Hivi sasa ni saa saba kamili mchana, kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Jeshi la Israel limeripoti Jumaatatu kuwaua darzeni ya wanamgambo katika ukanda wa Gaza wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken akirudi katika eneo hilo kushinikiza sitisho jipya la mapigano. Jeshi la ulinzi la Israel limesema operesheni zake katika siku moja iliyopita zilijumuisha mashambulizi ya anga na mapigano ya ardhini huko Khan Younis, kusini mwa Gaza, pamoja na mashambulizi kaskazini na katikati mwa Gaza. Umoja wa Mataifa umesema mapigano makali katika eneo la Khan Younis yanawasukuma raia kurudi zaidi kuelekea Rafa ambako zaidi ya nusu ya wakazi wa Gaza tayari wamepatiwa hifadhi, wengi wakiwa katika makazi ya muda. Umoja wa Mataifa unakadiria asilimia 75 ya wakazi wa Gaza wamekimbia nyumba zao, na inasema watu wa Gaza wanakabiliwa na upungufu mkubwa wa chakula, maji, makazi pamoja na dawa. Wabunge wa Senegal leo Jumatatu walianza kujadili pendekezo la kuahirisha uchaguzi wa rais ambao awali ulipangwa kufanyika Februari 25. Kulingana na mwandishi wa habari wa AFP, Rais Macky Sall siku ya Jumatatu alitangaza kucheleweshwa kwa uchaguzi saa chache kabla ya kampeni kuanza rasmi, na kusababisha mgogoro wa kisiasa. Bunge linachunguza maandishi yaliyopitishwa siku iliyopita na kamati ya maandalizi ikipendekeza kucheleweshwa kwa miezi sita au hata mwaka hadi Februari mwaka elfu mbili ishirini na tano kulingana na maandishi yaliyosambazwa kwenye mkutano. Wafuasi wa Karimu Wade, ambaye jitihada zake za kuwania urais zilikataliwa na baraza la katiba, waliwasilisha pendekezo hilo, inasema kuwa lengo la kuakhirishwa itakuwa kuepuka ukosefu wa utulivu wa kitaasisi na machafuko makubwa ya kisiasa na vilevile kuhakikisha kuanza upya kwa mchakato wa uchaguzi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Nangolo Mbumba ni rais wa muda wa Namibia, nchi iliyopo kusini mwa Afrika. Aliapishwa Jumapili kufuatia kifo cha rais Hage Geingob kilichotokea mapema siku hiyo katika hospitali moja mjini Windhoek. Geingob alitangaza mwezi Januari kwamba alikuwa na ugonjwa wa saratani Mbumba alisema Jumapili kwamba hana mpango wa kuwania urais katika uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu. Hiyo inamaanisha kwamba makamu rais mpya Netumbo Nandi Ndaitwa anaweza kuwania nafasi ya urais na kama atashinda atakuwa rais wa kwanza mwanamke katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Hata hivyo, anaweza kukabiliana na wapinzani ndani ya SWAPO. Chama chake cha kisiasa the South West Africa People's Organization au SWAPO kimekuwa madarakani nchini Namibia tangu ilipopata uhuru mwaka 1990. Rais Geingob hivi karibuni aliikosoa Ujerumani kwa kuiunga mkono Israel dhidi ya mashtaka ya mauaji ya kimbari katika mahakama ya kimataifa ya haki. Geingob alisema Ujerumani ilifanya mauaji ya kimbari nchini Namibia katika miaka 1800 na na kuua maelfu ya Waafrika na takriban wanawake 35 hawajulikani walipo baada ya watekaji nyara kuwateka wageni waliokuwa wakirudi kutoka harusini kaskazini magharibi mwa Nigeria. Maafisa liliambia shirika la habari la AFP leo Jumatatu. Utekaji nyara wa watu wengi katika jimbo la Katsina ni mkubwa zaidi katika mfululizo wa utekaji nyara wa hivi karibuni katika nchi hiyo yenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Msemaji wa polisi Abubakar Aliyu amesema washukiwa wa ujambazi wenye silaha waliwavamia na kuwateka nyara wanawake wapatao 35 waliokuwa wakirudi kutoka kwenye harusi katika eneo la Sabua siku ya Alhamis. