Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba za mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Jeshi la Israel leo Alhamisi liripoti kufanya uvamizi na kuharibu makao makuu ya wanamgambo katika sehemu za kusini za ukanda wa Gaza. Jeshi la ulinzi la Israel limesema wanajeshi wa Israel walifanya operesheni katika eneo la Khan Yunis ikiwa ni pamoja na kutafuta ghala ya utengenezaji silaha. Operesheni za Israel katikati mwa Gaza pia zilijumuisha mauaji ya wa wanamgambo kumi katika siku iliyopita jeshi lilisema. Kaimu mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa kwa Palestina alisema siku ya Jumatano kwamba Wapalestina wasiokuwa na makazi wamejihifadhi karibu na Rafa kwenye mpaka wa Gaza na Misri na wameanza kuondoka eneo hilo kwa sababu wanaogopa maonyo ya Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuhusu uvamizi wa kijeshi ifikapo mwezi wa Ramadhan. China ilivyotaja vita vya Gaza kuwa ni aibu kwa ustaarabu na kutaka hii leo Alhamisi kusitishwa haraka kwa mapigano, huku mzozo huo ukiendelea na kuingia mwezi wa sita, licha ya juhudi za wapatanishi. Rais wa Marekani Joe Biden amewataka Hamas kukubali mpango wa kusitisha mapigano na Israel kabla ya mwezi wa mfungo wa Islam kuanza, ambao unaweza kuwa mapema Jumapili kutegemeana na kuonekana kwa mwezi. Hata hivyo, wapatanishi nchini Misri wamejitahidi kukabiliana na vikwazo vikali katika jitihada zao za kushauriana kuhusu sitisho la muda, huku Umoja wa Mataifa ukionya kuwa njaa inawakabili wa Palestina walionaswa katika mapigano ni janga kwa wanadamu na aibu kwa ustaarabu kwamba leo katika karne ya ishirini na moja maafa haya ya kibinadamu hayawezi kusimamishwa waziri wa mambo ya nje wa china wang yi aliwambia mkutano wa waandishi wa habari mjini beijing maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres hii leo ametoa wito wa kusitishwa kwa mapigano nchini Sudan wakati wa mfungo wa Ramadhan kwa waumini wa Kiislamu ambao unaanza mapema wiki ijayo. Kusitishwa huku kwa uhasama lazima kutasababisha kunyamazishwa kwa bunduki nchini kote na kuweka njia thabiti kuelekea amani ya kudumu kwa watu wa Sudan, Guterres aliambia baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Zaidi ya watu mia moja hawajulikani walipo baada ya wanajihadi kaskazini mashariki mwa Nigeria kutekeleza utekaji nyara mkubwa ambao ulilenga wanawake na watoto kutoka kambi za wakimbizi, maafisa waliambia AFP siku ya Alhamisi. Viongozi wa wanamgambo wanaopinga jihadi wamelaumu kundi la Islamic State West Africa Province ISWAP Shambulio la wiki iliyopita katika jimbo la Bono, kitovu cha waasi wa jihadi ambao wamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu 40 na milioni 2 kuyahama makazi yao tangu mwaka 2009. Maelezo kadhaa kuhusu shambulio hilo katika kijiji cha Ngala bado hayako wazi, na maafisa wametoa maelezo yanayokinzana. Idadi ya watu waliopotiwa kupotea haionyeshi idadi halisi ya waliofungwa. Ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA ilisema shambulio hilo lilitokea Alhamisi ya wiki iliyopita na ikadiriwa zaidi ya watu mia mbili kutoka kambi za watu wasiokuwa na makazi walitekwa nyara na idara ya usalama ya Rusia AFSB ilisema Alhamisi ilimuua kwa kumpiga risasi mwanamume mmoja raia Belarus ambaye alipanga kulipua jengo la utawala katika mkoa wa Karelia kaskazini mwa Rusia kwa niaba ya Ukraine. FSB ilisema kuwa mwanaume huyo alipanga kutumia kilipuzi kutekeleza shambulio hilo katika mji wa Olonets, kiasi cha kilomita zipatazo mia mbili na hamsini kutoka mpaka wa Rusia na Finland. