Ujambo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Meri Mgawe na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Ijumaa Machi nane mwaka 2024, ikiwa leo ni siku kuu ya wanawake duniani. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Nam, nami ni Huba Abdi. Katika maadhimisho ya siku hii ya wanawake, tutakuwa na washirika kutoka Kenya, Tanzania, na DRC kuendelea na mjadala huu, kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni wekeza kwa wanawake. Lakini kabla ya kuanza mjadala wetu, kwanza na kusomea habari za dunia zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni Huba Abdi. Rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi amekosoa mienendo isiyo ya haki ya kiuchumi ya China na kusisitiza kuwa amefanya kazi nzuri zaidi kuisimamia Beijing kuliko rais wa zamani Donald Trump, mpinzani wake katika uchaguzi wa rais wa mwaka huu. Katika hotuba yake ya hali ya taifa kitaifa, rais Biden alipendekeza vipengele vingine vya sera yake ya China ikiwa ni pamoja na kusimamia amani na utulivu katika ukanda wa Taiwan na kufufua ushirikiano katika eneo la Pacific. Aliongeza kusema amehakikisha kuwa teknolojia za hali ya juu zaidi ya Marekani hazitumiki China, jambo ambalo halikutokea kwa mtangulizi wake, kwa kutofanya yote katika hayo. Maoni ya Biden kuhusu China, ambayo yalikuwa sehemu fupi ya hotuba yake, yametolewa siku moja baada ya waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi kuongeza mashambulizi ya maneno ya nchi yake dhidi ya Marekani. Umoja wa Afrika Ijumaa umekaribisha uamuzi wa Senegal wa kuandaa uchaguzi wa rais Machi 24 baada ya wiki kadhaa ya misukosuko iliyosababishwa na suala hilo, kufuatia majibu kama hayo kutoka kwa Marekani na Umoja wa Ulaya. Rais Makisal alitumbukiza Senegal katika mojawapo ya migogoro mibaya zaidi kuwahi kutokea katika miongo kadhaa baada ya kuahirisha uchaguzi wa rais dakika za mwisho uliopangwa kufanyika tarehe 25 Februari. Baada ya mwezi mmoja wa sintofahamu iliyozua kizaza ndani na nje ya nchi, baraza kuu la katiba nchini hivi leo lilikubaliana na rais ili uchaguzi ufanyike Machi 24 kabla ya kumalizika kwa mamlaka ya Sol mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika Moussa Faki amepongeza suluhisho hilo la amani la mgogoro wa kitaasisi nchini Senegal. Gavana wa jimbo la Kaduna nchini Nigeria, Ubasani, amewahakikishia wakazi wa mji wa Chikun kwamba hakuna mtoto hata mmoja aliyetekwa jana katika shule moja mjini humo atakayewachwa nyuma na wote watarudishwa nyumbani watu wenye bunduki walivamia shule ya kuring jana alhamisi na kuwateka wanafunzi mia mbili themanini mwalimu mmoja na mkaazi mmoja katika mojawapo ya utekaji nyara mkubwa kabisa nchini humo Gavana Sani alitembelea mji huo leo Ijumaa, ambako wakaazi walionekana na hasira na kutaka serikali kuchukua hatua kali zaidi kuzuia utekaji nyara unaofanyika zaidi huko upande wa kaskazini magharibi mwa nchi. Maafisa wa usalama na wa kiserikali ya jimbo hawajatoa idadi kamili ya wanafunzi waliotekwa kutoka shule hiyo ya msingi. Mamia ya watoto wamekuwa wakitekwa nyara na kuachiliwa baada ya kulipiwa fidia katika majimbo ya kaskazini magharibi na kati ya Nigeria katika miaka ya hivi karibuni. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky atakuwepo mjini Istanbul leo Ijumaa kwa mazungumzo na mwenzake Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kuhusu vita dhidi ya Russia na usafiri kwenye Black Sea. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kukutana kwenye ikulu ya Istanbul na kufanya mkutano na waandishi wa habari jioni, kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na ofisi ya rais wa Uturuki. Ofisi ya Zelensky imesema wawili hao watajadili pendekezo la za mzozo huo pamoja na usalama wa safari za Black Sea, hali ya chakula duniani, kuachiliwa kwa, kwa wafungwa wa Ukraine na wale wa kisiasa wanaoshikiliwa na serikali ya Russia. Na Uturuki mwanachama wa NATO, kumradhi, Uturuki mwanachama wa NATO imejaribu kudumisha uhusiano mzuri na Moscow pamoja na Kyiv katika kipindi chote cha miaka miwili ya vita, huku Erdogan akijiweka kama msuluhishi mkuu na anayeweza kuleta amani. Na Hong Kong Ijumaa imezindua pendekezo la sheria inayotishia kifungo cha maisha kwa raia ambao wanahatarisha usalama wa taifa, na kuongeza wasiwasi katika uhuru wa eneo hilo, miaka minne baada ya Beijing kuweka sheria kama hiyo ambayo iliondoa kabisa upinzani wa umma inachukuliwa kuwa hatua ya karibuni kabisa ya kukandamiza upinzani wa kisiasa ulioanza baada ya eneo hilo kuwa chini ya China na kusababisha maandamano ya kutaka demokrasia mwaka elfu mbili kumi na tisa. Toka wakati huo viongozi wamekandamiza utamaduni wa kisiasa wa Hong Kong uliokuwa na nguvu. Wengi wa wanaharakati wa demokrasia wamekamatwa na wengi kukimbilia nje ya nchi. Mashirika kadhaa ya kiraia yamevunjwa na vyombo vya vi habari vilivyozungumza wazi kama Apple Daily na Stand News vimefungwa. Mwisho wa habari za dunia. Jina langu ni Hube Abdi. Nam, karibu msikilizaji. Sasa tunakupeleka moja kwa moja katika kipindi chetu cha Live Talk. Kama tulivyokuarifu hapo awali, leo hapa studioni ni mimi Mari Mgawe na niko na mwenzangu Babdi, tukishirikiana na Sara Kimani kutoka Nairobi, Kenya, katika shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International ambaye tutaungana naye hapo baadaye kidogo; Lydia Jengo, mtaalamu wa maswala ya uajiri anayejishughulisha na maswala wanawake ya wanawake, akiwa Tanzania; Paulet Edimaja mtetezi wa haki kwa wanawake kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mada yetu ni siku ya wanawake ulimwenguni, kauli mbiu ikiwa wekeza kwa wanawake kuharakisha maendeleo. Leo, leo tutakuwa tukiji tukijadiliana kwa pamoja nawe msikilizaji pia katika kuadhimisha siku hii umoja wa mataifa unasema kufikia usawa wa kijinsia na ustawi kwa wanawake katika nyanja zote za maisha ni muhimu zaidi kuliko hapo awali ikiwa tunataka kutengeneza uchumi mzuri na sayansi yenye afya hata hivyo UN imekiri kwamba kuna nakisi ama