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, katika kipindi cha kwa undani undani. Leo katika sehemu ya kwanza, tunaangazia wasifu wa rais wa Namibia, Hage Geingob, aliyefariki dunia Jumapili akiwa na umri wa miaka 82. Katika sehemu ya pili, tunamulika ripoti ya hivi karibuni ya shirika la Transparency International kuhusu hali ya rushwa duniani mwaka 2023, hasa katika nchi za Afrika Mashariki. Studio uko nami Patrick Ndwimana, ambatana nami hadi mwisho wa kipindi. Namibia na Afrika nzima wanaomboleza kifo cha rais Ege Genborg kilichotokea siku ya Jumapili. Genborg alizaliwa mwaka 1941 amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 82. Hadi siku ya kifo chake alikuwa akipata matibabu ya ugonjwa wa saratani katika hospitali ya Lady Pohamba mjini Vinduk. Genborg ni mkongwe aliyepigania uhuru wa nchi yake na alikuwa waziri wa kwanza mkuu baada ya Namibia kujipatia uhuru. Viongozi kadhaa wa Afrika na dunia wametoa sifa kwa kiongozi huyo. Rais wa Afrika Kusini Seri Ramafosa alisema leo Afrika Kusini inajiunga na, na wananchi wa Namibia kuomboleza kifo cha kiongozi aliyeaga dunia, mzalendo na rafiki. Aliongeza kuwa Rais Geingob alikuwa shujaa mkongwe kwa kuikomboa Namibia katika ukoloni na katika siasa za ubaguzi wa rangi. Na alikuwa na ushawishi mkubwa katika mshikamano wa wananchi wa Namibia na alionyesha mshikamano huo kwa wananchi wa Afrika Kusini ili tuwe huru. Leo rais wa Kenya William Ruto alisema alikuwa anatetea Afrika iliyoungana na aliitetea sana Afrika kuwa na sauti kubwa kwenye jukwaa la kimataifa. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus amempongeza rais Geinborg kwa kazi aliyoifanya katika kuboresha huduma ya afya kwa wananchi wa Namibia. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki Mahmat ameomboleza kifo cha shujaa mkubwa mbali na Afrika. Rais wa Marekani Joe Biden alimpongeza hayati Gainbo kama kiongozi shupavu ambaye alipigania uhuru wa nchi yake kwa mchango wake mkubwa kwa kuandika katiba ya taifa lake na ambaye alihudumu kama waziri mkuu mara mbili na baadaye kama rais. Nitakumbuka sana kushirikiana naye, Biden aliongeza. Geingob alichaguliwa kama rais mwaka 2014 ni kiongozi aliyehudumu kwa muda mrefu kama waziri mkuu na alikuwa rais wa tatu wa Namibia. Baada ya kifo chake, makamu wake Nangolo Mpumba ameapishwa kama mrithi wa Geingob jana Jumapili, pamoja na makamu rais mpya Netumbo Nandi Ndaitua. Wawili hao wataendelea kuiongoza nchi hadi utakapofanyika uchaguzi wa rais na bunge mwishoni mwa mwaka huu. Nimezungumza na Pite Bigenda, ni mchambuzi wa siasa za Afrika kutoka Johannesburg, Afrika Kusini, na nimeanza kwa kumuuliza hayati Eige Genbog atakumbukwaje? Uh, kwa kweli Rais Hagi