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa. Kwa undani tunaangazia mazungumzo ya kusitisha vita katika ukanda wa Gaza. Hakuna makubaliano kati ya Israeli na kundi la Hamas kufikia sasa. Tutaangazia pia vikwazo vya Marekani kwa rais wa Zimbabwe, mkewe na viongozi wengine serikalini. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Kundi la Hamas katika mazungumzo ya kusitisha vita katika ukanda wa Gaza wameondoka mjini Cairo, Misri, na kwamba watarudi kwenye mazungumzo wiki ijayo. Mazungumzo yamekuwa yakiendelea kwa siku nne zilizopita. Hatua hiyo inafanya kuwa vigumu sana kwa wapatanishi kupata mwafaka na kujua hali ya baadaye ya Gaza kabla ya kuanza kwa mwezi wa Ramadan. Rais wa Marekani Joe Biden alikuwa ameeleza matumaini ya kupatikana mwelekeo na kutaka pande husika kufikia makubaliano na kusitisha vita kati ya Israel na Hamas kabla ya Ramadhan inayoanza Jumapili jioni. Maafisa wa Misri wamesema kwamba wawakilishi wa Israel na Hamas wameshindwa kukubaliana kuhusu matakwa ya kundi la Hamas. Msemaji wa kundi la Hamas, Jihad Taha, amesema kwamba Israel imekataa kuwapa hakikisho la kusitisha vita, kuwarudisha watu waliokoseshwa makwao na kuondoa wanajeshi wake Gaza. Taha hata hivyo amesema kwamba mazungumzo yataendelea wiki ijayo. Israel haijatoa taarifa kuhusu yaliyojiri leo. Marekani, Misri na Qatar wamekuwa wakitafuta makubaliano kati ya Israel na Hamas ya kusitisha vita kwa muda wa wiki sita na kuachilia mateka 40 ambao wanaaminika kwamba wanashikiliwa na Hamas katika ukanda wa Gaza na kuachiliwa kwa wafungwa wa Palestina wanaozuiliwa Israel. Kenneth Okech ni mhadhiri na mtaalamu wa migogoro, diplomasia na uhusiano wa kimataifa yupo Nairobi, Kenya. Israel haijawahi tambua Hamas, mazungumzo hayawezi yakaendelea. Labda wanaweza wakasikizana ikiwa na mediata pale kati yao, ule ambaye atakuwa anazungumza na Hamas kwa kando azungumze na, na Israel pia kwa kando alafu atawalete pamoja, labda wanaweza wakapata solution pale. Itabidi negotiator akae kando na Hamas, wazungumze, asikilize matakwa yao, pia akae na Israel kwa upande mwingine, asikilize uh, matakwa yao, alafu baadaye ata, ataweza kuwalete pamoja, kutana kwa meza moja. Kundi la Hamas linataka wafungwa wa Palestina kuachiliwa ikiwemo wapiganaji wake wa ngazi ya juu waliohukumiwa maisha gerezani Israel ndipo waachilie huru mateka. Israeli imekataa kwamba haitakubali masharti hayo na kwamba itaendelea kushambulia Gaza kwa mabomu hadi kundi la Hamas litamalizika kabisa. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesisitiza leo Alhamisi kwamba mashambulizi ya Israeli yataendelea katika ukanda wa Gaza. Israeli inataka Hamas kutoa orodha ya mateka waliohai na waliokufa. Msemaji wa serikali ya Israel David Mensa amesema kwamba Israel itafanya kila iwezalo kuokoa mateka wanaoshikiliwa na Hamas. Amedai kwamba Hamas ndiyo wanafanya mazungumzo kuwa magumu kwa kutotoa idadi ya mateka waliohai na waliofariki. Israeli inaamini Hamas wanashikilia mateka 134. Hamas inasisitiza kwamba ni lazima vita visitishwe, ndipo mateka waachiliwe wa