upungufu wa kutisha wa dola bilioni 360 kwa mwaka katika tua ya usawa wa kijinsia ifikapo mwaka 2030 ni dhahiri kwamba wanawake wengi wamejitahidi kuwekeza katika maeneo mbalimbali ili kumudu maisha, ingawa wanakabiliwa na changamoto. Licha ya yote, katika maadhimisho ya mwaka huu wa 2024, umoja wa Mataifa unasema kuwekeza kwa wanawake kunaweza kuleta mabadiliko makubwa kwa jamii katika elimu, afya, uchumi, familia, miongoni mwa mambo mengine. Uba kama ambavyo tumesikia kauli mbiu ilivyotolewa na Umoja wa Mataifa na. Lakini Umoja wa Mataifa pia unasema kuwekeza kwa wanawake kunaweza kuleta maendeleo makubwa kwa jamii katika elimu, afya, uchumi na mambo mengine ya kifamilia. Tumearifiwa kwamba Sara Kimani tuta yuko tayari katika laini ya simu. Naam, asante sana Sara Kimani kwa kuungana nasi kutoka Nairobi, Kenya. Sara Kimani anafanya na shirika la kutetea haki za kibinadamu, shirika ambalo linafahamika kama Amnesty International, na amekuwa akijishughulisha na mambo mengi ikiwemo ya wanawake. Sara, labda tu kwa kuanza, kuna ripoti ambayo imetoka ya Amnesty International ambayo inazungumzia kuhusu unyanyasaji wa wanawake, hasa katika nchi za Malawi, Zambia na Zimbabwe. Kwa ufupi, tueleze ripoti hii inaelezea nini? Ni kweli uh, na asante sana kwa kunipa muda huu. Ripoti hii inazungumzia wanawake ambao wanafanya kazi katika mipaka ya Zambia, Zimbabwe, uh, na Malawi, ambao wanajaribu kuingiza vyombo vyao bina- bidhaa ambavyo wanauza kati ya nchi hizi tatu, na wakati mwingine hata kuingia nchi ya Afrika Kusini. Wanawake hao inasemekana kutokana na uh, utafiti ambao tulifanya kwamba wanapatikana na shida mingi sana, wanadhulumiwa kijinsia, wa mali yao yanaibiwa, wakati mwingine wanapigwa, hata wakati mwingine wanatozwa faini ambazo hawawezi kulipa. Na inakuwa kwamba sababu wakati hii biashara yao haina uh, barua ambayo wanapata wakati wanaanza inakuwa ni shida kwao, hata kutafuta uh, kuji, ku, kutafuta tuseme kwenda kotini kustaki mtu fulani alininajisi ama mtu alinifanyia kitu fulani, kwa sababu wanaamini wewe wenyewe, pia wanaamini kwamba biashara ambao wanafanya sio halali. Hata hivyo uh, tu, utafiti wetu unaonyesha kwamba kati ya uh, wanawake uh, asilimia sitini hadi asilimia uh, themanini ambao wanaishi katika uh, Afrika, Afrika mzima, bara la Afrika, kazi yao ni kazi ambayo haina uh, barua ama ni kazi ambao kwa kimombo tunaita informal trade. Kwa hivyo hii tunasema ni uh, biashara ambazo zinafaa kupewa kipaumbele na serikali za Afrika wakati uh, wanatunga sheria zao na kuanza kuona jinsi wanaweza kusaidia hawa kina mama kupata uh, ku kusaidiwa ili haki zao za kibinadamu zisidhulumiwe, na pia uh -huh, waweze tuseme, kwa mfano ambapo wanakuwa wagonjwa pia wanaweza kupata uh, matibabu. Kama mwanamke akipata mimba anaweza kujifungua bila malipo yoyote. Hivi ni vitu ambavyo tulipata katika hizi nchi tatu. Ni vigumu mtu kupata matibabu bure kama wewe ni mwanamke ambaye anafanya hizi kazi za kuuza bidhaa barabarani. Na Sarah, kumepaka kati ya hizi nchi tatu. Sarah, kwa haya umeyatoa kama mwongozo wa Amnesty International ripoti yake. Je, unaona sasa kuna umuhimu wowote wa kuwekeza kwa wanawake? Ndio, kuna umuhimu sana kwa sababu wanawake ambao tulizungumza nao wanasema uh sababu wanafanya hizi biashara wengi wao wameweza kupeleka watoto wao shule, wengi wao wameweza kujimudu kimaisha, wengi wao ambao hawana mabwana pia wameweza kuweka chakula kwa meza, ile tunaita kwa kimombo, put food on the table. Kumbuka Afrika uh, inasemekana kwamba asilimia uh, hamsini na mbili, fifty two percent, ya watu ambao wako uh, bara la Afrika ni wanawake, kumaanisha wale watu wengi sana wako bara la Afrika ni wanawake kwa hivyo kuna haja ya kuwekeza. Ukiwekeza kwa mwanamke mmoja, umewekeza kwa jamii na unatoa umaskini pia. Utafiti wetu katika hili somo ambalo tulifanya umeonyesha kwamba hawa wanawake wameweza kutoa umaskini kwa nyumba zao, na kuna mwanamke mmoja utapata anachunga nyumba mingi sana, hakuna mmoja mwenye anaangalia nyumba moja na msara. Asante sana kwa kuelezea ripoti ya Amnesty. Labda tumefeli wapi ama serikali zimefeli wapi katika kuwasaidia wanawake? Maanake haya ni mataifa ambayo ukiyazungumzia kweli ana serikali zao. Uh, kile ambacho hawajafanya ni kwamba kuna sheria ambazo za kimataifa, kuna moja ya uh, inaitwa ILO 190 Convention ya jumuiya la leba duniani ambalo linasema kwamba wanawake wachungwe na haki zao za kibinadamu zichungwe wakati ambapo wanafanya kazi hizi. Nchi tatu tunapata zote hazijaweka sahihi kwa mkataba huu. Hata hivyo, wameweka mkataba kwa sheria kuhusu dhuluma za kijinsia za wanawake pia. Wameweka uh, saini kwa ule unaitwa Maputo Protocol, ambao unazungumzia jinsi ya kulinda kinamama kutoka dhuluma za kijinsia ambao mm. ni wa uh, bara la Afrika. Sasa kile hawafanyi ni kwamba wameweka sahihi, lakini hawawe, hawatimizi ambao wameweka sahihi, na hapo ndio tunasema kwamba uh, kuweka sahihi haitoshi. Uh, kwa kimombo tunasema implementation, pia ni muhimu sana. Pia hapo ndio tunasema shirika ambazo sio za kiserikali zinafaa kufuatilia na kuuliza serikali, mlitia sahihi mkataba huu, mumefikisha wapi? Uh, kuanza Kuanza kufanya ukue yale ambayo mlitia sahihi yamekuwa kweli? Lydia aha. Jengo Lydia Jengo, mtaalamu wa masuala ya uajiri na pia anajishughulisha na masuala ya wanawake akiwa Tanzania. Lydia, hebu tuambie mtazamo wako kuwekeza kwa wanawake. Asante ah, sana, nashukuru kwa siku hii njema kabisa ah, mwanamke anaweza ah, mwanamke anaweza na ameweza toka akiwa amezaliwa na ameweza nimekuwa nikimsikiliza ama Mary Kimani, inaona kwamba wanawake tunaanza kutengenezeshwa maisha tukiwa nyumbani eh, ambayo ni tofauti kabisa kwenye balancing ya mtoto wa kiume na mtoto wa kike. Mtoto wa kike anaanza kufundishwa toka nyumbani, kwa hiyo inapofika wakati mwanamke sasa anafika kwenye maeneo ya uwekezaji yule mwanamke anakuwa tayari amepikwa hmm. Mimi kama afisa mwajiri ambaye nimefanya kazi kwa muda mrefu hmm. Ninaona kabisa kwamba ile milango ikiruhusiwa