eh, naweza nikasema kwamba alikuwa ni kwa kiasi fulani, kwa sababu kama rais huwezi ukawafurahisha wote katika taifa lako, lakini hata hivyo itoshe tu kusema kwamba ni rais ambaye amejiachia eh, sifa nzuri eh, kwa sababu rais huyu itakumbukwa kwamba alikuwa mwanaharakati uh, katika enzi hizo Namibia, uh, na baadhi ya nchi za kusini mwa Afrika zikipigania uhuru wao. Uh, ndugu Hagi alijikita katika mambo ya siasa uh, au katika harakati za ukombozi hata kabla ya Namibia uh, kupata uhuru wake kutoka taifa la Afrika Kusini, na mara baada au kabla tu kwanza ya Namibia kupata uhuru wake. Itakumbukwa pia kwamba huyu rais alikuwa ni mwenyekiti wa kamati iliyotengeneza Katiba ya wakati ule ambayo nadhani mpaka sasa wanaitumia nchini Namibia, alikuwa ni mwenyekiti wake. Kwa hiyo mchango wake ni mkubwa sana ukilinganisha kwamba amekuwa pia waziri wa viwanda na biashara kwa miaka kadhaa, na baadaye kuteuliwa kuwa waziri mkuu wa taifa hilo kwa karibu miaka kumi na mbili hivi akishikilia wadhifa huo na baadaye katika uchaguzi wa elfu mbili na kumi na nne eh, pale ambapo aliibuka kuwa mshindi kwa tiketi ya chama chake SWAPO na kuwa rais wa nchi hiyo. Na baada ya kushika hatamu ya kuliongoza taifa hilo la Namibia, pia eh, tumeona akiendesha vuguvugu la kujaribu kuleta mabadiliko katika sekta za uchumi ili sekta hizo ziweze kuwa reflective ya watu wanaoishi ndani ya Namibia, kwa sababu itakumbukwa kwamba siasa zilizokuwepo katika taifa la Namibia si mbali na, na siasa zilizokuwepo katika taifa la Afrika ya Kusini. Kwa hiyo eh, atakumbukwa kama mpigania uhuru si kwa Namibia tu peke yake, bali hata kwa mfano Afrika ya Kusini, ameshirikiana kwa ukaribu sana na chama tawala cha African National Congress, eh, kikiwemo pia chama cha SACP na AZAPO, alishirikiana nao kwa ukaribu, pamoja na vyama kama vile chama kinachotawala nchini Angola, alishirikiana na vyama kama ZANU-PF vya Zimbabwe. Kwa hiyo hata kumbukwa tu Afrika Kusini au Namibia, lakini tuitoshe tu kusema kwamba mchango wake utakumbukwa katika ukanda huu wa kusini mwa Afrika, hasa Namibia. Ni nchi kati ya nchi za Afrika ambapo demokrasia kweli imesimika mizizi, ni nchi ambayo ina uthabiti uh, hatusikii kelele, hatusikii fujo wanapoandaa uchaguzi, hakuna vurugu uh, hii ni ni kwa nini hasa? Ni kutokana na ujasiri au uongozi bora wa Rais Ayati Age. Nadhani sio tu, kwa mfano ukichukulia ni hapa juzi kati tu Botswana, tumeanza kusikia kwamba kuna matatizo, wana matatizo hasa eh, katika uchaguzi uliopita. Lakini hapo nyuma pia tulikuwa hatuzisikii habari ambazo sio nzuri kivile zikioanishwa na chaguzi za za kiti hasa kiti cha urais. Sasa eh, katika Namibia napo tumepata doa kidogo tu, ilikuwa ni katika chaguzi zilizofanyika mwaka elfu mbili kumi na tisa kwamba baadhi ya maofisa eh, walipata kitu kidogo, lakini kwa kweli, kwa ujumla, kwa ujumla kwa kweli, Namibia de demokrasia katika taifa hili la Namibia E, e, nadhani ni mfano wa kuigwa katika bara zima la Afrika, hapajatokea pamoja na kwamba wapo katika demokrasia katika muda ambao sio mrefu sana, ukitaka kulinganisha na mataifa mengine. Kwa hiyo hatujasikia kwa kweli, ingawa malalamishi hayawezi kukosekana, yapo hasa kutoka e, kambi ya upinzani, lakini kwa ujumla wake ni kwamba Namibia imeweza kuendesha chaguzi zote vyema. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, ambaye nchi yake iliitawala ili Namibia enzi za ukoloni, naye imempongeza Rais Genbo kwa kazi kubwa aliyoifanya kuboresha uhusiano kati ya nchi zao mbili ulioingia doa kubwa kutokana na maovu yaliyotendwa na Ujerumani wakati wa ukoloni. Mwezi Mei mwaka 2021, baada ya zaidi ya miaka mitano ya majadiliano, Ujerumani hatimaye ilikiri kwamba ilitekeleza mauaji ya kimbari nchini Namibia kati ya mwaka 1884 hadi 1915 Ujerumani iliua zaidi ya watu elfu sabini kutoka jamii ya wa Waherero na jamii ya wa Wanama kati ya mwaka 1904 na mwaka 1908, katika kile ambacho wanahistoria wengi wanachukulia kama mauaji ya kwanza ya kimbari katika karne ya ishirini. Serikali ya Namibia na serikali za Ujerumani na serikali ya Ujerumani walikuwa katika mazungumzo ya kutizama namna Ujerumani inaweza kulipa fidia kwa jamii za waathirika, lakini pia kwa taifa la Namibia. Kansela Scholz alisema Ujerumani inapoteza mshirika ambaye alikuwa na dhamira ya kusahihisha historia mbaya ya Ujerumani kwa uwazi mkubwa. Kuna hofu kwamba baada ya kifo cha rais Gamborg huenda mchakato huu wa maridhiano kati ya Ujerumani na Namibia hautoendelea. Peter Bigenda anaeleza kuhusu hofu hiyo. Ni kweli serikali ya Ujerumani iliridhia kwamba wakati wanaitawala Namibia kimabavu kuna makosa waliyoyafanya, hasa mauaji hayo ya kimbali. Na serikali ya Hagi iliweza kuongoza majadiliano eh, na hasa baada ya Ujerumani yenyewe kukiri kwamba kilichofanyika enzi hizo hakikuwa kitu kizuri. Na hivi Ujerumani kama imekubali kwamba basi wakae chini na serikali ya Ovindok ili waweze kuona ni kwa namna gani wanaweza basi wakalipa fidia ya namna fulani eh, katika kuomba msamaha eh. Nadhani hilo halitafifia baada ya kifo cha ja, eh, marehemu eh, Rais Hegi kwa sababu rais ambaye amechukua nafasi yake alikuwa ni mshirika wake sana wa karibu. Kwa hiyo falsafa ambayo alikuwa nayo Haji, naye rais huyu ambaye amechukua hatamu sasa hivi mara baada ya kifo chake ataweza kuendelea nayo kwayo. Kwa hiyo mimi nategemea binafsi kwamba mazungumzo ya hayo au mazungumzo yale hayatafifia hata kidogo. Eh, kwa sababu mwa, wakati wa mazungumzo yale ilikuwa sio rais yeye mwenyewe peke yake. Eh, ilikuwa ni timu iliyoundwa na ye chini ya usimamizi wake eh, rais. Kwa hiyo eh, nadhani mazungumzo yataendelea vizuri na hatimaye wataweza kufikia mwafaka. Eh, ndugu Hagi alikuwa ni mtu mwenye maridhiano hata baada ya muda fulani Uh, serikali ilipitisha sera ya kusema kwamba kila kampuni inayomilikiwa na mzungu kwamba ilikuwa ni lazima wasali, wasalimishe kwa watu weusi asilimia ishirini na tano za kampuni, lakini kwa kutumia hekima na busara zake ilifika mahali akaona kwamba yeye rais eh, Hagi marehemu akaona kwamba sera ile haikuwa sera yenye tija, kusema kwamba pamoja na kwamba tume, ni, ni, ni jamii ambayo imegawanyika, uh, kufuatana na misingi ya rangi, lakini hakuona kwamba ni vyema kuchukua kile alichonacho mzungu na kuweza