huru, wanajeshi wa Israeli waondoke Gaza, na wakazi wa Gaza waliotoroka makwao warudi nyumbani. Kundi la Hamas limesema kwamba haliwezi kutoa orodha ya mateka inavyotaka Israeli. Hali ya wasiwasi na usalama kati ya Israeli na Palestina kuhusiana na mji wa Jerusalemu huharibika wakati wa mwezi wa Ramadhani. Ya, na yanawezekana, unajua nasema vita uh, ni ni na siasa ni kuzungumza. Kwa hivyo kukiwa na mediator ambaye ataweza kuwalete pamoja wa waafikiane, kwa wa, haya wa maneno Hamas wanaweza wakashuka chini, Israel pia washuke chini, alafu wazungumze wa wakizungumza, uh, jawabu itapatikana. But as it is, bado kila pande inavutia kwake. Hamas wako na ile position yao uh, Israel pia wako na masharti yao. So kila pande bado wanavutia wana, wana pande yao. Sasa hapo ndio mediata uh, ataingilia hapo uh, ndio kazi ya mediata inakujia. Mediata atafanya pande pande ya Israel waanze wa, wa kushuka pande ya Hamas waanze kushuka na baadaye kuagri Wizara ya Afya inayosimamiwa na Hamas katika ukanda wa Gaza imesema kwamba Wapalestina 30800 wameuawa na 72298 wamejeruhiwa tangu Israeli ilipoanza mashambulizi katika ukanda wa Gaza baada ya Hamas kutekeleza mashambulizi nchini Israeli Oktoba 7 mwaka uliopita 2023. Wizara ya Afya inayosimamiwa na mamlaka ya Palestina kwa upande wake imesema kwamba Wapalestina 424 wameuawa kutokana na mashambulizi ya Israeli katika ukingo wa magharibi tangu Oktoba 7. Jeshi la Israeli limesema kwamba linaendelea na operesheni yake dhidi ya kile imetaja kama mifumo ya magaidi katika Khan Yunis na katikati mwa ukingo wa magharibi. Jeshi la Israeli limesema kwamba katika muda wa saa 24 zilizopita limegundua kiwanda cha kutengeneza silaha makombora na vifaa vya kijeshi pamoja na mahali huwa wanafanyia mikakati ya kutekeleza mashambulizi, vyote vipo katika ukanda wa Gaza. Jeshi la Israeli vilevile limesema kwamba limetekeleza mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa Hezbollah nchini Lebanon. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema kwamba mashambulizi ya Israeli yataendelea Gaza na Rafa Licha ya kuongezeka kwa shinikizo la kimataifa, wizara ya afya ya Gaza imesema kwamba Israel imerudisha miili ya watu 47 wa Palestina waliouawa hivi karibuni katika mashambulizi ya kijeshi. Picha zilizotolewa zinaonyesha waliofariki wakizikwa katika kaburi la pamoja. Waziri wa mambo ya nje wa Israel Israel Katz anaripotiwa kuwapa maelezo wanadiplomasia wake kushinikiza Umoja wa Mataifa kutangaza kundi la Hamas kuwa kundi la kigaidi. Shirika la Msalaba Mwekundu la Uturuki limesema kwamba linapeleka tani elfu tatu za chakula, dawa na vifaa muhimu kwa watu wa Gaza. Msaada huo umeondoka bandari ya Al Arish, Misri. Afrika Kusini nayo imeshutumiwa na Israeli kwa kile Israeli imetaja kama mkono wa sheria wa kundi la Hamas, ikiwa na jaribio la kumaliza nguvu za Israeli kujilinda na kulinda watu wake. Afrika Kusini imekuwa ikitaka mahakama ya kimataifa kuamuru Israeli kuwacha vita. Hayo ya kijiri. Wapiganaji wa Kihuthi wanaendelea na mashambulizi ya ndege zisizokuwa na rubani pamoja na makombora katika sehemu ya bahari ya kimataifa wakilenga meli za kubeba mizigo. Mashambulizi hayo yameongezeka na kuongeza wasiwasi wa kuchelewa kwa usafirishaji wa bidhaa, inayoweza kusababisha mfumo wa bei na kuongezeka kwa gharama ya