na kufunguliwa na kumwangalia huyu mwanamke kama mwekezaji bila kuangalia ajenda, basi wanawake watafanya vitu vikubwa sana. Kwa sababu gani nasema hivyo? Kwa sababu uh, kuna maswali mengi ambayo nimekuwa nikijiuliza siku nzima kwa ajili ya siku ya leo kwamba kila mwaka tunasherekea mwanamke ni kiote jamii, na pia mwanamke ni, ni sauti ya taifa. Na, na asante sana Lydia, kwa hakika masuala yanayofungamana sana na wanawake ni mjadala ambao hatuwezi kumaliza wala kuchukua hata mwaka, nadhani <laughs> lakini kwanza, uh, tuko na msikilizaji ambaye yuko kwa laini ya simu uh, tafadhali sema jina lako na kisha toa maoni yako. Mimi kwa jina langu naitwa Nation Jasen al kutoka Ngongoje, jimbo la Migori nchini Kenya. Kwanza no. jada la maua kwa wale wote walioleta wazo la busara la kuadhimisha siku ya kinamama ulimwenguni. Juu mama, wa mama wanatekeleza wajibu muhimu katika maswala ya maendeleo, na wao pia hupitia changamoto mbalimbali mbali, zikiwemo dhuluma za kijinsia na ubaguzi mbalimbali. Sasa tunapoadhimisha siku hii ndio isati tuwakumbuke kina mama ambao wamechangia pakubwa katika maswala ya maendeleo katika nchi zetu. Kwa mfano hapa Kenya kuna mwana mazingira mshupavu marehemu profesa Wangari Maathai, Mungu ailaze mahali pema peponi roho yake. Aliweka mikakati mwafaka ya kuboresha mazingira, na isisahaulike kuwa alituzwa tuzo ya amani la Nobel katika uboreshaji wa mazingira. Vile vile katika nchi yetu kuna baadhi ya kina mama ambao wamesimama kidete kutetea haki ya kinamama katika maswala ya uongozi, ili wao nao wagombee nyadhifa mbalimbali ya kisiasa. Na mwisho, kuna wamama pia ambao wamepigania haki ya wasichana wa katika maswala ya elimu na wamepambana na mila na desturi zilizopitwa na wakati wa ukeketaji au FGM. Mfano wa kinamama hao hapa Kenya kama vile vina Kilimo na Denita Gati kutoka kaunti ya Migori ambao wamefanya jema katika masuala ya kuhakikisha kwamba watoto wa wasichana wamesoma, kwa maana wao ni viongozi wa kesho. Sawa kabisa, kwa jambo la busara sana. Sawa kabisa msikilizaji sawa kabisa msikilizaji, naona umetweka vizuri kabisa kwa kukumbuka wa wanawake ambao wamefanya mambo makubwa, huba, eh, katika dunia hii, na hasa katika upande wa Afrika. Wanawake kuna changamoto zinawakabili wanawake siku kama ya leo kwako inamaanisha nini? Hili swali nalitupa kwake Paulet Dinaji kutoka DRC. Sawa, tunaona tunaona. Basi Paulet, naona huko njiani kidogo, tutakupigia baadaye kidogo alafu tutaweza. Sawa, unatupata vizuri hapo, unaweza kuchangia, endelea. Ndio, asante swali. Uh, ya ka, ka problema connection, unaweza kuendelea basi. Swali lenyewe ni kwamba wakati tunaadhimisha siku hii ya wanawake kwa upande wa DRC, tunajua kwamba kuna changamoto nyingi, vita, wanawake wakikimbia huku na kule. Mchango wako ni nini katika hili? Ndio, kwa leo tunasherehekea mwanamke lakini kwetu Est ya DRC kuna shida sana kufatana na hali ya hewa kwa namna ya kisiasa na ngambo ya security, wanawake wenyewe kukua ndani ya makambi inaleta shida sana kwa kuona kama tuna wanawake uh, Mi, mia, zaidi ya mia kumi no, wenye ku, kuikala ndani ya makambi kukimbia mafasi zabo ya wenye wanaikala na wanakimbia na watoto no. Ile hali inaleta inaleta uh, boga sana, kwa kuona kama kwa hii wakati inahitajika msaada ya nguvu kwa kuzogelea wanawake na kuwapatia kazi yenyewe wanaweza wakafanye juu ya kuika ya, ya kuishi na jamii zao, wakuona kama wakimbizi hawana kazi, hawana chochote, lakini tunaona kwa hii mada ya hii ya, ya, ya hii mwaka na, kutia mamlaka kwa mwanamke juu ya kuangalia kama anajiweza. Mi nasema, lakini mwanamke wowote akuwe wapori wa na anaweka ile kazi na anachunga jamii kwa kuona leo wanaume wa mingi hawatumiki. Tunasikia hapo Paulet, unasema kwamba tunasikia hapo unasema ukimpa mwanamke nafasi anaweza uba. Naam, Paulet, hapo hapo katika masala yanafungamana na DRC. DRC ni nchi ambayo tumefuatilia sana na tunaelewa yale changamoto ambao wanawake wanapitia, lakini kama wanawake, mnafanya nini ili kutuliza ama kukabili zile changamoto ambazo mnapitia? Changamoto yenyewe tunafikia kwa hii wakati ni kuona kama uh, wanawake walishajitia ndani ya makazi na wanaanza deja ku-, ku, ku kujiinvestire ku, ku, ku, kujifunza kazi yoyote -ingawa wanaume wanaifanya mm, na wanawake wanaifanya, lakini tunasema hivi sheria zetu za nchi ya Kongo zinaandika ma, ma, ma, makatiba za mzuri ateuliwe lakini shida ni moya, ile makaratasi na ile makatiba zote zinabakia kwenye makaratasi, awako naipatia mwanamke wakati yaye kutumika. Normalement mwanamke anapasa enda tumika kama munamutiam makondition ya mzuri, lakini kama anafika kule, wanaanza kumuzuia kwa kufanya kazi yake unaona ile mambo inapita paka vile basi. Paulette, ka hapo, si nani ya kukukatisha hapo, kwenye line ya simu usitoke. Tuna msikilizaji ambaye amepiga mba, mba, kutoka mbali kweli, kwelikweli. Ndio tumsikilize, sema jina lako, toa maoni yako. Bila eh, shaka ni Chosfart Ayora kutoka Taribo, Kenya. Kwanza anataka kuanza nikisema Happy International Mothers Day. Nataka niseme eh, eh, hivi mama anapopewa kazi kweli, ni mtu ataweza kufanya maajabu. Nataka kupeana mfano kama nchi yetu ya Kenya, na nipeane changamoto ewe, eh, mama mkenya unapopewa kazi hata ingawa kuna visingiti vingi, hasa katika jamii zingine zenye asitambui mama kuwa ni mtu kweli ama ni kiumbe kamili, huyu huu anahesabiwa kama mtoto ama kama yani, e, kiumbe kidhaifu. Je, unapopewa ile kazi, unafanya kazi yako kikamilifu? Unafanya kazi ukiwa unasema lazima mzee awe akuongoze ama, i, utafanya namna gani? Nasema hivi kwa sababu kuna viongozi wengine katika nchi yetu ya Kenya kweli wamepewa nafasi ya kuweza kuongoza e, kwa mfano women rap. Kuna mahali unapopewa kazi hii, unapata wewe ni mtu wa kutaka kupewa peremende, ukifika mahali ni kulala, utaki kuuliza swali Inatakikana mfano kama yule Mili Odhiambo anapokuwa bungeni, anaamuka na pepeta wanaume kweli kweli, anaongea pointi yake, lakini wewe mama Mkenya we, asilimia kubwa lazima ukitume, unapopewa kazi ufanye