kumgawia mtu mweusi. Kwa hiyo hadi amejiachia sifa nzuri, sio tu kwa wanamibia weusi, lakini pia hata kwa wanamibia weupe ambao waliziona kwa sera zake kama ni sera endelevu. Je, yeah, Peter Bighenda, ni mafunzo gani viongozi wengine wa Afrika wanaweza kuiga kutoka kwa Rais Hage Geingob? Uh, nadhani yale ambayo wanaweza wakayaiga kwa marehemu uh, Haige katika utawala wake, moja ni kuwa na ile uh, ule moyo au spirit ya kuwatumikia wananchi uh, ule moyo au dhamira ya kutambua kwamba hapa nilipo si nafasi yangu binafsi, sijachukua nafasi katika familia yangu binafsi, bali nimepewa dhamana na halaiki zima la taifa, la taifa kwa ujumla. Kwa hiyo hawa marais wetu na viongozi wengine waige mfano wa kujitoa na kulitumikia taifa kwa kuwatumikia wananchi barabara. Uh, hiyo ni moja na, ku, na kukataa hii dhamira ya kutaka kujilimbikizia mali kamba, kama ambavyo tumeshuhudia katika mataifa mengi ya ya Kiafrika amin, tumeyaona nchini Nigeria kwa mfano M, e, baadhi ya marais walivyokuwa wakijilimbikizia mali na kuzitorosha katika nchi za kigeni, tumeyaona iliyokuwa zaile zamani Eh, Rais Mobutu akifanya hayo hayo na mataifa mengine ambayo siwezi kuyataja, lakini wapo wengi. Wajifunze tu kwamba nikipewa hii dhamana si kwa ajili yangu binafsi, na la pengine familia yangu binafsi, bali ni kwa sababu wananchi wameniamini, wamenipatia hii dhamana na hivi niweze kuwatumikia kwa uaminifu, kama alivyofanya huyo rais eh, na kwa kweli kwa kiasi kikubwa ameweza kuinua hali ya maisha ya Wanamibia weusi. E, tukichukua hali waliokuwa nayo wakati ule e, kabla ya uhuru na mara baada ya uhuru na kwa sasa- na hali ilivyo sasa hivi ni tofauti, ni tofauti e, idadi kubwa ya watu weusi wa, wanashiriki katika nyanja tofauti za kiuchumi, kielimu, kijamii na nyanja za kiutamaduni na nyanja mbalimbali katika jamii hiyo ya Wananamibia. Kwa hiyo viongozi wetu kwa kweli wajifunze kujitoa kama alivyojitoa kabla ya uhuru na hata baada ya uhuru na baadaye baada kuja kushika hatamu ya kuliongoza taifa hilo, kwamba watumikie wananchi wao kwa moyo mmoja na kwa uaminifu. Hayo tu nadhani wakiweza kuyaiga hayo, Afrika tutakuwa mbali. Ni Peter Bigenda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Johannesburg, Afrika Kusini. Punde tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Shirika la Transparency International mwishoni mwa wiki iliyopita lilitoa ripoti yake ya kila mwaka kuhusu hali ya rushwa duniani katika mwaka 2023. Transparency International inasema licha ya kuwa wananchi wa Afrika wanaona kwamba rushwa ni kati ya changamoto kubwa zinazowakabili ambayo ina serikali za Afrika zinatakiwa kushughulikia. Ripoti ya mwaka 2023 inaonyesha kuwa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara bado zina kibarua kigumu katika vita vyao dhidi ya rushwa. Katika eneo la Afrika Mashariki, Rwanda ndio imeonekana kufanya vizuri, ikiorodheshwa nafasi ya 49 kati ya mataifa 180 duniani. Tanzania imeorodheshwa nafasi ya 87, Kenya nafasi ya 126, Uganda imeorodheshwa nafasi ya 141, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zote zipo kwenye nafasi ya 162, Sudani Kusini nafasi