maisha kote duniani. Kiongozi wa kundi la wapiganaji la Kihuthi Abdul Malik Al Huthi amesema kwamba operesheni za kundi hilo zitaendelea na wamepanga mashambulizi ya kushitukiza ambayo maadui na washirika wake hawatakuwa na ufahamu kabisa. Alihuthi amesisitiza kwamba operesheni zitaendelea katika bahari ya Sharma Arabia na guba ya Eden pamoja na Bal al Mandab ikiwa ni ishara ya kuunga mkono wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Mashambulizi hayo yamevuruga safari za meli za mizigo kote duniani na kulazimu wasafirishaji wa mizigo kutumia njia ndefu zaidi kupitia kusini mwa Afrika huku kukiwepo wasiwasi wa mashambulizi kuyumbisha mashariki ya kati kwa jumla. Marekani na Uingereza zimeanza kushambulia wapiganaji wa kihuthi nchini Yemen kutokana na mashambulizi yao dhidi ya meli za kubeba mizigo katika bahari ya Sharma na kwingineko katika guba ya Eden tangu mwezi Novemba. Kulingana na serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa, meli ya Uingereza ya Rubma iliyokuwa imebeba tani elfu arobaini na moja za mbolea imezama baada ya kushambuliwa kwa makombora. Kufuatia mashambulizi hayo, Ugiriki ambayo ni makao makuu ya ushirikiano wa umoja wa Ulaya imetangaza hatua za kulinda meli za kubeba mizigo dhidi ya mashambulizi ya Wahuthi. Usalama utazidi kuzorota mashariki ya kati, kwa vile unajua hivi vita vya gaza imelete pamoja nchi nyingi Iran nyinginezo. Pia utakumbuka kwamba Yemen pia kuna matatizo na Egypt pia ina Egypt inategemea ina sana Suez Canal. Wale wapiganaji wa kiuti wameanza kuingilia ile part ile ya Suez Canal, mpaka meli lazima zichukue njia yingine za kusafirisha mizigo. Hali ya usalama itazidi kuzoroteka huko, biashara haitakuwa ikifanyika kutakuwa na wakimbizi wengi sana, wengine wakivuka kutoka pande ya Gaza sana sana wakielekea nchi zingine, na pia tunaona kwamba Egypt wameanza pale kujenga ukuta kwa boda yao na Gaza, wakiofia kwamba kutakuwa na wakimbizi ambao watakuwa wakivuka kutoka pande ya Gaza waki, wakiingia pande yao. Uzalishaji wa chakula uzalishaji kwa njia nyinginezo biashara kwa jumla itakuwa imeathirika, na biashara ikiathirika, hakuwezi kukawa na amani sehemu yoyote dunia hii a, na pia unajua, hivi vita pia vimechukua mkondo wa religion sana sana religion, unajua inafanya watu wanakuwa fundamentalist. Sasa tukiwa na fundamentalist wengi pale, conflict inazidi na security situation inazidi kuwa mbaya. Hali ya security inazidi kuwa hali ya usalama inazidi kuwa mbaya pale. Eh, nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Sehemu ya pili ya kwa undani. Marekani imeondoa vikwazo vyake dhidi ya Zimbabwe baada ya miongo miwili, lakini ikaweka tena vikwazo vipya dhidi ya Rais Emerson Mnangagwa kwa madai ya ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu na ufisadi. Uamuzi huo unaweza kuwa afueni kwa watu wa kawaida nchini Zimbabwe ambao wamevumilia vikwazo vya kiuchumi visivyoisha tangu mwaka 2013 lakini Rais Mnangagwa na waandani wake, washirika wa karibu wote, wamewekewa vikwazo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia iwapo ni vyema kwa viongozi wanaokandamiza demokrasia Afrika wanaowekewa vikwazo, ni hatua inayoweza kuboresha demokrasia Afrika. Marekani imemwekea vikwazo rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa kwa ufisadi na ukiukaji wa haki