kazi, ili neno lenye kusema kweli, kazi ya mwanamke anapofanya anaweza kufanya zaidi kuliko mwanaume iweze kuonekana. Kwa hivyo wanawake Kenya, ebu kitumeni, wacha kufika ma kupewa kitu kidogo unanyamaza tu tu, kama uliingia bungeni unanyamaza. Sawa kabisa, maoni yako, maoni yako bila shaka amesikika, yes. Na Maria ndugu yetu kutoka nchini Kenya anazungumzia kwamba wanawake wajitume zaidi, lakini pia katika kujituma wanawake Uh, katika ile njia kujituma, wanakutana na mambo mengi sana. Kuna ukandamizaji, mm -hmm. kuna unyanyasaji kwa hivyo nadhani, kwa upande mwingine, licha ya kwamba wanawake wanajitahidi kujituma zaidi kufanya kazi, lakini unyanyasaji bado unatajwa kuwa kikuu. Tumlete Sara Kimani hapo atoe maoni yake kuhusiana na hilo alilolisema msikilizaji. Sara Kimani, Rudia swali, uh, pole, nilipatwa na. Sawa kabisa, msikilizaji hapo amesema wanawake wakipewa nafasi, wanatakiwa wajitume sana, hasa kwa upande wa Kenya, sio kukaa tu. Maoni yako hapo? Kila naweza kusema ni kwamba uh, wanawake wanachukua uh, asilimia hamsini ya watu ambao wako katika nchi zote Afrika, na ndio maana unasikia watu wakisema katika dunia mzima tuko asilimia hamsini. Sasa wanawake wapewa nafasi ya uongozi, na tumeona kwamba nchi ambazo zimeongozwa na wanawake zimeendelea sana. Juzi tu Angela Merkel ndio amekuwa uh, mkuu wa nchi ya Ujerumani. Tumeona wakati Uropa mzima ilikuwa haiwezi kupokea wakimbizi, alikuwa anapokea wakimbizi inchi nchi ya Kenya, nimesikia msikilizaji mmoja akitaja Wangare, ma Wangare Mazai. Wakati Wangare Mazai alipigania miti tuliona jinsi Kenya iliweza kupata uh, upato katika uh, ama usemi, watu walikuwa wasema Kenya Kenya, na alikuwa ni mtu ambaye wa, angezungumza na watu wanyamaze, wa, wa wamsikize. Kwa hivyo tumeona na nyumbani tu, hata tusiende mbali, nyumbani tu ambazo zinaongozwa na wanawake, tumeona mwanamke somesha wasichana, watoto wako wasichana, na hao wasichana wako wapate kazi, watarudi nyumbani na wataweza kuinua nyumba yako. Tumeona nyumba mingi ambazo zingekuwa katika umaskini na wakasomesha wasichana wao, hizo nyumba zinatoka kutoka kwa umaskini. Sasa mimi siwezi kukubaliana na mtu ambaye anasema uki, uki, ukipa wanawake uongozi, wanawake ni wakorofi ama wanawake ni watu wa kukasirika haraka. Hapana, mwanamke ukimpa uongozi, umepata nchi yako itapata maendeleo, nyumba yako itapata maendeleo. Asante sana. Sasa kazi tu itapata maendeleo. Naambiwa kuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Tafadhali sema jina lako, alafu tuendelee. Uh, mimi, mimi, kwa majina namwendelea Na mimi kwa majina naitwa Lapa Nikikete kutoka Sango ya Malakisi Pungoma, kwa mm -hmm. Hakika, bila kusema uongo, ndani mwanamke akiwa assistant chief kwa area hiyo eria area ndanawiri sana. Mwanamke akiwa gavana, unasikia hiyo county iko sawa kabisa, kwa hivyo mautu Mw kusema mwanamke anapenda hongo, hakuna mwanamke anafanya kazi bila ukabila. Tunataka hii kazi ikawanywe sawasawa, tunataka wanawake wengi waijina kazi, ili inchi ikuwe na nguvu. Mwanamke akipata cheo chochote, ukienda akiwa rais, unaona hiyo nchi inaendelea vizuri sana. Akiwa hata TV mambo ni mzuri kabisa. Kwa hivyo tunataka ili iwekwe wazi kwa mama wafanye kazi, wanachua masilahi, wanalinda wananchi kwa ujumla. Asante sana, safi kabisa. Lydia Jengo, hebu tuambie kutoka Tanzania, kwa dakika moja tu mchango wako hapo. <coughs> <coughs> Lydia Jengo, uko kwenye laini ya simu na, ona Lidia, Gengo, hatu, jambata, na, badae, na ya Jengo hatujampata. Tutamtafuta tena hapo baadaye. Fikiri laini yake ya simu imetoka. Basi msikilizaji, tunapumzika kidogo tu katika sehemu yetu ya kuanza matangazo haya kwa njia ya redio. Msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako, ungana nasi kwa njia mtandao www.voaswahili.com, tukutane kule vile vile wachambuzi wetu wa mambo ambao tuko nao katika laini ya simu, msitoke, tutarejea baada dakika chache. msikilizaji uliojiunga nasi kwa njia ya mtandao, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja, tunatangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, na hujambo popote pale ulipo. Jina langu ni Meri Mgawe, niko na mwenzangu Ubabdi. Leo ni siku ya wanawake duniani tukiwa tunaiadhimisha, na vilevile tunao wasikilizaji wetu katika laini ya simu. Basi mjadala wetu umekuwa ni kuangalia, je, kuna umuhimu gani katika kuwekeza kwa upande wa wanawake, tukijadiliana masuala mbalimbali yanayo wauso wanawake namna ni siku nzuri sana, maanake ni siku ambayo inatoa nafasi kwa wanawake kuonyesha mafanikio yao, sio tu kila wakati kwamba tunapozungumzia wanawake na kwa ni tunazungumzia changamoto na mambo ambayo yanawasibu wanawake, lakini ni siku ambayo pia tunajaribu kuonyesha mm -hmm, uh, sekta tofauti ambazo wanawake wamefanya vizuri, na ni sekta ambazo kwa miaka mingi ama miaka nyuma ilikuwa inatawaliwa na wanaume. Mfano Kenya tuna mwanamke wa, wa, wa pili sasa tangu baada ya miaka nyingi amekuwa ndio rais wa chama cha wanasheria nchini Kenya. Tumeangazia DRC, tunaona wanawake ambao kidogo walipoteza nafasi zao katika uchaguzi uliopita wanajaribu kurudi tena, kujaribu kuonyesha bado wako gangari na watang'ang'ana zaidi ili kuonyesha kwamba wana uwezo wa kuongoza sawia na wengine. Na vilevile pia tumeangazia Tanzania, tukaona jinsi ambavyo wanawake ambao wako katika masoko wanajaribu kuonyesha kwamba licha ya changamoto ambazo wanapitia bado na, lazima maisha yaendelee. Na huko huko Tanzania tuna rais mwanamke uba hapo, sasa <laughs> <laughs> Basi, haya, tumesikia hayo yote yaliyotolewa na kuelezwa. Basi, licha ya yote haya, wanawake wamekuwa wakijitahidi sana kuto kubaki nyuma, kupambana, kuanzia kwenye ujasiriamali, elimu na kuimarisha uchumi. Nchini Rwanda kuna mwalimu mwanamke ambaye ana upofu wa macho lakini anafanya kazi kama mwalimu wa kawaida katika shule moja ya sekondari nchini humo akiwafundisha wanafunzi wanaoona. Ufaulu wake umemfanya kuwa maarufu na kutokana na uwezo wake kazini. Hebu tusikilize taarifa ya mwenzetu Silvanus