawake wamekuwa wakifanya mambo mazuri kuto hata sisi wanaume. Nafikiri idadi yao ikizidi kwenye mahakama, huenda wakaleta tija kubwa kwenye jamii. Didi ya Sahani Hodari anapatikana kule Lubero, kaskazini mwa DRC, ameandika: wanaweza kuleta mabadiliko muhimu, ni kuungana na kuwa na sauti imara naye Ngasa Ipia Lukaham akiwa Kahama Tanzania anasema cha msingi ni kusimamia haki, uongozi wa uchagui jinsia. Tunachopigia, tunachopigania ni kuepukana na rushwa, na pia msikandamize watu amani. Fikire Kavumbagu yeye anapatikana Mbeya, ameandika siamini kama hiyo ni sababu ya mahakama za kitanzania kubadilika, maana bado zipo chini ya sukali. Haya basi, hayo ni baadhi tu ya maoni mkamiti akiya. Haraka haraka niangalie kinachojiri na kutandi kwenye mitandao ya kijamii haraka haraka tu nigusie tu sehemu moja. mm -hmm. Haya, mechi ya jana ya Liverpool na nani Man City imeisha kwa sare ya moja kwa moja, lakini washabiki wa Liverpool wamekuwa wakizungumza kwenye mitandao ya kijamii wakiita mguu wa doku alioinua kwenye kifua cha mchezaji Mac Alista wa Liverpool, penati walitarajia itolewe, lakini refa hakutoa penati baada ya viara kutazama, wakasema hakuna kitu kama penati pale. Hilo limekuwa ndio gumzo la mitandao, wakilalamika kwamba mchezaji wao au timu yao imenyimwa penati. Lakini pia mkamiti, utakumbuka siku ya Jumamosi mm -hmm. ndonga zilianguka pale Saudi Arabia Riyadh, Francis Ngannou na Anthony Joshua au AJ. Wengi walitarajia Ngannou kutoka Kameruni angepata ushindi, lakini badala yake aliangushwa katika raundi hiyo ya, ya pili ikasana pili. <laughs> na kupigwa budi kukunja jamvi la VO Express. Bila shaka, tumwachia msikilizaji burudani ya muziki aweze kuburudika zaidi na VO Express. Pata kibao hicho, kimeandaliwa na Aida Isa katika mambo ya VO Express, si mwingine ni kibao lukuki hicho kutoka kwake. Nani huyu Sande? Huyu ni mwanamuziki ambaye anatamba kwelikweli anaitwa Bien na chikwele ayaid, anampenda kweli kweli. Bien huyu alikuwa kundi la zamani la Sauti, so basi fanya vitu vyake pale. Beni anatuaga na kitu hicho, Bien chikwele. So I decided to write you a song