za binadamu. Agizo hilo pia linaathiri viongozi wengine wakuu nchini kuzuia mali zao nchini Marekani na kuwazuia kusafiri kwenda huko. Vikwazo hivyo pia vinachukua nafasi ya mpango mpana ulioanzishwa miongo miwili iliyopita. Tunaendelea kushuhudia ukiukwaji mkubwa wa haki za kisiasa, kiuchumi na kibinadamu, Ikulu ya White House ilisema katika taarifa yake. Kulengwa kwa mashirika ya kiraia na vikwazo vikali vya shughuli za kisiasa vimeminya uhuru wa kimsingi wakati wa wahusika wakuu wakiwemo viongozi wa serikali wamefuja rasilimali za umma kwa manufaa ya kibinafsi, taarifa hiyo iliongeza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken wakati huo huo alitaja kesi nyingi za utekaji nyara, unyenyasaji wa kimwili na mauaji ya kiholela nchini Zimbabwe ambayo yamewaacha watu wanaishi kwa hofu. Ikulu ya White House ilisema, inazingatia na kuinua juhudi zake za kuwajibisha watu binafsi na mashirika ambayo yanahusika na uhalifu huu. Ibrahim Rohadi ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa na nimemuuliza maoni yake kuhusu vikwazo ambavyo vinawekewa nchi na watu binafsi katika bara la Afrika. Nchi za magharibi zimekuwa zikicheza huu mchezo kwa muda mrefu ni hatua zisizokuwa na mantiki yoyote kwa uh, mustakabali inaweza kusema wa Zimbabwe, kwa sababu uh, unaona miongo miwili inakwenda, lakini Zimbabwe imeandamwa na vikwazo. Wanabadili aina ya vikwazo, utaona baada ya muda wanakuambia tumevitoa hivi, tunaweka hivi, tunaweka hivi, tunaondoa hivi, tunaondoa kutoka kwa serikali, tunawapa watu binafsi ni michezo tu inayochezwa ambayo haina maana yoyote. Nadhani kama nchi za Magharibi zingekuwa zinafanya tathmini kama tathmini ambazo zinazifanya, zinapotoa maelezo kuhusu vikwazo, maanake ukisikia maelezo yao, kwa nini tunawapa vikwazo, wanasema kuna, kuna kudorora kwa demokrasia, haki za binadamu, lakini ufisadi, utakatishaji wa fedha na vitu kama hivyo, wanavizungumza, maanake wanafanya tathmini. Sasa hawatupi tathmini ya kuhusu athari na faida ya vikwazo kwa miongo miwili iliyopita, lakini wanatuambia tu kuwa tunabadili aina ya vikwazo, tunatoa hivi, tunaweka hivi. Je, tathmini ya kuonyesha, je, vikwazo vimewahi kusaidia? Si, sina rekodi wala sikumbuki popote duniani ambako vikwazo viliwahi kupelekwa kwenye nchi na vikasaidia kupata kile wanachokitaka, zaidi ya kuonyesha tu kuwa vikwazo vingi duniani ambavyo vimewekwa kwa nchi nyingi, uh, vinakuwa tofauti. Vinakuwa ni vikwazo ambavyo vinaongeza matatizo zaidi kwenye nchi, au zinawafanya zile nchi husika zilizowekewa vikwazo kuwa nchi zilizoota mapembe, au nchi ambazo zinakuwa jeuri zaidi, kwa sababu unaweza ukaona mfano wa nchi zenye vikwazo vingi duniani ni nchi ambazo pia zinaamua kuwa zinatoka moja kwa moja na zinakuwa zina madhara makubwa kwa upande mmoja. Mara nyingi ukitazama nchi za Kiafrika, vikwazo uh, vinakuwa ni kwa ajili ya nchi za kibepari kujiweka nafasi nzuri, kwa sababu ukiangalia hata tathmini na kuonyesha kama suala la demokrasia ni Afrika nzima demokrasia imedondoka. Lakini uh, miaka karibu mitatu imepita, tumeshuhudia sehemu iliyodondoka zaidi demokrasia ilikuwa ni, ni magharibi mwa Afrika, na ndio eneo ambalo tumeshuhudia tume, mapinduzi mengi yametokea hapo. Lakini hawa watu wa magharibi wamechukua hatua wa gani kwenda kuhakikisha kuwa wanaweza wakarekebisha