Karemera. Wamahoro wa Gloria mwenye umri wa miaka thelathini akiwa darasani mbele ya wanafunzi wake katika shule ya sekondari ya Karambo wilayani Burera, jimbo la kaskazini mwa Rwanda. Hapa anafundisha somo la Kinyarwanda lakini pia hufundisha somo la Kiingereza, lakini ana tatizo la upofu, huku akiwafundisha wanafunzi kama mwalimu wa kawaida. inga, inga, inga, inga, inga, inga. Inga, inga. Lakini je, anawezaje kufanya kazi hii huku akiwa na upofu? Hiki kifaa nilicho nacho mkononi kinaitwa Orbit Reader. Ni kifaa chenye uwezo wa kusoma herufi kupitia kadi maalum iliyomo ndani na kuzibadili herufi kuwa katika mfumo wa burai ambao hutumiwa na watu wenye upofu wa macho. Huyu ni mhitimu wa chuo maalumu cha watu wenye ulemavu wa aina mbalimbali cha Gatagara kilichoko takribani kilomita 30 kutoka mji mkuu wa Rwanda, Kigali, ambapo alihitimu akiwa na shahada ya kwanza katika kitivo cha mafunzo kwa watu maalumu. Anasema alipata upofu huo akiwa na umri wa miaka mitatu. Yaraaminduye chane nize mbikunze. Nilipokuwa shuleni mwalimu alinifundisha kwa vitendo. Nakumbuka tulipokuwa katika somo moja la baiolojia, mwalimu alimsimamisha mwanafunzi mwenzangu, akaniomba kumgusagusa karibu kila sehemu ya mwili, na baadaye akasema, jinsi mtu huyo alivyo ndivyo mwonekano wa mwanadamu ulivyo, na kuanzia hapo nikaamua kusomea ualimu. Hata hivyo kitendo hili kwa watu wengi kimekuwa ni kwa jinsi gani mwalimu huyu mwenye upofu anavyoweza kuwafundisha wanafunzi wa kawaida na wakafaulu kama wanafunzi wa walimu wengine. mu minsi ya mbere byarangoye kubera ko araba mara ya kwanza nilipata shida ya kuweza kuwasilisha mada kwa wanafunzi wangu, kwa sababu wao pia ilikuwa mara yao ya kwanza kufundishwa na mwalimu mwenye tatizo la upofu. Lakini nilijipa moyo kwa kuwa ninaipenda kazi hii, nilianza taratibu kufundisha na taratibu pia nikazoea, na sasa wanafunzi wangu wanafaulu vizuri tu. Katika shule hii ya sekondari ya Karambo kuna idara inayowasaidia watu wenye ulemavu wa aina mbalimbali na mahitaji yao. Mkuu wa shule hii ya sekondari ya Karambo, Ndababa wenye Frijance, anasema kuwepo kwa mwalimu huyu na kutimiza majukumu yake kama walivyo walimu wengine kunatoa ujumbe katika maisha. Hata hivyo, amezitaja baadhi ya changamoto zinazomkabili akiwa kazini. ni mwalimu mzuri tu, lakini anahitaji msaidizi darasani kwake, maana kama unavyoona hawezi kuandika ubaoni kama kawaida mwalimu huyu anasema kila kitu kinakwenda vizuri na anahisi kwamba anapata mafanikio ya ndoto zake, ijapokuwa anakabiliwa pia na changamoto hizi. —Silvanus Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Mm, na mm, wasante sana Karemera kutoka Rwanda. Maria, taarifa ya Karemera nadhani kwa kiasi najibu swali la ndugu yetu ambaye alipiga kutoka magharibi mwa Kenya, aha, akisema ya wanawake, hawajitumi, lakini taarifa inaonyesha wazi licha ya kuwa na upofu <laughs> kipofu, amejitahidi na ku, kuwa mwalimu wa kufunza angalau kujaribu kutoa na maarifa kwa wengine. Alidia, kama bado uko nasi nije kwako. Baadhi ya wanawake wanaona kama kuna vikwango ama vizingiti katika kusonga mbele kwenye uongozi, nini maoni yako? Uh, kusonga mbele kwenye uongozi naweza nikachukua mfano wangu, ni suala kubwa ni kujiamini. Uh, kwa sababu ya kuangalia upande wa kike na wa kiume, ni naweza nikasema kujiamini kwamba wewe mwenyewe unaweza ikingamo na vipingamizi di viko vingi, na kama afisa mwajiri nimekutana navyo vingi, lakini sisi au mimi naweza nikasema naangalia zaidi Uh, utendaji wa kazi kuliko kuangalia huyu ni mwanamke au mwanaume, lakini pia nimefanya kazi na wanawake wa sapa kazi ambao wameenda kwenye kada mbalimbali, na namshukuru Mungu pia Rais wetu Dr. Hassan Samia Suluhu anaendesha nchi ya Tanzania sasa hivi na tunaona pia katibu mkuu wa wanawake ni mwanamke. Kwa hiyo tunapoona vitu kama hivi tunajua kabisa wanawake ni mwanawake ni ni kipaza sauti na mwanamke anaweza, amewezesha toka hatua mdogo na anaweza, na ile milango ambayo imefungwa, ni ni wakati wake sasa kufunguliwa na huyu mwanamke aingie, kwa sababu tunajua mwanamke anapopata nafasi kuanzia kwenye jamii mpaka kwenye nafasi za kubwa, yeye ni mwanamke anayeangalia, sio yeye tu anaangalia jamii, lakini mwanamke anapofanya anamwangalia na mwanamke mwingine, na mwanamke anamwangalia mwingine, anamwinua mwingine. Ukienda magengeni utakuta vitu hivyo hivyo, percentage kubwa ni wamama ambao wanauza vitu vidogo vidogo, lakini ukimfuatilia huyo mama, baada ya muda fulani, unasema huyo mama atoke katika level hii aende kwenye level ya kuchukua vifaa zake tupeleka supermarket, ili mwingine apate kuinuliwa. Kwa hiyo, wanawake, tufungue sauti zetu, tusikae nyuma, tusiseme kwa nini sikusema, Sema ili usikiwe, ili uweze kuonekana na uweze kutoka katika hiyo sehemu uliyopo, uweke uende kwenye levels nyingine. Kwa hiyo nasema kabisa kwa mwanamke anayemsikia sasa hivi, labda umekata tamaa, usikate tamaa. Kile ambacho kiko ndani yako dunia inakisubiri, na usipokisema hakuna atakayeweza kusema. Hilo ndio la kwangu kama afisa mwajiri. Naam, asante sana Lydia. Ama kwa hakika kauli yako, usikate tamaa, ndivyo. Mm -hmm. Basi wanawake wasikate tamaa, licha ya changamoto tunabidi kujikaza na kusonga mbele kabisa. Na tukizungumzia kuhusu fursa sawa kwa wanawake na wanaume, hapa sijui mtakuwa na maoni gani? Kwa upande wako Paulette, kutoka DRC. Ndio, kwa ngambo ya wanawake tunasema kama wanawake wakishasimama wanainuka, kwa kufanya jambo wanafikishaka mwisho, na wanawake tunapasha jijua tunapasha kutambua kila jambo tunalofaa, na tunayua kama tukielekea mbele tutapata ile ile uh, watatupatia ile heshima na watasema kwa nini zamani yote hatukupima na mwanamke? Mwanamke tupime naye tumpatie ile mamulaka, ikuwa eneo za za za za za za ku ku uh, za kuendesha mambo ya kisiasa, ikuwa eneo ya ya ya ya ya ya shamba, ikuwa eneo ya entrepreneuria, bapatie mwanamke ile wakati, aonyeshe nini anayofanya na nini anaweza fanya, na nikuendelea katika nikuendelea mbele kwa kuonyesha kwa ile mfano. Tunaona kama wanawake