ya 177, Somalia ndiyo ipo kwenye nafasi ya mwisho, yaani ya 180, kama nchi ya kwanza duniani ambako rushwa imekithiri. Transparency International inasema licha ya uchumi kukua kwa kiwango cha asilimia 3.3 katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara mwaka 2023, nchi hizo zinaendelea kukabiliwa na umaskini uliokithiri ambao unaathiri watu milioni 462. Nimezungumza na Javas Bigambo ambaye anafanya kazi na taasisi inayohusika na masuala ya uongozi bora na haki sawa nchini Kenya. Nimeanza kwa kumuuliza kwa nini nchi nyingi za Afrika mashariki bado zinakabiliwa na tatizo la rushwa. Masuala ya kupambana na rushwa ama vita dhidi zibi ya rushwa katika nchi haswa, katika kanda ya Afrika mashariki inatokana na jinsi dhamira uongozi sera ulamo wa kisiasa haswa wa kiongozi wa nchi. Pale ambapo kwa mfano wanasiasa na chama tawala kinaposhirikishwa na masuala ya ufisadi na misimamo yao dhidi ya ufisadi isiyo mikali, huenda kukawa pia na changamoto katika kupambana na ufisadi. Pili, kuna ile changamoto ya mwingiliano wa siasa na vita dhidi ya ufisadi. Tatu, kuna changamoto ambazo zinaambatana na, na mashirika pamoja na taasisi ambazo zimebuniwa kupigana na ufisadi, lakini bado hawajapiga moyo konde. Kwanza unapata, huenda ukawa na upungufu wa ufadhili. Pili, kuna ule upungufu wa utaalamu, ama pengine hata kama kuna utaalamu, kuna jinsi ambavyo mwingiliano wa siasa katika majukumu ya taasisi ambazo zinastahili kuwa huru katika kutekeleza majukumu yao ambayo inazuia vita bora dhidi ya ufisadi. Jambo lingine katika mwingiliano wa siasa katika vita dhidi ya ufisadi katika nchi ni masuala ya idara ya upelelezi na idara ya mashtaka. Iwapo idara ya mashtaka, kutakuwepo na viongozi ama wasimamizi ambao wako na udhaifu kwamba hawana dhamira ambayo ilionyooka dhidi ya ufisadi, wale ambao huenda wakapata waka hongo ama rushwa, wakaitilafiana na jinsi ambavyo utafiti unafanywa na ama upelelezi katika masuala ya ufisadi na utawala na uwajibikaji, huenda ikaathiri matokeo ya ya upe upelelezi, ile ambayo inastahili kupeana mwongozo kwa mkuu wa mashtaka, kwa mfano hapa Kenya, ili mashtaka yaweze uh, uh, kuchukuliwa na hatua muhimu mash, uh, katika mahakama kwa sababu mahakama hutegemea pakubwa uh, uf, u, ule ushahidi ambao umepelekwa mbele ya koti. Kwa hivyo unaona kwamba ni laini ndefu sana, iwapo kuna upungufu uh, katika taasisi, katika upelelezi, katika uh, mashtaka, mwingiliano wa kisiasa, basi unapata kuwa idara ya mahakama inakuwa ana um, jukumu kubwa sana kutokuwa na uwezo wa kutoa hukumu ambayo inastahili kwa wale ambao huenda wakawa wameshtakiwa na, na kashfa za ufisadi, haswa wale ambao wako katika ngazi za juu ama wale ambao wako katika na ushawishi katika uh, utawala wa nchi. Naam, rushwa na, na, kuna tofauti za rushwa, lakini mara nyingi unakuta wale watu wa wadogo wadogo wanaposhutumiwa kwamba wamekula rushwa, hao ndio unakutana wanashughulikiwa, lakini wale vigogo, unakuta inakuwa kuna ugumu zaidi. Hata wakitumia utaratibu wa mahakama au vyombo vya sheria, kunakuwa na ugumu zaidi. Je, unadhani hapa pia inachangia rushwa kuendelea ku, kukithiri