pale, lakini unachokiona kuwa uh, Ufaransa kaondoka magharibi mwa Afrika lakini nini baada ya Ufaransa kuondoka magharibi mwa Afrika lakini wengine wako wapi wanafanya nini lakini wale wanaofanya kazi na nchi za magharibi je wamechukuliwa hatua wa gani mgogoro mkubwa uliopo sasa hivi mashariki mwa Kongo unahusisha moja kwa moja M23 na, na, na umoja wa mataifa wao walituhakikishia tu kuwa Rwanda inatoa usaidizi wa moja kwa moja kwa M23 wamechukua hatua wa gani dhidi ya Rwanda manake kuwa ukigusa Rwanda unagusa maslahi yao ukisikia kauli ya Kagame anakuambia kuwa ni kweli madini yanapita Wetu, lakini anakwenda magharibi anataja ya nchi za magharibi tu ndio zinaopita, manake ni lango kuu. Kwa nini amweke vikwazo hapa lakini mnaenda kuweka vikwazo nchi zingine? Kwa hiyo vikwazo havijawahi kuwa sahihi kwa Afrika. Pamoja na bwana Munangawa, Marekani pia iliwawekea vikwazo watu wengine kumi na biashara tatu. Walio kwenye orodha hiyo ni pamoja na mke wa rais Auxillia Munangawa, makamu wa rais Constantino Chiwenga na waziri wa ulinzi Opa Muchinguri. Maafisa wengine wakuu wa usalama ikiwa ni pamoja na maafisa wa polisi nchini Zimbabwe na shirika la ujasusi la taifa pia wanalengwa, kama vile wafanya biashara wanaopatikana kuwezesha ufisadi wa serikali. Wanajumuisha mshauri wa rais Kudakwashe Tagwirei, mkewe na biashara zao mbili. Watu wengine wote ambao awali waliwekewa vikwazo na Marekani na hawako kwenye orodha mpya, vikwazo vyao vimeondolewa. Ni kweli unaweza kusema kuwa Afrika uh, demokrasia imedondoka sana lakini sio Afrika, ni dunia nzima. Sasa demokrasia imedondoka, lakini kwa Afrika kwa miaka kama minne mi ndio kipindi ambacho tumeshuhudia mapinduzi mengi zaidi Afrika, kutoka wakati wa uhuru miaka ya sitini na themanini, lakini hapa kipindi kirefu tulikaa bila kuwa na tishio lolote la mapinduzi. Zaidi kuanzia miaka elfu mbili na kumi na tisa kwenda juu ndio tukaanza kushuhudia mapinduzi. Kwa hiyo demokrasia iliporomoka na iliporomoka kwa sababu pia wakati mwingine uh, Marekani alitoa uh, ushawishi wake kwa sababu Marekani alijiaminisha kuwa ni kiranja wa dunia. Anasimamia demokrasia ya dunia, lakini wakati wa utawala wa Trump, ile Make America Great Again uliondoa usimamizi wake wa demokrasia duniani ikiwemo Afrika, walijitoa kabisa na maneno makali kuhusu Afrika, uhamiaji, ikawa vitu kama hivi. Kwa hiyo viongozi wa Afrika walikosa msimamizi ambaye kuwa mara zote amekuwa akiwasimamia, na ndio unaona demokrasia ili, ilikwenda kwenye shimo kabisa ikadondoka. Lakini swala la kuweka vikwazo ili uweze kutatua matatizo yakiwemo uh, uvunjifu wa haki za binadamu, sijui demokrasia, sijui ufisadi na vitu kama hivi, havina mantiki na wala haviwezi kusaidia lolote, isipokuwa mara kadhaa hawa viongozi wanatakiwa wawe check and balance. Ni lazima iwepo hiyo, iwe, ya kuwa check na kuwa balance na kitu kama hicho, ili tuweze kwenda mbele. Lakini ukiwapa uwanja sasa ni, ni kama vile unasema kuwa unamsusia paka maziwa, haujamkomoa, atayanywa yote. Sasa ni hicho kusema kuwa tunawapiga vikwazo. Mkisha wapiga vikwazo, maanake mmejitoa kwenye maisha yao, mmewaacha wafanye wanavyotaka. Kwa hiyo madhara ya kuwaachia hawa viongozi wafanye wanachotaka yanaenda kuumiza raia wa kawaida. Maana yake ni ndogo sana, kuwa haina maana yoyote kwenda kuweka