wenye waliinua kichwa zao kwenye Marekani kwenye Ulaya kwenye fasi yote walipima hata majina zao na mpaka leo tunawasoma mkitabu. Kwa nini wanawake ya hii wakati atuwezi bapatieni wakati waandikiwe nao katika kitabu, kwa kuona ke watoto wenu watoto wetu wenye ukuya wakuwe na nasoma keno mwanamke fulani wakati fulani alifanyaka jambo hiki, na inainuka na jama, inainua jamaa, inainua nchi, inainua dunia, ndio kwa hii na, na, kingine nitakaonesha kwa wanawake wakisha ikalishwa chini na wa, wana-, wana, wanajirudia wanarudia nyuma wanawaza keno wana, wanaume tu njo wanaweza njo kusema kumwikalisha mwanamke na njo vile batoto biko na komala asema mama anaikalaka paka kunyumba mama anaikalaka mpaka kushamba. mm -hmm. Lakini akiona ke mama anatokaka asubuhi anaendaka kukazi anaona mama kumitandao mama anasema mama ana ana- ana defendre ana, na, madroit yake anamuke na, na, na, na mahaki na ma, zimoya zimoya, mtoto anakomala na anasema kumbe, na mwanamke naye anaweza, juu mama alikuwa kanafanya kitu. So hivi ia mwanamke kwenye mafiga, mtoto atakuwa nawaza kazi ya mwanamke ni kumafiga, na wakati wanaokomala atakuwa nakatala wanawake watumike, atakuwa nawaza ke wanawake wapasha wikala nyuma wanaume ndio. So na, na, na, tulia tulia kidogo hapo. Paulette bado tuko pamoja? yeah. Huba, nilikuwa na tafakari sana tangu nilivyogundua kwamba kuna siku hiyo wanawake nikawa naangalia ile theme ikisema kwamba wekeza kwa wanawake unajua neno hili liko pana kidogo mtu kwa mtazamo mwingine unaweza ukafikiri wekeza kwa wanawake labda pengine kipesa tu lakini mjadala huu tangu mwanzo unaona maoni tofauti tofauti unasikia kwamba hapa tunaambia usimweke mwanamke kwenye mafiga tu peke yake yaani awe ni wajikoni tu peke yake ndio kuna Un kikazi kuna kimasomo kuna kumwezesha mwanamke kwa kumpatia ile uhuru wake wewe kujieleza, na pia kuna kumwezesha mwanamke katika kumpatia ile nafasi ya kwamba haumkandamizi, na ana uwezo pia kupata ile nafasi ama vyeo, kutoa nafasi ya vyeo aina tofauti. Sikuwe kwamba sisi kama jamii tumetenga uh, nafasi fulani kwa ajili ya wanaume. Mfano kama uh, hivi uh, viti vya kisiasa, unakuta kwamba uh, ah, mwanamke akijaribu kuwania unaambiwa ah, ah. Wewe kwanza kaa kando, wacha tuwasikiza wazee. Lakini unasahau kwamba mm -hmm, matatizo yanapotokea katika jamii wanaoshughulika wa kwanza ni wanawake. Kukiwa na janga kama ukame, ni wanawake. Kukiwa na matatizo kama hata mafuriko, wanawake ndio wanaoathirika zaidi. Kwa hivyo wanawake ndio wako katika mazingira ambayo yana shida, kumaanisha kwamba wana uwezo pia wa kuyatatua. Maanake ikiwa una uwezo wa kuona pia, nadhani pia tuna uwezo wa kuweza kuyatatua matatizo kama hayo. Lakini mwingine akaniambia hata katika masuala ya kijamii nyumbani <laughs> baba anaweza kuajacha chochote nyumbani. Ndiyo. kama pesa, siku ya kula, na anafika nyumbani anauliza tunakula nini leo, na unachukua jukumu na kuendelea na yale ambayo mume alikuwa akifanya, na pia kuchukua, lakini uh... Uh, mjadala huu tu, hatuwezi kuwaacha wasikilizaji wetu ambao wako nje uh, tupate kusikiliza sauti za baadhi ya wanawake katika maadhimisho ya siku hii ya wanawake ulimwenguni. na wanayepya kusema: basi ningepana mwito kwa wamama wengine ambao wanashirikia katika nchi zingine, wawaze kama wamama wenzao wanatesekea huko Kongo na vita ambayo haiishe kila siku, waangalie vizi watatuunga mkono ili vita iishe kwetu Kongo. Um, ah, siku hii ya ah, ah, wanawake ina umuhimu mkubwa sana kwangu. Hata nikikumbuka toka nilivyoanza kukimbizana na mambo ya ujasiriamali ah, na kupitia vitu mbalimbali mbali. Ndio maana ninapofika wakati huu ninaisherekea vizuri kwa sababu ninapambana kama mwanamke, kama mama, ninapambana kuhakikisha kwamba nafikia yale malengo au ndoto zangu. Uh, mafunzo ninayopata, ninaposherehekea siku hii nakumbuka vitu vingi, ikiwamo changamoto mbalimbali mbali ambazo uh, tunazipitia wakati wa kufanya biashara mbalimbali, na changamoto zimekuwa ndio elimu kubwa katika mafanikio. Na nilichojifunza pia uh, changamoto katika changamoto haziepukiki actually, haziepukiki kabisa, na hizo ndo zinakutufanya tunakuwa kwenda hatua zingine kwa hiyo ninawashauri hata wanawake wengine uh, wahakikishe wasikate tamaa wanapokutana na changamoto yoyote. Ah, siku hii ina umuhimu kwangu mwanamke, kwani ninafurahia siku ya wanawake wote duniani ambayo ni siku njema na nzuri, siku ya pekee sana kwa wanawake. Kwangu mimi ina umuhimu sana kwa sababu kwanza mwanamke, nime, imenipa kujitambua kwamba mimi ni wamuhimu sana duniani na katika nchi ya Tanzania. Hivyo basi kwa wanawake wote na napenda nao pia wajiunge na nasi kwa siku hii ambayo ni siku njema na nzuri kabisa kwa kila mwanamke aliyoko duniani na katika nchi ya Tanzania. Mwanamke ajue nafasi yake, kwa sababu mwanamke akiwezeshwa, anaweza barabara bara kabisa. Matangazo haya moja kwa moja kutoka VOA Swahili. Sasa hivi tunakupeleka katika mtandao wetu wa Facebook, tukiwa tunajadiliana kuhusu siku hii ya wanawake na kauli mbiu ikiwa ni wekeza kwa mwanamke, na moja kwa moja anakamata barua yake ama ujumbe wake, huyo anaitwa Kinjo Elias yeye, yeah, anasema anatoka huko Kenya. Anaandika kwamba wanawake wamekuwa nguzo muhimu sana katika jamii, haswa hapo Afrika Mashariki. Wanaandaa watoto kwenda shule mapema na pia wao ndio wamesimama na kufanya ndoa zao kuwa imara. Ama kwa hakika, uh, wanawake wana wengi mengi ya kufanya. Tuelekee Tanzania, kutoka Salum Yoha anasema wanawake wamepiga hatua sana katika maendeleo. Kwa hivyo kongole kwenu wanawake. Masanja Deus naye, huyu wa Tanzania kutoka kule Geita anasema kikubwa zaidi wanawake wanatakiwa kuwekeza kila sekta ili kuondokana na hali duni ya kimaisha na mwenzetu Gerald Quita anaeleza kwamba jamii inaporomoka na kuwa na uozo wa kimaadili wanawake wanapowezeshwa. Zaidi kwa hivyo, kwa jamii kusimama na kuwa strong, wacha wanaume wawezeshwe tu basi, watawalinda wake na watoto. Sawa kabisa, <laughs> na kuwezesha mke anasema ni kuduaza maendeleo ya kimiundo msingi na