katika nchi za Afrika Mashariki? Kweli kabisa, lakini pale ambapo utawala ama serikali haina hiari ya kuweza kuhakikisha kwamba kashfa zote za ufisadi zinashughulikiwa zilivyo, na pale ambapo pia pengine utawala ama serikali ina inawaficha, inakuwa ni kama mwamvuli kwa wale ambao wako na ushawishi katika serikali ama wale ambao ni jamaa wa karibu sana, ama waendani wa karibu wa wale ambao wako katika utawala. Hiyo pia ina hatari kubwa sana katika vita dhidi ya rushwa, na pia pale ambapo wasimamizi, iwe ni katika wizara ama katika idara, wale amba, ama waelekezi hata katika wizara, wale ambao wanatumia sheria kuweza kukwepa ama kuweza kuhakikisha kwamba ufisadi una, una kita mizizi. Kwa mfano pale ambapo tunaita budgeted corruption kuwa unapata kwamba wanapotengeneza bajeti kuna kuwepo na kupanua sana ama kuweka fedha nyingi zaidi ya zile zilizokusudiwa katika mradi huo, kwa mfano, kujenga barabara ama kunua mitambo, na inakuwa ni kwamba ni bajeti ambayo imewekwa, bajeti rasmi. Na pale ambapo pia sasa wanatumia makampuni kadhaa, kwa mfano, katika kuweza kupata kama ni kandarasi, kwa hivyo wanatumia uh, sheria kuweza kuhakikisha kwamba ufisadi unaofanyika haupatikani kwa sababu unapitia katika njia za sheria. Javas Bigambo anasema rushwa inaweza kufanya uwekezaji wa kigeni kutokuwa na imani na mataifa ya Afrika Mashariki. Uwekezaji haswa kutoka nje ni muhimu sana katika kukuza uchumi wa nchi, na imani ya wawekezaji inategemea vigezo mbalimbali. Kwanza ule uhuru wa mahakama, pili kiari ya, ya kuhakikisha kwamba kuna wajibikaji katika uh, utawala haswa katika serikali, ili uh, masuala ya upelelezi na idara ya mashtaka kuweza kutekeleza majukumu yao kwa njia ambayo inatosheleza wananchi pamoja na wawekezaji. Iwapo kuna kashfa za ufisadi katika mahakama, wawekezaji pia watazidi kuogopa kuwa iwapo watakumbwa na changamoto yoyote, hata wakienda katika mahakama, huenda wasipate haki pamoja na wananchi, wawe ni wawekezaji wadogo ama wawekezaji wa ndani ya nchi. Kwa hivyo katika ile hiari, ile tamaa ya nchi katika Afrika Mashariki kutaka kuvutia uwekezaji kutoka nje, ni muhimu waangalie vile vigezo muhimu sana ambavyo vinaleta imani kwa wawekezaji wa kutoka nje. Kwa hivyo changamoto hiyo ipo, kwa sababu pale ambapo msimamo dhidi ya ufisadi na rushwa hauko thabiti, inaleta uoga kwa wawekezaji kutoka nje, hata wawekezaji wa ndani, na hiyo inapunguza ile nguvu ya uchumi kupitia uwekezaji ambayo ni foreign direct investment. Kwa hivyo huenda mataifa ya Afrika Mashariki yakakumbwa na mawimbi haya ama yakapigwa na mawimbi haya, iwapo utawala ama tawala zote katika nchi hizi za Afrika Mashariki, kwanza hazitasimama kibinafsi dhidi ya ufisadi, kusimama kibinafsi kwa misingi ya uwajibikaji na uongozi chini ya mfumo wa sheria, na pili, pia kupitia ile East African Community, inastahili kwamba viongozi hawa waweze kuonyesha kuwa msimamo wa nchi hizo zote katika jumuiya ya Afrika Mashariki pia una msimamo ambao unajaribu kupigana na rushwa pamoja na ufisadi. Kufikia hapa, tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana, nina wageni ikiwatakia usiku mwema.