vikwazo. Rudini kwenye meza, mkae na hao viongozi ambao mnaowahisi wana matatizo, wawekeni kwenye meza ili mweze kutatua matatizo, ikiwa kweli vikwazo vyenu vinalenga na vina nia hasa ya kwenda kutatua matatizo ya kawaida ya raia. Ikiwa vikwazo vyenu vipo kwa ajili ya maslahi hapo tunaweza tukaenda sawa, kwa sababu kama utoroshaji wa mali Kongo ni mkubwa wa kiwango hicho, lakini husikii nani anawekewa vikwazo, wakati njia zote za utoroshaji zinajulikana na masoko yalipo yanajulikana na fedha zinavyoingia zinajulikana na wapi zinalipwa zinajulikana. Msemaji wa serikali ya Zimbabwe, Nick Mnangawa, alielezea kuondolewa kwa vikwazo vya zamani kama uthibitisho mkubwa wa sera za mambo ya kigeni ya rais Mnangawa na kuviita vikwazo vipya kuwa haramu. Farai Marapira, Msemaji wa chama tawala cha mnangawa cha Zanu PF kwenye mtandao wa X alisema ikiwa rais, mke wa rais na maafisa wakuu wataendelea kuwekewa vikwazo, basi Zimbabwe inasalia kuwekewa vikwazo na kulemewa na hatua hii haramu. Marekani kwa mara ya kwanza iliiwekea Zimbabwe vikwazo vya kiuchumi na usafiri mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili ikimlenga rais wa wakati huo Robert Mugabe na makumi ya maafisa wengine wa ngazi za juu serikalini ambao Washington iliwashutumu kwa kuhujumu demokrasia nchini humo. na bendo wa moto ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Sioni tija yoyote na nina sababu kwa, kwa nini nasema hivyo. Sioni chochote kinachotokea na kusaidia Afrika, wanavyosema kwamba wao wanawawekea vizingiti ili waweze kurekebisha demokrasia Afrika na pia kutoiba pesa ya walipa kodi, kwa sababu wanaoiba pesa, viongozi wanaochukua pesa Afrika wanatificha huko Ulaya, ziko kwenye benki za huko kwao. Kwa hivyo, kwa mimi sioni chochote hao wakisema, kwanza wamejaza pesa huko zinazoibwa hapa Afrika na ndio waanze kusema hawataki hao viongozi waibe tena, au kwa nini hawaturudishie pesa zetu za walipa kodi kwa kila nchi, ili tuweze kuelewa kwamba kwelikweli kwa wakati huu wako tayari kusaidia wakongwe na wanyonge wa bara la Afrika. Zababu, tumiona, miyaka nenda, miyaka ruti, Mugale, mwekea, kwa sababu tumeona miaka nenda miaka rudi, wanaweka mgale walimwekea vikwazo hivyo, mpaka akaongoza Zimbabwe, mpaka hao wenzake wenyewe ndio waliona hafanyi kazi tena, analala wakiwa wanakula vyakula, ndipo hao wenyewe wakashituka wakasema tutapata aibu, waja tujifanye kwamba tunafanya mapinduzi, tumtoe mzee Mzee amechoka hafanyi kazi tena. Wazungu hawakusaidia watu wa Zimbabwe, wakawawachia mgari miaka hiyo yote, hata ingawa walikuwa wameweka vikwazo zaidi ya miaka ishirini hapo nyuma, mpaka uchumi wa Zimbabwe ukadidimia, mpaka wakati huu hatuongei juu ya uchumi wowote uliopo huko Zimbabwe. Nchi mbalimbali zikiwemo Uingereza na wanachama wa Umoja Ulaya pia zimeiwekea vikwazo Zimbabwe. Rais Mnangagwa ambaye aliapishwa kwa muhula wa pili mwaka jana, siku za nyuma alilaumu vikwazo vya kiuchumi kwa kudumaza maendeleo nchini humo. Kwa miaka ya hivi karibuni, nchi za Afrika zikiongozwa na Afrika Kusini zimekuwa zikishawishi kuondolewa kwa vikwazo hivyo ambavyo wanasema majirani wa Zimbabwe, wakati raia wake wanapomiminika katika nchi nyingine kuepuka matatizo ya kiuchumi. Ripoti yake Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire, asante kusikiliza Sauti ya Amerika, VOA.