kimaadili duniani. Huo ni mtazamo wake. Ndio kabisa tunasema maoni, maoni <laughs> anaye kutoka huko huko Tanzania naye anasema kuwekeza ni kitu kizuri. Sio hela usimalize saluni na shopping. Kuwa na malengo. Ujanja ni kumiliki ardhi. Haya, wanawake mmepewa ujumbe hapo, mmiliki ardhi, tusijirembe sana <laughs> Ejidi naye kutoka Tanzania bado anasema kwetu hapa, mwaka huu wanawake watakuwa na masikito makubwa kutokana na ardhi waliozipatia kwa serikali inayoongozwa na. Vilevile Kimboi kutoka Kenya anasema kuwekeza katika biashara na ukulima ni nzuri sana, huwafanya wanawake kuwa bizi, kwani wanajitegemea. Asante sana Kimboi. Masanja Deus yew yeah, waigate get a gate. anasema kikubwa zaidi wanawake wawekeze kwenye sekta mbalimbali mbali. Naam, katika kuwekeza katika sekta mbalimbali, nadhani ukiangalia taarifa nyingi inaonyesha kweli wanawake wamejitahidi katika kuwekeza, na mambo mengi yanaendelea kuboreka kutokana na hilo. Jaffar Kulanga anasema, huyu ni kijana mpole kutoka Tanzania, anaishukuru VOA kwa kujali na kudhamini wasikilizaji. Anasema nadhani maadhimisho ya siku ya wanawake yapo mazuri, ambayo wanawake wanafanya, maana wamefikia kujitambua na kufanya kazi za kiuchumi za aina mbalimbali lakini hata hivyo, anaeleza na hofu yangu kwa wanawake, baadhi yenu wanasema mkishapata kipato cha kumzidi mwanaume huwa ni shida, haya. <laughs> <laughs> Basi naona wanaume wamejitokeza kwelikweli kwa ajili ya kutoa maoni katika siku hii ya wanawake. Tumalizie na hii ya Zakaria Nyerere, anasema yeye anatoka Butiama. Wanawake wanaweza kujikubali, kujiamini, kujishughulisha na kujiendeleza. Kila nyuma ya mwanamme kuna mwanamke. Safi kabisa. Hayo ni maoni ya wasikilizaji wetu ambao wametutumia kwa njia ya Facebook wakitaka kushiriki katika mtandao huu. Kwako wewe msikilizaji ambaye unatusikiliza na tunaona laini ya simu kwa kweli inagonga kwelikweli, watu wakitaka, wakimiminika wakitaka kushiriki kwenye mjadala huu. Lakini tuende kwenye swali lingine ambalo limekuwa likikita kambi mara kwa mara kwamba wakati mwingine wanawake wanaachwa nyuma katika uwekezaji labda kwa sababu ya utamaduni wao. Uh, je, kuna umuhimu wa hii kwa wakati huu wa ulimwengu wa teknolojia? Na hapa uba ninazungumzia kuhusu zile tamaduni ambazo mara kadhaa wanawake wamekuwa wakizipigia kelele, kwa mfano uh, swala la ukeketwaji, eh, swala ndoa za mapema, ndoa eh, za mapema. Kwa mfano pia, mwanamke asifanye kazi, akae tu nyumbani. Hata elimu unasikia kwamba sio lazima uende shuleni, shule. makazi yako ambiwa ni, ni jikoni siku zote lakini siku navyozidi kusongwa nakuta kwamba jamii nzima inamtegemea mwanamke. Sasa basi, ngoja tumlete Lidia kutoka Tanzania aweze kutueleza kwamba, Lidia, kuna umuhimu wa mila na tamaduni hii kuendelea kuiendeleza hasa katika ulimwengu huu wa teknolojia? Ah, Mary, asante sana. Nilikuwa ah, nalisubiri swali, na kwa kweli, kwa katika utandawazi wa sasa hivi, hili ah, jambo inabidi liangaliwe kwa ndani na kwenye sheria pia. Nami naweza katua mfano wa haraka sana kwamba baba yangu na mama yangu na baba yangu walikuwa na mila na tamaduni zao, lakini aliniruhusu mimi kufanya kile ambacho nilisikia nataka kukifanya na ambacho nimekifanya mpaka sasa hivi. Hayupo, kwa hiyo hakuangalia mila na tamaduni na, na desturi. Kwa hiyo nawaambia, uh, wazee katika vijiji mbalimbali, mikoa mbalimbali na taifa pia, kuangalia katika sheria za Tanzania kwamba zile sheria au mila ambazo zina mgusa sana mtoto wa kike kuliko mtoto wa kiume, nafikiri zinatakiwa zipitie. Sio nafikiri, ni wakati mwafaka umefika kwamba zifikiwe, ili tutakapofika 2025 hawa wamama wao wanaangaliwa kwa njia ya peke yake na kwenye maeneo mbalimbali, kwamba huyu bibi ambaye atakwenda kutoa katika nyumba yake kwenda kuishi katika familia nyingine na mume wake akitoka huku, awe tayari amekwisha pii, kwa maana yake ameruhusiwa kukifanya kile kitu ambacho amezaliwa kukifanya bila kuangalia mila na desturi, kwa sababu yeye ndio anayekuwa pale, akiangalia yote yanayotendeka pale nyumbani. Na ndio maana tunasema mwanamke akisimama katika nafasi yake na akitolewa kwenye ule utandawazi wa kusema kwamba ni mila na desturi, huyu mama atafanya vitu vingi sana, na yule baba atabarikiwa kutokana na hiyo. Nafikiri katika sheria za serikali ya Tanzania ni wakati wa kuingilia hizi sheria na kuona kwamba mwanamke asibane kutokana na mila za na desturi, lakini aachiliwe ili awe sauti, awe kipaza sauti katika kijiji, katika mkoa, katika kata na taifa. Sasa hivi tuna rais wa Tanzania ambaye ni mwanamke. Kama yeye angebada katika mila ya desturi, sidhani kama tungekuwa na rais mwanamke ambaye anasimama sasa hivi. Kabla tujaenda kwa msikilizaji, hebu tuende kwa Paulette. Paulette mchango wako hapo katika mila na desturi ziendelezwe kwa wakati huu wa ulimwengu wa teknolojia, kwa upande wanawake? Ndiyo, hii e, ulimwengu ya teknolojia inastahili nao mwanamke kuingia ndani, kujifunza vifaa mbalimbali ya teknolojia kwa kuona kama kila kazi ni itapatikana. Hii masiku inabidi ina mtu akuwe anajua anajua tumikisha kompyuta uh, anajua kufanya mambo mingi, tusikuwa nalomba kazi na atujitie namuna ya kuipata na namuna ya kuikinga ya kuitumikisha mzuri robo ya kukwa na simama kubarabara kwa kuongoza uh, circulation, ile si tunaona kama ni nouvelle technologie, ni teknolojia ya mpya. Wanawake wakishajifunza wakishaikana, fasi moya, wanaunga mafikiri nini tena, tunaweza tukafanyi nini, tunaweza tukafanyi enye wanaua wanaume awayafanyaka, nayo inaleta uh, ile ugombanizi ya, ku, ya kujikinga ya kukinga fasi ya mwanamke akuwe wa kwanza au akuwe wa kueneana n na banaume kwenye kazi yoyote na, ao ni, ni, ni kitu lazima sana tusikuwe nabakilia nyuma uh -huh. tusikuwe naikalaka kukamata kalamu na na, na kartasi. Leo hii kila kitu inaanza kapitia kwenye mitandao kwenye uh, teknolojia ya mpya. Asante sana. Basi tupate msikilizaji na pia utueleze unatoka wapi na majina yako. Eh, kwa majina naitwa Kasim Hemedi Makelu, natoka Ruvuma kwa Ruvuma, e, e, Tanzania. Mimi naizungumzia siku hii. Kwanza, hongera kwa wanawake wote kwa siku hii muhimu. Kwa wanawake tunafahamu sisi Tanzania tunasema mwanamke ni jeshi kubwa, wanawake ni jeshi kubwa, wanawake ndo msingi wa maisha ya viumbe wote. Huwezi kupata viumbe hai mahali popote bila mwanamke, kwa hiyo mwanamke ndio kila kitu kwenye maisha, na wanasema mahali popote ambapo unaona mwanaume amefanikiwa basi kuna mwanamke jasiri nyuma yake. Lakini sasa hivi, mwanzo ulikuwa unasema mwanamke akiwezeshwa anaweza. Sasa hivi mwanamke hata asipowezeshwa yeye mwenyewe pia anaweza. Kwa hiyo sisi kwanza tunafurahi wa Tanzania, tuna rais mwanamke tuna spika wa bunge mwanamke tuna mkuu wa, wa, wa uhamiaji mwanamke. Kwa hiyo Tanzania tunajivunia. Mteja uliyempigia amekusubirisha, tafadhali subiri. Kumradhi, msikilizaji. nam ni maoni ya Kasim ambaye anazungumza kuhusu wanawake wapewe fursa zaidi. Lakini Maria, kuna jambo mbo, moja ambayo anataka tulizungumzia, maanake tumezungumzia swala la utamaduni Ndiyo, na mila na mambo mengi lakini tuangalie mila za tamaduni, mfano swala la ukeketaji, FGM, wanaofanya hmm, ni wanawake Ndiyo. Tukiangalia swala la ndoa za mapema, wanaofanya ama wanaozia wanaosaidia wana kuoza wale watoto pia wapo wanawake, mm -hmm. Kwa hivyo katika masala ya utamaduni, je, sisi yes, kama wanawake tuweza kupiga hatua gani katika kukuzima hizi dhuluma? Maanake hizi ni dhuluma tayari. Wewe kama mwanamke huwezi kuwa unachukua kijembe chako, wewe ndo unafanya kile kitendo. Huwezi kuwa wewe ndo mwanamke unamchukua yule msichana wako, unapeana kuweza ama kuwezesha. Wewe ndo mama ambaye unasema kwamba huyu msichana wangu naona bora baki nyumbani, asiende shule, anisaidia kuteka maji ama kutafuta kuni. Kwa hivyo pia sisi kama wanawake katika kumaliza uh, dhulma ambazo ziko katika upande wetu, nadhani itakuwa fursa sisi wanawake pia kuacha hizi tamaduni, tuwe wa kwanza. Na nafikiri hilo wazo lako uba ni, ni, ni wazo jema sana na hasa kwa upande wa, wa, wa maeneo ya mbali vijijini, utamkuta mwanamke ambaye amealimika ameshatoka ameenda nje ya nchi na vitu kama hivyo ame, yeye mwenyewe kwanza amepata elimu kama na mtoto wa kike atataka kukazana sana, kujitahidi sana mtoto wake wa kike apate elimu, lakini wale walioko kule mbali ambao hawajapata hizi fursa, ndo maanake inaambiwa kwamba wekeza kwa mwanamke. Hawajawezeshwa, hawajawekezewa, hawaja hawa, hawajasaidiwa kwa wanabaki na vitu vile vile, masikio yao yamezibwa, macho yao yamezibwa. Hebu ili wazo lako tulitupe kwake Lidia tumsikia na mchango gani kuhusiana na hilo, wanawake wenyewe wanatakiwa wafanye nini katika mila hizi ambazo mara nyingine zinaambiwa ni mfumo dume. Uh, swali <coughs> nzuri na gumu na la, la, la kulifanyia kazi. Mi naliangalia kwa kwa, kwa, kwa, kwa kwa mrengo huu naweza na, na nikasema kwamba wanawake ambao walifanyiwa haya na sasa hivi wameelimika, wao ndio wanatakiwa wawe kipaza sauti wa kustopisha haya ambao wao walitendewa wakiwa wadogo, na hii inaendana pia na mila na desturi na inaendana pia na pia elimu ambayo inatakiwa ipelekwe. Unajua, unaweza ukampa mtu elimu lakini usimpe pia uh, nani uh, kitu ambacho kinatokea pale unapoenda kumkeketa mtoto wa kike. Yule ambaye amekeketwa na hajakeketwa kuna tofauti huyu mtoto anaenda kukeketwa kwa sababu mama yake labda alikeketwa, au huyu bibi anakeketa kwa sababu ile alikeketwa. Wote hawakujua uh, advantages na, namsamea, tabidi nichanganye lugha, advantages na disadvantages za na kukeketa kwayo <totu> mimi naona ni wakati Tanzania tuinuke au mataifa yetu, kutokana na nchi mbalimbali. Mimi naongelea Tanzania, na kwa sababu mimi nafikiri, unapiga kelele sana pa, kii, kwa kwenye sehemu hii ya ukeketaji, kwamba ipelekwe, sio elimu ya kufundisha tu, lakini ipelekwe elimu ya wazi kwa kupitia madaktari, umuhimu wa kile kifaa ambacho kinakatwa kwa mtoto wa kike, kina faida gani kinapokatwa, na kinaleta madhara gani, na kwa nini kinakatwa, na kinapobakia pale kina faida gani? Hatukati kwa sababu tunakata, tunakata kwa kujua kwamba kuna shida gani, ndio maana kikakatwa na kikibaki kina faida gani kwa huyu mtoto wa kike ambaye sasa labda mama yake alifanyiwa, lakini yeye anapata opportunity ya kuto kukatwa ili awaelimishe wazazi wake na jamii. Kwa hiyo nafikiri elimu ya hospitalini ya madaktari wanaojua umuhimu wa kile kifaa kinachokeketwa na wale wa mama wapate ku, wapate ku, kuelezwa umuhimu wa hiki kifaa, pamoja na wao hawakujua wala hawakufahamu faida yake, ili hawa waliobaki sasa wapate kuelimishwa ili hili jambo liishe. Nafikiri ni kitu ambacho kinabidi hata kiende bungeni kipigiwe sauti, na wale, wale mangariba waliofanya hiyo kazi na wale waliotoroka kukimbia hiyo kazi, lakini na wale waliobaki ambao labda walipata nafasi ya kujua maana, lakini wakatakiwa maisha yao baada ya hicho kitu kukata. Kwa hiyo ni wengi, ninaamini wanafanya hivyo kwa sababu hawajui faida. mm -hmm. Kwa hiyo ni wakati wa kueleza faida ya hicho kitu ili yule mtoto asikeketwe. Hata sasa hivi labda kuna mtoto anakeketwa kwa sababu ya sheria za kimila. Nafikiri swali letu limejibiwa. Kupeleka uelewa zaidi, zaidi kule maeneo, yaawaezesha kuwapa maarifa zaidi na hatari za kuwekeza mila na tamaduni ambazo zinaendelea kuwadhulumu wanawake. Basi tuwashukuru sana, tuwashukuru sana wale washiriki wetu ambao tumekuwa nao katika mjadala huu. Tunafikia ukingoni mwa matangazo haya, kwake Sara Kimani kutoka Nairobi, Kenya, katika shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International, Lidia Jengo, mtaalamu wa maswala ya wanawake anayejishughulisha na, na maswala ya wanawake pia na katika eneo la uajiri Paulet Dimadja, mtetezi wa haki za wanawake kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini nawe msikilizaji wetu ambaye umekuwa nasi kwa sali zima kushirikiana pamoja nasi hapa studioni siku ya leo, ulikuwa nami Meri Mgawe, na mwenzangu mimi ni Hoba Abdi. Cha msingi ni wanawake, tuzidi kushikana, kusaidiana na kukumbukana. Wekeza kwa wanawake, kuharakisha maendeleo.